CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Cần tư vấn cách chăm bé sơ sinh ( bú 1 ngày mấy cữ ? Bao lâu cho ăn bột , cháo v.v..)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 22.4K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 2,432 Bài viết

• 1,259 Được cảm ơn

Mình còn vài tuần nữa sinh mà lơ mơ quá . Xin mấy mom có kinh nghiệm giúp đỡ .

- Bé sơ sinh 1 ngày bú mấy cữ , mình định tập cho bé ko bú giữa đêm thì làm thế nào ? mình dự định có bé ban ngày bú mẹ và ban đêm bú bình ( nghe bảo đêm cho bú bình để bú nhìu , giữa đêm ko đói sẽ đòi bú nữa , vì bé sẽ ngũ cũi giường riêng đặt kế giường mẹ chứ ko ngủ cạnh mẹ )
    _ Mấy tháng thì bé sẽ ăn bột dinh dưỡng dc ??? 1 ngày mấy cữ , ăn đến bao lâu sẽ chuyển qua ăn cháo xay ???
    _Bé ăn cháo xay nhiễn đến tháng mấy có thể chuyển sang ăn cháo nấu ko cần xay nhiễn ? ) có lẽ chỉ cần xay nhiễn thịt là đủ phải ko ? ) ... Quan trọng 1 ngày mấy cữ
    _ Bao nhiu tháng bé bắt đầu ăn cơm chan canh dc ? Bao lâu bé sẽ ăn dc thịt xay nhưng ko cần xay nhiễn ? 1 ngày mấy cữ ăn

Phần phụ là cho bé ăn vặt , bao nhiu tháng bé ăn dc phô mai ? ya_ua ? hay đại loại món ăn vặt nào đó ( tiện thể cho mình biết vài món ăn vặt của bé nhé )

Mình nghe kể nhìu mom mua laọi thuốc hay thực phẩm gì đấy cứ nhỏ 1 giọt vào chén cháo làm tăng hương vị giúp bé thích ăn cháo hơn , cụ thể cho mình biết đó là gì nhé .

Về phần tiêu tiểu của bé . Mình thấy hàng xóm nhà mẹ mình sáng nào ucng4 cho con ngồi bô ( lúc ấy bé 9-10 tháng rùi ) . Trong khi con bé công nhân của oxa mình thì thằng nhó gần 5 tháng mà 3 ngày mới ị 1 lần ???? Mình ko hiểu lắm . Cả 2 bé đều khỏe mạnh .

Còn vấn đề để đầu bé ko méo , ko lõm , nghe bảo phải xoay đầu bé lúc thì bên phải , lúc bên trái , nhưng cụ thể mình làm việc đó cho bé đến mấy tháng thì ngừng ?

Chân thành cám ơn các mom đã trả lời và xem bài .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi UiiiDzaaa; 10/03/2010 vào lúc 04:07 PM.

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 452 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    Mình còn vài tuần nữa sinh mà lơ mơ quá . Xin mấy mom có kinh nghiệm giúp đỡ .

- Bé sơ sinh 1 ngày bú mấy cữ , mình định tập cho bé ko bú giữa đêm thì làm thế nào ? mình dự định có bé ban ngày bú mẹ và ban đêm bú bình ( nghe bảo đêm cho bú bình để bú nhìu , giữa đêm ko đói sẽ đòi bú nữa , vì bé sẽ ngũ cũi giường riêng đặt kế giường mẹ chứ ko ngủ cạnh mẹ )
    _ Mấy tháng thì bé sẽ ăn bột dinh dưỡng dc ??? 1 ngày mấy cữ , ăn đến bao lâu sẽ chuyển qua ăn cháo xay ???
    _Bé ăn cháo xay nhiễn đến tháng mấy có thể chuyển sang ăn cháo nấu ko cần xay nhiễn ? ) có lẽ chỉ cần xay nhiễn thịt là đủ phải ko ? ) ... Quan trọng 1 ngày mấy cữ
    _ Bao nhiu tháng bé bắt đầu ăn cơm chan canh dc ? Bao lâu bé sẽ ăn dc thịt xay nhưng ko cần xay nhiễn ? 1 ngày mấy cữ ăn

Phần phụ là cho bé ăn vặt , bao nhiu tháng bé ăn dc phô mai ? ya_ua ? hay đại loại món ăn vặt nào đó ( tiện thể cho mình biết vài món ăn vặt của bé nhé )

Mình nghe kể nhìu mom mua laọi thuốc hay thực phẩm gì đấy cứ nhỏ 1 giọt vào chén cháo làm tăng hương vị giúp bé thích ăn cháo hơn , cụ thể cho mình biết đó là gì nhé .

Về phần tiêu tiểu của bé . Mình thấy hàng xóm nhà mẹ mình sáng nào ucng4 cho con ngồi bô ( lúc ấy bé 9-10 tháng rùi ) . Trong khi con bé công nhân của oxa mình thì thằng nhó gần 5 tháng mà 3 ngày mới ị 1 lần ???? Mình ko hiểu lắm . Cả 2 bé đều khỏe mạnh .

Còn vấn đề để đầu bé ko méo , ko lõm , nghe bảo phải xoay đầu bé lúc thì bên phải , lúc bên trái , nhưng cụ thể mình làm việc đó cho bé đến mấy tháng thì ngừng ?

Chân thành cám ơn các mom đã trả lời và xem bài .
    Bạn ơi đừng lo lắng quá. Tất cả các vấn đề bạn hỏi ko cần gấp lắm đâu, nuôi con đến đâu bạn học hỏi kinh nghiệm đến đó, nhiều lúc hỏi trước rồi cũng quên à.
    1. Trẻ sơ sinh ko cần canh giờ cho bé bú, khi nào bé khóc ko phải vì tả ướt, bé ị, bị lạnh thì là bé đói, bạn nên cho bé ăn ngay lập tức, cho bú theo nhu cầu của bé.
    2. Bé bú mẹ tất nhiên mẹ sẽ cực hơn nhưng sữa mẹ ko có sữa nào tốt bằng giúp bé chống lại bệnh tật sau này
    3. Quan điểm sai là bú bình sẽ no hơn bú mẹ thật ra trẻ bú mẹ sẽ dễ tiêu hóa hơn sữa bột cho nên bé đi tiêu dễ hơn, nhiều hơn
    4. Bạn chỉ có thể tập cho bé bỏ bú đêm khi bé >3 tháng, cái này còn tùy bé có bé 12 tháng còn bú đêm
    5. Theo như khuyến cáo thì 6 tháng bạn mới nên cho bé ăn dặm, ko nên cho ăn quá sớm điều đó ảnh hưởng ko tốt đến bé sau này
    6. Khi bé đã ăn dặm mới đầu bạn có thể cho bé ăn 1 ngày 1 cữ sau đó từ từ tăng lên 2 cữ tùy theo độ tuổi của bé và nhu cầu bé.
    7. Đầu méo là do bé nằm nghiêng hoài có 1 bên, bạn có thể thỉ thoảng xoay đầu qua hướng khác cho bé. Bạn có thể mua gối chống méo đầu cho bé nằm cũng tiện lắm đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,899 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

Thường bé mới sinh bú theo nhu cầu, khi đói bé sẽ đòi bú, tuy nhiên mẹ nó canh, trung bình là 3tiếng/cũ bú. bé mới sinh, mẹ nó ko thể tập cho bé không bú đêm được đâu, vì giờ giấc lúc đó của bé đang rất lung tung, mà mẹ nhiều sữa chẳng lẽ lại không cho con bú. Nhà mình hồi em bé còn bé, nửa đêm còn phải đáh thức con dậy để cho con bú ấy chứ, vì con cứ ngủ, ko chịu dậy để bú
    chuyển từ bú mẹ sang ăn dặm, mình nghĩ tuỳ theo tiêu hoá của từng bé, có bé 4 tháng đã chán sữa công thức mà sữa mẹ ko có thì đành phải cho ăn dặm sớm. Hoặc như bé nhà mình, lúc mới sinh đường tiêu hóa hơi kém, hay bị rối loạn tiêu hóa, bác sĩ khuyên nên cho con ăn dặm muộn hơn nên tận 6 tháng mình mới cho con ăn dặm. Lúc đầu mình cho con ăn bột Hipp, sau chuyển sang ăn cháo xay và đến khảong 11 tháng thì bé ăn cháo hạt vỡ (từ vỡ bé chuyển sang vỡ to), sau đó khoảng 16 tháng thì ăn cháo hạt và bây giờ 21 tháng thì vừa ăn cháo hạt, vừa ăn cơm, xen kẽ giữa các bữa. Lúc mới tập ăn dặm, mẹ cứ theo quy tắc, cho ăn từ ít đến nhiều, từ loãng đến đặc, từ nhuyễn đến thô là ok. Khi con đã quen rồi thì ngày cho con ăn 3 bữa, xem kẽ với sữa và hoa quả, sữa chua.
    Cái này tuỳ từng bé, nhưng meẹ nên tập cho con có thói quen ăn thức ăn thô và tập nhai sớm thì con sẽ tập ăn cơm dễ hơn. con tớ hồi 10 tháng chưa có cái răng nào nhưng bánh gạo đã gặm ăn tốt rồi, chuối thì cắn ăn chứ không dùng thìa nạo.
    ăn vặt thì con mình 1 tháng đã uống chè hipp, khoảng 4 tháng trở lên là bé ăn được sữa chua rồi (loại dành cho trẻ em từ 4 tháng trở lên). bé có nhiều thứ ăn vặt lắm, sũa chua, váng sữa, nước hoa quả...
    Cái này chắc là dầu cá hồi hoặc dầu dinh dưỡng cho vào cháo của bé, cái này thì tuỳ, theo miìh cho vào cũng được mà ko cho cũng ko sao, miễn là mẹ nó nấu cháo cho con đầy đủ dinh dưỡng (rau, thịt, cá, gạo...)

Bé ị mấy ngày một lần cũng chưa hẳn là táo bón mẹ nó ạ. Bé ăn nhiều thì sẽ có nhu cầu đi, còn bé ăn ít thì có khi 2 , 3 ngày mới đi 1 lần. mẹ nó so sanh bé 5 tháng mới bé 10 tháng cũng ko ổn vì bé ăn dặm rồi thì sẽ khác bé mới tập ăn dặm hoặc chưa ăn dặm. Miễn là mỗi lần con đi phần mềm, con vẫn hấp thụ và phát triển bình thường thì đôi lúc bé có 3 ngày mới đi cũng không sao cả.

Việc méo đầu, mẹ nó nên nằm cho con ti đều cả 2 bên, cho con chơi đồ chơi nhìn cả 2 phía để tập cho con không có thói quen quay về 1 phía dễ bị méo đầu hơn. Ngoài ra cho con nằm gối chống méo đầu nữa. đảm bảo đầu con sẽ tròn.
    Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 08062008; 11/03/2010 vào lúc 01:37 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,432 Bài viết

• 1,259 Được cảm ơn

Cám ơn bạn pondling và bạn 08062008 . Thành thật cám ơn rất nhìu . Mình thấy tự tin hơn rùi . CHo mình hỏi thêm là gối nằm chống méo đầu là gối gì thế ? mua ở đâu ? 1 lần nữa cám ơn các bạn tận tình trả lời mình .

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bạn cho mình hỏi, trà hip là gì, bé 3 tháng tuổi đã uống được chưa? bé 3 tháng rồi thì có thể uống được những nước gì ngoài sữa mẹ và sữa công thức ? mình cũng đang tập cho bé ăn dặm bột ăn liên ridielac.
    • 1,899 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    Cám ơn bạn pondling và bạn 08062008 . Thành thật cám ơn rất nhìu . Mình thấy tự tin hơn rùi . CHo mình hỏi thêm là gối nằm chống méo đầu là gối gì thế ? mua ở đâu ? 1 lần nữa cám ơn các bạn tận tình trả lời mình .
    gối này là gối lõm ở giữa ấy bạn, bé nằm sẽ ko nghiêng sang bên nào cả, ôm vừa với vòng đầu bé bên sẽ chống méo đầu được. Ở các cửa hàng bán đồ sơ sinh đều có hết đấy
    • 1,899 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu sóc con Xem bài viết
    bạn cho mình hỏi, trà hip là gì, bé 3 tháng tuổi đã uống được chưa? bé 3 tháng rồi thì có thể uống được những nước gì ngoài sữa mẹ và sữa công thức ? mình cũng đang tập cho bé ăn dặm bột ăn liên ridielac.
    Trà hipp là một loại thức uống của hãng Hipp bạn ạ, nó là thức uống sạch có loại dành cho trẻ từ 1 tháng trở lên, có nhiều vị khác nhau, giúp bé chống tưa lưỡi, tốt cho tiêu hóa. Ở các cửa hàng bán sữa và đồ cho trẻ con đều có đấy bạn ạ. Bạn thử hỏi xem nhé.
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ có ai biết trường hợp bé con mới sinh được 1 tuần, bú và đi tiểu bình thường, đánh rắm thối nhưng hơn một ngày vẫn chưa đi đại tiện. Có mẹ nào biết thì tư vấn với. Xót ruột quá! Xin cám ơn nhiều!
    • 64 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

bé nhà mình hồi mới sinh được gần 1 tuần cũng như vậy. Y tá thấy bé 1 ngày chưa đi đại tiện đã hướng dẫn mình thụt cho bé: lấy 1 que bông ngoáy tai, tẩm 1 ít dầu olive hoặc baby oil vào rồi đưa vào hậu môn của bé sâu chừng 1cm, day nhẹ một chút. Lần đó con mình đi ngay, phải thay đến 5-6 cái bỉm liền, vì cứ tưởng con đi xong rồi hóa ra vẫn chưa xong. Đi xong bé hết trung tiện, hết quấy luôn.
    Bạn thử thụt cho bé xem sao nhé !
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecom12012010 Xem bài viết
    Các mẹ có ai biết trường hợp bé con mới sinh được 1 tuần, bú và đi tiểu bình thường, đánh rắm thối nhưng hơn một ngày vẫn chưa đi đại tiện. Có mẹ nào biết thì tư vấn với. Xót ruột quá! Xin cám ơn nhiều!
    Chào bạn ... bé nhà mình lúc 1 tuq62n tuổi cũng vậy ... cho bú sữa ngoài ... có khi đánh BOM đến 3 ngày ..( thối lém ) ..mới chịu ra .. cái đó là bình thường thui ..

còn bây giờ bú sữa mẹ ...1 ngày có khi ị 5,6 lần :Laughing::Laughing::Laughing:
    • 123 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaMon Xem bài viết
    Chào bạn ... bé nhà mình lúc 1 tuq62n tuổi cũng vậy ... cho bú sữa ngoài ... có khi đánh BOM đến 3 ngày ..( thối lém ) ..mới chịu ra .. cái đó là bình thường thui ..

còn bây giờ bú sữa mẹ ...1 ngày có khi ị 5,6 lần :Laughing::Laughing::Laughing:
    Chị ơi cho em hỏi tý ạ
    chị dâu em mới sinh bé được 5 ngày nay, mấy hôm đầu sữa chưa về thì cho bú sữa ngoài, bé đi ị bình thường. Sữa về, đầu ti chị em hơi to nên bé cũng khó ngậm, phải xen kẽ cho bú ti mẹ với vắt sữa ra bình để bú, thì thấy bé chỉ đi tiểu+đánh rắm chứ chưa thấy đi ị, gần 3 ngày rồi, đến hôm nay thì bé cứ ngủ suốt thôi. Sợ bé thiếu ăn nên phải cho bú bình thì cũng thấy bé bú được, nhưng nếu cho ti thì lại ko chịu ti, hoặc là ngậm ti hoặc là đẩy ti ra. Cả nhà em đang lo quá, chị dâu thì suốt ngày khóc, bà nội nó thì cứ gầy rộc cả người đi vì lo cho cháu. Hic, thương bé quá mà không biết làm sao...
    • 46 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Đánh dấu.................................
    Đồ đông cho mẹ - đồ dùng cho bé - Bốt đen - Áo dài.

http://zaodich.com/forum/f2931/thly-...ho-be-1457441/
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi porylin Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi tý ạ
    chị dâu em mới sinh bé được 5 ngày nay, mấy hôm đầu sữa chưa về thì cho bú sữa ngoài, bé đi ị bình thường. Sữa về, đầu ti chị em hơi to nên bé cũng khó ngậm, phải xen kẽ cho bú ti mẹ với vắt sữa ra bình để bú, thì thấy bé chỉ đi tiểu+đánh rắm chứ chưa thấy đi ị, gần 3 ngày rồi, đến hôm nay thì bé cứ ngủ suốt thôi. Sợ bé thiếu ăn nên phải cho bú bình thì cũng thấy bé bú được, nhưng nếu cho ti thì lại ko chịu ti, hoặc là ngậm ti hoặc là đẩy ti ra. Cả nhà em đang lo quá, chị dâu thì suốt ngày khóc, bà nội nó thì cứ gầy rộc cả người đi vì lo cho cháu. Hic, thương bé quá mà không biết làm sao...
    Bạn đừng lo. Con mình cũng vậy, hồi đầu ko chịu bú mẹ, phải vắt sữa ra bình cho bú. Giờ thì lại chịu bú mẹ. Nói chung ko nên bắt ép bé phải bú mẹ hay bú bình, quan trọng là sữa mẹ thôi. Sữa mẹ là tốt nhất cho bé. Tuy nhiên, lâu lâu nên tập cho bé bú mẹ, vì bé bú mẹ thì mẹ sẽ có sữa nhiều hơn, nhưng đừng ép bé, để bé khóc nhiều quá, tội bé. Còn đi ị thì do bú sữa mẹ, bé hấp thu rất tốt, sẽ đi ị ít, cũng đừng quá lo. Con mình 3 ngày ko ị là chuyện bình thường.