Trên 2 tuổi

Dinh dưỡng cho trẻ 6 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 71 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

chào các chi ,em đang bị tress nặng có chị nào giúp em với . bé nhà em gần 6 tuổi rồi mà cân nặng hơn 16kg .rất biếng ăn ,ko thấy khi nào là bé đòi ăn bất cứ thứ gì cũng phải ép.trái cây ko ,thịt cá ko chỉ ăn nc canh.cơm ăn rất ít,nói chung là biếng ăn từ nhỏ đến giờ ,sữa hồi nhỏ cũng phải đổ muỗng mà uống cũng rát ít.em mua đủ các loại thuốc bổ kể cả sữa ngoại nội đủ cả.mà hơi 1 tí là oẹ ,ói.ai mách làm gì để con em ăn đc lên cân em đêù làm mà ko tác dung gì cả.em rất lo tháng 9 này là bé vào lớp 1 rồi cứ tình hình này chắc bé ko theo nổi .nhìn con mà :Crying:
    CẦU TRỜI KHẤN PHẬT CHO MẸ EM CON EM TAI QUA NẠN KHỎI

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 417 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huephong Xem bài viết
    chào các chi ,em đang bị tress nặng có chị nào giúp em với . bé nhà em gần 6 tuổi rồi mà cân nặng hơn 16kg .rất biếng ăn ,ko thấy khi nào là bé đòi ăn bất cứ thứ gì cũng phải ép.trái cây ko ,thịt cá ko chỉ ăn nc canh.cơm ăn rất ít,nói chung là biếng ăn từ nhỏ đến giờ ,sữa hồi nhỏ cũng phải đổ muỗng mà uống cũng rát ít.em mua đủ các loại thuốc bổ kể cả sữa ngoại nội đủ cả.mà hơi 1 tí là oẹ ,ói.ai mách làm gì để con em ăn đc lên cân em đêù làm mà ko tác dung gì cả.em rất lo tháng 9 này là bé vào lớp 1 rồi cứ tình hình này chắc bé ko theo nổi .nhìn con mà :Crying:
    Mẹ Hue Phong oi,
    Trước hết mẹ đừng căng thẳng quá mức vì khi thấy mẹ căng thẳng thì bé cũng căng thẳng theo làm sao mà ăn như mẹ mong muốn được. Ngoài ra cân nặng của bé là 16kg thì gần bị suy dinh dưỡng chứ chưa đến nỗi nào... vì bé gái 6 tuổi nặng trung bình 20kg nhưng từ 16-24kg là vẫn được xem là bình thường (mình xem biểu đồ tăng trưởng của cả Vietnam và Mỹ đấy) . Bởi thế, mẹ ơi mẹ đừng stress quá mà không giải quyết được gì. Nhiều khi mẹ cứ so sánh cháu với mấy bé hàng xóm mà rầu chứ nếu theo tiêu chuẩn thì đâu phải bi đát lắm lắm đâu phải không mẹ. Biết đâu bé mai mốt sẽ là siêu mẫu. Mà mình nói thật bây giờ sao mình thấy trẻ em Vietnam béo phì nhiều quá, lúc nhỏ nhìn bụ bẫm thì dẽ thương nhưng lớn thì lại không... đẹp lắm!
    Mẹ ơi, còn cách để cho bé ăn thì mẹ có thể ngâm cứu các cách sau mà áp dụng:
    1/ Mẹ bắt đầu từ bây giờ đừng nhắc nhỏ luôn việc ăn uống với bé (và cả gia đình nữa cũng k ai nên bàn tới việc này) nữa để bé quên đi áp lực ăn uống, phớt lờ luôn bé muốn ăn bao nhiêu thì ăn
    2/Mẹ liệt kê tất cả những món bé thích xem là món gì
    Sau đó mẹ phân loại ra:
    Ví như bé thích ăn canh mà k kén là canh gì thì mẹ cứ nấu nhiều loại canh + loại đạm mà bé thích
    Nếu bé thích ăn loại thực phẩm đặc thù như cá thế thì mẹ cứ tha hồ mà chế biến nhiều món khác nhau với cá
    Đặc biệt, những món chiên xào rất nhiều năng lượng, bé thích thì mẹ nên làm cho bé ăn ví như rau xào, cá chiên...
    .... nói chung là mẹ ưu tiên chú ý những món khoái khẩu của bé, và nhớ phối hợp các món khoái khẩu đó với nhau sao cho đủ rau quả, đạm (thịt, cá, tôm, trứng, cua...) và chất béo, chất bột (cơm, nui, mì, phở)
    3/ Mẹ cho bé ăn yaourt mỗi ngày 1-2 hũ để hệ tiêu hóa hoạt động tốt, yaourt có thể trộn thêm trái cây hoặc có bé thích được ăn yaourt đá bào...
    4/ Mẹ cho bé tùy ý chọn loại sữa mà bé thích, hễ bé xem quảng cáo thích sữa nào thì mẹ cứ mua cho bé uống vì trẻ 6 tuổi uống sữa tươi, sữa bột hay gì cũng được
    5/ Mẹ không cho bé uống thuốc bổ nữa nhé, vì uống thuốc bổ nhiều có tác dụng ngược là sẽ làm biếng ăn, chán ăn. Mà mẹ nên pha nước chanh tươi, cam hoặc xay nước dâu cho bé uống hoặc xay sinh tố sẽ giúp cung cấp vitamin cho bé.
    5/ Trước bữa chính 2h, mẹ đừng cho bé ăn vặt nhé
    6/ Trong bữa ăn chính, có thể cho uống thêm nước ngọt coca giúp bé ngon miệng đồng thời nước ngọt cũng có năng lượng giúp bé bớt ốm.
    ... bây giờ mình chỉ mới nhớ và gửi cho mẹ những kinh nghiệm mà mình thu thập từ bác sĩ, chuyên gia dinh dưỡng và thực tế bà chị họ mình nuôi con từ ốm nhách mà trở nên rất vừa vặn và khỏe đẹp nữa.
    Mẹ thử mẹ nhé.
    Chúc mẹ thành công
    :Smiling:

:Smiling::Kiss::Applause:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 71 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smallngoc Xem bài viết
    Mẹ Hue Phong oi,
    Trước hết mẹ đừng căng thẳng quá mức vì khi thấy mẹ căng thẳng thì bé cũng căng thẳng theo làm sao mà ăn như mẹ mong muốn được. Ngoài ra cân nặng của bé là 16kg thì gần bị suy dinh dưỡng chứ chưa đến nỗi nào... vì bé gái 6 tuổi nặng trung bình 20kg nhưng từ 16-24kg là vẫn được xem là bình thường (mình xem biểu đồ tăng trưởng của cả Vietnam và Mỹ đấy) . Bởi thế, mẹ ơi mẹ đừng stress quá mà không giải quyết được gì. Nhiều khi mẹ cứ so sánh cháu với mấy bé hàng xóm mà rầu chứ nếu theo tiêu chuẩn thì đâu phải bi đát lắm lắm đâu phải không mẹ. Biết đâu bé mai mốt sẽ là siêu mẫu. Mà mình nói thật bây giờ sao mình thấy trẻ em Vietnam béo phì nhiều quá, lúc nhỏ nhìn bụ bẫm thì dẽ thương nhưng lớn thì lại không... đẹp lắm!
    Mẹ ơi, còn cách để cho bé ăn thì mẹ có thể ngâm cứu các cách sau mà áp dụng:
    1/ Mẹ bắt đầu từ bây giờ đừng nhắc nhỏ luôn việc ăn uống với bé (và cả gia đình nữa cũng k ai nên bàn tới việc này) nữa để bé quên đi áp lực ăn uống, phớt lờ luôn bé muốn ăn bao nhiêu thì ăn
    2/Mẹ liệt kê tất cả những món bé thích xem là món gì
    Sau đó mẹ phân loại ra:
    Ví như bé thích ăn canh mà k kén là canh gì thì mẹ cứ nấu nhiều loại canh + loại đạm mà bé thích
    Nếu bé thích ăn loại thực phẩm đặc thù như cá thế thì mẹ cứ tha hồ mà chế biến nhiều món khác nhau với cá
    Đặc biệt, những món chiên xào rất nhiều năng lượng, bé thích thì mẹ nên làm cho bé ăn ví như rau xào, cá chiên...
    .... nói chung là mẹ ưu tiên chú ý những món khoái khẩu của bé, và nhớ phối hợp các món khoái khẩu đó với nhau sao cho đủ rau quả, đạm (thịt, cá, tôm, trứng, cua...) và chất béo, chất bột (cơm, nui, mì, phở)
    3/ Mẹ cho bé ăn yaourt mỗi ngày 1-2 hũ để hệ tiêu hóa hoạt động tốt, yaourt có thể trộn thêm trái cây hoặc có bé thích được ăn yaourt đá bào...
    4/ Mẹ cho bé tùy ý chọn loại sữa mà bé thích, hễ bé xem quảng cáo thích sữa nào thì mẹ cứ mua cho bé uống vì trẻ 6 tuổi uống sữa tươi, sữa bột hay gì cũng được
    5/ Mẹ không cho bé uống thuốc bổ nữa nhé, vì uống thuốc bổ nhiều có tác dụng ngược là sẽ làm biếng ăn, chán ăn. Mà mẹ nên pha nước chanh tươi, cam hoặc xay nước dâu cho bé uống hoặc xay sinh tố sẽ giúp cung cấp vitamin cho bé.
    5/ Trước bữa chính 2h, mẹ đừng cho bé ăn vặt nhé
    6/ Trong bữa ăn chính, có thể cho uống thêm nước ngọt coca giúp bé ngon miệng đồng thời nước ngọt cũng có năng lượng giúp bé bớt ốm.
    ... bây giờ mình chỉ mới nhớ và gửi cho mẹ những kinh nghiệm mà mình thu thập từ bác sĩ, chuyên gia dinh dưỡng và thực tế bà chị họ mình nuôi con từ ốm nhách mà trở nên rất vừa vặn và khỏe đẹp nữa.
    Mẹ thử mẹ nhé.
    Chúc mẹ thành công
    :Smiling:
    cám ơn mẹ nó rất nhiều .em ngâm cứu rất kĩ bài mẹ nó viết để từ giờ áp dụng thử xem co kết quả ko.nhưng con bé nhà em ăn cực ít chiều đi học về em ko cho ăn gì cả thế đến 7h tối mới ăn cùng gđ,nhưng cứ bưng bát cơm ngâm nga cả buổi ko hết 1 miếng ,em mà dục ăn là oẹ,mà bé chỉ thích ăn nc canh rau luộc thôi ,rau gì cũng đc miễn là có nc canh .em nấu các loại rau củ với xương là bé ko thích.cá hay thịt ,tôm chế biến thế nào cũng ăn đc vài miếng.nc trái cây ép lăm mới chịu uống.còn sữa thì mỗi tối trước khi đi ngủ bé uống đc 220ml sữa tươi thôi.thật tình em cứ nhìn mấy đứa cùng tuổi so với con em mà buốn
    CẦU TRỜI KHẤN PHẬT CHO MẸ EM CON EM TAI QUA NẠN KHỎI

• 417 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Dạo này bé nhà bạn thế nào rồi? Không biết có còn lười ăn nữa không?

:Smiling::Kiss::Applause:

• 1,364 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Năm nay bé nhà mình vô lớp 1, mình nghe nói trường này không có ăn sáng, vậy là phải ăn ở nhà. Thú thật, món này mình dở lắm, không biết phải chế biến những món ăn nào cho con để vừa đủ chất, vừa đủ lượng, vừa nhanh để con đến trường kịp giờ lại o bị đói vì cả ngày phải ở trường. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.
    Rất mong các mẹ ủng hộ.
    Mod ơi, nếu có chủ đề này rồi thì Mod chỉ đường link giùm mình với nhé.
    Cám ơn mọi người nhiều lắm!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 10/09/2009 vào lúc 09:09 PM.

MONG LẮM NGÀY CON THÀNH TÀI ::
    http://www.webtretho.com/forum/f55/g...-viet-1195634/

• 1,364 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Ủa, các mẹ có con Quí Mùi đâu hết rùi???!!!
    Một tuần trôi qua rồi, mẹ cháu chẳng biết nấu món gì cho con ăn hết.
    Toàn ăn ngoài thôi, sợ o đảm bảo chất lượng và VSATTP.
    Giúp mẹ cháu khẩn cấp với.
    Tks các mẹ!

• 442 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cu con nhà mình tuần vừa rồi cũng bắt đầu đi ôn vào lớp 1 nên mình cũng phải nấu ăn sáng ở nhà
    1. Mì tôm bò: mua thịt bò từ hôm trước để sẵn trong ngăn mát tủ lạnh, sáng mai lấy ra xào chín tới với chút gia vị cho ngon , rồi cho vào bát mì tôm là con ăn ngon lành. Nếu cần cho con thêm một hộp sữa.
    2. Bún khô nấu với thịt băm (hoặc sườn), cà chua: Phi thơm hành khô cho thịt vào đảo cho chín, nêm ít nước mắm, gia vị, cho cà chua cắt hạt lựu vào đun chín mềm, đổ nước đun sôi kỹ, cho mì vào một lúc (vì mì này không bị nát), kèm theo chút hành hoa là ăn ngon lành
    3. Bánh mì trứng: Sáng dậy sớm ra lò gần nhà mua bánh, rán trứng cho vào thế à Ok.
    4. Bánh mì sốt vang: Nấu sốt vang từ hôm trước, sáng ra hâm nóng lại ăn cùng bánh mì.
    5. Cơm rang: để cơm và các đồ sẵn từ tối (xúc xích, dưa chua, trứng),
    6. Miến lòng mề, miến gà: đồ đều mua sẵn từ hôm trước, làm sẵn, ninh nước từ chiều hôm trước.
    Đại loại không cần câu nệ, mình cứ nghĩ ra món gì là làm món ấy, nhanh tiện, Sáng 6h dậy, 6h30 gọi con dậy, ăn sáng xong 7h15 ra khỏi nhà, mẹ vẫn đủ thời gian đưa con đi học và đến cty đúng giờrooling:

• 1,364 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghaduc Xem bài viết
    Cu con nhà mình tuần vừa rồi cũng bắt đầu đi ôn vào lớp 1 nên mình cũng phải nấu ăn sáng ở nhà
    1. Mì tôm bò: mua thịt bò từ hôm trước để sẵn trong ngăn mát tủ lạnh, sáng mai lấy ra xào chín tới với chút gia vị cho ngon , rồi cho vào bát mì tôm là con ăn ngon lành. Nếu cần cho con thêm một hộp sữa.
    2. Bún khô nấu với thịt băm (hoặc sườn), cà chua: Phi thơm hành khô cho thịt vào đảo cho chín, nêm ít nước mắm, gia vị, cho cà chua cắt hạt lựu vào đun chín mềm, đổ nước đun sôi kỹ, cho mì vào một lúc (vì mì này không bị nát), kèm theo chút hành hoa là ăn ngon lành
    3. Bánh mì trứng: Sáng dậy sớm ra lò gần nhà mua bánh, rán trứng cho vào thế à Ok.
    4. Bánh mì sốt vang: Nấu sốt vang từ hôm trước, sáng ra hâm nóng lại ăn cùng bánh mì.
    5. Cơm rang: để cơm và các đồ sẵn từ tối (xúc xích, dưa chua, trứng),
    6. Miến lòng mề, miến gà: đồ đều mua sẵn từ hôm trước, làm sẵn, ninh nước từ chiều hôm trước.
    Đại loại không cần câu nệ, mình cứ nghĩ ra món gì là làm món ấy, nhanh tiện, Sáng 6h dậy, 6h30 gọi con dậy, ăn sáng xong 7h15 ra khỏi nhà, mẹ vẫn đủ thời gian đưa con đi học và đến cty đúng giờrooling:
    Công nhận mẹ nó giỏi thật. CHắc cu cậu là người dễ tính nên dễ ăn. Chứ bé nhà mình khó ăn lắm, bưã nào cũng phải 1h mới xong, đấy là phải mẹ đút cho ăn đấy.
    Mình sẽ ghi nhớ mấy thực đơn này để chế biến cho cu cậu ăn xem sao.
    Cám ơn mẹ nó nhiều lắm!

• 1,364 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Ở VN các bé có tháng sinh từ tháng 1 đến tháng 12 năm 2003 là được nhập học rồi mẹ nó ạ.
    Tháng 9 ở VN khai giảng năm học mới nên các bé trong độ tuổi này đều được đi học lớp một. Thật ra thì các bé sinh tháng 10-12 là hơi thiệt thòi so với các bạn.
    Mẹ nó ở đâu mà tháng 4 con mới được nhập học? Hay bên đó tháng 4 mới khai giảng năm học mới???

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME LATO Xem bài viết
    Các mẹ ơi,
    Năm nay bé nhà mình vô lớp 1, mình nghe nói trường này không có ăn sáng, vậy là phải ăn ở nhà. Thú thật, món này mình dở lắm, không biết phải chế biến những món ăn nào cho con để vừa đủ chất, vừa đủ lượng, vừa nhanh để con đến trường kịp giờ lại o bị đói vì cả ngày phải ở trường. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.
    Rất mong các mẹ ủng hộ.
    Mod ơi, nếu có chủ đề này rồi thì Mod chỉ đường link giùm mình với nhé.
    Cám ơn mọi người nhiều lắm!
    Con mình ăn cũng chậm lắm. Giờ cũng phải tập cho ăn sáng ở nhà đây. Theo mình thì ngoài các món bé ăn ở nhà buổi sáng, mẹ nên để cho bé 2 hộp sữa ở cặp rồi dặn bé buổi sáng uống 1 hộp, chiều uống 1 hộp vào giờ nghỉ giải lao ấy.
    Với lại mẹ cũng không nên lo lắng quá vì mình thấy bây giờ các trường tiểu học bán trú đều có cho trẻ ăn bữa xế (tức là bữa chiều ấy). Nên mình nghĩ bé cũng không bị đói đâu.
    :LoveStruc::LoveStruc::Rose::LoveStruc::LoveStruc:
    Ước gì mình có một bé gái. Thèm lắm con gái ơi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6