• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Trẻ 5 tháng tuổi bị rối loạn tiêu hóa... đi ngoài phân sống 2 tuần rồi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 52.8K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Ai giúp mình với ... con mình bị đi ngoài 2 tuần rồi ko khỏi ... đi khám ở viện nhi thì bị rối loạn tiêu hóa do ăn bột sớm ... người ta cho uống thuốc lactomin plus và nước vôi nhì ... nhưng con mình uống 2 tuần nay rồi mà chả thấy đỡ tí nào ... một ngày cháu phải đi tầm chục lần, phân sống ... mình lo quá mà đi khám ở đâu người ta cũng chỉ kê đơn cho uống men tiêu hóa và thuốc đi ngoài ... mình đã thử cho con dừng đơn thuốc ở viện Nhi lại rồi cho uống lacteol fort và anti bio ... uống được 3 ngày rồi nhưng tình hình cũng chẳng khả quan hơn. Búp ổi với hồng xiêm xanh mình cũng thử hết rồi:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying: Có mẹ nào đã trải qua trường hợp của mình rồi thì giúp mình với :Crying::Crying::Crying::Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14,684 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bangnhi198 Xem bài viết
    Ai giúp mình với ... con mình bị đi ngoài 2 tuần rồi ko khỏi ... đi khám ở viện nhi thì bị rối loạn tiêu hóa do ăn bột sớm ... người ta cho uống thuốc lactomin plus và nước vôi nhì ... nhưng con mình uống 2 tuần nay rồi mà chả thấy đỡ tí nào ... một ngày cháu phải đi tầm chục lần, phân sống ... mình lo quá mà đi khám ở đâu người ta cũng chỉ kê đơn cho uống men tiêu hóa và thuốc đi ngoài ... mình đã thử cho con dừng đơn thuốc ở viện Nhi lại rồi cho uống lacteol fort và anti bio ... uống được 3 ngày rồi nhưng tình hình cũng chẳng khả quan hơn. Búp ổi với hồng xiêm xanh mình cũng thử hết rồi:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying: Có mẹ nào đã trải qua trường hợp của mình rồi thì giúp mình với :Crying::Crying::Crying::Crying:
    Lúc đi khám ở BV họ có xét nghiệm phân không? Nhà bạn có cân bằng chế độ ăn của bé chưa?
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Người ta xét nghiệm phân và nói trong phân thừa tinh bột nên về nhà mình chỉ cho con uống sữa và ko ăn bột nữa . Sữa mình còn pha loãng hơn 1 chút để cho bụng dạ của con ko phải hoạt động nhiều. Tội nghiệp thằng bé ị nhiều nên cứ nhấc người nó lên để rửa đít là khóc lóc ầm ĩ ... thương lắm
    • 2,090 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

Người ta xét nghiệm phân và nói trong phân thừa tinh bột nên về nhà mình chỉ cho con uống sữa và ko ăn bột nữa . Sữa mình còn pha loãng hơn 1 chút để cho bụng dạ của con ko phải hoạt động nhiều. Tội nghiệp thằng bé ị nhiều nên cứ nhấc người nó lên để rửa đít là khóc lóc ầm ĩ ... thương lắm
    Mẹ nó ơi, đừng cho bé uống sữa bé vẫn dùng. Mẹ nó phải cho bé uống cái loại sữa dành cho trẻ bị tiêu chảy ý.
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

sữa dành cho bé bị tiêu chảy là sữa gì hả bạn
    • 465 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

bạn thử cho bé uống men Entergernima của Ý xem sao. cái này đặc trị rối loạn tiêu hóa và loạn khuẩn đường ruột đấy. Trước đây con tớ cũng bị rối loạn tiêu hoá, uống các kiểu không khỏi, chuyển sang men này thì khỏi luôn.
    Sữa dành cho bé bị tiêu chảy có nhiều loại, bạn ra cửa hàng sữa rồi người ta bán cho, mua của enfa cũng được, nó dành cho các bé tiêu chảy do khng dung nạp đừong lactose nên thành phần của sữa sẽ là lactose free
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kingkong; 16/05/2009 vào lúc 12:00 PM.
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

mình cho uống 10 ống men đấy rồi cũng ko khỏi bạn ạ
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

ai giúp mình với
    • 171 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

chít rùi! Hình như con em cũng bị như vậy hay sao ý. Cho e hỏi phân sống như thế nào ạ. Cu nhà em 2 hôm nay ngày cũng đi mấy lần. Cứ thi thảng lại thấy bé rặn rặn ị. Thương con quá, em lại cứ tưởng em xi bé ị chưa hết. hu hu! E chưa cho con ăn bột mặn, chỉ cho ăn váng sữa, phomat và bột sữa pha loãng thôi ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoathangtu428; 16/05/2009 vào lúc 07:11 PM.
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Phân sống là phân toàn nước thôi có thể xanh hoặc vàng , trong phân có những cục nhỏ nhỏ màu trắng như lòng trắng trứng, phân có mùi chua
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 302 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đừng lo qua bạn ạ , con mình lúc 6tháng cũng thế bé đi phân sống những 8 tuần cơ , mình rối tung cả lên , mang bé đi khắp nơi , bác sĩ ta có , Tây có , toàn bác sĩ nổi tiếng , Giám đốc bệnh viện , Phó giám đốc....nhưng k khỏi , người thì nói bé bị rối loạn tiêu hóa , người thì nói bé bị dị ứng sữa bò , người thì nói bé bị đầy bụng , mình cho bé uống tất cả thuốc bác sĩ cho , uống sữa dàng cho bé tiêu chảy như LACTOFREE , SOY MILK... nhưng cũng k khỏi (mình làm xét nghiệm phân rồi nhé)

cuối cùng mình k đi khám nữa , mình cũng chẳng cho bé uống gì , mình cứ nấu cháo với cà rốt rồi xay ra , cho tí muối vào cho bé ăn , bé ăn như thế khoảng 4 ngày thì đỡ , 7 ngày thì gần như hoàn toàn bình thường , nhưng mình cũng chưa cho bé ăn uống như xưa đc mình cho bé uống sữa từ từ (trước khi uống sũa mình cho bé uống men tiêu hóa ANTIBIO , bé uống men tiêu hóa như thế khoảng 1 tháng thì mình ngưng (vì k thể uống men đó suốt đc , mình đổI cho bé uống BIOBABY , cái này thì uống suốt đc , bây giờ bé mình tối nào cũng uống 1 muỗng như thế)

Đó là kinh nghiệm của mình , k biết có giúp đc bạn k , thử đi nhé

Chúc bé mau khỏe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 88 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bangnhi ơi, trước đây bé nhà mình cũng bị hàng năm trời đi ngoài phân sống và nhiều lần, chữa các nơi các loại ko khỏi cuối cùng mình cho bé ăn sữa chua đậu nành thì thấy hiệu nghiệm. Bé nhà bạn còn bé nên mình cũng ko biết đã dùng được chưa, mình gửi bạn đường link, có gì bạn cứ tham khảo nhé, chúc bé mau khỏe:LoveStruc: http://www.ykhoanet.com/duoc/dinhduong/05_0061.htm

• 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kingkong Xem bài viết
    bạn thử cho bé uống men Entergernima của Ý xem sao. cái này đặc trị rối loạn tiêu hóa và loạn khuẩn đường ruột đấy. Trước đây con tớ cũng bị rối loạn tiêu hoá, uống các kiểu không khỏi, chuyển sang men này thì khỏi luôn.
    Sữa dành cho bé bị tiêu chảy có nhiều loại, bạn ra cửa hàng sữa rồi người ta bán cho, mua của enfa cũng được, nó dành cho các bé tiêu chảy do khng dung nạp đừong lactose nên thành phần của sữa sẽ là lactose free
    Hôm qua mình ra Hàng Buồm mua cho bé sữa O_Lac rùi . Uống xong thì chỉ đi thêm 2 lần nữa thôi. Để theo dõi thêm tình hình hôm nay thế nào. Uống sữa như thế rồi có cần uống thêm men tiêu hóa nữa ko nhỉ? Mình định cho nó ăn thêm sữa chua kefir nữa ko biết có được không? Bé nhà mình sắp được 6 tháng rồi
    • 2,296 Bài viết

• 5,505 Được cảm ơn

Sữa Enfa lac (0 - 6 tháng) được các bác sĩ khuyên dùng đấy!
    • 2,296 Bài viết

• 5,505 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 13tháng cũng bệnh đó. Đi nát các bệnh viện cuối cùng cũng cầm được sau nửa năm điều trị. Bạn hãy hỏi bác sĩ về việc cho bé uống sữa chua thay sữa đang dùng xem sao.
    Bé nhà mình dạo ấy mỗi ngày đều uống men tiêu hóa, ăn sữa chua, uống sữa chua (hiệu Yakul ấy). Quan trọng là việc nuôi lại men đường ruột cho bé ấy, tốn nhiều thời gian lắm, ít nhất cũng mất 3 tháng. Kiên nhẫn lên nhé!
    • 243 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa trải qua thời kì như vậy đây. Bh tuy phân bé chưa hoàn toàn tốt như dạo trước nhưng cũng đã khả quan hơn nhiều lắm rồi. Mình xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình nhé. MOng rằng sẽ giúp ích cho mẹ nó.
    Ban đầu bé cũng chỉ là RLTH thôi,bé k đi nhiều lần trong ngày, chỉ 2-3 lần nhưng đều là nước,phọt phẹt suốt. Mình cũng mua men về cho bé uống mà k đến trực tiếp bs nào cả ( sai lầm quá!). Mình chỉ đem phân đi xét nghiệm thui. Lúc đầu chỉ la do trong sữa của bé có nhiều đường quá, bé k hấp thụ được. MÌnh mua sữa k đường AL110 của Nestle cho bé uống.NHưng rồi hơn 1 tuần bé vẫn k đỡ. Mình sốt ruột lại đem phân của con đi xet nghiệm lại thì lần này có cả máu trong phân, nghĩa là bị lị. Cũng may mình hỏi được chỗ khám của bs Huơng, trưởng khoa TH viện Nhi. Đưa bé đến khám thì bs cho thuốc uống. Thuốc gồm men TH, kháng sinh sát khuẩn đường ruột và các yếu tố vi lượng. Mình đổi sữa Dumex lactose free cho bé. Hàng ngày cho bé ăn cháo cà rốt thịt thăn xay ra.Uống thuốc thấy phân của bé khả quan hơn nhiều nhưng để khỏi hẳn thì rất lâu. Bh đã uống thuốc 10 ngày nhưng chưa khỏi hoàn toàn.
    Sau thời gian vừa rồi mình rút ra những kinh nghiệm như thế này:
    -Thấy phân của con có vấn đề bạn phải đưa đi xet nghiệm ngay. Như thế mới bít chính xác tình trạng của bé được. Và phải để ý đến chế độ ăn của bé để xem đâu là nguyên nhân khiến bé bị đi ngoài như vậy.
    - Có kết quả xét nghiệm hãy đưa bé tới bs lun, đừng tự mua thuốc hay nghe người này khuyên,người kia khuyên. Cố gắng kiên trì theo 1 bs vì như thế bs mới nắm được tình trạng bệnh của bé rõ nhất. Bệnh TH k thể khỏi ngay trong 1 hay 2 ngày đâu, sẽ rất lâu khỏi hoặc còn bị tái đi tái lại nữa. KHi đã bị bạn phải kiên trì thui.
    -Giữ vs cho bé để tránh bị nhiễm khuẩn đường ruột. Đồ chơi hay bình sữa, bát, thìa của bé đều luộc kĩ.
    -Cho bé ăn cháo với thịt thăn và cà rốt là lành nhất. Nên cố gắng kiêng cho bé thật kĩ.Khi nào bé khỏi hẳn thì hãy cho ăn dần dần các thức ăn khác.
    MOng là bạn chủ topic sẽ tìm thấy chút gì có ích từ kinh nghiệm mà mình vừa chia sẻ. CHúc bé mau khỏe nhe.
    :Kiss::Kiss: SuSu:Kiss::Kiss:Yêu yêu:Kiss::Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 137 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình có 1 kinh nghiệm như thế này xin chia sẻ cùng các mẹ nhé.

Bé thứ 2 nhà mình bắt đầu từ tháng thứ 6 cũng bị đi phân sống, đi nhiều lần trong ngày, ăn cái gì ra cái đó, phân nhớt nhớt, có khi màu vàng, có khi màu xanh nhạt nhạt. Mỗi lần đi không nhiều, thỉnh thoảng bỉnh ra quần tí xíu thôi nhưng giặt rất khó ra nhất là quần cotton trắng. Mình đưa đi khám ở nhi đồng 2, không hết. Sau đó mình đưa đi BS HOàng Lê Phúc, trưởng khoa tiêu hóa BV nhi đồng 1. BS yêu cầu đi xét nghiệm phân, sau khi có KQ xét nghiệm, bác xem và bảo bình thưởng, ko có vấn đè gì nghiêm trọng và bác chỉ cho uống men tiêu hóa và thêm 1 loại gì đó mà cũng hỗ trợ tiêu hóa mà mình wên mất rồi.

Sau một thời gian dài, tình hình vẫn thế, chả có gì thay đổi. Mình cầm KQ xét nghiệm đó hỏi thêm nhiều BS nữa, ai cũng nói ko sao cả và cũng chỉ định cho uống men tiêu hóa, ăn yaourt thêm và vẫn cho ăn uống bình thường.

Đến gần 14 tháng, ông xã mình có ông anh ruột làm BS nhi ở Thái Bình vào chơi, mình đem chuyện này ra hỏi thì anh í bảo mình là KQ ko có gì đâu rồi hỏi mình cho nó uống sữa bằng bình đúng không? (bé nhà mình bỏ bú mẹ lúc 5 tháng, nên từ đó toàn bú bình) nếu vậy thì bỏ bình đi, cho nó uống ly cho sạch sẽ.

Nói thật, lúc đó mình chẳng quan tâm đâu, còn nghĩ là vớ vẩn nữa:Crying:. Nhưng đến 18 tháng mình thấy bé đủ lớn để uống bằng ly, vì sợ lớn tí nữa sẽ khó cai bình cho bé, cho nên mình ko cho bé bú bình nữa,chuyển sang uống ly. Mình nhớ hôm đó là ngày 28 tết, sang ngày 29 tết bé đi ị chỉ 2 lần trong ngày thôi, phân đi khuôn rất đẹp, không có dấu hiệu gì là phân sống cả. Thế rồi có 1 lần đến nhà bà ngoại, bà không nhớ nên lấy bình pha sữa xong đổ ra ly cho bé uống, ngay ngày hôm sau mình thấy bé lại đi phân sống giống như trước. Nhưng chỉ sau lần sơ suất đó của bà ngoại, cho đến giờ bé 3 tuổi, phân đi rất tốt.

Mình kể giông dài câu chuyện của bé nhà mình để chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ và mình đồng quan điểm với mẹ Be Yeu SU SU với những kinh nghiệm mà mẹ Su su đã chia sẻ. Mình chỉ muốn các mẹ chú ý là nếu bé bú bình mà đường ruột không được tốt thì nên rửa kỹ và luộc bình 20' kể từ khi sôi.

CHúc mẹ chủ topic có thêm kinh nghiệm để chăm sóc bé và chúc bé mau khỏi bệnh.
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người đã cho mình lời khuyên ... hôm nay mình vào BV Bạch Mai mua men sống cho bé rùi .... hôm trước bé đi 6 lần toàn bọt nước vậy mà hôm nay chỉ đi có 2 lần thui .Nhưng mà bé vẫn đi phân sống. Mình đang cho bé ăn thêm sữa chua Kefir . Mong rằng ngày mai tình hình sẽ khả quan hơn :Angel:
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn có thể nói rõ con bạn bao nhiêu cân ko vì cu Bin nhà mình lúc 5 tháng được 8.6kg nên uống thuốc này là khỏi sau 1 tuần : LEGRAM ngày uống 1 viên chia 2 lần, ANTIBIO ngày 1 gói chia 2 lần .Chỉ thế thôi mà khỏi sau 1 tuần đấy . Mà bé còn bị kiết có tí máu nữa cơ.
    • 243 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Vấn đề là các mẹ để càng lâu con càng lâu khỏi đấy. Vì khi đó đường ruột của bé bị ảnh hưởng nhiều, k có đủ men để tiêu hóa thức ăn. Bé nhà mình có ngày chỉ đi 1 lần nhưng phân vẫn bị có nhầy, vẫn chưa thực sự khỏi hẳn nên vẫn phải chữa. Cũng sốt ruột lắm nhưng cái bệnh này nó thế mà. Thế mẹ chủ topic ơi bạn đưa con đi khám chưa vậy?
    :Kiss::Kiss: SuSu:Kiss::Kiss:Yêu yêu:Kiss::Kiss:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3