Dinh dưỡng chung

Làm thế nào để bé tăng cân...???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 320K Lượt đọc
  • 1.56K Trả lời

77 Người đang theo dõi

• 124 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mọi người ơi, tư vấn giúp em nhé!!! Khẩn thiết lắm rồi...
    Khi sinh ra Víc nặng 2.6 kg, lúc 11 tháng cân được 8,3 kg... đợt vừa rồi Víc bị ốm một trận sốt mất gần 1 tuần, đến bây giờ vẫn chưa khỏi hẳn và bị sút mất 1 kg, bây giờ còn nặng hơn 7 kg thôi (em chẳng dám cân cho Víc nữa...), chắc là suy dinh dưỡng rồi...
    Sắp sinh nhật 1 tuổi rồi mà nặng có hơn 7 cân, từ hôm ốm đến giờ hắn lười ăn kinh khủng luôn (mấy hôm ốm còn chẳng chịu ăn uống gì..) . Hôm qua bế Víc ra trước cửa có người hỏi là cháu đã được 10 tháng chưa hả chị??? nghe mà đau lòng...
    Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm xin mách cho em với... em phải làm thế nào bây giờ, làm thế nào để Víc tăng cân bây giờ....
    Vic đã có em bé rồi nhé!
    Em tên là Đốm đấy... :LoveStruc:
    ------------------
    Mẹ Víc & Đốm - Hà Nội
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm thế nào để bé tăng cân tốt?

Em được biết: Theo chuẩn tăng trưởng mới nhất của Tổ chức Y tế Thế giới, bé trai 2 tuổi có cân nặng 12,2kg, bé gái 2 tuổi có cân nặng 11,5kg là bình thường. Nếu vượt quá 20% cân nặng ở trên thì bé bị thừa cân, nếu thấp hơn 20% cân nặng ở trên, bé bị suy dinh dưỡng. Cháu trai em 2 tuổi cân nặng có...

• Làm thế nào để mẹ tăng cân?

Chào cả nhà, Hiện em rất gầy, chỉ có 39kg thôi (cao 1m57), mà em lại đang muốn có em bé. Có chị nào biết cách làm mập lên ko, bày cho em với. Em rất nhát ăn, nếu cố gắng sẽ buồn nôn ngay. Rất mong nhận được trả lời của các chị

• Cá hồi, cá tầm, trứng cá có nên dung cho bé ở tuổi ăn dặm?

Bác sỹ cho em hỏi về trường hợp của con nhà em 6 tháng tuổi, mới bắt đầu tập ăn dặm. Em muốn cho...

• 9 thực phẩm có thể làm chết con

Việc ăn uống đổi với trẻ sơ sinh tập ăn dặm chưa bao giờ là đơn giản. Từ trước đến nay, các bà mẹ...

• 7 thực phẩm không nên để trong tủ lạnh

Chúng ta thường đặt trong tủ lạnh những đồ ăn dự trữ ít nhất một vài ngày như thịt, trứng, sữa......

• 529 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Dung buon qua chu me Vichan oi, be nha minh cung coi zin day nay, dung lo lang nhieu qua, toi day thay con be qua moi b/s dinh duong ve kham va tu van, ket qua bang khong. Nhoc nha minh b/s noi khong xac dinh duoc la co coi xuong khong vi chau rat nhanh nhen, khong co bieu hien cua coi xuong, gio 21 thang roi chi co 10kg thoi. Be nha Vichan van phat trien binh thuong chu, nhanh nhen, hoat bat, van theo kip su phat trien cua cac ban cung thang la duoc, can co nhe mot ti chiu vay lam sao.
    • 465 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mẹ Víc đừng lo lắng quá, bé nào mới ốm dậy cũng biếng ăn mà. Bé sụt cân phần nhiều là do sốt kéo dài, nên mất nước. Bạn nên chú ý cho bé uống nước lọc và các loại nước quả nhé, nhất là trong mùa hè nay. Cũng đừng quên cho bé ăn thêm sữa chua để kích thích tiêu hoá. Nếu bé vừa trải qua một đợt điều trị kháng sinh (hoặc ko) thì cho bé dùng một đợt multivitamin như Kiddi Pharmarton hay Lysivit cũng tốt, nó giúp bé ăn uống ngon miệng hơn đấy.
    Mùa hè cái que cũng mệt, bạn đừng ép bé ăn nhiều một bữa nhé. Nên chia nhỏ bữa ra và nếu bé đã ăn cháo đặc rồi thì giờ nên nấu loãng hơn trước, như vậy bé sẽ dễ ăn hơn. Không nói thì mẹ Vichan cũng chịu khó đổi bữa cho bé rồi phải ko. Các món và công thức nấu thì các mẹ đã nêu rất nhiều trong box này, bạn tham khảo lại ở phần Mục lục.

Chúc bé Víc sớm ham ăn lại và nhanh lớn nhé
    Khi cần PM cho MOD nhé

Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai :LoveStruc:
    • 317 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

theo mình thì mỗi ngày bạn cho bé uống 1 thìa nhỏ mật ong + 2-3 viên B1, uống thêm nước hoa quả cho bé không bị nóng vì mật ong tương đối nóng, uống trong vòng 1 tháng là ổn. Cu con nhà 1 đợt cũng vậy, mình cũng đã tham khảo ý kiến bác sĩ và được khuyên như vậy. Kết quả là bé ăn ngon miệng hơn, thích ăn va khoẻ. Đã có đợt không hỏi ý kiến bác sĩ cho bé uống thêm multivitamin thấy bé tăng cân rất mừng nhưng khi hết thuốc thì giảm rõ rệt nên sợ quá (có lẽ thuốc này nó giữ nước trong người).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 529 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng rồi mẹ Vichan cho bé uogns Lysivit đi, sau một đợt ốm mình cũng cho Bi uống thuốc đó, hơn nữ Bi cũng hợp thuốc đó nên trộm vía ăn tốt hơn, bạn thử xem nhé.
    • 124 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến vấn đề của em...
    Mấy hôm nay nghe nhiều người mách, em đang cho Víc uống Phitovit của Ấn Độ, nghe nói thuốc này cũng kích thích ăn uống rất tốt nhưng hiện tại thì em vẫn chưa thấy có tác dụng gì... đành phải chờ thêm mấy hôm nữa xem tình hình thế nào vậy... Có mẹ nào đã từng sử dụng loại thuốc này cho các bé không? Có gì mách bảo cho em với nhé...
    Thanks mọi người nhìu nhìu nhé!!!
    Vic đã có em bé rồi nhé!
    ------------------
    Mẹ Víc & Đốm - Hà Nội
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cứu với, Thỏ nhà em lười ăn lắm, lại hay nôn chớ, làm thế nào để Thỏ chăm ăn bây giờ, em hết cách rồi, em mệt mỏi quá. Các mẹ giúp em ngay với nhé.
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Một ít kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn, chỉ có điều toa thuốc của mình hơi tạp (tất nhiên cũng đã xin tư vấn của bác sỹ) nên không phải mẹ nào cũng dám cho con dùng, nhưng kết quả thì thấy ngay sau 3 ngày (bé tình nguyện ăn hơn, và có vẻ hấp thụ tốt hơn).

Một ngày 02 bữa thuốc, mỗi bữa gồm: 05 viên B1, 01 thìa Anargy, 01 gói Dobenzic, 02 giọt Sterogyl (giúp hấp thụ Canxi trong thức ăn).

Nếu bạn không quá dè dặt thì thử dùng cho bé xem sao. Toa thuốc này được bác sỹ cho dùng liên tục trong vòng 2 tháng, rồi sau đó "tính tiếp".

Chúc Víc hay ăn mau lớn!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,982 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Me Cun & Mam oi, trong đơn thuốc của bạn mình không biết Anargy là thuốc gì nên cũng chưa dùng bao giờ, đó thuốc gì vậy? Còn Dobenzic mình đã từng dùng cho Yểng nhà mình rồi, hiệu nghiệm lắm, đặc biệt là sau khi ốm dậy. Đúng là Dobenzic chỉ dùng trong một thời gian (khoảng 1-2 tháng) chứ không dùng thường xuyên đâu. Mình đã từng tốn tiền triệu mua Kiddi mà chẳng có tác dụng gì đâu, chỉ bổ thôi chứ không kích thích ăn uống.

Mẹ Thỏ và Mẹ Víc dùng thử cho con đi. Mình thấy đơn thuốc này hợp lý đấy, mình phải lưu lại mới được phòng sau này lại cần đến, cám ơn Mẹ Cun&Mam nhé.
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Minh không nhớ chính xác viết như thế nào: Anergy hay Anargy. Đây la một loại siro multivitamin, mình mua ở Viện dinh dưỡng theo đơn kê của bác sỹ. Toàn bộ toa thuốc này mình pha vào nhau, cho vào bình pha với nước cho bé uống. Trời nóng này thì cho cả bình vào tủ lạnh, cu cậu chạy một lúc, khát nước tu một hơi là hết. Mà kết quả sau ba ngày là thấy ngay.
    • 1,982 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Hay nhỉ, cách pha thuốc này lần đầu tiên mình được nghe thấy đấy. Nếu làm như thế mà không làm hỏng tác dụng của thuốc thì tốt quá, chứ cho con uống từng đấy thuốc, mỗi lần 1 thứ thì có mà hết ngày, lại làm con khó chịu rồi không chịu uống cho ấy chứ.
    • 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Cũng có nghe mọi người bạn luận về vụ còi cọc hay béo tốt của các con rồi, riêng với bé nhà tớ thì ngoài 1 tuổi, có thể cho bé uông 1 thời gian sữa Pediasure - Abbort. Cũng có nghe mọi người bạn luận về Pediasure, nhưng mình thấy rất tốt, nhất là đối với bé nào hợp.
    Nhóc nhà tớ cũng sinh thiếu tháng, được có 2.5kg, nhưng bây giờ, trộm vía, rất OK.
    Mẹ Vichan thử xem sao. Chỉ vài tháng là thấy ngay kết quả mà. Rồi thành công thì alô cho cả làng biết với nhé !!!

BB - Me Kem
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cun & Mam
    Một ít kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn, chỉ có điều toa thuốc của mình hơi tạp (tất nhiên cũng đã xin tư vấn của bác sỹ) nên không phải mẹ nào cũng dám cho con dùng, nhưng kết quả thì thấy ngay sau 3 ngày (bé tình nguyện ăn hơn, và có vẻ hấp thụ tốt hơn).

Một ngày 02 bữa thuốc, mỗi bữa gồm: 05 viên B1, 01 thìa Anargy, 01 gói Dobenzic, 02 giọt Sterogyl (giúp hấp thụ Canxi trong thức ăn).

Nếu bạn không quá dè dặt thì thử dùng cho bé xem sao. Toa thuốc này được bác sỹ cho dùng liên tục trong vòng 2 tháng, rồi sau đó "tính tiếp".

Chúc Víc hay ăn mau lớn!
    Me Cun & Mam oi!, Toa Thuốc này bạn áp dụng cho con bạn bao nhiêu tuổi vậy. Con mình 27 tháng rồi có dùng thuốc như thế được không? Gugi nhà mình 27 tháng , chỉ nặng 11kg, ăn rất ít và rất sợ ăn. Hai tuần nay lại lười uống sữa nữa. Hiện mình đang cho uống Philatop. Theo bạn mình có thể áp dụng đơn thuốc của bạn cho con mình không. Xin các mẹ một lời khuyên.
    • 62 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hình như sữa Pediasure chỉ dành cho tre trên 1 tuổi thôi, còn trẻ dưới 1 tuổi thì uống sửa gì cho bé mau lên cân các mẹ nhỉ??
    Mẹ cu Rob
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cu rob
    Hình như sữa Pediasure chỉ dành cho tre trên 1 tuổi thôi, còn trẻ dưới 1 tuổi thì uống sửa gì cho bé mau lên cân các mẹ nhỉ??
    Mẹ cu Rob ơi mình thấy nhiều mẹ bảo sữa XO rất tốt, tăng cân nhanh và tiêu hóa tốt nhưng mình nghĩ chủ yếu là do bé hấp thụ thế nào thôi. Mẹ cu Rob thử mua XO cho Rob dùng xem sao. À, Rob cũng cùng tháng với Tuấn nhà mình đấy, mẹ Rob vào CLB các bé sinh quí IV 2004 đi. Chúc Rob hay ăn chóng lớn nhé :1:
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vichan
    Mọi người ơi, tư vấn giúp em nhé!!! Khẩn thiết lắm rồi...
    Khi sinh ra Víc nặng 2.6 kg, lúc 11 tháng cân được 8,3 kg... đợt vừa rồi Víc bị ốm một trận sốt mất gần 1 tuần, đến bây giờ vẫn chưa khỏi hẳn và bị sút mất 1 kg, bây giờ còn nặng hơn 7 kg thôi (em chẳng dám cân cho Víc nữa...), chắc là suy dinh dưỡng rồi...
    Sắp sinh nhật 1 tuổi rồi mà nặng có hơn 7 cân, từ hôm ốm đến giờ hắn lười ăn kinh khủng luôn (mấy hôm ốm còn chẳng chịu ăn uống gì..) . Hôm qua bế Víc ra trước cửa có người hỏi là cháu đã được 10 tháng chưa hả chị??? nghe mà đau lòng...
    Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm xin mách cho em với... em phải làm thế nào bây giờ, làm thế nào để Víc tăng cân bây giờ....
    Mẹ Vichan ơi sau mỗi đợt ốm Bsỹ thường kê Vit cho bé uống, trên thị trường có nhiều loại Vit lắm mẹ Vichan thử cho Vit dùng loại mà các mẹ giới thiệu đi. Trước đây bé lớn nhà mình hay dùng Kiddi, còn bé nhỏ hôm vừa rồi ốm bsỹ cũng cho dùng Livisit đấy. Chúc Vit ăn khỏe và chóng lên cân nhé :1: :1: :1:
    • 671 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Híc híc... thế đối với những bé không chịu ăn sữa thì làm thế nào?
    • 124 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cu rob
    Víc nhà em chưa đủ 1 tuổi liệu có dùng được pediasure ko? với lại Víc cũng không chịu uống sữa ngoài...
    Hiện nay em đang cho Víc uống Phitovit và thấy tình hình cũng có vẻ "hơi hơi ổn" hơn 1 chút rồi... :4:
    Em sẽ báo lại khi có thông tin mới nhé...
    Thanks tất cả mọi người...
    Vic đã có em bé rồi nhé!
    ------------------
    Mẹ Víc & Đốm - Hà Nội
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglinggugi
    Me Cun & Mam oi!, Toa Thuốc này bạn áp dụng cho con bạn bao nhiêu tuổi vậy. Con mình 27 tháng rồi có dùng thuốc như thế được không? Gugi nhà mình 27 tháng , chỉ nặng 11kg, ăn rất ít và rất sợ ăn. Hai tuần nay lại lười uống sữa nữa. Hiện mình đang cho uống Philatop. Theo bạn mình có thể áp dụng đơn thuốc của bạn cho con mình không. Xin các mẹ một lời khuyên.
    Toa thuốc này bác sỹ kê cho bé 20 thang. Theo mình dùng đơn thuốc này cho bé 27 tháng thì quá được. Trong hộp Dobenzic có ghi chi tiết liều lượng cho từng tuổi. Nếu con bạn lớn hơn thì có thể uống tăng liều Dobenzic, tác dụng càng tốt. Mình dùng cho bé liên tục trong vòng 2 tuần, lên được 0.5kg. Nhưng lưu ý chỉ dùng liên tục trong vòng 2 tháng thôi. Sau đó mình phải cho bé đi khám lại, bác sỹ sẽ tư vấn các bước tiếp theo.
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vichan
    Víc nhà em chưa đủ 1 tuổi liệu có dùng được pediasure ko? với lại Víc cũng không chịu uống sữa ngoài...
    Hiện nay em đang cho Víc uống Phitovit và thấy tình hình cũng có vẻ "hơi hơi ổn" hơn 1 chút rồi... :4:
    Em sẽ báo lại khi có thông tin mới nhé...
    Thanks tất cả mọi người...
    Mình nghe nói trên thị trường có một loại sữa của Abbot là Neosure, công dụng giống như Pediasure nhưng dành cho trẻ dưới 01 tuổi. Bạn thử tìm hiểu xem.