6 cách đơn giản giúp tăng chiều cao cho bé

• 3.39K Lượt chia sẻ
  • 204K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 806 Được cảm ơn

Dù có nhiều bà mẹ hiện đại phản đối chuyện đề cao chiều cao cân nặng của trẻ, nhưng quả thật, khi đã làm mẹ thì không ai tránh khỏi sốt ruột khi thấy con mình chưa đạt chuẩn, thậm chí không ít bà mẹ chịu áp lực từ chính người thân trong gia đình. Mẹ hãy thử những cách dưới đây để cải thiện chiều cao của con từ sớm!

1. Cho con tắm nắng: Từ khi bé được 1 tuần tuổi, các bác sĩ đã khuyến khích các mẹ cho bé đi tắm nắng tối thiểu 15 phút mỗi ngày (trước 8 giờ sáng hoặc sau 4 giờ chiều). Phần da tiếp xúc với ánh nắng càng nhiều, cơ thể bé càng nhận được nhiều vitamin D, tăng khả năng hấp thụ canxi và vận chuyển canxi, tiền đề cho sự cứng cáp, cao lớn của bé sau này.

chieu-cao-1

2. Bổ sung vitamin:
    Với những bé ít có cơ hội tiếp xúc với ánh nắng, do sống ở vùng mùa đông lạnh kéo dài, thì mẹ nên bổ sung vitamin D và canxi cho bé với liều lượng cụ thể do bác sĩ chỉ định. Tốt nhất, nên nhờ đến sự tư vấn của bác sĩ trong trường hợp này.

chieu-cao-7-1024x682

3. Ăn đủ chất:
    Ăn đủ ba bữa mỗi ngày với các thực phẩm đa dạng, giàu Vitamin D cũng giúp bé cao lớn. Ví dụ, mẹ hãy bổ sung vào thực đơn của bé các món trứng, thịt bò, thịt gà, hải sản (tôm, cua, cá, ốc, nghêu…), trái cây, rau xanh…

chieu-cao-4-1024x682

4. Ngủ đủ giấc:
    Trẻ nhỏ cần ngủ đủ giấc để phát triển trí não và cơ thể. Trẻ dưới 1 tháng tuổi cần 20 tiếng mỗi ngày để ngủ, sau đó thời gian này giảm xuống còn 16 giờ, và đến khi 1 tuổi bé cần ngủ 12 giờ mỗi ngày. Mẹ nhớ cho con ngủ sớm, dậy sớm và có cả giấc ngủ trưa nữa nhé.

chieu-cao-61

5. Dẫn con ra ngoài:
    Ra ngoài hít thở bầu không khí trong lành và vận động góp phần tăng cường sự sản sinh các hoóc-mon tăng trưởng trong cơ thể bé, giúp con được phát triển chiều cao tối đa. Có nhiều môn thể thao phù hợp với từng lứa tuổi giúp ích rất nhiều trong việc tăng cường chiều cao của trẻ như: đi bộ, đá banh, xúc cát, bơi lội, đạp xe đạp…

chieu-cao-3-1024x662

6. Uống sữa hàng ngày:

Với những bé còn đang bú mẹ, mẹ nên bổ sung thêm canxi để đảm bảo sức khỏe mẹ và con. Khi bé tròn tuổi, mẹ có thể bổ sung cho bé các nguồn sữa khác phù hợp với bé. Sữa dê và sữa bò là nguồn cung cấp Vitamin D và canxi tốt cho xương. Sữa dê cung cấp 31% hàm lượng Vitamin D cần thiết cho cơ thể mỗi ngày còn sữa bò cung cấp khoảng 50%. Mẹ nên chọn sữa hữu cơ hoặc ít béo sẽ tốt cho bé hơn.

chieu-cao-5-1024x682

Nếu mẹ đã làm tất cả những điều trên nhưng vẫn không cải thiện chiều cao của bé, thì cũng không nên quá buồn. Mẹ vẫn có thể tự hào về sự nhanh nhạy, khả năng ngôn ngữ, tính nết và biểu cảm và vô vàn điều đáng yêu mà bé mang lại!

Tất cả hình ảnh trong bài viết chỉ mang tính chất minh hoạ

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi, con e được 11 thang mà chỉ hơn 8 kg, bú sữa ngoài hoàn toàn từ 7tháng vì e ít sữa, bé tự bỏ bú, xuốt từ 6 tháng đến giờ bé cũng chỉ như vậy ko tăng kí, chỉ dài người hơn, cao 74 cm. Ăn thì cho bé ăn bữa sáng là bột, trưa và chiều nấu cháo, ăn khoảng hơn nửa chén, sữa bú khoảng hơn 600 ml mỗi ngày. như thế bé đã ăn và bú đủ chưa ạ?
    Thâý bé không lớn, ông bà sốt ruột, cứ bảo nấu cháo cho bé ăn nửa buổi, hôm qua nói quá nên e làm theo, cho ăn lúc hơn 10 h, và 2 h lại cho ăn. nhưng lúc 10 h ăn nôn hết, ăn vào nôn ra, em cho bé đi ngủ và bú, xong 2 h lại cho ăn, bé mới thấy bát cháo đã khóc nãy lên rồi.. Trưa nay e ko cho ăn vậy nữa , nhưng bé thấy chén cháo đã qua ngoắt đi. khóc không ăn tý nào. bà nội bảo nó lớn rồi nó biết, ko như lúc trước, phải bếđi rong cho nó ăn. e thì ko muốn như thế, lâu nay e chỉ cho ăn rất nhanh, ngồi một chỗ, ko có người múa hát làm trò nó vẫn ăn. em biết làm sao bây giờ thưa các mẹ? giúp e với!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Theo mình thì ngoài các bữa ăn và uống sữa như vậy thì bạn nên cho bé ăn thêm mỗi ngày 1 hộp váng sữa hoặc phô mai (tốt nhất là ngày nay ăn phô mai thì hôm sau ăn váng sữa để bé không ngán) sữa chua thì nên cho bé ăn 1 hộp mỗi ngày vì rất tốt cho tiêu hóa, dễ hấp thu thức ăn và ăn sữa chua tốt nhất là lúc chiều tối. Bạn nhớ cho bé uống nước cam và ăn trái cây nữa nha. Và lưu ý là nấu cháo cho bé ăn thì ăn bữa nào nấu bữa đó chứ đừng nấu 1 nồi ăn cả ngày nha. Mình thường căn nấu cháo trắng đủ cho 1 ngày (3 bữa), đồ ăn thì cũng 3 món cho 3 bữa, hấp sẵn chia riêng thành 3 phần, bé mình thường ăn rau (3 bữa 3 loại luôn), mình cũng có nấu nước hầm xương nấu cháo cho bé (nấu cháo ăn rất ngọt) Mình thường chuẩn bị sẵn như vậy, cứ gần đến bữa đem ra nấu thì rất nhanh. Và nhớ là không quên cho 1 ít dầu ăn dành cho bé vào cháo nha bạn. Trong lúc cho bé ăn thì bạn hãy kể 1 câu chuyện nào đó cho bé nghe thì bé sẽ quên chén cháo và ăn ngon lành à (mình áp dụng phương pháp này với bé nhà mình đó) và bé ăn được bao nhiêu thì ăn mình ko ép, từ từ rồi bé sẽ quen thôi. Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn nha!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ thanhmaidao nhé! mình sẽ cố gắng áp dụng xem sao, mình không có nhiều thời gian, nhưng chắc phải cố gắng cải thiện thôi, bé nhà mình vẫn thiếu nhiều thứ như bạn nói lắm.
    • 1,907 Bài viết

• 806 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhtruc13 Xem bài viết
    các mẹ cho em hỏi, con e được 11 thang mà chỉ hơn 8 kg, bú sữa ngoài hoàn toàn từ 7tháng vì e ít sữa, bé tự bỏ bú, xuốt từ 6 tháng đến giờ bé cũng chỉ như vậy ko tăng kí, chỉ dài người hơn, cao 74 cm. Ăn thì cho bé ăn bữa sáng là bột, trưa và chiều nấu cháo, ăn khoảng hơn nửa chén, sữa bú khoảng hơn 600 ml mỗi ngày. như thế bé đã ăn và bú đủ chưa ạ?
    Thâý bé không lớn, ông bà sốt ruột, cứ bảo nấu cháo cho bé ăn nửa buổi, hôm qua nói quá nên e làm theo, cho ăn lúc hơn 10 h, và 2 h lại cho ăn. nhưng lúc 10 h ăn nôn hết, ăn vào nôn ra, em cho bé đi ngủ và bú, xong 2 h lại cho ăn, bé mới thấy bát cháo đã khóc nãy lên rồi.. Trưa nay e ko cho ăn vậy nữa , nhưng bé thấy chén cháo đã qua ngoắt đi. khóc không ăn tý nào. bà nội bảo nó lớn rồi nó biết, ko như lúc trước, phải bếđi rong cho nó ăn. e thì ko muốn như thế, lâu nay e chỉ cho ăn rất nhanh, ngồi một chỗ, ko có người múa hát làm trò nó vẫn ăn. em biết làm sao bây giờ thưa các mẹ? giúp e với!!
    Theo chị, bé dưới 1 tuổi em cứ cho uống sữa là chính. Ngày 2 bữa cháo thôi, nếu không bé khó tiêu. Ngoài ra em cũng nên cho bé ăn thêm trai cây (nghiền), sữa chua trẻ em, váng sữa, phô mai như mẹ Thanhmaidao nói ấy.

Bé nhà chị cũng dậm chân tại chỗ suốt nửa năm liên tiế, nhưng may là lúc đó bé đã 11 ký rồi. Bé đầu nhà chị thì còi hơn, 1 tuổi chỉ 10 ký thôi, nhưng trộm vía bé phát triển chiều cao tốt: 1 tuổi 80cm rồi. Nếu bé nhà em không tăng cân nhưng vẫn phát triển chiều cao thì em đừng lo quá nhé. Em thử thay đổi thực đơn của con như mẹ Thanhmaidao tư vấn xem sao.

Chúc bé con khỏe mạnh, chóng lớn nhé.
    • 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ uống sữa là chính, nhưng người lớn cứ bảo cho ăn nhiều bữa chứ không nó đói. Nhưng qua chuyện hôm qua, em nghĩ chắc không ai nói cho bé ăn nhiều bữa nữa. E cảm ơn chị đã cho lời khuyên bổ ích nhé! Chỉ khổ nỗi, bé em ngủ mới chịu bú, ăn sữa chua có lúc ăn thôi, nó kén đồ ăn lắm, em sẽ cố gắng tập xem sao.
    • 1,907 Bài viết

• 806 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhtruc13 Xem bài viết
    Em cũng nghĩ uống sữa là chính, nhưng người lớn cứ bảo cho ăn nhiều bữa chứ không nó đói. Nhưng qua chuyện hôm qua, em nghĩ chắc không ai nói cho bé ăn nhiều bữa nữa. E cảm ơn chị đã cho lời khuyên bổ ích nhé! Chỉ khổ nỗi, bé em ngủ mới chịu bú, ăn sữa chua có lúc ăn thôi, nó kén đồ ăn lắm, em sẽ cố gắng tập xem sao.
    Người lớn cũng chỉ ăn theo bữa, sao cứ ép trẻ con ăn thế?
    Thật thương những mẹ phải chịu áp lực từ người lớn. Chị cũng bị, nhưng ít thôi, với cả lúc có con chị dữ lắm. Khi buồn là chị cáu lên ko ai can được.
    Sau 1 tuổi chị nghĩ bé sẽ đỡ kén ăn hơn đó em. Con chị 1 bé cũng kén ăn lắm, lại hay ói, mãi 3 tuổi mới đỡ. Nhưng trẻ con nó cứ thế lớn thôi em ah, ko phải cứ ép nó ăn nhiều là con sẽ cao to thông minh đâu.
    Chia sẻ với em, cố lên nhé.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ b nên cải thiện xem hay con ko thích ăn cháo nấu với rau chẳng hạn hiawcj thử nấu cho con ít bún và mỳ thay đổi xem sao. Bé nhà mình từ lúc 1 tuổi tròn 12kg nhưng con ăn đa dạng lắm khoai, cà rốt, bí đỏ, mình đều thái nhỏ luộc lên và cho con tự ăn mới ăn thì con bốc bằng tay giờ con 22 tháng đã biết xúc cơm và cháo tự ăn rồi. Còn sữa thì mua bình có ống hút vào khoảng 11 tháng bé nhà mình tự hút ko cần mẹ nữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bài viết hay
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay quá
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ ngoài những hoạt động hằng ngày thì việc để bé có 1 chế độ ăn phù hợp với những thực phẩm tốt cho chiều cao sẽ giúp trẻ mau cao hơn. Chứ mỗi tập luyện thì vẫn không ăn thua đâu. Mình cũng có tìm ra được 1 trang có nói về vấn đề này. Mọi người xem tham khảo và cho ý kiến để cùng chăm sóc con nhé,
    http://tinka.vn/blog-tinka/nhung-thu...o-cua-con.html
    • 305 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Cảm ơn chị đã chia sẻ bài viết
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluesky_mum Xem bài viết
    Dù có nhiều bà mẹ hiện đại phản đối chuyện đề cao chiều cao cân nặng của trẻ, nhưng quả thật, khi đã làm mẹ thì không ai tránh khỏi sốt ruột khi thấy con mình chưa đạt chuẩn, thậm chí không ít bà mẹ chịu áp lực từ chính người thân trong gia đình. Mẹ hãy thử những cách dưới đây để cải thiện chiều cao của con từ sớm!

>> Mời xem thêm:

Khi nào bé đạt được những cột mốc phát triển quan trọng?
    Thời lượng ngủ ngày và đêm của trẻ - từ mới sinh đến 8 tuổi
    Lịch trình phát triển chiều cao và cân nặng của trẻ - từ sơ sinh đến 8 tuổi
    5 vấn đề về việc ăn uống của trẻ khiến bố mẹ đau đầu nhất

1. Cho con tắm nắng: Từ khi bé được 1 tuần tuổi, các bác sĩ đã khuyến khích các mẹ cho bé đi tắm nắng tối thiểu 15 phút mỗi ngày (trước 8 giờ sáng hoặc sau 4 giờ chiều). Phần da tiếp xúc với ánh nắng càng nhiều, cơ thể bé càng nhận được nhiều vitamin D, tăng khả năng hấp thụ canxi và vận chuyển canxi, tiền đề cho sự cứng cáp, cao lớn của bé sau này.

2. Bổ sung vitamin:
    Với những bé ít có cơ hội tiếp xúc với ánh nắng, do sống ở vùng mùa đông lạnh kéo dài, thì mẹ nên bổ sung vitamin D và canxi cho bé với liều lượng cụ thể do bác sĩ chỉ định. Tốt nhất, nên nhờ đến sự tư vấn của bác sĩ trong trường hợp này.

3. Ăn đủ chất:
    Ăn đủ ba bữa mỗi ngày với các thực phẩm đa dạng, giàu Vitamin D cũng giúp bé cao lớn. Ví dụ, mẹ hãy bổ sung vào thực đơn của bé các món trứng, thịt bò, thịt gà, hải sản (tôm, cua, cá, ốc, nghêu…), trái cây, rau xanh…

4. Ngủ đủ giấc:
    Trẻ nhỏ cần ngủ đủ giấc để phát triển trí não và cơ thể. Trẻ dưới 1 tháng tuổi cần 20 tiếng mỗi ngày để ngủ, sau đó thời gian này giảm xuống còn 16 giờ, và đến khi 1 tuổi bé cần ngủ 12 giờ mỗi ngày. Mẹ nhớ cho con ngủ sớm, dậy sớm và có cả giấc ngủ trưa nữa nhé.

5. Dẫn con ra ngoài:
    Ra ngoài hít thở bầu không khí trong lành và vận động góp phần tăng cường sự sản sinh các hoóc-mon tăng trưởng trong cơ thể bé, giúp con được phát triển chiều cao tối đa. Có nhiều môn thể thao phù hợp với từng lứa tuổi giúp ích rất nhiều trong việc tăng cường chiều cao của trẻ như: đi bộ, đá banh, xúc cát, bơi lội, đạp xe đạp…

6. Uống sữa hàng ngày:

Với những bé còn đang bú mẹ, mẹ nên bổ sung thêm canxi để đảm bảo sức khỏe mẹ và con. Khi bé tròn tuổi, mẹ có thể bổ sung cho bé các nguồn sữa khác phù hợp với bé. Sữa dê và sữa bò là nguồn cung cấp Vitamin D và canxi tốt cho xương. Sữa dê cung cấp 31% hàm lượng Vitamin D cần thiết cho cơ thể mỗi ngày còn sữa bò cung cấp khoảng 50%. Mẹ nên chọn sữa hữu cơ hoặc ít béo sẽ tốt cho bé hơn.

Nếu mẹ đã làm tất cả những điều trên nhưng vẫn không cải thiện chiều cao của bé, thì cũng không nên quá buồn. Mẹ vẫn có thể tự hào về sự nhanh nhạy, khả năng ngôn ngữ, tính nết và biểu cảm và vô vàn điều đáng yêu mà bé mang lại!
    Những cách trên thực sự hữu ích giúp trẻ phát triển chiều cao, có một điều mình xin được làm rõ là chiều cao của trẻ phụ thuộc vào 4 yếu tố: Gen di truyền 22%, dinh dưỡng 32%, tập luyện 20% , còn lại là môi trường sống trong đó có giấc ngủ cực kỳ quan trọng và hữu ích
    cach-tang-chieu-cao-hieu-qua
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết rất hữu ích, Nhân đây mình cũng xin đóng góp thêm vì mới cho bé nhà mình đi BS dinh dưỡng về.
    Bé mình gửi bà ngoại trông nên bà cứ sợ cháu đói, 2 tiếng là cho bé ăn/ bú 1 cữ. Kết quả là sau khi bà trông 1 tháng, con mình từ 1 bé háu ăn háu bú trở nên chán ăn, biếng bú và đứng cân, thêm cả dấu hiệu bón và rất cáu gắt.
    Mình thì con đầu nên hoảng là dắt đi BS ngay, thì mới ra vấn đề: bé ko kịp đói là đã ăn dồn bữa nên gây ra cảm giác ngang bụng không muốn ăn, ăn dồn sát bữa mà bao tử con thì bé nên thức ăn chưa kịp được tiêu hóa và chuyển hóa để hấp thu đã bị đẩy xuống để thải thành phân -->: tốt nhất mỗi cữ ăn nên cách nhau ít nhất là 3 tiếng, cho ăn đa dạng và xen kẽ: cháo - sữa - bột và kèm ăn phụ nước trái cây/ sinh tố/ sữa chua/ phô mai...
    Vấn đề thứ 2 bé mình gặp phải là bé bị dị ứng đạm sữa bò, mà hiện tại lại đang bị thiếu canxi, mình có tìm hiểu nhưng không muốn lạm dụng các loại siro - thực phẩm chức năng nên chỉ muốn tậo trung bổ sung cho bé từ sữa. Hôm rồi nghe ngóng hình như có sữa cừu của Newzealand, mình thấy được đánh giá là hàm lượng dinh dưỡng cao hơn cả sữa dê. Không biết có mom nào biết về thông tin này ko ạ?
    Mình xin cảm ơn nhé.
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bổ sung canxi và cho trẻ chơi thể thaoSHDH07?url=http%3A%2F%2Fwww.lazada.vn%2Ftre-so-sinh-tre-nho%2F%3Fspm%3Da2o4n.search.0.0
    • 45 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thông tin bổ ích, tắm nắng là cái hay bị thiếu nhất
    • 168 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cách chia sẻ của chị, giống với cách em đang làm, thấy con lớn nhanh và hiệu quả lắm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ!
    Máy làm mát cao cấp: https://goo.gl/uq4CGh