CHĂM SÓC BÉ TỪ 0 - 12 THÁNG

Bé bị chàm/lác sữa, làm sao chữa hết?

Đến trả lời mới nhất
  • 19 Lượt chia sẻ
  • 90K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 1,194 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình bị lác sữa từ tháng thứ 1 đến giờ hơn 2 tháng rồi mà vẫn ko khỏi. Mình có thử thoa Milian, cho bé tắm trà xanh, thoa thử bepanthen... mà 2 má bé vẫn đỏ lừ, sần sùi, bé lại hay lấy 2 tay chà lên mặt (có phải do bé ngứa ngáy khó chịu chăng?).
    Có người chỉ mình mua chuối chát về cắt lát ra rồi chà lên mặt bé, có người thì bảo lấy sữa mẹ thoa hoặc liếm mặt bé, nhưng những cách đó mình sợ mất vệ sinh, sợ gây ra nhiễm trùng nên chưa dám áp dụng.
    Giờ nhìn mặt con đỏ lừ, sần sần mà thương quá! Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa khỏi lác sữa thì chỉ giúp mình cách trị cho dứt với!!!!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 92 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào bạn,

Em bé nhà mình cũng mới được hơn 5 tuần tuổi, bị mụn sữa và nổi mẩn, sần đỏ hai má kiểu chàm sữa. Mình không dùng mẹo gì cả, mua kem Eumovate của GlaxoSmithKline về bôi hai lần là hết, mặc dù bác sỹ sơ sinh dặn phải bôi 10 lần nhưng chỉ 2 lần là mất hết các vết sần đỏ. Mẹ cháu mua ngay đi không má cháu bị chảy nước thì tội nghiệp lắm. Mỗi lần bôi thì chỉ lấy một ít bằng hạt đậu xanh, và xoa một lớp mỏng thôi nhé, đừng thoa lớp dày, hại da em bé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 85 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên đưa bé đến BS nhi khám cho chắc ăn và để biết chắc chắn bé có phải là bị lác sữa ko, và để biết cách xử lí.

Nếu đúng là lác sữa thì ko nên bôi thuốc hoặc bất kì dung dịch nào lên, vì nếu ko thì da chỗ đó sẽ bị teo lại, ko tốt. Bị lác sữa thì sẽ rất lâu hết, có khi hết rồi sẽ bị lại. Khi bé lớn sẽ tự động hết hẳn. Con mình cũng từng bị (nhưng chỉ bị ở gần miệng thôi), mình đưa đến BS Phương Tần (trưởng khoa nhi BV Từ Dũ) thì dc hướng dẫn như vậy.

Nếu ai có cách khắc phục nào hay hơn hoặc biết vị BS nhi nào giỏi thì chỉ mình với nha. Tks.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,194 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

Hôm trước mình đưa bé đi chích ngừa thì bs nhi bảo bị lác sữa, cho Milian và Cetaphil. Nhưng lúc trước mình có dùng thử Milian rồi, thuốc đó giống như mực xanh vậy, bôi lên mặt bé thì bớt được chút ít nhưng bẩn lắm, lem nhem ra cả bao tay, áo, rồi lúc tróc mài nó ra mấy cái bụi xanh rơi vào mắt, tai, miệng bé nên mình ko muốn dùng lại. Mình nghe chỉ mẹo bôi sữa mẹ lên, mình cũng bắt đầu thử hôm nay thì vẫn chưa thấy bớt. Ko biết có mẹ nào dùng mẹo lấy chuối chát chà lên chưa nhỉ? Mình nghe chỉ nhưng sợ hại da bé nên vẫn chưa dám áp dụng.

• 198 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chubby cat Xem bài viết
    Hôm trước mình đưa bé đi chích ngừa thì bs nhi bảo bị lác sữa, cho Milian và Cetaphil. Nhưng lúc trước mình có dùng thử Milian rồi, thuốc đó giống như mực xanh vậy, bôi lên mặt bé thì bớt được chút ít nhưng bẩn lắm, lem nhem ra cả bao tay, áo, rồi lúc tróc mài nó ra mấy cái bụi xanh rơi vào mắt, tai, miệng bé nên mình ko muốn dùng lại. Mình nghe chỉ mẹo bôi sữa mẹ lên, mình cũng bắt đầu thử hôm nay thì vẫn chưa thấy bớt. Ko biết có mẹ nào dùng mẹo lấy chuối chát chà lên chưa nhỉ? Mình nghe chỉ nhưng sợ hại da bé nên vẫn chưa dám áp dụng.
    Nếu có thể, hàng ngày em hãy rửa mặt cho con bằng nước rửa mặt Cetaphil , loại dành cho Da nhạy cảm và không có Mùi thơm.... Sau đó em mua thuốc Elomet cream về Bôi cho bé. Nếu bé bị cả ở tay, chân hoặc ngừoi thì em hãy bôi thử lên tay, chân hoặc người cho con trước xem con thế nào rồi hãy bôi lên mặt cho chắc ăn. Ngày bôi 1-2 lần, bôi 1 lớp thật là mỏng vào vùng da bị mẩn đỏ. ....Bảo đảm 2-3 ngày sau là giảm hẳn. Ngày mai em hãy làm thử đi rồi lên đây báo kết quả xem tình hình thế nào.

Đừng có bôi Sữa mẹ, chuối chát , khoai tây gì cả......Không hết đâu em.

Làm luôn và ngay. Chờ tin của em.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me chim chim; 23/07/2010 vào lúc 12:37 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 60 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi đó cháu mình cũng bị lác sữa, bà nội bà ngoại dùng đủ mọi mẹo như thoa sữa, thoa nước miếng cũng không khỏi, cuối cùng phải đem bé tới bác sỹ, bác sỹ chỉ cho cách pha loãng dung dịch vệ sinh phụ nữ rồi thoa nhẹ vào mặt bé, kiên trì 1, 2 tuần thì bé hết. Đấy là mình kể kinh nghiệm nhà mình, hi vọng bé nhà bạn mau khỏi.

• 195 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chubby cat Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà mình bị lác sữa từ tháng thứ 1 đến giờ hơn 2 tháng rồi mà vẫn ko khỏi. Mình có thử thoa Milian, cho bé tắm trà xanh, thoa thử bepanthen... mà 2 má bé vẫn đỏ lừ, sần sùi, bé lại hay lấy 2 tay chà lên mặt (có phải do bé ngứa ngáy khó chịu chăng?).
    Có người chỉ mình mua chuối chát về cắt lát ra rồi chà lên mặt bé, có người thì bảo lấy sữa mẹ thoa hoặc liếm mặt bé, nhưng những cách đó mình sợ mất vệ sinh, sợ gây ra nhiễm trùng nên chưa dám áp dụng.
    Giờ nhìn mặt con đỏ lừ, sần sần mà thương quá! Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa khỏi lác sữa thì chỉ giúp mình cách trị cho dứt với!!!!
    Chị thử tắm cho con bằng mướp đắng xem, con nhà em cũng bị tắm chanh các kiểu mà không đỡ nhưng từ hồi tắm mướp đắng lại hết. Kinh nghiệm này em share cho con chị bạn đồng nghiệp cũng thấy đỡ, bây giờ mướp đắng làm đồ tắm cho con em hàng ngày.

TUY NHIÊN CON EM BÂY GIỜ LẠI PHÁT HIỆN RA BỊ LANG BEN (CHÁU ĐC 4 THÁNG), - BỊ Ở PHẦN GÁY ĐÚNG CHỖ HAY ĐẶT TAY ĐỂ BẾ Ý Ạ. HIC HIC, EM ĐI MUA FLUCINA VỀ BÔI NHƯNG SỢ CÓ CORTICOIT NÊN KO DÁM BÔI NHIỀU, BÔI GIỀNG NGÂM VỚI RƯỢU TRẮNG KHÔNG THẤY ĐỠ, CÓ AI CÓ CÁCH CHỮA NÀO BẢO EM VỚI.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Snow82; 24/07/2010 vào lúc 02:59 PM.

• 740 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

mẹ chuppy cat ơi con bị lát sữa thoa sữa mẹ vào là hết ngay thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,194 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Ko hiểu sao em bôi sữa mẹ cũng ko hết. Chắc do bé em bị lác dày & nhiều rồi. Hôm nay em thử bôi Elomet như me chim chim chỉ. Hy vọng bé sẽ mau hết. Mà mẹ chim chim ơi, cái elomet đó có corticiod nên em ko dám xức nhiều, chắc chỉ 1 lần/ngày kết hợp rửa mặt bằng Cetaphil. Để chờ vài ngày xem kết quả thế nào rồi báo cáo với các mẹ.

• 890 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Không thấy mẹ nào dùng hồ nước hoặc tetaxilin (dạng mỡ tra mắt) để bôi cho con nhỉ?
    Tớ 2 đứa rồi nhưng chưa bao giờ dùng loại nào khác 2 loại trên.
    Da dẻ 2 đứa nhà tớ hồi bé cũng chàm sữa các kiểu đấy, bôi các loại chả khỏi. Bôi đến hồ nước thì khỏi.
    Còn hăm đít, đỏ đít thì toàn dùng teta, xong hết.
    Các mẹ thử xem thế nào. 2 loại này lành cực, bôi cho bọn sơ sinh cũng được mà.
    Có phải là giám đốc đâu mà ký
    --------------------------------------
    Bố đi làm/ Từ sáng sớm/ Dậy thổi cơm/ Mua thịt cá/ Em kề má/ Được bố yêu/ Ôi, bố ơi/ Con yêu bố mẹ lắm
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)