• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Trên 2 tuổi

Thắc mắc về dinh dưỡng cho trẻ từ 4-5 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 17K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,013 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Các mẹ WTT cho hỏi kinh nghiệm với:
    Tôm nhà mình bú sữa mẹ + Gain Advance đến 17 tháng; 17 tháng- 25 tháng uống Gain IQ (dùng Abbott luôn bị táo khổ táo sở ). Sau đó thì uống Cô gái Hà Lan 1-2-3 rồi 4-5-6. Mấy tháng gần đây, anh chàng chỉ chịu uống sữa tươi thôi: đủ loại, ngày 2 hộp (180-200ml/hộp), ngày nghỉ ở nhà thì 3 hộp. Mấy tuần nay thì chỉ uống Fristi vì có khuyến mãi đồ chơi lắp ghép. Liệu chỉ uống sữa tươi thôi có ổn không? Để ý thì thấy các hãng sữa tươi giờ cũng bổ sung những chất như lysine chẳng hạn, nhưng so với thành phần của sữa bột thì còn thua xa. Mình nghe nói trẻ con Tây còn uống sữa tươi thay nước. Lại cũng nghe nói từ tuổi này mà uống nhiều sữa quá (trên 600ml/ngày) sẽ làm ảnh hưởng đến việc hấp thu các chất dinh dưỡng từ thức ăn khác.
    2 tháng hè ở nhà, ăn ngủ đủ giấc, má Tôm phinh phính, trộm vía. Đi học được hơn 1 tháng đã gầy tong, chỉ còn 17kg thôi, chán wá
    Các mẹ có con trên 4 tuổi cho hỏi chế độ dinh dưỡng của các bé với? Thanks.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 10/09/2009 vào lúc 09:06 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,302 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Mẹ Tôm Tép à, trẻ con 1 tuổi là uống sữa tươi được rồi, Yên tâm đi.

Mà tôi phục bà đó, bằng tuổi tôi mà đã 2 nhóc rồi, lại còn cả nếp cả tẻ nữa chứ
    • 1,013 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Kin
    Mẹ Tôm Tép à, trẻ con 1 tuổi là uống sữa tươi được rồi, Yên tâm đi.

Mà tôi phục bà đó, bằng tuổi tôi mà đã 2 nhóc rồi, lại còn cả nếp cả tẻ nữa chứ
    He he, được khen sướng ! Đang tiện gặp nhau trên topic này, nói láng sang vụ mấy cô Quý Mùi tí. Bé nhà Hà Kin được mấy kg rồi, trộm vía trước, đã ăn được cơm chưa?
    • 2,302 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

hiihi, nói trên này Mod bảo mình củ lạc đấy, bà cho tôi YM của bà đi. Tôi là: hloveh_12apr2003.

Con nhà tôi mới 4 răng hàm thôi, vẫn cháo bà ạ. Trộm vía được 13,5kg, cao thì k đo vì con gái, k quan trọng. hihi
    • 296 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tom Tep
    Các mẹ WTT cho hỏi kinh nghiệm với:
    Tôm nhà mình bú sữa mẹ + Gain Advance đến 17 tháng; 17 tháng- 25 tháng uống Gain IQ (dùng Abbott luôn bị táo khổ táo sở ). Sau đó thì uống Cô gái Hà Lan 1-2-3 rồi 4-5-6. Mấy tháng gần đây, anh chàng chỉ chịu uống sữa tươi thôi: đủ loại, ngày 2 hộp (180-200ml/hộp), ngày nghỉ ở nhà thì 3 hộp. Mấy tuần nay thì chỉ uống Fristi vì có khuyến mãi đồ chơi lắp ghép. Liệu chỉ uống sữa tươi thôi có ổn không? Để ý thì thấy các hãng sữa tươi giờ cũng bổ sung những chất như lysine chẳng hạn, nhưng so với thành phần của sữa bột thì còn thua xa. Mình nghe nói trẻ con Tây còn uống sữa tươi thay nước. Lại cũng nghe nói từ tuổi này mà uống nhiều sữa quá (trên 600ml/ngày) sẽ làm ảnh hưởng đến việc hấp thu các chất dinh dưỡng từ thức ăn khác.
    2 tháng hè ở nhà, ăn ngủ đủ giấc, má Tôm phinh phính, trộm vía. Đi học được hơn 1 tháng đã gầy tong, chỉ còn 17kg thôi, chán wá
    Các mẹ có con trên 4 tuổi cho hỏi chế độ dinh dưỡng của các bé với? Thanks.
    Em ơi, bé nhà e còn chịu uống sữa công thức đến tận 4 tuổi. Tấm nhà chị đến 1 tuổi rưỡi là bai bai các thể loại sữa công thức rồi, chỉ chơi sữa tươi thôi. Sữa tươi trắng ko uống mà chỉ thích sô cô la, chủ yếu là Fristi và Milo thôi.
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dao nay co sua tuoi cua Vinamilk - Flex Nguoi lon uong cung ngon lam
    To toan cho Thuyduong uong day chau 24 thang roi. Loai khong duong y.
    Co me nao "phe" loai sua moi nay khong? ca nha to deu dung het day.
    Emotion
    • 59 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Sữa Flex là sữa gầy chỉ nên dùng cho các bé trên 2 tuổi thôi. Dưới 2 tuổi các mẹ nên cho bé dùng sữa nguyên kem. Minh cũng ủng hộ cho con uống sữa không đường. Dùng nhiều đường từ bé cũng làm tăng nguy cơ tiểu đường và cao huyết áp.
    • 163 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Con em 4.5 tuổi được 17.5 kg đang học lớp mầm, cô giáo phàn nàn là cháu ăn cơm chậm lắm, không tự xúc ăn mà cô phải đút. Mỗi bữa ở nhà là em phải đút cơm cho cháu ăn ít nhất là 1tiếng nhưng vẫn không hết khẩu phần ăn (cơm +đồ ăn =1 chén và 1 chén canh). Về món ăn thì em cũng thay đổi liên tục, khi ăn cháu không chịu ngồi 1 chỗ mà phải mở phim coi hoặc là ra sân vừa chơi vừa ăn. Mỗi lần đút cơm cho con ăn rất vất vả, nếu cháu ăn hết thì còn vui chứ không ăn hết thì buồn và lại sợ con mình thiếu chất nữa. Các chị ơi có cách nào khác giúp cháu ăn nhanh mà hết suất không vui lòng chỉ cho em với. Cám ơn thật nhiều
    • 158 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cháu mình năm nay 3 tuổi nhưng cũng rất biếng ăn, đúng là rất đau khổ khi nhìn baby ốm o gầy mòn! Bạn thử làm theo những cách này xem! 20 cách lận đấy nhé!
    Làm thế nào để trẻ thích ăn hay chí ít thì cũng không sợ ăn?

1. Chỉ nên gợi ý cho bé ăn khi nó đã đói. Trẻ em thường chối bỏ thức ăn chẳng qua vì chúng chưa kịp đói. Thằng bé lười ăn của bạn hình như không bao giờ thấy đói? Cũng có thể do bạn đã không cho bé cơ hội ấy. Hãy thử trong vài ngày liền không liên tục ép bé ăn. Hãy đợi để tự bé phải nhắc đến bữa ăn.

2. Khi đã quan sát được lúc nào bé thường thấy đói, bạn hãy cho bé ăn vào những giờ cố định. Trẻ em thích cuộc sống điều độ.

3. Hãy giảm số bữa ăn. Một đứa trẻ 3 tuổi thực sự không cần đến 5 bữa mỗi ngày. Giữa bữa sáng và bữa trưa, thay vì cho ăn cháo hay một lưng cơm, bạn hãy cho bé một quả chuối hay miếng đu đủ, có thể sau đó bé sẽ ăn trưa một cách ngon lành.

4. Hãy giảm những bữa ăn vặt. Bạn thử xem liệu bé có hay ăn vặt không? Vài cái kẹo, một gói bim bim, tưởng như không là gì cả nhưng lại ảnh hưởng rất nhiều đến sự ngon miệng của trẻ.

5. Hãy giảm khẩu phần ăn của bé. Một bát cơm đầy có ngọn quả không kích thích sự thèm ăn của bé chút nào. Trái lại là đằng khác - nó khiến trẻ sợ và ngán. Sẽ hoàn toàn khác nếu trước mặt bé là một miếng thịt nho nhỏ, một chút xíu cơm và vài thìa canh. Ngần này thì có thể ăn được. Mà ngần ấy cũng đủ để một đứa trẻ hai tuổi no bụng.

6. Hãy quan tâm đến tính đa dạng của các món ăn. Nếu ngày nào bạn cũng dọn cho bé món trứng đúc thịt, thì chẳng có gì ngạc nhiên khi nó không muốn ăn. Nếu bữa sau, bạn cho bé một khúc cá rán hay một bát súp sườn hầm khoai tây, củ cải, bạn sẽ thấy là ít ra thì bé cũng thử.

7. Bạn hãy cố gắng để các món ăn bày lên bàn trông thật màu sắc và ngon lành. Bên cạnh những búp súp lơ trắng là những cánh hoa cà rốt màu cam rực, bên cạnh những khúc đậu đũa xanh có cà chua đỏ... Một sáng kiến rất hay là món salad thập cẩm: cà rốt, ớt ngọt, giá đỗ, khoai tây, dưa chuột...

8. Hãy để cho bé tự chọn. Trước khi nấu ăn, bạn hãy hỏi bé: "Con thích ăn gì nào?" và đưa ra một thực đơn mà bạn có thể làm để bé chọn. Có thể bé sẽ chẳng chọn gì cả, biết làm sao được! Nhưng cũng có thể bé sẽ thích một món nào đó.

9. Hãy chấp nhận một số ý thích trái khoáy của bé. Nếu bé nhất định đòi uống sinh tố cà chua với cam, bạn đừng lấy đó làm điều bực mình, hãy làm cho bé. Đó chẳng qua là khẩu vị. Nếu bé chỉ thích bánh mì kẹp hình tam giác hay uống sữa bằng ống hút, bạn cứ chiều theo ý thích của bé, chắc chắn rồi đến lúc bé sẽ chán.

10. Đừng ép bé ăn cái mà nó không thích. Thay vì thịt, bạn có thể cho bé ăn trứng, cá hoặc giò, xúc xích. Nếu bé sợ rau, thì thay vì bực bội, bạn hãy cho bé ăn thêm trái cây.

11. Bạn đừng cố giấu những thứ bé không thích ăn vào các món ăn. Vì chắc chắn bé sẽ phát hiện ra và sẽ không chịu ăn gì nữa. Và nguy nhất là bạn đã làm nó ghét cái món mà đến nay nó vẫn thích.

12. Bạn có thể dùng chiến thuật "bình mới rượu cũ". Thay vì cho bé ăn thịt với cơm, bạn kẹp thịt vào bánh mì. Bạn có thể cho canh vào cốc như một thứ đồ uống thay vì để ở bát như thường lệ. Bạn thử xay trái cây rồi cho vào ngăn đá cho đông sệt lại, có thể bé sẽ thích hơn?

13. Chỉ có bé uống sau bữa ăn, chứ không để vừa ăn vừa uống, đặc biệt là trước bữa ăn. Nếu trước bữa ăn, dạ dày bé tẹo của bé đã được làm đầy bằng nước ngọt thì đương nhiên là suất ăn trưa không còn quyền cư trú trong đó nữa.

14. Cứ để cho bé ăn lâu như nó thích. Việc bé nhẩn nha cả buổi trưa không có nghĩa là bé biếng ăn. Có thể việc tự ăn vẫn là quá khó đối với bé. Thậm chí cả khi bạn thấy bữa ăn dường như không bao giờ kết thúc, thì cũng đừng tỏ ra sốt ruột. Bé chỉ cần biết là bạn muốn nó kết thúc bữa ăn, nó sẽ đẩy bát cơm ra xa ngay. Vì điều đó dễ hơn so với việc xúc cơm cho vào miệng, rồi phải ngậm, nhai, nuốt!

15. Các bạn hãy cùng ngồi ăn bên bàn ăn gia đình. Ngồi ăn một mình thật buồn chán. Nếu bố kể chuyện có một con chim đến làm tổ trong vườn nhà thế nào, mẹ thì kể một chuyện vui khi đi chợ... Thế là bé vừa ăn vừa dỏng tai nghe, quên khuấy cái bát cơm đáng ghét.

16. Bạn đừng bón cho bé, hãy để nó tự ăn. Phần lớn trẻ 2-3 tuổi sẽ ăn nhiều hơn nếu mẹ để chúng tự ăn. Nếu mẹ cứ bón mãi, dần dần bé nhận thấy rằng ăn đúng là một việc khó chịu, chẳng khác gì gội đầu hay uống thuốc, cũng là mẹ làm cho bé. Hãy làm sao để bé thấy rằng được ăn là niềm vui, giống như chơi một trò chơi vậy.

17. Bạn nên biết rằng "không" là một câu trả lời cần thiết. Không bao giờ ép bé ăn thêm thìa cơm cuối cùng. Nếu bé nói rằng nó đã no, hãy để bé đặt bát xuống, còn bạn không bình luận gì về chuyện đó.

18. Hãy để bé cùng tham gia nấu nướng. Bé sẽ thấy rau muống mà bé tự tay nhặt, hay món thịt mà bé tự tay trộn gia vị sẽ ngon hơn rất nhiều.

19. Bạn hãy quan tâm đến không khí của bữa ăn. Sự vội vã, lộn xộn, những xung khắc hàng ngày giữa bố và mẹ sẽ làm bé ăn mất ngon.

20. Bé không nhất thiết phải ăn hết khẩu phần ngay một lúc. Bạn hãy thử chia nhỏ khẩu phần của bé, ví dụ bé có thể ăn bữa giữa buổi sau lúc đi dạo, hoặc một bát cháo nhỏ trước lúc bé ra sân chơi với các bạn. Có thể không khí trong lành sẽ khiến cho món thịt bò xào mà bé rất ghét trở nên ngon hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cho mẹ của ngotathieu cám ơn mẹ sa sam ken thật nhiều nha, nhận được tin trả lời của bạn mình thật xúc động và rất vui vì bạn đã chỉ dẫn cho mình tới 20 cách để khắc phục chuyện biếng ăn của trẻ. Mình sẽ đọc thật kỹ để xem cách nào phù hợp với con mình và sẽ chỉ cho các bạn của mình :Smiling:
    • 591 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình nghĩ các phương pháp của sa_sam_ken rất tốt. Quan trọng là con thích ăn và cho ăn theo nhu cầu, chứ ko nhất thiết là phải hết 1 chén cơm. Và ko nhất thiết bữa nào cũng ăn cơm, bạn có thể thay đổi nui, bún, mì, sandwich, con trai mình cũng cực kỳ kén ăn, ngày ăn 3 bữa thì chỉ có 1 bữa cơm thôi, còn lại là ăn cháo/sandwich/nui/spaghetti thay đổi nên cháu ko ngán. BS của mình nói người Việt mình ăn cơm nhiều quá nên lượng carbon hydrate cao, lớn lên dễ bị high cholesterol và tiểu đường.

Vd 1 bữa cơm của con mình: 1 chén cơm gồm 1/2 cơm + 1/2 rau củ (xắt hạt lựu trộn vào cơm, cho thêm ít bơ cho thơm, giống như cơm chiên nhưng ko phải chiên), nhiều màu sắc và mùi vị, bé ko thấy ngán như khi nhai toàn cơm, rồi 1 miếng cá fillet cỡ bàn tay, lăn bột chiên, để riêng trong 1 cái dĩa màu sắc, 1/2 chén canh nhỏ nhỏ, ít ketchup kế bên (con mình mê ketchup lắm, ăn gì cũng phải có chút ketchup để bên cho bé chấm mút, vẽ vời, đây là phương pháp thứ 9 của sa_sam_ken), ngồi ăn chung với cả nhà, nói chuyện vui vẻ, thế là bé từ từ sẽ ăn hết phần của mình, thỉnh thoảng cho bé miếng canh, nếu bé ngán quá thì thôi, ko ép quá 45phút. Ngoài ra cho bé ăn thêm yogurt, hoa quả, nước trái cây (home made, ko phải nước juice trong hộp toàn đường và mùi vị nhân tạo), hay ăn vã chút ít thức ăn của người lớn. Trộm vía con mình 37 tháng được 17kg, cao đúng 1m, ko bụ bẫm, chỉ roi roi thôi, nhưng mình ko mong gì hơn thế nữa :LoveStruc:

Mình ko bao giờ nghĩ đến chuyện cho con uống thuốc kích thích để ăn nhiều, vì theo mình các loại thuốc kích thích đều ko tốt, làm giảm chức năng của các tuyến tiết men tiêu hóa, dịch vị... Sau này khi ko uống nữa thì mèo vẫn hoàn mèo. Vì các men được cung cấp qua thuốc rồi, các cơ quan này ko hoạt động nữa, từ từ sẽ teo lại. Với lại, cho con uống thuốc kích thích thì mình thấy giống giống như nuôi heo mà cho uống thuốc tăng trọng vậy:Thinking:

Ngoài ra, thuốc kích thích sự thèm ăn mà tiểulong quảng cáo có đến 200 chất dinh dưỡng và các loại vitamins, nếu thật sự vậy thì uống thuốc thôi khỏi cần ăn nữa cũng đủ chăng :RollingEy:
    • 163 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

[I] Hiện nay trên thi trường có môt loại thực phẩm tinh chế.gọi là thực phẩm dinh dưỡng chức năng(TPCN) của Mỹ.có thể kích thích sự thèm ăn của bé.Đồng thời cũng bổ sung đầy đủ dinh dưỡng cần thiết cho bé.thành phần của thực phẩm chức năng đều được chiết xuất từ thiên nhiên (không có chất tổng hợp) nên rất tốt.
    Bé biếng ăn có thể dùng:
    - Berry Nectar:nước uống dinh dưỡng hương táo cung cấp 200 chất dinh dưỡng.
    - Viên Kid: dạng viên nén có thể cho bé uống hoặc ngậm cung cấp các loại vitamin.
    Dùng trong 2 tháng khi bé đã ăn nhiều thì giảm dần liều lượng xuống.
    I]

Nói đến vấn đề ăn của con là mình ngán lắm, nhất là những ngày được nghỉ lễ nhiều ngày ở nhà. Sáng ra đi chợ là mình phải nghĩ đổi món cho con, rồi chế biến, đến lúc cho con ăn thì cháu chỉ ăn hào hứng (nhai và nuốt nhanh) khoảng 10 muỗng đầu tiên khi này bao tử của cháu hơi no là tốc độ ăn lại chậm lại, cứ để cơm trong miệng mà không chịu nhai. Mẹ lại phải luôn mồm nhắc nhai đi con, nuốt đi con.....Mình cũng áp dụng các cách mà mẹ sa sam ken chỉ đấy nhưng mình nghĩ là bé nhà mình không hợp mẹ đút cơm.... hôm nào chán quá nhờ hàng xóm đút thì nhanh hơn hoặc cho đi ăn chực là bé tự xúc ăn nhanh lắm, các mẹ có tin không là chỉ 5 phút là hết một chén cơm xong rồi còn ăn thêm 1 chén bún,,,bụng no căng về khoe với mẹ, mẹ thì mừng hết biết vì con thì no bụng mà mẹ lại đỡ cực vì đút cơm cho con tới 1 tiếng đồng hồ, hò hét mãi mà cũng không hết chén.
    Thế đấy các mẹ ạ, mình mới chỉ có mình cháu là bé trai thôi (gần 5 tuổi) mà bây giờ chưa dám đẻ nữa. Buổi chiều cháu đi học ở trường mẫu giáo về là mình phải nhờ bà chuyên giữ trẻ mát tay lắm(giữ cháu từ hồi mẹ cháu đi làm lúc 4 tháng tuổi) đón hộ, đút cơm, tắm rửa rồi mẹ mới đón về nhà tối cho ăn vặt thêm, rồi uống thêm sữa (riêng sữa thì cháu uống cũng hơi được).
    Chị mình chỉ cho mua thuốc bổ KIDDI cho cháu uống, đang uống hộp thú 2, từ trước đến nay cũng uống nhiều loại lắm nhưng ngưng thuốc là lại biếng ăn, uống thuốc bổ thì chỉ cải thiện 1 chút thôi. Mình sẽ tham khảo loại thuốc của Tiểu Long chỉ, cám ơn bạn nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 16/06/2007 vào lúc 09:10 PM.
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngotathieu Xem bài viết
    Nguyên văn Tiểu Long: Hiện nay trên thi trường có môt loại thực phẩm tinh chế.gọi là thực phẩm dinh dưỡng chức năng(TPCN) của Mỹ.có thể kích thích sự thèm ăn của bé.Đồng thời cũng bổ sung đầy đủ dinh dưỡng cần thiết cho bé.thành phần của thực phẩm chức năng đều được chiết xuất từ thiên nhiên (không có chất tổng hợp) nên rất tốt.
    Bé biếng ăn có thể dùng:
    - Berry Nectar:nước uống dinh dưỡng hương táo cung cấp 200 chất dinh dưỡng.
    - Viên Kid: dạng viên nén có thể cho bé uống hoặc ngậm cung cấp các loại vitamin.
    Dùng trong 2 tháng khi bé đã ăn nhiều thì giảm dần liều lượng xuống.

Nói đến vấn đề ăn của con là mình ngán lắm, nhất là những ngày được nghỉ lễ nhiều ngày ở nhà. Sáng ra đi chợ là mình phải nghĩ đổi món cho con, rồi chế biến, đến lúc cho con ăn thì cháu chỉ ăn hào hứng (nhai và nuốt nhanh) khoảng 10 muỗng đầu tiên khi này bao tử của cháu hơi no là tốc độ ăn lại chậm lại, cứ để cơm trong miệng mà không chịu nhai. Mẹ lại phải luôn mồm nhắc nhai đi con, nuốt đi con.....Mình cũng áp dụng các cách mà mẹ sa sam ken chỉ đấy nhưng mình nghĩ là bé nhà mình không hợp mẹ đút cơm.... hôm nào chán quá nhờ hàng xóm đút thì nhanh hơn hoặc cho đi ăn chực là bé tự xúc ăn nhanh lắm, các mẹ có tin không là chỉ 5 phút là hết một chén cơm xong rồi còn ăn thêm 1 chén bún,,,bụng no căng về khoe với mẹ, mẹ thì mừng hết biết vì con thì no bụng mà mẹ lại đỡ cực vì đút cơm cho con tới 1 tiếng đồng hồ, hò hét mãi mà cũng không hết chén.
    Thế đấy các mẹ ạ, mình mới chỉ có mình cháu là bé trai thôi (gần 5 tuổi) mà bây giờ chưa dám đẻ nữa. Buổi chiều cháu đi học ở trường mẫu giáo về là mình phải nhờ bà chuyên giữ trẻ mát tay lắm(giữ cháu từ hồi mẹ cháu đi làm lúc 4 tháng tuổi) đón hộ, đút cơm, tắm rửa rồi mẹ mới đón về nhà tối cho ăn vặt thêm, rồi uống thêm sữa (riêng sữa thì cháu uống cũng hơi được).
    Chị mình chỉ cho mua thuốc bổ KIDDI cho cháu uống, đang uống hộp thú 2, từ trước đến nay cũng uống nhiều loại lắm nhưng ngưng thuốc là lại biếng ăn, uống thuốc bổ thì chỉ cải thiện 1 chút thôi. Mình sẽ tham khảo loại thuốc của Tiểu Long chỉ, cám ơn bạn nhiều.
    Tớ có cách này, mong mẹ nó đừng chê là "phản động", nhưng bữa cơm nào cũng nhanh lắm. Mình chỉ cho con ăn 1 bữa tối đa 40 phút. Bao giờ bé cũng ăn cùng cả nhà, vừa ăn vừa trò chuyện (cũng phải nhắc nếu không thì vui chuyện quên ăn). Thường thì khi cả nhà ăn xong thì anh chàng "rơi" lại sau cùng. Mình dọn bàn và cho chàng ăn thêm trong thời gian mình dọn dẹp. Nếu xong xuôi rồi mà chàng ăn không xong là mình đem đổ đi hết, ngay cả khi chàng muốn ăn thêm cũng không cho. Sau vài lần vì mải chuyện, xúc chậm, ăn uống không tập trung bị mẹ đổ mất món ngon là anh chàng biết điều ăn uống khẩn trương ngay. Ngoài ra, mẹ nó phải tin vào con mình. Trẻ con 4-5 tuổi là nó biết nó muốn gì rồi. Nếu nó không muốn ăn thì làm sao mình lại cứ ép nó. Cứ nghĩ như mình, hôm nào đó mệt mỏi cũng có muốn ăn đâu. Nếu khi mình ăn cứ ai đó ngồi nhìn mình chằm chằm, nhắc nhở luôn miệng nhai đi, xúc đi, sao lại làm vãi, phải ăn rau, phải ăn thịt... thì liệu mình có ăn nổi không?Hãy để con mình được tự nhiên, ăn uống theo khẩu vị và nhu cầu của nó, giống như mình vậy bạn ạ. Bạn sợ con gầy ư? Có thể nó sẽ hơi gầy hơn so với khi bạn nhồi nó hết suất mỗi ngày nhưng điều đó có hệ trọng lắm không? Hay việc nó ăn uống vui vẻ, khoẻ mạnh, hoạt bát và tự tin quan trọng hơn? Anh chàng nhà mình vào một ngày đẹp trời có thể ăn hết 3/4 cái pizza 400g kèm theo một phần salad và một cốc juice, nhưng có bữa bốc đúng 3 cái nem con con rồi đứng dậy. Mình thấy mỗi khi mình kệ cho con ăn uống theo nhu cầu (mình chỉ lo nấu cho ngon và cân đối dinh dưỡng) thì con mình có xu hướng ăn nhiều lên còn khi nào mình thúc giục thì kết quả là mẹ cáu bẳn, con mệt mỏi mà cũng không ăn được nhiều như mẹ muốn tý nào cả.

Con mình cũng thích "ăn chực" lắm. Mình thỉnh thoảng dọn cơm ra ngoài trời, hoặc rủ hàng xóm ăn cùng hoặc rủ trẻ con ăn chung với nhau thì chúng đua nhau ăn lại càng vui vẻ hơn. Nhưng những bữa như thế không nhiều. Chủ yếu vẫn là cải tạo không khí trong bữa ăn ở nhà mình mà thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 16/06/2007 vào lúc 09:11 PM.
    Success is a journey, not a destination.
    • 163 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Tớ có cách này, mong mẹ nó đừng chê là "phản động", nhưng bữa cơm nào cũng nhanh lắm. Mình chỉ cho con ăn 1 bữa tối đa 40 phút. Bao giờ bé cũng ăn cùng cả nhà, vừa ăn vừa trò chuyện (cũng phải nhắc nếu không thì vui chuyện quên ăn). Thường thì khi cả nhà ăn xong thì anh chàng "rơi" lại sau cùng. Mình dọn bàn và cho chàng ăn thêm trong thời gian mình dọn dẹp. Nếu xong xuôi rồi mà chàng ăn không xong là mình đem đổ đi hết, ngay cả khi chàng muốn ăn thêm cũng không cho. Sau vài lần vì mải chuyện, xúc chậm, ăn uống không tập trung bị mẹ đổ mất món ngon là anh chàng biết điều ăn uống khẩn trương ngay. Ngoài ra, mẹ nó phải tin vào con mình. Trẻ con 4-5 tuổi là nó biết nó muốn gì rồi. Nếu nó không muốn ăn thì làm sao mình lại cứ ép nó. Cứ nghĩ như mình, hôm nào đó mệt mỏi cũng có muốn ăn đâu. Nếu khi mình ăn cứ ai đó ngồi nhìn mình chằm chằm, nhắc nhở luôn miệng nhai đi, xúc đi, sao lại làm vãi, phải ăn rau, phải ăn thịt... thì liệu mình có ăn nổi không?Hãy để con mình được tự nhiên, ăn uống theo khẩu vị và nhu cầu của nó, giống như mình vậy bạn ạ. Bạn sợ con gầy ư? Có thể nó sẽ hơi gầy hơn so với khi bạn nhồi nó hết suất mỗi ngày nhưng điều đó có hệ trọng lắm không? Hay việc nó ăn uống vui vẻ, khoẻ mạnh, hoạt bát và tự tin quan trọng hơn? Anh chàng nhà mình vào một ngày đẹp trời có thể ăn hết 3/4 cái pizza 400g kèm theo một phần salad và một cốc juice, nhưng có bữa bốc đúng 3 cái nem con con rồi đứng dậy. Mình thấy mỗi khi mình kệ cho con ăn uống theo nhu cầu (mình chỉ lo nấu cho ngon và cân đối dinh dưỡng) thì con mình có xu hướng ăn nhiều lên còn khi nào mình thúc giục thì kết quả là mẹ cáu bẳn, con mệt mỏi mà cũng không ăn được nhiều như mẹ muốn tý nào cả.

Con mình cũng thích "ăn chực" lắm. Mình thỉnh thoảng dọn cơm ra ngoài trời, hoặc rủ hàng xóm ăn cùng hoặc rủ trẻ con ăn chung với nhau thì chúng đua nhau ăn lại càng vui vẻ hơn. Nhưng những bữa như thế không nhiều. Chủ yếu vẫn là cải tạo không khí trong bữa ăn ở nhà mình mà thôi.

Cám ơn mẹ Kiki nhiều lắm, mình sẽ cố gắng. Chúc bạn luôn vui vẻ trong việc chăm sóc con.:Smiling:
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cu Hiếu nhà mình trước đây cũng là một chuyên gia về ăn chậm nên gầy nhom, ai cũng chê. Ai đời đi học khi các bạn ra về hết thì còn mỗi mình cu cậu ở lại để ăn. May sao gặp cô giáo tận tình với học sinh, phải ăn hết phần dù đã hết giờ mới được về, mặc cho bố mẹ đợi. Bây giờ cu cậu đã lớn rồi (3,5 tuổi, cao 103cm, nặng 17kg), biết sĩ diện rồi vì bị bạn bè trêu là con trai mà ăn chậm, chẳng lớn nổi nê tức mình ăn nhanh luôn. Sau ba bữa ở trên lớp, chiều về mình cho cu cậu một hộp sữa Vinamilk nhỏ, đến tối mình cho cu cậu ăn thêm một chén cơm đầy, 1 chén canh cộng với cá, thịt, trứng, tôm thay đổi mỗi ngày để cu cậu khỏi ngán và trước khi đi ngủ là một bình sữa 240ml. (Lớn rồi nhưng không chịu bỏ bình, cứ thích cầm bình mút chụt chụt, mới chịu. Có mẹ nào có con lớn vậy mà còn thích bú bình không?)
    • 93 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi con em 2 thì các cơm đã được chưa
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongtuan Xem bài viết
    các mẹ ơi con em 2 thì các cơm đã được chưa
    mẹ nó nhắn gì vậy ?
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con đầu của mình sắp vào lớp 1 rồi mà cũng chỉ có 20kg cao 1m15. Bây giờ, vẫn còn bú bình ăn thì mẹ vẫn bón, thậm chí ăn còn chậm hơn thằng em, chán thế. Mình nghỉ tại vì lúc trước mới có một đứa nên cả nhà chăm cho nó kỹ quá từ ông bà đến cô dì nên nó không tự lực được, bây giờ vẫn chờ mẹ bón cơm nếu không nó không ăn. Các mẹ hãy rút kinh nghiệm từ mình hãy cho bé tự ăn từ lúc 2 tuổi mấy, có đổ ra ngoài thì mẹ dọn chút chớ không thì mệt như mình.
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metybubu Xem bài viết
    Con đầu của mình sắp vào lớp 1 rồi mà cũng chỉ có 20kg cao 1m15. Bây giờ, vẫn còn bú bình ăn thì mẹ vẫn bón, thậm chí ăn còn chậm hơn thằng em, chán thế. Mình nghỉ tại vì lúc trước mới có một đứa nên cả nhà chăm cho nó kỹ quá từ ông bà đến cô dì nên nó không tự lực được, bây giờ vẫn chờ mẹ bón cơm nếu không nó không ăn. Các mẹ hãy rút kinh nghiệm từ mình hãy cho bé tự ăn từ lúc 2 tuổi mấy, có đổ ra ngoài thì mẹ dọn chút chớ không thì mệt như mình.
    Trời! 2 tuổi mấy cũng là muộn rồi. Con bé con nhà mình 1 tuổi là biết tự cầm thìa xúc ăn rồi. Mình vẫn phải bón nhưng nàng cũng tự ăn được 1/4 suất đấy. Khi bọn trẻ còn nhỏ nhít, chúng thấy thích thú với việc tự xúc ăn, cứ như là chơi, nghịch thức ăn ấy. Bọn lớn thì đã biết nỗi sung sướng được ngồi cho người khác đút vào miệng nên tập cho chúng tự ăn sẽ khó khăn hơn nhiều. Nếu các mẹ không lười dọn dẹp bãi chiến trường sau khi con ăn và không sợ con ăn ít thì nên tập cho con tự ăn sớm đi nhé.
    Success is a journey, not a destination.
    • 2,219 Bài viết

• 2,403 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, bé nhà em 2,5 tuổi thì ăn bao nhiêu cơm là vừa. Thường ngày em chỉ cho ăn lưng bát ăn cơm giống như người lớn trong đó chỉ 1/2 là cơm thôi + rau+ thức ăn và 1 bát canh con ở ngoài nữa. Có bữa bé ăn hết, nhưng cũng có bữa ko. em thì cũng không ép nhiều. Thế mà đi học các cô cứ bảo ăn được 2 bát cơm, em ko biết là bát ở trường của các bé to như thế nào nhỉ. Em gửi công lập nên cũng ko được thăm quan giờ ăn của con. Các mẹ nhiều kinh nghiệm chỉ giùm em với. BÉ nhà em được 15kgs rồi ah.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2