Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho trẻ 13 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 54.3K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 11 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Doc cac cm cua các me thay cha bé nào nhu Lila nhà mình,cu cách 3 tieng là phai có sua tu so sinh den gio la da 13 tháng,moi lan 150ml,nhung cháo thì that là kho so moi cho bé an duoc,den 12 thang bé bo han cháo,nhìn thay cháo là la hét va cúi mat trô'n,huhu...sau do thì mình tron com voi do an( không an rau ngoai tru hành và thì là nê'u là món cá) và bô'c dut vào mieng moi chiu an,va cung chi duoc 1/4 chén com thoi,huhu...stress khung khiê'p,mua du thu phô mai,váng sua,trái cây cung kg chiu an,mình mua sua pediasua pha voi sua tuoi cung kg uong,1 tuoi duoc 8,7kg va 75cm thoi, các me oi giúp mình voi....cám on ca nhà nhieu lam ah...

• 212 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

haizzzz,con mình cũng bắt đầu giống bé nhà mẹ nó rồi, nhìn thấy cháo là la làng, mà buổi sáng là nui, hủ tiếu, mì, phở, bánh ngũ cốc trộn sữa,.....
    trưa là cháo
    tối là cháo hay mì ý xào, hay súp..............
    thay đổi món cho con rùi mà sao cứ thấy cháo là la làng la xóm ( cháo nấu nguyên hạt, đặc vừa, đồ mặn riêng, rau luộc riêng, nước canh riêng, có khi đổi thành rau xào )
    chán con quá đi, hy vọng qua giai đoạn biếng ăn này ( nghĩ là vậy )- dạo này cũng lười bú sữa nữa, trước bú 1 ngày từ 600-750 ml, giờ thì vừa ép vừa dụ cũng chỉ được 550 ml

• 66 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bé nhà mình 12 tháng, vẫn ăn cháo xay, nhưng thấy ai ăn gì cũng đòi, nên mình thường đút chút xíu (như 2 -3 hạt cơm, miếng nui sao, trái cây mềm...) thấy bé nhai nhóp nhép ngon lành, ko thik ăn nữa thì quay đầu đi. Với lại mình mua bánh ăn dặm mềm cho bé tự cắn ăn, như vậy cũng là tập cơ nhai fải ko nhỉ. Bé mình mới nhú 2 răng ah
    Huỳnh Minh Mẫn:
    NB: 12/06/2011 1.9kg - 40cm
    6M: 12/12/2011 6.8kg - 65cm

• 93 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trealuk80 Xem bài viết
    Có con nhà ai 13 tháng mà mới có 4 răng không? Ăn cháo mãi nên chắc chán, giờ lười ăn kinh khủng, biết cho ăn gì bg?
    con minh 13 tháng mà bốn răgn đây, ăn cháo hạt từ 9 tháng rồi, đang vào đây hóng hớt thực đơn cho con ăn cơm nát

• 2,458 Bài viết

• 1,088 Được cảm ơn

Con tớ vẫn măm bột, đau lòng quá. Tớ cho con ăn cháo lần nào là lần đấy phun phè phè rồi chớ ẹo đến tận bữa sau trong khi cho con măm vài hạt cơm hay thịt cá là bé nhai luền rồi nuốt. Chẳng biết tại dao nữa. Giờ bà ngoại k cho ăn cháo mà bảo bé tròn 1tuooi rồi tập ăn. Mẹ nào có cách gì hay chỉ tớ với. Bé nhà tớ còi lắm, gần 1tuoi rồi dc có 9,2kg cao 72cm thui

• 1,163 Bài viết

• 1,803 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng tròn 13th, 10,5kg cao 77cm. Hằng ngày bé ăn thế này:

7h40 : 180-200 cháo, 8h30 ngủ đến 9h30 thì uống nửa quả cam

10h30 uống 180-200 sữa

12h15 ăn cháo như bữa sáng

Ngủ trưa đén 15h30 dậy uống sữa

17h ăn sữa chua hoặc hoa quả ( sữa chua váng sữa mình cho ăn cách ngày )

18h30 ăn cháo

21h20 uống sữa

Lượng cháo và sữa lúc nào cũng là 180-200ml, thi thoảng bé ọe ra một tí.

Bé ăn như vậy mà bố mẹ mình cứ bảo nó bé mà nhồi nó nhiều thế thì nó sợ ăn là phải. Mình cũng thấy thế là quá nhiều vì lúc nào cũng thấy ăn với ăn. Ở đây nhiều mẹ cũng cho bé ăn như vậy mà các bé cũng nhỏ nhỏ chứ không lớn nhỉ. Mình thấy quê mình mọi người nuôi con đơn giản lắm ,. có điều kiện cũng không cho ăn suốt ngày như thế, bát cháo cũng chỉ lấy nước rau và băm tí thịt thôi, vậy mà bé nào bé nấy trắc nình nịch, chả thấy ốm đau, người khỏe mạnh mũm mĩm thích lắm. Chả lẽ chị em mình cho bé ăn theo " khoa học " nhưng lại sai, các bé ai cũng sợ ăn, ít bé bụ bẫm mà toàn sau 2-3t mới lớn một tí?

• 200 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coaionhakhong Xem bài viết
    Các mẹ nhồi khiếp nhỉ, ăn nhiều con có tiêu hóa hết được đâu. Quan điểm của tớ, con phải ăn, nhưng ăn trong mức khả năng, cứ cố 1 tí nó lại ộc ra hết thì bằng thừa. Lịch ăn của con tớ đây:

8h: 1 bát cơm cháo (cháo nhà tớ k nấu đặc, hơi loãng chút cho bé còn nuốt được)
    10: sữa chua
    11h: 120-150 ml sữa
    13h: 1 bát cơm cháo
    15h: hoa quả (tùy lượng bé ăn, thường là 2 quả chuối nhỡ hoặc 1 quả căm vắt nước, lúc thì quả bơ xay...)
    17h: 120-150 ml sữa
    19h: 1 bát cơm cháo
    21h30: 150ml
    Sau đó bú mẹ đi ngủ
    Lịch ăn nhà chị cũng gần giống với nhà em, trộm vía bé nhà em ăn cũng ngoan lắm mà sao ko lên cân vậy chị? bé nhà em hơn 14 tháng mà vẫn 10kg ah

• 59 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momycute Xem bài viết
    Bé nhà em 11 tháng rồi, trộm vía con thích ăn lắm và bú cũng được nhưng ko lên cân là mấy các mẹ ạ, 11 tháng có 9.8kg, dài 76cm. Em đang muốn cho bé ăn 3 bữa/ngày nhưng ko biết sắp xếp sao cho hợp lý, các mẹ giúp em với nhé. Đây là lịch ăn hiện tại của bé:
    7h: bú 170ml sữa.
    9h30: ăn cháo (2/3 bát ăn cơm người lớn)
    12h: bú 180ml sữa.
    2h30 - 3h: bú 150ml sữa.
    5h - 5h30: ăn cháo (2/3 bát cơm người lớn).
    8h: bú 180ml sữa
    10: bú 140ml sữa và ngủ
    2-3h sáng: bú 90ml sữa và ngủ tới 6h sáng dậy.

Hiện tại cháo em vẫn nấu nhừ ko xay, chỉ xay thịt/cá và rau, mỗi ngày 1 cục phômai trộn chung. Em nghe nói là nên cho bé ăn trước 6h chiều vì sau đó là khó tiêu, thấy nhiều mẹ trên đây cho ăn bữa cuối lúch 8,9h tối nữa, phân vân quá không biết sao đây. Sáng 7h thì em làm ko kịp cháo nên cho bé bú thôi, theo các mẹ em nên điều chỉnh lịch ăn thế nào cho bé được 3 bữa ạ?
    bé nhà e giống đến 90% bé nhà mẹ này. Bé nhà em gần 13 tháng nặng 10,7kg cao 76cm. Em cũng chỉ cho con ăn 2 bữa cháo 1 ngày thôi vì bé nhà em ăn cháo chậm lắm. Gần 1h mới xong 1 bát con cháo. Lịch ăn của bé nhà em là:
    6h sáng ăn 210ml sữa
    9h30 sáng ăn 1 bát con cháo (cháo em nấu nguyên hạt, rau thái hạt lựu còn thịt, cá xay)
    11h30 ăn 1 hộp sữa chua
    1h30 ăn 210 ml sữa
    4h uống 1 quả cam
    6h ăn 1 bát cháo
    8h ăn 1 hộp váng sữa (hoặc hoa quả or mùa hè nóng em hay nấu bột sắn ăn giải nhiệt).
    10h ăn 210ml sữa.
    Bé nhà e ngủ đến 9h mới dậy nên cũng chả bít cho bé ăn 3 bữa cháo kiểu gì.

• 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

um

• 145 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phonglantim8576 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng tròn 13th, 10,5kg cao 77cm. Hằng ngày bé ăn thế này:

7h40 : 180-200 cháo, 8h30 ngủ đến 9h30 thì uống nửa quả cam

10h30 uống 180-200 sữa

12h15 ăn cháo như bữa sáng

Ngủ trưa đén 15h30 dậy uống sữa

17h ăn sữa chua hoặc hoa quả ( sữa chua váng sữa mình cho ăn cách ngày )

18h30 ăn cháo

21h20 uống sữa

Lượng cháo và sữa lúc nào cũng là 180-200ml, thi thoảng bé ọe ra một tí.

Bé ăn như vậy mà bố mẹ mình cứ bảo nó bé mà nhồi nó nhiều thế thì nó sợ ăn là phải. Mình cũng thấy thế là quá nhiều vì lúc nào cũng thấy ăn với ăn. Ở đây nhiều mẹ cũng cho bé ăn như vậy mà các bé cũng nhỏ nhỏ chứ không lớn nhỉ. Mình thấy quê mình mọi người nuôi con đơn giản lắm ,. có điều kiện cũng không cho ăn suốt ngày như thế, bát cháo cũng chỉ lấy nước rau và băm tí thịt thôi, vậy mà bé nào bé nấy trắc nình nịch, chả thấy ốm đau, người khỏe mạnh mũm mĩm thích lắm. Chả lẽ chị em mình cho bé ăn theo " khoa học " nhưng lại sai, các bé ai cũng sợ ăn, ít bé bụ bẫm mà toàn sau 2-3t mới lớn một tí?
    Em cũng thấy các mẹ ở top này nhồi khiếp thật, ngày nào cũng vậy mà các bé nhà mẹ vẫn chịu ăn thì em bái phục. Con bé nhà em 11,5 tháng ngày ăn có 3 bữa cháo hạt +100 ml sữa+ 1 hộp sữa chua, thế mà còn ngúng nguẩy chán. Em thì không có tính kiên nhẫn, nên con ăn được nửa bát cháo mà quay mặt đi là em cũng cho thôi luôn, em thấy bắt ép trẻ con ăn cúa tội tội thế nào ấy, bản thân mình mà bị ép ăn còn thấy tức nữa là... Con em 3 tháng nay mới tăng được nửa cân, 11 tháng 10kg, cao 81cm, em thấy thế là ổn, cũng chả cần mập, chỉ thấy lạ là nó ăn ít vậy lấy đâu năng lượng mà nghịch suốt ngày, trừ lúc ngủ.