• 475 Lượt chia sẻ
  • 41.5K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ giúp e với mấy hnay e stress vì thiếu ngủ quá sợ mất sữa nên mong các mẹ tư vấn ạ. Bé nhà e đc 40 ngayd tuổi,lúc trc ngủ ngoan,chỉ quấy lúc 10-11 h trc khi đi ngủ. Hơn 10 ngày nay bé rấ hay khóc quấy đòi bế hoặc ngậm ti mẹ mới ngủ,mà đặt xuống là 10-30 phút đã khóc quấy rất khó dỗ,trc chỉ xảy ra ban đêm,giờ cả ban ngày nữa nên bé ngủ ít,e nên làm sao? Mà bé nhà e thg vừa ti vừa ngủ nên ko no hẳn dù mẹ đủ sữa,làm thế nào cũng ko ép lâu đc,e đã thử cho ăn bình để no hẳn,khoảng 70-80ml một lần vì bé quen ăn ít e ko dám cho ăn no quá nhưng con vẫn ko ngủ ngon,trc còn đc2h một giắc giờ phải bế may ra mới đc. Ban ngày bé cũng ít chịu chơi,thức đc 5-10 phút đã khóc,lúc đòi ti lúc đòi bế ru. Con nhà e tầm này nên ngủ ngày bao nhiêu hả cm,con như thế có bình thường ko có cần khám ko ạ? Bao giờ con mới thức chơi đc lâu ạ chứ thế này cả ngày cứ gà gật khóc lóc,ngủ ko ra giấc , an ko ra bữa vad ko chịu chơi. À mấy hôm bé bị ngạt mũi giờ hết rồi mà vẫn quấy,cứ đòi lê gối cao ( từ lưng) 30 độ mới nghe. Bé cũng hay vặn mình lắm,e đã uống canxi cho con ti nhưng ko phơi nắng đc vì nhà hg gió bắc nên cho uống aquadetrim ngày 2 giọt vậy có đc ko ạ? Mong các mẹ giúp e,hic,bé nhìu cvaasn đề trình bày dài quá hic hic
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT TRÊN WEBTRETHO

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ko mẹ nào giúp e ạ,hic
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng gặp trường hợp tương tự như bé của bạn. Trước ăn xong chỉ khoảng 20p thôi là ngủ 2 tiếng hoặc hơn đến lúc đói, bây giờ thì thức suốt, chẳng thấy ngủ ngon như trước nữa. Bé nhà mình vẫn đang nghẹt mũi nữa, đi khám thì bác sĩ chỉ nói rửa nước muối, hút mũi, và thông mũi đều đặn thôi, nhưng mãi mà không hết. Có mẹ nào giúp mình với
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh moi tham gia dien dan va cung la nguoi lam me lan dau nen cung chua co nhieu kinh nghiem. Be nha minh hom nay duoc 1 thang 24 ngay roi, ban ngay va ban dem deu kho ngu. Ngu rat hay van minh. Ban ngay chi ngu duoc khoang 5 den 6 tieng. Giac thi lung tung ca tu 30 ph den 2 tieng. Ban dem thi tu 9h toi den 3-4h sang la ko chiu ngu. Be ru ca tieng dong ho dat xuong duoc khoang 30 ph la khoc thet len. Be nha minh chi chiu ngu tu sau 3-4h sang thoi nhung chi ngu khoang hon 2 tieng la day. Co me nao biet cach cho con ngu ngon khong, giup minh voi.
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ cho bé bú nằm, mẹ vừa đỡ mỏi, ma con lai ngủ luôn. Các bé ngậm ti ngủ, một lúc vào giấc sẽ nhả ti ra, lúc đó các mẹ dùng ti giả cho con bú, khi bé giật mình thì vẫn ngủ đc vì vẫn có ti để mút mà lại k bị đầy bụng. Cữ sau sẽ bú tốt. Chúc các mẹ thành công bé ăn ngoan chóng lớn
    • 1,328 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

có thể bé bị trướng bụng khó chịu nên sinh ra cáu gắt, bạn chịu khó cho bé ợ hơi và massage bụng cho con, mình nghĩ bé sẽ đỡ khó chịu đấy
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng y hệt như trường hợp của mn...hôm nay đc tròn 22 ngày tuổi nhưng chỉ có 1 tuần đau tiên là ăn ngoan,ngủ ngoan...từ hôm rụng rốn(ngày thứ 10) là thường xuyên quấy khóc,bế trên tay thì ngủ rất ngon,nhưng cứ đặt xuống là vặn mình đỏ tía tai mặt mũi,đã thế mỗi lần vặn mình là són ra 1 tý...cứ phải thay bỉm liên tục,có ng mất hơn 20 cái...mình stress wa nên ít sữa hẳn đi...bây giờ bé lại k chịu ti mẹ nên phải vắt ra bình cho con bú,nhưng bú đủ no(100ml) đặt xuống 5-10p lại ré lên...mình thực sự bât lực và mệt mỏi vì cả ngày lẫn đêm ko ngủ đc...mình cũng sợ bé trong tháng ăn ngủ ko tốt ko phát triển đc!!! Có mẹ nào bị giống mình ko...giúp mình với...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Rồi các mẹ làm sao đễ bé ngủ được thế. Tình trạng con em giờ y như bé nhà chỉ somzin đây.
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ . Con em vài ngày nữa là tròn 2 tháng . Chỉ trog 2 tháng mà bé thay đổi liên tục . Trẻ sơ sinh thay đổi từng ngày mà . Lúc trc con em cũng có thời gian giống chị chủ top ấy . Thức trắng cả đêm ,cu khóc thôi . Mẹ bế trên tay đi thì nín , ngồi xuống là khóc . Thức trắng cả đêm tới 8-9h sáng mệt quá mới chịu ngủ , và thế cứ ngủ li bì tới chiều tối và cứ thế lặp lại . Kéo dài cả tuần, e cũng stress kinh khủng khiếp luôn , cứ khóc mà chẳng bit làm gì . Vậy mà một ngày đẹp trời tự nhiên bé lại chịu ngủ đêm , mừng ơi là mừng . Lúc đó e cug k lam j hết , chủ yếu là ban ngày ráng đừng cho bé ngủ nhiều quá . Ngủ 1-2 tiếng kêu bé dậy chơi , nói chuyện với bé . E vừa nói chuyện vừa massage bụng , tay chân cho bé . Chắc vì thế mà tối bé ngủ ngon đấy . Mọi người thử xem sao . Buổi tối khi bé ngủ thì lấy khăn quấn bé lại và đắp mền cho bé khỏi giật mình vì lúc bé giật mình bé hay khua tay chân rồi sẽ dậy luôn khó ngủ lại được
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Somzin Xem bài viết
    Các mẹ giúp e với mấy hnay e stress vì thiếu ngủ quá sợ mất sữa nên mong các mẹ tư vấn ạ. Bé nhà e đc 40 ngayd tuổi,lúc trc ngủ ngoan,chỉ quấy lúc 10-11 h trc khi đi ngủ. Hơn 10 ngày nay bé rấ hay khóc quấy đòi bế hoặc ngậm ti mẹ mới ngủ,mà đặt xuống là 10-30 phút đã khóc quấy rất khó dỗ,trc chỉ xảy ra ban đêm,giờ cả ban ngày nữa nên bé ngủ ít,e nên làm sao? Mà bé nhà e thg vừa ti vừa ngủ nên ko no hẳn dù mẹ đủ sữa,làm thế nào cũng ko ép lâu đc,e đã thử cho ăn bình để no hẳn,khoảng 70-80ml một lần vì bé quen ăn ít e ko dám cho ăn no quá nhưng con vẫn ko ngủ ngon,trc còn đc2h một giắc giờ phải bế may ra mới đc. Ban ngày bé cũng ít chịu chơi,thức đc 5-10 phút đã khóc,lúc đòi ti lúc đòi bế ru. Con nhà e tầm này nên ngủ ngày bao nhiêu hả cm,con như thế có bình thường ko có cần khám ko ạ? Bao giờ con mới thức chơi đc lâu ạ chứ thế này cả ngày cứ gà gật khóc lóc,ngủ ko ra giấc , an ko ra bữa vad ko chịu chơi. À mấy hôm bé bị ngạt mũi giờ hết rồi mà vẫn quấy,cứ đòi lê gối cao ( từ lưng) 30 độ mới nghe. Bé cũng hay vặn mình lắm,e đã uống canxi cho con ti nhưng ko phơi nắng đc vì nhà hg gió bắc nên cho uống aquadetrim ngày 2 giọt vậy có đc ko ạ? Mong các mẹ giúp e,hic,bé nhìu cvaasn đề trình bày dài quá hic hic
    Có thể bé đang trong giai đoạn growth spurt nên khó ở hơn bình thường. Con mình mãi đến 10 tuần mới chịu nằm chơi. Còn trước đó phải bế hoặc địu trước ngực. Trẻ tuổi này rất mau mệt nên chú ý không cố chơi hoặc bắt con thức sẽ làn trẻ cáu gắt hơn. Dấu hiệu mệt của trẻ là mắt nhìn lơ mơ không tập trung, tay chân cử động giật, tránh nhìn vào mặt người đối diện, dụi mắt, ngáp. Khi thấy dấu hiệu này thì nên ru ngủ luôn hoăc nếu bé vui vẻ không khóc có thể đặt xuống cho tự ngủ.
    nên tập cho bé phân biệt ngày đêm nữa. Chỉ cần ban đêm ko nói chuyện, để đèn mờ, không nhìn vào mắt bé, ru bé ngủ thì không thủ thỉ mà chỉ shhhh shhh thôi.
    nếu bé tii hơi ít vì ngủ bạn có thể thay tã để đánh thức bé dậy, bú cho no. Ngay cả khi bé đã ngủ, vẫn nên ợ hơi trước khi đặt nằm. Nhiều khi con mình thức sớm vì mẹ thấy con ngủ rồi lười ko muốn ợ hơi.
    Con nít mỗi đứa một khác nếu con bạn vẫn tăng cân đèu, tã thay thương xuyên thi cứ yên tâm từ từ sẽ hết à. Nếu bé có biểu hiện đau bụng hay người mệt lả thì mới cần khám. Trẻ con quấy là chuyện thường, bạn stresscon bạn cũng stress theo nên cố bình tĩnh nhé.
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nếu bạn dùng tã giấy loại tốt thì ko cần phải thay ngay khi đái đâu. Nếu đang bú mà ngủ gật thay tã là một chuyện, nhưng nếu con đã ngủ bạn dựng dậy thay làm gì. Mình chỉ thay tã khi cho bé bú hoăc nếu tã bị tràn. Mình dùng tã quần.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)