Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho trẻ 13 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 60.2K Lượt đọc
  • 97 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
    • 27 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi với: bé nhà em 12 tháng rưỡi mới nhú 2 răng cửa đã ăn đc cháo chưa ah?hiện h e chỉ dám cho cháu ăn bột với thức ăn xay nhuyễn thôi,lịch ăn thế này ạ:
    8h: 1 bát con bột (khoảng 120ml thôi ah)
    9h: 1 hộp sữa chua vinamilk
    10h30: 150ml sữa
    11h ngủ đến 13h
    13h: 1 bát con bột
    14h30:150ml sữa
    15h30: ăn 1 bò cười hoặc hoa quả
    16h30: 150ml sữa
    ngủ 1h
    18h: ti mẹ (em ít sữa lắm nên cu cậu chỉ mút mát tí cho đỡ nhớ mẹ đi làm cả ngày thui)
    19h: 1 bát con bột
    20h15: 120ml sữa
    21h30:150ml sữa.
    10h đi ngủ ti mẹ
    Trộm vía cu cậu ngoan, ko quấy, ốm đau j cả (trộm vía, trộm vía)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con bạn 13 tháng rồi thì nên cho bé tập ăn cháo hạt đi, lúc này bé cũng đã có răng và hệ tiêu hóa không còn non nớt nữa rồi. Con mình 13 tháng nhưng được 16 răng rồi mà bé nhà mình mọc 4 răng cửa trước rồi mọc răng hàm luôn và cứ thế mọc đẩy ra ngoài, không biết như thế thì có ảnh hưởng gì đến hàm răng sau này không nhi. Các mẹ giúp mình với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongduongxanh_88hp; 20/08/2012 vào lúc 03:58 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Ôi hôm nay mình mới thử vào topic này đọc, mà đọc xong toát hết cả mồ hôi . Các mẹ thông thái ơi, trộm vía nghìn lần các bạn bé của các mẹ, các bạn ý trộm vía ăn uống thế là tốt lắm rồi ấy, mà cả cân nặng và chiều cao của các bạn ý cũng đáng ngưỡng mộ luôn. Các mẹ đừng xi-trét gì nữa nhé! Cả mẹ cả bé đều đáng giỏi lắm ấy.

Mình ở Pháp, nhóc nhà mình là con gái, được 13.5 tháng. Hôm tròn 12 tháng đi khám, con nặng 9.3kg và dài có 73cm. Vậy mà so với chuẩn Tây, cả chiều cao lẫn cân nặng của con đều ở chính giữa trung bình. Đọc qua topic thì thấy hầu hết các bé nhà mình đều lớn hơn bé nhà mình mà, nên các mẹ cũng ko cần ép con lắm đâu. Mình thì quan điểm thích nhất là nhàn mẹ, nhàn con, hehe và miễn sao bé còn giữ được niềm vui ăn uống là tốt, nên con thích ăn gì cho ăn nấy, từ kem, sữa chua người lớn đến bánh giò . Và 1 ngày bé ăn có 4 bữa thôi.

7h30 sáng: 240ml sữa
    12h: 180g rau + 40g đạm + 5g chất béo (luôn phiên giữa dầu ăn, dầu oliu, bơ, phomat) + 100g tráng miệng (hoa quả hoặc sữa chua)
    16h: ngủ trưa dậy: 150ml sữa (ko chịu uống thì thay bằng 1 hộp sữa chua) + hoa quả tươi
    19h30: 200g rau + tinh bột. Sau ăn cơm cùng người lớn, bốc bải tùy thích!
    20h30: đi ngủ, hôm uống thêm sữa, hôm ko.

Mình cứ cho con ăn là phải liên tục tự nhủ " ko ép, ko ép, ko ép" hehe. Nên con quay đầu đi là thôi. Ko ăn bữa này thì ăn bữa khác . Cũng hơi mẹ mìn nhỉ.

Các mẹ có công thức nấu ăn gì món VN thì share cho mình với. Thỉnh thoảng mình vẫn cho con ăn cháo hat với rau xay nhưng chưa thử các món khác. Thanks trước ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 234 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

các mẹ ơi, suri nhà mình 13th oy mà chưa chịu ăn gì cả, cứ đút vào là ói ngay ra thôi, làm sao bg
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoccon149 Xem bài viết
    Thực đơn bé nhà em như thế này:
    Sáng:
    6h30 dậy
    7h uống 180ml sữa
    8h ăn hoa quả
    9h ăn 1 đĩa cháo
    10h30 uống 180ml sữa
    Ngủ trưa đến 14h dậy
    14h uống 180ml sữa
    15h ăn hoa quả (hoặc sữa chua, váng sữa)
    16h ăn 1 đĩa cháo
    18h uống 180ml sữa
    21h uống 180ml sữa
    22h mới đi ngủ cơ
    Bé nhà em cứ 1 ngày 5 bình sữa và 2 bát cháo. Trộm vía bé nhanh nhẹn, khỏe mạnh và được hơn 10kg rùi. Đêm bé không dậy ăn đêm mà ngủ một mạch đến gần sáng thì đòi ngậm ti mẹ (em hết sữa rùi
    Em nghĩ mẹ nó ko nên cho bé uống sữa trong lúc ngủ không tốt đâu, như mình mà ăn no đi ngủ khó chịu lắm. Mà mẹ nó cho bé dậy muộn thế? 10h mới dậy cơ ah?
    Hi menhoccon,
    Tùy theo mỗi bé mà bé có bú đêm hay ko?như bé mình gần 13.5 tháng rùi mà vẫn còn bú đêm 2 lần, mỗi lần 150ml nè. Ban đêm bé đói bụng là bé ko ngủ được, cứ lăn vèo vèo ấy...
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi redriverchu85 Xem bài viết
    Hic. Có mẹ nào như nhà em ko. Con đợt trước đang ăn cháo hạt, rau bằm tốt. Vậy mà nửa tháng nay nó cứ lè rau với thịt xay ra. Nhất định k chịu nuốt. Em đành phải lùi bước, ninh nước rau thịt ra rồi nấu với cháo cho nó ăn. May mà cháo vẫn ăn như cũ tức là nguyên hạt. Bà nội lại được thể, nói là em cho nó ăn thô sớm quá, nó ko quen giờ cứ lè ra. Em khổ tâm lắm các mẹ ạ
    Hi me redriverchu85,
    Bé nhà mình lúc 8-9 tháng cũng ăn như bé bạn vậy, rau củ và thịt băm nhuyễn. Nhưng được 2-3 tháng bé cũng ko chịu ăn, mình lại nấu theo cách này: rau củ xay nhuyễn, cháo hạt và thịt băm thì bé ăn tốt. Bé nhà bạn có thể do ngán cháo mẹ nấu rùi, nhóc mình cũng vậy, vì lúc đó mình mua cháo ngoài bé ăn ngon lành luôn. Bây giờ thi thoảng mình cũng cho bé ăn ngoài đổi khẩu vị.
    • 2,096 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rose_blanche Xem bài viết
    Ôi hôm nay mình mới thử vào topic này đọc, mà đọc xong toát hết cả mồ hôi . Các mẹ thông thái ơi, trộm vía nghìn lần các bạn bé của các mẹ, các bạn ý trộm vía ăn uống thế là tốt lắm rồi ấy, mà cả cân nặng và chiều cao của các bạn ý cũng đáng ngưỡng mộ luôn. Các mẹ đừng xi-trét gì nữa nhé! Cả mẹ cả bé đều đáng giỏi lắm ấy.

Mình ở Pháp, nhóc nhà mình là con gái, được 13.5 tháng. Hôm tròn 12 tháng đi khám, con nặng 9.3kg và dài có 73cm. Vậy mà so với chuẩn Tây, cả chiều cao lẫn cân nặng của con đều ở chính giữa trung bình. Đọc qua topic thì thấy hầu hết các bé nhà mình đều lớn hơn bé nhà mình mà, nên các mẹ cũng ko cần ép con lắm đâu. Mình thì quan điểm thích nhất là nhàn mẹ, nhàn con, hehe và miễn sao bé còn giữ được niềm vui ăn uống là tốt, nên con thích ăn gì cho ăn nấy, từ kem, sữa chua người lớn đến bánh giò . Và 1 ngày bé ăn có 4 bữa thôi.

7h30 sáng: 240ml sữa
    12h: 180g rau + 40g đạm + 5g chất béo (luôn phiên giữa dầu ăn, dầu oliu, bơ, phomat) + 100g tráng miệng (hoa quả hoặc sữa chua)
    16h: ngủ trưa dậy: 150ml sữa (ko chịu uống thì thay bằng 1 hộp sữa chua) + hoa quả tươi
    19h30: 200g rau + tinh bột. Sau ăn cơm cùng người lớn, bốc bải tùy thích!
    20h30: đi ngủ, hôm uống thêm sữa, hôm ko.

Mình cứ cho con ăn là phải liên tục tự nhủ " ko ép, ko ép, ko ép" hehe. Nên con quay đầu đi là thôi. Ko ăn bữa này thì ăn bữa khác . Cũng hơi mẹ mìn nhỉ.

Các mẹ có công thức nấu ăn gì món VN thì share cho mình với. Thỉnh thoảng mình vẫn cho con ăn cháo hat với rau xay nhưng chưa thử các món khác. Thanks trước ạ.
    em ở Việt Nam.. nhưng con em cũng ăn uống theo lịch và thành phần giống giống nhà mẹ này. Bé vui lắm. Ông bà thì nhằn mẹ nào là k biết cho con ăn, cho con ăn thiếu thốn. haizz.. hàng xóm em mấy đứa nhóc bị ép ăn nhiều mặt lúc nào cũng buồn thiu, tất nhiên trẻ nó k biết gì mình cũng k được để nó quá tự do, nhưng vừa phải thôi chứ kiểu ông bà mình ép con lúc nào cũng cảnh tô chén tội quá. Xóm em đây mỗi thằng 1 chiếc xe đẩy 3 bánh, 1 người bảo mẫu hoặc bà, đến chiều chiều là tội nghiệp lắm, đứa nôn, đứa khóc... Minh nhà em chẳng thế, thảo nào mẹ cứ bị quở là k biết nuôi con. hihi
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Christins Xem bài viết
    Chao cac me hay cho minh dong góp va tham khao cung nhe.be nha minh dc 10 tg ma coi qua dc hon 7 kg thoi Nhung me bao va day Cai gi cung sưu biết va lam theo. Nhung lam sao de be an cho du chat day mong me nao co kinh Nghiem cho minh xin Chut nhe hiii sang 10h be moi day an một Bat chao.12 h di ngu de 2h day roi an hai lo sua chua.3h an Chut hoa qua đến 4h di ngu den 5h vua ngu vua uống tam 150ml hoặc 180ml.... 7h an mot Bat chao 10 h toi di ngu uống 120ml sua va dem uống them hai Lan sua moi Lan 120 đến 150 Ml roi ngu tiếp đến 10 h sang.minh co phai cho an bo sung them bua chao nua k ma nhieu khi be nha minh ngu đến tan 8 h toi hiii mong cac me cg chia se. Thanks
    Hi mẹ christins,
    Mình cũng thắc mắc sao bé bạn ngủ tới 10h mới dậy vậy?bạn nên tập lại thời gian ngủ cho bé, sáng dậy sớm cho bé tắm nắng và vận động, còn buổi chiếu cũng ko nên cho bé ngủ tới tối vì mình thấy ngủ vậy dậy bé sẽ nhừ người cũng giống như mình vậy, khoảng 5h chiều dậy là được. Nhóc nhà mình từ nhỏ tới giờ chưa bao giờ ngủ tới hơn 7h sáng, tầm 6h là bé dậy rùi.Mình thấy bé bạn ăn hơi ít đấy, bạn có thể giảm bớt sữa chua còn 1 lọ thui, tăng khẩu phần ăn cho bé lên 3 lần ăn chính trong ngày, cho bé ăn trứng 2 lần/tuần. Bạn có thể cho bé ăn thêm váng sữa, phô mai, trái bơ,...để cung cấp chất béo cho bé phát triển. Khi cho bé ăn cháo nên cho ít dầu ăn của bé vào, cho ăn thêm vài loại trái cây như chuối, đu đủ, bơ, dâu,xoài...nói chung trái cây ở VN có rất nhiều loại mình có thể cho bé ăn. Tập cho bé uống nước cam, rau má, sữa tươi, sữa đậu nành,...cái nào mới uống thì uống từng ít một, khi quen mới uống nhiều. Mình quan điểm là ko kiêng cữ nhiều, lúc có bầu cũng vậy, mà giờ nuôi con cũng vậy.
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thegioibecon Xem bài viết
    các mẹ ơi, suri nhà mình 13th oy mà chưa chịu ăn gì cả, cứ đút vào là ói ngay ra thôi, làm sao bg
    mẹ cho bé đi bsy thử xem, chứ 13 tháng rùi mà ko chịu ăn thì cũng mệt lắm. Mẹ có thể tham khảo cách tập bé ăn dặm, cho bé làm quen từ từ,...xem sao
    • 128 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Tham khảo các mẹ tí nào...: 14 tháng bé nhà mẹ đã biết làm gì rùi??? Các mẹ share cho e so sánh với????
    • 2,096 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoccon149 Xem bài viết
    Tham khảo các mẹ tí nào...: 14 tháng bé nhà mẹ đã biết làm gì rùi??? Các mẹ share cho e so sánh với????
    con nhà mình biết đi 1 mình, gật đầu, lắc đầu, gồng mình, phun mưa, wa wa, tắm hồ bơi biết leo ra leo vô, đi xe bóp kèn bật xi nhan nhặng xị.. vẫn chưa biết nói gì cả.
    Ngày ăn 2 cử cháo, 3 cử sữa, 1 cửa trái cây hoặc ván sữa ( do con em gần sáng bú 1 cữ sữa nên sáng chỉ ăn sơ sơ à).
    • 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubeminh Xem bài viết
    con nhà mình biết đi 1 mình, gật đầu, lắc đầu, gồng mình, phun mưa, wa wa, tắm hồ bơi biết leo ra leo vô, đi xe bóp kèn bật xi nhan nhặng xị.. vẫn chưa biết nói gì cả.
    Ngày ăn 2 cử cháo, 3 cử sữa, 1 cửa trái cây hoặc ván sữa ( do con em gần sáng bú 1 cữ sữa nên sáng chỉ ăn sơ sơ à).
    Bé nhà mình thì chưa tự đi 1 mình (13,5 tháng), nhưng biết gọi bà, ba, mẹ, mum mum, nói được "ây da" (cái này mình mới dạy bé). Bé biết "ạ", "hù", làm xấu, cười, khóc "nháy" bé khác, gồng, lêu lêu, chi chi chành chành, wa wa, mi gió, phun mưa, tróc chó, bibi, ngoắc.
    Bé ăn 3 cữ cháo, 3 cữ sữa, thỉnh thoảng có ngày ăn váng sữa hoặc trái cây, có ngày không vì bé hay ọc, mình đi làm, thứ 7 chủ nhật ở nhà thì ép bé ăn nhiều hơn, bé được có 8.5 ký thui. Chắc suy dinh dưỡng hả các mẹ,hàng xóm thì nói là bé nhỏ con, vì nhìn bé cũng bụ bẫm
    • 3,412 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

ôi e phải vào đây đánh dấu để mai ngồi ngâm cứu với được
    • 67 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình 12 thang 20 ngay biết tênh tênh đi vàng 3 bước..khi hỏi thì.biết chỉ bà ông bố mẹ Anh chị hay Người quen....biết gọi gà bập bập, giơ tay bye bye, chi Chành hoan hô,kềnh khang,đau dầu vì tiền,đi chợ lau nhà...hôn yêu vuốt má...mới noi dc ba ba ma ma măm măm....1 ngày ăn 3 bữa cháo.500ml sua công thực.1 ốp sữa chua va 1 qua quýt hno vừa cân dc 9,6 kg 76 cm
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

ôi mình yêu trẻ con quá đi, nghe các mẹ kể mình cũng thấy bé nào cũng đáng yêu quá, bé nhà mình 13.5 tháng biết rất nhiều thứ mình cũng chẳng biết nói sao nữa.

nói chung là bé đi ok rùi, đi 1 mình như ng lớn vậy, biết bye bye, mi gió, biết làm xấu, lắc đầu nói không khi ko thích cái gì, bé biết giấu đồ và bắt mẹ tìm và ngược lại, bé cũng biết nghe lời: mẹ kêu lấy gì là đi lại lấy cái đó đưa mẹ, ngồi xe bấm kèn và đèn xi nhan luôn,hihi, bé thường tự lại bấm kèn xe và đứng nhúng nhảy theo tiếng nhạc, hết nhạc thì bấm tiếp và nhảy tiếp. Bây giờ ko để mẹ si đái nữa mà tự ngồi si rùi đái trong quần luôn , ị cũng tự si

Tối ngày lấy quần ra lau sàn nhà, biết lầy chổi quét nhà nữa nè, bấm tv, mở quạt, lầy giầy dép mỗi khi mẹ nói đi chơi, lấy quần áo khi mẹ kêu đi tắm,hihi,...tối là tự leo lên giường khi mẹ kêu vô ngủ, leo xuống giường cũng được rùi vì mình đang tập cho bé, biết nghẹ điện thoại di động, đt bàn thì bấm bấm rùi nhấc máy lên nói chuyện, nói tiếng thổ dân ko hà nên mình cũng chẳng biết nói gì,, cầm lược chải đầu mặc dù đầu trọc lóc hà,...tự cầm bình uống nước và uống sữa, hút ống hút cũng ok, uống bằng ly cũng được. Ah tối ngày lại mở tủ lạnh quăng đồ ra tùm lum,

về nói thì bé nói rất nhiều, hầu như suốt ngày trừ lúc ngủ, bây giờ nói được "ba ơi, cho con, mẹ mẹ, bà, cá, chó, mèo mèo, trăng, hai (kêu chị 2 đó), bông, ông, có, không, nữa,...bây giờ dạy gì bé nói theo đấy nhưng chưa rõ lắm

Biết chỉ các đồ vật trong nhà như quạt, tv, đồng hồ, võng, cá, xe,...biết chỉ ba, bà, mẹ, dì 3, chị 2,...đặc biệt rất thích chọc ghẹo ng khác như ôm tay chân thổi phèo phèo rùi cười, móc mũi móc miệng, cụng đầu, nhổ lông chân, thọt lét, khóc chọc quê, khóc dối,...

Bây giờ mẹ mà kêu bino ơi là bé dạ liền,hihi, mình nghe mà hết mệt luôn đó, mình thấy bé học nhanh lắm, mắc chước khỏi chê, còn nhiều trò lắm mình ko kể hết được.
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

ah bé còn biết chỉ đầu trụi nè, ku nè, chân, lỗ tai, đang dạy thêm chỉ mắt mũi miệng,...tối ngày lấy tả, lấy quần ngồi mặc, 1 tay cầm tả 1 tay nắm chân thọt vô?????Lấy tâm bông ngoái lỗ tay nữa chứ, mắc chước mẹ đó, vì vậy mình thấy cũng nguy hiểm vì giờ bé hay mắc chước lắm
    • 1,021 Bài viết

• 3,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluewish Xem bài viết
    Con mình h đã ăn cháo hạt. Thành phần dinh dưỡng 1 ngày (3 bữa cháo chính) gồm 75g thịt cá (tương đương 2 quả trứng hoặc 175ml đậu, đậu phụ), 250ml - 300ml cháo hạt đặc, 200 - 250 ml rau củ các loại, 20-30ml dầu ăn.
    Sao bạn này cho con ăn những 75 gr đạm/ ngày nhỉ? Mình thấy nhiều quá so với khuyến cáo( 20-30gr)/ ngày. Cả chất béo nữa, ngày 20-30 ml dầu ăn mình thấy nhiều quá.
    • 1,699 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Ku nhà mình 14 tháng mới biết đi được mây bước thôi, răng có 6 cái từ lúc 11 tháng đến giờ Ko thấy mọc thêm nữa, con nặng 11kg. ngày ăn có 2 bát con cháo đầy thôi vì con lười ăn cháo lắm,trưa ngủ dây ăn 1 hộp sữa chua, hoa quả hôm ăn na hôm ăn hồng, chuối tất cả đều lấy thìa nạo xúc cho con ăn chứ con chưa biết nhai,cả ngày cả đêm uống được khoảng 800ml sữa công thức. biết làm xấu, phun mưa, lắc đầu, ngồi xe lắc đẩy đi, biết gọi bà bà, măm măm, mẹ mẹ.
    Mẹ yêu con trai của mẹ, con ngoan hay ăn chóng lớn con nhé.
    • 85 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hic nghe các mẹ khoe con mà thèm. Bé nhà mình 15 tháng mà chưa dc 10kg, trông thì ko còi lắm nhưng cân cứ nhẹ hều à! Nhưng bù lại, bé nhà mình đã mọc 12 răng, đang chuẩn bị mọc tiếp, chạy nhảy lon ton, nghe nhạc còn nhảy theo nữa cơ. Nói thì nhiều lắm, lắm lúc đau đầu luôn. Nói, gọi rõ ràng câu 3,4 từ, hát theo chị Xuân Mai dù là rời rạc thôi, suốt ngày hỏi "bố ăn gì đấy" "mẹ ăn gì đấy" dù nó chả thèm ăn gì làm lắm khi ngại với nó. chỉ con chó, con mèo,con cá, con cua, con gà, con vịt, con bò là phân biệt dc hết. Mỗi tội ra đường so với các bạn bằng tuổi thì bé quá, chả bù cho mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 128 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Ôi... Sao bé Bino giống bé Kat nhà mình quá... Hihi...
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mcxx83 Xem bài viết
    ôi mình yêu trẻ con quá đi, nghe các mẹ kể mình cũng thấy bé nào cũng đáng yêu quá, bé nhà mình 13.5 tháng biết rất nhiều thứ mình cũng chẳng biết nói sao nữa.

nói chung là bé đi ok rùi, đi 1 mình như ng lớn vậy, biết bye bye, mi gió, biết làm xấu, lắc đầu nói không khi ko thích cái gì, bé biết giấu đồ và bắt mẹ tìm và ngược lại, bé cũng biết nghe lời: mẹ kêu lấy gì là đi lại lấy cái đó đưa mẹ, ngồi xe bấm kèn và đèn xi nhan luôn,hihi, bé thường tự lại bấm kèn xe và đứng nhúng nhảy theo tiếng nhạc, hết nhạc thì bấm tiếp và nhảy tiếp. Bây giờ ko để mẹ si đái nữa mà tự ngồi si rùi đái trong quần luôn , ị cũng tự si

Tối ngày lấy quần ra lau sàn nhà, biết lầy chổi quét nhà nữa nè, bấm tv, mở quạt, lầy giầy dép mỗi khi mẹ nói đi chơi, lấy quần áo khi mẹ kêu đi tắm,hihi,...tối là tự leo lên giường khi mẹ kêu vô ngủ, leo xuống giường cũng được rùi vì mình đang tập cho bé, biết nghẹ điện thoại di động, đt bàn thì bấm bấm rùi nhấc máy lên nói chuyện, nói tiếng thổ dân ko hà nên mình cũng chẳng biết nói gì,, cầm lược chải đầu mặc dù đầu trọc lóc hà,...tự cầm bình uống nước và uống sữa, hút ống hút cũng ok, uống bằng ly cũng được. Ah tối ngày lại mở tủ lạnh quăng đồ ra tùm lum,

về nói thì bé nói rất nhiều, hầu như suốt ngày trừ lúc ngủ, bây giờ nói được "ba ơi, cho con, mẹ mẹ, bà, cá, chó, mèo mèo, trăng, hai (kêu chị 2 đó), bông, ông, có, không, nữa,...bây giờ dạy gì bé nói theo đấy nhưng chưa rõ lắm

Biết chỉ các đồ vật trong nhà như quạt, tv, đồng hồ, võng, cá, xe,...biết chỉ ba, bà, mẹ, dì 3, chị 2,...đặc biệt rất thích chọc ghẹo ng khác như ôm tay chân thổi phèo phèo rùi cười, móc mũi móc miệng, cụng đầu, nhổ lông chân, thọt lét, khóc chọc quê, khóc dối,...

Bây giờ mẹ mà kêu bino ơi là bé dạ liền,hihi, mình nghe mà hết mệt luôn đó, mình thấy bé học nhanh lắm, mắc chước khỏi chê, còn nhiều trò lắm mình ko kể hết được.
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5