Bệnh trẻ em

Bạch cầu trong máu cao???

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 75.8K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• 594 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

chỉ số tiểu cầu hình như là pct
    • 483 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

em kiểm tra tờ phiếu xn , nó ghi là như thế (207/100=2.07). em không biết tiểu cầu như vậy có sao không ạh . khi nào em có thể cho bé xn máu lại. nên đi đâu để có xn chính xác ãh.:Rose:
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Anh Thư Xem bài viết
    em kiểm tra tờ phiếu xn , nó ghi là như thế (207/100=2.07). em không biết tiểu cầu như vậy có sao không ạh . khi nào em có thể cho bé xn máu lại. nên đi đâu để có xn chính xác ãh.:Rose:
    tỷ lệ tiểu cầu như thế thì bé nhà em sẽ không thể bị bệnh bạch cầu tăng đâu. Em cứ để thêm một tháng nữa khi con khỏe em có thể đi xét nghiệm máu, tiểu cầu, hồng cầu, men gan....chị nghĩ không sao đâu.
    Nếu ai bị bệnh bạch cầu cao thường sức khỏe sẽ ngày một yếu, nó có nhiều biểu hiện lắm, thông thường là bị bệnh về răng, hô hấp, tiểu tiện (hay ra máu)....
    Theo chị chỗ xét nghiệm tương đối tốt và dễ hiểu là ra 52 Nghĩa Dũng. Ở đây tờ xét nghiệm ghi cả ký hiệu và tiếng việt, ngoài ra có hai bác sỹ sẽ tham vấn cho em sau khi em nhận kết quả...Nhìn kết quả là bác sỹ biết ngay người đó bị bệnh gì....
    • 483 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

chị ơi em ở sgòn, chứ không phải hà nội, em cám ơn chị nhé
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cách đây mấy tháng con mình (7tuổi) cũng bị viêm amidan nặng, kết quả xét nghiệm bạch cầu lên đến 21.000 bác sĩ bắt nhập viện ngay sau đó phải chích kháng sinh mới có thể hạ sốt được. Sau khi ra viện mình vẫn thấy lo vì thỉnh thoảng bé nhà mình cũng hay bị chảy máu cam, xuất huyết dưới da... là những biểu hiện có liên quan đến máu nên đã đưa cháu đi kiểm tra công thức máu cho yên tâm. Nếu các mẹ cảm thấy lo lắng nên đưa con đi kiểm tra công thức máu, nếu có bất thường sẽ được chỉ định kiểm tra chi tiết để tìm ra nguyên nhân
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongnguoi10 Xem bài viết
    Chỉ số bạch cầu của con em là: 11.7 tức là cao hơn bình thường một chút thôi (4-9.5K), chị nghĩ bé chỉ bị viêm gì đó rồi tăng chỉ số thôi. Không có gì đáng lo cả
    Em chăm cho bé khoẻ, lúc nào em thấy bé khỏe nhất, không mắc bệnh gì thì cho con xét nghiệm lại...
    Nếu bé bị bệnh tăng bạch cầu thật thì sẽ phải uống thuốc, nếu không uống thì chỉ số sẽ càng ngày càng tăng...Vì thế em có thể kiểm tra lại công thức máu cho cháu. Nếu không tăng nữa thì có nghĩa là bé không bị bệnh tăng bạch cầu...
    Các chỉ số khác thì cũng có một số chỉ số tăng, một số giảm nhưng các chỉ số này cũng không đến nỗi phải lo lắng đâu...Riêng chỉ số tiểu cầu của con em, thì hình như em đánh sai số thì phải?
    Các mẹ ơi! cho e hỏi khi xét nghiêm dịch liên quan đến não (để xác định xem sốt có phải do viêm não hay không?), chỉ số gì đó e không nhớ la 11 đơn vị, thì có bình thương không.
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cu_ti_cu_ti Xem bài viết
    Các mẹ ơi! cho e hỏi khi xét nghiêm dịch liên quan đến não (để xác định xem sốt có phải do viêm não hay không?), chỉ số gì đó e không nhớ la 11 đơn vị, thì có bình thương không.
    Mẹ nó nhớ thế thì sao xác định được. Thông thường xét nghiệm về cái gì thì có ký hiệu về cái đó. ít nhất mẹ nó phải cho mọi người xem ký hiệu đó là gì thì mới biết chỉ số đó là chỉ cái gì chứ.
    • 50 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con mình hôm trước bị đau bụng và nôn rất nhiều, mình cho bé ra viện nhi khám, siêu âm bụng và thử máu không vấn đề gì nhưng bạch cầu lại rất cao 21.56 bác sỹ bảo viêm họng cấp nhung bây giờ chưa thấy gì (hiện tại họng sạch) ý là mai sẽ sốt và viêm và kê kháng sinh uống. Ngày hôm sau thì bé khỏi đau bụng và nôn và sau đó mình cũng không thấy sốt và ho gì cả đến nay thì sức khỏe bình thường. Mình thấy cháu bình thường nên cũng không cho uống thuốc. Mình vẫn băn khoăn lo lắng vì bạch cầu cao? Có bạn nào có con bị như thế không?
    • 179 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Bạch cầu tăng nghĩa là cơ thể bị viêm chỗ nào, bạch cầu tăng nhiều thì mức độ nhiễm trùng nhiều (theo mình hiểu là như vậy vì khi be mình sốt có thử máu thấy bạch cầu tăng hơn mức bình thường 90 lần bác sĩ nói con mình bị nhiễm trùng nặng - sau khi thử đủ thứ kết luận là nhiễm trùng máu)
    Mẹ mong con mau lớn
    • 50 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là nhiễm trùng đâu đó nhưng bé nhà mình lại không thấy biểu hiện gì, không sốt cũng không ho. Con bạn gấp 90 lần a, sao cao thế nhỉ? Sau đó điều trị bằng kháng sinh à.
    • 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me HBe Xem bài viết
    Con mình hôm trước bị đau bụng và nôn rất nhiều, mình cho bé ra viện nhi khám, siêu âm bụng và thử máu không vấn đề gì nhưng bạch cầu lại rất cao 21.56 bác sỹ bảo viêm họng cấp nhung bây giờ chưa thấy gì (hiện tại họng sạch) ý là mai sẽ sốt và viêm và kê kháng sinh uống. Ngày hôm sau thì bé khỏi đau bụng và nôn và sau đó mình cũng không thấy sốt và ho gì cả đến nay thì sức khỏe bình thường. Mình thấy cháu bình thường nên cũng không cho uống thuốc. Mình vẫn băn khoăn lo lắng vì bạch cầu cao? Có bạn nào có con bị như thế không?
    Bạch cầu tăng có nghĩa là cơ thể bị viêm hoặc nhiễm khuẩn ở chỗ nào đó và cần phải dùng thuốc kháng sinh và chống viêm, bác sỹ kê đơn cho con bạn như vậy là đúng rồi. Tuy nhiên nói là viêm họng cấp thì hơi ẩu, vì thực tế chưa xác định được là viêm ở đâu (họng ko có biểu hiện gì), ngoài ra bạn cũng cần xem lại kháng sinh được kê, có khi bsỹ kê kháng sinh mạnh để chặn luôn nhưng lại không cần thiết phải dùng đến kháng sinh đó. Bây giờ có nhiều bsỹ kê đơn toàn dùng kháng sinh mạnh để cho nhanh khỏi và tăng uy tín của mình nhưng thực tế nhiều loại kháng sinh trong đó rất có hại cho sức khỏe của bé sau này.
    • 50 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bác sỹ kê thuốc cho con minh là zinnat, đây là kháng sinh nặng. Hôm đấy cả hai Bs khám cho con mình một người nói là chắc chắn là mai sẽ bị tiêu chảy cấp vì hiện nay bị nôn rất nhiều. Một bác khác khám trước khi đi xét nghiệm và siêu âm ghi "họng sạch" sau khi có các kết quả về thì lại ghi là viêm họng cấp.(Cả hai đều tiến sỹ) Thật chán. Nhưng mình băn khoăn nhất là lượng bạch cầu như vậy so với các con bị viêm hô hấp thì có bị cao quá không? mình không có ai để so sánh? Mình không cho uống kháng sinh liệu có nguy hiểm không?
    • 50 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bác sỹ kê thuốc cho con minh là zinnat, đây là kháng sinh nặng. Hôm đấy cả hai Bs khám cho con mình một người nói là chắc chắn là mai sẽ bị tiêu chảy cấp vì hiện nay bị nôn rất nhiều. Một bác khác khám trước khi đi xét nghiệm và siêu âm ghi "họng sạch" sau khi có các kết quả về thì lại ghi là viêm họng cấp.(Cả hai đều tiến sỹ) Thật chán. Nhưng mình băn khoăn nhất là lượng bạch cầu như vậy so với các con bị viêm hô hấp thì có bị cao quá không? mình không có ai để so sánh? Mình không cho uống kháng sinh liệu có nguy hiểm không?
    • 798 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

cách đây 10 ngày bé nhà e cũng sốt cao 39,40 độ, hơi ho 1 chút, uống hạ sốt khoảng 2h sau lại sốt cao lại, cho vào việ BS thử máu thì bạch cầu cũng tăng cao 25.55, trong khi lượng bạch cầu bình thường ở mức 11.5, sau khi khám họng BS KL viêm họng, kê Zinnat 5-7 ngày. hôm qua con em uống xong 7 ngày Ksinh rồi mà vẫn ko thấy hết ho, tối ho nhiều, đang tính phải cho con đi khám lại
    • 798 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Biết đây là Ksinh nặng nên e có hỏi lại BS nhưng BS nói lượng bạch cầu của con cao nên phải uống loại này, bé uống đến ngày hôm sau thì hết sốt , vẫn hơi ho nhưng đến hôm qua là ngày T7 sau uống ksinh mà con lại ho nhiều, nhất là buổi tối, e cũng đang lo quá ko biết nên như thế nào
    • 633 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Bạch cầu con mình đợt vừa rồi cũng bị cao và bé còn bị chảy máu cam liên tục, nguyên nhân là do bé uống thuốc điều trị nhược cơ. Chắc bé nhà bạn bị ảnh hưởng do uống thuốc kháng sinh khi bị đau bụng và nôn. Cần phải hỏi bác sĩ mới biết chính xác được sao bạch cầu lại cao như vậy bạn ạ! Tốt nhất là đừng chủ quan. Có gì thì phải kịp thời chữa trị, đừng để lâu khó chữa lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeMinhHanh; 17/12/2009 vào lúc 08:12 PM.
    Kỷ niệm cùng những nỗi nhớ ghép lại nhưng lạc đâu mất một bóng hình

• 267 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hôm nay đưa con đi khám về e buồn và lo quá, định vào WTT để hỏi các mẹ thì thấy topic này giống mình quá nên vào đây luôn, các mẹ thông thái cho e hỏi 1 chút ạ!
    Bé nhà e được 12 tháng,khoảng 3 tháng nay tháng nào cháu cũng bị sốt, có lần lên đến 39,9 độ. e cho uống hạ sốt và kháng sinh thì đỡ, sốt khoảng 3,4 ngày là khỏi nhưng đến tháng sau lại bị tiếp. Lần này cháu bị chảy nước mũi hơn 1 tuần, e nghe mọi người bảo nhỏ nước tỏi giã vào mũi cho con sẽ đỡ nên nhỏ cho cháu. Nhưng đến hôm sau cháu ko đỡ, lại bị sốt, hôm qua đo khoảng 38 độ thôi nhưng hôm nay lên đến 38 độ 7. E đã cho cháu đi Viện Nhi, BS khám và nói cháu bị nổi hạch ở cổ, có viêm họng và mũi nhưng họng sạch, ko có mủ, dịch mũi cũng trong chứ ko vàng. BS cho XN máu, kết quả bạch cầu tăng cao hơn 17.000, bạch cầu trung tính và lympho(ko biết viết đúng ko) cũng tăng. BS nói cháu bị sốt nhiễm khuẩn nhưng ko biết nguyên nhân nào, nếu viêm họng thì phải có mủ mới đến mức thế!BS cho đi XN nước tiểu nhưng kq bình thường, ko bị viêm tiết niệu. BS bảo nếu ko phải thì có lẽ sau 2 ngày ko đỡ phải nhập viện để kiểm tra tổng thể chức năng gan, thận,.... để xem bị viêm nhiễm ở đâu?nguyênnhân tăng bạch cầu cao.
    E rất lo lắng, ko biết làm thế nào, nhờ các mẹ tư vấn cho e xem e nên làm thế nào ạ?
    PS: chị BS nói là nếu sau 2 ngày mà đỡ sốt thì ko phải khám gì, nhưng theo e nghĩ đã có nhiễm khuẩn mà ko biết nguyên nhân thì nên đi khám xem bị viêm ở đâu để có cách chữa trị, chứ ko triệt tận gốc thì lại bị lại, để lâu khó chữa, tâm lý lo lắng. Theo các mẹ có nên như thế ko ạ?
    Hiện giờ e rất rối trí, các mẹ thông thái chỉ giúp e với!
    • 50 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con mình chưa hề dùng kháng sinh mà tự nhiên bị đau bụng và nôn mình nghĩ là do cảm còn bạch cầu cao thì mình chịu không hiểu vì sao
    • 179 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là nhiễm trùng đâu đó nhưng bé nhà mình lại không thấy biểu hiện gì, không sốt cũng không ho. Con bạn gấp 90 lần a, sao cao thế nhỉ? Sau đó điều trị bằng kháng sinh à.
    Bé mình tự nhiên sốt cao, xét nghiệm đủ thư như phân, nước tiểu, kham tim, phổi, chọc tủy (nghi viêm màng não), siêu âm thóp kết quả bình thường chỉ có xét nghiệm máu thì bạch cầu tăng cao không biết viêm nhiễm ở đâu kết luận là nhiễm trùng máu phải tiêm kháng sinh mất gần 20 ngày mới được xuất viện, tiêm vào ven nhiều đến nỗi hết cả ven để tiêm.
    Mẹ mong con mau lớn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BameSu Xem bài viết
    bạn ơi con mình cũng bị như thế 2 lần, nhưng khác là họng có đỏ và có ho nên chẩn đoán là VPQ. con mình cũng có tình trạng hết đơn thuốc là sốt lại, đến giờ chưa biết rõ nguyên nhân tại sao cứ hết đơn thuốc là sốt lại, thậm chí đang uống thuốc cũng sốt (thật ra lần nào sốt cũng thấy họng đỏ nhưng 1 số BS nói họng con nít đỏ là bình thường, coi chừng không phải nguyên nhân gây sốt :Sigh. Hix chia sẻ với bạn vậy thôi chứ mình cũng không biết nữa.

Bạn cứ search trên mạng vụ bạch cầu tăng, bạn sẽ thấy bạch cầu gồm nhiều thành phần lắm, và mỗi thành phần tăng đều có lý do khác nhau. Do đó muốn biết rõ nhất phải lấy máu tĩnh mạch (ngay cánh tay) sẽ phân tích được đầy đủ, chứ lấy máu ở đầu ngón tay chỉ phân tích được 1 số loại bạch cầu thôi. BS nói với mình như vậy đấy, mà mình cũng chưa thử lấy máu tĩnh mạch khi con sốt bao giờ (khó và đau cho con lắm).

Thật ra mình thấy lấy máu đầu ngón tay đau hơn lấy ở tĩnh mạch nhiều, chỉ có điều là đối với bé thì lấy ở tĩnh mạch hơi khó thôi.