CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Kinh nghiệm chữa sồ mũi, khò khè không dùng thuốc

Đến trả lời mới nhất
  • 50 Lượt chia sẻ
  • 88.4K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 8 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Khi bé yêu nhà bạn bị khò khè, sổ mũi, nghẹt mũi, ho có đờm, nhớt dãi các bạn hãy làm như sau: Dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào hai mũi của bé, mỗi mũi khoảng 15 giọt (chứ không phải 1, 2 giọt nhé), đồng thời đẩy cằm bé lên để bé thở và hít bằng mũi. Các bạn đừng lo bé không thở được do mình nhỏ nhiều như thế. Một ngày các bạn làm từ 5 lần trở lên tùy theo tình trạng bệnh của bé. Nước muối, nước mũi, đàm sẽ được bé ho và ói ra.. Một yếu tố cần thiết là "BẠN KHÔNG NÊN XÓT CON", ban đầu mình cũng xót con lắm, nhưng làm thấy hiệu quả và không dùng thuốc là yên tâm rồi. Sau khoảng 2 ngày tình trạng đờm nhớt dãi sẽ cải thiện. Đây là cách chữa do 1 bác sỹ ở PK Victoria Healthcare hướng dẫn mình làm. Chúc các bé khỏe, an mau chóng lớn (xin lỗi nếu như bài viết này đã có)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị khò khè đây mẹ nó ah...bà ngoại nói chắc do lúc sinh bsi móc đàm ko sạch. Để về mình làm thử xem sao, chứ định ẩm bé đi khám đây. Thanks mẹ nó nhiều nhé.
    • 336 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Làm thế nào mà nhỏ đc nhỉ nếu ko ngửa cổ ra sau thì nước muối cũng chảy ra ngoài hết chứ làm sao còn lại trong mũi được?
    Đang rất là stress!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Bé mình đang bị ho và sổ và nghẹt mũi. Mình sẽ làm theo cách này xem sao. Cảm ơn chủ top !!!!
    NB = 3.1kg - 50cm
    _ 1m = 4.4kg _ 1.5m = 5kg - 59cm _ 2.5cm = 6.7kg - 63cm _ 3.5m = 7.9kg - 69cm
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mẹ nó ơi ,có phải cho bé nằm nghiêng hay nằm như bt vậy
    • 205 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Chuẩn bị gạc rơ lưỡi + Nước muối sinh lý + khăn sữa.
    Lót khăn ngay bên má, cho bé nằm nghiêng 1 bên, một tay cố định đầu và thân bé, bơm nước muối vào 1 bên mũi trên (nghiêng bên trái thì bơm mũi phải và ngược lại),quấn gạc vào ngón tay khều nhẹ ngay lưỡi gà nơi cổ họng cho bé ọe ra, nhớ làm sạch vòm họng cho bé nhé.
    BS nhi cũng đã hướng dẫn m làm cách này, thỉnh thoảng m cũng làm cho bé nhưng đúng là xót con lắm chỉ sợ bé ngạt thở và tổn thương niêm mạc.
    US2BABY = YOU BABY
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbim1111 Xem bài viết
    Khi bé yêu nhà bạn bị khò khè, sổ mũi, nghẹt mũi, ho có đờm, nhớt dãi các bạn hãy làm như sau: Dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào hai mũi của bé, mỗi mũi khoảng 15 giọt (chứ không phải 1, 2 giọt nhé), đồng thời đẩy cằm bé lên để bé thở và hít bằng mũi. Các bạn đừng lo bé không thở được do mình nhỏ nhiều như thế. Một ngày các bạn làm từ 5 lần trở lên tùy theo tình trạng bệnh của bé. Nước muối, nước mũi, đàm sẽ được bé ho và ói ra.. Một yếu tố cần thiết là "BẠN KHÔNG NÊN XÓT CON", ban đầu mình cũng xót con lắm, nhưng làm thấy hiệu quả và không dùng thuốc là yên tâm rồi. Sau khoảng 2 ngày do 1 bác sỹ ở PK Victoria Healthcare hướng dẫn mình làm. Chúc các bé khỏe, an mau chóng lớn (xin lỗi nếu như bài viết này đã có)
    bé nhà mình thì ko bi sổ mũi,chỉ bị khò khè thôi,mình cho con uống long đờm nhưng ko thấy hết.mình thử làm giống bạn xem
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thấy cách cho con nằm nghiêng một bên rồi bơm nước muối sinh lý vào mũi bé, nghiêng bên trái thì bơm vào mũi bên phải, nghiêng bên phải thì bơm mũi bên trái cho nước mũi được đẩy hết ra ngoài rất hiệu quả. Bác sỹ trong bệnh viện Việt Pháp hướng dẫn cho mình và mình đã áp dụng nhiều lần cho con trai mình. Tuy nhiên thì làm như vậy các bé sẽ rất sợ, nếu còn nhỏ thì không sao, chứ lớn lên, biết biết một tí thì các bé sẽ phản đối ghê lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 435 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 12082010 Xem bài viết
    Mình thấy cách cho con nằm nghiêng một bên rồi bơm nước muối sinh lý vào mũi bé, nghiêng bên trái thì bơm vào mũi bên phải, nghiêng bên phải thì bơm mũi bên trái cho nước mũi được đẩy hết ra ngoài rất hiệu quả. Bác sỹ trong bệnh viện Việt Pháp hướng dẫn cho mình và mình đã áp dụng nhiều lần cho con trai mình. Tuy nhiên thì làm như vậy các bé sẽ rất sợ, nếu còn nhỏ thì không sao, chứ lớn lên, biết biết một tí thì các bé sẽ phản đối ghê lắm.
    đánh dấu học hỏi mẹ này, mình cũng không muốn dùng thuốc cho con, tks nhiều
    • 28 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thay vì dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào liên tục (dễ khiến các con sợ hãi) thì các bạn thử mua chai nước muối biển Sterimar của Pháp xem sao ( mua loại dành cho baby ấy). Con mình hồi 2 tháng bị viêm VA, mũi và họng toàn đờm bác sĩ cho dùng Sterimar và *******, sau 2 ngày là khỏi ngay. Cách dùng Sterimar như sau: Các mẹ đặt bé nằm nghiêng trái, xịt 1 hơi dài Sterimar vào mũi bên phải của bé, sau khi xịt xong vẫn phải để bé nằm nghiêng cho đến khi nào bé xịt ra được hết nước mũi thì thôi. Làm tương tự với mũi bên trái. Sau khi xịt nước muối xong các bạn dùng dụng cụ hút mũi hút nhẹ nhàng cho hết hoàn toàn nước mũi.
    Còn với bé mà bị khò khè (tịt mũi) khi ngủ í thì các mẹ thử dùng dầu tràm xem sao. Con mình cứ khi nào bị tịt mũi là mình lại để con nằm nghiêng, gối đầu cao, sau đó đổ dầu lên phần gối chỗ gần mũi con (lót cái khăn sữa lên cho con khỏi nằm vào) để con hít ngửi mùi dầu, thế là thông mũi, ngủ ngon lành.
    • 8 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Từ lần làm theo chỉ dẫn của bác sỹ, con mình đỡ hẳn. Đến bây giờ ban đêm bé đã hết hẳn chứng khò khè... Cách của Mẹ 12082010 cũng giống như thế .. hihi
    Mỗi sáng thức dậy thấy con nhoẻn miệng cười
    là mẹ hạnh phúc biết bao..
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của bạn này dùng có hiệu quả đó
    • 1 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

[QUOTE=bimbim1111;24896066]Khi bé yêu nhà bạn bị khò khè, sổ mũi, nghẹt mũi, ho có đờm, nhớt dãi các bạn hãy làm như sau: Dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào hai mũi của bé, mỗi mũi khoảng 15 giọt (chứ không phải 1, 2 giọt nhé), đồng thời đẩy cằm bé lên để bé thở và hít bằng mũi. Các bạn đừng lo bé không thở được do mình nhỏ nhiều như thế. Một ngày các bạn làm từ 5 lần trở lên tùy theo tình trạng bệnh của bé. Nước muối, nước mũi, đàm sẽ được bé ho và ói ra.. Một yếu tố cần thiết là "BẠN KHÔNG NÊN XÓT CON", ban đầu mình cũng xót con lắm, nhưng làm thấy hiệu quả và không dùng thuốc là yên tâm rồi. Sau khoảng 2 ngày tình trạng đờm nhớt dãi sẽ cải thiện. Đây là cách chữa do 1 bác sỹ ở PK Victoria Healthcare hướng dẫn mình làm. Chúc các bé khỏe, an mau chóng lớn (xin lỗi nếu như bài viết này đã có)[/QUOTE
    Mọi người nên cân nhắc khi tham khảo và dùng cách nào đó chữa bệnh cho các bé nhé. Tôi đa dùng cách này nhưng vì bé nhà tôi không ói ra được nên dịch mũi bị đọng và chảy ngược lại. Hậu quả là bé đã bị viêh phổi nặng sau khi tôi làm theo cách này khoảng 1 tuần, điều này khiến tôi ân hận vô cùng. Tôi không nói cách này là sai, nhưng không phải em bé nào cũng thích nghi được với mọi cách chữa bệnh không dùng thuốc. Chị họ tôi cũng được một bác sỹ hướng dẫn làm theo cách này và hai đứa cháu cũng bị chuyển từ khò khè sang viêm phế quản. Tôi không có ý xấu đối với bài viết, chỉ là muốn mọi người nên cân nhắc bất cứ cách nào để chưã bệnh cho con.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 352 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

[QUOTE=duonghuytoai;26358801]
    Khi bé yêu nhà bạn bị khò khè, sổ mũi, nghẹt mũi, ho có đờm, nhớt dãi các bạn hãy làm như sau: Dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào hai mũi của bé, mỗi mũi khoảng 15 giọt (chứ không phải 1, 2 giọt nhé), đồng thời đẩy cằm bé lên để bé thở và hít bằng mũi. Các bạn đừng lo bé không thở được do mình nhỏ nhiều như thế. Một ngày các bạn làm từ 5 lần trở lên tùy theo tình trạng bệnh của bé. Nước muối, nước mũi, đàm sẽ được bé ho và ói ra.. Một yếu tố cần thiết là "BẠN KHÔNG NÊN XÓT CON", ban đầu mình cũng xót con lắm, nhưng làm thấy hiệu quả và không dùng thuốc là yên tâm rồi. Sau khoảng 2 ngày tình trạng đờm nhớt dãi sẽ cải thiện. Đây là cách chữa do 1 bác sỹ ở PK Victoria Healthcare hướng dẫn mình làm. Chúc các bé khỏe, an mau chóng lớn (xin lỗi nếu như bài viết này đã có)[/QUOTE
    Mọi người nên cân nhắc khi tham khảo và dùng cách nào đó chữa bệnh cho các bé nhé. Tôi đa dùng cách này nhưng vì bé nhà tôi không ói ra được nên dịch mũi bị đọng và chảy ngược lại. Hậu quả là bé đã bị viêh phổi nặng sau khi tôi làm theo cách này khoảng 1 tuần, điều này khiến tôi ân hận vô cùng. Tôi không nói cách này là sai, nhưng không phải em bé nào cũng thích nghi được với mọi cách chữa bệnh không dùng thuốc. Chị họ tôi cũng được một bác sỹ hướng dẫn làm theo cách này và hai đứa cháu cũng bị chuyển từ khò khè sang viêm phế quản. Tôi không có ý xấu đối với bài viết, chỉ là muốn mọi người nên cân nhắc bất cứ cách nào để chưã bệnh cho con.
    Tớ nghĩ có sự hiểu lầm nào đó chăng? Nếu cháu không ói được ra đờm thì cháu sẽ nuốt đờm vào, dạ dày sẽ tiêu hóa chứ không thể chui xuống phổi được đâu, đa phần các con cũng chưa ói được ra đờm đâu bạn ơi, trừ trường hợp ăn no quá mà ói thôi. Việc viêm phổi mình nghĩ là do sức đề kháng kém và cháu bị nặng chứ không phải do phương pháp này.
    Nếu bạn nghi ngại thì có thể tra nước muối vào mũi cho cháu rồi dùng hút mũi hút cũng được. Mục đích cuối cùng là làm sạch mũi thôi mà
    • 988 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Yeah, cám ơn kinh nghiệm của mẹ nó nhé, bé mình cũng khò khè mà chẳng biết phải làm sao cả. Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều
    Khi bé yêu nhà bạn bị khò khè, sổ mũi, nghẹt mũi, ho có đờm, nhớt dãi các bạn hãy làm như sau: Dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào hai mũi của bé, mỗi mũi khoảng 15 giọt (chứ không phải 1, 2 giọt nhé), đồng thời đẩy cằm bé lên để bé thở và hít bằng mũi. Các bạn đừng lo bé không thở được do mình nhỏ nhiều như thế. Một ngày các bạn làm từ 5 lần trở lên tùy theo tình trạng bệnh của bé. Nước muối, nước mũi, đàm sẽ được bé ho và ói ra.. Một yếu tố cần thiết là "BẠN KHÔNG NÊN XÓT CON", ban đầu mình cũng xót con lắm, nhưng làm thấy hiệu quả và không dùng thuốc là yên tâm rồi. Sau khoảng 2 ngày tình trạng đờm nhớt dãi sẽ cải thiện. Đây là cách chữa do 1 bác sỹ ở PK Victoria Healthcare hướng dẫn mình làm. Chúc các bé khỏe, an mau chóng lớn (xin lỗi nếu như bài viết này đã có)
    • 843 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

[QUOTE=tồ tồ;26407963]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi duonghuytoai Xem bài viết

Tớ nghĩ có sự hiểu lầm nào đó chăng? Nếu cháu không ói được ra đờm thì cháu sẽ nuốt đờm vào, dạ dày sẽ tiêu hóa chứ không thể chui xuống phổi được đâu, đa phần các con cũng chưa ói được ra đờm đâu bạn ơi, trừ trường hợp ăn no quá mà ói thôi. Việc viêm phổi mình nghĩ là do sức đề kháng kém và cháu bị nặng chứ không phải do phương pháp này.
    Nếu bạn nghi ngại thì có thể tra nước muối vào mũi cho cháu rồi dùng hút mũi hút cũng được. Mục đích cuối cùng là làm sạch mũi thôi mà
    Mình cũng bơm 3ml vào mỗi bên mũi của con nhưng toàn bị trôi xuống họng, chả hút ra được tí mũi nào cả. Và mình lo không hiểu lượng nước muối con nuốt phải có ảnh hưởng đến thận của con không
    Không hẳn khi bé k nôn ra đờm thì đờm sẽ trôi xuống dạ dày đâu bạn, nó có thể đi xuống phổi đấy, vì ở trẻ con nắp đậy giữa đường tiêu hóa và đường thở vẫn chưa phát triển hoàn chỉnh mà.
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Pé nhà em 1.5m, cũng khò khè và hay nhợn... em nghĩ trong mũi và họng pé có đàm... nhưng k bt làm sao cho hết... hix... chỉ bt nhỏ nc muối sinh lý ngày 3-4 lần và cho pé nằm cao đầu 1 tí cho pé dễ thở... nhưng tình hình ngày càng nặng... buổi tối, sáng sớm hay lúc bú là nghe thở mệt lắm, thương ghê...
    • 1,904 Bài viết

• 2,107 Được cảm ơn

Các me dùng cái hút mũi của bebe comfort ấy, ống hút to nên mình hút mạnh được, ống làm bằng silicon nên rất mềm.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em va vk hay xot con lam , khong lam noi , chk dua chau ra pk tu cho ho lam , lam 1 lan cho minh nhin , vj nha em chua ai co kn trong chuyen nay
    • 103 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 12082010 Xem bài viết
    Mình thấy cách cho con nằm nghiêng một bên rồi bơm nước muối sinh lý vào mũi bé, nghiêng bên trái thì bơm vào mũi bên phải, nghiêng bên phải thì bơm mũi bên trái cho nước mũi được đẩy hết ra ngoài rất hiệu quả. Bác sỹ trong làm bệnh viện Việt Pháp hướng dẫn cho mình và mình đã áp dụng nhiều lần cho con trai mình. Tuy nhiên thì như vậy các bé sẽ rất sợ, nếu còn nhỏ thì không sao, chứ lớn lên, biết biết một tí thì các bé sẽ phản đối ghê lắm.
    Mình cũng được bác sĩ Viện Nhi hướng dẫn làm như vậy và thây hiệu quả lắm, bé tự xì ra theo nước muối rất nhiều đờm dãi. Bạn NGÂM ẤM LỌ NƯỚc MUỐI SINH LÝ NATRI CLORID 0.9%, sau đó giữ đầu bé nghiêng trên giường, không dùng gối để nước muối và đờm dãi không chui xuống họng, dùng 2 ngón tay - trỏ và cái - tạo thành hình chữ L, ngón cái giữ ở má, ngón trỏ giữ ơ trán bé, TUYỆT ĐỐI KHÔNG GIỮ THÓP, rồi nhỏ từng nhát một dứt khoát vào một bên mũi bé để nước muố kéo đờm dãi sang bên kia.
    Bác sĩ khuyên không nên làm nhiều, chỉ khi nào thấy bé khụt khịt có dịch trong mũi thôi, vì nươc muố cũng có thể rửa trôi chất nhầy tự nhiên trong mũi, làm niêm mạc mũi bị khô.
    Thêm một điều nữa chia sẻ với các mẹ, rửa mũi như vầy không đau nhưng dễ làm các bé sợ. Con mình hồi trong tháng làm chỉ khóc lúc bơm nước muối, xong rồi im luôn, nằm chơi tiếp (mình hiểu là không đau), nhưng giờ hơn 2 tháng bé biết rồi, mỗi lần rửa mũi như vậy xong bé hờn rât lâu, dỗ mãi mới được. Và khi mình nhỏ mũi bình thường, chỉ chạm ống nhỏ mũi vào mũi là bé khóc toáng lên, mình nghĩ là bé nhớ cảm guác kia và bé sợ. Khổ thế, không làm thì con không khỏi, làm thì sợ ảnh hưởng tâm lý con.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hai_xu; 04/03/2013 vào lúc 11:05 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2