2 cách phòng tránh sốt mọc răng cực hay áp dụng cho bé 3 tháng 10 ngày tuổi

• 47.4K Lượt chia sẻ
  • 791K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 446 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Em sinh con được gần 5 tháng rồi. Trộm vía bé ăn ngoan, ngủ ngoan, bé không bị sốt khi mọc răng... nên em cũng khỏe có thời gian thảnh thơi.

Em là một fan cuồng của webtretho. Em biết web từ hồi chưa mang bầu, vì hay vào diễn đàn “đọc trộm” bài chia sẻ của các mẹ về việc mang thai, sinh nở chứ ít khi viết bài lắm ạ. Hôm nay lướt web thấy nhiều mẹ mới sinh con hay hỏi làm sao để giúp bé không bị sốt khi mọc chiếc răng đầu tiên. Thấy nhiều mẹ từng có con sốt và bị hành kinh khủng khi mọc chiếc răng đầu tiên nên em quyết định chia sẻ kinh nghiệm của chính em với các mẹ.

Các cách phòng bé bị sốt khi mọc răng lúc bé 100 ngày tuổi (người Việt mình hay gọi 3 tháng 10 ngày í ạ)

Cách 1: Giã dập 1 nắm lá hẹ tươi vắt lấy nước cốt, hòa thêm 1 ít nước đun sôi để nguội cho bớt mùi hăng rồi dùng băng gạc quấn quanh ngón tay chấm nước hẹ rơ lưỡi, miệng, nướu con thật kỹ để sau này bé mọc răng không bị sốt. Em đã thử cho con em lúc 100 ngày, trộm vía giờ 5 tháng bé đã lên hai chiếc răng xinh ơi là xinh nhưng không bị sốt chút nào hết, vẫn ăn và ngủ bình thường. Các mẹ lưu ý khi rơ lưỡi cho con nhớ rửa tay thật sạch nhé, nên rơ cho bé khi vừa ngủ dậy, chưa uống sữa để bé không ọc sữa ra ngoài nhé!

la-he

Ngoài phòng tránh bé bị sốt khi mọc răng, dùng nước lá hẹ còn giúp trẻ sơ sinh giảm ho, giảm khò khè, nhanh chóng tống được đàm nhớt ra ngoài nữa. Theo đó em bé 1 tháng tuổi bị ho đờm mẹ có thể dùng lá hẹ rửa thật sạch với nước sôi để nguội, giã nhuyễn cho bé uống 1 muỗng vào buổi sáng sớm. Lá hẹ lành tính nhưng có mùi hăng khó chịu, khi uống mùi lạ vào sẽ kích thích bé nôn ra hết đờm nhớt. Mẹ cho bé uống liên tục 3 ngày (ngày/muỗng café nhỏ) sẽ hết ngay.

Cách 2 (Cách này của người Hoa nè): Chọn 100 hạt đậu còn vỏ (đậu xanh hoặc đậu nành đều được), ngâm với nước qua đêm cho nở sau đó nấu với nước cho mềm, canh sao cho còn lại 2 muỗng cà phê đem cho bé uống khi còn ấm, khi bé mọc răng sẽ không bị sốt, cũng không bị tước luôn. Em tuy chưa thử cách này cho con nhưng gần nhà có một chị người gốc Hoa đã làm cho con và em thấy cũng hiệu quả lắm. Nhà chị có 2 bé đều áp dụng cách này hết đó.

Hy vọng với 2 cách phòng tránh bé bị sốt khi mọc răng trên, em bé của các mẹ sẽ không bị sốt, ăn ngoan, ngủ ngon và cán đích 1 tuổi ngon lành nha!

Xem thêm các bài viết khác

http://www.webtretho.com/forum/f3770...-sinh-1996701/
    Biếng ăn sơ sinh
    12 điều tối kỵ với trẻ sơ sinh bạn nhất định phải biết

Tất cả hình ảnh trong bài viết chỉ mang tính chất minh hoạ

Chỉnh sửa lần cuối bởi nhienhonnhien; 18/02/2016 vào lúc 04:07 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 189 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mình cũng dùng lá hẹ cho nhóc nhà mình lúc 3th 10 ngày, nhưng ngoại mình tìm mãi mới kiếm được lá hẹ của bà con trồng ở vườn màu. Trộm vía, mỗi lần mọc răng mẹ cũng chả biết, răng tòi lên mới biết là mọc răng, chia sẻ cùng các mẹ.
    Cuộc sống vốn dễ dàng, đừng làm nó khó khăn
    • 41 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình làm theo cách 1. Rất tiếc con mình vẫn sốt mọc răng như thường.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 189 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smallhorse2015 Xem bài viết
    Mình làm theo cách 1. Rất tiếc con mình vẫn sốt mọc răng như thường.
    LÀ mẹo, vì thế lá hẹ hái về, đừng để người trồng ra nó biết là mình hái bạn nhé.
    Cuộc sống vốn dễ dàng, đừng làm nó khó khăn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 2 năm
    • 622 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Hái trộm hả bạn! K mua được hả??? Kiếm ở đâu ra mà hái trộm ta

Gởi từ ứng dụng Webtretho của jenny79
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lá hẹ mua vẫn được nhé. Nhà tớ 2 bạn Tom và Bi đều áp dụng cách 1 và dày công hơn tí là: Đủ 3 tháng 10 ngày (100 ngày) mình lấy 7 lá hẹ rửa sạch, giã nhuyễn rồi lấy gạc tưa lưỡi bán sẵn chấm vào chén lá hẹ đã giã rùi chà lên lợi của bé. Làm liên tục 7 ngày vào các buổi sáng trước khi ăn. Trộm vía cả 2 bé nhà mình mọc răng đều ko sốt, thậm chí thằng anh mọc 1 lần 5 chiếc (lần1 mọc 1 chiếc, lần 2 mọc 5 chiếc) còn thằng em mọc lần đầu 3 chiếc đều ko sao cả. hiiiii
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà có trồng sẵn thì sao ạ???
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vay be qua 3 thang 10 ngay roi co ap dung duoc cach nay khong ak
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình uống nhưng không nôn ra ngoài chỉ khóc rồi nuốt luôn chẳng thấy nôn ra gì cả,như vậy có hết đc đàm nhớt ko bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 6,550 Bài viết

• 975 Được cảm ơn

Lá hẹ mua ở đâu hả các mẹ, chỉ em với ạ, em cũng muốn thử cách này cho bé nhà em xem thế nào chứ dùng mấy cách kí rồi chẳng thấy hiệu quả gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi mình con gái thì làm 9 lá ak vs lại cho uống 9 ngày liên tục hả bạn ? Uống liên tục khi bé đc 100 ngày ak b
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 4 tháng rùi không biết còn dùng mẹo đc ko đây. 😕😕😕
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 4 tháng rùi không biết còn dùng mẹo đc ko đây. 😕😕😕
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình hơn 5 tháng rồi còn áp dụng cách thứ 2 được không vậy ?
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ cho e hỏi ngu tí. 100 ngày tức là 3th10ngay
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ cho e hỏi ngu tí. 100 ngày tức là 3th10ngay mình tính theo âm lịch hay duong lịch vậy. vì em thấy
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tính mốc 100 ngày mới dc hả các mẹ. em ko hiểu là 3th10ngay mình tính theo âm lịch hay duong lịch. vì có khi dl có tháng 31ngay. âm lịch có tháng 29ngày. vậy tính đúng 100 ngày hay 3th10ngay của âm hay duong nhỉ.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomunhiha Xem bài viết
    các mẹ cho e hỏi ngu tí. 100 ngày tức là 3th10ngay
    • 245 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Hóng
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

dùng nước lá hẹ có lẽ bé nhà mình ko thích mùi này. cho vào miệng chuẩn bị chà là nó lại gạt tay ra dọa nôn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2