CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Kinh nghiệm chữa sồ mũi, khò khè không dùng thuốc

Đến trả lời mới nhất
  • 45 Lượt chia sẻ
  • 80.6K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 8 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Khi bé yêu nhà bạn bị khò khè, sổ mũi, nghẹt mũi, ho có đờm, nhớt dãi các bạn hãy làm như sau: Dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào hai mũi của bé, mỗi mũi khoảng 15 giọt (chứ không phải 1, 2 giọt nhé), đồng thời đẩy cằm bé lên để bé thở và hít bằng mũi. Các bạn đừng lo bé không thở được do mình nhỏ nhiều như thế. Một ngày các bạn làm từ 5 lần trở lên tùy theo tình trạng bệnh của bé. Nước muối, nước mũi, đàm sẽ được bé ho và ói ra.. Một yếu tố cần thiết là "BẠN KHÔNG NÊN XÓT CON", ban đầu mình cũng xót con lắm, nhưng làm thấy hiệu quả và không dùng thuốc là yên tâm rồi. Sau khoảng 2 ngày tình trạng đờm nhớt dãi sẽ cải thiện. Đây là cách chữa do 1 bác sỹ ở PK Victoria Healthcare hướng dẫn mình làm. Chúc các bé khỏe, an mau chóng lớn (xin lỗi nếu như bài viết này đã có)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị khò khè đây mẹ nó ah...bà ngoại nói chắc do lúc sinh bsi móc đàm ko sạch. Để về mình làm thử xem sao, chứ định ẩm bé đi khám đây. Thanks mẹ nó nhiều nhé.

• 336 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Làm thế nào mà nhỏ đc nhỉ nếu ko ngửa cổ ra sau thì nước muối cũng chảy ra ngoài hết chứ làm sao còn lại trong mũi được?
    Đang rất là stress!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 65 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Bé mình đang bị ho và sổ và nghẹt mũi. Mình sẽ làm theo cách này xem sao. Cảm ơn chủ top !!!!
    NB = 3.1kg - 50cm
    _ 1m = 4.4kg _ 1.5m = 5kg - 59cm _ 2.5cm = 6.7kg - 63cm _ 3.5m = 7.9kg - 69cm

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mẹ nó ơi ,có phải cho bé nằm nghiêng hay nằm như bt vậy

• 205 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

Chuẩn bị gạc rơ lưỡi + Nước muối sinh lý + khăn sữa.
    Lót khăn ngay bên má, cho bé nằm nghiêng 1 bên, một tay cố định đầu và thân bé, bơm nước muối vào 1 bên mũi trên (nghiêng bên trái thì bơm mũi phải và ngược lại),quấn gạc vào ngón tay khều nhẹ ngay lưỡi gà nơi cổ họng cho bé ọe ra, nhớ làm sạch vòm họng cho bé nhé.
    BS nhi cũng đã hướng dẫn m làm cách này, thỉnh thoảng m cũng làm cho bé nhưng đúng là xót con lắm chỉ sợ bé ngạt thở và tổn thương niêm mạc.
    US2BABY = YOU BABY
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbim1111 Xem bài viết
    Khi bé yêu nhà bạn bị khò khè, sổ mũi, nghẹt mũi, ho có đờm, nhớt dãi các bạn hãy làm như sau: Dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào hai mũi của bé, mỗi mũi khoảng 15 giọt (chứ không phải 1, 2 giọt nhé), đồng thời đẩy cằm bé lên để bé thở và hít bằng mũi. Các bạn đừng lo bé không thở được do mình nhỏ nhiều như thế. Một ngày các bạn làm từ 5 lần trở lên tùy theo tình trạng bệnh của bé. Nước muối, nước mũi, đàm sẽ được bé ho và ói ra.. Một yếu tố cần thiết là "BẠN KHÔNG NÊN XÓT CON", ban đầu mình cũng xót con lắm, nhưng làm thấy hiệu quả và không dùng thuốc là yên tâm rồi. Sau khoảng 2 ngày do 1 bác sỹ ở PK Victoria Healthcare hướng dẫn mình làm. Chúc các bé khỏe, an mau chóng lớn (xin lỗi nếu như bài viết này đã có)
    bé nhà mình thì ko bi sổ mũi,chỉ bị khò khè thôi,mình cho con uống long đờm nhưng ko thấy hết.mình thử làm giống bạn xem

• 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thấy cách cho con nằm nghiêng một bên rồi bơm nước muối sinh lý vào mũi bé, nghiêng bên trái thì bơm vào mũi bên phải, nghiêng bên phải thì bơm mũi bên trái cho nước mũi được đẩy hết ra ngoài rất hiệu quả. Bác sỹ trong bệnh viện Việt Pháp hướng dẫn cho mình và mình đã áp dụng nhiều lần cho con trai mình. Tuy nhiên thì làm như vậy các bé sẽ rất sợ, nếu còn nhỏ thì không sao, chứ lớn lên, biết biết một tí thì các bé sẽ phản đối ghê lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 428 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 12082010 Xem bài viết
    Mình thấy cách cho con nằm nghiêng một bên rồi bơm nước muối sinh lý vào mũi bé, nghiêng bên trái thì bơm vào mũi bên phải, nghiêng bên phải thì bơm mũi bên trái cho nước mũi được đẩy hết ra ngoài rất hiệu quả. Bác sỹ trong bệnh viện Việt Pháp hướng dẫn cho mình và mình đã áp dụng nhiều lần cho con trai mình. Tuy nhiên thì làm như vậy các bé sẽ rất sợ, nếu còn nhỏ thì không sao, chứ lớn lên, biết biết một tí thì các bé sẽ phản đối ghê lắm.
    đánh dấu học hỏi mẹ này, mình cũng không muốn dùng thuốc cho con, tks nhiều

• 28 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thay vì dùng nước muối sinh lý 0.9% nhỏ vào liên tục (dễ khiến các con sợ hãi) thì các bạn thử mua chai nước muối biển Sterimar của Pháp xem sao ( mua loại dành cho baby ấy). Con mình hồi 2 tháng bị viêm VA, mũi và họng toàn đờm bác sĩ cho dùng Sterimar và *******, sau 2 ngày là khỏi ngay. Cách dùng Sterimar như sau: Các mẹ đặt bé nằm nghiêng trái, xịt 1 hơi dài Sterimar vào mũi bên phải của bé, sau khi xịt xong vẫn phải để bé nằm nghiêng cho đến khi nào bé xịt ra được hết nước mũi thì thôi. Làm tương tự với mũi bên trái. Sau khi xịt nước muối xong các bạn dùng dụng cụ hút mũi hút nhẹ nhàng cho hết hoàn toàn nước mũi.
    Còn với bé mà bị khò khè (tịt mũi) khi ngủ í thì các mẹ thử dùng dầu tràm xem sao. Con mình cứ khi nào bị tịt mũi là mình lại để con nằm nghiêng, gối đầu cao, sau đó đổ dầu lên phần gối chỗ gần mũi con (lót cái khăn sữa lên cho con khỏi nằm vào) để con hít ngửi mùi dầu, thế là thông mũi, ngủ ngon lành.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4