• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Dinh dưỡng chung

Bảng chỉ số calories của các loại thực phẩm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 57.2K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 103 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai biết cách tính Kcalo không giúp mình với.
    Ví dụ như 100g thịt bò, gà, lợn hay trứng, cá, ... = ? Kcalo
    Và các thứ khác nữa. Không phải là thức ăn có sẵn trong hộp đâu nhé.
    Cảm ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Đằng sau cuốn "Nuôi con mau lớn" có 1 bảng chi tiết về lượng calo của các loại thức ăn đấy. Nếu mẹ Chocolat au lait chưa có thì mình sẽ tìm cách gửi cho. Tuy nhiên, chịu khó vào goole mà search thử xem biết đâu lại có tài liệu sẵn bằng tiếng Pháp. Thường các trang web về sức khoẻ và diet họ hay có cái bảng này lắm.
    Success is a journey, not a destination.
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Sách "Nuôi con mau lớn" bán rất nhiều ở TTDD Lê Văn Sỹ. Bạn cũng có thể tìm các sách về chăm sóc em bé như : "Để có đứa con tuyệt vời", trong phần dinh dưỡng cũng liệt kê đủ lượng kcal của các loại thực phẩm, rau quả.....
    • 103 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Kiki và mẹ Sóc Nhím, nhưng mà mẹ Chocolat vẫn chưa thoả mãn, vì search tren web thì toàn ra cách tính là 1g protein, lipit... = ? cal, nhưng mà không biết gạo, thịt, cá... thì tính ra như thế nào
    Còn nhờ mua sách thì lâu quá. Lúc nào rảnh mẹ Kiki scan rồi post lên nhé

Cám ơn nhiều nhiều nhiều
    • 1,769 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Mẹ Chocolait ui,
    Sorry vì tưởng là mẹ Chocolait sẽ kiếm được . Chị có cuốn "nuôi con mau lớn" nè, sẽ gửi qua cho Chocolait ngay nha . Vì các bảng trong đó chi chít khó đọc lắm, không photo or scan được đâu .
    Vậy nhe. Kiki khỏi gửi nữa, để láng giềng với nhau gửi gần hơn
    • 103 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Ôi, cám ơn bác Andy quá, nhưng mà gửi đi rồi thì bác lấy gì để xem mà "nuôi Andy mau lớn" ?
    Dạo này thấy con có phần tụt dốc nên đâm ra lo lắng sợ nhỡ tại mẹ ko cho con ăn đủ đấy mà! ops:
    Trông "hạt mít" Andy mà thèm, chả bù nhà em, mẹ thì cứ béo quay ra, còn con thì ăn mãi chả lớn. hu hu hu
    • 70 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình nghe nói biểu đồ dinh dưỡng nhưng mình không biết là gì có ai biết chỉ dùm mình vói
    • 1,049 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Đơn giản nhất chính là cái tờ tiêm chủng cho bé hàng tháng của bạn ấy!!! Mặt trước có ghi một số thông tin của bé và đã tiêm những loại vắc xin gì. Mặt sau có sơ đồ theo dõi cân nặng của bé, đấy chính là biểu đồ tăng trưởng.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • Mẹ Chã
    ơ, thế biểu đồ dinh dưỡng và biểu đồ tăng trưởng là một à mẹ thinhtp, hay là khác nhau. Biểu đồ dinh dưỡng có phải là tháp dinh dưỡng ko nhỉ???????
    • 1,049 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Theo mình tháp dinh dưỡng và biểu đồ dinh dưỡg là khác nhau. Còn biểu đồ tăng trưởng và biểu đồ dinh dưỡng chắc là 1 thôi. Cả hai đều theo dõi tình hình cân nặng của bé đấy chứ!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 4,621 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Em có thắc mắc này 1 tí, ko biết có mẹ nào biết ko nhỉ! Từ ngày cho con đi học, thấy bảng khẩu phần dinh dưỡng ở trường biết con cần 1200-1300kcal mỗi ngày nên mẹ XM quan tâm đến vấn đề này lắm. Mua đồ cho con cứ phải coi con nạp món đó vô được bao nhiêu kcal. Tuy nhiên em thấy có thứ thì ghi là kcal (ví dụ như sữa, bánh flan, yaourt..) nhưng cái thì ghi là calo. Theo như em đoán thì 1kcal=1000calo??? mà như vậy em nghĩ chắc cũng ko phải vì trên gói cháo ăn liền cho người lớn chỉ ghi 120 hoặc 180 calo. Chẳng lẽ đồ ăn cho người lớn chỉ được chừng đó thôi. Có mẹ nào biết giải thích cho em với
    • 2,403 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Meximuoi ơi, 1kcal=1000 calo là chính xác rồi đấy. Còn gói cháo ăn liền của người lớn chỉ ghi có 120-180calo thôi vì nó chỉ là gạo thôi mừ, không có thịt đâu.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 116 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cái công thức của QYV là của thermochemical calories dùng trong lý hoa. Trong dinh dưỡng, 1 food Calorie = 1000 calories =4186J. Food Calorie được viết tắt chính xác là kcal for kilocalorie. Vd, có thể nói fat cung cấp 9kcal/gram hoặc 9Calories/gr. Khi dùng chữ Calories trong dinh dưỡng thì phải là Cal lớn để phân biệt với cal nhỏ trong physics. Cái gói cháo MXM nói là 180Cal hay 180 kcal chứ không phải 180cal đâu! Chị cũng suốt ngày cân đong đo đếm cho đủ như em nhưng con chị vẫn ốm nhách. BS nhi của tụi nó bảo mấy cái con số tiêu chuẩn 1200-1300kcal gì đó là lý thuyết, không thực tế vì cơ thể mỗi bé mỗi khác. Đường phát triển vẫn cứ đi lên là ok rồi. Thế mà vẫn không bỏ được cái tật đong đếm Calories, cân từng gram cơm thịt cá rau mỗi bữa để mua lấy sự yên tâm ảo.
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhân nói chuyện nầy, BS Hoa Đăng có thể cho biết - một cách tổng quát - lượng Cal cần thiết ương ứng với từng độ tuổi của bé được không ? Hoặc chỉ dùm có thể truy cập ở đâu được?
    Xin cám ơn BS.
    • 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Chị Hoa Dăng à, lo lắng và nhòi nhét con có lẽ là căn bệnh chung của các mẹ chúng mình. Hôm trước co bạn người Ấn đọ lại bảo là thằng cu nhà em (36 tháng) cần 85-90kcal/1kg cân nặng. Tính toán mà cũng vẫn chịu chết, không làm sao nhồi đủ cho con 1400kcal mà lại phải toàn những thứ bỏ dưỡng chứ không được ăn junk foods. Đau hết cả đàu.
    Success is a journey, not a destination.
    • 4,621 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Cám ơn BS hoadang nhiều! Nói thật hôm trước đọc trả lời của chị QYV em cũng thấy ko thuyết phục lắm vì chẳng lẽ cháo ăn liền ko đáp ứng được 1/1000 khẩu phần dd hàng ngày của người lớn sao. Bây giờ thì an tâm rồi, dạo này bớt cân đong đo đếm rồi chứ khi con em còn nhỏ lúc nào nấu ăn cho nó cũng phải có cái cân kế bên hết á.
    • 116 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Có rất nhiều sách dinh dưỡng viết về lượng Cal cần thiết lắm, Thao Nhi à.
    Một ví dụ:
    http://www.nap.edu/openbook/0309085373/html/138.html
    Chiu khó lật thêm vài trang nữa để xem thêm các lứa tuổi khác.
    http://books.nap.edu/books/030908537...3.html#pagetop
    http://books.nap.edu/books/030908537...4.html#pagetop

Thao Nhi cũng có thể vào đây để tính lượng calories cần cho bé trên 3 tuổi theo recommendations của xứ sở đang muốn mất giải vô địch thế giới về béo phì: http://www.kidsnutrition.org/energy_calculator.htm

Tranh thủ 888 với kiki một tí. Một hôm nói chuyện nuôi con với một bà chị ruột mới phát hiện ra chị ấy có học chung 2 năm cuối đại học với kiki, hay ngồi sau lưng kiki. Năm rồi chị làm sản phụ cao tuổi sinh thêm đứa nữa. Bé gái bây giờ 8 tháng-9kg, mũm mĩm lắm. Cho dù chị đã từng học Y khoa nhưng nuôi con thoải mái lắm, v.d. vắt sữa ra để bên ngoài 6-8h mới cho con bú mà bé chẳng bị sao cả, cứ lên cân đều đều và chưa ốm lần nào. Cứ hễ mình mở miệng bình luận thì chị cười vào mũi mình rằng mày nói theo sách hay như vậy mà sao tụi nhỏ cứ ốm nhom ốm nhách :4:
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn BS Hoa Đăng. Mình coi là để tham khảo, may ra có thể tự an ủi một chút chứ con gái mình chỉ ham bú, ăn ít lắm. Đi khám thì BS cứ cho calcium, vít D và men tiêu hoa, mỗi chén cháo phải cho 3 muông cà phê dầu ăn nên bé ngán ơi là ngán. càng ngán lại càng không ăn ! Cứ vậy mà loay hoay mãi !
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đang tìm tài liệu về chế độ dinh dưỡng trẻ em ở trên mạng, ai biết ở đâu mách dùm em nhé!
    • 349 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang tìm bảng giá trị dinh dưỡng trong các loại thức ăn hàng ngày. Ví dụ như trong 100g rau ngót thì có bao nhiêu acid folic, vitamin C,...
    Nếu mẹ nào có cho em xin với nhé. Em search trên mạng mà chẳng có (hay tại em ko biết tìm nhỉ).
    Thanks các mẹ nhiều nhiều.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm một ngày để yêu thương
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4