CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Giúp em với, bé bị sưng cục chỗ tiêm phòng thì phải làm sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 20.1K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 1,238 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé nhà em đi tiêm phòng về cat tuần nay rồi nhưng chỗ vết tiêm ở đùi thì xưng lên. Em sờ vào thì thấy cục hạch to, không biết như vậy có sao không các mẹ? chắc bé đau lắm nhưng em không biết phải làm sao nữa... hichic
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,238 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

hic, không có mẹ nào tư vấn giúp em à
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bạn lấy khoai tây hoặc nước ấm chườm vào cho bé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ko sao đâu mẹ nó đừng quá lo lắng, các bé đi tiêm mũi Hip về thường bị vậy mà, còn kèm theo sốt nữa cơ. Nhóc nhà mình tiêm mũi 1 và 2 thì sưng to đùng, mũi 3 thì sưng nhưng vẫn đạp ầm ầm. Mẹ nó lần sau đi tiêm về thì cắt 1 lát khoai tây dán vào chỗ sưng or bôi lòng trắng trứng gà thì sẽ đỡ sưng hơn. Nhưng tớ thấy ở chỗ tiêm phòng nào cũng có dán chữ "ko bôi hay dán bất cứ thứ gì nên vết tiêm của trẻ" nên ko biết mình làm thế có đúng ko. Nhóc nhà tớ tiêm 3 mũi Hip rồi và tớ vẫn làm thế^^. ah, trước khi đi tiêm cho con uống chút nước đường nữa nhé,1,2 thìa nhỏ thui ah.
    sữa Nutriben, S26, Aptamil . Hải sản Hải phòng giá tốt cho mọi nhà
    http://zaodich.com/forum/f2484/sua-s...day-ah-1229925

http://zaodich.com/forum/f2933/hai-s.../#post26379426
    • 66 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Ui các mẹ khuyên vậy mình lăn tăn quá. Sao mình thấy bác sĩ dặn không được bôi gì vào vết tiêm, không được chà sát vào vết tiêm nhỉ
    • 2,069 Bài viết

• 651 Được cảm ơn

ko cần làm gì đâu, bé tiêm về có biểu hiện như vậy là bth, mẹ nso theo dõi thêm, rồi cục hạch sẽ tan thôimà . mình nghĩ ko nên bôi hay dán gì vào đâu, đó là phản xạ tự vệ của cơ thể khi tiêm vắc xin vào thôi mà.
    • 861 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

đó là phản ứng của cơ thể thôi, rồi cũng sẽ hết, khi nào bé sốt nặng, mê sảng, co giật thì mới đưa đi bv liền, còn bé vẫn chơi đùa bình thường thì ok.
    • 1,238 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Thanks các mẹ nhiều. mình thấy bé vẫn ăn chơi bình thường à, mồi tội cục hạch to lắm nên sợ. Lần sau chắc cho bé uống nước đường trước khi đi tiêm và thủ thêm miếng khoai tây nũa mới an tâm.
    • 8 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Bạn không nên bôi hay đắp bất cứ thứ gì vào chỗ tiêm đó. Vì đó là chỗ hở. Còn sẽ không có bất kỳ tác dụng nào nếu như chỗ đó đã sưng lên. Ban cứ để yên nếu như bé không quấy khóc, vài ngày sau sẽ hết ngay thôi..
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà tớ đi tiêm về là tớ đắp khoai tây lên nhưng tớ khoét 1 lỗ nhỏ chỗ vết tiêm ih. Khoai tây sẽ làm dịu cơn đau của bé, bs chõ tớ bày thế.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbim1111 Xem bài viết
    Bạn không nên bôi hay đắp bất cứ thứ gì vào chỗ tiêm đó. Vì đó là chỗ hở. Còn sẽ không có bất kỳ tác dụng nào nếu như chỗ đó đã sưng lên. Ban cứ để yên nếu như bé không quấy khóc, vài ngày sau sẽ hết ngay thôi..
    • 15 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình thì hay lấy bông gòn y tế sạch , thấm nước ấm và đắp lên chổ sưng , thì thấy cũng giảm vết sưng , nhưng bạn đừng lo lắng quá , vết sưng rồi sẽ tan thôi , nếu sưng bấy mủ thì bạn phải đưa vào viện gấp nhé !
    • 1,238 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenniferlopez9 Xem bài viết
    Mình thì hay lấy bông gòn y tế sạch , thấm nước ấm và đắp lên chổ sưng , thì thấy cũng giảm vết sưng , nhưng bạn đừng lo lắng quá , vết sưng rồi sẽ tan thôi , nếu sưng bấy mủ thì bạn phải đưa vào viện gấp nhé !
    Thanks mẹ nó nhiều, bé chỉ bị xưng đỏ cả đùi thôi, may quá kg bị mưng mủ j cả
    • 685 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Bé nàh mình trước giờ chích ngừa k bị sưng, thế mà hôm qua chích sáng nay lại thấy sưng cứng đờ, mình qiúnh quá, bà ngoại bảo đắp lát chanh, mình cũng đắp nhưng vừa gỡ ra vì cũng lo lỡ bị viêm nhiễm thì sao. Thôi cứ theo dõi tiếp vậy. Mong là rồi sẽ ổn!
    • 82 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cho con đi tiêm ở bệnh viện VP bác sĩ bảo sau khi tiêm mũi 6 in 1 chỗ tiêm sẽ sưng và tấy đỏ thì lấy lòng trắng trứng gà bôi ngày 3 lần. Con mình mới tiêm mũi đầu tiên mình bôi thì thấy hiệu quả lắm
    • 38 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Con nhà mình chỉ duy nhất mũi tiêm lao ở tay là bị sưng, cứ vỡ ra rồi lại sưng. Nhưng bác tiêm bé bảo như vậy mới tốt. Vì thế nhiều ng trong chúng ta có sẹo cho tới khi trưởng thành.
    • 74 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Tiêm xong bé dễ bị áp xe nên để lại seo,mình thấy mọi người bảo theo kinh nghiệm dân gian thôi là khi đi tiêm mang theo một miếng khoai tây theo con tiêm xong thì dán miếng khoai tây đó vào sẽ không bi sưng hoặc mưng mủ lên đâu.Nhưng cấc mẹ chú ý đừng cho bác sỹ nhìn thấy nhé! Nhìn thấy là bị mắng đấy.