• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Cách hạ sốt cho bé nhanh và hữu hiệu bằng rau diếp cá

Đến trả lời mới nhất
  • 19 Lượt chia sẻ
  • 37.1K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 78 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

bé nhà mình được 3 tháng rưỡi, hôm qua tiêm phòng 6 trong 1 chiều bắt đầu sốt, y tá có kê cho thuốc hạ sốt nhưng mình cho uống 2 lần vẫn không khỏi. Cô giúp việc nhà mình mới bầy cho cách lấy rau diếp cá rửa sạch dã và chắt lấy nước cho bé uống còn bã thì chia 3 phần 2 phần nhỏ cho vào 2 bao tay buộc lại kẹp vào nách bé, phần còn lại quấn vào khăn xô buộc chun 2 đầu đắp lên chán bé. lúc đầu mình cũng chưa tin lắm nhưng làm xong chỉ 10p sau là bé nhà mình gần khỏi sốt, chân tay và người chỉ hơi ấm âm. đến lúc đi ngủ lại làm một lần nữa, thế là bé khỏi sốt luôn, mình thấy rau diếp cá thật hữu hiệu mình cũng rất thích ăn rau này cô giúp việc còn bảo là nếu mẹ sữa nóng thì ăn vào sữa sẽ mát con sẽ ko bị táo bón và rôm sẩy. thật tuyệt nhỉ các mẹ.

nb: 3,6kg(55cm)
    1m: 5,2kg(60cm)
    2m: 6.0kg(65cm)
    2m13d biết lẫy vững vàng
    3m: 6,8kg(68cm)
    4m: 7,2Kg(70cm)
    5m: 7,5Kg(72cm)
    6m: 8,1kg(73cm)
    7m: 8,4kg(74cm)
    8m: 9.1kg(74cm)
    Cảm ơn cuộc đời mỗi sớm mai thức dậy, có thêm một ngày nữa để yêu thương!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 65 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

thank mẹ gau_beo09 nhều nhé, con nhà em cũng hay sốt khi tiêm phòng lắm,quấy mất 2 ngày sau,mệt và vất vả lắm
    • 254 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau_beo09 Xem bài viết
    lấy rau diếp cá rửa sạch dã và chắt lấy nước cho bé uống còn bã thì chia 3 phần 2 phần nhỏ cho vào 2 bao tay buộc lại kẹp vào nách bé, phần còn lại quấn vào khăn xô buộc chun 2 đầu đắp lên chán bé.
    :Applause::Applause::Applause: Rất chuẩn về phương pháp chỉ có chính tả hơi sai 1 tý
    Các mẹ lưu ý, khi bé sốt quá cao (~ 40 độ) cần đưa bé đi BViện ngay nhưng có cách hạ sốt khẩn cấp là: lấy cây kim nhúng qua nước sôi (để tiệt trùng) rồi chích nhẹ vào đầu ngón tay của bé để nặn ra 1, 2 giọt máu. Sau vài phút sẽ hạ sốt ngay.
    Trường hợp cần nữa thì day nhẹ/dán miếng salonpad vào huyệt Dũng Tuyền (ở gần giữa lòng bàn chân, ngay phần tiếp giáp với chỗ gồ lên phía ngón chân cái).
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

[QUOTE=trieuvan;17418370]:Applause::Applause::Applause: Rất chuẩn về phương pháp chỉ có chính tả hơi sai 1 tý
    he he, thông cảm ngày xưa đi học mẹ Gấu cũng toàn bị trừ điểm vì sai chính tả ^^

chúc các mẹ nuôi con khỏe, dậy con ngoan!

nb: 3,6kg(55cm)
    1m: 5,2kg(60cm)
    2m: 6.0kg(65cm)
    2m13d biết lẫy vững vàng
    3m: 6,8kg(68cm)
    4m: 7,2Kg(70cm)
    5m: 7,5Kg(72cm)
    6m: 8,1kg(73cm)
    7m: 8,4kg(74cm)
    8m: 9.1kg(74cm)
    Cảm ơn cuộc đời mỗi sớm mai thức dậy, có thêm một ngày nữa để yêu thương!
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau_beo09 Xem bài viết
    bé nhà mình được 3 tháng rưỡi, hôm qua tiêm phòng 6 trong 1 chiều bắt đầu sốt, y tá có kê cho thuốc hạ sốt nhưng mình cho uống 2 lần vẫn không khỏi. Cô giúp việc nhà mình mới bầy cho cách lấy rau diếp cá rửa sạch dã và chắt lấy nước cho bé uống còn bã thì chia 3 phần 2 phần nhỏ cho vào 2 bao tay buộc lại kẹp vào nách bé, phần còn lại quấn vào khăn xô buộc chun 2 đầu đắp lên chán bé. lúc đầu mình cũng chưa tin lắm nhưng làm xong chỉ 10p sau là bé nhà mình gần khỏi sốt, chân tay và người chỉ hơi ấm âm. đến lúc đi ngủ lại làm một lần nữa, thế là bé khỏi sốt luôn, mình thấy rau diếp cá thật hữu hiệu mình cũng rất thích ăn rau này cô giúp việc còn bảo là nếu mẹ sữa nóng thì ăn vào sữa sẽ mát con sẽ ko bị táo bón và rôm sẩy. thật tuyệt nhỉ các mẹ.
    đa số các bé khi tiêm 6 trong 1 đều bị sốt cả .. ít hay nhiều ... lâu hay nhanh thì tùy bé. Be nhà mình sau khi chích xong cũng sốt ...nhưng trong 1 ngày là hết ...mình ko dùng zi cả ...o cho bé uống thuốc hạ sốt lun .........

Mon: NB->3kg450-(52cm):Smiling::Smiling: 1 Month->4kg2-(58cm):Sad::Sad: 2 Months->5kg2-(62cm):Worried::Worried: 3 Months->6Kg-(64cm):Smiling::Smiling:
    • 1,172 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaMon Xem bài viết
    đa số các bé khi tiêm 6 trong 1 đều bị sốt cả .. ít hay nhiều ... lâu hay nhanh thì tùy bé. Be nhà mình sau khi chích xong cũng sốt ...nhưng trong 1 ngày là hết ...mình ko dùng zi cả ...o cho bé uống thuốc hạ sốt lun .........
    Bé nhà mình vừa rồi bị sốt cho uống nước rau dấp cá và đắp là cũng hiệu quả lắm, nếu sốt trên 38.5 mới nên uống hạ sốt nhưng dù sao cũng tránh tối đa dùng thuốc cho bé :Smiling:

Mẹ yêu Mít nhất trên đời Mít ngoan Mít yêu của mẹ.
    • 204 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trieuvan Xem bài viết
    :Applause::Applause::Applause: Rất chuẩn về phương pháp chỉ có chính tả hơi sai 1 tý
    Các mẹ lưu ý, khi bé sốt quá cao (~ 40 độ) cần đưa bé đi BViện ngay nhưng có cách hạ sốt khẩn cấp là: lấy cây kim nhúng qua nước sôi (để tiệt trùng) rồi chích nhẹ vào đầu ngón tay của bé để nặn ra 1, 2 giọt máu. Sau vài phút sẽ hạ sốt ngay.
    Trường hợp cần nữa thì day nhẹ/dán miếng salonpad vào huyệt Dũng Tuyền (ở gần giữa lòng bàn chân, ngay phần tiếp giáp với chỗ gồ lên phía ngón chân cái).
    chích vào ngón nào vậy bạn/
    • 518 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Ơ bé nhà e chích ngừa về có bao giờ bị sốt hay quấy khóc đâu, trước khi bé đi chích, e lấy khăn sữa vắt thật khô bỏ vào ngăn đá tủ lạnh, bé chích về là lấy khăn ra chườm lên vết tiên liền,chú ý ko để nước chảy lên vết tiêm, chườm từ 5-10p, rồi nghỉ 1 xí cho bé đỡ tê da rồi tiếp tục chườm tiếp, chườm đến khi khăn hết lạnh đổi qua khăn khác, chườm khoảng 2-3 cái khăn rồi thôi + kiêng tắm 2 ngày ( chỉ lau người cho bé thôi ), các mẹ có dí vào vết tiêm của bé, bé cũng ko thấy đau, cái này e làm rồi vì vô tình lúc bế bé có nắm vào chỗ tiêm của bé.:Smiling: mà bé nhà e là chích ngừa đủ cả rồi đấy , từ uốn ván, 3 mũi 6 trong 1, sởi, thủy đậu vậy mà chưa biết mùi sốt tiêm chủng là j hết.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoa_bang_lang; 22/04/2011 vào lúc 08:49 PM.
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 254 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglan_ftu Xem bài viết
    chích vào ngón nào vậy bạn/
    Ngón nào cũng được, nhưng hiệu quả nhất là ở ngón cái (liên quan tới kinh Thủ Thái Âm); và ngón trỏ (liên quan tới kinh (kinh Thủ Dương Minh).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hì hì, các mẹ có nhiều cách hay quá.....em phải học tập mới được, thank mẹ nó nhiều nhé
    • 39 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_bang_lang Xem bài viết
    Ơ bé nhà e chích ngừa về có bao giờ bị sốt hay quấy khóc đâu, trước khi bé đi chích, e lấy khăn sữa vắt thật khô bỏ vào ngăn đá tủ lạnh, bé chích về là lấy khăn ra chườm lên vết tiên liền,chú ý ko để nước chảy lên vết tiêm, chườm từ 5-10p, rồi nghỉ 1 xí cho bé đỡ tê da rồi tiếp tục chườm tiếp, chườm đến khi khăn hết lạnh đổi qua khăn khác, chườm khoảng 2-3 cái khăn rồi thôi + kiêng tắm 2 ngày ( chỉ lau người cho bé thôi ), các mẹ có dí vào vết tiêm của bé, bé cũng ko thấy đau, cái này e làm rồi vì vô tình lúc bế bé có nắm vào chỗ tiêm của bé.:Smiling: mà bé nhà e là chích ngừa đủ cả rồi đấy , từ uốn ván, 3 mũi 6 trong 1, sởi, thủy đậu vậy mà chưa biết mùi sốt tiêm chủng là j hết.
    Mẹ nó cho mình hỏi: Cái này làm ngay sau khi đi tiêm về hay làm vào lúc nào cũng được (hôm sau làm có được ko?)?
    • 451 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Em trả lời là được.Nhưng nếu các chị cẩn thận thì khi con đi tiêm về làm thế luôn trong ngày,rau diếp cá lành tính mà.
    Con em cũng thương xuyên làm vậy khi bị sốt cao.Ngoài đi khám,uống thuốc ,em vẫn kèm rau diếp cá vào cháo,xay lấy nước uống,rất tốt các chị ạ.
    Lúc đầu các bé sẽ khó uống lắm,nhưng phải kiên trì rồi bé sẽ quen ngay.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NOON2008 Xem bài viết
    Em trả lời là được.Nhưng nếu các chị cẩn thận thì khi con đi tiêm về làm thế luôn trong ngày,rau diếp cá lành tính mà.
    Con em cũng thương xuyên làm vậy khi bị sốt cao.Ngoài đi khám,uống thuốc ,em vẫn kèm rau diếp cá vào cháo,xay lấy nước uống,rất tốt các chị ạ.
    Lúc đầu các bé sẽ khó uống lắm,nhưng phải kiên trì rồi bé sẽ quen ngay.
    Ku nhà em mới sinh chưa đầy tháng thì uống rau diếp cá được ko vậy chị?
    • 32 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em hỏi hơi lạc đề một tý. Rau diếp cá mát và tốt như vậy ko biết có dùng để tắm cho con được ko nhỉ? có mẹ nào thử chưaaa
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha minh cung moi di tiêm vê sôt cao minh cho uông ha sot ko đơ minh da rau diêp ca đăp len tran cho be mot luc sau thi be mat lien do
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngoài hạ sốt, diếp cá còn được xem là thần dược chữa bệnh trĩ, và còn là mặt nạ giúp sáng da cực kì hiệu quả đấy các mẹ ạ