• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dinh dưỡng chung

Ngâm thuốc B1 với mật ong ????

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 53.2K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bác hàng xóm nhà mình cũng mách bài thuốc này để trị chứng biếng ăn. Bác ấy đã dùng cho con bác lúc bé, giờ các anh chị ấy cao lớn lắm rồi. Mình cũng tính làm cho con mình đây.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài thuốc này dùng hạn chế thôi, không giải quyết được chứng biếng ăn đâu bạn ah. Dùng nhiều B1 không tốt đâu nhé.
    • 1,090 Bài viết

• 6,827 Được cảm ơn

B1 với mật ong thấy các cụ cũng đã có áp dụng nhưng những gì mình biết từ khi bầu bí sinh con đến giờ thì mật ong không tốt cho trẻ nhỏ (đặc biệt dưới 1 tuổi), thế nên kinh nghiêm dân gian đánh tưa lưỡi bằng mật ong, hay mật ong với quất/chanh chữa ho mình không áp dụng nữa. Thế nên không có kinh nghiệm thực tế. Mẹ nào đã thực hành và hiệu quả thì chia sẻ nhé!

CHINSU: 0m: 3.4kg/48cm - 1m: 4.5kg/53cm - 2m: 6.2kg/59cm - 3m: 7.5kg/64cm - 4m: 8.3kg/68cm - 5m: 9kg/70cm - 6m: 9.2kg/71cm - 7m: 9.8kg/75cm - 8m: 10.2kg/76cm - 9m: 11kg/77cm - 10m: 11,2kg/77cm - 11m: 11.5kg/78cm - 12m: 11.8kg/78cm - 13m: 12kg/79cm - 14m: Sắp tròn 14m rồi :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 530 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Vitamin B1 giúp chuyển hoá chất bột, đường(gluxit), acid béo, cần cho màng tế bào, tổ chức liên kết, tổ chức thần kinh, chuyển hóa chất khác cho cơ thể. Như vậy B1 bổ Tỳ, giúp trẻ ăn ngon miệng, tiêu hóa tốt. Thiếu B1 thì bị thấp, phù, suy nhược cơ thể.

Mật ong làm thông khí, sát khuẩn, lợi táo (uống nhiều B1 thì bị táo bón).

Theo mình tốt nhất nên dùng riêng biệt.
    • 565 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi viên thuốc B1 mà các mẹ nói có phải là viên nhỏ màu xanh dương k?
    Nếu đc các mẹ đính kèm hình giúp mình nha
    Tks
    Bánh tráng chà bông ăn liền - giấm nuôi nước dừa
    http://zaodich.com/forum/f2500/banh-.../#post22415460

12m12d: 10,5 kg, 75 cm; 13m17d: 10,7 kg, 77 cm; 14m11d: 11 kg, 77 cm; 15m16d: 11,4 kg, 80 cm
    • 530 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mom.Mon Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi viên thuốc B1 mà các mẹ nói có phải là viên nhỏ màu xanh dương k?
    Nếu đc các mẹ đính kèm hình giúp mình nha
    Tks
    [IMG]http://**************/dataimages/201112/original/images596971_096U2NJ2.jpg[/IMG]

(Hình chỉ để xem tham khảo, mình không quảng cáo thuốc đâu nhé)

Thuốc B1 (viên) có màu trắng chứ bạn. Có dạng nước (để tiêm) và dạng viên (để uống)
    Cứ ra hiệu thuốc là có. Giá rẻ mà. Nhưng đừng cho con uống nhiều quá, sẽ bị táo bón đấy. Chỉ cho uống khi ăn uống kém, rối loạn tiêu hóa suy dinh dưỡng, teo cơ, tê phù, thiếu vi chất B1.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chieu_quan; 05/01/2012 vào lúc 08:14 AM.
    • 66 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

uhm bác sĩ bào không nên cho trẻ uống mật ong
    tốt nhất là chúng ta đợi nhiều người kiểm chứng đã song rùi cho bé sau
    em là em cứ dùng b1 thui kết quả cũng tốt mà
    Gia đình là cái nôi của xã hội. Hạnh phúc của tôi là đến từ gia đình thân yêu. http://ykhoathinhan.com.vn
    • 2,468 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

hôm qua đứa bạn mình mách cho cách này khi con được 1 tuổi vì bé nhà mình lười ăn quá mà lại còi nữa,nhìn chán lắm,hôm nay google thấy topic này muốn hỏi xem có mẹ nào cho con dùng thử chưa có công hiệu gì không,chứ mình chưa dám thử vì bé nhà mình mới được 9 tháng thôi,mà hơi lo 1 tí vì sợ mật ong không tốt cho trẻ mà lại ngâm cùng cả thuốc nữa sợ tác dụng phụ lắm lắm
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

công thức này giờ em mới nghe nhưng e co nghe dùng mật ong ngâm với B1 để chữa nấc thôi
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng không biết công thức này
    • 2,468 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

mình cũng mới biết thôi nhưng google thấy nói đến nhiều lắm đấy
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo
    • 297 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Ai bảo mật ong là nóng nào. Chỉ có mật ong đường thì mới nóng, chứ mật ong thật lại có tính mát nhé các mẹ. Các mẹ nên mua mật ong ở địa chỉ uy tín, không thì mua mật ong ở nước ngoài, chắc là bảo đảm hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hehê
    Đúng rồi, chị phải mua mật ong thật (mật ong rừng càng tốt) chứ mật ong nuôi (toàn cho nó ăn đường - hồi xưa nhà em nuôi nè) thì nóng là phải rồi. Em hồi năm 2 đại học cũng biếng ăn, ăn gì cũng thấy ko ngon, ko thấy thèm j, người gầy tong teo, Rồi ngâm mật ong với b1, mỗi sáng cho uống 1 muỗng. Ăn khỏe, da dẻ hồng hào, giờ thì tròn lẳn!
    trẻ con cỡ mấy tháng thì em ko biết, nhưng tầm mấy tuổi là cho dùng đc rồi, đây là cách thông dụng ở quê em.
    Ah, các chị lưu ý nhé, mật ong rừng khác mật ong nuôi ở chỗ, mật ong rừng thì để lâu nó vẫn giữ nguyên hiện trạng như cũ, còn mật ong nuôi (cho nó ăn toàn đường í) thì để 1 tgian là nó bị sủi bọt!
    Với mẹ em còn có bài thuốc trị bệnh viêm dạ dày (bao tử) rất hiệu quả (đã chữa cho em khỏi) đó là: Dùng nghệ tươi (nghệ vàng hoặc đen đều được) phơi (sấy khô) xay thành bột, cùng với nang nhím (dạ dày nhím thì phải - thấy mẹ gọi là nang) xay ra thành bột trộn với mật ong, vo thành viên nhỏ, đem sấy khô, rồi cho vào bình, ăn dần hàng ngày. Chữa hẳn bệnh viêm dạ dày và làm da dẻ hồng hào trông thấy. Ngoài ra, nghệ tươi đem sấy khô rồi xay thành bột nhuyễn, mỗi sáng dùng một thìa (muỗng canh) trộn với mật ong sẽ làm da dẻ hồng hào và giúp tiêu hóa tốt đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi nếu cho bé uống B1 không thì uống trong bao lâu thì tốt. Mình nghĩ nên uống theo đợt nhất định chứ không phải uống dài dài đâu nhỉ? Bé nhà mình 22tháng tuổi rồi, lười ăn, hấp thụ kém nên nhẹ cân... không biết uống có khả quan hơn không.
    Bây giờ tìm mua mật ong không cho ăn đường cũng khó, tốt nhất là không nên cho trẻ nhỏ ăn như khuyến cáo.
    Mẹ yêu CÁ và cả Bố CÁ nữa....
    • 1,441 Bài viết

• 1,494 Được cảm ơn

Đánh dấu để còn nghiên cứu về sau.........

/ [/IMG]

G] [/URL]
    • 489 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Con mình 2 tuổi rồi, chắc là uống được để làm thử.
    [CENTER] [url]http://zaodich.com/forum/f2494/in-photobook-gia-re-1
    • 599 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Mấy bé nhà mình đc Bà Ngoại áp dụng đều thấy ổn hết..vì thế..mình mới ngâm cho con mình nè..đc 2 tuần rùi...đợi đủ ngày tháng mới quất!
    • 513 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

mới đọc được 1 lời tư vấn của bác sĩ trên meyeucon, trẻ con có thể uống mật ong ngâm với B1,ko sao,nhưng mỗi ngày 1 muỗng cà phê thôi nhé:
    http://meyeucon.org/14897/be-1-tuoi-...g-nhu-the-nao/
    mình cũng lăn tăn vụ này,con 9 tháng mà có 6.8kg thôi,xót xa lắm nhưng con ko ăn/uống mà vẫn chơi nên minh tìm hiểu về bài thuốc này lâu rồi ,nay mới mạnh dạn cho con uống nè. mấy chị bạn đã áp dụng cho con của họ và thấy tác dụng,mình sợ con nhỏ quá nên giờ mới dám thử nè
    có kết quả sẽ thông báo để cả nhà ta cùng biết nhá.
    • 54 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

chị bạn mình dùng mật ong cho con từ khi bé mới 24 ngày tuổi, trộm vía bé ko sao, phát triển tốt
    chị ấy thường nghiền 1 viên B1 với 1 muỗng cà phê mật ong cho con uống vào buổi sáng
    trộm vía bé ăn vào lắm, nhìn mà thèm
    mình cũng đang tìm mua mật ong rừng cho bé on của mình dùng
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có chị nào ngâm táo mèo với mật ong chưa ạ?

em được đứa bạn cho ít táo mèo Yên Bái để ngâm giấm. đang tìm cách ngâm thì đọc thấy tít "giấm táo mật ong tốt cho sức khoẻ " em thấy lạ mà hay, thế là không cần đọc chi tiết, nhảy đi làm luôn. hùng hục làm đến lúc xem thông tin thời gian ngâm thì mới té ra là giấm táo uống với mật ong. tìm thông...

• Ngâm tỏi với mật ong

Chào các mẹ , có mẹ nào biết chỉ cho mình cách ngâm tỏi với mật ong với .Bé nhà mình thường bị ho do thời tiết thay đổi uống thuốc kháng sinh không khỏi ,mình nghe người ta nói ngâm tỏi với mật ong cho bé uống sẽ đỡ ngay nhưng mình không biết làm thế nào cả và ngâm bao lâu , bé nhà mình mới bốn...

• Phòng cho con yêu: Vương quốc của những ước mơ

Công chúa, hoàng tử nhà bạn đã lớn, chúng cần một “vương quốc” riêng để thỏa sức bộc lộ cá tính,...

• 10 thực đơn hoàn hảo cho bé bắt đầu tập nhai

Hồi nhóc mình tập nhai, mình tra cứu đủ thứ để kiếm món mới cho con, mấy món này dễ làm lại ngon...

• Bữa ăn sáng của các trẻ em trên thế giới

Người ta thường nói "bữa sáng nên ăn như 1 vị vua, bữa trưa như dân thường và bữa tối như 1 người...

• 405 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi neubabe Xem bài viết
    hehê
    Đúng rồi, chị phải mua mật ong thật (mật ong rừng càng tốt) chứ mật ong nuôi (toàn cho nó ăn đường - hồi xưa nhà em nuôi nè) thì nóng là phải rồi. Em hồi năm 2 đại học cũng biếng ăn, ăn gì cũng thấy ko ngon, ko thấy thèm j, người gầy tong teo, Rồi ngâm mật ong với b1, mỗi sáng cho uống 1 muỗng. Ăn khỏe, da dẻ hồng hào, giờ thì tròn lẳn!
    trẻ con cỡ mấy tháng thì em ko biết, nhưng tầm mấy tuổi là cho dùng đc rồi, đây là cách thông dụng ở quê em.
    Ah, các chị lưu ý nhé, mật ong rừng khác mật ong nuôi ở chỗ, mật ong rừng thì để lâu nó vẫn giữ nguyên hiện trạng như cũ, còn mật ong nuôi (cho nó ăn toàn đường í) thì để 1 tgian là nó bị sủi bọt!
    Với mẹ em còn có bài thuốc trị bệnh viêm dạ dày (bao tử) rất hiệu quả (đã chữa cho em khỏi) đó là: Dùng nghệ tươi (nghệ vàng hoặc đen đều được) phơi (sấy khô) xay thành bột, cùng với nang nhím (dạ dày nhím thì phải - thấy mẹ gọi là nang) xay ra thành bột trộn với mật ong, vo thành viên nhỏ, đem sấy khô, rồi cho vào bình, ăn dần hàng ngày. Chữa hẳn bệnh viêm dạ dày và làm da dẻ hồng hào trông thấy. Ngoài ra, nghệ tươi đem sấy khô rồi xay thành bột nhuyễn, mỗi sáng dùng một thìa (muỗng canh) trộn với mật ong sẽ làm da dẻ hồng hào và giúp tiêu hóa tốt đấy.
    em ơi thế tỉ lệ pha thế nào, B1 có cần thêm B6, B12 ko? bé nhà chị biếng ăn 6 tháng nay rồi em ạ
    Rim: NB: 3.2kg 1M: 4.2kg 2M: 5kg 3M: 5.8kg 4M: 6.6kg 5M: 7.2kg 6M: 7.7kg (bị ốm) 7M: 8.5kg