CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh mùa nắng nóng .

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 78.3K Lượt đọc
  • 102 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6
    • 81 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khaukhiethung Xem bài viết
    Mình mang thai ở tuần thứ 38 òi , sắp tới ngày sanh òi nhưng dạo này thời tiết nóng quá có mẹ nào sinh con vào tháng này rồi chỉ mình các chăm sóc bé với , cách mặc quần áo và tắm rữa cho bé? có nên cho bé mới sinh mặc áo len bên ngoài ko ? tắm bé ngày 2 lần có được ko ? thời tiết nóng như vậy khi mẹ sinh xong có thể tắm nước ấm ngày 2 lần cho sạch sẽ đc ko , vì em có thói quen phải sạch sẽ mát mẽ mới ngủ được chứ nóng vậy mà ko đc tắm 1 tháng mà chỉ lau mình ko chắc chết quá mấy mẹ ơi , ai sinh con tháng này vào chỉ em với nhé .
    Đợt mình sinh vào đầu tháng 5, thời tiết nóng vô cùng. Mình sợ quá!Nhưng cũng may là có các mẹ, các chị trợ giúp nên mình yên tâm chăm con lắm, các mẹ tham khảo xem có hợp lý không nhé!
    * Đối với mẹ:
    - Vẫn tắm táp bình thường nhưng nhớ là phải nước ấm đấy nhé! cho vài hạt muối vào.
    - Dù nóng thì nằm quạt hoặc điều hoà nhưng vẫn mặc quần áo dài tay, nhét bông vào tai nhé!( Rút kinh nghiệm từ mình giờ chỉ hơi lạnh tí là rét hết 2 chân, 2 tay, đầu thì ra gió là đau lắm).
    - Tránh nói nhiều k là thành nói nhịu đấy.
    * Đối với con nè:
    - Tắm cho con bình thường, mùa hè tốt nhất nên lấy nước từ lá cây ( khinh giới, lá hoè tươi, hoặc mướp đắng) tắm cho con mát da, mát thịt mà k bị rôm xẩy.( Lúc tắm nhớ tắt hết điều hoà, hoặc quạt đi nhé. Tắm xong 1 lúc rồi hãy bật lại).
    - Mặc áo dài tay cho con, đóng tã thôi, k cần mặc quần dài đâu( áo mỏng nhé).Đừng ủ con quá kỹ k là bé toát mồ hôi dễ viêm phổi lắm.
    - Thường xuyên sờ lưng con xem có toát mồ hôi không để lau liên tục k mồ hôi ra ngấm vào da con.
    - Bé được khoảng 10 ngày thì buổi sáng bế bé ra ngoài khoảng 15phút để tắm nắng nhé!
    đề mình xem còn gì không mình sẽ chia sẻ sau nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ko nhất thiết là phải ủ kín bé lắm đâu,cho bé nằm quạt nhưng phải thoáng,đừng chĩa thẳng vào người bé,mình mới sinh bé được 1 tuần rồi,mình vẫn tắm bé ngày 1 lần vào buổi sáng như trong bv. Mẹ cũng nên tắm hằng ngày bằng nước ấm,vì mẹ phải sạch sẽ thì con mới khỏe,mẹ mình mặc áo ngắn tay cho bé loại áo cotton dễ hút mồ hôi.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng sinh đầu tháng 8 dl, vẫn nóng các mẹ nhỉ? em nghĩ cứ tắm nhanh thì chắc cũng ko sao chứ kiêng tắm thế nào đươc nhỉ? nghĩ mà sợ
    em bé thì mỗi ngày tắm 1 lân cho sạch sẽ ko cần phải mấy ngày mới tắm. hii em cũng chưa có kinh nghiệm vì sinh bé lần đầu mong các mẹ cho ý kiến
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hồi năm ngoái mình sinh vào tháng 6 ÂL, nóng khủng khiếp. Thế nhưng mình vần phải kiêng tắm, có điều mình xông hơi bằng dầu phụng và củ hành, mồ hôi vã ra nhưng tắm luôn, sau đó lấy khăn mềm lau nhẹ nhàng là sạch còn hơn cả tắm ấy chứ. Các mẹ tương lai nhớ đừng có kì cọ nhiều trên cơ thể nhé vì như vậy sau này sẽ làm cho các gân máu nổi lên trông ghê lắm. Còn em bé thì ngày tắm 1 lần vào buổi sáng và lau người bằng nước ầm vào buổi chiều là được. Nòng quá thì tắm bằng nước chè xanh là phòng được rôm sảy, hơn nữa làm mát da bé sẽ mau lớn nữa đó, hihi. Tắm nhiều không tốt đâu bạn ơi. Sau này khi vào tuổi trung niên, trời lạnh là run bần bật hoài à. Cố lên các mẹ nhé.
    • 634 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Cavs mẹ tắm bé bằng mướp đắng, hoặc kinh giới, hoặc sài đất thì bé mát da. Kinh giới và sài đất thì nấu lên là đc, còn mướp đắng thì xay ra bằng máy sinh tố rồi lọc qua vải cho vào nc tắm bé, mình dùng mướp đắng cho bé mỗi lần tắm là 5 quả to. Bé nhà mình nhiều da cáy lắm có ng chỉ là đun lá trầu không và tắm cùng lactacyd sẽ hết nhưng mình thấy lá trầu ko tính sát khuẩn hơi mạnh so với da của bé nên chưa dám dùng. Các mẹ chịu khó rửa cho bé bằng nuóc trà xanh mỗi lần bé ị sẽ sạch và chống hăm luôn đó.

Mong con yêu luôn đc bình an khỏe mạnh
    • 0 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sắp có bé thứ 2 rồi, nhưng từ bé đầu mình đã không kiêng được như các cụ nhà ta vẫn bảo. Nhưng theo mình thì khi mới sinh xong, trong tháng đầu tiên mẹ của bé cần giữ ấm cho cơ thể mình bằng các phương pháp cổ truyền: áo khoác nhẹ, vớ (tất), bông gòn nhét tai.... Hạn chế việc tắm gội quá nhiều lần trong ngày, nhưng mỗi ngày 1 lần & tắm bằng nước ấm là ok. Hạn chế làm việc nặng & đi lên xuống cầu thang nhiều để đảm bảo sức khỏe cho mẹ sau này.

Còn về phần bé sơ sinh, giữ ấm tương đối là việc cần thiết, mỗi ngày tắm bằng nước ấm cho bé 1 lần kết hợp lau cho bé bằng nước ấm là được. Việc kết hợp các giải pháp tắm / trị rôm sẩy... theo Tây Y hay đông Y cần theo một phương pháp thôi, tránh sự mâu thuẩn của 2 phương pháp (mình chỉ theo Tây Y thôi à nhưng tùy mỗi mẹ chọn cho con mình, cách nào cũng tối ưu hết)

Mình góp được chút ý thôi à, mong các mẹ nào còn nhiều kinh nghiệm thì chia sẻ thêm nhé
    • 137 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh251106 Xem bài viết
    Tớ sinh tập 2 vào tháng 4 đây. Nhưng tớ không dùng tã. Sợ nhất những em bé bị quấn chặt trong cái tã. Đến mình bị bó chặt thế còn khó chịu nữa là các bé. Tớ chỉ mặc cho con quần áo dài và dùng quần tã dán là được rồi. Kê bên cạnh em bé cái gối nhỏ mỏng cho em bé gác chân, gác tay. Và nếu cần thì lấy cái chăn mỏng, cực mỏng ấy nhé đắp qua bụng cho các bé tý thôi.
    Và tớ không kiêng tắm cho con ngày nào. Tớ toàn tự tắm cho con 100%, trừ lúc con ở viện do bác sỹ tắm thôi. Tớ pha cả một chậu nước đầy và nhúng cả người em bé vào đấy. Có thể các mẹ thắc mắc là vụ rốn con chưa rụng. Không sao đâu các mẹ ạ, sau khi tắm em bé xong thì mình sẽ vệ sinh rốn cho em bé. Lấy bông tăm lau khô rốn cho em bé và bôi một tý thuốc sát trùng là không lo rốn em bé bị nước đâu. Trộm vía hai bé nhà tớ đúng 6 ngày là rốn khô cong và rụng. Trong khi rất nhiều bé khác gia đình quá cẩn thận lúc tắm cho con nhưng toàn tránh chỗ rốn ra và không dám đụng vào, vậy mà rốn em bé vẫn bị ướt và lắm bé còn bị hôi rốn.
    Lần này sắp tập 3 sẽ lại áp dụng mọi kinh nghiệm của 2 tập trước. Lần này tháng 8 mới sinh thì hy vọng lúc ấy trời mát mẻ rồi.
    Em rất thích cách chăm con của chị tháng 8 này em sinh, em sẽ áp dụng cách của chị
    Chị ơi, cho em hỏi 1 tí ạ, vậy máy ngày đầu em bé mới sinh thải phân su thì chị làm thế nào ạ?
    Dành tất cả những gì tốt đẹp nhất cho con yêu!!!
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LoanQN Xem bài viết
    Em rất thích cách chăm con của chị tháng 8 này em sinh, em sẽ áp dụng cách của chị
    Chị ơi, cho em hỏi 1 tí ạ, vậy máy ngày đầu em bé mới sinh thải phân su thì chị làm thế nào ạ?
    Mẹ Minh 251106 nói đúng đấy,2 đứa nhà e đều tắm như thế,rồi lấy cồn lau rốn.Phân su thì có gì đâu chị,mình cứ lót tã giấy như bt thôi,rồi vệ sinh cho bé sạch sẽ,đừng để dính vào quần áo bé,k thì khó giặt sạch lắm.2 bé nhà e líc đẻ xong ở trong viện hơn 1 ngày về nhà đã hết phân su rồi
    • 163 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy mẹ lưu ý, phụ nữ dù sinh vào tháng nào cũng phải tuyệt đối tuân thủ các điều khi nằm ổ, không được vì ngại cực, ngại khó mà bỏ, vì sau này tầm 35 trở lên sẽ phải chịu hậu quả đó. Như mợ em vì nóng quá mà không chịu nằm than bây giờ mới 30t mà trời trở mưa là tay chân bủn rủn, lạnh các khớp rồi, khổ lắm.
    Còn với các bé thì mẹ Phamthumy15 chia sẻ là quá chi tiết rồi. Ngoài ra các mẹ còn có thể dùng vò đậu xanh hoặc bã trà phơi khô làm ruột gối đầu cho bé, sẽ mát và không bị hăm ở sau gáy. Với lại các mẹ tránh lạm dụng phấn rôm, dùng nhiều quá không tốt, cứ tắm cho bé nước ấm với mướp đắng là tốt rồi. Các mẹ nên nhớ nữa là vẫn phải bao bọc bé cho kĩ, đừng cho bé nằm máy lạnh hay để quạt thổi thẳng nơi bé nằm, ko tốt cho phổi. Mà các mẹ cũng đừng sợ bé nóng, lúc bé trong bụng mẹ thì còn chịu một nhiệt độ nóng ngang ngửa vậy mà
    Đây là chia sẻ chút kinh nghiệm vặt vụn của em, còn gì thiếu sót các mẹ thông cảm nhé
    • 506 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuMatOng Xem bài viết
    Cavs mẹ tắm bé bằng mướp đắng, hoặc kinh giới, hoặc sài đất thì bé mát da. Kinh giới và sài đất thì nấu lên là đc, còn mướp đắng thì xay ra bằng máy sinh tố rồi lọc qua vải cho vào nc tắm bé, mình dùng mướp đắng cho bé mỗi lần tắm là 5 quả to. Bé nhà mình nhiều da cáy lắm có ng chỉ là đun lá trầu không và tắm cùng lactacyd sẽ hết nhưng mình thấy lá trầu ko tính sát khuẩn hơi mạnh so với da của bé nên chưa dám dùng. Các mẹ chịu khó rửa cho bé bằng nuóc trà xanh mỗi lần bé ị sẽ sạch và chống hăm luôn đó.
    Tháng đầu em toàn vò lá kinh giới, lọc lấy nước và tắm cho bé. Tuần vừa rồi e cũng xay mướp đắng để tắm cho con. Hi, nước mướp đắng thích thật đấy, xanh mát. Hi, nhưng e chỉ xay có 2 quả thôi, xay cả hạt.
    • 133 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mei046 Xem bài viết
    Tháng đầu em toàn vò lá kinh giới, lọc lấy nước và tắm cho bé. Tuần vừa rồi e cũng xay mướp đắng để tắm cho con. Hi, nước mướp đắng thích thật đấy, xanh mát. Hi, nhưng e chỉ xay có 2 quả thôi, xay cả hạt.
    Ko kiếm được đồ tươi như các mẹ nói, mình có thể mua lá tắm thảo dược có bán sẵn được ko nhỉ?
    Tốt nhất là tắm cho bé bằng lá tươi, mướp đắng... nhưng ko có ng kiếm thì biết làm tnao được
    Luôn khỏe mạnh Kun yêu nhé
    NB: 4,3kg- 58cm; 1M: 5,7kg- 61cm; 2M: 7.5kg- 65cm; 3M: 8.4kg- 70cm; 4M: 9.2kg-72cm; 5M: 10kg- 74cm; 6M: 11kg-76cm; 7M: 12kg-78cm
    12M:14.5kg; 22M: 17kg-93cm

Click ---> ĐỘC VÀ ĐẸP <--- Click
    • 1,278 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bagiabanchuoi Xem bài viết
    Ko kiếm được đồ tươi như các mẹ nói, mình có thể mua lá tắm thảo dược có bán sẵn được ko nhỉ?
    Tốt nhất là tắm cho bé bằng lá tươi, mướp đắng... nhưng ko có ng kiếm thì biết làm tnao được
    Được chứ bạn. Tớ toàn mua sài đất, tía tô và hoa kim ngân khô về hàng ngày đun nước tắm cho con. khi nào tắm mướp đắng thì mới ra chợ mua quả tươi thôi. Nếu ấy ko mua được quả tươi thì mua mướp đắng khô tắm cũng được mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng mới sinh bé hồi tháng 4 vừa rồi đúng đợt nóng dã man, không chịu nổi.Bé mới sinh thì phải tắm thường xuyên, ngày nào cũng tắm nhưng chỉ cần 1 lần/ngày thôi.Còn mẹ thì tắm thoải mái đi nhưng nhớ là tắm nước ấm và tắm nhanh nhé.Trời này mà không được tắm chắc "đi" mất.Ngày xưa các cụ kiêng tắm vì toàn tắm ao thôi giờ mình có nhà tắm kín như bưng thế không phải lo đâu các mẹ.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình sinh con thứ 2 đẻ thường hôm 7/5 , nhưng con được có 36w2d . bé sinh ra được 2kg1 , hic trông nhỏ lắm ý , bác sĩ cứ bảo khó nuôi , mình lo lắng lắm . nằm viện 1 ngày thì mẹ về , con ở lại theo dõi 3 hôm . con mới về cả nhà chăm . Lúc ấy mình mệt chưa cho bé ăn được , nên bà ngoại cho ăn , bé bú sữa ngoài bú mãi mới được 15ml , nghe tiếng như có vẻ khó nuốt lắm . cả nhà lo lắng . bé về từ lúc 4h chiều đến đêm mà ăn được có 2 bữa . ko chịu ăn gì cứ ngủ .
    May quá đến 6h sáng mình đang ngủ nghe tiếng con khóc đòi ăn , mình pha sữa con bú hết veo , thế là hết lo lắng , con ở trong viện nằm điều hòa 24/24 thế là về nhà mình cũng cho con nằm điều hòa . ngày tắm 1 lần tắm bằng chanh . trộm vía con mình k rôm xảy gì cả . cho bé mặc quần áo dài tay mỏng là vừa , để nhiệt độ điều hòa 27 . con mình hôm được 27 ngày đi tiêm lên được 9 lạng . mình đã mừng lắm rồi , bé được gần 4 tuần bé bắt đầu bú 90ml ( mình ko có sữa , nuôi cả 2 đứa con đều vậy ) . Hiện nay mình cho con ăn sữa Nutriben , ngày 7 bữa . ăn theo giờ 3 tiếng 1 lần . ngày bé ị 4 lần .
    Đây là kinh nghiệm chăm sóc con của mình chia sẻ cùng các bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 354 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đánh dấu vào ngó nghiêng
    • 269 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Hihi, trời nóng thế này ko cần áo len đâu nhé. Mặc áo dài tay, quấn chăn là có thể ở trong phòng điều hòa ok. Để điều hòa 28 độ nhé. Tắm cho bé 1 lần/ngày. Khi tắm tắt điều hòa, đóng kín các cửa nhé.
    Mình nghĩ mẹ chỉ nên tắm 1 lần/ngày vì mới sinh, tắm nhiều ko tốt cho sức khỏe sau này do rỗng lỗ chân lông, dễ cảm. Sau sinh khoảng 4 ngày là tắm được nhưng phải tắm thật nhanh, nước ấm và nơi kính gió. Nếu có thể pha ít muối hoặc dầu chàm vào nước tắm sẽ đỡ bị cảm, lỗ chân lông kín. Tắm 1 lần mà thấy khó chịu thì trước khi ngủ dùng khăn ấm lau người nhé.
    Chúc mẹ khỏe, bé ngoan.
    • 23 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ em bé ở trong bụng mẹ vốn nhiệt độ cao nên ra ngoài có nhiệt độ cao chút cũng không sao.
    Các mẹ thương con thì tốt nhưng không nên làm trái với tự nhiên, như cho bé ở trong máy lạnh, vì bản thân trẻ sơ sinh có sức đề kháng rất cao, và dễ thích nghi với môi trường.
    Nên để bé ở nơi thoáng mát, có gió nhẹ, nhiệt độ tự nhiên là tốt nhất.
    Chúc các mẹ nuôi con khỏe, thông minh nhé!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là đừng bao giờ mặc và ủ con quá nóng vào mùa này. Lúc sinh xong cứ sợ con bé nhỏ thế kia làm sao chịu được chỉ với một bộ quần áo mỏng. Thế là trong áo ngoài chăn cứ thế mà ủ. Kết quả là da con mẩn đỏ, may mà chưa bị viêm da trộm vía trộm vía. Con sinh mùa nóng không dám cho con nằm điều hòa, con không ngủ được, tăng cân ít, bắt bế đêm. Sang tháng bật điều hòa 28 độ con ngủ ngon trộm vía có đêm ngủ một mạch tới sáng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Socson2784; 22/06/2012 vào lúc 06:30 PM.
    • 291 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

vào hóng hớt e dự sinh cuối tháng sau .. mọi ng cũng nói k lên mặc cho bé đồ ngắn mà phải mặc đồ dài tay , bởi da của bé rất mỏng manh
    “Cùng tham gia cuộc thi Siêu Mẫu Nhí quảng cáo”
    http://zaodich.com/forum/f3067/thong...012-a-1373951/
    “Cùng tham gia chương trình Mùa trăng lung linh 2012

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thực phẩm nên dùng khi nuôi trẻ tăng động giảm chú ý

Với nhiều bệnh, thuốc là phương thức đặc hiệu giúp điều trị bệnh. Tuy nhiên, với chứng tăng động...

• Khoảnh khắc đẹp giữa bé và cún!

Không biết các bạn sẽ có cám xúc như thế nào khi ngắm những tấm hình này nhỉ? Còn mình...1 cảm giác...

• Cách chăm sóc trẻ em trong mùa nóng

Trẻ em, đặc biệt là trẻ dưới 5 tuổi thì mọi nhu cầu của bản thân đều phụ thuộc hoàn toàn vào người chăm sóc. Việc chăm sóc thích hợp, đặc biệt là vào những những lúc thời tiết quá nóng sẽ góp phần giúp trẻ thích nghi với thời tiết tốt hơn, ít bị bệnh hơn và phát triển thể chất tốt hơn. Dưới đây là...

• Cách chăm sóc trẻ sơ sinh sau khi bị viêm phổi

Xin chào các me! Hôm nay em mới tham gia vào diẽn đàn này. Hiện nay bé nhà em được 1,5 tháng, khi bé đ][cj 3 tuần tuổi đã phải năm viện Xanh Pon 2 tuần do bị sốt sau đó là viêm phổi. Hiện nay với thời tiết này ăn mạc cũng như căm sóc bé phải hết swcs cẩn thạn, em chi sợ bé bị bệnh trở lại thì khổ...

• Bé rất hay húng hắng ho vào buổi sáng sớm

Bé lớn nhà mình 6 tuổi rồi nhưng cứ sáng ngủ dậy là lại húng hắng ho kiểu như ho khan ý rồi cả ngày...

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vấn đề này cũng đáng quan tâm lắm nha. bé nhà em được 4 tháng rúi, sinh đúng vào đợt zét đậm zét hại, không phải nắng nóng như bây giờ, nhưg theo em thì như thế này nhé.
    Nên mặc áo dài cho bé, bé chưa mặc quần được đâu cứ từ từ, nên mua loại cottong thoáng mát, để nhiệt độ trong phòng bình thường 28-30 độ, nhưng vẫn phải đắp chăn mỏng ngang bụng cho bé vì trẻ nhỏ quan trọng nhất là bụng, ngực( phổi đó), nếu nằm quạt thị không để bé thẳng quạt đâu nhé.
    Sáng dậy, rửa mặt, lau chân, tay, cổ và vs vùng kín cho bé ( nên rửa bằng nước ấm, pha muối loãng). cẩn thận không bé bị hăm đấy.
    Tắm nắng, mùa này tắm nắng rất rễ, cung cấp ViD cho bé cực tốt luôn, nến tắm 15- 30 phút từ 6-8h sáng nhé. tắm càng nhiều bộ phận cơ thể bé càng tốt trừ mắt bé ra.
    Trẻ sơ sinh thay da rất nhanh lại là mùa nóng bé có thể có mồ hôi trộm nên rất khó chịu, nên tắm cho bé hàng ngày bằng nước ấm, bế nhà em sinh vào mùa đông mà vẫn phải 2 ngày tắm một lần đấy, không tắm cậu ta khó chịu ngứa ngáy không ngủ cho đâu, nhưng vụ này có các bà lo cho rùi, mới sinh nhất là sinh đầu lòng thì chưa tắm được cho bé đâu.
    Các mẹ sinh mổ thì em không biết, chứ em sinh thường lại vào mùa đông nên các bà 15 ngày mới cho tắm. Nhưng em đọc trên mạng thị bs nói 4 ngày là tắm được rùi. quan trọng là các mẹ có tắm được không mới là vấn đề, đẻ thường bị khâu 3 mũi đau hàng tuần liền, sản dịch ra cả nửa tháng, vất vả lắm đó, không phải dọa các mẹ đâu nhưng các mẹ cứ chuẩn bị tinh thần kỹ trước khi vượt cạn nhé.
    Các mẹ sắp chào đón một thiên thần, hãy nghĩ tới điều đó và vượt cạn thật tốt nhé.
    Chúc các mẹ vượt cạn thành công!
    2012-05-25 19.05.45.jpg
  • Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6