• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

nên mua nôi hay cũi cho trẻ sơ sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.1K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

• 289 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

các mẹ cho em tí kinh nghiệm nên mua nôi hay cũi cho trẻ sơ sinh? loại nào tốt mà rẻ í !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Ai mà biết được em bé của bạn thích nằm cái gì,có đứa chẳng chịu nằm nôi,càng ứ chịu nằm cũi,chỉ thích bế trên tay!!!!Mình thì xài nôi điện,được 1 thời gian bây giờ nó ko thèm nữa.Bạn mua nôi Long Hưng khoảng 300k là xài được rồi!
    • 71 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thì nên mua loại nôi mà xunh quanh bằng lưới hoặc vải mềm cho bé, chứ nhà mình có đóng 1 cái nôi bằng gỗ cho em bé, bé chỉ dùng được đến 02 tháng tuổi thôi, vì lúc đó bé nằm đạp nhiều quá, xoay đầu lung tung dễ đụng vô thành gổ của nôi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhnhachuot Xem bài viết
    các mẹ cho em tí kinh nghiệm nên mua nôi hay cũi cho trẻ sơ sinh? loại nào tốt mà rẻ í !
    • 485 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

đúng đấy bạn, nhiều bé k chịu nằm một mình đâu, mình mua cái nôi bằng song mây cho bé, dùng đc mấy bữa là hắn chán, đặt vào nôi phải có người đu đưa, nói chuyện cùng thì mới im đc một tí, hoặc chỉ khi nào ru hắn ngủ thật say thì mới đặt vào nôi đc.hic,mình lại còn mua cả cũi nữa, chắc cũng sẽ phí mất
    • 289 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

căn thật đấy nhỉ!!!!!! em tính mua cũi để bé nằm riêng lun chứ lúc lớn e là khó tách ra được. Thế này thì khó nghĩ thật các mẹ nhỉ??
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhnhachuot Xem bài viết
    căn thật đấy nhỉ!!!!!! em tính mua cũi để bé nằm riêng lun chứ lúc lớn e là khó tách ra được. Thế này thì khó nghĩ thật các mẹ nhỉ??
    Không có gì khó nghĩ cả, mình mua cũi cho bé, giờ Ruby có quay tứ tung cũng chẳng sao vì có bộ quây cũi, bé sẽ không va được vào thành cũi đâu. Quây cũi bằng đệm mà.

Bạn nói đúng, nếu muốn con ngủ riêng thì nên tách con trước 6 tháng, chứ để lớn bé quen hơi rồi thì khó lắm.

Ruby nhà mình cho ra nằm cũi từ sau 2 tháng, vì mình đẻ xong ngay đợt HN rét kinh khủng, thương con ngủ 1 mình mà còn bé quá. Giờ thì cứ tung tăng ngủ trong cũi thôi. Tầm này con bé lật suốt nên bỏ vào cũi là yên tâm.

Theo mình mua cũi là kinh tế nhất, dùng được lâu, đẻ chục đứa cũng còn dùng được. Nói vui thế thôi.
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Tớ cũng thấy mua cũi tiện hơn nôi, nôi chả dùng đc mấy mà nhỡ con k chịu thì thôi đấy. Cũi thì khi bé biết lẫy, rồi bò, tập đi... bạn cứ thả bé vào đó thì yên tâm lắm chứ k lo bé ngã, tha hồ làm các việc. Cũi chắc chắn và sạch sẽ, lău chùi dễ nữa.
    • 303 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Mình cũng "bỏ phiếu" cho cũi. Thời gian bé nằm nôi rất ngắn, chỉ khoảng < 3 tháng vì đến khi bé bắt đầu lẫy đặt bé nằm nôi rất nguy hiểm. Đó là chưa kể có bé quen với nhịp đu đưa của nôi, sau này không nằm nôi nữa vẫn bắt mẹ bế rung rinh :Sad: Em bé nhà mình ngủ riêng trong cũi ngay khi từ bệnh viện về nhà. Không có hơi mẹ sát bên nên bé ngủ rất ngoan, hai vợ chồng cũng thoải mái, không sợ hít hết oxy của con :Laughing: Ban ngày, lúc nào cần chạy ra khỏi phòng, mình đặt bé vào cũi cũng yên tâm hơn. Bạn đóng cũi lớn một chút thì sẽ dùng được lâu, đến lúc bé xoay trở người hay bò được vẫn không bị chật chội lắm. Trong Mục lục có topic về mua/đóng cũi đấy. Bạn vào xem sẽ thấy các mẹ có rất nhiều kinh nghiệm về vấn đề này.
    • 1,060 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cũi tiện hơn bạn ạ. Có thể dùng đến khi bé lớn. Nếu bạn có điều kiện nên đóng cũi lớn như cái giường để bé ngủ luôn là tốt nhất.

Có bốn điều bạn cần làm để giúp bé ngủ một cách an toàn trong năm đầu tiên:
    Tư thế ngủ an toàn
    Đặt bé nằm ngửa để ngủ từ khi mới sinh.
    Ngủ nằm sấp hoặc nằm nghiêng sẽ làm tăng nguy cơ bị Hội Chứng Em Bé Chết Đột Ngột (SIDS).
    Luôn luôn sử dụng loại nệm cứng, sạch và vừa vặn cho giường.
    Vị trí an toàn trên giường

Hãy nhớ giữ cho đầu và mặt bé không bị đắp kín trong khi ngủ vì điều này cũng làm giảm nguy cơ SIDS.

Cách tốt nhất để thực hiện điều này là đặt chân bé sát ở cuối giường để
    ngăn ngừa bé bị tuột dưới lớp chăn.

Cũng nên chắc chắn rằng:
    • Bé được đắp chăn chặt chẽ hoặc được đặt trong túi ngủ an toàn.
    • Không nên đặt chăn bông, mền lông vịt, gối hoặc các loại gối chận trong nôi và khăn trải giường không được chùng.
    • 96 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bây giờ có loại nôi bằng gỗ đấy, vừa làm nôi, vừa làm cũi

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Celene Xem bài viết
    Mình cũng "bỏ phiếu" cho cũi. Thời gian bé nằm nôi rất ngắn, chỉ khoảng < 3 tháng vì đến khi bé bắt đầu lẫy đặt bé nằm nôi rất nguy hiểm. Đó là chưa kể có bé quen với nhịp đu đưa của nôi, sau này không nằm nôi nữa vẫn bắt mẹ bế rung rinh :Sad: Em bé nhà mình ngủ riêng trong cũi ngay khi từ bệnh viện về nhà. Không có hơi mẹ sát bên nên bé ngủ rất ngoan, hai vợ chồng cũng thoải mái, không sợ hít hết oxy của con :Laughing: Ban ngày, lúc nào cần chạy ra khỏi phòng, mình đặt bé vào cũi cũng yên tâm hơn. Bạn đóng cũi lớn một chút thì sẽ dùng được lâu, đến lúc bé xoay trở người hay bò được vẫn không bị chật chội lắm. Trong Mục lục có topic về mua/đóng cũi đấy. Bạn vào xem sẽ thấy các mẹ có rất nhiều kinh nghiệm về vấn đề này.
    Hi bạn!bạn cho mình đường link về topic mua đóng cũi với,mình tìm không thấy.
    Cảm ơn bạn nhiều!
    • 1,198 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anny_baby08 Xem bài viết
    Hi bạn!bạn cho mình đường link về topic mua đóng cũi với,mình tìm không thấy.
    Cảm ơn bạn nhiều!
    Bạn vào đây nhé
    http://webtretho.com/forum/showthrea...=17282&page=29
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình, mua nôi tốt hơn. Giờ có nôi trẻ em bằng điện giúp bé ngủ ngon giấc hơn và mẹ cũng đỡ vất vả hơn.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu không chọn được thì mua cái loại cả nôi cả cũi ý ạ
    Bé nhà mình được tặng cũi nhưng có kèm nôi lắc luôn (cả bộ), bạn thử tham khảo ở Bibomart ý, giá khoảng 3triệu
    • 404 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Theo mình chỉ cần mua cũi cho bé , không cần nôi.