Trên 2 tuổi

Các mẹ chỉ giúp cách nấu cháo ngon cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.92K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các Mẹ thân mến! Chấy nhà mình đã 28 tháng mà vẫn chẳng chịu ăn cơm mặc dù nhai cũng ổn rồi; mỳ, phở, bún thì chỉ ăn vài thìa là oải. Thế nên mình vẫn phải cho ăn cháo dù con cũng chán lắm rồi.
    Mình thấy cháo ngoài hàng họ nấu khá ngon và dễ ăn, không biết có phải mình cho nhiều thịt quá không mà ... khó nuốt lắm. Chả là mỗi tối mình đều nấu 1 nồi cháo trắng (có cho thêm xương lợn hoặc 1 miếng thịt gà ninh cùng) để hôm sau con ăn 3 bữa cả ngày. Mỗi bữa mình đều cho con ăn thực đơn khác nhau: VD: sáng/ cá quả + rau cải; trưa/ thịt lợn băm + rau muống; tối/ tôm + bầu. Đối với đồ tanh mình đều luộc trước rồi phi thơm hành khô xào cùng; đối với thịt lợn thì trước khi cho vào mình đều quấy cùng 1 chút nước lạnh...
    Không biết sai lầm ở công đoạn nào mà con cũng chán ăn, mà mình cũng cảm thấy ngán cơ các mẹ ạ.
    Các mẹ thông thái giúp đỡ nhà Chấy tí nhé, con vốn hay nôn trớ mà lại còi cọc lắm cơ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mẹ nó ơi hay thu cho con ăn cơm nát đi. thức ăn thì cũng băm ra như nấu cháo vậy. Mình hay nấu cơm cho ca nhà sau khi cơm cạn lấy ra 1 bát nhỏ rồi rắc thêm chút nc vao bát đặt lại vào nồi cơm. mẹ nó trưng trứng voi cà chua cho be ăn cùng cơm nát nhé.

CÒn cháo o ngoài hàng mình thấy họ ngâm gạo rồi dã ra bạn ạ. nếu dc mình thử xem vì có khi chỉ khác 1 chút thôi con cũng có cảm giác khác

chúc 2 mẹ con ăn ngon nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

con bạn 28 tháng mà vẫn ăn cháo thì hoặc là thiếu canxi hoặc là ăn uống chưa hợp lý. Để nấu cháo ngon, bạn nên ninh xương ống lấy nước (ninh càng lâu càng tốt, đến khi nào thịt trên xương ống nhừ nát thì chắt lấy nước để nấu cháo nhé, chứ không phải ninh các loại tôm cua cá nhiều chất tanh khác đâu), còn gạo thì mình nghĩ là rang sơ qua 1 chút rồi nấu, còn rau thì có thể xay nhỏ cho vào nấu cùng (nên cho bé ăn tất cả các loại rau và đổi bữa cho đỡ ngán). Khi nấu cháo, bạn chỉ cho một chút gia vị (có i ốt) vừa phải, đừng cho mặn là được. Bé nhà bạn đã hơn 2 tuổi rồi nên mình nghĩ bạn nên thay thế dần dần cháo bằng cách cho bé ăn cơm (ban đầu có thể là cơm nát cho dễ nuốt, sau này sẽ ăn cơm cứng hơn để tập phản xạ nhai và để dạ dày bé "làm việc" tốt hơn). Chuối là loại quả nhiều vitamin và khoáng chất nhất nên mình nghĩ cho bé ăn khoảng 1/2 quả chuối tiêu mỗi bữa và tuyệt đối hạn chế cho ăn các loại đồ ăn sẵn (nước ngọt đóng hộp, bim bim.....). Chúc bé nhà bạn mau lớn và không còn chán ăn nữa!
    bống ỉn &

Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cám ơn các Mẹ, về tối nay mình thử cho con ăn cơm nát xem sao. Tuy nhiên, vì con biếng ăn - -> biếng nhai, vậy nên mình đành phải cho ăn cháo để đỡ phải nhai?! Nhiều lúc biết là việc ăn uống của con chưa hợp lý nhưng thật khó thay đổi.
    Mình cũng đang định cho con uống Men tiêu hóa để nhanh đói vì thức ăn con ăn thực sự lâu tiêu mà chưa biết nên dùng loại gì. Cũng gần 1 năm nay mình chẳng cho con uống rồi.
    Nhìn con còi mà mẹ xấu hổ quá chừng vì không biết chăm con, đi đâu cũng chẳng dám đi, huhu...
    • 417 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chấy Xem bài viết
    Cám ơn các Mẹ, về tối nay mình thử cho con ăn cơm nát xem sao. Tuy nhiên, vì con biếng ăn - -> biếng nhai, vậy nên mình đành phải cho ăn cháo để đỡ phải nhai?! Nhiều lúc biết là việc ăn uống của con chưa hợp lý nhưng thật khó thay đổi.
    Mình cũng đang định cho con uống Men tiêu hóa để nhanh đói vì thức ăn con ăn thực sự lâu tiêu mà chưa biết nên dùng loại gì. Cũng gần 1 năm nay mình chẳng cho con uống rồi.
    Nhìn con còi mà mẹ xấu hổ quá chừng vì không biết chăm con, đi đâu cũng chẳng dám đi, huhu...
    Cố lên mẹ Chấy ạ. Cháo thì dù mẹ nó có tìm ra cách nào nấu cho ngon đi nữa thì ăn mãi cháo con vẫn ngán lâu ngày sẽ dẫn đến biếng ăn vì cái món đấy nó ngán ơi là ngán. Bởi vậy mẹ nó cố tập cho con ăn cơm nát, bước đầu là tập với thức ăn như cá kho và canh bí xanh nấu mềm chẳng hạn. Mà 1 mẹo đó là, 2 mẹ con ngủ dậy, mẹ không lăng xăng lo việc ăn uống cho con nữa. Khi nào con đói, con tự đòi thì mẹ nó mới cho ăn. Lúc đó cơ hội thành công sẽ cao.

:Smiling::Kiss::Applause:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình thực sự muốn cho con ăn cơm nên trước bữa cháo tối mình toàn cho con ăn cơm cùng cả nhà để nếu ăn nhiều cơm thì khỏi phải ăn cháo. Nhưng cứ khoảng đến miếng thứ 3 là con nhè luôn. Thế nên ngày nào cũng vẫn phải lạch cạch cháo não.
    Nói thật là mình cũng chưa dám để con mất bữa bao giờ, cứ giờ đó là phải ăn cái này, uống cái kia. Mình đi làm cả ngày được nghỉ T7 + CN nên tận dụng chăm sóc con hơn vào 2 ngày này. Vì con mình chắc chẳng đòi ăn cơm or cháo lúc đói đâu nên tốt nhất là vẫn ép theo thời gian biểu. Mình post lịch ăn của con lên đây, các Mẹ góp ý những bất hợp lý cho mình nhé:
    7h30: cháo (1 bát con ăn cơm đầy)
    9h30: 150ml sữa Dugro
    11h30: cháo
    12h - 3h: con ngủ
    3h30 - 4h: 150ml sữa Dugro
    5h: 1 viên phomai
    5h30-6h: váng sữa or sinh tố sữa chua, hoa quả
    7h30: ăn cháo tối.
    Nếu 10h con đi ngủ thì uống thêm 100ml sữa tươi.

Theo lịch ăn trên mình luôn có cảm giác con chưa kịp đói thì lại phải ăn tiếp mà không biết là nên bớt đi bữa nào các mẹ ạ.
    (Mình hàng ngày cũng pha nước hoa quả Hipp vào bình hút cho con uống thay nước, không biết uống hàng ngày như vậy có ổn không nữa).
    • 523 Bài viết

• 2,920 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, cữ cháo từ lúc 11h trưa, đến 7h30 tối là cách nhau quá lâu. Bạn có thể cho con bú thêm lúc con ngủ 13h30, con bạn có chịu bú lúc ngủ k? Vì lượng sữa con bạn bú chỉ ~400ml/ngày là chưa đủ bạn ạ.
    Còn nấu cháo cho con, bạn thử nấu riêng các thứ ra, nghĩa là 1 bát con cháo để riêng, thịt hoặc cá, tôm,.. để riêng, rau luộc rồi băm để riêng, khi đút con ăn, bạn cho con ăn từng thứ 1, lúc thì 1 muỗng cháo, sau đó 1 muông rau rồi tới 1 muỗng thịt. Làm như vậy con sẽ cảm nhận được vị ngon của từng loại thức ăn nên con sẽ không thấy ngán.
    Con trai mình 9,5 tháng, nó cũng chán cháo từ lúc 8,5th. Hiện giờ mình cho con ăn theo cách đó thấy rất ổn. Mà cũng không nhất thiết là bắt buộc con phải ăn hết cả bát cháo, nếu con chán cháo, bạn có thể cho con ăn rau + thịt không cũng được. sau đó tìm cách cho con ăn cái khác bù lại.
    • 219 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Bạn bongin01ơi, theo mình được biết thì ninh xương ống nấu cháo cho bé là ko tốt đâu, xương ống vừa không có chất, vừa mỡ, làm ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé đấy! Bạn kiểm tra lại xem nhé!
    Mong mọi điều BÌNH AN:Smiling:

Nana 17/9/2010:Kiss:
    NB: 2.9kg
    1M: 4.5kg
    2M: 6kg
    3M: 7kg
    4M: 8kg
    5M: 8.5kg; 5M1W: biết lẫy
    6M: 8.7kg, 69cm
    7M: 8.9kg; 7M5d: biết lật ngược; 7M10d: nhổm mông tập bò
    8M: 9.2kg, 74cm; 8M20d: biết bò, biết ngồi
    9M: 9.3kg, 76cm; mọc 1 răng cửa dưới
    10M: 9.8kg, 79cm (rất thích được cõng:Kiss
    11M: 9.8kg :Worried:, 81cm, mọc tổng cộng 2 răng cửa trên, 2 răng cửa dưới, biết chững, đi men.
    12M: 10kg, biết đi
    13M: 10.1kg
    14M: 10.3kg, 6 răng
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

[QUOTE=MinhThai09;11623326]Mẹ nó ơi, cữ cháo từ lúc 11h trưa, đến 7h30 tối là cách nhau quá lâu. Bạn có thể cho con bú thêm lúc con ngủ 13h30, con bạn có chịu bú lúc ngủ k? Vì lượng sữa con bạn bú chỉ ~400ml/ngày là chưa đủ bạn ạ.

- -> Con mình đã 28 tháng nên mình đã cai sữa và cũng không ở nhà cho con ti được mẹ nó ạ. Biết là lượng sữa chưa đạt nhưng con ko thể uống thêm được nữa.

Còn nấu cháo cho con, bạn thử nấu riêng các thứ ra, nghĩa là 1 bát con cháo để riêng, thịt hoặc cá, tôm,.. để riêng, rau luộc rồi băm để riêng, khi đút con ăn, bạn cho con ăn từng thứ 1, lúc thì 1 muỗng cháo, sau đó 1 muông rau rồi tới 1 muỗng thịt. Làm như vậy con sẽ cảm nhận được vị ngon của từng loại thức ăn nên con sẽ không thấy ngán.

- -> cách này hay, mình sẽ thử ngay.
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jessica Jay Xem bài viết
    Bạn bongin01ơi, theo mình được biết thì ninh xương ống nấu cháo cho bé là ko tốt đâu, xương ống vừa không có chất, vừa mỡ, làm ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé đấy! Bạn kiểm tra lại xem nhé!
    Mình cũng đọc báo nói là trẻ càng còi mà càng nấu cháo với nước xương ninh thì càng khó tiêu, chậm lớn. Tuy nhiên, nấu cháo mà không có xương ninh thì chẳng ngọt, nên thỉnh thoảng mình vẫn cho vào.
    • 523 Bài viết

• 2,920 Được cảm ơn

[QUOTE=Chấy;11624149][QUOTE=MinhThai09;11623326]Mẹ nó ơi, cữ cháo từ lúc 11h trưa, đến 7h30 tối là cách nhau quá lâu. Bạn có thể cho con bú thêm lúc con ngủ 13h30, con bạn có chịu bú lúc ngủ k? Vì lượng sữa con bạn bú chỉ ~400ml/ngày là chưa đủ bạn ạ.

- -> Con mình đã 28 tháng nên mình đã cai sữa và cũng không ở nhà cho con ti được mẹ nó ạ. Biết là lượng sữa chưa đạt nhưng con ko thể uống thêm được nữa.

Ý mình là bạn pha 1 bình sữa và cho bé vừa bú vừa ngủ, mình cũng tranh thủ lúc con ngủ, bé vừa bú bình vừa ngủ được thêm 2 bình sữa/ ngày đấy bạn ạ. Nhưng cũng tùy vì có bé vừa bú vừa ngủ, có bé k
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ Chấy ơi, 2 tuổi rồi sao mẹ không gửi con cho các cô ở nhà trẻ, nếu nhà trẻ tốt họ rèn cho con mình ăn đúng nề nếp thói quen với lại về nhà mình vẫn có thể cho con ăn thêm sữa, hoa quả nhàn hơn nhiều.
    Vô số con là niềm hạnh phúc!
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Đúng vậy cô_Ngọc ạ, mình cũng đang tìm trường cho con học vì ở đó có các bạn và chế độ ăn hợp lý, hi vọng cải thiện được phần nào. Thực ra mình cũng cho con đi học lúc 20 tháng rồi nhưng hay ốm quá nên được 3 tháng thì nghỉ. Mà mấy trường chỗ mình đắt ghê cơ, mình mới tìm hiểu trường Việt Pháp mà đã 1,9tr rồi, chưa kể tiền ăn bữa tối và các tiền linh tinh khác...
    Chỉ vì chế độ ăn uống của con mà 2 vc cứ hằm hè nhau suốt đấy....
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

[QUOTE=MinhThai09;11628910][QUOTE=Chấy;11624149]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MinhThai09 Xem bài viết

Ý mình là bạn pha 1 bình sữa và cho bé vừa bú vừa ngủ, mình cũng tranh thủ lúc con ngủ, bé vừa bú bình vừa ngủ được thêm 2 bình sữa/ ngày đấy bạn ạ. Nhưng cũng tùy vì có bé vừa bú vừa ngủ, có bé k
    Con mình thính ngủ lắm chắc không làm được thế này đâu, mà bạn biết không đến bây giờ con vẫn "ăn" sữa bằng thìa đấy, có uống cốc hay ti bình j đâu mới vất vả chứ.
    • 446 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Đúng như mấy bạn trên đã nói, việc ninh xương nấu cháo thực sự không nhiều chất mà càng làm cho tình trạng chán ăn của con càng nghiêm trọng hơn.
    Bé nhà mình hơn 3 tuổi rồi, từ bé đến giờ ăn uống rất tốt, mỗi bữa ăn chỉ tốn 15 -20 phút, mình chưa ninh xương nấu cháo cho con lấy một bữa nào.

Bé 28 tháng mà vẫn chưa ăn cơm được thì cũng đã trễ, nhưng mình thấy rất nhiều bé tuổi đó vẫn chỉ cháo là cháo, nên vấn đề của bé nhà bạn chủ Topic cũng khá phổ biến.
    Nếu mẹ bé vẫn muốn cho bé ăn cháo song song với việc tập ăn cơm dần thì mình nghĩ không nên ninh xương nấu cháo, cũng không nên xào thức ăn rồi mới nấu cháo vì như thế có dầu mỡ càng làm bé ngán thêm (đúng như mẹ nói đó, mình còn thấy ngán nữa là).

Cách nấu cháo cho bé nhà mình đơn giản lắm, mà mình thấy từ lúc ăn dặm cho đến lớn bé mình đều thích ăn chỉ trừ những hôm bé bị ốm.
    Mình nấu cháo trắng rồi đổ ra thố, để nguội bỏ vào ngăn mát tủ lạnh dùng trong ngày.
    Mỗi bữa nấu ăn mình múc một lượng cháo đủ nấu thành một bát cho bé.
    Thịt, cá (luộc chín), tôm, cua (luộc chín) mình băm nhuyển (không xay, mình tập cho bé ăn lợn cợn từ bé cho quen). Rau xanh (mỗi lần là một loại) cũng băm nhuyển.
    Khi nấu cháo, mình cho thêm tí nước đun sôi để nguội (vì cháo để tủ lạnh bị sánh lại), rồi mình cho thịt, hoặc cá, hoặc tôm cua băm nhuyển vào khuấy đều cho cháo vừa đủ độ sánh dẻo, thịt hoặc tôm cá đã chín đều trong cháo, mình cho rau xanh vào. Rau xanh băm nhuyển nên nhanh chín, canh cho rau vừa chín (đừng để chín quá mất chất mà lại không ngon). Cho 1 tí xíu nước mắm vào khuấy đều, tắt bếp rồi cho vào 1 tí dầu ăn (nên thay đổi nhiều loại dầu ăn trong ngày), trộn đều dầu ăn, đổ cháo ra bát. Cháo vừa sánh, vừa dẻo, có mùi thơm, khi ăn có vị hơi béo nhưng không ngậy.
    Bé mình rất thích ăn như thế khi còn bé, lớn lên chút (tầm 18 tháng), mình tập ăn thêm bún, mì rồi chuyển dần dần sang cơm nhảo, đến 24 tháng bé đã ăn cơm rất ngon lành.

Chúc bé nhà bạn sớm thích ăn và ăn tốt.

Baby : 32w : 1,8kg ->34w3d : 2,5kg -> 36w2d : 2,85kg ->37w2d:3,1kg Mom:Start : 42kg, 7w-14w : 39kg, 17w : 41kg, 22w : 43kg, 24w : 44kg, 28w : 45kg, 30w : 46kg, 32w : 47kg ->34w3d:48kg ->37w2d : 50kg
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ nó. Hqua 2 vc tranh luận ỏm củ tỏi về cách nấu cháo cho con. Chồng mình bảo mình cầu kỳ quá mà con ko ăn, trong khi nhà hàng xóm thì cả ngày nấu 1 nồi ăn 3 bữa giống nhau mà con ăn hết...
    Có thể mình sai lầm trong cách chăm con từ đầu rùi.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng vậy cô_Ngọc ạ, mình cũng đang tìm trường cho con học vì ở đó có các bạn và chế độ ăn hợp lý, hi vọng cải thiện được phần nào. Thực ra mình cũng cho con đi học lúc 20 tháng rồi nhưng hay ốm quá nên được 3 tháng thì nghỉ. Mà mấy trường chỗ mình đắt ghê cơ, mình mới tìm hiểu trường Việt Pháp mà đã 1,9tr rồi, chưa kể tiền ăn bữa tối và các tiền linh tinh khác...
    Chỉ vì chế độ ăn uống của con mà 2 vc cứ hằm hè nhau suốt đấy....
    thực ra bây giừo cho con đi học rất là khó khăn. Xin trường công thì khó đến mức phải đặt gạch. Trương tư, trường quốc tế muốn chất lượng tốt lại tốn kém. Mẹ Chấy thử đến các trường đang đào tạo giáo viên mầm non mà gần ra trường như ĐH Sư phạm hay CĐSPTW tìm các em sinh viên về trông con cho mình. Họ còn trẻ nên nhiệt tình và cũng sắp tốt nghiệp nên cũng đủ vốn kiến thức chăm sóc.
    Vô số con là niềm hạnh phúc!
    • 417 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ nó. Hqua 2 vc tranh luận ỏm củ tỏi về cách nấu cháo cho con. Chồng mình bảo mình cầu kỳ quá mà con ko ăn, trong khi nhà hàng xóm thì cả ngày nấu 1 nồi ăn 3 bữa giống nhau mà con ăn hết...
    Có thể mình sai lầm trong cách chăm con từ đầu rùi.
    Tâm sự của mình cũng đã từng giống bạn y chang! Con mình lớn hơn con bạn khoảng 3 tháng tuổi.
    Mà hồi đó mình cũng "cầu kỳ" trong nấu cháo lắm. Chỉ nấu 1 nồi cháo trắng thôi. Còn con ăn bữa nào thì nấu chén đó. Thôi thì sáng cháo trứng gà, hành ngò, dầu oliu- trưa cháo cá, cải dún, dầu vio - chiều cháo thịt bò, rau muống, dầu mè. Hôm nay nấu khác hoàn toàn với ngày mai. Nấu lên màu sắc thì đẹp, mùi thì thơm phức. Mà rồi đến 18 tháng tuổi là con ngán, con chê. Mình hiểu con ngán lắm rồi. Mình bệnh, ăn cháo đến ngày thứ 3 là chạy luôn, huống gì con! Nhưng con chưa nhai cơm được thì phải ăn cháo chứ sao hả con. Con vẫn không chịu! May mà mẹ phải đi làm, bà vú cho con ăn - bà mà dụ được con ăn xong là hạnh phúc lắm. Đến thứ 7, chủ nhật, mẹ ở nhà lại muốn tẩm bổ cho con nhưng cuối cùng lại bị stress vì con không chịu ăn!
    Rồi một ngày, mẹ chẳng thèm lo lắng nhiều nữa. Con không ăn cháo thì mẹ cho ăn nui, ăn mì gói, ăn phở. Ôi, con thích ơi là thích. Nhưng ăn chỉ được mấu muỗng, không nhai nhiều lại chán. Thì mẹ thủ sẵn 1 ít cháo để đút thêm cho con. Ăn ở nhà chán thì mẹ cho con ăn ở quán. Sáng thứ 7, chủ nhật, 2 mẹ con ngủ đã thích thì thôi. Rồi thức dậy là mẹ chở con đi ăn sáng và đi chợ. Quán gần nhà sạch sẽ, bán nhiều món cháo, bánh canh, hủ tiếu... Mẹ hỏi, con thích ăn cháo hay bánh canh. Con đáp ngay: bánh canh. Thế là mẹ cho ăn bánh canh. Con đâu đã ăn được nhiều, mẹ giả đò kêu bánh flan (thực ra là mẹ gởi chú bán hàng) ra đút con thêm! Mẹ kêu thêm sữa tươi cho mẹ thế là con cũng nhào vô sữa của con mà! Cứ vậy mà cuối cùng con cũng ăn sáng được khá! Rồi, mẹ dẫn đi chợ - con là con gái nên thích lắm. Đi chợ về, mẹ hỏi con ăn yaourt không, thế là con 1 “ua”, mẹ 1 “ua”. Rồi mẹ lờ cái vụ ăn cháo trưa đi, cho con bú sữa và đi ngủ. Đến 2h con thức dây, 2 mẹ con vui vẻ xúông nhà nấu cháo. Con lúc này cảm thấy vui vẻ để ăn cháo rồi! Ăn cháo xong, mẹ cho con chơi tự do với chị Hai. Đến khỏang 5h, mẹ lại cho 2 chị em uống sữa. Rồi thì tắm táp. Rồi lại chơi đến 7h. Mẹ dọn cơm và cũng nấu cho con 1 tô cháo. Tất cả đồ ăn tối mẹ bày hết cả ra kể cả chén cháo của con. Con muốn ăn gì trên bàn thì mẹ đều cho phép. Con ăn chưa được lè ra thì cũng không sao. Giữa những lúc con nếm đồ ăn mới, mẹ cũng đút cháo cho con. Vậy mà cuối cùng con cũng hết chén cháo. Rồi thì mẹ dọn trái cây ra, con cũng đòi nếm. Lúc đầu con chỉ ăn đựơc chút chuối hoặc thanh long hoặc vú sữa. Sau đó con nhai được cả lê, táo, bưởi... rồi tối đến con lại bú 1 bình sữa nữa và ngủ ngon. Mẹ thì vui như mở cờ vì cuối cùng con cũng ăn được 3 bữa, uống 3 cữ sữa, ăn 1 cữ yaourt, ăn ít trái cây.
    Bây giờ, đến thứ 7 và chủ nhật là con vui lắm. Con ngủ dậy là bắt ba mẹ dẫn đi ăn sáng, đi chợ hay siêu thị! Đến giờ ăn là con hăm hở ngồi vào bàn ăn cơm. Mà mẹ cũng bày nhiều trò, nấu bún riêu, làm bò lá lốt, làm bánh hỏi. Con mê ơi là mê. Lâu lâu cho con ăn cháo, con cũng chịu! Nói chung, mẹ thấy mẹ đã đáp ứng được nhu cầu về ẩm thực, phát triển của con. Mừng ghê lắm!
    Nhưng khỏe nhất là con đi học, ăn lại càng giỏi hơn. Dù con đi học được 5 tháng thì uống thuốc đến 4 tháng rồi! Nhưng mẹ vẫn cứ cho con vừa đi học, vừa uống thuốc. Vì con thông cảm dùm mẹ, bà vú nghỉ rồi mà mẹ phải đi làm! Sau thời gian đầu khóc vì môi trường lạ, giờ con đã quen rồi.

Nói tóm lại là mẹ chấy cố gắng lên. Vì đã đến lúc con bạn cần thức ăn mới, cách đối xử mới. Nếu bạn có cố cho ăn cháo mãi thì đến lúc nào đó...cũng thôi! Mà tội nghiệp con. Mình hy vọng kinh nghiệm của mình sẽ giúp bạn phần nào.

:Smiling::Kiss::Applause:
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình cũng thấy tội nghiệp con khi đã ngán đồ ăn mà vẫn cứ phải há miệng, ngậm, nuốt. Phải mình thế chắc không chịu nổi. Biết vậy nhưng đã thay đổi hết cách mà con cũng vẫn không chịu ăn. Giá mà con đủ cân, đủ lạng thì mẹ sẽ sẵn sàng cho con ăn theo nhu cầu, sẵn sàng cho đói vài bữa ngay. Nhưng mà con còi vậy nên lại 2 mẹ con lại đành làm khổ nhau thôi.

Báo cáo cả nhà là mình đã quyết định cho con đi lớp, chắc bắt đầu từ tháng 4 này. Xem thực đơn ở lớp thì 1 ngày 2 bữa cháo, 1 bữa soup, 2 bữa sữa, 1 bữa sinh tố (chưa kể bữa cháo muộn). Về nhà nhất định mình sẽ cho con ăn gì tùy thích.Mình hi vọng là con đỡ bị áp lực về ăn uống hơn.

Cám ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm. Chúc các bé ngoan, khỏe & hay ăn, chóng nhớn nhé.
    • 234 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Mình cũng thấy tội nghiệp con khi đã ngán đồ ăn mà vẫn cứ phải há miệng, ngậm, nuốt. Phải mình thế chắc không chịu nổi. Biết vậy nhưng đã thay đổi hết cách mà con cũng vẫn không chịu ăn. Giá mà con đủ cân, đủ lạng thì mẹ sẽ sẵn sàng cho con ăn theo nhu cầu, sẵn sàng cho đói vài bữa ngay. Nhưng mà con còi vậy nên lại 2 mẹ con lại đành làm khổ nhau thôi.

Báo cáo cả nhà là mình đã quyết định cho con đi lớp, chắc bắt đầu từ tháng 4 này. Xem thực đơn ở lớp thì 1 ngày 2 bữa cháo, 1 bữa soup, 2 bữa sữa, 1 bữa sinh tố (chưa kể bữa cháo muộn). Về nhà nhất định mình sẽ cho con ăn gì tùy thích.Mình hi vọng là con đỡ bị áp lực về ăn uống hơn.

Cám ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm. Chúc các bé ngoan, khỏe & hay ăn, chóng nhớn nhé.
    Thôi, mỗi nhà mỗi cảnh, con mỗi đứa mỗi ý. Mẹ nó cố lên. Mình thấy các con đi học bé nào cũng ngoan, cũng lanh lợi và giỏi giang ra nhiều. Chẳng mấy chốc là bé sẽ ăn được cơm. Nhưng mẹ nó ráng kiên nhẫn nhé. Bé con nhà mình đi học 3 tháng đầu bệnh như ri, chỉ có sụt cân chứ k hề lên được 1 lạng nà. Nhưng mình cũng ráng. Giờ thì ổn rồi, con ăn uống giỏi, thích đi học, bắt đầu lên cân.
    Chúc mẹ con Chấy luôn khỏe mạnh, hạnh phúc!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2