CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Kinh nghiệm khi cho con đi tiêm phòng để không bị sốt

Đến trả lời mới nhất
  • 884 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 119 Trả lời

27 Người đang theo dõi

• 16 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em lập topic này để các mẹ chia sẻ mấy kinh nghiệm hay khi cho con đi tiêm phòng, vì em thấy việc tiêm phòng cho con là không thể tránh được, tiêm đến tận lúc lớn rùi vẫn tiêm. Em thấy nhiều mẹ than rằng con đi tiêm về bị sốt thường bỏ ăn, quấy khóc rồi sút cân, nên mún qua topic này có mẹ nào có cao kiến gì trong vấn đề chăm sóc con lúc tiêm phòng thì share để các mẹ khác học hỏi nhé!
    Bản thân em có 1 kinh nghiệm khá hay được bà ngoại truyền cho, áp dụng với Jun từ lúc sinh đến giờ hơn 4 tháng rồi, tiêm mấy mũi rồi mà trộm vía con không bị sốt tẹo nào, đó là vào trước hôm đi tiêm thì các mẹ nhớ mua rau tía tô về, rửa sạch, ăn khoảng chục ngọn, nói chung ăn càng nhiều càng tốt, rồi cho con to, ti càng nhiều càng tốt. Sau khi tiêm xong cũng cần cho con ti nhiều để tránh mất nước. Chất kháng sinh tự nhiên có trong tía tô sẽ giúp con không bị sốt tẹo nào.
    Con đối với những bé không ti mẹ thì giã tía tô sống rồi hoà loãng 1 chút và cho bé uống cũng tốt.

Có mẹ nào có cách khác hay hơn thì share nhé!
    Jun mau lớn!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cu Bin nhà mình thì áp dụng kinh nghiệm đơn giản trườm nước mát vào chỗ tiêm ngay khi tiêm xong rất hiệu quả. Bé được làm mát ngay khi tiêm nên ngăn chặn sưng tấy chỗ mũi tiêm, tránh bị sốt rất hiệu quả.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 16 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglyhieu Xem bài viết
    Cu Bin nhà mình thì áp dụng kinh nghiệm đơn giản trườm nước mát vào chỗ tiêm ngay khi tiêm xong rất hiệu quả. Bé được làm mát ngay khi tiêm nên ngăn chặn sưng tấy chỗ mũi tiêm, tránh bị sốt rất hiệu quả.
    Cách này cũng hay đó mẹ Bin, mà chườm bao lâu thì được hả bạn? Cụ tỉ hơn cho dễ hình dung đi!
    Mà cu nhà đấy cũng sinh ngày 18.5 à? Cùng ngày với Jun nhà tớ rồi. Hihi, có j chia sẻ kinh nghiệm nhé! Mẹ cuonglyhieu ở HN hay HCM vậy?
    Jun mau lớn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 101 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

tớ cũng chườm khăn sữa mát vào quanh vết tiêm của con, con có quấy khóc một lúc nhưng không bị sốt, tớ sẽ ánh dụng phương pháp của bomejjun xem có hiệu quả không.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 18 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bạn ơi ăn lá tía tô sống hay đun lên lấy nước uống?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomejun Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Em lập topic này để các mẹ chia sẻ mấy kinh nghiệm hay khi cho con đi tiêm phòng, vì em thấy việc tiêm phòng cho con là không thể tránh được, tiêm đến tận lúc lớn rùi vẫn tiêm. Em thấy nhiều mẹ than rằng con đi tiêm về bị sốt thường bỏ ăn, quấy khóc rồi sút cân, nên mún qua topic này có mẹ nào có cao kiến gì trong vấn đề chăm sóc con lúc tiêm phòng thì share để các mẹ khác học hỏi nhé!
    Bản thân em có 1 kinh nghiệm khá hay được bà ngoại truyền cho, áp dụng với Jun từ lúc sinh đến giờ hơn 4 tháng rồi, tiêm mấy mũi rồi mà trộm vía con không bị sốt tẹo nào, đó là vào trước hôm đi tiêm thì các mẹ nhớ mua rau tía tô về, rửa sạch, ăn khoảng chục ngọn, nói chung ăn càng nhiều càng tốt, rồi cho con to, ti càng nhiều càng tốt. Sau khi tiêm xong cũng cần cho con ti nhiều để tránh mất nước. Chất kháng sinh tự nhiên có trong tía tô sẽ giúp con không bị sốt tẹo nào.
    Con đối với những bé không ti mẹ thì giã tía tô sống rồi hoà loãng 1 chút và cho bé uống cũng tốt.

Có mẹ nào có cách khác hay hơn thì share nhé!

• 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

tía tô ăn sống nha bạn, ngoài ra mình có 1 cách nữa là sau khi tiêm về, các mẹ dán 1 miếng dán hạ sốt (bán ở các tiệm thuốc tây) vào chỗ tiêm, bé sẽ không đau mà giảm được sốt, không quấy khóc
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị sốt nhẹ và quấy khóc mỗi khi tiêm xong, rất là mệt

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà e sinh 3.8. Hum nay e cũng vừa cho bé nhà e đi tiêm về. Em cũng đg áp dụng phương pháp trườm khăn mát lên chỗ tiêm cho bé mà k bít có đc k? Lần trc chích ngừa mũi phòng lao thì trộm vía con k bị sốt.

NB: 3,1kg
    27d: 4,4kg (bị sốt nên sút mất 300g)
    2m9d: 6,5kg
    2m22d: 7,5kg, 60cm.

• 107 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

note lại để khi nào đưa con đi tiêm sẽ làm theo Cám ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cu nhà mình tiêm về chỉ hơi sốt thôi không quấy mẹ đâu. mình làm thế này nè: lúc con tiêm xong mình lấy bông chứa cồn mà các cô y tá để nơi mũi tiêm ý , mình day day chỗ tiêm đến khi khô thì thôi. vê đến nhà minh dùng bình sữa con uống đổ nước nóng vừa vào. dùng khăn màn cuốn ở ngoài bình rồi chườm cho bé. Các mẹ chú ý kiểm tra độ nóng khẻo nóng quá.làm thế này bé sẽ không bị sưng chỗ tiêm và cũng không đau đâu!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)