CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Cho trẻ sơ sinh nằm cũi riêng hay chung giường

Đến trả lời mới nhất
  • 20 Lượt chia sẻ
  • 56.8K Lượt đọc
  • 121 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Chị Chomchom ơi, em cũng định mua cũi cho con nằm riêng luôn đấy. Ax chị mua cái cũi đó ở đâu vậy chị? Bọn em cũng chưa đi mua đồ nên không biết chị ạ.

Nhưng nhà em có 1 rắc rối, mong mọi người chỉ giáo giúp nhà em với ạ:

Ax nhà em có 1 cái tật là ngủ ngáy & hay trở mình làm em mất ngủ vì vốn em đã khó ăn khó ngủ rồi. Mấy tháng có bầu này VC em toàn ngủ mỗi người 1 tầng để đảm bảo sức khoẻ cho 2 mẹ con. Nhưng em đang lo tình hình sắp tới em bé ra đời thì bố trí thế nào đây? Không thể để bố ngủ chỗ khác được vì còn phải chăm 2 mẹ con chứ nhưng bố ngủ cùng chắc 2 mẹ con ngủ không yên . Chả nhẽ lại kê 2 giường, 1 cũi trong phòng ngủ hay là 1 giường, 1 đệm dưới đất, 1 cũi hay là không dùng cũi nữa thì 2 mẹ con 1 giường, bố nằm đệm dưới đất (như thế có tội bố cháu không nhỉ?). Hay là cho bố cháu nằm ở phòng bên (thế thì chỉ sướng bố cháu ngủ say chẳng lo được gì cho 2 mẹ con đêm hôm cả híc...hic...). Hay là nhờ bà ngoại đến ngủ cùng? chắc chỉ nhờ được 1 tháng là nhiều vì ông ngoại không cho bà đi lâu đâu. Hay về nhà bà ngoại ngủ? Hay là bà nội & bà ngoại thay phiên nhau? (nhưng bà nội thì ngại nhờ lắm, chắc mình không dám nhờ bà như nhờ mẹ đẻ & chồng đâu).

Các mẹ cho em lời khuyên với. Phương án nào theo kinh nghiệm của các mẹ là tốt nhất ạ. Em cũng muốn nuôi dạy con tự lập ngay từ đầu để sau này BM nhàn hơn.

• 3,014 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Mình cũng cho Daniel nằm cũi riêng bên cạnh giường của mình cho đến khoảng 6 tháng thì anh chàng không chịu ngủ cũi nữa, thế là cho ra ngoài :1:

Đúng là mình cảm thấy yên tâm hơn vì không sợ ngủ quên quơ tay vào con, nhưng mình cũng tỉnh ngủ lắm, Daniel hơi ọ ẹ một tí là biết ngay .
    JD
    Nhà mới của JD :Kiss: :LoveStruc:

• 2,557 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Chị Chomchom ơi, em cũng định mua cũi cho con nằm riêng luôn đấy. Ax chị mua cái cũi đó ở đâu vậy chị? Bọn em cũng chưa đi mua đồ nên không biết chị ạ.
    Hồi đó AX chị đặt đóng ở một cửa hàng gần dốc chợ Thành Công, giờ thì chị thấy bán sẵn kiểu dáng đó nhiều lắm. (có 2 nấc khi bé lớn còn hạ xuống để thành cũi cho bé chơi khỏi bò lung tung nữa đấy)
    AX chị vốn cẩn thận nên đặt cũi với nhưng đặc điểm sau:
    - Bằng gỗ thông
    - Ko đánh vecni gì cả sợ con về sau ngứa răng gặm cũi :4:
    - Thành cũi mài tròn sợ con va vào đau
    - Khoá phải chắc chắn sợ về sau nó tự mở cũi xông ra
    Giờ hình như cửa hàng đó ko còn nữa nhưng ở Đê La thành nhiều cửa hàng nhận làm hàng đặt lắm, em ra đó thử xem.
    Cũi đó dùng được đến 1 năm thì 2 mẹ con nằm chung ba cháu xuống đất :3:

Theo chị thì em nên sắm sẵn cho chồng em cái đệm nằm ngay sát giường 2 mẹ con để còn dễ bề sai bảo.
    Nếu có tật ngủ say thì làm cái dây buộc cổ chân mà giật
    Sai được ói việc đấy em ạ đừng cho chạy ra khỏi phòng, sang phòng khác thì câu “trai nuôi vợ đẻ gày mòn” chẳng đúng với chồng em đâu
    Trong tháng đầu nếu có điều kiện thì nhờ bà ngoại sang 1 tháng nhưng vẫn phải có chồng để mẹ con bà cháu còn sai vặt
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 101 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MomMi
    Nhung theo các bác sĩ ở Pháp thì họ khuyen rằng trẻ sơ sinh nen cho nằm cùng mẹ, vì nằm rieng sẽ có rất nhiều rủi ro mà 1 trong số những nguy hiem đó là chứng đột tử ở trẻ sơ sinh mà mẹ khong thể biết, them vào đó trẻ con gần mẹ lúc bé thì bé sẽ ổn định về tam lý hon, lớn nhanh hon, phát trien tốt hon.
    Theo em được biết thì một nguyên nhân lớn dẫn tới chứng đột tử ở trẻ sơ sinh là do bé bị trùm chăn qua mặt. Vậy mình có thể khắc phục bằng cách không đắp chăn mà cho bé nằm trong túi ngủ hoặc chỉnh nhiệt độ trong phòng phù hợp. Các mẹ thấy như vậy có hợp lý hơn không?

• 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Hồi đó AX chị đặt đóng ở một cửa hàng gần dốc chợ Thành Công, giờ thì chị thấy bán sẵn kiểu dáng đó nhiều lắm. (có 2 nấc khi bé lớn còn hạ xuống để thành cũi cho bé chơi khỏi bò lung tung nữa đấy)
    AX chị vốn cẩn thận nên đặt cũi với nhưng đặc điểm sau:
    - Bằng gỗ thông
    - Ko đánh vecni gì cả sợ con về sau ngứa răng gặm cũi :4:
    - Thành cũi mài tròn sợ con va vào đau
    - Khoá phải chắc chắn sợ về sau nó tự mở cũi xông ra
    Giờ hình như cửa hàng đó ko còn nữa nhưng ở Đê La thành nhiều cửa hàng nhận làm hàng đặt lắm, em ra đó thử xem.
    Cũi đó dùng được đến 1 năm thì 2 mẹ con nằm chung ba cháu xuống đất :3:

Theo chị thì em nên sắm sẵn cho chồng em cái đệm nằm ngay sát giường 2 mẹ con để còn dễ bề sai bảo.
    Nếu có tật ngủ say thì làm cái dây buộc cổ chân mà giật
    Sai được ói việc đấy em ạ đừng cho chạy ra khỏi phòng, sang phòng khác thì câu “trai nuôi vợ đẻ gày mòn” chẳng đúng với chồng em đâu
    Trong tháng đầu nếu có điều kiện thì nhờ bà ngoại sang 1 tháng nhưng vẫn phải có chồng để mẹ con bà cháu còn sai vặt
    Chị Chomchom làm em buồn cười chết mất . Em cũng nói với chồng em là người ta bảo trai nuôi vợ đẻ gày mòn còn chồng em thì từ khi vợ có bầu cũng tăng thêm 3, 4kg, chắc đựoc ngủ riêng sưóng quá Thế là chồng em bảo đấy là ngưòi ta nói vợ đẻ chư có phải vợ bầu đâu Khi nào em đẻ anh sẽ khác, thế nên em cũng phải cố bố trí cho chồng em ngủ cùng phòng khi sinh con để còn dễ bề sai bảo Chắc ngủ say quá cũng phải làm cái dây giật thật đấy nhưng mà thấy cứ tội nghiệp sao ấy :4: .

Có lẽ T7, CN tới bọn em sẽ đi nghiên cứu dần đồ cho em bé, em cũng muốn sắm đồ lắm rồi nhưng nghe mọi người nói kiêng qua tháng thứ 7 nên đành cố nhịn. Nếu ở ngoài không có cũi ưng ý thì em cùng AX sẽ qua nhà chị nghía cái cũi đa năng đó để đặt đóng nhé.

• 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ gấu
    Chị Chomchom làm em buồn cười chết mất . Em cũng nói với chồng em là người ta bảo trai nuôi vợ đẻ gày mòn còn chồng em thì từ khi vợ có bầu cũng tăng thêm 3, 4kg, chắc đựoc ngủ riêng sưóng quá Thế là chồng em bảo đấy là ngưòi ta nói vợ đẻ chư có phải vợ bầu đâu Khi nào em đẻ anh sẽ khác, thế nên em cũng phải cố bố trí cho chồng em ngủ cùng phòng khi sinh con để còn dễ bề sai bảo Chắc ngủ say quá cũng phải làm cái dây giật thật đấy nhưng mà thấy cứ tội nghiệp sao ấy :4: .

Có lẽ T7, CN tới bọn em sẽ đi nghiên cứu dần đồ cho em bé, em cũng muốn sắm đồ lắm rồi nhưng nghe mọi người nói kiêng qua tháng thứ 7 nên đành cố nhịn. Nếu ở ngoài không có cũi ưng ý thì em cùng AX sẽ qua nhà chị nghía cái cũi đa năng đó để đặt đóng nhé.
    Phải kiêng qua tháng thứ 7 mới được mua đồ cơ á? Babe đã đi sắm đồ cho em bé rồi. Colorful có sale off nên mình mua lúc 26 tuần, đến 28 tuần lại đi mua. Thế có sao ko nhỉ?

• 2,557 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Chắc ngủ say quá cũng phải làm cái dây giật thật đấy nhưng mà thấy cứ tội nghiệp sao ấy :4: .
    Tội nghiệp gì , AX chị lúc đầu ko khoái lắm nhưng về sau thương vợ gày còm toàn thức đêm pha sữa cho con đấy. :3:
    Em đừng vẽ đường cho hươu chạy.
    Được tẩm bổ cùng bà bầu lên mấy cân rồi phải phục vụ chứ lị :4:
    Em ơi cái cũi chị cho đi ở riêng rùi, hiện nó đang ở nhà Mitmatmitdai, em hỏi xem mẹ ấy còn dùng ko?
    Còn nếu ngắm nó qua ảnh thì để chị lục đống ảnh cũ rồi gửi mail cho em xem nhé! :4:
    Kiêng mua sắm à, chị chẳng kiêng gì cả.
    Có bầu 2 vợ chồng mừng quá cuối tuần đi shopping mua sách về tự nghiên cứu (hồi đó chưa biết WTT mà), vào siêu thị thấy đồ baby là mắt cứ sáng lên khuân đủ thứ chẳng cần biết là trai hay gái cũng sắm.
    Rồi về giặt giặt giũ giũ thỉng thoảng đem ra ngắm thích lắm, em kiêng kĩ thế
    Tớ về quê nơi không có internet roài!

• 303 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Hay là nhờ bà ngoại đến ngủ cùng? chắc chỉ nhờ được 1 tháng là nhiều vì ông ngoại không cho bà đi lâu đâu. Hay về nhà bà ngoại ngủ? Hay là bà nội & bà ngoại thay phiên nhau? (nhưng bà nội thì ngại nhờ lắm, chắc mình không dám nhờ bà như nhờ mẹ đẻ & chồng đâu).
    Mẹ Gấu ơi nhờ được bà ngoại là tốt nhất rồi đó. Nhưng các bà đã mệt ban ngày rồi thì đêm phải cho các bà ngủ thôi, các bà thức dậy đêm nhiều là hay mất ngủ lắm rồi đến sáng hôm sau mệt không thể chiến đấu lâu dài được. Em nghĩ là vẫn phải nhờ bố cháu buổi đêm thôi, bạn em nó bảo đêm đến con khóc dậy pha sữa mà bố nằm ngày bên cạnh chẳng hay biết gì, gọi khẽ cũng không biết thế là nó phải "duỗi thẳng chân" một cái là bố nó dậy ngay :4:. Sau đó, cả bố mẹ vẫn ngủ tiếp được như thường chứ các bà là thức cho đến sáng luôn đấy.

• 131 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

[QUOTE=mẹ gấu]Chị Chomchom ơi, em cũng định mua cũi cho con nằm riêng luôn đấy. Ax chị mua cái cũi đó ở đâu vậy chị? Bọn em cũng chưa đi mua đồ nên không biết chị ạ.

Mách cho mẹ gấu một địa chỉ nữa này, đó là Citty Baby o Ly Thương Kiệt (hình như có 1 cua hang nua o Huynh Thúc Kháng). Mình được tặng 1 cái cũi 3 tầng, có 3 nấc có thể nâng lên hạ xuống được, sơn tĩnh điện trắng, kèm theo cả mút có bọc vải vây xung quang cũi và đệm (mầu xanh hoặc hồng). Giá khoảng 2 triệu (thời điểm 2002), chưa bao gồm màn (tiền màn khoảng hơn 200K). Nếu vào mùa nóng mình đặt làm thêm 1 cái chiếu tre Lạng Sơn vừa cỡ cũi để bé k bị nóng lưng.

• 85 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm nhé! Mấy hôm nay em bận quá không vào WTT được, các mẹ cho em nhiều kinh nghiệm thế, em cảm ơn nhiều!

Vậy là em quyết định dùng cũi cho bé thôi. Tuy hơi cực chút xíu nhưng an toàn cho bé, mình cũng yên tâm. Em sẽ đặt cũi sát bên giường, bên phía chồng ngủ , he...he... khi nào em bé ọ ẹ thì anh xã bế bé lên đem qua đưa mẹ cho bú. Nói chơi thôi chứ tội nghiệp anh xã lắm, ngày nào cũng đi làm về rất trễ, công việc nhà lại giỏi giang nữa, làm hết mọi việc cho vợ, nên chẳng nỡ nào tị nạnh anh xã chuyện trông con ban đêm.

Đúng là có một đứa con trăm thứ chuyện phải lo, các chị nhỉ! Chúc các bà mẹ có những đứa con thiệt bụ bẫm, dễ thương nhé!
    Tôi muốn sống hạnh phúc, vui vẻ từng ngày....