Trên 2 tuổi

Các món ăn tẩm bổ cho bé vừa hết ốm???

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 38.2K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ tài giỏi bày cho mình một số món ăn bổ dưỡng để tẩm bổ cho bé 3.5 tuổi nhé. Bé nhà mình vừa bị viêm V.A xong, uống nhiều kháng sinh quá nên mẹ muốn bồi dưỡng cho con lại sức.

Cám ơn các mẹ nhiều.

Một số bình luận bạn có thể thích:

Trích dẫn Nguyên văn bởi muỗm Xem bài viết
    Các mẹ đừng sốt ruột, việc chăm bé sau khi ốm phải từ từ, trước tiên là cho bé ăn những đồ dễ tiêu hoá và đủ chất, cho ăn ít và chia nhiều bữa hơn bình thường. Có một việc này rất đơn giản và hay ( mình được bác mình là bác sĩ dinh dưỡng phổ biến), là trẻ khi mới khỏi ốm hoặc biếng ăn thì cho ăn thường xuyên giá, có thể chế biến theo nhiều món bé thích. Còn nếu bé không thích ăn hoặc chưa ăn được giá thì xay ra, lấy nước quấy bột, pha sữa hoặc làm canh cho bé. Vì trong giá có nhiều vitamin và lượng protit lớn gấp 3 lần thịt và dễ tiêu hoá. Các mẹ thử xem nhé
    Chúc các mẹ có con khoẻ mạnh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Noel Xem bài viết
    Con của mình cũng vừa mới ốm xong. Bé đi học cả tuần, chỉ co CN là ở nhà nên mẹ chẳng tẩm bổ được mấy. Vì thế nên mình đổi sang sữa Pedia sure cho bé. Thông thường thì đi học về bé đã no lắm rồi, ở nhà chỉ cho ăn phomai với uống sữa thêm thôi. Mình thay cữ sữa bữa tối bằng Pedia Sure có vẻ tốt lắm các mẹ.
    Có mẹ nào có ý kiến khác thì post lên cho mọi người tham khảo với nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bangbang Xem bài viết
    Món ăn tẩm bổ cho bé vừa hết ốm ở nhà mình là cháo lươn.

- Cháo trắng hoặc cháo + đậu xanh/ cà rột băm nhỏ/ bí đỏ.
    - Lươn làm sạch, hấp chín, gỡ lấy thịt.
    Xào lươn với 1 chút hành + dầu mè, 1 tí nước mắm, hoà vô cháo. Để chào sôi lên 1 dạo là bất xuống dùng nóng.

Món nay bồi bổ khí huyết, giải độc gan (vì bé uống thuốc kháng sinh nhiều nóng trong người). Vì tính hàn nên ăn vào buổi sáng hay trưa.

Thường bé mới hết bệnh, hệ tiêu hoá còn yếu và thậm chí bị rối loạn tiêu hoá do dùng nhiều kháng sinh, nên mình phải cho bé ăn những món ăn nhẹ lỏng để mau tiêu như cháo cá, cháo lươn. Bổ sung thêm đậu xanh, hạt sen, táo đỏ để thơm ngon và bổ dưỡng cho cơ thể. Bé ăn yaourt nhiều thì tốt, cho bé uống nước ép trái cây để kích thích tiêu hoá và ăn ngon miệng.

Chúc các bé yêu mau hồi phục nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vulanhuong Xem bài viết
    Con mình sau ốm thường được ăn cháo thịt bò bí đỏ hoặc thịt bò rau tần ô. Ngaòi ra thì cháo lươn đậu xanh, cháo tim. Cháo thì hơi loãng hơn bình thường. Mình thấy mấy món này cũng ngon, nhanh lại sức.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tunxinhyeu Xem bài viết
    - Nên cho bé ăn các loại thức ăn mềm, đa dạng, dễ tiêu hóa và chia thành nhiều bữa nhỏ. Cần thay đổi thức ăn và cho bé ăn những loại thức ăn bé thích để khuyến khích bé ăn được nhiều, kích thích sự thèm ăn.

- Cho bé uống nhiều nước, nước hoa quả tươi và ăn thêm hoa quả để bù lại lượng nước bị mất do bé bị sốt và cung cấp thêm vitamin A, C cho bé.

- Sau khi bé khỏi bệnh, cần cho bé ăn tăng thêm bữa so với lúc chưa ốm và bồi dưỡng bằng các loại thức ăn giàu dinh dưỡng giúp bé nhanh hồi phục.

- Tuy nhiên hầu hết các bé sau khi ốm đều rất kém ăn và có thể trạng gầy sút. Con bạn sau một đợt sốt nếu không được bổ sung kịp thời các vitamin và khoáng chất cần thiết thì rất dễ bị ốm trở lại. Bạn có thể cho con uống một số laọi thuốc bổ cho trẻ em sau ốm (như Vitamount...) để cung cấp thêm cho bé các vitamin và khoáng chất cần thiết cho cơ thể.

Chúc bé khỏe và chóng lên cân.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trongtuan229 Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Mình thường nấu món này cho baby của mình ăn mà mình nghĩ rất bổ dưỡng các mẹ thử xem sao nhé
    Bồ câu non : 1 con
    Hạt sen: khoảng 15 hạt
    Đậu xanh: 30g
    Gạo: 30g
    Cách làm:
    Bồ câu non nhổ sạch lông (Không nhúng qua nước vì bồ câu non rất dễ nhổ lông) sau đó đem hơ qua lửa rồi mổ lấy ruột. Sau đó bỏ vào nồi hầm nhừ với gạo, đậu xanh, hạt sen. Các mẹ nhớ đổ lượng nước vừa phải thôi đừng đổ nhiều vì bé không ăn được nhiều sẽ phí nhưng cũng đừng để cháo đặc quá bé sẽ ớn không ăn. Món ăn này rất bổ dưỡng cho cả trẻ em và người già.
    Riêng đối với các bé lười ăn thì mẹ các mẹ bằm bồ câu sau đó đổ 1 chén rưỡi nước sôi vào hầm nhừ đến khi còn khoảng gần một chén thì cho cho thêm ít hạt nêm và muối cho vừa ăn rồi múc nước cho bé húp như thế cũng đã bổ lắm rùi.
    Bé nhà mình lúc đầu cũng lười ăn và chậm lên cân lắm sau đó mình cứ làm đều món này cho bé ăn và thấy bé lên cân rỏ rệt, 1 tháng mình cho bé ăn 1-2 lần. Các mẹ thử xem sao nhé.
    Chúc baby của các mẹ khỏe mạnh và lên cân đều nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Chippi Xem bài viết
    Đọc hết tất cả các bài trong đây, mình mạo muội viết ít dòng này chia sẻ với các mẹ về việc chăm con, nhất là chăm con sau đợt ốm. Mong là kinh nghiệm nhỏ của mình có thể giúp các mẹ đôi chút.
    Đầu tiên là việc tẩm bổ, mình thấy thế này; Đừng tham lam nhồi nhét bé quá, thức ăn quá nhiều đạm, chất bổ sẽ chỉ làm các bé ngán, cơ thể lại chưa khoẻ hẳn nên khó hấp thụ, rất dễ đi ngoài phân sống, bé càng gầy hơn, yếu hơn và chán ăn hơn lúc trước hoặc ăn hết thì lại ói ra. Cứ từ từ, cho bé ăn từng ít một, chẳng hạn lúc trước bé ăn 1 bữa 1 bát đầy thì giờ chỉ cho ăn 1/2 hoặc 2/3 bát thôi. Ăn xong một lúc khoảng 15 phút thì cho bé ăn thêm ít yaourt hoặc trái cây. Bé nào ăn trái cây giỏi thì đỡ, còn ko mẹ xay ra hoặc dằm ra đút cho bé vài muỗng. Ăn trái cây hoặc yaourt giúp bé tiêu hoá tốt hơn, bổ sung vitamin cho cơ thể đang ốm yếu của bé.
    Thứ 2 là về việc nấu cháo. Nếu bé đã ăn cơm thì mẹ bỏ qua phần này của mình nhé!
    Mình thấy cháo nấu theo cách bs dinh dưỡng chỉ ko ngon, nguội ăn rất ớn. Mình cứ nấu theo cách của mình thế này: Đầu tiên đập dập ít hành củ hoặc đầu hành trắng rồi phi dầu cho thơm, sau đó bỏ thịt/cá/tôm/cua... vào xào đều, thêm chút nước mắm ngon cho ngấm, sau đó cho nước đủ 1 chén cháo, sôi lên cho cháo trắng vào nấu nhừ, cuối cùng cho rau đã băm nhỏ vào nấu thêm 1 chút là xong. Bé mới ốm dậy thì kén ăn hơn, mẹ cho chút xíu xiu dầu mè loại hàng ngoại vào tô cháo cho dậy mùi thơm nhé.
    Cuối cùng là thuốc bổ. Các thể loại nutroplex, unikids, traluvi... bé nhà mình đều dùng qua theo toa bs dinh dưỡng nhưng chẳng ăn thua. Gần đây có người quen bên dược chỉ cho mình loại kidIQ, bé uống đều đặn mỗi ngày 1 muỗng canh, thấy ok lắm. Trong toa và theo lời chỉ dẫn của cô ấy thì phải cho bé uống thuốc vào buổi sáng, trước khi ăn, nhưng mình thấy như vậy thì bé cồn ruột, sáng chưa ăn gì uống sỉ-rô răng vàng khè nên mình cho bé ăn sáng xong mới cho uống, lúc giữa buổi ấy.
    À, còn 1 vài chi tiết nhỏ, là sáng bé thức dậy mẹ cho bé chơi khoảng 5, 10p thì cho bé uống ít nước âm ấm để nhuận trường, sạch miệng nhé. Trong ngày, ít nhất phải cho bé đi doạ, chạy chơi ngoài sân chơi khoảng nửa tiếng, vừa tắm nắng lại giúp cơ thể vận động, bữa sau ăn ngon miệng hơn bữa trước. Mẹ cũng nên lưu ý đến giấc ngủ của bé, mình thấy nhiều mẹ cứ hay gọi con dậy cho ăn. Cứ để bé ngủ đủ giấc bé muốn, vừa khoẻ người vừa mau lớn chứ nhỉ?
    Ko cần tốn quá nhiều tiền vào việc mua các loại thực phẩm cho bé, mình đã chăm bé con nhà mình mấy tháng này theo cách trên, kết quả bé tăng từ 11kg - cứ dậm chân tại chỗ hoài số kí này, nay 27 tháng đã hơn 12k rưỡi, cao 91cm rồi. Mình cũng ko thích bé béo hơn, nhìn thì hấp dẫn chứ thực ra trẻ con béo lớn lên lắm bệnh thôi.
    Trẻ con ốm sút nhanh, có khi sút cả kí mà lên lại thì chỉ từng lạng từng lạng, nhưng các mẹ cứ bình tĩnh, đừng nóng vội. Chúc các bé mau lấy lại sức nhé!
    Hôm nay quởn, viết bao nhiêu, hihi..
    Trích dẫn Nguyên văn bởi elisabell19 Xem bài viết
    Nhà mình người Hoa, mỗi lần người lớn hay trẻ nhỏ bị viêm Abidam hay vị viêm họng thì thường nấu món này để tẩm bỗ cũng như giải sốt:
    1. Cháo tàu hũ ki + xương heo quay: Món này đơn giản, mua xương heo quay về hầm với gạo trắng + tàu hủ ki, hầm càng lâu càng tốt, hầm sao cho tàu hũ ki nát hòa với gạo cũng nát. Lưu ý: không nêm gia vị nhiều,k hành lá chi chi hết chỉ cho chút muối và ít bột ngọt thui, nếu muốn thì cho 1 củ hành tím vào nối lúc hầm cho thơm nước, k phi hành hay phi dầu mỡ gì nhé. Bảo đảm ăn vài chén cháo nóng, ngủ 1 ít thì thân thể hạ nhiệt và đỡ đau cổ.
    2. Cháo thịt bằm + trứng bắc thảo: nấu cháo với thịt bằm bình thường, khi cháo và thịt bằm nát thì xắt trứng bắc thảo vào, sôi lên 1 dạo thì bắc xuống ăn là vừa. Lưu ý: cũng ăn cháo nóng, hâm đi hâm lại cũng không sao, ít gia vị thôi, tí muối + bột ngọt + 1 củ hành tím là okie.
    Chúc mọi người có bài thuốc hay.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangMinh2607 Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Bé nhà mình đang bị viêm VA, cũng đang phải điều trị kháng sinh đây. Mình đọc bài của các mẹ, xin phép có một số chia sẻ về cách chăm con sau ốm như sau:

1. Thay đổi món liên tục cho con, bữa ăn cơm, bữa ăn cháo, bữa ăn súp. Ăn cơm thì mình cho ăn tăng cường các loại rau củ con vốn thích ăn như mồng tơi nấu tôm, canh bí nấu sườn, cộng với món mặn là chả cá hồi, chả tôm viên. Mấy loại chả cá hồi và chả tôm viên này bé thích, vì đẹp mắt, lại thơm ngậy, vì giàu dinh dưỡng.

Về cháo thì có cháo sườn bí đỏ, cháo lươn rau cải, cháo cá quả, ... chỉ cần chú ý đổi món liên tục cho con

Về súp thì các mẹ có thể nấu súp lươn, súp khoai tây cà rốt kem tươi, súp cá hồi kem tươi, ...

2. Đừng ép các bé ăn nhiều quá. Khi ăn nếu thấy con có vẻ chán rồi, hoặc lợm lợm muốn trớ thì hỏi con có muốn ăn nữa không, nếu con nói không thì cũng không ép.

3. Tăng cường cho con ăn sữa chua và uống nước cam.

4. Cho con uống thêm men tiêu hóa để cân băng lại hệ tiêu hóa, vì sau khi uống kháng sinh thì bé dễ bị rối loạn tiêu hóa. Bé nhà mình thường uống ống men tiêu hóa của Pháp, ngày 2-3 ống.

5. Hàng ngày cố gắng cho con đi chơi, chạy nhảy bên ngoài không khí, đón ánh nắng và khí trời, vận động cơ thể, con sẽ nhanh khỏe hơn. Còn vừa ốm dậy cơ thể còn mệt, mình có thể cho con đi khoảng 30p rồi cho về nhà nghỉ ngơi và chơi ở nhà.

6. Hàng ngày trước khi con đi ngủ và khi con ngủ dậy, các mẹ có thể matxa cho con để con thêm sảng khoái. Mình hay dùng loại dầu matxa của Johnson thôi.

Một số chia sẻ với các mẹ, nếu mẹ nào quan tâm thì mình cùng nói chuyện thêm nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maikhoiyeu Xem bài viết
    Con nhà em mỗi lần bị ốm xong em hay cho ăn nhiều thịt bò một chút. Vì thịt bò nhiều chất đạm, tốt cho việc hồi phục sức khỏe. Có thể nấu cháo thịt bò với ca-rot, bí đỏ.
    Như có chị nói là ăn giá đỗ cũng rất tốt. Bé ăn ít nên các mẹ hãy tự ngâm giá đỗ cho con cho đảm bảo các chị ạh. Ngâm giá đỗ đơn giản lắm, không quá khó đâu ạh.
    Canh lương, cháo lươn cũng làm món có thể bồi bổ sức khỏe tốt cho các bé sau đợt ốm dài ngày. Hạn chế cho bé ăn tim cật, vì nội tạng động vật không tốt cho người mới ốm dậy đâu các chị ạh. Có thể đổi bữa cho bé ăn nhưng đừng cho ăn nhiều.
    BT (Tp.HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bữa sáng nhanh chóng và lành mạnh cho trẻ

(Webtretho) Bạn thường nghĩ mình không có thời gian để lo bữa sáng cho con, và chấp nhận để bé ăn...

• Ho có ít đàm nhưng đau rát ngực phải làm sao?

Em đang bị ho, có ít đàm thôi nhưng mỗi lần ho là đau rát ngực.Em có uống Acemuc, em thấy bớt rát...

• Các món ăn sáng bổ dưỡng, dễ làm cho bé

Những món điểm tâm ngon miệng được giới thiệu dưới đây vừa hấp dẫn bé vừa rất đủ dinh dưỡng. Bạn hãy vào bếp chuẩn bị cho bé nhé. >> Rau cải ngọt nấu tôm cung cấp đạm cho bé >> Cháo thịt heo, hạt sen dành cho bé trên 8 tháng tuổi >> Món Nạc cua trộn khoai tây cho trẻ từ 1-3 tuổi Nui giò heo...

• Món ăn tẩm bổ cho chồng

Chồng mình gầy, mọi người bảo là tạng người gầy, nhưng mình ko tin là ko có cách để béo lên. Ai có cách gì hay chỉ giúp mình với. Mình cũng thử cho uống dấm trứng, ăn thêm trước khi ngủ, uống sữa... nhưng ko thấy hiệu quả gì cả, nản quá. Cũng sắc cả thuốc uống, mua thuốc dạ dày các...

• Cách chế biến cá hồi cho bé yêu

Cá hồi tuy có vị tanh, nhưng giàu omega-3, rất tốt cho sức khỏe của bé nên các mẹ hãy chế biến một...

• 122 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đúng là diễn đàn chua có bài nào tu vấn cho các mẹ về chăm sóc bé sau trận óm kéo dài, lại dùng nhiều thuốc kháng sinh cơ thể bé bị sút đi nghiêm trọng. Mẹ nào có kinh nghiệm hay cùng chia sẻ để mọi người cùng có thêm kinh nghiệm nuôi bé khoẻ mạnh nhé
    • 125 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Các mẹ đừng sốt ruột, việc chăm bé sau khi ốm phải từ từ, trước tiên là cho bé ăn những đồ dễ tiêu hoá và đủ chất, cho ăn ít và chia nhiều bữa hơn bình thường. Có một việc này rất đơn giản và hay ( mình được bác mình là bác sĩ dinh dưỡng phổ biến), là trẻ khi mới khỏi ốm hoặc biếng ăn thì cho ăn thường xuyên giá, có thể chế biến theo nhiều món bé thích. Còn nếu bé không thích ăn hoặc chưa ăn được giá thì xay ra, lấy nước quấy bột, pha sữa hoặc làm canh cho bé. Vì trong giá có nhiều vitamin và lượng protit lớn gấp 3 lần thịt và dễ tiêu hoá. Các mẹ thử xem nhé
    Chúc các mẹ có con khoẻ mạnh
    • 716 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Con của mình cũng vừa mới ốm xong. Bé đi học cả tuần, chỉ co CN là ở nhà nên mẹ chẳng tẩm bổ được mấy. Vì thế nên mình đổi sang sữa Pedia sure cho bé. Thông thường thì đi học về bé đã no lắm rồi, ở nhà chỉ cho ăn phomai với uống sữa thêm thôi. Mình thay cữ sữa bữa tối bằng Pedia Sure có vẻ tốt lắm các mẹ.
    Có mẹ nào có ý kiến khác thì post lên cho mọi người tham khảo với nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,255 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Muỗm ơi,sao tớ thấy mọi người bảo giá ko được tốt,vì bây giờ người ta toàn ủ chất gì đó kích thích mọc nhanh?
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • 1,900 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Bản thân giá thì tốt chỉ có điều người làm giá lạm dụng chất kích thích làm cho nó thành không tốt. Bạn nên mua giá sạch ở CH rau sạch hoặc tự làm lấy, rất đơn giản (trong diễn đàn này có nói đến cách làm giá rồi đấy).
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Món ăn tẩm bổ cho bé vừa hết ốm ở nhà mình là cháo lươn.

- Cháo trắng hoặc cháo + đậu xanh/ cà rột băm nhỏ/ bí đỏ.
    - Lươn làm sạch, hấp chín, gỡ lấy thịt.
    Xào lươn với 1 chút hành + dầu mè, 1 tí nước mắm, hoà vô cháo. Để chào sôi lên 1 dạo là bất xuống dùng nóng.

Món nay bồi bổ khí huyết, giải độc gan (vì bé uống thuốc kháng sinh nhiều nóng trong người). Vì tính hàn nên ăn vào buổi sáng hay trưa.

Thường bé mới hết bệnh, hệ tiêu hoá còn yếu và thậm chí bị rối loạn tiêu hoá do dùng nhiều kháng sinh, nên mình phải cho bé ăn những món ăn nhẹ lỏng để mau tiêu như cháo cá, cháo lươn. Bổ sung thêm đậu xanh, hạt sen, táo đỏ để thơm ngon và bổ dưỡng cho cơ thể. Bé ăn yaourt nhiều thì tốt, cho bé uống nước ép trái cây để kích thích tiêu hoá và ăn ngon miệng.

Chúc các bé yêu mau hồi phục nhé!
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 125 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi le hong diếp
    me muom oi, neu xay gia thi xay gia song hay gia chin vay? con cua minh cung moi vua om xong rát muon tam bo cho con mau lai suc, thay me muom chi hay qua co the noi chi tiết lai ko?cam on nhiêu
    Giá nên chọn trong hàng rau sạch cho yên tâm, nếu không thì mua nước ngâm rau sạch ngâm qua, xong rửa lại bằng nước muối là ok. Mang ngắt cái đầu đi cho đỡ tanh, rồi xay nhỏ ra, nếu pha sữa thì nấu sôi lên khoảng 3 phút là được, nếu dùng nấu cháo thì nấu cháo chín ( thật đặc) rồi đổ nước giá vào đun thêm 3p là được. Còn nếu nấu canh thì lấy nước giá nấu với bất cứ gì đó để thành canh là được ( nước giá coi nhu là lượng nước cần nấu canh vậy đó).
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi le hong diếp
    me muom oi, neu xay gia thi xay gia song hay gia chin vay? con cua minh cung moi vua om xong rát muon tam bo cho con mau lai suc, thay me muom chi hay qua co the noi chi tiết lai ko?cam on nhiêu
    Minh nghe nói giá mua ngoài chợ họ cho hoá chất của Trung Quốc để cho giá được mập. Vậy nếu xay giá sống cho bé ăn thi e rằng không ổn.
    • 142 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Con mình sau ốm thường được ăn cháo thịt bò bí đỏ hoặc thịt bò rau tần ô. Ngaòi ra thì cháo lươn đậu xanh, cháo tim. Cháo thì hơi loãng hơn bình thường. Mình thấy mấy món này cũng ngon, nhanh lại sức.
    • 48 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nan + xì trét wa1 các mẹ ơi. Thang gà choi nhà tớ 3,5 tuổi chỉ cio1 11kg....ma từ 1 năm nay rùi. Chán không chịu được. Từ bệnh đến bệnh. Ma nó ăn cũng chả đến nỗi nào mà vẫn cứ không lên cân . Các mẹ thông thái chỉ dùm với.. Ps là nhà tờ đồ ăn thức uống thuốc thang , bác sỹ dinh dưỡng gì cũng từng thử qua rồi nhé. Ch3 ăn thua gì....Chán thế không biết ...
    • 4,337 Bài viết

• 4,887 Được cảm ơn

Cảm thông với mẹ nó nhé. Cũng lạ nhỉ sao mà ăn được lại ko tăng cân nhỉ, ko hấp thụ nhiều cũng phải được ít chứ. Thôi đành an ủi có đầu có đuôi nuôi lâu cũng lớn, bây giờ nó lớn chậm đến khi dậy thì nó to đùng ra ấy chứ.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 278 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Lâu lắm mới vào mục này gặp đúng mẹ có tâm sự giống mình, con gái mình cũng 3.5tuổi 2 năm nay từ khi đi học cứ 14kg rồi 14.5kg , hichic thấy con gái gầy trơ xương mà xót xa …
    TPHCM
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con nhà tớ 1 năm nay cũng chẳng tăng cân. Gần 3 tuổi 13 kg. Đi khám Viện Dinh dưỡng thì bảo bình thường vì người nó cứ dài ra nên vậy. Chẳng biết làm thế nào nữa
    • 500 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ thấy giống hệt hoàn cảnh nhà tớ. Con giai lúc tết là 28 tháng, đến giờ là 32 tháng rồi mà vẫn y nguyên 12.7 với 12.8kg trong khi ăn uống vẫn tốt. Ở lớp còn ăn nhiều hơn các bạn. Thế là sao nhỉ? Nhìn các bạn học cùng lớp con trắng trẻo, cao lớn mà thèm quá.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hic hic
    Mình có một người bạn cũng có 1 cô con gái đã 3 tuổi hơn rồi nhưng chỉ có 12kg.
    Mình cũng có hỏi bạn ý là ở HN chuộng style người mẫu mành dây hay sao mà em bé nào cũng ốm :Thinking:
    Con mình được 30tháng đã gần 20kg rồi đấy :Laughing::Laughing::Laughing: các mẹ thấy mình nuôi con có good không nào!
    • 48 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hâm mộ cả mẹ lẫn con we' ....hixhix...
    • 2,594 Bài viết

• 2,711 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nokiyeucuabame Xem bài viết
    Hic hic
    Mình có một người bạn cũng có 1 cô con gái đã 3 tuổi hơn rồi nhưng chỉ có 12kg.
    Mình cũng có hỏi bạn ý là ở HN chuộng style người mẫu mành dây hay sao mà em bé nào cũng ốm :Thinking:
    Con mình được 30tháng đã gần 20kg rồi đấy :Laughing::Laughing::Laughing: các mẹ thấy mình nuôi con có good không nào!
    Tớ ko hiểu ở HN có chuộng mẫu người dây hay không nhưng bé gái 3 tuổi tầm 12kg vẫn nằm trong chuẩn cân nặng cho phép (theo biểu đồ này http://images.google.com/imgres?imgu...a%3DN%26um%3D1) nhưng bé trai 30 tháng 20kg thì nằm ngoài ngưỡng cân nặng an toàn của tuổi ( theo biểu đồ này http://images.google.com/imgres?imgu...a%3DN%26um%3D1),

nên tớ... ko thấy cậu giỏi.

~ Đậu Dế ~
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là vẫn trong chuẩn, nhưng múp míp vẫn dễ thương hơn ấy các mẹ nhỉ :Smiling::Smiling::Smiling:
    BA MẸ YÊU NOKI NHẤT TRÊN ĐỜI :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    • 194 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

con tớ cũng vậy mà nó còn chả dài được:Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tigon_tigon; 14/05/2009 vào lúc 05:11 PM.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4