• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Kinh nghiệm khi cho con đi tiêm phòng để không bị sốt

Đến trả lời mới nhất
  • 7.92K Lượt chia sẻ
  • 229K Lượt đọc
  • 131 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 16 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em lập topic này để các mẹ chia sẻ mấy kinh nghiệm hay khi cho con đi tiêm phòng, vì em thấy việc tiêm phòng cho con là không thể tránh được, tiêm đến tận lúc lớn rùi vẫn tiêm. Em thấy nhiều mẹ than rằng con đi tiêm về bị sốt thường bỏ ăn, quấy khóc rồi sút cân, nên mún qua topic này có mẹ nào có cao kiến gì trong vấn đề chăm sóc con lúc tiêm phòng thì share để các mẹ khác học hỏi nhé!
    Bản thân em có 1 kinh nghiệm khá hay được bà ngoại truyền cho, áp dụng với Jun từ lúc sinh đến giờ hơn 4 tháng rồi, tiêm mấy mũi rồi mà trộm vía con không bị sốt tẹo nào, đó là vào trước hôm đi tiêm thì các mẹ nhớ mua rau tía tô về, rửa sạch, ăn khoảng chục ngọn, nói chung ăn càng nhiều càng tốt, rồi cho con to, ti càng nhiều càng tốt. Sau khi tiêm xong cũng cần cho con ti nhiều để tránh mất nước. Chất kháng sinh tự nhiên có trong tía tô sẽ giúp con không bị sốt tẹo nào.
    Con đối với những bé không ti mẹ thì giã tía tô sống rồi hoà loãng 1 chút và cho bé uống cũng tốt.

Có mẹ nào có cách khác hay hơn thì share nhé!
    Jun mau lớn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cu Bin nhà mình thì áp dụng kinh nghiệm đơn giản trườm nước mát vào chỗ tiêm ngay khi tiêm xong rất hiệu quả. Bé được làm mát ngay khi tiêm nên ngăn chặn sưng tấy chỗ mũi tiêm, tránh bị sốt rất hiệu quả.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglyhieu Xem bài viết
    Cu Bin nhà mình thì áp dụng kinh nghiệm đơn giản trườm nước mát vào chỗ tiêm ngay khi tiêm xong rất hiệu quả. Bé được làm mát ngay khi tiêm nên ngăn chặn sưng tấy chỗ mũi tiêm, tránh bị sốt rất hiệu quả.
    Cách này cũng hay đó mẹ Bin, mà chườm bao lâu thì được hả bạn? Cụ tỉ hơn cho dễ hình dung đi!
    Mà cu nhà đấy cũng sinh ngày 18.5 à? Cùng ngày với Jun nhà tớ rồi. Hihi, có j chia sẻ kinh nghiệm nhé! Mẹ cuonglyhieu ở HN hay HCM vậy?
    Jun mau lớn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 128 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

tớ cũng chườm khăn sữa mát vào quanh vết tiêm của con, con có quấy khóc một lúc nhưng không bị sốt, tớ sẽ ánh dụng phương pháp của bomejjun xem có hiệu quả không.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bạn ơi ăn lá tía tô sống hay đun lên lấy nước uống?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomejun Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Em lập topic này để các mẹ chia sẻ mấy kinh nghiệm hay khi cho con đi tiêm phòng, vì em thấy việc tiêm phòng cho con là không thể tránh được, tiêm đến tận lúc lớn rùi vẫn tiêm. Em thấy nhiều mẹ than rằng con đi tiêm về bị sốt thường bỏ ăn, quấy khóc rồi sút cân, nên mún qua topic này có mẹ nào có cao kiến gì trong vấn đề chăm sóc con lúc tiêm phòng thì share để các mẹ khác học hỏi nhé!
    Bản thân em có 1 kinh nghiệm khá hay được bà ngoại truyền cho, áp dụng với Jun từ lúc sinh đến giờ hơn 4 tháng rồi, tiêm mấy mũi rồi mà trộm vía con không bị sốt tẹo nào, đó là vào trước hôm đi tiêm thì các mẹ nhớ mua rau tía tô về, rửa sạch, ăn khoảng chục ngọn, nói chung ăn càng nhiều càng tốt, rồi cho con to, ti càng nhiều càng tốt. Sau khi tiêm xong cũng cần cho con ti nhiều để tránh mất nước. Chất kháng sinh tự nhiên có trong tía tô sẽ giúp con không bị sốt tẹo nào.
    Con đối với những bé không ti mẹ thì giã tía tô sống rồi hoà loãng 1 chút và cho bé uống cũng tốt.

Có mẹ nào có cách khác hay hơn thì share nhé!
    • 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

tía tô ăn sống nha bạn, ngoài ra mình có 1 cách nữa là sau khi tiêm về, các mẹ dán 1 miếng dán hạ sốt (bán ở các tiệm thuốc tây) vào chỗ tiêm, bé sẽ không đau mà giảm được sốt, không quấy khóc
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị sốt nhẹ và quấy khóc mỗi khi tiêm xong, rất là mệt
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà e sinh 3.8. Hum nay e cũng vừa cho bé nhà e đi tiêm về. Em cũng đg áp dụng phương pháp trườm khăn mát lên chỗ tiêm cho bé mà k bít có đc k? Lần trc chích ngừa mũi phòng lao thì trộm vía con k bị sốt.

NB: 3,1kg
    27d: 4,4kg (bị sốt nên sút mất 300g)
    2m9d: 6,5kg
    2m22d: 7,5kg, 60cm.
    • 107 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

note lại để khi nào đưa con đi tiêm sẽ làm theo Cám ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm ạ.
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cu nhà mình tiêm về chỉ hơi sốt thôi không quấy mẹ đâu. mình làm thế này nè: lúc con tiêm xong mình lấy bông chứa cồn mà các cô y tá để nơi mũi tiêm ý , mình day day chỗ tiêm đến khi khô thì thôi. vê đến nhà minh dùng bình sữa con uống đổ nước nóng vừa vào. dùng khăn màn cuốn ở ngoài bình rồi chườm cho bé. Các mẹ chú ý kiểm tra độ nóng khẻo nóng quá.làm thế này bé sẽ không bị sưng chỗ tiêm và cũng không đau đâu!
    • 222 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

đánh dấu học hỏi các mẹ
    • 133 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Mẹ nào gặp rồi cho mình hỏi tý. Hôm qua tắm cho ku thấy vết mũi tiêm phòng Lao (tiêm ngày 9/10) trên tay bé không bình thường, vết tiêm mưng đỏ nhưng không có mủ, mưng nhỏ thôi và ngoài ra bé ko có biểu hiện gì khác thường cả, không biết là có bình thường ko hả các mẹ? Ngày 9/11 vừa rồi bé được tiêm mũi phòng Ho gà, bạch hầu... về thì khoảng 2h sau bắt đầu quấy khóc, hơi sốt nên em cho giã lá diếp cá đắp lên thóp cho bé 3 lần đến sáng hôm sau thì khỏi và đến hôm nay vế mũi tiêm đã seo hẳn, ko có gì khác thường.
    • 16 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhitravel Xem bài viết
    Bạn ơi ăn lá tía tô sống hay đun lên lấy nước uống?
    Lá tía tô sống bạn nhé! Tốt nhất là rửa sạch ngâm nc muối.
    Lần trc có 1 lần cho Jun đi tiêm về mình cũng áp dụng cách dùng miếng hạ sốt, nhưng cắt nửa miếng thôi, rồi dán vào chỗ vết tiêm, nhưng sau đấy cứ thấy cu cậu khóc nhằn ngặt k ngừng, còn giẫy nẩy nữa, tưởng k hiệu quả, rồi thì đau quá con k chịu đc, ai ngờ lúc bỏ ra xem thì hóa ra chất dính trong miếng hạ sốt nó bám vào quần, thế nên càng giẫy càng làm đau vết tiêm hơn. Thuơng con quá! Từ sau chẳng bao h dùng lại pp này nữa! Hic!
    Jun mau lớn!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cothevacothe Xem bài viết
    Mẹ nào gặp rồi cho mình hỏi tý. Hôm qua tắm cho ku thấy vết mũi tiêm phòng Lao (tiêm ngày 9/10) trên tay bé không bình thường, vết tiêm mưng đỏ nhưng không có mủ, mưng nhỏ thôi và ngoài ra bé ko có biểu hiện gì khác thường cả, không biết là có bình thường ko hả các mẹ? Ngày 9/11 vừa rồi bé được tiêm mũi phòng Ho gà, bạch hầu... về thì khoảng 2h sau bắt đầu quấy khóc, hơi sốt nên em cho giã lá diếp cá đắp lên thóp cho bé 3 lần đến sáng hôm sau thì khỏi và đến hôm nay vế mũi tiêm đã seo hẳn, ko có gì khác thường.
    Bạn ơi, tiêm phòng lao là vậy đó, sau khoảng 1,2 tháng kể từ ngày tiêm sẽ có hiện tượng mưng mủ, dần dần sẽ để lại sẹo. Đây là hiện tượng bình thường, bé nào mà k mưng mủ còn phải đi tiêm lại í! Vậy nên bạn yên tâm nhé!
    Chúc bé khỏe!
    Jun mau lớn!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vợ e sinh bé zai 4,2kg (sinh thường) hôm 11-11 và đã tiêm cho cháu 1 mũi viêm gan B. Các bác cho e hỏi bao h tiêm phòng tiếp mũi 2, và mũi 2 tiêm gì ạ
    • L_i
    • 4 năm
    • 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình mới biết một cách như thế này. Sau khi tiêm cho con thì lấy lòng trắng trứng gà (gà ta nhé, gà công nghiệp vừa tanh mà không mát) bôi lên chỗ tiêm, cứ để khô không lau đi, thỉnh thoảng bôi lại. Tháng trước bé nhà mình tiêm mũi 5 trong 1 về thấy tấy đỏ và khóc, mình được bà hàng xóm mách như thế, mình bôi thấy hiệu nghiệm lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Lúc đi tiêm mình đem theo 1 củ khoai tay đã gọt sạch vỏ,bé tiêm xong mình gọt 1 lớp khoai mỏng đắp vào vết tiêm,khi nào miếng khoai khô thì thay,khoảng 3-4 lần.Mình thấy đa số đi tiêm đều được phát thuốc hạ sốt kèm theo mà,nên bé nhà mình ko sợ bị sốt
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng dán vào chỗ tiêm và cả ở trán mà nhím nhà mình vẫn sốt lắm ý.mà khóc ghê lắm.khóc ngạt và lịm đi khản cả tiếng rùi rên hừ hừ cả.tiêm từ 8h sáng mà 4 h chiều mới ti vì khóc không chịu ti.mình sợ quá đang nải tháng tới ko đi tiêm nữa.mũi 6 in 1 đấy! các mẹ có bé nào khóc thế ko?
    Nhi'm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em vừa đi tiêm về Vừa ngủ vừa quấy, cứ động vào là hét lên, em chẳng dám động vào. Hix
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CamTu2610 Xem bài viết
    Con nhà em vừa đi tiêm về Vừa ngủ vừa quấy, cứ động vào là hét lên, em chẳng dám động vào. Hix
    Con bạn còn đỡ hơn bé của mình. Hôm qua bé mới đi chích mũi 2 5 in 1, bé khóc suốt không chịu bú, chỉ khi mệt quá thì ngủ lã đi nhưng được chốc lát thôi. Tháng sau còn một mũi nữa, chắc đau tim chết mất thôi
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7