• 1 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ ạ. Bé nhà em đến nay được 6,5 tháng tuổi. hiện bé đang tập ăn bằng bột ăm dặm của vinamik (ăn được 3 tuần). giờ mình muốn chuyển sang chế độ ăn bột cho bé mà chẳng biết cách chế biết thế nào cho đúng và đủ dinh dưỡng. Đọc trên nét thấy nói là ăn từ ngọt đến mặn, từ loãng tới đặc nhưng cách chế biến thì toàn cho những bé đã ăn thạo, ăn được bột mặn và đầy đủ 4 nhón chất.
    Giờ mình muốn chế biến bột ngọt cho bé bằng bột gạo nghiền nhỏ mà hok bít làm. các bạn có kinh nghiệm vào mách mình với nha (càng chi tiết càng tốt ạ hihi).
    Tiện đây mách luôn mình cách chế biến bột mặn luôn với. Mấy cái này mình mù tịt lắm ạ
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ăn bột hay ăn cháo/ăn cơm

Thưa bác sĩ, em biết là ăn bột nhiều vi chất dinh dưỡng, còn nấu cháo thì cũng bị mất chất dinh...

• 7 thực phẩm không nên để trong tủ lạnh

Chúng ta thường đặt trong tủ lạnh những đồ ăn dự trữ ít nhất một vài ngày như thịt, trứng, sữa......

• 9 thực phẩm có thể làm chết con

Việc ăn uống đổi với trẻ sơ sinh tập ăn dặm chưa bao giờ là đơn giản. Từ trước đến nay, các bà mẹ...

• Cách nấu bột cho ngon

Chào các mẹ Mình là thành viên mơi tham gia diễn đàn Bé Ốc nhà mình được 5 tháng rồi. Hiện mình đang cho bé ăn bột ăn liền của Nesle. Mình đang chuẩn bị cho bé ăn bột mặn Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc nấu bột sao cho ngon và giữ được chất dinh dưỡng thì chia xẻ cho mình với nhé. Mình đang rất...

• Có mẹ nào tự nấu bột cho con chứ ko dùng bột ăn sẵn thì giúp mình với

Chào các mẹ Bé nhà mình được 4 tháng rồi, mình định 5 tháng thì bắt đầu cho bé ăn dặm, nhưng thật sự mình chưa biết cho bé ăn bữa đầu tiên như thế nào. Mình không muốn mua bột ăn sẵn mà mình muốn tự nấu bằng gạo nguyên hạt rồi rây và xay nhuyễn cho bé ăn. Vì mình đang ở nhà nên có dư thời gian...

• 227 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Con mình và con bạn bằng tháng tuổi như nhau mình cho con ăn bột mặn 2 tuần rùi,mình cũng chưa có kinh nghiệm gì,mình nấu cháo sau đó dùng máy xay sinh tố xay nhuyễn ra,rau thịt xay riêng,lọc qua rây cháo và thịt sau đó quấy lên khi gần được cho rau vào đảo đều tay cho 1 thìa dầu ăn vài giọt nc mắm quấy đều 1 lúc là ăn được,mình cho con ăn gà,thịt bò,thịt lợn,bí xanh,súp lơ,ngọn su su..đổi bữa cho con.có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giáo tiếp ah
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Bé nhà bạn ở tầm tháng tuổi này là có thể cho bé ăn bột nấu có đủ 4 nhóm chất rồi đấy, bao gồm:
    + Tinh bột: gạo, khoai, bánh mì...
    + Chất đạm: cá, thịt, trứng, tôm, cua, đậu hũ...
    + Rau, trái cây: ngoài việc cho bé ăn rau, củ, nên cho bé ăn trái cây tươi: nho, cam, quít, chuối, đu đủ...từ 4 tháng tuổi là bé đã có thể uống nước trái cây được rồi và những tháng sau bạn có thể nạo, dằm nhuyễn cho bé ăn.
    + Dầu thực vật: tốt nhất nên dùng dầu mè, dầu ô-liu, (trộn vào chén bột, cháo)..
    Bột ngọt thường được dùng để tập chuyển tiếp cho bé đang bú sữa sang ăn dặm mà thôi.Nếu ăn dặm quá trễ (sau 6 tháng), bé sẽ thiếu hụt lượng dinh dưỡng cần thiết để cung cấp cho cơ thể trong quá trình phát triển mạnh mẽ ở giai đoạn đầu đời. Hơn nữa, cho ăn dặm trễ sẽ gặp khó khăn khi tập cho trẻ tiếp nhận với các loại thức ăn.
    MÌnh xin chia sẻ thêm cách nấu bột mặn cho bé như sau: Bạn cho 3/4 nước lã chuẩn bị vào với thịt hoặc cá đã xay nhuyễn đánh tan cho lên bếp đun lửa to, quấy đều tay cho đỡ vón. Sau đó hoà bột vào 1/4 nước còn lại đổ từ từ vào nồi bột trên bếp. Rau thái chỉ, băm hoặc giã nhỏ, nếu là củ, quả thì luộc chín giã nhuyễn. Khi bột chín mới cho rau vào, quấy thêm 1 chút nữa rồi cho mỡ hoặc dầu ăn vào quấy đều và bắc ra. Từ lúc sôi đến khi bột chín là 7-10 phút, bột chín tạo thành một khối kết dính, không bám nồi là được. Sau cùng, cho ra đĩa và cho bé măm thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoatigon_; 21/08/2012 vào lúc 04:02 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 991 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haithupro Xem bài viết
    Chào các mẹ ạ. Bé nhà em đến nay được 6,5 tháng tuổi. hiện bé đang tập ăn bằng bột ăm dặm của vinamik (ăn được 3 tuần). giờ mình muốn chuyển sang chế độ ăn bột cho bé mà chẳng biết cách chế biết thế nào cho đúng và đủ dinh dưỡng. Đọc trên nét thấy nói là ăn từ ngọt đến mặn, từ loãng tới đặc nhưng cách chế biến thì toàn cho những bé đã ăn thạo, ăn được bột mặn và đầy đủ 4 nhón chất.
    Giờ mình muốn chế biến bột ngọt cho bé bằng bột gạo nghiền nhỏ mà hok bít làm. các bạn có kinh nghiệm vào mách mình với nha (càng chi tiết càng tốt ạ hihi).
    Tiện đây mách luôn mình cách chế biến bột mặn luôn với. Mấy cái này mình mù tịt lắm ạ
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Cách nấu bột thịt heo
    Nguyên liệu:
    . Bột gạo: 10g
    . Thịt heo nạc (lấy phần thăn chuột cho mềm và ngọt): 10g ( 1 thìa cà phê)
    . Dầu ăn: 5g ( 1 thìa cà phê)
    . Lá rau xanh: 1 thìa cà phê
    . Nước lã: lưng một bát nhỏ
    Cách chế biến
    Thịt heo, rau xanh xay nhuyễn, cho bột gạo và thịt lợn nạc đã xay nhuyễn vào khuấy với nước lạnh cho tan đều rồi bắc lên bếp, khuấy đều cho đến khi bột và thịt gần chín thì cho rau xanh vào khuấy đều đến chín tắt bếp. Cho bột ra bát, thêm một thìa cà phê dầu ăn trộn đều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haithupro Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Mình gửi mẹ nó đường link để tham khảo thêm các món cho bé nhé http://www.*************/forum/showt...C4%83n-cho-con
    • 185 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Có cần thiết bữa nào cũng phải ninh xương để nấu bột không ạ? Cả mía nữa, em thấy có người ngày nào cũng ninh mía để quấy bột.
    Em hay nấu thế này, các chị kiểm tra giúp em xem có vấn đề gì không?
    Nấu cháo bằng gạo Mabu Hikoji hoặc gạo hạt cát của Tùng Anh, nấu với củ cà rốt cắt nhỏ. Nấu trong 1 tiếng hoặc hơn, sau đó để nguội. Khi nào ăn thì lấy 1 ít cháo, 1 ít nước xương, thịt đã ninh kỹ, hoặc dinh dưỡng đóng lọ Hipp (loại có thịt và rau củ) cho vào máy xay xay nhuyễn, cho qua rây lọc lấy phần mịn, rồi cho vào lò vi sóng quay đến khi sôi lại.
    Như thế có gì sai không ạ? Con em mới 6 sáng, ăn bột thì phải pha thật loãng ko thì trớ tùm lum.
    • 991 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhimcuabi Xem bài viết
    Có cần thiết bữa nào cũng phải ninh xương để nấu bột không ạ? Cả mía nữa, em thấy có người ngày nào cũng ninh mía để quấy bột.
    Em hay nấu thế này, các chị kiểm tra giúp em xem có vấn đề gì không?
    Nấu cháo bằng gạo Mabu Hikoji hoặc gạo hạt cát của Tùng Anh, nấu với củ cà rốt cắt nhỏ. Nấu trong 1 tiếng hoặc hơn, sau đó để nguội. Khi nào ăn thì lấy 1 ít cháo, 1 ít nước xương, thịt đã ninh kỹ, hoặc dinh dưỡng đóng lọ Hipp (loại có thịt và rau củ) cho vào máy xay xay nhuyễn, cho qua rây lọc lấy phần mịn, rồi cho vào lò vi sóng quay đến khi sôi lại.
    Như thế có gì sai không ạ? Con em mới 6 sáng, ăn bột thì phải pha thật loãng ko thì trớ tùm lum.
    Nước hầm xương rất ít đạm và ít calci, ăn nhiều nước hầm xương còn làm cho trẻ đầy bụng, khó tiêu, bạn ko cần phải lích kích hầm ninh xương đâu, muốn nước ngọt ngọt thì nước luộc gà hoặc luộc thăn heo là được, cháo nấu cho bé thì thêm các loại rau khác vào cho phong phú định lượng rau & đạm thì bạn coi bài post #4 bên trên, bé 6 tháng ăn bột loãng là đúng rồi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ nấu bột cho con thì nêm mì chính hay nước mắm cho bé thế ạ? Em sợ bé còn nhỏ quá, cho mì chính với muối vào sợ bé ko hấp thu được, nghe nói còn hại thận nữa. Các mẹ dùng nước mắm loại gì để nấu bột cho con thế ạ, cho em lót dép hóng với hì hì
    • 991 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebingo85 Xem bài viết
    các mẹ nấu bột cho con thì nêm mì chính hay nước mắm cho bé thế ạ? Em sợ bé còn nhỏ quá, cho mì chính với muối vào sợ bé ko hấp thu được, nghe nói còn hại thận nữa. Các mẹ dùng nước mắm loại gì để nấu bột cho con thế ạ, cho em lót dép hóng với hì hì
    Bé dưới 12 tháng TUYỆT ĐỐI không nêm mắm muối mì chính bột canh bột nêm gì nhé:
    "Tùy vào từng độ tuổi mà lượng muối khác nhau. Cụ thể:

- Trẻ dưới 6 tháng tuổi cần ít hơn 1g muối/ngày

- Trẻ từ 6 tháng tuổi đến 1 tuổi nhu cầu muối khoảng 1g.

- Trẻ trên 1 tuổi cần khoảng 2g.

Trong khi đó, ở các thực phẩm tự nhiên như ngũ cốc, hoa quả, thịt gia cầm, cá, trứng, rau tươi đều có 1 lượng muối nhất định. Với nhu cầu dinh dưỡng của trẻ dưới 1 tuổi, lượng muối trong các thực phẩm này hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu muối của cơ thể trẻ.", bột ngọt hay hạt nêm chẳng có tác dụng bổ béo gì đâu, chỉ là đánh lừa vị giác của người lớn thôi. Nhà tớ từ gần chục năm nay rồi nói ko với bột ngọt, nấu ăn chỉ nêm mắm hoặc muối.
    • 467 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Mình nấu bột cho bé nhà mình ngoài đảm bảo dinh dưỡng thay đổi hôm ăn thịt, hôm ăn cá, hôm ăn tôm ít rau xay nhỏ mùa nào rau ấy ngoaì ra mình cho thêm tý pho mai và ít dầu oliu, trộn vía bé ăn thun thút
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaolinhnhat Xem bài viết
    Bé dưới 12 tháng TUYỆT ĐỐI không nêm mắm muối mì chính bột canh bột nêm gì nhé:
    "Tùy vào từng độ tuổi mà lượng muối khác nhau. Cụ thể:

- Trẻ dưới 6 tháng tuổi cần ít hơn 1g muối/ngày

- Trẻ từ 6 tháng tuổi đến 1 tuổi nhu cầu muối khoảng 1g.

- Trẻ trên 1 tuổi cần khoảng 2g.

Trong khi đó, ở các thực phẩm tự nhiên như ngũ cốc, hoa quả, thịt gia cầm, cá, trứng, rau tươi đều có 1 lượng muối nhất định. Với nhu cầu dinh dưỡng của trẻ dưới 1 tuổi, lượng muối trong các thực phẩm này hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu muối của cơ thể trẻ.", bột ngọt hay hạt nêm chẳng có tác dụng bổ béo gì đâu, chỉ là đánh lừa vị giác của người lớn thôi. Nhà tớ từ gần chục năm nay rồi nói ko với bột ngọt, nấu ăn chỉ nêm mắm hoặc muối.
    Mẹ nó ơi, cho em hỏi thế nấu bột cho bé mà không cho mắm thì bột cho bé thì bột nhạt lắm, bé bỏ ăn thì sao hả mẹ cháu? Mẹ cháu nấu bột cho bé mà không nêm mắm muối gì hết á
    • 991 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeusau25 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, cho em hỏi thế nấu bột cho bé mà không cho mắm thì bột cho bé thì bột nhạt lắm, bé bỏ ăn thì sao hả mẹ cháu? Mẹ cháu nấu bột cho bé mà không nêm mắm muối gì hết á
    Với người thì lạt, nhưng với bé thì không đâu, mình hoàn toàn không bỏ 1 chút mắm muối gì cho tới khi bé qua 12 tháng đấy, mẹ nó cứ lấy nước luộc thịt, luộc gà, luộc tôm nấu cho bé ăn.
    "Bạn có thể thấy đồ ăn dặm của bé nhạt nhẽo nếu không được nêm muối, đơn giản vì khẩu vị của bạn đã quen với vị mặn. Trong khi đó, khẩu vị của bé chưa phát triển nên bé chưa hứng thú với vị mặn. Khi ấy, thức ăn mà bạn cho là nhạt nhẽo lại được bé chấp nhận hoàn toàn.
    Có thể thêm gia vị nhưng không phải muối
    Thay vì nêm muối vào thức ăn dặm, bạn có thể thêm những loại rau gia vị như hành tây, hành lá, tỏi tây… Những hương liệu tự nhiên này thực sự có lợi cho sức khỏe của bé vì chúng cũng chứa nhiều chất dinh dưỡng. Một số cha mẹ sử dụng một chút xíu hạt tiêu đen hoặc tỏi để làm tăng hương vị cho món ăn của bé và đồng thời, nó cũng hỗ trợ cho hệ tiêu hóa." Nguồn thuviengiadinh.com.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaolinhnhat Xem bài viết
    Cách nấu bột thịt heo
    Nguyên liệu:
    . Bột gạo: 10g
    . Thịt heo nạc (lấy phần thăn chuột cho mềm và ngọt): 10g ( 1 thìa cà phê)
    . Dầu ăn: 5g ( 1 thìa cà phê)
    . Lá rau xanh: 1 thìa cà phê
    . Nước lã: lưng một bát nhỏ
    Cách chế biến
    Thịt heo, rau xanh xay nhuyễn, cho bột gạo và thịt lợn nạc đã xay nhuyễn vào khuấy với nước lạnh cho tan đều rồi bắc lên bếp, khuấy đều cho đến khi bột và thịt gần chín thì cho rau xanh vào khuấy đều đến chín tắt bếp. Cho bột ra bát, thêm một thìa cà phê dầu ăn trộn đều.
    Vừa ăn bột vừa xây thịt bỏ vào chung dc sao?
    • 991 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhphuongvu35 Xem bài viết
    Vừa ăn bột vừa xây thịt bỏ vào chung dc sao?
    Có 2 cách:
    1. Thịt xay nhuyễn -> quánh -> bột gạo -> nước nguội -> khuấy cho tan -> nấu gần chín -> rau đã xay vào ->tiếp tục nấu cho đến khi bột chín -> tắt bếp, cho dầu ăn vào.
    2. Thịt và rau hấp or luộc chín rồi xay nhuyễn, bột gạo nấu chín sau đó trộn dầu ăn và thịt rau vào.
    Cách 2 gần giống pp ăn dặm kiểu Nhật là thức ăn riêng bột riêng, nhưng mình làm theo cách 1 vì lúc đó mình đi làm ko có time với lại bé ở độ tuổi ăn bột ăn ít lắm, từng đó thịt rau không bõ xay, mà mình thay đổi món mỗi bữa chứ ko 1 nấu 1 món ăn cả ngày.
    • 203 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mình thấy là không có công thức chung nào cả
    Mỗi bé có 1 khẩu vị riêng
    mình nấu sao cho hợp khẩu vị với bé nhà mình và chế độ dinh dưỡng an toàn, làm sao để bé ăn vừa có chất lượng, lại được số lượng nữa thì llà tốt nhất.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em phải đi làm nên phải chuẩn bị sẵn để bà ở nhà chỉ việc lôi ra nấu. Nhưng em làm đơn giản lắm. Thịt băm nhỏ,cho cả rau xanh rồi cho nước xương vao máy xay luôn. xay nhuyễn đổ ra hộp cất trong tủ lạnh. bà nội chỉ việc lấy ra thêm bột gạo vào quấy thôi chứ em không nấu riêng rồi đổ rau vào đâu. Cá thì làm chín rồi gỡ thịt, tôm xay cả vỏ rồi lọc. em đổi ngày 1 món. ăn ngày nào xay ngày ấy. con em vẫn ăn ngoan. lên cân đều
    Em nuôi con theo cách càng đơn gian càng tốt. em ko cầu kì quá đâu. chắc tại em là người vùng cao nên học cách chăm con của đồng bào dân tộc. Đơn gian mà hiệu quả lắm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

quên nữa là nấu xong cho 1 chút dầu ăn Kitdy của bé vào trộn đều. tắt bếp rồi đổ ra đĩa cho bé măm thôi. Tôm thì phải lọc bỏ vỏ và bã. Trừ cá ra thì tất cả em đều xay sống rồi nấu. ngọt bột nên bé ăn ngoan lắm. làm chín rồi mới xay thì hay bị bã bé ko thích ăn đâu
    • 220 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Lót dép ngồi học hỏi, bé nhà mình cũng sắp chuyển sang ăn bột mặn rồi, ko biết cu cậu có chịu hợp tác ko hay là phun phèo phèo.
    Mong con luôn khỏe mạnh. Yêu con nhiều lắm

Đồ thanh lý http://mgod.webtretho.com/forum/f292.../#post29156854