Trên 2 tuổi

Chỉ giúp em thực đơn cho trẻ suy dinh dưỡng nặng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 46.6K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 108 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    Làm ơn chỉ giúp em thực đơn (và cả cách chăm sóc nữa) dành cho trẻ suy dinh dưỡng nặng với. Con bé nhà chị gái em chỉ nặng có chưa đầy 10kg dù đến tháng 12 tới nó sẽ lên 4 tuổi rồi . Hôm rồi nhìn cái cổ tay bé tẹo như trẻ 8 tháng của nó mà em thương quá. Chị em cũng cho nó uống đủ loại sữa rồi, từ Gain Advance, Pediasure BA đến XO (theo từng đột tuổi) rồi mà không ăn thua. Mới đây nó bị một trận tiêu chảy vì uống quá nhiều Yomilk (đi học về khát quá, uống tới 4-5 hộp/ ngày) nên tụt từ 11kg xuống chỉ còn 9,5 kg. Tóc mỏng, khẳng kheo, được mỗi cái không hay ốm vặt (trộm vía), nói leo lẻo... nhưng nhìn thì không ai tưởng tượng nổi là 3 tuổi mà bé thế. Các chị chỉ giúp em với. Thanks nhiều lắm!!!
    Mẹ Cupit
    Năm mới con chúc mẹ mạnh khỏe và làm việc thật tốt.
    Con của mẹ. Đã ký tên.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DiepThuy
    Các chị ơi,
    Làm ơn chỉ giúp em thực đơn (và cả cách chăm sóc nữa) dành cho trẻ suy dinh dưỡng nặng với. Con bé nhà chị gái em chỉ nặng có chưa đầy 10kg dù đến tháng 12 tới nó sẽ lên 4 tuổi rồi . Hôm rồi nhìn cái cổ tay bé tẹo như trẻ 8 tháng của nó mà em thương quá. Chị em cũng cho nó uống đủ loại sữa rồi, từ Gain Advance, Pediasure BA đến XO (theo từng đột tuổi) rồi mà không ăn thua. Mới đây nó bị một trận tiêu chảy vì uống quá nhiều Yomilk (đi học về khát quá, uống tới 4-5 hộp/ ngày) nên tụt từ 11kg xuống chỉ còn 9,5 kg. Tóc mỏng, khẳng kheo, được mỗi cái không hay ốm vặt (trộm vía), nói leo lẻo... nhưng nhìn thì không ai tưởng tượng nổi là 3 tuổi mà bé thế. Các chị chỉ giúp em với. Thanks nhiều lắm!!!
    Mẹ Cupit
    Nên cho bé đến tư vấn ở Viện dinh dưỡng (HN là số 1 Yec-sanh/48 Tăng Bạt Hổ, còn Tp.HCM thì mình ko biết). Ở đó các BS sẽ cho gia đình thực đơn và cách chăm sóc rất chi tiết đấy.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 108 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thank chị Dương nhé! Chị gái em cũng đã đưa bé đến Viện DD khám rồi, tuân theo chỉ dẫn rồi mà chưa thấy kết quả khả quan đâu nên em mới lo và xin chút kinh nghiệm của các chị về chuyện đồ ăn cho bé. Chị nào có món gì hay để tẩm bổ vực bé còm dậy thì bảo em với. Many thanks!!!
    Con của mẹ. Đã ký tên.
    • 425 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cách tốt nhất đúng là nên tư vấn BS Dinh dưỡng như mẹ Tũn nói, vì thực ra bé như thế là bị SDD nặng rồi. Một chút kinh nghiệm từ 1 người bạn của mình: bạn thử cho bé uống sữa Pedia,...kèm theo cốm Biobaby xem sao. Cứ một cốc sữa bạn cho kèm 1 thìa cốm (thìa trong hộp) để tăng khả năng hấp thụ của bé. Bạn không nói chi tiết về chế độ ăn hiện tại của bé - be có lười ăn không chẳng hạn - nên cũng rất khó nói. Nhưng mình nghĩ cần phải kiểm soát chế độ ăn của bé chặt chẽ chứ để bé uống 4-5 hộp Yomilk/1 ngày đến mức đi ngoài thì không được rồi. Đi ngoài là rất hại đối với trẻ nhỏ, hại dài dài về sau nữa. Mà điều này người lớn có thể kiểm soát được mà. Thỉnh thoảng nên cho bé uống một đợt thuốc bổ như Nutroplex, Kiddi,...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 888 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Tội be quá.
    Mình chẳng có kinh nghiệm gì, nhưng có lẽ ko nên cho uống Pediasure, vì đó là loại bột sữa chứ ko phải là sữa, BS nói bé ăn cháo/cơm rồi lại uống bột vào thì làm sao tiêu được. Con mình uống Pediasure cũng ko lên cân.
    Bé như vậy theo mình cho ăn thức ăn dễ tiêu nhưng nhiều năng lượng, cháo súp gì đó, cho ăn nhiều bữa (có lẽ khó thực hiện vì bé đã phải đi học rồi), ăn sữa chua, tối trước khi đi ngủ cho ăn phomai, một miếng phomai nghe nói bằng cả ly sữa đó. Không nên lạm dụng thuốc cung cấp vitamin, có lẽ nên cho bé ăn nhiều trái cây để có vitamin tự nhiên thì hơn.
    • 234 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với bạn về thể trạng của cháu bé. Con gái mình khi hơn 1 tuổi cũng bị tiêu chảy phải nằm viện 1 tuần, sụt mất 2 kg nên mình cũng xót lắm. Khi ra viện, mình bắt đầu chuyển sữa cho bé từ Gain sang Pediasure. Mình cho cháu uống 1 đợt 12 hộp (loại 900g), vẫn cho cháu ăn ngày ăn 3 bữa cháo, 3 bữa sữa (250ml/bữa). Thấy bé khoẻ và tăng cân trông thấy. Sau đó, mình cho cháu ăn tiếp 1 đợt 12 hộp như thế nữa thì bé lớn, khoẻ hẳn lên. Hiện nay cháu được 2 tuổi, nặng 15kg, cao 92cm rồi nên lại phải hãm, chuyển sang uống Nestle gấu. Mình nghĩ một phần do bé nhà mình hấp thụ, hợp với sữa nhưng theo chị bạn mình làm cho Abbot thì uống Pediasure cũng phải uống liên tục 4 tháng thì mới phát huy được hiệu quả của sữa. Nhiều mẹ mới cho con uống 1-2 hộp thì sẽ khó thấy được tác dụng. Bạn thử cho bé nhà bạn uống xem thế nào? Trước đây, thằng cu lớn nhà mình cũng còi lắm, chuyển đủ loại sữa mà không hợp. Sau đó chuyển sang Pediasure thì lại hợp, khỏe mạnh và cứng cáp hẳn lên. An cơm cũng tốt nữa.
    Bạn thư tham khảo ý kiến của mình xem nhé. Chúc bé mau khỏe, hay ăn chóng lớn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cảm ơn sự quan tâm nhiệt tình của các chị .
    Con bé cháu em từ nhỏ ăn đã hay trớ mà đến giờ cũng vẫn vậy, lại khó ăn nữa. Có thể nói là sức tiếp thu thức ăn của bé quá tệ (đã dùng Biobaby cả chục lọ rồi) nên có dạo uống Pediasure cả một năm mà không ăn thua, sau đấy là dùng sữa XO cũng 9 tháng mà chẳng cải thiện gì. Mới đây em có hỏi thấy nó cũng đã lên được khoảng 11 kg rồi, nhưng cái khoản súp, cháo đủ dinh dưỡng thì vẫn không ép ăn được, ép quá lại nôn hết. Em thấy chị em bắt đầu cho nó dùng Herberlife (không biết viết có đúng không nữa), hy vọng là sẽ vực được nó. Chị nào biết về sản phẩm phù hợp của dòng sản phẩm này hoặc những thứ thuốc bổ sung Vitamin cần thiết khác thì cho em biết thêm với nhé. Cảm ơn các chị rất nhiều!!!
    Con của mẹ. Đã ký tên.
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Cảm ơn sự quan tâm nhiệt tình của các chị .
    Con bé cháu em từ nhỏ ăn đã hay trớ mà đến giờ cũng vẫn vậy, lại khó ăn nữa. Có thể nói là sức tiếp thu thức ăn của bé quá tệ (đã dùng Biobaby cả chục lọ rồi) nên có dạo uống Pediasure cả một năm mà không ăn thua, sau đấy là dùng sữa XO cũng 9 tháng mà chẳng cải thiện gì. Mới đây em có hỏi thấy nó cũng đã lên được khoảng 11 kg rồi, nhưng cái khoản súp, cháo đủ dinh dưỡng thì vẫn không ép ăn được, ép quá lại nôn hết. Em thấy chị em bắt đầu cho nó dùng Herberlife (không biết viết có đúng không nữa), hy vọng là sẽ vực được nó. Chị nào biết về sản phẩm phù hợp của dòng sản phẩm này hoặc những thứ thuốc bổ sung Vitamin cần thiết khác thì cho em biết thêm với nhé. Cảm ơn các chị rất nhiều!!!
    Cho bé uống thử Nutroplex chưa?
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai mình năm nay 26 tháng cũng chỉ được 11kg. Bé không chịu ăn gì cả ăn gì cũng phải ép và rất hay nôn trớ. Mình đã thử cho con uống tất cả các loại sữa mà cũng chẳng ăn thua. Mình rất chán. Không biết có mẹ nào có kinh nghiệm gì hay mách cho mình với. Rất khó tập cho bé ăn cơm.
    • MTV
    • 8 năm
    • 366 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Sữa cao năng lượng Berlamin, dành cho trẻ suy dinh dưỡng. Sữa này nhiều năng lượng, dễ hấp thu. Nếu bé không thích ngọt thì sẽ rất dễ uống. Bạn cho bé thử xem sao. Có thể kết hợp với Kiddi.
    Bé nhà mình cũng cho dùng sữa này sau đợt đi ngoài 1 tuần, trộm vía bé cũng lên cân và rất thích sữa này. Nhưng bé nhà mình 25 tháng cũng vẫn đang ăn cháo, chỉ ăn vài thìa cơm thôi
    Mẹ là dòng suối, Bố là dòng sông
    Nối nhau bằng mạch nước ngầm là con
    • ali
    • 8 năm
    • 1,081 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

A-li thấy cái bà mẹ này có đến 10 cái lịch chăm con suy dinh dưỡng cũng khó mà giúp bé hơn đựoc.
    Ai lại cho con uống yomilk nhiều như thế rồi lại tụt cân nhiều như thế ỉa chảy như thế mới biết là con bị suy dinh dưỡng nặng hả Diệp Thuý? bây giừo thì uống cái gì ăn cái gì để vực thì cũng phải có thời gian chứ. Theo mình thì đầu tiên là phải nói với mẹ bé là công chăm con sẽ vất vả hơn là mua sữa loại cực tốt hay uống thật nhiều cốm các dinh dưỡng các loại.
    Chịu khó cho bé ăn nhiều thức ăn có lượng tinh bột cao thì dễ tiêu lành bụng thì sẽ dễ lên cân.
    mình cóp cái bài này để bạn phục cho cháu
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2005/09/3B9E270B/
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2005/11/3B9E4854/
    Bác A-li chúc bé hay ăn chóng lớn nhé

Các chị ơi,
    Mẹ Cupit
    • 108 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cảm ơn bác Ali đã chỉ giáo 2 bài báo, em đã in ra để bà chị em tham khảo.
    Hồi con bé đó uống sữa đâu có ai để ý vì nó biết mở tủ lạnh mà. Mãi sau đấy sem xét lại thì mới phát hiện ra là nó uống Yomilk mấy lần liền sau khi đi học về, lúc ấy thì cũng muộn rồi, híc híc .
    To MomMy:
    Hôm nọ mình có nhắn tin vào hộp thư của bạn, nhưng bị báo là hộp thư đầy rồi không nhận được nữa. Mình vẫn chờ câu trả lời của bạn về giá của viên Kid (sản phẩm của Forever Life hay sao ý) nhé, vì mình muốn báo cụ thể cho chị gái mình ấy mà.
    Thanks tất cả các mẹ đã quan tâm đến Topic của mẹ Cupit.
    Con của mẹ. Đã ký tên.
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm bản thân giúp bé tăng cân, cho bé ăn nhiều bữa nhỏ trong ngày. Ăn sáng với nui, phở, cháo, súp gì gì đấy cho vào 2 muỗng dầu, ở trường ngoai tiêu chuẩn ăn uống của lớp, gởi cô thêm cho bé phô mai, sữa chua, sữa tươi..Chiều về trước bữa ăn chiều nhồi cho bé ly nước trái cây xay hoặc nước cam, tối trước khi đi ngủ thay vì sữa, hãy cho bé ăn món nhẹ nhẹ như súp, hoặc cháo ( nhớ thêm 2 muỗng dầu ăn ), bé sẽ dễ tăng cân hơn là uống sữa đấy bạn ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,702 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SoNy
    Đây là kinh nghiệm bản thân giúp bé tăng cân, cho bé ăn nhiều bữa nhỏ trong ngày. Ăn sáng với nui, phở, cháo, súp gì gì đấy cho vào 2 muỗng dầu, ở trường ngoai tiêu chuẩn ăn uống của lớp, gởi cô thêm cho bé phô mai, sữa chua, sữa tươi..Chiều về trước bữa ăn chiều nhồi cho bé ly nước trái cây xay hoặc nước cam, tối trước khi đi ngủ thay vì sữa, hãy cho bé ăn món nhẹ nhẹ như súp, hoặc cháo ( nhớ thêm 2 muỗng dầu ăn ), bé sẽ dễ tăng cân hơn là uống sữa đấy bạn ạ.
    Troi oi sao cho an nhieu dau an the, qua nhieu chat beo cung ko phai la tot dau.
    • 733 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongvt
    Con trai mình năm nay 26 tháng cũng chỉ được 11kg. Bé không chịu ăn gì cả ăn gì cũng phải ép và rất hay nôn trớ. Mình đã thử cho con uống tất cả các loại sữa mà cũng chẳng ăn thua. Mình rất chán. Không biết có mẹ nào có kinh nghiệm gì hay mách cho mình với. Rất khó tập cho bé ăn cơm.
    Con trai bạn làm bạn với con gái nhà này thì đẹp đôi lắm đấy , 26 tháng 11 kg , tốn bao công sức , tiền của bây giờ là 30 tháng chỉ được có 12 kg , mẹ thì đau khổ hết chỗ nói , còn con thì ngày càng lười ăn. Nhưng trộm vía từ lúc cho con uống Pediasure BA đỡ hơn rồi, ngày 3 cốc , kèm theo nutroplex , mình nghĩ sữa không quyết định tất cả nhưng sữa ko thể thiếu vì sữa vẫn hấp thu nhanh nhất và cũng có thể bù lại một vài Vitamin thiếu hụt trong bữa ăn , mình sẽ duy trì cho bé uống khoảng 6 tháng kiểu này rồi sẽ ăn uống bình thường xem thế nào , chứ cái kiểu còi cọc , đã thế lại còn hay ốm thế này thì mẹ đến điên mất.
    Simple life, simple things and complicated heart...

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Đây là thời khoá biểu ăn uống và liều lượng theo bác sĩ của TT Dinh Dưỡng cho, có bs còn khuyên cho dầu vào sữa lúc bé uống nữa đấy. Dầu cho vào thức ăn của bé là dầu thực vật, rất nhiều calories và không có cholesterol.
    • 124 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ mà e cũng thấy buồn quá...
    Con gái e vừa tròn 2 tuổi rồi, hôm qua đi cân được 9.5kg... về nhà e sốc thật sự, buồn chả thèm nói năng nữa, còn bố nó thì như phát điên lên... tối con không chịu ăn bố lôi đủ thứ về chỉ mong con chọn 1 món gì đó, món gì cũng được miễn là con chịu ăn... thế mà con cũng chẳng chịu ăn gì, món gì cũng đòi, nào phở, nào mì, cháo... linh tinh......thế mà lúc đưa thìa vào mồm thì con lại khóc ầm lên để còn ho thức ăn ra .
    Làm thế nào bây giờ hả các mẹ??? Thật sự là e không còn kiên nhẫn nữa rồi.... Ôi, ôi, càng nói càng buồn...
    Mà nhé, e đã cho con đi khám VDD và uống nhiều loại thuốc rồi đấy... chán không???
    Vic đã có em bé rồi nhé!
    Em tên là Đốm đấy... :LoveStruc:
    ------------------
    Mẹ Víc & Đốm - Hà Nội
    • 1,198 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vichan
    Đọc bài của các mẹ mà e cũng thấy buồn quá...
    Con gái e vừa tròn 2 tuổi rồi, hôm qua đi cân được 9.5kg... về nhà e sốc thật sự, buồn chả thèm nói năng nữa, còn bố nó thì như phát điên lên... tối con không chịu ăn bố lôi đủ thứ về chỉ mong con chọn 1 món gì đó, món gì cũng được miễn là con chịu ăn... thế mà con cũng chẳng chịu ăn gì, món gì cũng đòi, nào phở, nào mì, cháo... linh tinh......thế mà lúc đưa thìa vào mồm thì con lại khóc ầm lên để còn ho thức ăn ra .
    Làm thế nào bây giờ hả các mẹ??? Thật sự là e không còn kiên nhẫn nữa rồi.... Ôi, ôi, càng nói càng buồn...
    Mà nhé, e đã cho con đi khám VDD và uống nhiều loại thuốc rồi đấy... chán không???
    Người đồng cảnh ngộ đây .
    Con trai 32 tháng mà chỉ có 12 kg, cao 90 cm, đúng câu "thấp bé nhẹ cân" . Lười ăn khủng khiếp luôn, mẹ luôn trong trạng thái xì-treo khi cho con ăn, thế mà bố thì cứ coi như không ấy. Hôm nọ bố còn rỗi khi mẹ cau có vì tội chuẩn bị cho con ăn cơm thì lại cho con ăn một quả trứng luộc, mà nó có ăn cho đâu, chỉ vầy thôi, thế là bố cũng nhịn mà con cũng nhịn, mất cả công mình hì hục nấu .

• 379 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng xin được chia sẻ chút kinh nghiệm với các mẹ, mặc dù cũng là tuỳ thể trạng của mỗi bé. Mình có đứa cháu, bây giờ thì 3,5 tuổi rồi, nhưng từ bé tới giờ chỉ lớn lên nhờ sữa, nó chẳng chịu ăn dù cháo, cơm, mì, phở hay bất cứ cái gì. Lúc đầu thì mẹ nó cho uống Gain, còi vẫn hoàn còi. Nhưng từ khi chuyển sang nuôi hoàn toàn bằng Pediasure thì lên cân thấy rõ. Lúc gần 3 tuổi khoảng 12kg, bây giờ thì khoảng 14,5kg rồi, cũng có lẽ nó hợp với Pediasure. Tất nhiên đây không phải giải pháp tối ưu, nhưng trong trường hợp nó không chịu gì hết thì đành phải dùng cách nào hợp với nó vậy.
    • 61 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trời, ở đây toàn gặp người đồng cảnh ngộ. Con gái em cũng 26 tháng rưỡi cũng chỉ vỏn vẹn 11kg tươi , híc, cái mặt nó quắt cả lại. Của đáng tội trước khi đi nhà trẻ thì ko đến nỗi ( xấp xỉ 12kg ấy chứ ) thế mà bây giờ ốm liên miên , kháng sinh dùng mệt nghỉ. Bây giờ em sợ nhất là trời mưa vì cứ hễ mưa xuống hôm trước thì hôm sau nó sổ mũi , ho , nôn.... Ngày nào cô giáo cũng bảo ăn ngoan, ăn hết suất, về nhà cũng ăn được một bát con cháo và trước lúc đi ngủ là 180 ml sữa , rồi hoa quả , sữa chua thỉnh thoảng nữa thế mà chả hiểu thức ăn biến đi đâu hết , ba tháng rồi vẫn ì ạch ở con số 11. Thật chán như con gián.
    Em cũng nghe nói cách cho giá đỗ vào trong cháo để tăng lượng tinh bột lên nhưng chưa thử lần nào, với lại cũng nghe nói nữa là giá đỗ bây giờ ko an toàn , các hàng rau sạch thì ko thấy bán , biết làm thế nào bây giờ nhỉ. Thật càng nghĩ càng thấy buồn , nhiều lúc nhìn con ngủ thấy tội quá, mẹ vụng về ẩu đoảng quá , thấy có lỗi với con ghê.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4