CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Bé vặn mình và hay giật mình, mình phải làm sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 92 Lượt chia sẻ
  • 79.3K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em mới sinh được 23 ngày, nhưng từ khi sinh đã rất hay vặn mình, đến nỗi đỏ mặt tía tai. Thức cũng vặn mà ngủ cũng vặn, có khi vặn đến ị cả ra hoặc trớ ra. Các mẹ có nhiều kinh nghiệm giúp em với! Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 15 ngày tuổi, cũng vặn mình cả khi thức lẫn khi ngủ, vặn mình thì mặt nhăn nhó có vẻ khó chịu lắm. Có người bảo do bé bị thiếu canxi. Không biết các bé của các mẹ khác có từng như vậy không? Các mẹ có nhiều kinh nghiệp xin mách nước cho em để bé hết tình trạng này với. Cảm ơn các Mẹ nhiều lắm!!!
    • 9 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hi hi,bạn ơi đấy là hiện tượng bé rướn lớn đấy, bé nào cũng thế ko sao đâu,các bé rướn như vậy đến khi nào được 2 đến 3 tháng thì tự khác hết ý mà. Nếu khi nào bé ăn xong thì các mẹ chịu khó bế con khoảng 20p rùi hãy đặt con xuống thì con đỡ chớ. Mình thấy các cụ bảo là bé rướn nhiều về sau nhanh lớn hi hi hi. Ngày trước bé nhà mình được 10 ngày bắt đầu rướn rùi cứ đặt xuống giường là vặn mình, kêu e e ý buồn cười lắm kêu cả đêm luôn, nhưng thực ra cu cậu vẫn đang ngủ đấy ko phải thức đâu. Nhưng nếu mà mình bế lên là lại nằm im ngay. Các bé như thế này thì mình thấy biểu hiện của thiếu canxi rõ nhất là rụng tóc, ngủ hay giật mình, khóc đêm (trừ bé hay khóc dạ đề nhé), thường thì bác sĩ dinh dưỡng cho uống vitaminD dạng giọt thui, vì mùa đông k được tắm nắng nên thiếu vitamin D thui mà.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 570 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Hồi mình sinh bé đầu, trong tháng bé hay vặn mình lắm, thì được các bác khuyên là khi giặt áo quần hay khăn tả của bé, ko nên vặn cho khô, mà chỉ làm cho ráo bớt nước rồi phơi lên.
    Thế là mình bảo MC giặt đồ đừng vặn nữa, thấy bé đỡ hẳn sau đó hết luôn.
    Kinh nghiệm bé hai mình ko vặn đồ, thấy bé bình thường.
    mẹ hãy làm thử xem sao nha!
    chúc hai mẹ con khỏe nha!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,787 Bài viết

• 1,183 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sau_bimbim Xem bài viết
    Hồi mình sinh bé đầu, trong tháng bé hay vặn mình lắm, thì được các bác khuyên là khi giặt áo quần hay khăn tả của bé, ko nên vặn cho khô, mà chỉ làm cho ráo bớt nước rồi phơi lên.
    Thế là mình bảo MC giặt đồ đừng vặn nữa, thấy bé đỡ hẳn sau đó hết luôn.
    Kinh nghiệm bé hai mình ko vặn đồ, thấy bé bình thường.
    mẹ hãy làm thử xem sao nha!
    chúc hai mẹ con khỏe nha!
    thế cho vào máy giặt vắt có được ko mẹ nó?hay là chỉ bóp cho bớt nước bằng tay rùi phơi lên thôi!bé nhà em 15 ngày tuổi,tự nhiên 2 hôm nay cứ đêm ngủ là hay giật mình,vặn vẹo người,khóc lóc.hixx!cả nhà thức cùng bé cũng đến mệt.Mặc dù em cho bé uống vitaminD được 1 tuần nay rùi!
    • 912 Bài viết

• 688 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thế, đứa bạn tới chơi mách cho mẹo làm con hết vặn mình: lấy con ốc biển cho vào nồi nước tắm đun tắm cho bé là hết, vừa tìm đc ốc để thử xem sao,nó làm thế nên con nó làm thế hết vặn vẹo

• 297 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Bé vặn mình ở tuần lễ thứ 3 bước qua thứ tư là do bé mọc lông ở phía sau lưng, bạn có thể dùng phấn thoa lưng cho bé đở ngứa ngái thì bé ngũ ngon hơn, đấy là trường hợp bé nhà mình nhé,
    • 1,863 Bài viết

• 5,059 Được cảm ơn

Bé vặn mình do còn lông sau lưng, bạn có thể hái lá cỏ mực rửa sạch, đánh lưng cho bé,sẽ có giấc ngủ ngon . Cỏ mực là loại lá dại ,thường mọc rất nhiều ở các nơi hàng rào xanh lá ...
    Một lần dùng một nắm tay lá cỏ mực
    • 1,442 Bài viết

• 609 Được cảm ơn

Bé nhà mình qua 3 tháng tự hết các mẹ ạ, mà hình như bé sơ sinh nào cũng vậy hết đó
    Bếp nhà Nhím Opera

Kem homemade mát lạnh cho mùa hè nóng bức

Nick cũ của mình là ngoctram2212 các mẹ nhé :Smiling:

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunxuxu Xem bài viết
    thế cho vào máy giặt vắt có được ko mẹ nó?hay là chỉ bóp cho bớt nước bằng tay rùi phơi lên thôi!bé nhà em 15 ngày tuổi,tự nhiên 2 hôm nay cứ đêm ngủ là hay giật mình,vặn vẹo người,khóc lóc.hixx!cả nhà thức cùng bé cũng đến mệt.Mặc dù em cho bé uống vitaminD được 1 tuần nay rùi!
    đồ em bé thì nên giặt bằng tay, bóp nhẹ cho ráo nước phơi lên.Hồi bé mình vặn vẹo cũng được mách theo cách này đó, mình cũng làm thử tự dưng bé hết đó, chứ con mình có thiếu CA đâu chứ.
    bạn làm thử nhé!!!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vặn mình dữ lắm, tôi lấy lòng trắng trứng gà đánh lưng nhưng không hiệu quả bằng lấy bã chầu đánh lưng rất mau hết lông, bé ngủ rất ngon không còn vặn mình nữa.
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn đừng lo nhé, con mình lúc mới sinh cũng vặn mình cho đến 2.5 tháng mới bớt và qua 3 tháng là hết luôn đó bạn.lúc đó mình cũng lo lắm như bạn vậy đó.bạn phơi nắng cho bé mỗi buổi sáng khoảng 15' nha,chúc con bạn chóng lớn nha
    • 171 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình mới sinh bé được hơn 1 tuần, kinh nghiệm hầu như không có... Bé nhà mình rất hay vặn mình, mình đã dùng khăn quấn tay bé nhưng vì trời nóng quá, úm con như vậy con bị sải, mẹ xót... Bé lại hay giất mình, ngay cả lúc không có tiếng ồn nào bé cũng giật mình... Mình phải làm sao đây hở các mẹ?...
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn nhé! . Mọi người thường bảo là bé hay vặn mình là do ngươi lớn giặt đồ của bé hay vắt. Không phải vậy đâu. Để khắc phục mẹ hãy phơi nắng cho con. Bé có vitaminD sẽ k còn vặn mình , mà còn mau mọc răng , mau biết đi. Còn hay giật mình thì lấy khăn bó cả hai tay cho bé . Nhưng thời tiết này , làm như thế thì bé chịu sao nổi. Mẹ chỉ cần để một cái gối nhỏ lên bụng con , như thế bé sẽ đỡ giật mình mà không bị nóng.
    Hình đính kèm
    • 119 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Bé hay vặn mình có thể do ngứa lông lưng đó bạn,bé nào cũng vậy mà ra tháng sẽ hết thôi.còn bé hay giật mình thì bạn lấy nhánh dâu tằm ăn treo ngay đầu giường bé,lấy nhánh nhỏ cạo vỏ,cắt thành hạt nhỏ xâu lại cho bé đeo 2 tay.Ngủ thì lấy khăn dằn bụng bé lại,đôi khi bạn quấn chặt cả 2 tay làm bé khó chịu đó,thử cho 2 tay bé ở ngoài xem có đỡ hơn ko.Bé nhà mình lúc trước có mấy ngày là ko quấn tay vào khăn nữa.Bạn thử xem.mình toàn làm vậy mà bé ngủ ngon lắm.
    • 1,431 Bài viết

• 1,602 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mattroitim78 Xem bài viết
    Có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn nhé! . Mọi người thường bảo là bé hay vặn mình là do ngươi lớn giặt đồ của bé hay vắt. Không phải vậy đâu. Để khắc phục mẹ hãy phơi nắng cho con. Bé có vitaminD sẽ k còn vặn mình , mà còn mau mọc răng , mau biết đi. Còn hay giật mình thì lấy khăn bó cả hai tay cho bé . Nhưng thời tiết này , làm như thế thì bé chịu sao nổi. Mẹ chỉ cần để một cái gối nhỏ lên bụng con , như thế bé sẽ đỡ giật mình mà không bị nóng.
    Đồng ý với mẹ nó. Ngoài gối chèn bụng thì mẹ Meofield kê thêm 2 gối 2 bên cho con. Con bé nhà tớ ngày bé cũng hay giật mình nhưng tớ lười chả bổ sung thuốc gì cho con nhưng trộm vía tớ vẫn thấy cứng cáp hơn các bạn khác về độ vận động và thể chất. Đến tầm tháng nào đó con sẽ đỡ hơn và hết dần. Đến giờ 13 tháng thỉnh thoảng vẫn giật mình đấy ( chỉ thi thoảng thôi).
    " Yêu càng sâu đậm thì càng thương tổn. Từ khi bắt đầu đến hiện tại, có lẽ tất cả đều đã thay đổi, chỉ có tôi yêu em là chưa từng thay đổi."

TỪ BẮT ĐẦU ĐẾN HIỆN TẠI - Tình Không Lam Hề
    • 171 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều, mẹ meofield sẽ thử tất cả những cách đó, hy vọng bé hết giật và vặn mình!
    • 3,389 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

bé vặn mình và vươn lớn khác gì nhau hả các mẹ sao các cụ b ảo vươn lớn thì mau lớn. Mình cho con uống D mấy hôm rôi thấy đêm bé ngủ giấc dài hơn nhưng ban ngày thi bé vẫn hay vặn vẹo khi ngủ mà còn hay nói kiểu mụ dậy nữa hic hic
    • 1,948 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuppykat Xem bài viết
    bé vặn mình và vươn lớn khác gì nhau hả các mẹ sao các cụ b ảo vươn lớn thì mau lớn. Mình cho con uống D mấy hôm rôi thấy đêm bé ngủ giấc dài hơn nhưng ban ngày thi bé vẫn hay vặn vẹo khi ngủ mà còn hay nói kiểu mụ dậy nữa hic hic
    Gap me nó ở đây nhé. Hình như bé nào cũng hay vặn vẹo áy các mẹ ạ, bé nhà tớ cũng thế. Tớ nghĩ các bé vặn cũng là để luyện cơ bắp, hi...
    Cún: NB: 3,3kg; 1m: 4,2kg; 2ms: 5,1kg; 3ms:6kg; 4ms: 6,8kg; 6m:8kg - 64cm .
    1y: 9kg - 74cm
    14ms: 9,3kg - 75cm

Con gái rượu - Ba bia
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hi
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4