Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho trẻ 13 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 61.6K Lượt đọc
  • 97 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng được 13m rùi, thực đơn thì em chả có ngày nào cố định nhưng bé nhà em ăn theo chế độ như thế này:
    Sáng dậy theo bố mẹ k 5-6h, 6h30 ăn một bát cháo (một gói cháo ăn liền trộn với lòng đỏ trứng hoặc một viên phômai), 9h uống k 100ml sữa (ép uống) hoặc ăn na, chuối xay, hoặc một hộp sữa chua; 11h trưa mẹ đi làm về là một bát cơm xay tổng hợp, ăn xong k 12h bú mẹ tí rồi ngủ, 2h chiều uống sữa hoặc ăn hoa quả, 4h ăn cháo, 6h30 tối ăn nửa bát cơm xay, 9h đi ngủ.
    Không biết bé nhà em ăn như thế thì có phải là không ổn không nhưng sao em chả thấy bé lên cân mấy. Mà bé mới mọc được 4 cái răng thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 306 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Nhok nhà mình mình cho ăn cơm mềm rồi,từ 12 tháng kia,hiện giờ có 8 răng trước và 2 răng hàm.Trộm vía nhok mình ngày nào cũng như ngày nào ăn uống ít khi bỏ dở
    6h: 200ml sữa
    9h:1 chén cơm mềm đầy với thức ăn( thức ăn như người lớn ăn í, nhưng của bé thì làm nhỏ và nhuyễn hơn)
    1h:1 chén bột đầy
    4h: 1 chén cơm mềm với thức ăn
    7h:200ml sữa
    Xen kẽ các bữa chính trên sẽ có Sữa chua hoặc trái cây
    Từ thôi nôi đến giờ là 13.5m tăng được 500gr thôi, giai đoạn này chắc tăng cân cũng ít hơn rồi phải ko các mẹ.Hiện nay được 11.8kg và 82cm
    • 243 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Con nhà mình thì ăn kiểu này:
    Sáng dậy khoảng 8-9h: uống 150ml sữa
    Trưa: 11h ăn 1 bát cháo con khoảng 150-200ml, rau luộc riêng vì con thích nhai và uống nước rau. 12h đi ngủ
    Chiều 3h dậy uống 150ml sữa
    4h chiều ăn hoa quả, sữa chua
    Tối 6h30 ăn cháo + rau
    Tối 9h uống 150ml sữa.
    Như vậy mình đã thấy con hết giờ ăn rồi, định cho con ăn thêm bữa cháo nữa mà không biết nhét vào lúc nào.
    • 2,131 Bài viết

• 957 Được cảm ơn

Thường thì 2 bé nhà mình cũng ăn tầm 850ml - 950ml sữa bột, 2 bát bột, 1 sữa chua/váng sữa nhưng dạo này lại lười ăn roài. Gần như nói ko với cháo, cả ngày và đêm được 600-800ml sữa thoai. 2 bé 13.5m roài, đã đi nhanh vững, 6 răng, biết gọi bà, bố, tivi, tít, bye, ạ...Chỉ trỏ nhiều thứ lắm roài. Cân nặng thì gần 10kg, 1 bé cao 80cm còn bé kia 77cm.

• 299 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi achivy Xem bài viết
    Con nhà mình thì ăn kiểu này:
    Sáng dậy khoảng 8-9h: uống 150ml sữa
    Trưa: 11h ăn 1 bát cháo con khoảng 150-200ml, rau luộc riêng vì con thích nhai và uống nước rau. 12h đi ngủ
    Chiều 3h dậy uống 150ml sữa
    4h chiều ăn hoa quả, sữa chua
    Tối 6h30 ăn cháo + rau
    Tối 9h uống 150ml sữa.
    Như vậy mình đã thấy con hết giờ ăn rồi, định cho con ăn thêm bữa cháo nữa mà không biết nhét vào lúc nào.
    BÉ nhaf minh ăn gần giốn bé nhà bạn. sáng dậy uống sữa chứ ko ăn cháo. nên mẹ thử tham khảo lịch ăn của been nhà mình nhé.
    sáng 8h 200 sữa
    10h bát oto cháo
    11h sữa chua
    12ruoi 200 sữa
    3h chiều cháo
    5h chiều 1 quả cam hoặc chuối hoặc bưởi j j đó.
    6 ruoi chiều cháo
    7h sữa chua
    9h sữa 200ml
    đêm 1h ăn tiếp sữa đến sáng luôn
    Bé ăn bữa nào cũng hết,vậy mà ko lên kg. 1 tuổi r mà vẫn 9kg. chán đời lắm ý
    yêu been còi của mẹ
    • 120 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trộm vía bé Sumi ăn tốt thế sao k lên cân nhỉ ? hay bé đang răng lợi ? Subeo nhà em ăn cũng gần giống với Sumi, chỉ khác cái là 1 ngày chỉ 1 bữa sữa , đêm thì ti mẹ.Trộm vía từ lúc em đổi sữa từ friso gold sang XO thấy con hợp hơn.Mẹ sumi đổi XO cho con dùng thử đi.Với cả xem lại cháo cho Sumi đã đủ chất chưa nhé.Chúc Sumi hay ăn chóng lớn nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

vào đây đọc thấy các mẹ cho con ăn mà em thèm. bé nhà em hơn 14m rồi mà vẫn phải ăn cháo nhiễn bé ko chịu nhai, ăn to là hóc và nôn ra hết. đi khám bs bảo bị trào ngược thực quản dạ dầy cũng cho con uống thuốc mulitium mà ko thấy ăn thua gì. bé nhà em ko chịu uống sữa công thức chỉ uống sữa tuơi thôi 220ml/ngày. ngày 3 bát cháo (bát ăn cơm) sữa chua váng sưa, hoa quả thì thỉnh thoảng bé mới ăn cho vui thôi chứ ko ép đựoc. bây giờ gần 15m rồi mới được 10.5kg, 77cm. như vậy có phải còi quá ko các mẹ. các mẹ có cách gì cải thiện tình hình thì giúp e với a...........
    NB:3.2kg; 1M: 5kg; 2M: 6kg.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betitit0103 Xem bài viết
    Nhưng mà mẹ Tun ơi, bé ăn thịt cá thế nào? cơm móm mém rồi nuốt đc, rau nấu nhừ cũng thế, nhưng thịt cá thì không cẩn thận là nghẹn. Em sợ lắm, chưa dám cho ăn cơm, vẫn ăn cháo gạo vỡ dù bé đã được 14 tháng. Mà cu nhà em còi lắm, nặng 9,5kg, cao khoảng 78cm. Bé không chịu ăn sữa ngoài, mà em lại không có sữa. Có cách gì cho bé tăng cân không các mẹ? Nuôi hoài không thất lớn, xót lắm.
    Em cho bé ăn thế này, các mẹ có ý hay thì tham gia cho em nhé.
    Sáng 8h dậy ăn khoảng 170ml cháo (chưa đc bát con đâu ạ)
    9h30 ăn 1 hộp sữa chua zott
    10h hơn ăn 2/3 quả chuối
    12h ăn 1 bát con cháo rùi ngủ
    14h30 ăn hộp váng sữa zott
    15h ăn thêm chút cam hoặc quýt ( 2 đến 3 múi thui)
    16h30 ăn 1 bát con cháo
    19h ngủ khoảng 30p
    20h10 ăn 1 bát con cháo nữa rùi đi ngủ.
    (trong khoảng thời gian từ 16h30 đến 20h30 iits khi cho bé ăn thêm được cái gì, thi thoảng em cho viên phô mai cho bé ăn trực tiếp, món này bé không khoái ăn).
    Đã 3 tháng nay bé không tăng được lạng nào. Em phải làm sao đây các mẹ? GIÚP EM VỚI!!
    Cũng phải từ từ chứ...trẻ con mỗi đứa 1 tạng người mà
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me gioi wa, m cho con an 1 ngay co 2 bua chao va 2 bua sua mix voi cereal ma thang cu da ko chiu an het, chan wa. Gio 13 thang ruoi m bat dau cho an com nat nen dang nghien cuu thuc don day, co me nao co mon nao chi em voi vi ku nha em chi an com chu thit, rau hoi to la nhai 1 luc roi nha ra ngay, ko them nuot
    • 299 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NinhChip Xem bài viết
    Trộm vía bé Sumi ăn tốt thế sao k lên cân nhỉ ? hay bé đang răng lợi ? Subeo nhà em ăn cũng gần giống với Sumi, chỉ khác cái là 1 ngày chỉ 1 bữa sữa , đêm thì ti mẹ.Trộm vía từ lúc em đổi sữa từ friso gold sang XO thấy con hợp hơn.Mẹ sumi đổi XO cho con dùng thử đi.Với cả xem lại cháo cho Sumi đã đủ chất chưa nhé.Chúc Sumi hay ăn chóng lớn nhé
    mình đã cho bé uống xo rùi nhưng ko hợp mẹ nó ạ,cháo thì 4 chất dinh dưỡng đạm,rau,dầu ăn,tinh bột. H cho ăn sớm lên,chiều 3h ăn cháo 4h nước cam 5h sữa. mới lên đc 1 kg. hii. mình đang cho bé uống morigana,
    yêu been còi của mẹ
    • 337 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ xay gạo nhỏ và các loại đậu thành bột rồi nấu cháo sẽ nhuyễn, có ít hạt li ti để con tập ăn là được rùi mà, còn rau củ quả thì luộc lấy nước cho vào nấu cháo còn cái thì xay ra nầu từng bữa cho con ăn thôi ah.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà em được 12,5 tháng rồi mới có 3 cái răng thôi, nên em chưa dám cho bé ăn cơm. Bé vẫn chỉ ăn cháo nấu bằng gạo vỡ thôi ạ.Em cho bé ăn ngày 3 bữa cháo theo lịch ở VDD. sáng 9h, chiều 2h và bữa chiều nữa 6h. Xen kẽ là sữa, hoa quả và sữa chua. Em đang định tăng cho bé ngày 4 bữa cháo vì em cho bé ăn theo lịch này lâu lắm rồi, dạo này thấy bé không tăng cân nữa, không biết có nên tăng cho con không. Bé nhà em gần 11kg
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betitit0103 Xem bài viết
    Nhưng mà mẹ Tun ơi, bé ăn thịt cá thế nào? cơm móm mém rồi nuốt đc, rau nấu nhừ cũng thế, nhưng thịt cá thì không cẩn thận là nghẹn. Em sợ lắm, chưa dám cho ăn cơm, vẫn ăn cháo gạo vỡ dù bé đã được 14 tháng. Mà cu nhà em còi lắm, nặng 9,5kg, cao khoảng 78cm. Bé không chịu ăn sữa ngoài, mà em lại không có sữa. Có cách gì cho bé tăng cân không các mẹ? Nuôi hoài không thất lớn, xót lắm.
    Em cho bé ăn thế này, các mẹ có ý hay thì tham gia cho em nhé.
    Sáng 8h dậy ăn khoảng 170ml cháo (chưa đc bát con đâu ạ)
    9h30 ăn 1 hộp sữa chua zott
    10h hơn ăn 2/3 quả chuối
    12h ăn 1 bát con cháo rùi ngủ
    14h30 ăn hộp váng sữa zott
    15h ăn thêm chút cam hoặc quýt ( 2 đến 3 múi thui)
    16h30 ăn 1 bát con cháo
    19h ngủ khoảng 30p
    20h10 ăn 1 bát con cháo nữa rùi đi ngủ.
    (trong khoảng thời gian từ 16h30 đến 20h30 iits khi cho bé ăn thêm được cái gì, thi thoảng em cho viên phô mai cho bé ăn trực tiếp, món này bé không khoái ăn).
    Đã 3 tháng nay bé không tăng được lạng nào. Em phải làm sao đây các mẹ? GIÚP EM VỚI!!
    Ôi. giống nhà mình quá. nuôi mãi k lớn. bạn nào có cao kiến chỉ giúp với. mình cũng đang xitrest lắm luôn
    • 1,267 Bài viết

• 2,087 Được cảm ơn

Con nhà mình 14,5th, từ lúc 13th là bé ăn thế này:

7h30 1 bát cháo 180-200ml.

8h ăn sữa chua/váng sữa
    8h30 nước cam hoặc hoa quả

10h 180lm sữa

11h45 1 bát cháo

15h ngủ dậy ăn 1 bát cháo

17h 1 cố sữa 180

19h30 1 bát cháo

21h 1 cốc sữa 150ml

22h đi ngủ.

Bé ăn ngoan vậy mà 1 tuổi có 10kg, 14th rồi tầm 10,5kg thôi, cao 77-78cm gì đó. Trộm vía khỏe mạnh, ốm thì vẫn ăn ngoan mà sao vẫn bé chán quá các mẹ ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 13 tháng, mọc 8cái răng bữa sáng cho ăn nui, bánh canh, hủ tíu có mấy món đó ăn hoài bé sẽ ngán. Buổi trưa và tối ăn cháo rồi thành ra sáng mẽ không cho ăn cháo nữa. Có mẹ nào có những món khác chia sẻ đi mình về nấu đổi món cho con đỡ ngán.
    • 17 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

theo em chia nho bua an cho be' gan nhau qua nhu the be tieu hoa ko kip
    • 17 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

me nen cho be an chao nau ky i 13 thang nen tap cho be nhai nua\.be nha minh dang an chao,co nhieu be 13 thang moc nhieu rang an com roi kia
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài thuốc dân gian trị ho, đau hong

Ho, đau họng ở trẻ em là các triệu chứng thường đến cùng với dấu hiệu của bệnh cảm cúm, sốt. Nguyên nhân là do thời tiết thay đổi đột ngột, đường hô hấp của trẻ dễ bị tấn công. Dưới đây là bài thuốc dân gian trị ho cho trẻ.

Phật thủ chưng mạch nha

Quả phật thủ mua về ngâm nước muối rửa sạch vỏ bên ngoài, thái lát mỏng rồi đổ mạch nha vào với tỷ lệ đều nhau. Đem hấp hoặc cách thủy khoảng 30 đến 45 phút. Mỗi tối trước khi đi ngủ lấy ra 10ml vào chén con rồi ngâm vào bát nước nóng cho ấm lên rồi cho bé uống. Có thể pha thêm vào một chút nước lọc cho bé dễ uống.

Gừng và mật ong

Lấy khoảng 20gram gừng tươi rửa sạch, bỏ vỏ, thái lát mỏng, sau đó trộn đều với 20ml mật ong. Bạn có thể cho bé ngậm hỗn hợp trong cổ khoảng 1 – 2 phút. Thực hiện như vậy 2 – lẫn mỗi ngày.

Rau diếp cá đun sôi cùng nước gạo

Rau diếp cá rửa sạch, giã nhuyễn, cho vào đun sôi cùng nước gạo khoảng 20 – 30 phút, Một ngày, các mẹ cho bé uống từ 2 – 3 lần tới khi bé có khỏi bệnh. Uống sau bữa ăn khoảng một giờ đồng hồ. Nếu bé khó uống, có thể cho thêm chút đường. Trong thời gian bé uống rau diếp cá, các mẹ có thể thấy con đi ngoài hơi nát, đó là do cơ thể bé thải ra một số chất đờm.

Lá húng chanh hấp quất xanh

Cho khoảng 15 – 16 lá húng chanh và 4 – 5 quả quất xanh, rửa sạch sau đó say xuyễn, đem hấp hoặc đun sôi cách thủy 20 phút. Bạn nên cho bé uống 1 – 2 lần/ngày tới khi bé hết ho.¬¬¬

Mật ong hấp quất xanh

Dùng 3 – 4 quả quất rửa sạch, để cả vỏ thái lát mỏng, trộn lẫn với mật ong cho đều. Sau đó đem hấp hoặc đun sôi cách thủy khoảng 10 – 15 phút đến khi nhuyễn thành dịch sánh. Một ngày nên cho bé uống 2 -3 lần, mỗi lần 1 -2 thìa cafe. Bạn có thể cho thêm một vài hạt muối để tăng tính diệt khuẩn, kháng viêm, hiệu quả sẽ cao hơn.

Mật ong hấp lá hẹ

Dùng 3 – 5 lá hẹ rửa sạch, thái nhỏ, trộn đều với mật ong, sau đó cũng hấp hoặc đun sôi cách thủy và sử dụng như mật ong hấp quất.

Mật ong hấp tỏi

Lấy 4 -5 nhánh tỏi đập dập, trộn đều với mật ong, đem hấp hoặc đun sôi cách thủy cho tới khi không thấy mùi tỏi hăng nữa. Cho bé uống 2 – 3 lần/ngày,mỗi lần 1 – 2 thìa cafe

Bạn cũng có thể làm tương tự cách trên với các nguyên liệu khác như: cánh hoa hồng, rễ chanh, lá húng chanh, quả phật thủ, hoa khế, hoa đu đủ đực, lá tía tô, hành hoa, lá xương sông…Hiệu quả cũng rất bất ngờ.
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5