CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Hỏi kinh nghiệm luyện bé tự ngủ bằng phương pháp "7 ngày giúp bé ngủ ngon"

Đến trả lời mới nhất
  • 63 Lượt chia sẻ
  • 137K Lượt đọc
  • 272 Trả lời

69 Người đang theo dõi

• 92 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có mẹ nào áp dụng phương pháp này rồi giúp mình với. Bé nhà mình 4,5 tháng mà khó ngủ quá phải làm đủ cách mới chịu ngủ mình stress quá hix

http://anh.eva.vn/upload/news/2010-03-12/1268358602-be-ngu-rieng3.jpg
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 03/07/2014 vào lúc 04:04 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 190 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Phương pháp này rất khó, đòi hỏi sự kiên trì chịu đựng khi nghe trẻ khóc mà ko chạy ra dỗ dành, ko bế ẵm, ko hát ru... Thời điểm áp dụng cho bé tốt nhất là tuần 8-10. Sau tuần thứ 10 bé đã có nhận thức rõ hơn nên sẽ khó uốn nắn hơn. Con nhà mình đã áp dụng nhưng ko triệt để được vì ở cùng ông bà mà bé khóc kinh quá mọi ng quay ra nói bố mẹ "hành hạ" con cái. Bù lại bọn mình cho bé khóc chán chê giỏi lắm được 30' rồi ko thấy ai dỗ dành lại thôi ko khóc nữa và lăn ra ngủ. Bà chị họ mình ở riêng nên áp dụng được, thằng cu lớn lên tự giác lắm, đến giờ ăn là ngồi vào bàn tự xúc ăn (lúc 1 tuổi rưỡi), ăn xong mang bát đi rửa, ngủ và chơi rất đúng giờ. Ở VN hiếm có đứa nào ngoan toàn diện như vậy. Mình nhìn thèm lắm nhưng các cụ xót cháu nên ko đc để nó khóc lâu được. Bố mẹ muốn con ngoan nhưng ko phải cứ muốn là đc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi boga_mevit; 05/04/2011 vào lúc 06:43 PM.

Chum yêu:
    NB: 3kg - 50cm
    1M: 5kg - 52cm
    2M: 6kg - 54cm
    3M: 7kg - 60cm
    4M: 8kg - 61cm
    5M: 8kg - 64cm
    • 92 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boga_mevit Xem bài viết
    Phương pháp này rất khó, đòi hỏi sự kiên trì chịu đựng khi nghe trẻ khóc mà ko chạy ra dỗ dành, ko bế ẵm, ko hát ru... Thời điểm áp dụng cho bé tốt nhất là tuần 8-10. Sau tuần thứ 10 bé đã có nhận thức rõ hơn nên sẽ khó uốn nắn hơn. Con nhà mình đã áp dụng nhưng ko triệt để được vì ở cùng ông bà mà bé khóc kinh quá mọi ng quay ra nói bố mẹ "hành hạ" con cái. Bù lại bọn mình cho bé khóc chán chê giỏi lắm được 30' rồi ko thấy ai dỗ dành lại thôi ko khóc nữa và lăn ra ngủ. Bà chị họ mình ở riêng nên áp dụng được, thằng cu lớn lên tự giác lắm, đến giờ ăn là ngồi vào bàn tự xúc ăn (lúc 1 tuổi rưỡi), ăn xong mang bát đi rửa, ngủ và chơi rất đúng giờ. Ở VN hiếm có đứa nào ngoan toàn diện như vậy. Mình nhìn thèm lắm nhưng các cụ xót cháu nên ko đc để nó khóc lâu được. Bố mẹ muốn con ngoan nhưng ko phải cứ muốn là đc
    Tks bạn nha! Bạn cứ để con khóc ko dỗ dành 30ph bé ngủ hả bạn? Mà bạn vẫn ở với con hay ra ngoài để bé 1 mình? Sau đó bé có ngủ ngoan hơn ko bạn? Bé nhà mình rất khó ngủ, khi thức giấc thì khó ngủ lại lắm nên mình muốn tập cho bé ngủ ngon.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 627 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bilylove Xem bài viết
    Có mẹ nào áp dụng phương pháp này rồi giúp mình với. Bé nhà mình 4,5 tháng mà khó ngủ quá phải làm đủ cách mới chịu ngủ mình stress quá hix
    Bé nhà tớ cũng đúng 4,5 tháng đây, đang có âm mưu tập cho con tự ngủ, nhưng ku nhà này ốm suốt nên không dám tập. Mình nghe nói phải tập cho con lúc con hoàn toàn khỏe mạnh mà.
    Mình cũng nghiên cứu một tí :
    bạn đặt con vào giường, có thể làm động tác âu yếm như hôn con chúc ngủ ngon chẳng hạn, sau đó ra khỏi phòng, bé sẽ bắt đầu khóc , bạn để con khóc khoảng 5' rồi vào dỗ bé ( cố gắng không bế con dậy)
    Sau khi bé ngưng khóc và bình tĩnh trở lại thì bạn lại đặt bé xuống giường, và lannaf bạn hẫy để cho bé khóc khoảng 10' rồi hẵng vào với bé. Cứ làm như vậy cho đến khi bé khóc 30', nếu bé vẫn không ngủ thì bạn nên bế bé dậy, cho bé uống nước rồi tập cho bé vào hôm sau.
    Có 1 vài mẹ sãn sàng để bé khóc 30' hoặc lâu hơn, mình nghĩ như vậy không nên, vì trẻ đang được mẹ dỗ dành khi ngủ, đột ngột bắt bé làm ngược lại sẽ ảnh hưởng tâm ls bé lắm chứ.
    Hi vọng bé nhà mình nhanh khỏi ốm để mẹ còn tập cho con đây.
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, mình nghĩ là bé ngủ co ngon hay kô tùy thuộc vào nhiều thứ lắm (sức khỏe, no bụng, giường chiếu, âm thanh xung quanh...). Nếu bé ngủ không ngon lâu ngày thì cũng nên hỏi tư vấn bsĩ vì như thế sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bé. Bee nhà mình từ lúc đẻ đến giờ đã ngủ ít rồi (ngày khoảng 10h) nên tính tình cũng hơi khó tính, hồi 2 tháng đầu còn chơi bài "ngủ ngày thức đêm", mẹ cũng kiên trì làm đủ cách rồi, nếu cho khóc thoải mái thì Bee sẽ khóc đến khi mất giọng luôn, vậy nên đến giờ mình rút ra kluận: con thích ngủ lúc nào và bao lâu là tùy con. Mình rất muốn học hỏi kinh no các mẹ về vụ ngủ nghê này.
    Con không phải là Bi bò, con là Bee - con ong chăm chỉ:Battin ey:
    Mẹ béo ú - Bee còi zí:Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,287 Bài viết

• 1,132 Được cảm ơn

Phương pháp này chỉ có vợ chồng nào ở riieng thì may ra áp dụng đc chứ ở chung với bố mẹ chồng thì k bao giờ làm nổi.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình ở với mẹ mình nên chắc cũng ok, nhưng PP này bé ngủ cùng giường với mình có áp dụng được ko? Hay phải ngủ riêng hả các mẹ? Với lại đối với giấc ngủ ban ngày của bé thì sao các mẹ?

Ku Bum
    NB: 3.5kg, 1M: 5kg, 2M: 6kg, 3M: 6kg8, 4M: 7kg8, 5M: 8kg6, 6M: 9kg5, 8M: 9kg6, 9M: 10kg3
    • 95 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Con mình hiện nay hơn 3 tháng, trước thức đêm mệt luôn hôm nào cũng 2 - 3h sáng mới chịu ngủ. Mình có đọc bài của một số mẹ khuyên là ban ngày ko cho ngủ bắt thức để chơi, nhưng cách đó không có hiệu quả với con mình. Sau mình hiểu ra rằng không phải cứ thức nhiều ban ngày là ban đêm bé ngủ mà là nếu bé ngủ sớm buổi tối thì tự bé điều chỉnh thời gian ngủ ban ngày ít đi.
    Theo mình trước khi rèn luyện giấc ngủ cho bé trước tiên các mẹ phải chuẩn bị tâm lí là bé sẽ khóc rất nhiều, rất to và cả gào nữa, mình nên lường trước việc đó, ngay cả ông bà nội hoặc ngoại cũng phải tuân thủ theo ko thể thấy bé khóc rồi thương cháu cưng chiêu theo ý bé được.
    Mình làm như sau 9h cho bé ăn (ăn vừa phải ko nên quá no vì no cũng làm bé khó ngủ) sau khi ăn xong khoảng 9h30 - 10h tắt hết đèn chỉ để đèn đủ để mình có thể nhìn thấy bé, bật bản nhạc mà bé thích (mình bật nhạc lúc hay cho bé nghe khi mang bầu). Đặt bé nằm xuống gường (mình cho bé năm cũi riêng), giữ bé nằm yên và xoa lưng cho bé, bé không được vừa ý sẽ khóc to và khóc rất nhiều, nhưng mẹ phải kiên trì tuyệt đối không bế bé lên thỉnh thoảng áp vào má bé dỗ dành thôi, theo mình thì không cần ra ngoài phòng vì bé khóc có thể bé sẽ nóng mình cần để ý và lau mồ hôi cho bé nếu cần. Nếu bé khóc cứ để bé khóc đến khi mệt, nức nở một lúc bé sẽ tự ngủ. Lúc đầu bé có thể sẽ khóc 30 phút hoặc hơn nữa nhưng càng về sau sẽ khóc ngắn hơn rồi đến lúc tắt đèn đi bé sẽ không khóc nữa rồi hiểu là mình cần phải ngủ...
    Các mẹ hãy nghĩ rằng bé khóc không nghiệm trọng như mình nghĩ đâu và việc rèn luyện cho bé đi ngủ đúng giờ sẽ rất tốt cho cả bé, cả cho mẹ và cả gia đình nữa. Nên kiên trì và cố gắng nghe bé khóc trong vòng 1 tuần đến 10 ngày tùy vào từng bé, bé nhà mình thì mất 1 tuần, có hôm bé gào to quá ho sặc sụa rồi chớ cả ra nhưng sau đó bé có vẻ sợ và ngủ ngoan hơn. Bây giờ thì trộm vía bé ngoan rồi hôm nào cũng 10h là ngủ. Mình post thời gian biểu của bé nhà mình để mẹ tham khảo nhé:
    7h: dậy - rửa mặt, đánh tưa lưỡi rồi ăn
    7h30 - 8h: tiếp tục ngủ
    9h - 9h30: dậy mình cho uống trà và chơi
    11h: ăn
    11h30 - 12h: ngủ trưa
    14h - 14h30: dậy mình cho uống trà và chơi sau đó tắm
    15h: ăn sau đó chơi đến chiều thỉnh thoảng buồn ngủ thì ngủ nhưng thường bé chỉ chợp mặt 15 - 20 phút
    18h: ăn sau đó chơi đến 21h
    21h: ăn
    22h: ngủ
    3h - 4h: dậy ăn đêm và sau đó ngủ đến 7h sáng luôn.
    Mình nghĩ mẹ nên áp dụng sớm không càng về sau bé càng quen giấc và sẽ mất thời gian hơn đấy. Ngoài ra ban ngày cũng nên khuyến khích bé tự chơi và hạn chế bế bé nhiều như vậy bé sẽ ngoan hơn và phát triển tốt hơn, mẹ sẽ nhàn hơn.
    Mẹ thử áp dụng nhé. Chúc bé sớm ngủ ngon giấc và mau ăn chóng lớn....
    • 92 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cam on me nha. Minh se lam theo cach cua me xem sao.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muscadet Xem bài viết
    Con mình hiện nay hơn 3 tháng, trước thức đêm mệt luôn hôm nào cũng 2 - 3h sáng mới chịu ngủ. Mình có đọc bài của một số mẹ khuyên là ban ngày ko cho ngủ bắt thức để chơi, nhưng cách đó không có hiệu quả với con mình. Sau mình hiểu ra rằng không phải cứ thức nhiều ban ngày là ban đêm bé ngủ mà là nếu bé ngủ sớm buổi tối thì tự bé điều chỉnh thời gian ngủ ban ngày ít đi.
    Theo mình trước khi rèn luyện giấc ngủ cho bé trước tiên các mẹ phải chuẩn bị tâm lí là bé sẽ khóc rất nhiều, rất to và cả gào nữa, mình nên lường trước việc đó, ngay cả ông bà nội hoặc ngoại cũng phải tuân thủ theo ko thể thấy bé khóc rồi thương cháu cưng chiêu theo ý bé được.
    Mình làm như sau 9h cho bé ăn (ăn vừa phải ko nên quá no vì no cũng làm bé khó ngủ) sau khi ăn xong khoảng 9h30 - 10h tắt hết đèn chỉ để đèn đủ để mình có thể nhìn thấy bé, bật bản nhạc mà bé thích (mình bật nhạc lúc hay cho bé nghe khi mang bầu). Đặt bé nằm xuống gường (mình cho bé năm cũi riêng), giữ bé nằm yên và xoa lưng cho bé, bé không được vừa ý sẽ khóc to và khóc rất nhiều, nhưng mẹ phải kiên trì tuyệt đối không bế bé lên thỉnh thoảng áp vào má bé dỗ dành thôi, theo mình thì không cần ra ngoài phòng vì bé khóc có thể bé sẽ nóng mình cần để ý và lau mồ hôi cho bé nếu cần. Nếu bé khóc cứ để bé khóc đến khi mệt, nức nở một lúc bé sẽ tự ngủ. Lúc đầu bé có thể sẽ khóc 30 phút hoặc hơn nữa nhưng càng về sau sẽ khóc ngắn hơn rồi đến lúc tắt đèn đi bé sẽ không khóc nữa rồi hiểu là mình cần phải ngủ...
    Các mẹ hãy nghĩ rằng bé khóc không nghiệm trọng như mình nghĩ đâu và việc rèn luyện cho bé đi ngủ đúng giờ sẽ rất tốt cho cả bé, cả cho mẹ và cả gia đình nữa. Nên kiên trì và cố gắng nghe bé khóc trong vòng 1 tuần đến 10 ngày tùy vào từng bé, bé nhà mình thì mất 1 tuần, có hôm bé gào to quá ho sặc sụa rồi chớ cả ra nhưng sau đó bé có vẻ sợ và ngủ ngoan hơn. Bây giờ thì trộm vía bé ngoan rồi hôm nào cũng 10h là ngủ. Mình post thời gian biểu của bé nhà mình để mẹ tham khảo nhé:
    7h: dậy - rửa mặt, đánh tưa lưỡi rồi ăn
    7h30 - 8h: tiếp tục ngủ
    9h - 9h30: dậy mình cho uống trà và chơi
    11h: ăn
    11h30 - 12h: ngủ trưa
    14h - 14h30: dậy mình cho uống trà và chơi sau đó tắm
    15h: ăn sau đó chơi đến chiều thỉnh thoảng buồn ngủ thì ngủ nhưng thường bé chỉ chợp mặt 15 - 20 phút
    18h: ăn sau đó chơi đến 21h
    21h: ăn
    22h: ngủ
    3h - 4h: dậy ăn đêm và sau đó ngủ đến 7h sáng luôn.
    Mình nghĩ mẹ nên áp dụng sớm không càng về sau bé càng quen giấc và sẽ mất thời gian hơn đấy. Ngoài ra ban ngày cũng nên khuyến khích bé tự chơi và hạn chế bế bé nhiều như vậy bé sẽ ngoan hơn và phát triển tốt hơn, mẹ sẽ nhàn hơn.
    Mẹ thử áp dụng nhé. Chúc bé sớm ngủ ngon giấc và mau ăn chóng lớn....

Ku Bum
    NB: 3.5kg, 1M: 5kg, 2M: 6kg, 3M: 6kg8, 4M: 7kg8, 5M: 8kg6, 6M: 9kg5, 8M: 9kg6, 9M: 10kg3
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,963 Bài viết

• 701 Được cảm ơn

PP này em mới nghe, có mẹ nào bày cho em với không? Bé nhà em hơn 2m rồi, mai mốt em cũng muốn thử pp này.
    • 2,172 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

ôi,em cũng gian nan cái vụ này lắm,mẹ còn 3w nữa phải đi làm rồi mà bé nhất quyết ko chịu theo ai,chơi thì ko sao chứ lúc cáu thì ai bế cũng khóc,mẹ bế thì lại nín luôn.Ngủ thì giờ giấc lung tung :Sad:
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hic, bé nhà E 4 tháng rồi mà vẫn thức dậy ban đêm nhiều lần, E thử áp dụng cách của các mẹ xem nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mechisu; 10/04/2011 vào lúc 10:27 PM.
    • 1,558 Bài viết

• 4,598 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc đầu cũng khôgn tập đc như vậy vì ở chung với ông bà. Con khi ngủ là phải bế, hát ru,.. làm đủ trò hết. Còn khi tập cho bé tự ngủ thì Con khóc váng trời, ông bà la mắng, mẹ stress, ... cứ vòng luẩn quẩn.

Nhưng sau đó thì mình thì mình áp dụng thế này, không theo cái phương pháp 7 ngày mà nương theo con mình thôi:

Bé nhà mình bây giờ là gần 5 tháng. Bắt đầu từ lúc 2.5 tháng. Con mình chỉ ăn ngoan khi ngủ, thức thì la lối không ăn nên phải tập giấc ngủ cho con theo bữa ăn...hihi...Thời khóa biểu của bé

7h30 - 8h: dậy tắm nắng, uống trà
    8h30 - 9h30: xi ị & chơi + trò chuyện với bé
    9h30 - 10h: masage, đi tắm + làm vệ sinh thân thể
    10h - 10h30: ăn & ngủ
    10h30 - 11h30: thức chơi, trò chuyện
    11h30 - 14h30: ngủ
    14h30 - 15h: ăn + ngủ
    15h - 18h30: chơi, nói chuyện, bò lẫy...
    18h30 - 19h: ăn + ngủ
    19h - 20h30: thức chơi + nói chuyện
    20h30 - 21h: massage + lau người bằng nước ấm
    21h: Tắt đèn đi ngủ.
    21h15 là nhắm mắt ngủ - 7h30 sáng hôm sau.
    23h đêm & 5h30 sáng mình cho bé bú nhưng không thức giấc mà là vừa bú vừa ngủ.

Để bé tự giác đi ngủ, mình để ý là sau khi tắm các bé thường sảng khoái nên rất hay buồn ngủ. Trong vài ngày đầu, cứ 8h tối mình đóng kín cửa cho khỏi gió, massage đầu cổ tay chân rồi đem bé đi tắm sơ sơ bằng nước ấm. Sau khi làm vệ sinh mắt mũi miệng xong, mình tắt đèn tube nhưng mở loại đèn vàng mà người lớn hay mở khi ngủ & mở Baby Lullaby của Bethoven thì phải. Cho bé nằm nghiêng, mắt nhìn về hướng đèn (mình giảm độ sáng tối đa, lấy báo che cho đèn lờ mờ để khỏi ảnh hưởng mắt bé), miệng nút núm vú giả, chân gác 1 cái gối mềm nhỏ, tay ôm gối vỏ đậu. Mẹ ngồi kế bên, vỗ nhẹ vào tay bé. Những ngày đầu thì bé la lối ghê lắm, cứ nằm la lối rồi khóc rồi chơi tới tận 11h đêm và vào giấc lúc 00h30 sáng. Sau đó thì bé ê a nói chuyện, đòi lật, la lối, quay qua quay lại. Nhưng đc khoảng 5' thì cơn buồn ngủ đến và từ từ thiếp đi. Bé cũng có thể xoay người theo ý của bé, mình cũng chiều luôn. Chỉ để đến khi bé ngủ rồi thì mình xoay theo ý mình. Tổng cộng thời gian cho con ngủ là 15'. Ngủ liền 1 mạch từ 9h15 tới 7h30 sáng hôm sau.Trong những ngày sau, khi bé đã từ từ quen mắt thì mình chỉ lau người cho bé bằng nước ấm và lập lại thời khóa biểu như vậy. Dần dần, thành phản xạ, bi h ngủ là bé không phải ẵm ngủ và hát ru nữa.

Mình đọc ở đâu đó là: Em bé sau 2 tháng tuổi, buổi sáng ngủ tối đa 1 tiếng, ngủ trưa tối đa 3 tiếng. Còn lại là thức và ngủ liền giấc buổi đêm. Với bé nhà mình, khi bé thức, mẹ cố gắng trò chuyện, chơi đùa, kiếm chuyện gây chú ý cho bé để kích thích trí não phát triển và kéo bé ra khỏi cơn buồn ngủ. Ngủ liền và thẳng giấc cũng giúp bé mau lớn vì từ 22h - 24h não tiétt chất Èndophin giúp bé phát triển cũng như hệ xương cũng phát triển.

Mẹ cũng lưu ý là khi bé buồn ngủ thì cho bé đi ngủ. Biểu hiện là bé dụi mắt, mặt đờ đẫn không thèm nói năng gì, ngáp ngủ & mắt hơi sưng. Đừng để bé thức lâu quá thì sẽ làm cho bé khó ngủ lại lắm

Đây là phương pháp mình áp dụng cho bé nhà mình. Hy vọng các mẹ tìm được cách phù hợp cho các bé.

Chúc các mẹ thành công.
    • 92 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hom nay la ngay thu 3 minh ap dung cho con minh roi. Khoang 9h minh tat den ngu be khoc dc 10ph minh om be, vo mong be thi be nin va ngu, nhung chi dc khoang nua tieng la be day chu ko ngu thang giac den sang. Hai hom truoc cung vay. Minh phai lam sao ha cac me?

Ku Bum
    • 679 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Vấn đề cho con ngủ khó khăn nhỉ? có lẽ mình cũng nên tập cho bé tự ngủ,nhưng bé nhà mình không chịu bú no.lúc sắp đi ngủ mới bú,bú được 5p là lại đòi ngủ,làm sao bây giờ để con bú liên tục?
    Being single doesn't mean you're weak..it means you're strong enough to wait for what you really deserve...Get over it!!
    • 554 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Mình nghe các mẹ nói phương pháp 7 ngày này hình như có tên chính xác là Phương pháp Faber. Các mẹ vào mạng search sẽ ra nhiều tài liệu lắm. Trước mình cũng áp dụng phương pháp này từ khi bé được 2w nhưng sau thấy ồn ào quá, stress với ông bà nên tìm hiểu phương pháp khác hòa bình hơn là Not cry sleep solution (Không nhớ chính xác lắm).
    Về phương pháp 7 ngày thì các mẹ phải rất kiên trì, bỏ qua những yếu tố bên ngoài thì phương pháp này rất hiệu quả. Nhưng phải thật lưu ý những dấu hiệu khác khiến bé khóc ngoài lý do gắt ngủ nhé. Nguyên nhân của việc gắt ngủ đơn giản là do não bé chưa hoàn thiện nên chưa kiểm soát được bản thân. Các mẹ cứ thử tưởng tượng hôm nào mình mất ngủ, nằm trằn trọc mãi không ngủ được thì sẽ hiểu cảm giác của con. Phương Tây người ta ưu tiên tính độc lập nên dạy trẻ từ nhỏ đã phải biết kiểm soát cảm xúc, VN mình do nhiều yếu tố nên áp dụng cái này hơi khó. Nếu mẹ nào nhất định áp dụng thì mình có 1 số lời khuyên:
    - Nên ghi lại lịch trình 1 ngày của con 1 cách thường xuyên, các mẹ sẽ thấy những ngày các bé ngủ ngoan, đúng giờ sẽ có liên quan đến giờ ăn, giờ chơi, giờ tắm ... nên sau đó sẽ rút ra giờ hợp với bé. Nguyên tắc quan trọng là lấy con làm yếu tố quyết định chứ không phải giờ của bố mẹ đâu nhé.
    - Trẻ con dưới 3 tháng tuổi chưa phân biệt được ngày đêm, các mẹ nên dạy dần cho bé bằng cách: sáng đúng giờ nhất định (7 hoặc 8h) dù mẹ và con buồn ngủ thì vẫn dậy bật đèn, bật ti vi, nhạc lên rồi ngủ tiếp cũng được. Tối đúng giờ nhất định là tắt đèn, cất đồ chơi, có thể bật nhạc nhẹ nhàng.
    - Nếu bé dậy ban đêm, tuyệt đối không bật đèn sáng, không chơi và nói chuyện với bé. Chăm sóc bé trong im lặng.
    • 422 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mẹ muscadet cho mình hỏi tí nha? bé mới 3 tháng uống trà là sao mẹ??? Để mình thử làm cách của mẹ xem bé nhà có thay đổi được không? Chứ bé nhà thức trắng đêm mình strees quá mẹ muscadet ơi ? Cảm ơn mẹ nhiều nha.
    • 5,679 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyh3o Xem bài viết
    Mẹ muscadet cho mình hỏi tí nha? bé mới 3 tháng uống trà là sao mẹ??? Để mình thử làm cách của mẹ xem bé nhà có thay đổi được không? Chứ bé nhà thức trắng đêm mình strees quá mẹ muscadet ơi ? Cảm ơn mẹ nhiều nha.
    chắc là trà dinh dưỡng Hipp đó mẹ nó ui, bé mình cũng thức đến 2h-4h sáng ko ah, oải gần chết
    • 679 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

hi, nó là phương pháp Ferber,cái này mình tìm được trên mạng post lại cho chị em đọc,mình dịch không hay lắm các bạn chỉnh sửa lại nhé:
    Trẻ sơ sinh hiếm khi ngủ qua đêm.bé có thể khóc bất cứ lúc nào vào ban đêm nếu trẻ bị ướt, đói hay đơn giản là thức dậy một mình.Theo Viện Quốc gia về y tế : em bé của bạn cần phải ngủ qua đêm bắt đầu khi đứa trẻ từ tháng tuổi. Dr. Richard Ferber. theo Tiến sĩ Richard Ferber, Giám đốc Trung tâm Rối loạn giấc ngủ của trẻ ở Boston, là tác giả của cuốn sách "Giải quyết vấn đề cho con bạn ngủ ." xuất bản năm 1985 Trong cuốn sách của mình, Tiến sĩ Ferber đề xuất một phương pháp mà các bậc cha mẹ có thể dạy con em mình tự ngủ sau khi trẻ thức dậy lúc nửa đêm.
    Bước 1
    Thiết lập một lịch ngủ cho bé,luôn thực hiện đúng giờ, bao gồm thời gian bé không ngủ.ông cho rằng em bé 6 tháng tuổi trở lên thường không cần nhiều hơn 11 đến 12 giờ của giấc ngủ mỗi ngày. Bằng cách thiết lập một lịch trình cho em bé của bạn, bạn có thể đảm bảo rằng bé đến giờ đi ngủ thì buồn ngủ.
    Bước 2
    nên cho bé ăn no trước khi đi ngủ để đảm bảo bé không bị đói lúc nửa đêm,tại Các trường Đại học Khoa học tâm thần và hành vi nhấn mạnh rằng những đứa trẻ lớn tuổi hơn 6 tháng không cần cho ăn vào ban đêm..
    Bước 3
    Nên đặt em bé vào nơi bé thường xuyên ngủ . Theo Ferber nên để bé ngủ và thức dậy cùng một vị trí nơi ngủ thiếp đi
    Bước 4
    bỏ các thói quen nói chuyện với bé hoặc chơi với bé khi bé tỉnh,bắt bé đi ngủ mà không cần hỗ trợ từ cha mẹ và bé tự rơi trở lại ngủ một mình nếu bé ấy tỉnh dậy trong đêm.
    Bước 5
    hãy để con bạn một mình,và sau khi bạn đặt con ngủ mà trẻ khóc thì hãy để con một mình trong 3 phút rồi vỗ về bé nhẹ nhàng.
    Bước 6
    Quay trở lại sau 5 phút nếu bé tiếp tục khóc. xoa dịu bé nhẹ nhàng sau đó lại rời bé ra. Tiếp tục để trở về khi con của bạn khóc mỗi vài phút, thời lượng quan tâm tới bé hạn chế dần cho tới khi bé mệt và buồn ngủ.
    Bước 7
    Lặp lại các thói quen trên trong khoảng thời gian dài cho đến khi con bạn tự ngủ thiếp đi một mình mà không khóc và vẫn ngủ suốt đêm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lilikitty; 13/04/2011 vào lúc 08:47 PM.
    Being single doesn't mean you're weak..it means you're strong enough to wait for what you really deserve...Get over it!!
    • 95 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyh3o Xem bài viết
    Trước mình cho bé nhà mình uống trà Meiji, bây giờ chuyển sang uống trà Hipp. Mình thấy trà đấy cũng có vẻ tốt bé thích uống mà tiêu hóa tốt, trà Hipp có loại cho bé từ 1 tuần tuổi trở lên mà hôm mình thấy có cả good night tea giúp bé ngủ ngon hơn hay sao ý. Bé nhà mình trước cũng thức đêm đến lúc gần 3 tháng đấy, hôm nào cũng gần 3h mới ngủ. Nhưng mình cương quyết bắt ngủ sớm lúc đầu khóc ghê lắm nhưng dần dần quen đấy, bây giờ thì trộm vía ngoan rồi, hôm nào cũng 9h30 - 10h là ngủ, tắt đèn đi tuy chưa ngủ ngay nhưng cũng nằm yên không khóc nữa 1 lúc là ngủ. Mẹ kiên trì tập cho con ngủ sớm nhé. Chúc mẹ thành công và bé ngủ ngon...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)