CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Trẻ 5 tháng tuổi bị rối loạn tiêu hóa... đi ngoài phân sống 2 tuần rồi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 45.5K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Híc, bé nhà em 4 tháng rùi! Vẫn bú mẹ hoàn toàn mà cũng bị như thế này 1 tuần rồi. Ngày đi 2,3 lần, phân lỏng, màu xanh, lổn nhổn. Có hôm phân đặc quánh nhưng vẫn có hạt trắng trắng. Không biết như thế có phải là rồi loạn tiêu hóa không nhỉ?
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng...!

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi địa chỉ của Bác sĩ Hương với
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mE yEu Be SuSu Xem bài viết
    Bé nhà mình vừa trải qua thời kì như vậy đây. Bh tuy phân bé chưa hoàn toàn tốt như dạo trước nhưng cũng đã khả quan hơn nhiều lắm rồi. Mình xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình nhé. MOng rằng sẽ giúp ích cho mẹ nó.
    Ban đầu bé cũng chỉ là RLTH thôi,bé k đi nhiều lần trong ngày, chỉ 2-3 lần nhưng đều là nước,phọt phẹt suốt. Mình cũng mua men về cho bé uống mà k đến trực tiếp bs nào cả ( sai lầm quá!). Mình chỉ đem phân đi xét nghiệm thui. Lúc đầu chỉ la do trong sữa của bé có nhiều đường quá, bé k hấp thụ được. MÌnh mua sữa k đường AL110 của Nestle cho bé uống.NHưng rồi hơn 1 tuần bé vẫn k đỡ. Mình sốt ruột lại đem phân của con đi xet nghiệm lại thì lần này có cả máu trong phân, nghĩa là bị lị. Cũng may mình hỏi được chỗ khám của bs Huơng, trưởng khoa TH viện Nhi. Đưa bé đến khám thì bs cho thuốc uống. Thuốc gồm men TH, kháng sinh sát khuẩn đường ruột và các yếu tố vi lượng. Mình đổi sữa Dumex lactose free cho bé. Hàng ngày cho bé ăn cháo cà rốt thịt thăn xay ra.Uống thuốc thấy phân của bé khả quan hơn nhiều nhưng để khỏi hẳn thì rất lâu. Bh đã uống thuốc 10 ngày nhưng chưa khỏi hoàn toàn.
    Sau thời gian vừa rồi mình rút ra những kinh nghiệm như thế này:
    -Thấy phân của con có vấn đề bạn phải đưa đi xet nghiệm ngay. Như thế mới bít chính xác tình trạng của bé được. Và phải để ý đến chế độ ăn của bé để xem đâu là nguyên nhân khiến bé bị đi ngoài như vậy.
    - Có kết quả xét nghiệm hãy đưa bé tới bs lun, đừng tự mua thuốc hay nghe người này khuyên,người kia khuyên. Cố gắng kiên trì theo 1 bs vì như thế bs mới nắm được tình trạng bệnh của bé rõ nhất. Bệnh TH k thể khỏi ngay trong 1 hay 2 ngày đâu, sẽ rất lâu khỏi hoặc còn bị tái đi tái lại nữa. KHi đã bị bạn phải kiên trì thui.
    -Giữ vs cho bé để tránh bị nhiễm khuẩn đường ruột. Đồ chơi hay bình sữa, bát, thìa của bé đều luộc kĩ.
    -Cho bé ăn cháo với thịt thăn và cà rốt là lành nhất. Nên cố gắng kiêng cho bé thật kĩ.Khi nào bé khỏi hẳn thì hãy cho ăn dần dần các thức ăn khác.
    MOng là bạn chủ topic sẽ tìm thấy chút gì có ích từ kinh nghiệm mà mình vừa chia sẻ. CHúc bé mau khỏe nhe.

• 182 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

con mình cũng bị thé này từ hồi 2.5 tháng, hỏi bs nhi thì bs bảo bth, bọn nó vẫn lên kg thì k lo nên mình chủ quan. đến lúc con được 3.5tháng mình mang phân con đi xn ở medlatec thì kết luận là loạn khuẩn nặng, bs ở đó kê cho uống enterogermina ngày 1 ống chia 2 lần, uống trong 10 ngày và cho con uống thêm sữa lactose free. mình vẫn cho con bú mà, sau khi hết thuốc, được đúng 1 hôm con mình ị một bãi tướng, phân vàng sệt, có mùi thối, ngày hôm sau đó phân lại lỏng và chua. sau đó mình lại mang phân đi xn tiếp, thì chỉ bị loạn khuẩn nhẹ thôi. mình lại cho uống tiếp 1 đợt 5 ống thuốc nữa nhưng vẫn không cải thiện được. con mình ngày chỉ đi 1 lần thôi. từ đó tới giờ mình k xn phân con nữa mình chỉ biết giữ vệ sinh dụng cụ ăn uống cho con, hấp bình sữa. con mình chưa ăn dặm, chỉ ăn sữa mẹ là chính, ban ngày đi làm mình vắt sữa ra bình cho con ăn. tối mới cho bú. khổ thân con, vì bị thế này nên k thể nào bụ được, tháng chỉ tăng vài lạng. mình cũng nghe nói về men trong viện bạch mai nhưng chưa cho con uống thử. hic, cứ nghĩ tới chuyện ị của con mà chán hết cả người. mẹ nào vào đây mà bít bs chuyên chữa tiêu hóa cho bé thì tốt quá. cám ơn các mẹ đã vào đây chia sẻ kinh nghiệm.

Nấm yêu: NB 3430gr 1m 4kg 2m 5kg 3m 5.8kg 4m 6.5kg 5m 7kg 6m 7.5kg 7m 7.6kg 8m 8.6kg 9m 8.7kg 10m 8.9kg

• 1,896 Bài viết

• 3,627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi appy4eva Xem bài viết
    con mình cũng bị thé này từ hồi 2.5 tháng, hỏi bs nhi thì bs bảo bth, bọn nó vẫn lên kg thì k lo nên mình chủ quan. đến lúc con được 3.5tháng mình mang phân con đi xn ở medlatec thì kết luận là loạn khuẩn nặng, bs ở đó kê cho uống enterogermina ngày 1 ống chia 2 lần, uống trong 10 ngày và cho con uống thêm sữa lactose free. mình vẫn cho con bú mà, sau khi hết thuốc, được đúng 1 hôm con mình ị một bãi tướng, phân vàng sệt, có mùi thối, ngày hôm sau đó phân lại lỏng và chua. sau đó mình lại mang phân đi xn tiếp, thì chỉ bị loạn khuẩn nhẹ thôi. mình lại cho uống tiếp 1 đợt 5 ống thuốc nữa nhưng vẫn không cải thiện được. con mình ngày chỉ đi 1 lần thôi. từ đó tới giờ mình k xn phân con nữa mình chỉ biết giữ vệ sinh dụng cụ ăn uống cho con, hấp bình sữa. con mình chưa ăn dặm, chỉ ăn sữa mẹ là chính, ban ngày đi làm mình vắt sữa ra bình cho con ăn. tối mới cho bú. khổ thân con, vì bị thế này nên k thể nào bụ được, tháng chỉ tăng vài lạng. mình cũng nghe nói về men trong viện bạch mai nhưng chưa cho con uống thử. hic, cứ nghĩ tới chuyện ị của con mà chán hết cả người. mẹ nào vào đây mà bít bs chuyên chữa tiêu hóa cho bé thì tốt quá. cám ơn các mẹ đã vào đây chia sẻ kinh nghiệm.
    Bé nhà bạn đợc mấy tháng rồi? Nếu dưới 6 tháng thì mình nghĩ chưa nên dùng men sống colisubtil của Bv BM đâu.
    Mình đã từng chia sẽ và cũng thấy nhiều mẹ chia sẻ trên WTT viẹc chữa cho con bị rối loạn tiêu hóa bằng chuối tiêu rồi. Mẹ nó thử lại nhé!
    Chuối tiêu xanh : chọn quả càng già càng tốt rửa sạch, cho vào nồi cùng nước sâm sấp, đun tới khi cạn và quả chuối tiết ra nước trắng đục thì gạn lấy nước đó cho con uống ( ít lắm í mà rất ngọt).
    ngoài ra, chuối lột bớt vỏ rồi nấu cháo cho mẹ ăn ( nếu con vẫn bú mẹ) hoặc nấu cháo cho con trong vài ngày cũng sẽ rất tốt đấy.
    Các mẹ thử xem, biết đâu các con cũng hợp với bài thuốc này.
    P/s: chuối tiêu là chuối nấu ốc đậu í nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 173 Bài viết

• 917 Được cảm ơn

hic, con gái em bị đi phân sống gần 1 tuần nay rồi ạ, ngày đi có 3 or 4 lần thôi, sáng đi thì đặc sền sệt như bột, nhưng uống sữa xong , đến trưa ăn bột thì lại đi , màu xanh lổn nhổn, chiều thì lại đi hơi nhầy nhầy. gần tháng ăn bột ko sao hêt. ị rất khuôn, từ hôn bị sổ mũi lại bị như thế này, cho uống men tiêu hóa thì chẳng thấy đỡ hơn tí nào. trộm vía con vẫn cứ ăn chơi và nghịch như bt. hiện cháu đc 5 tháng. hic.cứ nhìn con đi mà sót hết cả ruột.chẳng nhẽ cứ phải sống chung với lũ
    Con người sinh ra không phải để tan biến đi như một hạt cát vô danh. Họ sinh ra để in dấu lại trên mặt đất, in dấu lại trong trái tim người khác.

• 68 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em có một ý kiến thế này. Con em được 6m rồi, hoàn toàn ty bình từ lúc mới sinh, giờ còn ăn dặm toàn ăn mỗi hôm một thứ, ăn cả cháo xay cua bể rồi ạ. Nhung trộm vía là em bé rất hợp tác, 2-3 ngày mới ị một lần nhưng rặn rất dễ ko đỏ mặt tía tai, phân cũng ko bị lỏng hay sống bao giờ. Em cứ nghĩ là do từ lúc mới sinh em toàn thau rửa bình dụng cụ cho bé bằng nước rửa rau củ vegy :d nên mới được thế, vì e đọc trong nhãn nc rửa là có thể chống lại Vi khuẩn ecoli . Các chị thử xem nhé
    Tún yêu : NB 3kg - now 20m : 12kg - 85cm :X

• 887 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

chị ơi e vừa vào topic của chị đọc đc tình hình bé, chị có ở HN không ??? nếu có chị qua hàng hòm bác sĩ Khánh đặt chỗ cho bé khám chị ạ, bác chữa rất tốt, bé nhà e thì 2 lần bị RLTH rồi cũng do thừa tinh bột. chị có thể áp dụng đơn này cho bé xem sao nhé, chữa rlth rồi phân sống là lâu lắm chị ạ, con e phải tầm >10 ngày mới đỡ chị ạ.
    1. men biolactovin ngày 2 lần mỗi lần 1 lọ
    2. nước vôi nhì ngày 3 lần mỗi 5ml, tốt nhất là uống trực tiếp k pha với nước là tốt nhất chị ạ dù hơi khó uống
    3. kẽm natural zinc ngày 2 lần mỗi lần 1/4 viên
    đồng thời phải đổi sữa enfa lacto free dành cho trẻ bị tiêu chảy rồi RLTH. chắc ăn nhất thì chị cứ cho con qua bác sĩ Khánh kiểm tra chị ạ.
    BS. Nguyễn Gia Khánh - trưởng khoa tiêu hoá, BV Nhi
    20 Hàng Hòm, HN Tel/:38.289.702
    chúc con mau khỏi nhé, bị cái này là tọp ng` nhanh lắm
    M.Mây + B.Béo = Linh Má Núm yêu yêu

Cả nhà đón chờ e bé đáng yêu nhé. Bố mẹ, chị Linh đều yêu con thật là nhiều . Con yêu khỏe mạnh, bình an bên mẹ đủ 9 tháng 10 ngày con nhé !!!!!!!!

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn nên dùng lá mơ tam thể (mơ tím) rửa sạch sau đó ngâm trong nước muối nhạt chừng 5 phút. sau đó vẩy sạch nước cho vào cái bát (chén) giã nhuyễn kèm theo vài hạt muối. Nếu bé nào chưa ăn bột thì mang vắt lấy nước cốt cho vào cái ly nhỏ, bỏ vào nồi cơm hấp chín sau đó cho bé uống, nếu bé nào ăn bột rồi thì sau khi giã nhuyễn trộn vào bột cho bé ăn kèm. Lá mơ này rất tốt cho đường ruột của các bé. Cả người lớn, ai bụng dạ yếu thì chịu khó ăn nhiều lá mơ vào sẽ rất khỏe.

• 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cac me oi cuu cuu. Cha la the nay, ku Bin nha to duoc 5 thang roi v dang bi di ngoai duoc nua thang. Luc dau minh tuong di tuot moc rang nen ko cho den bac sy. Mai ko thay khoi, minh cho den kham tai nha BS Hoan Vien nhi TU, ket luan la be an nhieu tinh bot qua, ko tieu hoa duoc nen thai ra theo duong ay. Minh mua thuoc theo don ve, thay be co ve do dan dan nhung minh thay phan co mau hoi do do, van dinh nhu keo y. Cac me cho minh hoi lieu nhu vay co phai phan co mau ko?

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bangnhi198 Xem bài viết
    Phân sống là phân toàn nước thôi có thể xanh hoặc vàng , trong phân có những cục nhỏ nhỏ màu trắng như lòng trắng trứng, phân có mùi chua
    bé nhà mình cũng thế được 4.5 tháng nặng 6kg sinh ra được 3.2kg mà vãn cứ xi xoet 5 lần 1 ngày mấy hôm nay bị tiêu chảy 10 lan 1 ngày.bé bú hoàn toàn bằng sưa mẹ thôi. minh cũng cho uong men tiêu hóa3 ngaỳ như bạn nói mà ko thấy đõ. minh sot ruột quá. mình muốn cho bé ăn thêm sữa ngoài nhưng bé đang bị tiêu chảy thế này mà ăn sủa ngoài có được ko các mẹ? và mình nên chọn sữa nào?

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5