Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn trong tuần dành cho trẻ từ 12 tháng đến 6 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,829 Bài viết

• 3,896 Được cảm ơn

Hi mọi người,

Em tổng hợp thực đơn dành cho các bé từ 12 tháng đến 6 tuổi ở trường em.
    Chia thành các nhóm:
    Mẫu giáo từ 3-6 tuổi
    Cơm thường 24 tháng đến 36 tháng
    Cơm nát 18 tháng đến 24 tháng
    Cháo từ 12 tháng đến 18 tháng

Thực đơn sáng trưa chiều từ thứ 2 đến thứ 7, đảm bảo cung cấp đủ 70% chất dinh dưỡng cần thiết dành cho trẻ mỗi ngày (30% còn lại là từ gia đình).

Trong vòng 10 tuần nhé, mời mọi người tải về tham khảo (file PDF)

http://www.mediafire.com/download.php?wijxho0yw0z

Mong nhận được sự góp ý của các mẹ về thực đơn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,829 Bài viết

• 3,896 Được cảm ơn

Thêm 12 tuần nữa

Trẻ từ 3 tuổi đến 6 tuổi
    http://www.mediafire.com/download.php?nrttwfjntk2
    Trẻ từ 24 tháng đến 36 tháng
    http://www.mediafire.com/download.php?w4wjmmnjgyt
    Trẻ từ 18 tháng đến 24 tháng
    http://www.mediafire.com/download.php?m1hl12oymqd
    Trẻ từ 12 tháng đến 18 tháng
    http://www.mediafire.com/download.php?mmbjhjqyz5h

• 3,123 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Các bé sao có thể ăn giỏi thế nhỉ? Mấy tiếng các bé ăn 1 lần hả mẹ nó. Con tớ đi học, 10h30 ăn trưa ở trường. Ăn tùy thích, ăn bao nhiêu thì ăn. Ngủ dậy 3h ăn xế là bánh mỳ, hoa quả, sữa hoặc bỏng gạo với sữa và hoa quả. Các bé ở VN ăn siêu giỏi luôn. Thèm kinh khủng.

• 2,829 Bài viết

• 3,896 Được cảm ơn

Bắt đầu từ 7h-7h30 là ăn sáng xong ra sân trường chơi, vận động, thể dục rồi vào ăn phụ, sau đó học 1 tiếng rồi ăn trưa. Lau mình thay đồ ngủ trưa, 2h30 ngủ dậy tắm rửa sạch sẽ rồi ăn phụ, ăn xế sau đó học khoảng 1-1h30' thì ăn chiều...

Do các bé hoạt động nhiều nên ăn liên tục để đảm bảo đủ dinh dưỡng và nạp vào từng chút một trong cả ngày.

Nhưng mà em thấy cách dạy ở nước ngoài hay hơn chị à. Hồi hè có mấy đứa cháu ở nước ngoài về chơi, cùng 1 độ tuổi mầm non nhưng bé học ở nước ngoài nhanh nhẹn, tự tin và có nhiều kỹ năng hơn các bé ở VN. Có điều do mẹ quen cách GD của người Việt cưng hơi quá nên so với trẻ nước ngoài tinh thần tự lập không bằng.

Mấy bé ở VN thì cân nặng hơn do được chăm sóc về mặt dinh dưỡng nhiều hơn ở nước ngoài, các cô giáo và cô bảo mẫu chịu khó ép ăn đút từng muỗng. Bé cháu ở Đan Mạch gầy nhom do giáo viên cho ăn tự do không ép ăn gì cả. Nhưng về mặt thể chất bé rất tốt, khả năng đề kháng cao nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoa_si; 03/11/2009 vào lúc 09:05 PM.

• 3,123 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Mình không hiểu sao các bé có thể nạp được 1 nấy lượng thức ăn. Con mình chơi nhiều khủng khiếp, vì ngoài 2 bữa ăn mỗi bữa gói gọn trong 30p, toàn bộ là các bé tự chơi, vận động, nhưng cũng chỉ ăn vậy thôi. Các bé NN thì to cao lắm, vì hấp thụ tốt và gen nữa. Con mình thì còi, vì bé ăn ít lại được cho ăn theo nhu cầu nữa, nên con càng ăn ít.

• 3,123 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Các bé 2 tuổi ở nhà hì học gì hả bạn. Con mình bên này thấy toàn chơi, mà tự chơi ý. Các cô chỉ trông chừng thôi, khi có bé nào ngã hay khóc, hoặc xảy ra tranh chấp các cô mới chạy ra can thiệp, con đâu các con tự chơi với nhau thôi à.

Khả năng đề kháng cao là do các bé được làm quen, trời không mưa là ra ngoài trời chơi, dù lạnh cũng ra. Có ốm thì các bé chỉ uống siro, hiếm khi phải uông kháng sinh lắm. Con tớ hồi ở VN, ốm tí đi BS là KS, sang đên bên này, thì chỉ duy nhất 1 lần KS do viêm loét họng, còn ho thì siro và để cho tự khỏi.

Kể ra, các bé bên này đc tí chăm sóc như các cô ở VN thì hay nhỉ, kết hợp Đông với Tây:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vochongbangtuoi; 03/11/2009 vào lúc 09:22 PM.

• 2,829 Bài viết

• 3,896 Được cảm ơn

hì hì, vậy thì chị bù đắp dinh dưỡng cho bé ở nhà thêm đi. Đôi khi món ăn không hợp khẩu vị bé ăn ít đấy. Bởi vì ở trường em các bé cũng khá kén ăn, nhưng thích ăn ở trường vì nấu ngon, hợp với bé. Nhiều gia đình đến cuối tuần là bó tay không cho bé ăn được vì ở nhà nấu khác. Có người phải mua phần cơm tối hoặc phần ăn cuối tuần ở trường đem về cho bé ăn luôn.

Có lẽ thực đơn ở VN phong phú hơn ở nước ngoài phải không chị?

• 2,829 Bài viết

• 3,896 Được cảm ơn

Có mẹ nào áp dụng thử thực đơn này chưa vậy?

• 3,123 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Đúng la thực đơn ở nhà phong phú hơn, và tươi hơn nữa, nhưng cũng độc hại hơn. Bên này các bé ăn chủ yếu là khoai tây, cà rốt. Thịt thì chủ yếu là lợn, bò, gà, trứng, chư schưa thấy có bữa cá nào. Thi thoảng thì ăn nui, cơm. Nhưng chỉ ăn 1 bữa trưa có đạm đấy thôi. Chiều 3h mới ăn hoa quả, bánh mỳ, sữa. Có hôm thì thay bánh mỳ bằng các loại bỏng trộn sữa. Nói chung là ăn rất ít bữa so với nhà mình. Sao chúng nó vẫn béo thế nhở.

• 103 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình mà ăn được như thực đơn thì khổ mấy mình cũng chịu á:Sad:

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2