Trên 2 tuổi

Làm gì khi con không chịu ăn cháo mà chỉ uống sữa

Đến trả lời mới nhất
  • 12 Lượt chia sẻ
  • 24.5K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 699 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi bé ko chịu ăn cháo, các loại từ thịt cá trứng tôm lươn, mua cả cháo dinh dưỡng ở Lò đúc về cũng ki ăn.
    Sữa loại j tốt nhất cho bé 2y ạ! Bé em vãn uống peduasua nhưng ko khả quan lắm.
    Chỉ ăn váng sữa mà nhât quyết ko ăn sữa chua ạ.
    Nh lúc ko dám quát to nữa, dì ghẻ con chồng mang tiếng mà thật lòng em cũng ko có ý nghĩ quát con.
    Cần như hạt muối
    Đẹp như hoa rừng
    Cô giáo của con
    Ai mà chẳng quý!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thực đơn trẻ trên 2 tuổi

Giai đoạn này trẻ đã có đầy đủ răng vì vậy trẻ đã có thể ăn cơm được, nhưng ngoài các bữa cơm ăn...

• Làm đẹp cho mình là làm đẹp cho đời!

Tôi trước đây luôn tự tin với quan điểm “Tại sao phải trang điểm, phải phẫu thuật thẩm mỹ chứ? Như...

• Làm gì khi trẻ không chịu ăn rau?

Làm gì khi trẻ không chịu ăn rau? Dân Việt - Trẻ em không ăn rau, cơ thể dễ thiếu vitamin. Nhưng nếu càng ép buộc hay dọa nạt chỉ càng làm trẻ thêm chán ăn và sợ hãi. Những phương pháp đơn giản dưới đây sẽ giúp bạn phần nào. Thường với những đứa trẻ không muốn ăn rau, cơ thể thiếu hụt lượng...

• Làm gì khi con không tự ăn được cơm ở trên lớp?

Bé nhà nhà đang học lớp 1, răng của bé mọc rất thưa, nên rất khó khăn cho việc ăn uống. Mỗi lần đến giờ ăn trên lớp là rất khó khăn đối với bé, có lần mình vào xem thử giờ ăn của con trông thấy thật tội nghiệp, có bao nhiêu canh bé cho vào hết hộp cơm rồi ra sức xúc có điều không nhai nuốt kịp nên...

• Thúc đẩy chiều cao cho bé 3 tuổi

Các mẹ ơi. con mình được 2.5 tuổi n cảm giác hơi thấp. Mình muốn tăng chiều cao cho bé các mẹ mách...

• 694 Bài viết

• 1,469 Được cảm ơn

Hơn 2 tuổi rồi thì cho ăn cơm đi bạn. Cho con tự xúc ăn, tự bốc ăn, nói chung là bày tùm lum thứ ra cho con muốn ăn gì thì ăn. Con tớ cũng biếng ăn kinh niên, tớ cũng từng hò hét bắt con ăn nhưng kết quả là cả mẹ lẫn con đều khủng hoảng tình thần, con cố nuốt rồi ói sạch. Cuối cùng tớ thỏa hiệp, con thích ăn gì thì ăn, kể cả đồ fast food. Cho tới giờ con vẫn biếng ăn lắm nhưng đã biết ăn trái cây ngọt, ăn kem, bánh kẹo tí tí rồi (trước đây cứ ngọt là ói, sữa là phải loại không đường). Tóm lại cho con lựa chọn đồ ăn, nhà tớ giống cái chợ thực phẩm ấy, tủ lạnh trữ mỗi loại trái cây một ít, xúc xích, jambon, phô mai, sữa chua...., bàn bếp thì đủ loại cheerios, bánh ngô, bánh gạo, bánh cookies.... con muốn ăn gì thì lấy, mẹ đỡ stress vụ ăn uống của con. Tớ AQ là đói nó khác phải ăn, còi cọc rồi cũng phải lớn
    S3
    My baby's so good
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 699 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

1 tháng nay em có tập cho con ăn cơm nhưng ko khả quan lắm, ko theo sát đc 24/24 mà ôba cực kỳ chiều, giúp việc thì tất nhiên nghe lời ôba rồi.
    Riêng sữa thì uống như nc lọc thay cả nc lọc từ lactogen đến pediasua loại nào cũng uống nhưng phải là sữa bột chị ạ! Sữa tươi ko uống.
    Nản ghê cơ. Dưa hấu ăn toàn ọe ọe, từ bé ko ai chặt chẽ nên con ko ăn đồ cứng nh, chỉ sữa thôi chắc cổ họng có vấn đè rồi hic
    Cần như hạt muối
    Đẹp như hoa rừng
    Cô giáo của con
    Ai mà chẳng quý!
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con trai mình cũng uống sữa thay cơm và cháo đây. Từ bé đã lười ăn rồi, cái gì cũng ăn nhưng chỉ ăn chơi bời thôi, toàn uống sữa là chính, gần đây bé mới chịu ăn cơm một chút. Bé nhà mình không ép ăn được, bé đã không muốn ăn thì có đút vào mồm bé cũng nhè hết ra, nên mình cũng đành mặc kệ thôi, Trộm vía bé khỏe mạnh, hiếu động lắm. Bạn cứ từ từ dạy con thôi, đừng lo lắng quá nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 972 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

thế bé nhà emm có ăn cháo hay bột khg?
    • 699 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang_tu_be Xem bài viết
    thế bé nhà emm có ăn cháo hay bột khg?
    Ko c ơi tinh bột nó chả ăn đâu.
    Bà nội nấu cháo các loại nó k ăn mua cháo dinh dưỡng chả ăn nấu mì cũng k ăn luôn.
    Bánh gạo nó cũng chịu, mì ý nữa thì cũng đc 1 ít.
    Nghiện sữa, 3-4 ngày 1 hộp to
    Cần như hạt muối
    Đẹp như hoa rừng
    Cô giáo của con
    Ai mà chẳng quý!
    • 699 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeNamDuc Xem bài viết
    Con trai mình cũng uống sữa thay cơm và cháo đây. Từ bé đã lười ăn rồi, cái gì cũng ăn nhưng chỉ ăn chơi bời thôi, toàn uống sữa là chính, gần đây bé mới chịu ăn cơm một chút. Bé nhà mình không ép ăn được, bé đã không muốn ăn thì có đút vào mồm bé cũng nhè hết ra, nên mình cũng đành mặc kệ thôi, Trộm vía bé khỏe mạnh, hiếu động lắm. Bạn cứ từ từ dạy con thôi, đừng lo lắng quá nhé.
    Đúng rồi đấy chị ạ! No nghiện sữa khủng khiếp, bim bim trẻ con khác thích nó cũng chả thích chỉ ăn bánh gạo thôi chị ạ!
    Trẻ con hay nhỉ?
    Cần như hạt muối
    Đẹp như hoa rừng
    Cô giáo của con
    Ai mà chẳng quý!
    • 538 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn kệ bé đi bạn ạ. Bé thích uống sữa cứ cho bé uống. Mình 2 đứa đây này, đứa nào cũng thích uống sữa. Trước 2 tuổi cả 2 đứa nhà mình sữa gần như 100%. Sau 2 tuổi đến khoảng 2,5 tuổi sữa vẫn gần như là bữa chính. Chỉ ăn cơm/cháo khi đi học. Đến khi gần 3 tuổi thì ăn cơm là chính, bé lớn nhà mình gần 5 tuổi mỗi bữa ăn 2 bát cơm người lớn và thức ăn như người lớn, có bữa ăn cơm chan canh thì cả 3 bát cơ. Còn bé con thì mỗi bữa ăn được 1 bát cơm cả thịt.2 đứa nhà mình trộm vía cân nặng tốt, chiều cao ổn, sức đề kháng cũng tốt ở cả thời điểm uống sữa hoàn toàn và thời điểm ăn cơm như bây giờ bạn ạ. Mình nghĩ bạn cứ chiều bé đi, sẽ có lúc bé sẽ thèm ăn đồ tinh bột bạn ạ. Uống sữa cũng tốt mà bạn, không vấn đề gì đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,408 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Vẫn nên tập cho bé ăn cơm bạn ah, bé nào giống bé nhà mẹ Xu chip thì còn đỡ lo chứ như con mình bây giờ thì mệt lắm. 3t rồi vẫn ăn cháo và uống sữa là chính, cơm ko chịu ăn gì cả
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xu-Chip2318 Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn kệ bé đi bạn ạ. Bé thích uống sữa cứ cho bé uống. Mình 2 đứa đây này, đứa nào cũng thích uống sữa. Trước 2 tuổi cả 2 đứa nhà mình sữa gần như 100%. Sau 2 tuổi đến khoảng 2,5 tuổi sữa vẫn gần như là bữa chính. Chỉ ăn cơm/cháo khi đi học. Đến khi gần 3 tuổi thì ăn cơm là chính, bé lớn nhà mình gần 5 tuổi mỗi bữa ăn 2 bát cơm người lớn và thức ăn như người lớn, có bữa ăn cơm chan canh thì cả 3 bát cơ. Còn bé con thì mỗi bữa ăn được 1 bát cơm cả thịt.2 đứa nhà mình trộm vía cân nặng tốt, chiều cao ổn, sức đề kháng cũng tốt ở cả thời điểm uống sữa hoàn toàn và thời điểm ăn cơm như bây giờ bạn ạ. Mình nghĩ bạn cứ chiều bé đi, sẽ có lúc bé sẽ thèm ăn đồ tinh bột bạn ạ. Uống sữa cũng tốt mà bạn, không vấn đề gì đâu.
    • 699 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi .Sonic. Xem bài viết
    Vẫn nên tập cho bé ăn cơm bạn ah, bé nào giống bé nhà mẹ Xu chip thì còn đỡ lo chứ như con mình bây giờ thì mệt lắm. 3t rồi vẫn ăn cháo và uống sữa là chính, cơm ko chịu ăn gì cả
    Hic 3y rồi mà vẫn uống sữa thì căng quá rồi chị ạ!
    Em ko theo sát dc 24/24 nhưng mà no chỉ thích ăn mì ý với bánh gạo thôi k chịu ăn thứ j khác cả.
    Em thì ko sát sao dc 24/24 bây giờ lại đòi ăn shushi bà nội bảo em đi học nấu ăn mà thôi em chả đi tự nhiên đi họ nấu ăn phải họcbao nh thứ em thì rõ lười
    Hihi
    Cần như hạt muối
    Đẹp như hoa rừng
    Cô giáo của con
    Ai mà chẳng quý!
    • 505 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn, đã chăm bé thế rồi, mà k may lỡ lời lại mang tiếng mẹ ghẻ con chồng. Thực sự chia sẻ !
    • 316 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

e ơi con uống sữa thay cơm thì cũng ko sao đâu, bé ko ăn gì mới lo. bé lớn nhà chị năm nay cũng 2 tuổi mà uống sữa là chính, có tháng cao điểm lên đến 6 hộp 900g/ tháng cơ.nhưng có tháng lại hết có 2 hộp. Tùy vào thời điểm mà bé thích ăn hay ko. Chị ở nhà chăm con nên ngày nào cũng nấu cháo, ăn 1 bữa nấu 1 bữa, mỗi bữa lại xay các thứ khác nhau cho con ăn nhưng có lúc con ăn hết cả nổi có lúc con ăn 2 thìa thì bỏ.
    Giờ bé nhà chị ăn đc gì thì chị cứ cho con ăn thay đổi từ cơm, cháo, mì tôm, miến, bún, phở bánh cuốn, bánh tráng... chị làm cho con ăn hết, cứ thay đổi theo ngày, thấy con ăn nhiều cái gì thì hôm sau làm tiếp cái đó cho con, 1 tuần sau ăn lại. tuy nhiên trừ bim bim, bánh kẹo là ăn chế độ, ngày 2~3 viên kẹo, hay 1 cái bánh... Sữa chua thì 1 ngày 2 hộp or ngày 1 hộp. Hoa quả thì nhà rất nhiều nhưng con chả thèm động,ép nước ko thèm uống. Giờ chán cứ bổ thành miếng, con thích ăn lúc nào thì ăn. Càng ép con càng ko ăn.
    mc em bảo đi học nấu ăn thì em cứ đi, làm shushi để ăn thì ko phải là khó đâu ^^.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,678 Bài viết

• 7,524 Được cảm ơn

bé gái mình ăn uống cũng khó khăn lắm, ko ăn cơm với canh rau mà chỉ ăn với đồ khô như thịt chà bông, thịt chiên, trứng chiên, toàn là tự múc ăn thôi, nó muốn ăn gì thì nó sẽ chỉ, mẹ cho vào chén và tự múc, ko nhiều nhưng cũng có ăn và mẹ con ko phả la ó um sùm mỗi bữa nên mình thôi kệ, nó ăn gì được thì cứ ăn, uống sữa thì chỉ được chừng 300ml 1 ngày thôi. Bây giờ bé 2 tuổi mà mới có 12 kí hà
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khanh-khue124; 10/04/2012 vào lúc 03:09 PM.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em có cái này hay lắm cho các chi em, thắc mắc về những rắc rối đường tiêu hóa ở trẻ nhỏ đang uống sữa, bạn sẽ đượ bác sỹ chuyên khoa tư vấn trưc tuyến và có cơ hội nhận nhiều phần quà hấp dẫn,một năm uống sữa miễn phí. Hãy truy cập website: www..com
    • 826 Bài viết

• 970 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi sữa bledina có loại nào cho 2y ko ạ? Con nhà bạn em 2 đứa uống đều thích em uống thử thấy ngon vô cùng. Em qua chỗ.184 hay 18 mấy lê trọng tấn nhưng đúng hôm ở đó đóng cửa em chưa tìm dc nơi nào bán sữa này đẻ hỏi
    mười ngón tay siết chặt ko đủ để giữ được nhau
    • 316 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi min--hee Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi sữa bledina có loại nào cho 2y ko ạ? Con nhà bạn em 2 đứa uống đều thích em uống thử thấy ngon vô cùng. Em qua chỗ.184 hay 18 mấy lê trọng tấn nhưng đúng hôm ở đó đóng cửa em chưa tìm dc nơi nào bán sữa này đẻ hỏi
    có phải tên sữa là blédilait đúng ko ?,tớ nhớ sữa này ko phải là sữa nhập khẩu. Bé nhà tớ dùng sữa này ko hợp mà ráng uống hết vì bà xách mang về cho.
    • 416 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng không chịu ăn cơm cháo gì cả, chỉ sữa thôi mà cũng 700ml cả ngày chứ có nhiều gì đâu, chán toàn tập luôn, đang lo không có tinh bột thì có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của con không?
    • 2 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có thể cháo bạn nấu không hợp khẩu vị của bé hoặc cũng có khi bé có lúc chán ăn. Con mình cũng thế, có lúc mấy ngày chỉ uống sữa nhất quyết ko ăn rồi mấy hôm sau lại ăn bù vèo cái hết bát. Có lúc ko ăn cháo mẹ nấu, mua cháo dinh dưỡng thì lại ăn tì tì
    mgod.webtretho.com/forum/f2484/bo-baby-gap-he-95k-bo-thoi-trang-he-2012-hang-dep-gia-beo-moi-ca-nha-1111522/
    mgod.webtretho.com/forum/f2758/do-so-sinh-tui-dung-do-do-dung-cho-be-gia-luon-re-nhat-1238195/
    • 354 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhưng không biết cháo bạn nấu thế nào ? có hợp với khẩu vị của bé không ? bạn thử tập cho bé ăn ít 1 thôi, mỗi lần nửa bát con chẳng hạn. Đừng cho ăn 1 lần nhiều làm bé sợ ăn. Chứ mình nghĩ cứ tốc độ ăn như thế thì bé nhà bạn sẽ không đủ chất dinh dưỡng đâu. Chúc bạn thành công nhé!
    • 58 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

bạn cứ cho bé uống sữa thay nước lọc quá tốt còn j, nhiều báo khuyên nên cho bé uống sữa tới 5t cơ mà, bạn thử tìm sữa Nhật í tốt lắm, đầy đủ chất mà hàm lượng chất béo không có.
    Ngoài ra bạn cho cháu thử ăn cơm nát hoặc cho cháu ăn cùng bữa cơm với mình để tạo cảm hứng cho trẻ hơn (bé nào chẳng muốn bắt chước người lớn mà ) ). Váng sữa có độ béo ngậy nên bạn thử cho bé ăn thay thế = phômai í, đảm bảo bé sẽ thích. Phomai vừa có canxi lại giúp bé phát triển trí thông minh nữa. Bé lười ăn sữa chua thì bạn thử cho bé uống loại thuóc men tiêu hóa dành cho trẻ em ý.
    Chúc bạn thành công!
    Massage thư giãn, trị liệu tại:
    http://mgod.webtretho.com/forum/f249.../#post24112308
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3