Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Trên 2 tuổi

Thực đơn cho trẻ 2-3 tuổi - Ăn như thế nào cho hợp lý ??

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 165K Lượt đọc
  • 325 Trả lời

52 Người đang theo dõi

• 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Nhờ các mẹ thông thái chỉ giúp dùmlàm các món ăn cho bé từ 2 tuồi đi.
    Nhà minh kg có osin, mà mẹ bé phải đi làmtối khoang6h30 mới về tới nhà. Vậy nhờ càc mẹ tưvấn giùp các món ăn và cáchnấu nhanh để về cho bé ănvàobuổi tối và sáng nha
    cảm ơn các mẹ nhiều
    Mẹ iêu iêu Con iêu của Mẹ nhất trên đời.
    Con là tất cả của Ba Mẹ iêu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 670 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

chạy ra chạy vào xem có mẹ nào có cao kiến gì không, chưa thấy gì cả, nên trả lời bạn chút: tại con mình thì ăn cùng với ba mẹ luôn, nhà có gì ăn nấy, chỉ cắt nhỏ cỡ hạt lựu cho bé dễ ăn thôi. Con mình thì không chịu ăn rau, chỉ ăn cơm thịt, hoặc là bún phở mì... bữa đực bữa cái, nhưng không ép ăn được, vì chỉ chấp nhận tự mình đút mình ăn thôi. Mỗi ngày giỏi lắm thì được lưng chén cơm. Đang chờ xem có mẹ nào có cao kiến để có cải thiện được tình hình không đây.

• 2,622 Bài viết

• 4,422 Được cảm ơn

Mình tham gia nhé. Theo mình bữa sáng truyền thống cho lứa tuổi này vẫn là sữa. Ví dụ như con mình, buổi sáng 210-240ml sữa trộn lẫ bột ngũ cốc ngọt, hôm nào nó giở chứng không chịu uống sữa sền sệt thì lại làm cho nó bình sữa không, ăn thêm cái bánh ngọt. Bạn có thể cắt nhỏ vài miếng táo hoặc lê để vào cái đĩa nhỏ bên cạnh cho nó nhấm nháp, được miếng nào hay miếng ấy, nếu không ăn hết thì mẹ ăn hộ. Theo mình thế là đủ. Hôm nào con không chịu uống sữa thì thay bằng nước cam, hoặc sữa chua, hoặc 2-3 miếng pho mát bò cười.
    Bữa tối thì tuỳ theo gia đình bạn là bữa chính hay bữa phụ. Như nhà mình là bữa ăn nhẹ. Mình hay nấu súp cho nó thả banh mì bit cốt vào ăn. Cách nấu súp là xào trước hành tây, sau rồi cho các loại rau củ quả vào đảo nếu có, không thì 2-3 củ khoai tây cũng xong, rồi cho nước vào (nếu có nước xương, thịt thì cang ngon, không thì cũng không sao), bỏ một nắm gạo vào, một ít thịt hoặc cá, đậy nắp nồi áp suất vào đun sôi khoảng 15 phút, bỏ ra xay nhỏ, cho thêm bơ hoặc dầu oliu, bột gia vị... rồi măm măm, kinh nghiệm của mình là không dùng súp lơ, bắp cải, su hào để nấu vì mùi nồng khó ăn lắm. Một mon khác là mì tôm, thả mấy con tôm to vào luộc trước, vớt ra thả ít đậu phụ + nửa gói mì tôm vào. Tôm bóc vỏ, cắt hạt lựu ra, để vào một đĩa nhỏ cho chị ấy nhậu trước, mì tôm vớt ra cắt ngắn để chị ấy ăn sau, bên cạnh một bát khác đựng nước mì để vừa ăn vừa uống. Bữa nào cũng chỉ có mấy hạt mà phải bày ra bát lớn, bát bé, bát mẹ, bát con... Ấy là con nhà mình khó ăn kinh khủng nên hôm nào cũng phải nát óc ra nghĩ cách đối phó với nó chứ nếu con bạn dễ ăn thì đơn giản hơn. Soupe thì bạn có thể nấu nhiều nhiều cho bõ công, chia hộp nhỏ để tủ đá, mỗi lần lấy ra một hộp, không ảnh hưởng gì đâu vì người tra còn trữ cả sữa mẹ. Đấy đại loại là như thế nếu bạn muốn nấu riêng cho con, còn đâu thì cho bé ăn chung với người lớn, ăn thêm được miếng nào thì ăn.
    Osin là mình đây này, hôm nào nó hứng thì nó ăn. Có món hôm trước háo hức ăn thì hôm sau lại chán rồi. Ở nhà thì khủng khỉnh nhưng đến nhà người khác thì ăn lấy ăn để làm người ta tưởng mẹ ở nhà bỏ đói con. Có điều khi bạn chuẩn bị bữa ăn, nên để bé bên cạnh để vừa nấu vừa giải thích cho con, thỉnh thoảng giả vờ hỏi ý kiến nó để gây hứng thú. Đến lúc ăn thì nên khuyến khích con tự ăn một mình để con hiểu là mình đã lớn, nhìn theo bố mẹ mà ăn.

• 2,622 Bài viết

• 4,422 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tim Mom Xem bài viết
    chạy ra chạy vào xem có mẹ nào có cao kiến gì không, chưa thấy gì cả, nên trả lời bạn chút: tại con mình thì ăn cùng với ba mẹ luôn, nhà có gì ăn nấy, chỉ cắt nhỏ cỡ hạt lựu cho bé dễ ăn thôi. Con mình thì không chịu ăn rau, chỉ ăn cơm thịt, hoặc là bún phở mì... bữa đực bữa cái, nhưng không ép ăn được, vì chỉ chấp nhận tự mình đút mình ăn thôi. Mỗi ngày giỏi lắm thì được lưng chén cơm. Đang chờ xem có mẹ nào có cao kiến để có cải thiện được tình hình không đây.
    À mà để rau xanh lè ra thì trẻ con chắng đứa nào nó thích đâu bạn ạ, thế nên mình mới phải nấu súp rau, xay nhuyễn ra là nó không nhìn thấy nữa, không ăn thế thì không đủ chất... Món này không phải chỉ cho trẻ con mấy tháng đâu mà cho cả người lớn nữa đấy, vì nhiều người lớn cũng không thích ăn rau.

• 89 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình có cuốn tài liệu thực đơn cho trẻ 2-3 tuổi, mình có scan sẵn, mẹ nào có nhu cầu thì vô link này down về nhé, chúc các bé ăn ngoan chóng lớn nhé.

http://s216.photobucket.com/albums/c...albumview=link

• 677 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi làm cách nào để down về và nhìn cho rõ không nhỉ? Mình chẳng biết cách nào cả.cảm ơn mẹ nó nhiều nhé,

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheo79 Xem bài viết
    Mình có cuốn tài liệu thực đơn cho trẻ 2-3 tuổi, mình có scan sẵn, mẹ nào có nhu cầu thì vô link này down về nhé, chúc các bé ăn ngoan chóng lớn nhé.

http://s216.photobucket.com/albums/c...albumview=link

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 89 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuasu Xem bài viết
    Mẹ nó ơi làm cách nào để down về và nhìn cho rõ không nhỉ? Mình chẳng biết cách nào cả.cảm ơn mẹ nó nhiều nhé,
    Mình bấm vào hình thì nó hiển thị hình đó với size lớn hơn, sau đó click full size thì nó sẽ hiển thị size to nhất rồi mẹ nó bấm save lại về máy nhé. Hoặc cho mình email để mình mail cho nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 121 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bổ ích quá mẹ caheo ah, tớ download về rồi, in ra nhìn rõ lắm các mẹ ah.

dưng mà Bi nhà tớ vẫn ăn cháo, chả biết bao giờ mới ăn được cơm để áp dụng thực đơn này đây,
    các mẹ có bé tầm 2 tuổi tập cho bé ăn cơm cách nào, bé nhà tớ thực ra ăn được cơm rồi nhưng mà ăn chơi ăn bời thôi, chứ ăn hết lưng bát cơm thì .. hết ngày

Ba thương con vì con giống.. bố Thắng, mẹ thương con vì con giống ..bố Thắng..!!!

• 89 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bi-mắt biếc Xem bài viết
    bổ ích quá mẹ caheo ah, tớ download về rồi, in ra nhìn rõ lắm các mẹ ah.

dưng mà Bi nhà tớ vẫn ăn cháo, chả biết bao giờ mới ăn được cơm để áp dụng thực đơn này đây,
    các mẹ có bé tầm 2 tuổi tập cho bé ăn cơm cách nào, bé nhà tớ thực ra ăn được cơm rồi nhưng mà ăn chơi ăn bời thôi, chứ ăn hết lưng bát cơm thì .. hết ngày
    hihi, mình cũng không biết nữa, tài liệu này của chị kia cho mình, con mình thì mới có 15 tháng thôi, răng cũng chỉ mới có 6 cái, mình vẫn đang cho ăn cháo nấu nhừ, cũng toàn là nuốt thôi, ăn vặt thì nhai mà ăn cháo thì nuốt hihi.....

Bi nhà bạn được bao nhiêu răng rồi, nếu đã nhiều răng đủ để ăn cơm thì bạn tập từng chút một, mỗi ngày cho nhấm nháp 1 vài muỗng cơm thôi, cho ngồi ăn cùng với bữa cơm gia đình í, từ từ chắc sẽ ổn thôi.

Mình cứ áp dụng phương pháp từ ít đến nhiều, hôm nay chưa quen thì vài hôm sau tập lại, quan trọng là mình đừng quá nôn nóng, hiih, rồi bé nào lớn lên cũng đều phải nhai được cả thôi, nên mẹ nó cứ thoải mái tập cho bé nhé.

• 576 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Bạn ơi, vui lòng gửi qua mail cho mình với nhé. maichivft@gmail.com