CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

bé sơ sinh bị ho có đờm, các mẹ giúp mẹ cháu gấp nhé

Đến trả lời mới nhất
  • 39 Lượt chia sẻ
  • 101K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cún nhà mình mới được 17 ngày, Cún cứ khẹt khẹt như có đờm trong cổ họng mà mình thì ko biết làm sao để Cún khá hơn, mình cũng nhỏ nước muối sinh lý rồi vỗ lưng cho Cún nhưng chả ra tẹo nào. Chắc mình làm sai rùi. Mong các mẹ có cách nào giúp đỡ. Vì là con đầu nên mình ko có kinh nghiệm.
    • 165 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh ra được vài ngày thì bị ho do nằm điều hoà.Mình thử search google xem có phương pháp nào chữa ho hiệu quả mà an toàn cho bé sơ sinh ko thì thật tình cờ cũng ở trên webtretho có 1 mẹ chia sẻ phương pháp nấu rau dấp cá+nước gạo cho bé uống rất hiệu quả.Mình thử làm theo thì thấy 2 ngày sau là bé hết ho.Chia sẻ với các mẹ nhé:
    Một mớ dấp cá+nước vo gạo(đặc 1 chút,mình hay vo gạo nếp lấy nước sẽ được đặc hơn) khoảng 3 bát con,đổ vào nồi và đun sôi thì nhỏ lửa ninh càng nhừ càng tốt đem lọc bỏ bã (dùng khăn sữa sạch hoặc dụng cụ lọc) chắt vào cốc để tủ lạnh cho bé dùng dần.Cứ cách 1-2h hâm nóng lại cho bé uống.Đảm bảo với các mẹ là rất an toàn mà hiệu quả.Vì bản thân lá dấp cá là kháng sinh liều cao có tác dụng chống viêm...
    Nhưng nếu bé nào đã ho lâu rồi thì tốt nhất nên khám bác sỹ vì bé sơ sinh ko viêm họng mà sẽ viêm phổi luôn để lâu ko an toàn cho bé.
    Chúc các bé mau khỏe mạnh!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bé nhà mình cũngđang bị ho có đờm, thở khò khè. hic, xót con quá.
    1D:3.25kg, 1M:5kg, 2M:6kg; 3M:7kg, 4M: 7,5kg,4M2W:8kg, 4M3W:7,5kg (mẹ đi làm con bị sụt kí,hu hu)
    • 245 Bài viết

• 639 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ONT198 Xem bài viết
    bé nhà mình đc 2 tháng 10 ngày, 2 hôm nay trời trở rét, bé ho ghê quá, ho khan, mỗi lúc ho thì ho 3-4 tiếng ho 1 lúc, m cho uống chanh đào ngâm đường phèn từ hwa mà chưa thấy đỡ. các mẹ có cao kiến gì thì cho mình lời khuyên.
    Tìm trên mạng thấy lời khuyên của BS cho trẻ sơ sinh khi ho là uống Pectol và Astex. nhưng mình chưa dám dùng,
    Bé nhà mình cách đây 2 tuần cũng bị ho có đờm, cho đi khám bác Dũng Bạch Mai kê HoAstex đấy bạn. Bé nhà mình hôm nay được 2 tháng 10 ngày. Nhưng mình cho bé uống 5 ngày không thấy đỡ nên sốt ruột quá cho dừng. Mình lấy chanh đào ngâm đường phèn mình vừa ngâm mùa này cho vào chưng cách thủy cùng 1 quả quất cho bé uống ngày 2-3 lần mà 3 ngày thì đỡ, 5 ngày thì khỏi đấy bạn ạ. Thế mà có lúc sốt ruột quá đã định cho con đi bác sỹ khác để kê kháng sinh rồi đấy. Nhưng cũng tùy bé hợp thôi. Mình sẽ ghi nhớ thêm bài rau diếp cá+nước vo gạo của mẹ gì nữa để áp dụng nếu cần.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yeudoi; 06/12/2012 vào lúc 09:54 AM.
    • 27 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con mình cũng đang ho nhẹ và có đờm ở mũi. Không biết có ở họng không, mà cứ thấy con nhai lép nhép suốt (nhai đàm nhớt), thi thoảng đang ti thì đàm nhớt ở đâu lại chảy ra miệng làm con khó chịu rồi ọc sữa ra, thấy thương quá.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình mới sinh con đầu .bé đc 2tuan nay .2 ngày hôm nay bé bị ho và có đờm ở họng .bú đc tí thì chớ hết ra ,lắm lúc bị sặc cả lên mũi .nhìn con mà xót quá mà ko biết xử trí thế nào .đi bác sĩ thì sợ bác sĩ lại cho uống kháng sinh.bà nội có cho uống tí mật ong pha loãng vs vài lát quất đờm thì có vẻ giảm nhưng ho tăng lên .mình lo lắng quá .mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình với .cảm ơn mọi ng .
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con bé nhà mình cách đây 1 tuần cũng bị ho, chảy nước mũi và có đờm, mình hấp quất + hẹ + gừng + đường phèn cho uống, sau 3 ngày thấy đỡ ho, ngày thứ 4 mình cho uống thêm thuốc ho *******, 2 ngày sau thấy khỏi. Bé nhà mình được hơn 4 tháng.
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em được 1 tháng cũng bị ho,có đờm,thỉnh thoảng hay sặc sữa lên mũi,trớ thì phun như vòi phun nước,em cũng cho bé ngậm chanh đào với đường phèn mấy hôm liền mà ko thấy đỡ.Em cho bé đi khám chỗ b.sĩ Lâm ở ngõ 40 Tạ Quang Bửu,b.sĩ nói là bị viêm mũi họng,kê thuốc Ceclor,*******, xịt mũi Marimer và xông khí dung,hút đờm.Sau 5 ngày trộm vía em bé khỏi luôn.Theo em thì các mẹ nên cho con đi khám cho yên tâm,tự chữa ở nhà nhiều lúc ko khỏi lại còn nặng thêm thì tội cho e bé lắm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kotexxitin; 12/01/2013 vào lúc 08:37 PM.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memrbun Xem bài viết
    Con em cũng mới có 22 ngày mà ho khan thấy thương quá! Cứ cách 1-2 tiếng là con lại ho, bé vẫn bú bình thường, ko sốt, chỉ có quấy mẹ ban đêm chút ít chắc do ho khó chịu trong người. Em thấy hình như bé có đờm trong miệng, nên nhỏ nnước muối sinh lý vào mũi rồi rơ họng cho bé nhưng cũng chỉ lấy được ít nhớt đờm. Con còn bé quá, mà e lần đầu làm mẹ, huhu, các mẹ thông thái chỉ e cách trị ho cho con nha! E cám ơn nhiều nhiều!
    Con mình cũng vậy. Cháu mới được 10 ngày tuổi. Khoảng 3 hôm trước cháu bị lây từ bà ngoại. Sáng nay mình cho cháu đi khám thì bs bảo bị viêm họng, chưa vào phổi và kê đơn thuốc Vercef Distab, ngày 2 lần, mỗi lần 1/6 viên. Tuy nhiên đây cũng là một loại kháng sinh nên mình cũng không muốn cho bé uống. Khổ thân con, thỉnh thoảng lại ho khù khụ. Mẹ nào có cách chữa hay thì chia sẻ với mọi người nhé!
    • 90 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mẹ thử cho bé uống chanh đào ngâm đường phèn thử xem
    hoặc là mẹ bé lấy mật ong với lá hẹ và 1 lát chanh, cho vào cái bát nhỏ rồi hấp cách thủy
    sau đấy cho bé uống nước sau khi hấp
    chúc bé sớm khỏe nhé!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn có thể tham khảo bài viết này. Dù sao mình cũng khuyên bạn nên cho bé đi đến trung tâm y tế thì tốt hơn bạn nhé.. Trân trọng..
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _latdat_ Xem bài viết
    bé nhà mình cũng thế đấy, chán lắm cơ
    có mẹ nào có kinh nghiệm giúp bọn mình với hik
    bé nhà em cũng thế, nhưng chả cho cái gì đc vào mồm nó , đến đầu ti chạm vào môi đã chuẩn bị nôn rồi, ngày 2, 3 lần cho ra hết,e lo quá ko biết đến bao h mới qua đc cái đận này.
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bé nhà e sinh mổ nên đến giờ vẫn còn đờm, mặc dù bs bảo đã hút đờm cho bé rồi,
    NB 3.8kg- 50cm; 1m: 4.9kg - 56cm; 2m: 6.3kg - 59cm; 3m: 7.2kg - 61cm; 4m: 8.2kg - 64cm; 5m: 9.0kg; 6m: 9.5kg; 7m: 9.5kg; 7.5m: 9.8kg (chưa có răng nào , đã biết trườn & ngồi vững) 8.5m: 10kg (mọc 1 răng, 3ngày sau mọc thêm 1 cái nữa ở hàm dưới), 12m: 10.4kg & 79cm mọc được 2r dưới , 4r trên
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé mới sinh được 1 tuần, lúc bú thấy khò khè, có đờm thì hấp chanh đào ngâm mật ong cho bé dùng được ko ạ?
    CHO VAY TIÊU DÙNG KO CẦN THẾ CHẤP TÀI SẢN CÔNG TY TÀI CHÍNH PRUDENTIAL
    Ms Huyền Trang
    Chuyên viên tín dụng cá nhân
    Mobile: 0966 086 150
    Email: tranthihuyentrang007@gmail.com
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ra tiệm thuốc bắc bạn mua cam thảo pha như trà .tối bạn nhỏ cho cháu vài giọt sẻ hết ngay thôi sẻ tan đờm thôi.sẻ ngủ ngon
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em hồi 4,5 tháng cũng bị ho có đờm, em cho đi khám bác sĩ bảo bị viêm hô hấp trên, cho kháng sinh và siro ho về uống. mà thấy con uong khang sinh tội quá, nên e k cho uống, chỉ uống siro và lấy lá húng chanh với tí mật ong hấp cách thủy lấy nước uống, cỡ 3 ngày là khỏi.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó làm rồi hả.
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng vậy, đi khám thì bác sỹ bảo chỉ uống syro là khỏi. ngaoif ra nên cho cháu uống kèm mật ong nứa.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi vậy giống bé nhà e rồi các chị ạ ho có đờm hì các chị lấy lá hẹ chưng đường phèn cho các bé uống, còn nghẹt mũi thì các chị lấy nước muối sinh lý nhỏ mũi cho bé bé nhà e hồi 1 tháng cũng bị vậy làm 3 bữa là đỡ hẳn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cún nhà chị mới bị thì chị có thể làm theo cách này: nếu là con trai thì 7 lá con gái thì 9 lá húng chanh đem hấp với một ít đường phèn hoặc mật ong cho bé uống ngày 3 lần nhé