• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 6 Lượt chia sẻ
  • 34.9K Lượt đọc
  • 64 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2 tháng tuổi rồi, nhưng 2 tuần nay bé không chịu bú bình. Trước bé vẫn vừa bú mẹ và vừa bú bình, (do mình ít sữa). Nhưng từ lúc bé bị són ị đến giờ là 2 tuần bé nhất định không chịu bú bình, sữa mẹ thì ít, mỗi lần ti hết sữa bé lại nhằn nhằn khóc, thương lắm mà không biết sao, mình cũng đã cố gắng ăn nhiều và uống cả thuốc lợi sữa nữa mà ko đủ cho bé.
    Giờ mỗi lần ép bé uống sữa bình là khóc thét giống như có người nhéo, mình cũng đã đổi đến 4 loại sữa khác nhau rồi.
    Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nhé! Cám ơn các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 559 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Tập cho bé bú bình là phải kiên trì, kiên quyết bạn ah, trước mắt thì thử đổi núm vú xem sao nhé, nếu bé ko hợp tác thì bạn vắt sữa mẹ ra, cho bé tập từng ít một, tập bắt đầu tư lúc bé đói nhất. Ngày nào cũg vắt sữa mẹ ra, rồi làm vậy, dần dần bé sẽ chịu thôi. Chấp nhận thág này bé sẽ ăn đc ít, lên cân ít nhé ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 228 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thử đổi núm ti loại mềm giống ti mẹ xem sao, ti của Dr Brown cũng mềm giống ti mẹ đấy, nếu bé ko bú bạn phải dùng thìa đút cho bé thôi
    img]http://lb1m.lilypie.com/TikiPic.php/LtgTVvz.jpg[/img]
    • 123 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Kiên nhẫn mẹ nó ạ. Nhiều bé như thế lắm, con mình cũng vậy nè. Đừng ép bé quá bé sợ. Mình thì ko đổi sữa hay núm vú gì hết. Lúc nào cũng tranh thủ cho bé ti bình, sữa mẹ vắt ra cũng cho vào bình luôn. Lúc nào con khóc quá thì đút bằng thìa. Hết khóc thì dỗ dành cho bé ti bình. Tranh thủ lúc con ngủ cho ti luôn( cũng hơi hồi hộp vì ti lúc ngủ ko đc an toàn). Bạn nhớ pha lượng sữa ít thôi, để phòng bé ko chịu uống lại bỏ phí. Chịu khó pha nhiều lần vậy. Con mình sau gần 1 tháng thì bắt đầu chịu quay lại với ti bình. Lúc ấy lại chuyển sang ko chịu ti mẹ. Rõ khổ!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 647 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình kể là có 1 nhà cho em bé ti bằng xi lanh đấy, chắc em bé ko chịu ti bình, và ko chịu đút thìa chăng. Con mình thì ko chịu ti mẹ, lúc con đói khóc ngặn ngặt mà ko chịu ti, mình phải chịu thua ông trời đánh nhà mình đấy. Giờ thì mẹ chịu khó làm con bò sữa thôi.
    • 327 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Sau 6th nuôi con, mình rút ra kết luận rằng: các baby của chúng ta rất ư “sáng nắng chiều mưa trưa lâm râm”. Bé nhà mình nha, lúc thì toàn bú bình chê ti mẹ, khi thì cứ quấn ti mẹ, đưa bình vào là nàng ưỡn người, lắc đầu, ngậm miệng, rút đầu vào ngực mẹ, (và 1 ngàn lẻ 1 kiểu từ chối khác). Nhìn mặt con gầy sộp, nhiều khi mình bục mình, lo lắng đến phát khóc. Sau nhiều tháng chinh chiến, cuối cùng mình đành pó tay, đành phải nàng thích gì thì mẹ chiều ấy ( do mình sợ cố ép bé sẽ sinh ra lười bú tâm lý) bởi vì theo mình tình trạng bé thích ti mẹ, không chịu bú bình (hoặc ngược lại) chỉ là hiện tượng nhất thời thôi, vài ngày sau bé sẽ quay lại nếp cũ. Do đó, Bé ko ti bình thì mình trước hết đổi núm, không hợp tác nữa thìcho ti me, sữa mẹ không đủ thì pha sữa ngoài đút thìa (hơi bị cực), ngay lúc này không chịu ti thì ok, cho con nghỉ xả hơi, chơi đùa thoải mái, sau đó cho bú lại . Quan trọng là đừng quá stress làm khổ cả mẹ lẫn con

Mẹ yêu con gái !!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hix, buồn quá các mẹ à, bé nhà mình vẫn không chịu bú bình. Sữa mẹ ít nên vắt ra không bao nhiêu để bé ti, mình cũng đã kiên quyết để cho bé nhịn từ sáng đến chiều (ko cho ti mẹ), chỉ cho bú bình khi đói thôi mà mình cũng phải thua. Mỗi lần con khóc đến tím hết người, mệt quá rồi lăn ra ngủ nhìn mà rớt nước mắt. Đút thìa cũng chỉ đến thìa thứ 3 là bé không chịu rồi. Không biết có bé nào mà lì như bé nhà mình không? hôm nay bé mới được 2 tháng 3 ngày.
    • 563 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Bạn thử đổi sữa xem,nàng nhà mình đang uống similac + ti mẹ(do mẹ ban đầu ít sữa),tự nhiên chán similac,nhất quyết kg uống,sữa mẹ cho vào bình thì nàng bú,may là dạo này mẹ nhiều sữa.Nhưng sợ sữa mẹ thất thường,nhỡ con kg có sữa uống nên mình đổi Nan,cho bé bú thử,thế là nàng lại tì tì tu sữa.
    • 647 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongminhk506 Xem bài viết
    hix, buồn quá các mẹ à, bé nhà mình vẫn không chịu bú bình. Sữa mẹ ít nên vắt ra không bao nhiêu để bé ti, mình cũng đã kiên quyết để cho bé nhịn từ sáng đến chiều (ko cho ti mẹ), chỉ cho bú bình khi đói thôi mà mình cũng phải thua. Mỗi lần con khóc đến tím hết người, mệt quá rồi lăn ra ngủ nhìn mà rớt nước mắt. Đút thìa cũng chỉ đến thìa thứ 3 là bé không chịu rồi. Không biết có bé nào mà lì như bé nhà mình không? hôm nay bé mới được 2 tháng 3 ngày.
    Có tớ đấy, mẹ tớ kể hồi tớ bé, cũng nhất định ko ti bình, cho nhịn đói từ sáng đến chiều cũng ko ti, cuối cùng phải đút thìa cho tớ ăn. . Bạn thử phương pháp xi lanh mà mình nói ở trên xem bé có chịu ko, cũng là 1 cách mà có ng đã áp dụng.
    • 1,609 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Nếu mẹ nó thay núm ti mà con vẫn k chịu thì phải chờ lúc con thiu thiu ngủ rồi đút ti vào. Nhiều con như thế lắm. Ăn lúc mơ màng lại ti được nhiều. Cẩn thận k con sặc thôi.

Tom iu: :LoveStruc: NB: 3,2 kg -----------> 1m: 5,1 kg ----------> 2m: 6,5kg ----------> 3m: 8,5kg ------> 4m: 10kg, 73cm -------> 5m: 11kg, 75cm -------> 5m2w: 11,3 kg -------> 6m: 11,9 kg, 78 cm ------> 7m: 12kg ------> 8m: 12,3kg ; 81cm ----------------> 9m: 13 kg ; 82 cm ------------------> 10m19d: 13,6 kg ; 83cm
    • 64 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongminhk506 Xem bài viết
    Lúc con mệt quá lăn ra ngủ lơ mơ bạn thử nhét bình vào xem sao. Cố gắng kiên trì chịu đựng tiếng khóc của con, tập cho con ti bình chắc cũng phải mất khoảng 1 tuần đấy bạn ạ. Con nhà mình hôm đầu thì nhịn 7h không ăn, lúc lơ mơ ngủ thì mới chịu ăn 30ml cầm hơi- vừa ăn vừa khóc. Những hôm sau thì khoảng cách ngắn dần 6h, 5h , 4h,..và con chấp nhận ti bình, lượng tăng dần lên từ 30ml (mất 90 phút mới ăn hết) đến 80ml- ti trong vòng 10 phút. Lúc bạn tập cho con thì nên cho con ăn chừng 20-30ml xong thì ti mẹ, cho bé làm quen rồi dần dần tăng lượng sữa lên. Cố gắng kiên trì một thời gian rồi cả mẹ và con sẽ thoải mái hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Theo mình, nếu bé k chịu ti bình, bạn có thể cho con ăn bằng xi lanh như bạn nào nêu ở trên ý, chứ mẹ đã ít sữa mà tập cho bé bú bình thì lượng sữa tiết ra sẽ bị ít đi, mà con thì dễ bỏ ti mẹ khi đã quen bú bình. Về cho con ăn bằng xi lanh, mình thấy dùng ống "phịt" (mình gọi thế vì chả biết gọi là j, dụng cụ này bán ở các CH ở Phương Mai ý) tiện hơn rất nhiều, đặc biệt là khi cho con uống thuốc, đo ml cực chuẩn luôn.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy bên Medela có bộ sản phẩm giúp bé vừa bú mẹ vừa bú thêm được sữa từ bình nối vào nữa đấy. bạn thử tìm hiểu xem sao.
    • 436 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Con mình giống con của chủ top, chỉ chịu ti mẹ, bình thì nhất quyết không chịu, con mình vẫn uống nước bằng bình, chắc là vấn đề không nằm ở cái ti, mà là sữa thôi. Vì đút muỗng cũng không được luôn, bé cứ lấy lưỡi lè ra ngoài hết. Mình sắp đi làm rồi, nên rối trí quá.
    Ba là xúc xích bò, mẹ là xúc xích heo, con là xúc xích gà, 3 xúc xích thơm ngon, lá là lá la la, nấu với mì ăn liền

• 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ với mình, dùng xi lanh thì mình chưa thử, mình cũng đã cho bé bú bình lúc lơ mơ ngủ nhưng cũng chỉ được buổi tối thôi, ban ngày cho vô bé dậy và khóc liền.
    Bé nhà mình 3 tháng là mình phải đi làm rồi, cũng lo lắm các mẹ ạ.
    • 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hic, tội bé quá nhỉ. Bạn thử cho bé nút vú mẹ, rồi sau đó lừa lừa bé ngủ lơ mơ nhét bình vào chưa? hic, không biết với bé nhà bạn có hiệu quả không. Con nhà mình thì ti từa lưa cả bình lẫn vú mẹ từ hồi mới chào đời, nhưng cũng có lúc nhất định không chịu ngậm ti bình. Mình lại phải nhét ti mẹ vào cho hắn ta ngậm một lúc rồi mới đổi sang bình lại. May mà anh chàng này không lì lắm.
    Chúc bạn sớm tập được cho con nhé. Chứ không mẹ đi làm cũng chẳng yên tâm. Thương :*
    • 17 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ôi bé nhà mình cũng giống thế đấy. Tháng đầu chơi cả bình và ti mẹ, sang tháng thứ hai thì lại ti mẹ hoàn toàn do lúc ấy mình nhiều sữa rồi, thế là bỏ ti bình. giờ bé được 3 tháng mình tập cho ti bình trở lại đến khổ. Bé cứ giẫy đạp sữa tràn hết ra ngoài, xót ruột lắm. mẹ mà có việc đi ra ngoài là sấp sấp ngửa ngửa 2 tiếng phải có mặt ở nhà rồi, chứ không bé nhịn đói luôn dù 4 - 5 tiếng ko ăn. Giờ chỉ có cách là lừa lúc bé ngủ thì bé mới ăn bình, mà ăn lâu lắm, 70ml phải 1 tiếng mới hết. đến khổ, ko biết sau đi làm thì ăn uóng thế nào đây
    • 323 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Peridot*38 Xem bài viết
    Sau 6th nuôi con, mình rút ra kết luận rằng: các baby của chúng ta rất ư “sáng nắng chiều mưa trưa lâm râm”. Bé nhà mình nha, lúc thì toàn bú bình chê ti mẹ, khi thì cứ quấn ti mẹ, đưa bình vào là nàng ưỡn người, lắc đầu, ngậm miệng, rút đầu vào ngực mẹ, (và 1 ngàn lẻ 1 kiểu từ chối khác). Nhìn mặt con gầy sộp, nhiều khi mình bục mình, lo lắng đến phát khóc. Sau nhiều tháng chinh chiến, cuối cùng mình đành pó tay, đành phải nàng thích gì thì mẹ chiều ấy ( do mình sợ cố ép bé sẽ sinh ra lười bú tâm lý) bởi vì theo mình tình trạng bé thích ti mẹ, không chịu bú bình (hoặc ngược lại) chỉ là hiện tượng nhất thời thôi, vài ngày sau bé sẽ quay lại nếp cũ. Do đó, Bé ko ti bình thì mình trước hết đổi núm, không hợp tác nữa thìcho ti me, sữa mẹ không đủ thì pha sữa ngoài đút thìa (hơi bị cực), ngay lúc này không chịu ti thì ok, cho con nghỉ xả hơi, chơi đùa thoải mái, sau đó cho bú lại . Quan trọng là đừng quá stress làm khổ cả mẹ lẫn con
    Bé nhà mình cũng khôgn chịu ti bình, đưa vào miệng là các nàng cứ cười toét ra, há miệng không chịu ngậm núm ti, 1 hồi thì lấy lưỡi đẩy ra -> pó tay. Đành cho ti mẹ hoàn toàn
    Khoảng nửa tháng nay từ 3h đêm đến 12h trưa ăn uống linh tinh lắm, nhất là cữ lúc 6h sáng nhất định các nàng khôgn chịu ti. Xót quá. thế là từ 6h sáng bắt đầu đánh vật với việc cho các nàng ăn, tranh thủ cho ăn liên tục, nay thấy bạn đề cập đến chuyện lười bú tâm lý tự dưng đâm lo, có phải mình cố ép quá các bé sợ không nhỉ??! :Thinking:

NB: Mon 3kg/48cm - Mi 2.3kg/45cm
    1m: Mon 4kg/53cm - Mi 3.65kg/53cm :Smiling::Kiss:
    2m: Mon 5kg/56cm - Mi 4.8kg/57cm:Smiling:
    3m: Mon 6kg/60cm:LoveStruc: - Mi 6kg:Battin ey:/58cm:Sad:
    4m: Mon 6.5kg/63cm:Sad: - Mi 6.3kg/62cm:Crying:
    5m: Mon 6.5kg/63cm:Crying: - Mi 6.5kg/65cm
    6m: Mon 6.9kg:LoveStruc: - Mi 7.0kg:Applause:
    7m: Mon 7.1kg :Thinking: - Mi 7.3kg
    8m: Mon 7.5kg - Mi 7.5kg
    9m: Mon 7.6kg/69cm - Mi 8.0kg/70cm
    10m: Mon 8.0kg/71.5cm - Mi 8.0kg/72cm
    • 171 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn cho con bú mẹ bình thường, đến lúc con đang lim dim thì đút bình vô liền. Bé con nhà mình ngày xưa cũng vậy, mình áp dụng cách này đến lần thứ 3 là bé quen, bú bình hay bú mẹ đều vô tư!
    • 436 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bé nhà mình đã chịu ti bình, khi ngủ mới ti, thôi vậy cũng được, còn hơn là không chịu, mình đi làm thật không an tâm.
    Ba là xúc xích bò, mẹ là xúc xích heo, con là xúc xích gà, 3 xúc xích thơm ngon, lá là lá la la, nấu với mì ăn liền

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4