• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 32.3K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con gái của mình 35 tháng, cân nặng 18kg, cao 98 cm, theo chỉ số trên báo thì bé bị dư cân, bé rất thích uống sữa và ăn pho-mat mà bà ngoại thì không cho. Một ngày bé chỉ uống 400ml sữa, trái cây và 1/2 chén cơm (vì bé đã đi mẫu giáo). Nếu cho bé uống thêm sữa nữa được không? Có ai trong hoàn cảnh của mình không? Gia đình cứ nói mình phải phòng ngừa béo phì cho bé. Xin giúp mình với. Rất cám ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thúc đẩy chiều cao cho bé 3 tuổi

Các mẹ ơi. con mình được 2.5 tuổi n cảm giác hơi thấp. Mình muốn tăng chiều cao cho bé các mẹ mách...

• Bé béo phì ?

Be Bo bay gio duoc 12 thang nang 13.7kg, cao 81.5cm thang vua roi be Bo di kham dinh ky bac si khuyen Tien can than coi chung Bo beo phi. Cac ban xem dung minh thuc don trong ngay cua Bo co hop ly khong va gop y cho minh nhe : Sang 6h30 : uong 120ml sua.(ngay uong ngay khong) 8.30 an hon nua...

• 12 chất độc "giấu mặt" trong dầu gội, sữa tắm trẻ em

Các mẹ tham khảo bài này nhé : Khi chọn dầu gội, sữa tắm cho con, nhiều mẹ chủ quan không đọc...

• Bé nhà em có bị béo béo phì không?

làm ơn cho em hỏi bé nhà em lúc mới sinh được 3.4kg,giờ bé của em đựoc 3 tháng bé nặng 8kg và dài 63cm,liệu bé của em có dấu hiệu bị béo phì ko?làm ơn trả lời giup em ngay nhé.em cảm ơn trước ạ!

• Cho bé ăn Phomat hay váng sữa thì tốt hơn?

Các mẹ nhà mình ới ời, dạo gần đây em thấy rộ lên phong trào cho con ăn váng sữa, phô mai…Nghe nói...

• 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Theo tiêu chuẩn trẻ em CHLB Nga, bé gái cao 98cm, nặng trên 16.5 kg đã được coi là béo phì!
    So sánh với trẻ châu Âu như vậy để thấy rằng bé nhà bạn rất cần có chế độ ăn uống thích hợp, tránh khả năng gây bệnh béo phì thực sự, sẽ khó chữa và hòan tòan không tốt cho sức khỏe của bé về sau.
    Bạn nên đến BS khoa nhi và các chuyên gia dinh dưỡng để được tư vấn chế độ ăn phù hợp cho bé.
    • lolem
    Hôm trước Lolem mới vào trang Web mấy làn mà bị bà ngoại la quá chừng ( vì em bé mới 2 tháng ). Mà thấy mắt cũng yếu thật đấy nên lâu lâu mới lên diễn đàn thội Hôm nay be Sony đã được 3 tháng rồi , mà Lolem dang lo bé bị béo phì ( 7,6 kg và 61 cm). Phải làm sao đây các chị ơi. Bé chỉ bú sữa mẹ thôi mà. Chẳng lẽ bắt bé nhịn bú sao ,thương bé quá . Lúc sinh bé chỉ có 3 kg thôi mà.
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Ôi trời ơi, bé còn nhỏ quá mà bạn lo gì. Theo mình thì bé dưới 1 tuổi chưa cần quan tâm đến việc béo phì đâu. Khi bé biết bò, biết đi thì sẽ tiêu hao năng lượng nhiều, với lại tốc độ tăng cân của bé sẽ giảm lại mà. Rồi còn ăn dặm nữa chứ...Sợ lúc ấy Lọ Lem lại kêu là... :rolleyes:
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Ừ, mushroom cũng đang suy nghĩ về vấn đề này. Bé Nấm ăn bình thường, không nhiều hơn so với những trẻ khác, bú sữa ngoài cũng ít thậm chí có ngày không bú, chỉ có tí mẹ thôi nhưng sao bé vẫn tăng cân đều đều, mỗi tháng bé đều lên khoảng 1kg. Bây giờ 10 tháng bé nặng 12kg, lúc sinh ra cũng chỉ 3,1kg thôi.
    Có thời gian bé lười ăn nên mushroom có bổ sung thêm pho mai vào các bữa cháo của bé. Không biết có phải vì vậy mà bây giờ bé dư cân hay không?
    Nấm nhanh nhẹn, biết ngồi từ lúc 5 tháng, đã biết lăn lê bò toài khắp nhà, bây giờ đang vịn cũi tập đứng. Bé phát triển bình thường, chỉ có điều về việc tăng cân của bé nên mushroom hơi lo vì mushroom nghĩ từ khoảng 6 tháng trở đi bé sẽ lên cân chậm hơn.
    Có thể do khả năng hấp thụ thức ăn của bé tốt, vả lại bé được bú sữa mẹ đều đặn, mẹ ăn uống đầy đủ chất nên không những bé mà cả mẹ cũng tròn lăn quay. Cũng có thể bé hưởng cái gien "hột mít" của bên nội. Ba của bé nặng 87kg !!!.
    Không biết mushroom suy đoán vậy có đúng không?
    Mushroom sợ Nấm bị béo phì lắm lắm...
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Khi bé đã chuyển sang chế độ ăn dặm thực sự (có thịt cá, bột cháo, rau củ, bơ dầu...) thì rất cần quan tâm đến bữa ăn cũng như lượng thức ăn, tình trạng dinh dưỡng của bé.
    Cần biết rằng có một số bé ăn uống rất ngon miệng, cho bao nhiêu ăn cũng hết, nên mặc dù cân nặng của bé so với độ tuổi đã bắt đầu "có vấn đề", nhưng các bậc phụ huynh khó lòng mà nỡ bắt bé phải hạn chế lượng thức ăn lại. Chính vì yếu tố tâm lí này, cho rằng: bé ăn được thì cứ cho bé ăn, càng ăn nhiều càng khoẻ... mà không ít bé ngay từ những năm tháng đầu đời đã gặp những vấn đề về vận động, xương khớp, tim mạch...
    Vì vậy rất nên chú ý đến khả năng ăn của trẻ, biết hạn chế khi cần thiết lúc bé dư cân cũng quan trọng như biết tăng cường dinh dưỡng một cách phù hợp khi bé gầy yếu vậy.
    Việc hạn chế ăn uống khi bé có biểu hiện béo phì cần phải kiên quyết, nhưng không có nghĩa là cắt bớt hẳn một vài suất ăn nào của bé. Chỉ cần biết cách giảm thịt tăng rau, giảm bột, giảm béo... thông thường cũng đã rất hiệu quả. Và vẫn rất cần có sự tư vấn của chuyên gia dinh dưỡng để chế độ ăn được phù hợp với thể trạng của bé.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Híc hic cry Mushroom nói vậy sao được. Ba Candy nặng đúng 1 tạ , Mẹ Candy hơn nửa tạ. Hai bên nội ngoại đều có gien "hột mít " cả vậy mà Candy đã 11tháng chỉ nặng có 9.7kg (mới sing 3.2kg).Trước kia cũng buồn lắm nhưng đến TTDD Lê Văn Sỹ , BS kêu là nặng như thế là bình thường, cũng nhẹ lòng đôi chút. Bà nội bé cứ sợ ép bé ăn hoài , lớn lên bụng bự giống ba bé.
    Mình nghĩ bé bú sữa mẹ mà lên cân tốt thì không sao (vì sữa mẹ toàn là nước và các chất kháng thể , bổ dưỡng) sau này khi bé ăn bột và chất đạm mà tăng cân vù vù mới sợ.
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là cùng chung nỗi niềm tâm sự , em cũng đang lo sốt vó đây , cu Bim nhà em mới 7 tháng mà đã nặng 11kg ( đó là tháng vửa rồi hổng lên cân vì bé đi tướt mọc răng ) cao 70cm. Một ngảy em cho cháu bú 600-700ml sữa , hai bữa bột - mỗi bữa 1/2-2/3 chén. Các mẹ ơi giúp em với.
    Mẹ cu Bim.
    Cao & Minh la hai thien than cua ba me
    • 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đã có con thì tất cả các bà mẹ chúng mình đều lo lắng cho con.Con ốm cũng lo mà tròn trịa thì cũng sợ.Nay thì con mình cũng lớn rồi mình cũng có chút ý kiến là nếu bé quá dư cân thì mình mới sợ chứ nếu chỉ dư so với chuẩn chut chút thì chẳng sao đâu vì mấy bé khi còn nhỏ hay ốm mà mỗi khi ốm là dứt khoát sẽ xuống cân đấy ,nhìn rất xót.Con mình đi học bị cô giáo nói là dư cân nhưng thật tình mà nói mình chẳng thấy thịt ở đâu cả vì bé hơi to xương và thịt cũng hơi hơi chắc. Với lại mình cũng đồng ý với ý kiến là mình đừng nên bớt phần sữa của bé (trộm vía )lở mà bé quen luôn là mình lại phải ép đấy
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cả nhà ơi ! tư vấn giúp mình nhé : sáng nay mình đưa Bo đi học, cô giáo nói với mình là nhà trường vừa khám sức khoẻ cho các bé, bé Bo nhà mình đã vượt ngoài kênh A rồi, lớp cơm nát thì chưa có bắt buộc phải ăn theo chế độ chống béo phì chứ để đủ 25 tháng qua lớp cơm thường là phải ăn theo chế độ. Mình nghe buồn quá vì khi phải ăn kiêng thì tội nghiệp lắm. Thực đơn của bé như sau, các mẹ góp ý cho mình nhé :
    - Từ 7g sáng đến 4g chiều ăn tại nhà trẻ.
    - 4g30' chiều uống nước trái cậy
    - 5g30' ăn 1 bát cháo.
    - 7g ăn gần hết 1 hũ yạua
    - 8g30' uống 300ml sữa.
    - 12g 30' dêm 210ml sữa
    - 3g30' đêm 210lm sữa
    - 6g 210 lm sữa.
    các mẹ ơi ! có phải bé uống sữa nhiều quá không , vì Bo nhà mình uống nước bằng ly và muổng nên buổi tối không chịu uống nước.
    Lúc nào cũng mẹ oi! sữa sữa
    Ăn thì cực kỳ khó : 1 bát cháo vui thì 1 tiếng buồn thì 1 tiểng rưỡi hoặc bỏ không ăn, chứ sữa mọi lúc mọi nơi.
    Các mẹ tư vấn giúp mình nhé.
    Có cần cho bé đi khám D D không nhỉ.
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • 1,399 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Hà nghĩ bạn nên bỏ bớt 2 cữ sữa đêm cho bé đi thôi. Bé lớn rồi mà còn bú đêm vậy sợ ảnh hưởng đến giấc ngủ của bé đó. Bạn có thể tham khảo loạt bài...Bú đêm trên dd (xin lỗi Hà ko nhớ chỗ nào, nhưng theo kn của mẹ Kiki thì khi bé 6 tháng đã ko cần bú đêm nữa rồi, mấy bé con mấy cha Tây bên chỗ Hà thì 2 tháng đã khỏi bú đêm, ngủ 1 mạch đến sáng luôn rồi)
    2 bé nhà Hà thì chịu ko thể cho chúng nó bú đêm được, vì đang ngủ mà cho nó bú là chúng khóc toáng lên. Toàn làm 1 giấc 1 mạch từ 9h tối đến 7h sáng hôm sau.
    Một ngày mới nắng lên!
    • 318 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Theo mình 2 cữ sữa lúc 12h30 và 3h30 chính là "thủ phạm" gây béo phì đó Tiên ạ. Tủn nhà mình ngủ 1 giấc từ 8h30 đến 7h sáng, từ giã cái vụ ăn đêm từ hồi 5 tháng kia. Nếu vì thói quen dậy uống sữa thì tập từ từ thay bằng sữa ít chất béo hay sữa tươi rồi dần dần cắt luôn xem sao.

Lúc đầu nghe mẹ KyAnh bảo cho bé đi nhà trẻ 1 buổi để về nhà "bồi dưỡng" thêm mình cứ nghĩ chắc bé còm lắm, khi gặp thì càng choáng hơn khi biết Bo uống được 1 lít sữa mỗi ngày :rolleyes:
    • 179 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

mẹ Bo ơi là mẹ Bo ơi
    Ăn vậy mà không béo phì thì mới là chuyện lạ đó !
    Nói chứ mẹ Bo đừng cho Bo ăn đêm nữa, để cho bé ngủ thẳng giấc đi ! Aca nhà mình bây giờ chỉ ăn sữa lúc 9 giờ đêm rồi ngủ thẳng một giấc đến sáng luôn, 8 giờ sáng hôm sau mới ăn sáng lại đó ! Cho bé ăn đêm vậy vừa chẳng tốt gì cho con mà mẹ thì vất vả, hèn chi mà mẹ Bo cứ sợ đi mổ mắt thì làm sao chăm con buổi tối được :P !
    Mẹ Aca
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

KyAnh ơi, hôm hội họp mình thấy bé "đồ sộ" lắm rồi, 20 tháng - 16 kg (tương đương với cân nặng TB của bé 4 tuổi). 20 tháng mà còn ăn đêm thì phải ngưng khẩn cấp thôi. Bé nhà KyAnh cho đi học thoải mái đi, về nhà ăn được bao nhiêu thì ăn, đừng ép thêm. Nói vậy chứ không dễ bỏ ngay cùng 1 lúc 3 cữ sữa đâu. KyAnh bỏ dần dần, lúc đầu là 1 cữ 12g30 rồi 3h30 rồi 6h. Bé có thể khóc lóc, khó ngủ lúc lên "cơn ghiền" sữa nhưng phải kiên quyết thôi. Đi học (như ở trường con mình) mà béo phì thì không những phải ăn kiêng mà còn phải tập thể dục riêng nữa. Tức là sau buổi thể dục bình thường lúc 7h cùng các bạn, các bé béo phì phải tập 1 bài riêng, hoạt động nhiều hơn cho tiêu hao năng lượng.

Nhưng nghĩ cũng buồn cười nhỉ, KyAnh kể là khó ăn lắm vậy mà cu cậu tròn quay (chắc mập nhờ sữa thôi). Mấy bé dễ ăn thì lại chẳng thấy lên cân. :rolleyes:
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thật là xấu hổ quá :P ,
    Thực sự Bo rất khó ăn, lúc Bo được 11 tháng cũng bị Bs BV ND II nói béo phì, Tiên có đưa bé đi TTDD Lê V Sỹ , thì BS dinh dưỡng nói bé chưa biết đi thì không sợ béo phì. Đến khi bé được 16 tháng mình lại cho đi TTDD nữa, mình có hỏi bé có bị béo phì không thì bs nói không phải béo chỉ hơi thừa cân thôi , bs nói mình ghi thực đơn cả ngày của bé cho bs coi thì BS nói sao ăn và uống ít sữa quá mà sao tròn thế này thôi như vậy không sao đâu do bé hấp thu tốt.
    Tiếp nhận ý kiến của các mẹ tối nay phải làm cuộc cách mạng cho anh này thôi.
    Buồn quá.
    Các mẹ oi ! Buồn quá sáng đến giờ cứ nghĩ mãi chuyện này mà chẳng làm được gì hết đã vậy còn mới gây nhau với AX nữa chứ.
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Xin chia sẻ nỗi lo với mẹ KyAnh. Các mẹ chắc cũng biết nhóc mình rồi nhỉ, bình thường mình cân khoảng 18kg còn hôm SN WTT admin cân tới 19kg lận. Hắn cũng rất giống Bo ở chỗ ghiền sữa. Hồi trước chỉ uống khoảng 240ml rồi ngủ đến gần sáng bú khoảng 150ml nữa. Tự nhiên dạo này dở chứng có khi 1-2h sáng đòi thêm 1 cữ sữa khoảng 150ml nữa. Cho nước thì không chịu, giãy nãy ầm ĩ. May mà đêm có đêm không. Hắn cũng vượt kênh A từ lâu rồi, trong trường cũng bị bắt vận động thêm đấy.Ban ngày mình chẳng ép bé ăn đâu, ăn được bao nhiêu thì ăn, thường thì lưng chén cơm một bữa. Yaua thì vài hôm mới ăn một lần chứ không ăn thường xuyên, ăn vặt cũng ít vậy mà hắn cứ tròn. Mà hắn cũng đâu có thụ động, mình cứ trêu hắn "liên tục liên tục như Energizer" đó chứ vì hắn cứ chạy nhảy, nghịch phá luôn chân luôn tay.

Mình chẳng biết làm sao cho hắn bớt ghiền sữa, cứ thấy bình sữa là mắt mũi sáng rỡ, cười "hề hề" rất chi là khoái chí. Chắc là có gene ú rồi ops:
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ui thế này thì thực sự quá cân là do sữa rồi. Bé 24 tháng tuổi cho uống cùng lắm là 300ml sữa/ ngày thôi. Chắc vì bé no sữa rồi nên không muốn ăn nữa.
    Mẹ Kyanh làm thế này nhé. Buổi sáng cho uống sữa bình thường và ăn đồ bình thường. Khoảng 10h sáng cho ăn nhẹ thôi( hoa quả gì đấy). Ăn trưa bình thường. 3h, 4h chiều cho ăn nhẹ rồi nhịn tới khi ăn tối. Nếu đồ ăn buổi trưa nó chê nhất định không ăn thì buổi 4h sau đem cái thức ăn buổi trưa ra cho nó ăn. Đói nhất định nó phải ăn thôi.
    Mỗi bữa ăn cách nhau 4h nhé. Ngoài những giờ đã định thì không cho ăn vặt mà chỉ cho uông nước thôi.
    Còn chuyện sữa , nếu sợ bọn chúng nó biểu tình thì chị cứ pha sữa loãng dần với nước. Nhạt nhẽo thì chúng nó không có hứng nữa vả lại phải quyết tâm dù chúng nó có đòi hỏi cũng không được chiều ý. Chiều một lần là lần sau lại lấn tới, mình nhường một bước là chúng nó tiến ngay.
    Con trai mình cũng ăn uống chểnh mảng lắm. Không ăn rau, hoa quả chỉ uống nước hoa quả nên mình phải đưa nó đi tư vấn dinh dưỡng và cái cách làm trên là do chuyên gia dinh dưỡng họ khuyên đấy. Để thực hiện được thì khó lắm nhưng hãy quyết tâm nhé. Sau một tuần " sóng gió" thì mọi chuyện lại đâu vào đấy. Nghe con khóc thì chẳng hay nỗi gì nhưng phải cho con biết ranh giới rõ ràng, không phải bất cứ cái gì con đòi là bố mẹ phải tuân theo chiều theo.
    • 13,228 Bài viết

• 9,566 Được cảm ơn

Mẹ KyAnh ơi, có thể làm mấy việc bỏ cữ bú đêm bắt đầu vào cuối tuần cho đỡ stress vì thằng nhóc sẽ quậy đêm,bố mẹ sẽ phải thức với con nhiều khi mệt mỏi thì có thể nghỉ ngơi chút đỉnh vào ban ngày được chứ trong tuần còn đi làm nữa lên công ty chắc là ngủ gục quá.

À, nghe các mẹ nói là mập do sữa sao thấy Tú của mình một ngày 800ml sữa có hôm 1 lít luôn , rồi ăn sáng, 2 tô cơm nhỏ trưa, chiều, yaua, trái cây, nước trái cây và thậm chí nhiều hôm cho uống Coke nữa kia mà mà cứ 13-14kg chạy qua chạy lại hoài.
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Bài vietha nói đây
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=282&highlight=

Bé lớn rồi mà đêm dậy tới 3 lần làm gì còn giấc ngủ tốt nữa. Mẹ Tiên làm như stink nói ý, pha sữa loãng đi hoặc uống sữa tươi ko đường thay vì sữa công thức quá bổ béo (mình đoán bé uống Gain). Quang Anh 29 tháng 15kg, vậy mà mình luôn canh me để đừng quá đà, sữa thì uống Nutifood, để mẹ dành tiền mua mỹ phẩm, dưỡng da cho mẹ (điệu gì đâu, để giữ hạnh phúc gia đình dài lâu thôi) . Tiên thấy con nếu phải ăn kiêng thì tội nghiệp hả, mình lại thấy những đứa trẻ bị béo phì mới là tội nghiệp đó. Càng lớn càng khó chữa, càng thiệt thòi so với chúng bạn.

Mà cũng do khả năng hấp thủ và tính di truyền nữa, nhìn mẹ Liên ròm mà có con béo mới là lạ :P
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Còn như Bi teo nhà mình vẫn còn bú mẹ thì có cần bỏ cữ bú đêm của hắn không? Chỉ cần hắn giật mình là quay qua bú mẹ rồi, không cho bú thì hắn sẽ không chịu ngủ lại mà hét toán lên. Làm sao bây giờ, chỉ cho em với !
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6