• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.63K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cứ loay hoay cho bé ăn cháo, nui, bún mãi cũng ngán; cơm nát thì bé ko chịu ăn thức ăn nên T7 vừa rồi ở nhà Mecarrot tự chế món soup này hy vọng con gái cháp ngon, kết quả vượt cả sự mong đợi: bé ăn 1 chén chỉ 10' và còn đòi ăn thêm, trong khi đó hàng ngày ăn cháo phải hết 45'-ko biết do lạ miệng hay là do mẹ nấu ngon . Thôi thì ghi ra đây cho mẹ nào cần thay đổi thực đơn cho bé yêu nhé!

* Nguyên liệu:
    - 1 miếng da heo khô 4cm*3cm
    - 1 cục nấm tuyết nhỏ
    - 1/2 trứng gà
    - 1 muỗng canh bột bắp/năng
    - 1 chút ngò/mùi
    - 1 miếng giò lụa/chả lụa Vissan (miếng nhỏ thôi, khoảng 3cmx3cm)
    - 1 muỗng canh dầu mè
    - 3 con tôm bạc/sú hấp (nếu ngại thì thôi, tăng giò lụa lên)
    * Chế biến:
    - da heo ngâm nước nóng 15' cho nở đều, rửa sạch bằng rượu trắng và chanh cho bớt tanh rồi băm nhỏ
    - nấm tuyết ngâm nước nóng 15' cho nở đều, cắt chân bằm nhỏ
    - trứng gà đánh tan
    - bột bắp/năng hoà với chút nước lạnh
    - Giò lụa và tôm hấp xắt nhỏ
    -> Cho 2/3 chén nước (nếu có nước xương bay thì càng ngon) vào nồi nấu sôi rồi cho da heo và nấm tuyết vào nấu sôi 5', tiếp đó cho chả lụa và tôm vào nấu thêm khoảng 4' nữa rồi cho bột năng vào (vừa đổ bột năng vào vừa khuấy đều tay 1 chiều cho khỏi vón cục).Tiếp đó lấy cái rây bột rồi rây trứng vào nồi, vừa rây vừa khuấy nhẹ tay khoảng 1 phút. Cho ngò vào rồi cho ra chén, cho dầu ăn!
    Quên mất, nhớ cho chút hạt nêm nữa!
    Mecarrot thấy con ăn ngon nên ăn thử, cũng ngon phết
    Hôm qua thừa thắng xông lên nấu lại, vẫn ăn ngon lành và rất nhanh. Ăn xong đòi ăn nữa đành phải cắt cho 1 miếng chả lụa bịt miệng cô nàng :4:
    Trông nguyên liệu thì có vẻ hơi cách rách tí nhỉ, nhưng thực ra làm nhanh lắm
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Các món ngon cho bé 1 tuổi

Bé nhà mình đã ăn được cơm nhưng thức ăn vẫn phải thái hạt lựu. Các mẹ có thể giới thiệu một số cách chế biến thịt, cá, tôm cho bé ngoài sốt cà chua và xào với rau ở chợ Mỹ (chỗ minh không có chợ VN nên không có rau VN). Mắm muối mình chưa dám cho nên cũng chẳng làm chua ngọt được, mà bé nhai chưa...

• Trẻ từ 2 tuổi nên uống sữa tươi như thế nào?

Chào các mẹ, bé nhà các mẹ từ 1 tuổi có uống sữa tươi không? Và uống loại gì? Mình thấy được khuyến...

• Cách nấu phở ngon cho bé

Các mẹ ơi! Mình muốn nấu phở cho Sơri nhà mình ăn nhưng không biết cách nấu. Có mẹ nào biết chỉ mình vơi1

• Có mẹ nào đã dùng hoặc biết về cốm Faskid không a?

Em đọc được thông tin là cốm faskid nguồn gốc từ đậu xanh bổ sung kẽm và selen, không biết có mẹ...

• Điều hòa hãng nào tốt nhất ?

Hệ thống máy điều hoà không khí trung tâm VRV Nagakawa Việt Nam là dòng sản phẩm dành riêng cho các...

• 1,841 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecarrot
    Cứ loay hoay cho bé ăn cháo, nui, bún mãi cũng ngán; cơm nát thì bé ko chịu ăn thức ăn nên T7 vừa rồi ở nhà Mecarrot tự chế món soup này hy vọng con gái cháp ngon, kết quả vượt cả sự mong đợi: bé ăn 1 chén chỉ 10' và còn đòi ăn thêm, trong khi đó hàng ngày ăn cháo phải hết 45'-ko biết do lạ miệng hay là do mẹ nấu ngon . Thôi thì ghi ra đây cho mẹ nào cần thay đổi thực đơn cho bé yêu nhé!
    Bạn ơi, món súp này mình thấy ngon quá, nhưng hơi băn khoăn không biết là có loãng quá không, vì bé nhà mình mà ăn cháo bán ngoài chợ hơi loãng quá là khó xúc lắm, ăn được một nửa thôi nên mình chưa bao giờ thử cho bé ăn súp cả.
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Không loãng đâu happyvalley ạ! bạn cho nhiều nhiều bột năng lên 1 tý là được, thay vì 1 muỗng thì cho 1.5 muỗng là ok nếu bạn thích đặc
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị Lan ơi nấm tuyết là nấm gì vậy? Siêu thị có bán không ạ?

Da heo khô chính là bóng bì của người Bắc phải không ạ.

Chẹp chẹp, đang đói, con không chắc có thèm không còn mẹ thì thèm nhỏ rãi ra ý chứ.

Kiu kiu mẹ carrot nhé! Logo mới hay ho nhể :4:
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

* Nguyên liệu:
    - 1 cục nấm tuyết nhỏ
    Mình thấy ngon quá!!! cũng muốn thử cho Bubu nhà mình ăn đây.
    nhưng cho mình hỏi chút với, mình k rành lắm mà miếng da heo khô ở HN có k nhỉ??? còn nấm tuyết nhỏ nữa chứ!!! mình k biết mấy cái này.
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

nấm màu trắng đó, hình như siêu thị có bán thì phải, nếu ko có thì ra hàng khô ngoài chợ hỏi nấm tuyết, người ta chỉ cho ngay ý mà
    chính nó đấy!
    Làm thử đi, nấu hơn 1 bát mẹ thử 1 tý xem sao,keke
    Bóng bì ngoài HN chắc có chứ mẹ bubuxinh
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 75 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

* Nguyên liệu:
    - 1 cục nấm tuyết nhỏ
    - 1/2 trứng gà
    - 1 muỗng canh bột bắp/năng
    - 1 chút ngò/mùi
    - 1 miếng giò lụa/chả lụa Vissan (miếng nhỏ thôi, khoảng 3cmx3cm)
    - 1 muỗng canh dầu mè
    - 3 con tôm bạc/sú hấp (nếu ngại thì thôi, tăng giò lụa lên)
    * Chế biến:
    - da heo ngâm nước nóng 15' cho nở đều, rửa sạch bằng rượu trắng và chanh cho bớt tanh rồi băm nhỏ
    - nấm tuyết ngâm nước nóng 15' cho nở đều, cắt chân bằm nhỏ
    - trứng gà đánh tan
    - bột bắp/năng hoà với chút nước lạnh
    - Giò lụa và tôm hấp xắt nhỏ
    -> Cho 2/3 chén nước (nếu có nước xương bay thì càng ngon) vào nồi nấu sôi rồi cho da heo và nấm tuyết vào nấu sôi 5', tiếp đó cho chả lụa và tôm vào nấu thêm khoảng 4' nữa rồi cho bột năng vào (vừa đổ bột năng vào vừa khuấy đều tay 1 chiều cho khỏi vón cục).Tiếp đó lấy cái rây bột rồi rây trứng vào nồi, vừa rây vừa khuấy nhẹ tay khoảng 1 phút. Cho ngò vào rồi cho ra chén, cho dầu ăn!
    Quên mất, nhớ cho chút hạt nêm nữa!
    Mecarrot thấy con ăn ngon nên ăn thử, cũng ngon phết
    Hôm qua thừa thắng xông lên nấu lại, vẫn ăn ngon lành và rất nhanh. Ăn xong đòi ăn nữa đành phải cắt cho 1 miếng chả lụa bịt miệng cô nàng :4:
    Trông nguyên liệu thì có vẻ hơi cách rách tí nhỉ, nhưng thực ra làm nhanh lắm
    Chị ơi cho em hỏi bé mấy tháng thì ăn được soup hả chị. Bé nhà em được 7t roi, 2 hôm nay bé cũng ăn soup mua ngoài chợ, bé thích ăn lắm chị ạ chắc là lạ miệng, món nào mà không phải là cháo hay bột thì bé rất thích ăn. Nhưng không biết ăn soup liên tục như vậy có sao không, vì có trứng gà mà theo em biết thì trứng gà 1 tuần chỉ ăn được 1 lòng dỏ thôi. Sau này em sẽ nấu theo hướng dẫn của chị cho ngon hơn. Cám ơn chị
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

nấm màu trắng đó, hình như siêu thị có bán thì phải, nếu ko có thì ra hàng khô ngoài chợ hỏi nấm tuyết, người ta chỉ cho ngay ý mà

chính nó đấy!
    Làm thử đi, nấu hơn 1 bát mẹ thử 1 tý xem sao,keke
    Bóng bì ngoài HN chắc có chứ mẹ bubuxinh
    Cám ơn Mecarrot nha!
    mình phải về nấu thử cho Bubu nhà mình ăn xem.
    Ah, quên, cho mình hỏi thêm với. Vì Bubu nhà mình mới bắt đầu tập ăn cơm nát và vẫn nuốt chửng nên không biết món súp này có ăn được không nhỉ??
    • 178 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bubuxinh
    Cám ơn Mecarrot nha!
    mình phải về nấu thử cho Bubu nhà mình ăn xem.
    Ah, quên, cho mình hỏi thêm với. Vì Bubu nhà mình mới bắt đầu tập ăn cơm nát và vẫn nuốt chửng nên không biết món súp này có ăn được không nhỉ??
    Mình cũng đang tập cho Minhtoe nhà mình ăn cơm nát,nhưng cũng giống như Bubu, Minhtoe không chịu nhai mà vẫn nuốt chửng, mẹ nhắc con phai nhai thì toàn nuốt "ực" một cái rồi mới nhai thì còn gì mà nhai nữa không biết .
    Mẹ Bubu cho mình hỏi luôn là Bubu ăn cơm nát có chịu ăn rau không chứ Minhtoe thì không chịu ăn rau riêng mà phải cho vào cùng với cơm cơ, như thế thì lại có khác gì cho ăn cháo đặc đâu nhỉ?.
    Mình thây món súp của mẹ carrot rất hấp dẫn, mình nghĩ là nếu băm nhỏ một chút thì sẽ không lo nếu bé nuốt luôn đâu.
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhtoe
    Mình cũng đang tập cho Minhtoe nhà mình ăn cơm nát,nhưng cũng giống như Bubu, Minhtoe không chịu nhai mà vẫn nuốt chửng, mẹ nhắc con phai nhai thì toàn nuốt "ực" một cái rồi mới nhai thì còn gì mà nhai nữa không biết .
    Mẹ Bubu cho mình hỏi luôn là Bubu ăn cơm nát có chịu ăn rau không chứ Minhtoe thì không chịu ăn rau riêng mà phải cho vào cùng với cơm cơ, như thế thì lại có khác gì cho ăn cháo đặc đâu nhỉ?.
    Mình thây món súp của mẹ carrot rất hấp dẫn, mình nghĩ là nếu băm nhỏ một chút thì sẽ không lo nếu bé nuốt luôn đâu.
    u cha ơi!
    Minh toe kém Bubu những 2 tháng mà cao dzu vay a!!!
    Giống Bubu nhà tôi quá!!! Mẹ bảo con nhai đi nhé thì toàn nuốt chửng một cái rồi mới nhai. khổ ghê.
    Về vấn đề rau thì mình toàn nấu rau chung với thức ăn luôn. Ăn cơm nát có một điểm hơn cháo đặc ở chỗ là bé ăn sẽ chắc hơn là ăn cháo đấy.
    Vì các bé của chúng ta vẫn còn nuốt chửng nên đành phải tập dần thôi mẹ Minh toe ơi.
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

-bubu còn chịu ăn cơm nát, carot thì không. ăn tốt me bubuxinh ơi, Carot sinh trước Bubu có 2 ngày thôi mà :4:
    Mọi nguyên liệu được bằm nhỏ hết rồi nên dễ ăn lắm

- Young mother ơi! Bé mới 7 tháng còn nhỏ quá. Bằng tầm đó mình cho Carot ăn thịt thôi, chưa cho ăn tôm. Tốt hơn hết cho bé ăn thức ăn mình chế biến cho đảm bảo vệ sinh. Súp bán ngoài chợ, nếu là soup cua thì tốt nhất đừng cho bé ăn vì sợ cua chết. Các mẹ có biết sao ko, một lần mình đi chợ mua trứng (hồi chưa có H5N1 ý, còn bây h chỉ dám mua trong siêu thị thôi), thấy có rất nhiều trứng vỡ người bán hàng bỏ vào túi nylon, có lẫn cả đất cát nữa, mình lẩm bẩm trong miệng, trứng vỡ kiểu này ai dám ăn nhỉ. Thế là bà bán hàng nghe thấy , bà ấy nói: bán dễ lắm đó, thường bán cho mấy người nấu súp bán , rẻ mới lời
    Mình hơi cẩn thận nên mãi khi Rốt 20 tháng mới dám thỉnh thoảng mua phở hoặc bún ở ngoài cho ăn, còn tự chế biết hết! Ko ngon cũng phải ăn thôi
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Mẹ Carot ơi, mình góp thêm ý kiến chút xíu, thay vì da heo khô ( hay còn gọi là bóng ) bạn luộc chút nui sao cho vào, da heo khô không có chất bổ mà nhiều khi còn làm bé đầy bụng, cho nui vào là thêm tinh bột cho bé. Mình cũng hay nấu soup cho SoNy ăn vào giữa buổi : Mua xương về hầm để ra từng hộp nhỏ, cất ngăn đá, mỗi lần nấu lấy ra 1 hộp, còn các món linh tinh khác thì tùy thích, mình hay cho : Nui sao, đậu hũ non, tôm, cua, ngò rí...Khi múc ra chén thì cho 1 muỗng dầu mè hoặc olive, hoặc dầu gấc, bé nuốt trôi tuốt tuồn tuột...
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ SoNy, thế là em lại có thêm vài món súp nữa cho bé theo gợi ý của chị :4:
    Nhưng em thích ăn da heo lắm chi ơi! Mà em đã thích cái gì thì be' nhà em sẽ được ăn, hehe. Hy vọng nó ko độc hại.
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

He he mẹ carot chế biến da heo phải cẩn thận, vì cát, sạn nhiều lắm đấy, da là thứ chứa nhiều cholesterol, không biết đến khi nó khô thì có còn không, mình cũng rất khoái ăn món da heo khô xào hoặc cắt miếng nấu canh, nhưng không dám cho SoNy ăn đâu.
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ còn biết món soup nào để nấu cho bé nữa thì đưa lên tiếp nhé!!! Bọn trẻ ăn cháo mãi chán lắm rồi, phải đổi món thôi, hôm trước mẹ Hiếu thử nấu soup khoai tây, ngôn non, thịt bò, cà rốt cho con trai, hắn ăn cũng ngon miệng lắm.
    • 13,107 Bài viết

• 9,334 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kucku

Chẹp chẹp, đang đói, con không chắc có thèm không còn mẹ thì thèm nhỏ rãi ra ý chứ.

Kiu kiu mẹ carrot nhé! Logo mới hay ho nhể :4:
    Hình nấm tuyết đây Kucku ơi: http://www.agr-food.com/products/wfunguss.gif
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Cho mẹ PHomai spam tí, hehe, chào chị SoNy, lâu lắm mới thấy chị.. tái xuất giang hồ nhe :-)

Mấy mẹ thử nấu súp bí đỏ cho con ăn đi cũng OK đó, lâu lâu bỏ 1 bữa cháo, cho đỡ ngán, có thể súp sẽ thiếu chất bột đó, nhưng cũng phải đổi món cho con.

Tôm ướp chút hạt nêm, bằm tỏi, phi hơi vàng (không cháy nhe), xào qua tôm đã bằm nát, dùng tay bóp cho nhuyễn để khi xào không vón cục. Bí đỏ cắt miếng nhỏ, hầm mềm, cà nát ra, cho tôm xào vào, cho thêm sữa tươi, 1 miếng phomát bò hay phommát vuông gì đó, ngò băm rồi... chén (con chén í, chứ không phải mẹ chén nhe).

Lượng bí đỏ phải kha khá 1 chút thì bé mới no bụng, mà mới thành súp, chứ không thì giống canh bí đỏ lỏng bỏng khó đút lắm.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 295 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

À, cho tôi đóng góp chút kinh nghiệm nhé.
    Ninh một nồi nước dùng gà lên, cho khoai tây vào. Các mẹ thích cho con ăn có vị rau hay thịt gì thì cho vào thôi. Xay hết cả ra, thế là súp vừa đủ thịt, rau và bột. Tôi toàn cho ăn kiểu này thôi, đủ chất lắm.
    Còn súp kem gà cũng rất đơn giản.
    Cho vào chảo một chút bơ, nhớ là để nhỏ lửa thôi chỉ đủ để bơ chảy ra. Sau đó cho bột mì vào, đảo cho nó quện vào nhau. Đổ từ từ sữa tươi vào, nhưng vẫn phải quấy đều nếu không sẽ bị vón cục. Bên cạnh đó xào thịt gà băm nhỏ với bơ và có thể với nấm cho thơm. Nhớ là thịt gà phải xào chín tới cho đỡ bị xơ. Trước khi đỏ thịt và nấm vào bột, phải cho bột qua dây để lọc vón cục vì chắc chắn là có đấy. Cuối cùng cho một chút kem tươi vào.
    Mấy món này toàn súp của bọn tây, vừa dễ làm lại vừa nhanh. Tôi thấy ăn lại dễ nữa. Hy vọng các con hài lòng.
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

hôm thứ 7 vừa rồi mẹ cháu nấu 1 nồi soup giống như Mecarrot hướng dẫn.
    Cả nhà ăn khen ngon tấm tắc. Riêng mỗi Bubu là lơ là - ăn được nửa bát ngon lành còn nửa bát sau phải kì kèo mãi mới ăn hết
    Sáng nay mẹ nấu cháo cho con ăn (chỉ cho Bu ăn 1 ít cháo thôi - sau đó là uống sữa) đến lúc đưa sữa ra thì "mẹ ơi Bu ăn cháo cơ - ngon lăm!"
    k biết đâu mà lần!
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình có món súp này ăn cũng ngon và bổ dưỡng lắm đây: súp bò, súp bắp cua, súp tôm rau...Nếu mẹ nào quan tâm và chưa biết nấu mình sẽ hướng dẫn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2