CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Chăm sóc trẻ sơ sinh 0-6m (tầng 13) - Các con hay ăn chóng lớn, ăn ngon ngủ kĩ để các mẹ có thời gian 8888 nhé.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 48.4K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

• 3,771 Bài viết

• 4,861 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi chỗ nào mua bột 8 xịn mà ngon nhỉ? chả nhẽ đem gạo 8 nhà mình đi xay à? cho em xin vài dòng địa chỉ với ạ?:Thinking:

Mời các cô ghé thăm Blog của Sóc cubi: http://blogsoccubi.blogspot.com/
    Ảnh offline Noel 2011 : http://s235.photobucket.com/albums/e...20noel%202011/
    Ảnh offline sinh nhật các bạn tháng 11 : http://s235.photobucket.com/albums/e...%20NHAT%20T11/
    Ảnh offline sinh nhật các con tháng 10: http://s235.photobucket.com/albums/e...depma/OFFLINE/
    Ảnh offiline sinh nhật Bánh rán: http://s235.photobucket.com/albums/e...lineSnBanhRan/
    • 2,561 Bài viết

• 3,410 Được cảm ơn

Tớ thấy nấu cháo bằng tí nước luộc gà (như chị Sundy mách) và nước luộc củ quả rồi nghiền củ quả ra mỗi hôm một loại bỏ chung vào cháo, cháo ăn có vị ngọt phao phảo rất tự nhiên chứ ko hề nhạt nhẽo như cháo trắng không nhé. Và nếu nếm thử qua bột Hipp rồi thì sẽ thấy đọ nhạt là tương đương nhau. Chứ ko nhất thiết phải bỏ cái gì vào hay nêm nếm thì mới "đậm đà" Đặc biệt là trước đây con ăn sữa cũng khá nhạt rồi (sữa mẹ và sữa Nhật) nên cái vị nhạt hiệnh tại của cháo cũng tương đương. Vì thế nếu bé có ko thích ăn thì cũng ko phải tại ko nêm nếm hay "cho cái gì" vào đâu, em nghĩ thế, hehehe. Nếu con chịu ăn thế này em sẽ côg gắng trì hoãn việc nêm nếm cho con càng lâu càng tốt để bảo vệ thận con, hehe.
    • 4,379 Bài viết

• 4,513 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon1302 Xem bài viết
    Hehe còn giận, căn bản cũng chả quan tâm nên kechano, hihi Tom giống mẹ nhiều hơn giống ba đó mẹ cỏ mật ui, lỡ rồi quăng cái hình này cho mẹ nó coi Tom giống mẹ ntn nhé, có mẹ nào coi rùi đừng ném đá nha, mẹ Tom bùn quá lên wtt spam cho vui vậy
    Thêm 1 mẹ xinh đẹp nữa hihi,trang điểm cũng nhẹ nhàng. Mẹ nó nhìn dễ thương, cao ráo đấy chứ. Ba Tom cũng đẹp giai , nhìn cả hai đều có nét hiền hiền, mà ko biết hiền thật ko :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,679 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giotfin Xem bài viết
    Thêm 1 mẹ xinh đẹp nữa hihi,trang điểm cũng nhẹ nhàng. Mẹ nó nhìn dễ thương, cao ráo đấy chứ. Ba Tom cũng đẹp giai , nhìn cả hai đều có nét hiền hiền, mà ko biết hiền thật ko :Laughing:
    uhm hiền ai cũng kêu mình dữ hơn ba Tom, nhưng sự thật tính mình dễ lắm,còn ba Tom khó tính, ai cũng kêu mình ăn hiếp nhưng ngược lại, người kia toàn chọc mình điên máu, hehe
    • 887 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bozizou1 Xem bài viết
    các mẹ mua loại dầu ăn nào cho con ah? Mai Sóc tròn 5 tháng, em cho ăn mặn bữa đầu tiên ah. Đọc qua qua thì em thấy các mẹ hay mua dầu Olive, dầu Omega, lúc trước bà chị gái em thì dùng dầu gấc. Trẻ mới ăn dặm thì dùng loại nào nhỉ?
    e thấy nhiều ng` bảo olive hơn chị ạ

xinh độp thì có, đẻ xong tàn tạ nhan sắc, to như heo, đô như đô vật, tóc tai bù xù, chán toàn tập em ơi, sao như mẹ Linh chân dài được hì hì
    e đẻ xong thay máu, h` chân toàn hoa gấm, chán lắm chị ạ, bnhj quần sooc', váy vóc là cứ chỉ dám lôi ra ngắm, chán ghê ng` :Crying:, ts lũ muỗi chị ạ, h` chúng nó chạm vào ng` e phát, là sưng cục rồi để lại sẹo luôn dù e bôi thuốc ngay, huuhuh khốn khổ khốn nạn thân em :Crying:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_soc_Cu Xem bài viết
    uh, e nấu kiểu này là kiểu các cụ vẫn hay nấu mà........hoặc là e lấy tí nước dùng (nước gà, sương ninh.....lấy chỗ trong trong í ) nấu cho con nó ngậy hơn. Sóc nhà chị tuần trước cũng ăn hết 1 đĩa bột nấu kiểu các cụ đấy..........cho ăn kiểu Nhật thì cứ ăn được vài miếng đầu xong rồi phì cả vào mặt mẹ............hic hic............đang lăn tăn ko biết nên tiếp tục kiểu Nhật nữa ko?:Thinking::Thinking::Thinking:
    đấy e cho ăn dặm kiểu chỉ rau củ quả k có tí gì mằn mặn thì á phun rồi khóc, cho ăn kiểu các cụ thì cứ thun thút ra, nhưng lại k tốt, huhuh chán ơi là chán x.x

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ho_con_Susu Xem bài viết
    Em để ngoài 6 tháng mới cho ăn mặn. Giờ chỉ ăn cháo xay nhuyễn với củ quả thôi, ko nêm nếm gì và cũng ko cho dầu gì hết.

Mấy loại dầu trên nếu đã ăn dầu rồi thì đều dùng được như nhau. Em thấy mọi người hay cho ăn dầu olive chị ạ.
    hic e thấy ăn k có tí gia vị gì thật khó nuốt, hôm đầu cho ăn kiểu đấy cả nhà e thử đều nhăn mặt bảo thảm nào nó cứ khóc k ăn x.x

chuẩn đó em Vân ơi............mua gạo 8 xịn, xay cho con ăn là đảm bảo nhất...............đủ thứ như í dĩ, với hạt sen với lằng nhằng đủ thứ sẽ làm con khó tiêu. Đợi con nhớn thêm tí nữa mới cho đủ thứ được em ạ.....:Smiling:

Em vote cho Olive..................!:Smiling:
    thế e lại đi xay gạo tám không vậy, xong rồi nấu thật loãng vẫn đc k cho gia vị gì đúng không chị ???
    M.Mây + B.Béo = Linh Má Núm yêu yêu

Cả nhà đón chờ e bé đáng yêu nhé. Bố mẹ, chị Linh đều yêu con thật là nhiều . Con yêu khỏe mạnh, bình an bên mẹ đủ 9 tháng 10 ngày con nhé !!!!!!!!
    • 5,260 Bài viết

• 22,057 Được cảm ơn

Các mẹ cầu kì ghê, nhà tớ ăn gạo gì tớ nấu cháo cho con băng gạo ấy luôn, hàng ngày vo gạo nấu cơm xong thì xúc 1 thìa cho vào cốc cháo của con, rồi cắm nồi cơm và nấu luôn cháo, trộm vía Xôi mỗi ngày ăn hết 50ml cháo :Kiss::Kiss:
    Hôm qua tớ nấu nước rau luộc bằng hành tây + carot + bắp cải như trong topic thực đơn ăn dặm kiểu Nhật hướng dẫn, trộm vía Xôi cũng uống được 1 ít, còn đâu mẹ xử nốt, thấy cũng ngon ngon rooling:rooling:
    • 1,040 Bài viết

• 2,532 Được cảm ơn

c ui, em mua bộ ăn dặm của Farlin đây này, có 122k thôi chị ạ. Hình đây chị này:

Còn nồi nấu cháo thì e nấu bằng nồi cơm điện, khi nào sôi 1 lúc em rút phích điện ra để nó tự om là vừa. Ngon lắm chị ạ..lại không mất thời gian ( trước khi nấu chị ngâm gạo với nứoc ấm 3 tiếng nhé để nấu nhanh chín hơn và ngon hơn):Smiling:
    Mẹ Sóc ơi, mẹ SÓc mua bộ đó ở đâu thế? 1 Set gồm những gì? mình đang tính mua bộ của Pigeon, nhưng lại sợ Phóng xạ..............

Bee iu: NB: 3.3 kgs- 53 cm -> 1m: 4.5 kgs- 56 cm -> 2m: 5.5 kgs- 60cm
    4m3d: Lẫy:cool::cool:
    7m10d: Mọc 2 răng.:LoveStruc::LoveStruc:
    • 5,679 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

nhà mình có ai nằm máy lạnh mà con đổ mồ hôi ko? Tom mình đổ mồ hôi ghê lắm, ướt cả đầu đó, mặc dù phòng lạnh lắm, thay gối thay khăn gối cho con vẫn bị đổ, hic hic làm sao cho hết đây
    • 1,040 Bài viết

• 2,532 Được cảm ơn

E ui,
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vo_ngoan Xem bài viết
    Các mẹ cầu kì ghê, nhà tớ ăn gạo gì tớ nấu cháo cho con băng gạo ấy luôn, hàng ngày vo gạo nấu cơm xong thì xúc 1 thìa cho vào cốc cháo của con, rồi cắm nồi cơm và nấu luôn cháo, trộm vía Xôi mỗi ngày ăn hết 50ml cháo :Kiss::Kiss:
    Hôm qua tớ nấu nước rau luộc bằng hành tây + carot + bắp cải như trong topic thực đơn ăn dặm kiểu Nhật hướng dẫn, trộm vía Xôi cũng uống được 1 ít, còn đâu mẹ xử nốt, thấy cũng ngon ngon rooling:rooling:
    e oi, cho Xôi ăn dặm từ bao giờ thế? Bee nhà chị hôm trước thử cho mút 1 tí chuối, mút điệu nghệ lắm, mòn vẹt 1 góc, mẹ ăn Táo cho gặm thử, cũng với tay mẹ cho vào mồm.....nói chung là máu ăn lắm, trộm vía....Không bít đã bắt đầu cho ăn được chưa nhi? Hay phải đợi đúng 5m?
    E nấu cháo bằng cốc Inoc hả? có được theo đúng tỉ lệ k? Chị thấy bạn chị bảo nấu cháo trong nồi cơm điện bay hơi nước ghê lắm, nấu xong nó đặc chứ k loãng nên phải chế nước thêm cơ..

Bee iu: NB: 3.3 kgs- 53 cm -> 1m: 4.5 kgs- 56 cm -> 2m: 5.5 kgs- 60cm
    4m3d: Lẫy:cool::cool:
    7m10d: Mọc 2 răng.:LoveStruc::LoveStruc:
    • 5,679 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oishi Xem bài viết
    Mẹ Sóc ơi, mẹ SÓc mua bộ đó ở đâu thế? 1 Set gồm những gì? mình đang tính mua bộ của Pigeon, nhưng lại sợ Phóng xạ..............
    Pigeon nhưng sx ở Indo chứ ko original ở Japan đâu mà mẹ nó lo, hihi
    • 3,771 Bài viết

• 4,861 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgoGiaLinhh Xem bài viết

e đẻ xong thay máu, h` chân toàn hoa gấm, chán lắm chị ạ, bnhj quần sooc', váy vóc là cứ chỉ dám lôi ra ngắm, chán ghê ng` :Crying:, ts lũ muỗi chị ạ, h` chúng nó chạm vào ng` e phát, là sưng cục rồi để lại sẹo luôn dù e bôi thuốc ngay, huuhuh khốn khổ khốn nạn thân em :Crying:

đấy e cho ăn dặm kiểu chỉ rau củ quả k có tí gì mằn mặn thì á phun rồi khóc, cho ăn kiểu các cụ thì cứ thun thút ra, nhưng lại k tốt, huhuh chán ơi là chán x.x

hic e thấy ăn k có tí gia vị gì thật khó nuốt, hôm đầu cho ăn kiểu đấy cả nhà e thử đều nhăn mặt bảo thảm nào nó cứ khóc k ăn x.x

thế e lại đi xay gạo tám không vậy, xong rồi nấu thật loãng vẫn đc k cho gia vị gì đúng không chị ???
    ui, xế em lại giống chị rồi, chả biết thay máu thay me kiểu rì mà chân chị bi jo bao nhiêu là hoa cà hoa cải. Mặc váy tự kỷ ko chịu được ( toàn phải đi tất vào mất hết cả tự tin). Xưa thì đeo kính lúp mới thấy lỗ chân lông xế mà đẻ xong thì...........vừa gầy..........vừa xấu..........:Thinking::Crying:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi oishi Xem bài viết
    rạ, em đây chị ui. Em mua ở bibomart chỗ Sơn tây gần cơ quan í ạ. gồm như hình thui ạ, 1 bát đựng ở dưới, 1 ray ở trên, 1 nắp đậy, 1 dĩa + 1 chày. Chấm hết ạ.................:Smug:

Ảnh offline sinh nhật các bạn tháng 11 : http://s235.photobucket.com/albums/e...%20NHAT%20T11/
    Ảnh offline sinh nhật các con tháng 10: http://s235.photobucket.com/albums/e...depma/OFFLINE/
    Ảnh offiline sinh nhật Bánh rán: http://s235.photobucket.com/albums/e...lineSnBanhRan/
    • 1,251 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

có e đây, bí ngô cũng đổ mổ hôi lém chị ah, em đang sợ con thiếu Canxi nè. Ngày nào bà ngoại cũng tắm nắng cho mà vẫn chư cải thiện dc hx hx

nhà mình có ai nằm máy lạnh mà con đổ mồ hôi ko? Tom mình đổ mồ hôi ghê lắm, ướt cả đầu đó, mặc dù phòng lạnh lắm, thay gối thay khăn gối cho con vẫn bị đổ, hic hic làm sao cho hết đây
    • 1,669 Bài viết

• 1,489 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ho_con_Susu Xem bài viết
    Tớ thấy nấu cháo bằng tí nước luộc gà (như chị Sundy mách) và nước luộc củ quả rồi nghiền củ quả ra mỗi hôm một loại bỏ chung vào cháo, cháo ăn có vị ngọt phao phảo rất tự nhiên chứ ko hề nhạt nhẽo như cháo trắng không nhé. Và nếu nếm thử qua bột Hipp rồi thì sẽ thấy đọ nhạt là tương đương nhau. Chứ ko nhất thiết phải bỏ cái gì vào hay nêm nếm thì mới "đậm đà" Đặc biệt là trước đây con ăn sữa cũng khá nhạt rồi (sữa mẹ và sữa Nhật) nên cái vị nhạt hiệnh tại của cháo cũng tương đương. Vì thế nếu bé có ko thích ăn thì cũng ko phải tại ko nêm nếm hay "cho cái gì" vào đâu, em nghĩ thế, hehehe. Nếu con chịu ăn thế này em sẽ côg gắng trì hoãn việc nêm nếm cho con càng lâu càng tốt để bảo vệ thận con, hehe.
    Chị nói thật với em..Chị đọc sách nhuyễn lắm rồi..nhưng chị lười..chị đoảng nên chị chả bao giờ làm y như sách..hi hi..:Smiling:Em hỏi thì chị nói như sách..nhưng làm thì chắc chắn chị thua em..he he.Chị đại khái lắm..hôm trước mua cái đùi gà về luộc..xong thấy cái nước nó đục đục lại thôi đổ đi..nấu cháo không cho con.
    • 5,278 Bài viết

• 4,863 Được cảm ơn

Trong đầu tớ nhiều ý tưởng về việc ăn dặm mặn đầu tiên của con quá, nhưng có khi phải tự kìm hãm lại ko thì hại cái dạ dày của con.
    Mai vẫn ăn dặm như sau:
    Nước xương ninh, chắt nước trong, để lắng trong ngăn mát của tủ lạnh, hớt bỏ lớp mỡ phía trên, ko nêm nếm gia vị, cho 60ml vào nồi đun sôi.
    Vẫn dùng bột gạo ăn liền Hipp vì chưa xay được gao, quấy đều, 1 thìa meiji bôt đầy (7gr bột)
    Thêm 1 thìa cà rốt nghiền (khoảng 1 thìa meiji đầy, cỡ khoảng 7gr
    Như thế okie chưa các mẹ, có cần phải bổ sung thêm 1 thìa cafe dầu olive (chắc khoảng 3ml dầu ăn)

Ăn xong tráng miệng cho con khoảng 1 thìa chuối nghiền đầy
    • 1,669 Bài viết

• 1,489 Được cảm ơn

uh, e nấu kiểu này là kiểu các cụ vẫn hay nấu mà........hoặc là e lấy tí nước dùng (nước gà, sương ninh.....lấy chỗ trong trong í ) nấu cho con nó ngậy hơn. Sóc nhà chị tuần trước cũng ăn hết 1 đĩa bột nấu kiểu các cụ đấy..........cho ăn kiểu Nhật thì cứ ăn được vài miếng đầu xong rồi phì cả vào mặt mẹ............hic hic............đang lăn tăn ko biết nên tiếp tục kiểu Nhật nữa ko?:Thinking::Thinking::Thinking:
    Mẹ nó cho tớ hỏi nấu kiểu các cụ là nấu dư lào?????
    • 1,669 Bài viết

• 1,489 Được cảm ơn

Trong đầu tớ nhiều ý tưởng về việc ăn dặm mặn đầu tiên của con quá, nhưng có khi phải tự kìm hãm lại ko thì hại cái dạ dày của con.
    Mai vẫn ăn dặm như sau:
    Nước xương ninh, chắt nước trong, để lắng trong ngăn mát của tủ lạnh, hớt bỏ lớp mỡ phía trên, ko nêm nếm gia vị, cho 60ml vào nồi đun sôi.
    Vẫn dùng bột gạo ăn liền Hipp vì chưa xay được gao, quấy đều, 1 thìa meiji bôt đầy (7gr bột)
    Như thế okie chưa các mẹ, có cần phải bổ sung thêm 1 thìa cafe dầu olive (chắc khoảng 3ml dầu ăn)

Mẹ nó ơi..sách bẩu trước 1 tuổi thì ko nên cho con ăn nước xương ninh đâu.Cùng lắm là nước xườn luộc kĩ thôi.Hệ tiêu hóa của con còn yếu..chưa hấp thụ được đâu.
    • 1,669 Bài viết

• 1,489 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutiti123 Xem bài viết
    có e đây, bí ngô cũng đổ mổ hôi lém chị ah, em đang sợ con thiếu Canxi nè. Ngày nào bà ngoại cũng tắm nắng cho mà vẫn chư cải thiện dc hx hx
    @cuncon1302: Nếu bé nằm máy lạnh, ko vận động mà vẫn ra mồ hôi thì phải đưa bé đi khám bs đấy nhé.Chính vì tiết mồ hôi như thế dẫn đến bé thiếu canxi chứ ko phải bé thiếu canxi nên đổ mồ hôi.Cái này giải thích dài dòng lắm - hôm nọ tớ vừa đọc nhưng mà giang thối ko cho type nữa....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,251 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Nó nằm 1 chỗ, trằn qua trằn lại, mình ôm lên mồ hôi nhìu lắm, cả đầu và người lun ý chị, h e cũng k bít sao nữa, đi khám ngta cũng cho úng canxi....

Trích dẫn Nguyên văn bởi sundyxinh Xem bài viết
    @cuncon1302: Nếu bé nằm máy lạnh, ko vận động mà vẫn ra mồ hôi thì phải đưa bé đi khám bs đấy nhé.Chính vì tiết mồ hôi như thế dẫn đến bé thiếu canxi chứ ko phải bé thiếu canxi nên đổ mồ hôi.Cái này giải thích dài dòng lắm - hôm nọ tớ vừa đọc nhưng mà giang thối ko cho type nữa....
    • 3,771 Bài viết

• 4,861 Được cảm ơn

Mai vẫn ăn dặm như sau:

nhà t nấu như nhà mẹ nó, cơ mà nhà tớ thay bằng nước luộc gà ( vì nước gà trong hơn nước sương ninh...):Smiling:
    Mẹ nó cho tớ hỏi nấu kiểu các cụ là nấu dư lào?????
    Tức là gạo mình đi xay thành bột rồi nấu í mẹ nó, còn kiểu Nhật là nấu cháo rồi nghiền nhuyễn ra..........:Smiling:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,561 Bài viết

• 3,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgoGiaLinhh Xem bài viết

Theo chị nghĩ người lớn mình ăn qua mặn nhạt rồi và ăn mặn quen rồi nên mới thấy là ăn nhạt ko ngon. Nhưng bé con từ bé đến giờ đã ăn gì ngoài sữa đâu, và sữa mà các mẹ chọn cũng thường là sữa vị rất nhạt giống sữa mẹ. Chị nghĩ bé chưa từng ăn mặn thì sẽ ko có kiểu phân biệt "Ăn nhạt chán lắm, ăn mặn ngon hơn", hehe.
    ui, xế em lại giống chị rồi, chả biết thay máu thay me kiểu rì mà chân chị bi jo bao nhiêu là hoa cà hoa cải. Mặc váy tự kỷ ko chịu được ( toàn phải đi tất vào mất hết cả tự tin). Xưa thì đeo kính lúp mới thấy lỗ chân lông xế mà đẻ xong thì...........vừa gầy..........vừa xấu..........:Thinking::Crying:

rạ, em đây chị ui. Em mua ở bibomart chỗ Sơn tây gần cơ quan í ạ. gồm như hình thui ạ, 1 bát đựng ở dưới, 1 ray ở trên, 1 nắp đậy, 1 dĩa + 1 chày. Chấm hết ạ.................:Smug:
    Dồ ôi, hoá ra là bệnh chung à, tôi nhùn một mẩu nhưng chân thẳng và thon, mặc váy ngắn ko đến nỗi, thế mà giờ hỡi ôi hoa gấm đầy chân, lỗ chân lông cứ to thù lù, sao mà mặc cảm. Nhưng mà tôi vẫn cứ mặc váy chân trần, kệ đứa nào nhìn đau mắt, hehe
    Chị nói thật với em..Chị đọc sách nhuyễn lắm rồi..nhưng chị lười..chị đoảng nên chị chả bao giờ làm y như sách..hi hi..:Smiling:Em hỏi thì chị nói như sách..nhưng làm thì chắc chắn chị thua em..he he.Chị đại khái lắm..hôm trước mua cái đùi gà về luộc..xong thấy cái nước nó đục đục lại thôi đổ đi..nấu cháo không cho con.
    Hihi, hôm đó em sai bố nó ra chợ mua cái đùi gà về ninh mà nó mắng cho ko bán bắt mua cả nửa con thế là hôm đó cũng nấu cháo với nước rau củ ko thôi, chả gà gì sất. Cái rau củ luộc thì cả nhà ăn còn rau củ cho con ăn thì hấp. Đến lúc nấu en trộn chung vào cháo nên nếm thấy cũng ko đến nỗi nhạt nhẽo lắm.
    Mai vẫn ăn dặm như sau:

Nước xương thấy các mẹ bảo vừa béo gây no đầy bụng mà lại chẳng có dinh dưỡng gì, chỉ có chất glutamin là cái chất ngọt ngọt để làm mì chính ý. Nếu muốn ngọt nước thì nên lấy nước ninh gà hay rau củ ngọt hơn, hehe
    nhà t nấu như nhà mẹ nó, cơ mà nhà tớ thay bằng nước luộc gà ( vì nước gà trong hơn nước sương ninh...):Smiling:

Tức là gạo mình đi xay thành bột rồi nấu í mẹ nó, còn kiểu Nhật là nấu cháo rồi nghiền nhuyễn ra..........:Smiling:
    Và bỏ thêm một món thịt, một món rau vào nấu lẫn, thêm tí ti gia vị, phải ko nhẩy bà?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)