• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho trẻ 13 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 64.3K Lượt đọc
  • 97 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 27 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Các mẹ cho mình hỏi là con trai mình hiện được 13 tháng tuổi rồi, cháu đã mọc 8 cái răng, hiện mình đang cho cháu ăn cháo xay. Theo các mẹ thì mình có nên cho cháu ăn cháo hạt hay cơm nát không, mình thấy có nhiều bé cùng lứa tuổi với con mình đã ăn cơm nát được rồi, hay mình cứ để tự nhiên vậy. Mình đi làm và muốn gửi bé đi nhà trẻ, mình sợ bé chưa phù hợp với khẩu phần ăn của nhà trẻ. Các mẹ tư vấn giúp mình với nha.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cái này mình cũng muốn tìm hiểu.Bé nhà mình cũng 13 tháng rồi mà không biết nên ăn gi cho phù hợp
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mình có vài ý kiến chia sẻ với 2 mẹ nha. theo mình bé 13 tháng thì các mẹ nên cho ăn cháo hạt để phát triển cơ nhai cho bé. cho bé ăn cháo xay nhuyễn thì có thể bé sẽ chỉ có phản xạ nuốt thôi, phản xạ nhai có thể phát triển chậm hơn. Bé có 8 cái răng (chắc là 8 cái cửa trước phải ko mẹ nó) thì chưa nên cho ăn cơm. Nếu bé nhà bạn chưa chán cháo thì vẫn tiếp tục cho ăn cháo đc, còn nếu bé đã có hiện tượng đòi ăn cơm thì cũng có thể nấu cơm nát cho bé ăn nhưng nên đảm bảo cả về lượng và chất cho bé nhé. Trong trường hợp bạn đi làm muốn gửi con nhà trẻ thì bạn có thể xin thực đơn khẩu phần ăn của các bé ở đó có cùng độ tuổi như con bạn để về bạn tham khảo, tập áp dụng thực đơn đó cho con bạn xem có thích hợp ko. Nếu bé hưởng ứng thì nhất mẹ nó rồi còn gì. Chúc 2 mẹ con " ăn mau chóng nhớn nhé".
    Mít là cây nến vàng
    Còm là cây nến xanh
    Bi là cây nến hồng
    Ba ngọn nến lung linh
    :557:
    Ticker id: Cu99
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 142 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ăn cơm hạt đc rồi, cơm nát khó ăn vì nó dính khiến con khó nuốt và oẹ. Nếu vẫn ăn cháo thì phải là cháo hạt. Trẻ con ko nhai thì ko tiết là men tiêu hoá để tiêu hoá thức ăn đâu bạn, nuốt chửng thì có biết ngon là gi đâu. Hơn nữa lại làm mất đi cái phản xạ nhai vốn có ( phản xạ nhai từ lúc 6m tuổi). bạn tự cân nhắc nên làm thế nào cho con nhé
    bé Nhím: NB 3,3kg -->1m: 4,1kg --> 2m: 5,1kg --> 2m15d: sốt lẫy:Crying: -->3m: 5,7kg:Sad --> 4m: 6,2kg:Nottalkin:; 5m: 6,9kg; 6m: 7,1kg :Sad:; 6m21d sốt và tướt 7,6kg; 7m: 7,5kg; 8m: 8kg ; 9m: 8,2kg; 10m: 8,6kg; 11m: 9kg; 12m: 9,5kg; 13m:9,7kg; 14m: 10kg; 15m: 10,3kg; 15,5m: 11kg
    • 173 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Bé nhà m 14 tháng, phản xạ nhai và nuốt khá tốt. Tự cắn và ăn hết chuối, cam, xoài, nho, vú sữa .... Nhưng khi ăn cháo, kể cả hạt, bé vẫn nuốt chửng, k oẹ, k sao hết; nhg bé k nhai như những thứ khác. Cho bé ăn cơm ng lớn, thì bé nhai qua loa rồi nuốt, vẫn trôi, thỉnh thoảng hơi nghẹn nhg rồi k sao. Vấn đề của mình là Bé có phản xạ nhai nhưng k nhai kỹ. Một bữa bé ăn hết 5 con tôm to (Tôm mua về m chỉ hấp, bóc vỏ rồi bé ăn cả con, cắn từng miếng). Đi VS vẫn bth, k thấy phân sống hay vđề j cả. Liệu có hại dạ dày bé k? M nên tập ntn để bé nhai kỹ hơn? Bé có 8 răng (chưa mọc răng hàm). Cảm ơn các mẹ.

12M: 11,5kg , 80cm

• 142 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bici09 Xem bài viết
    Bé nhà m 14 tháng, phản xạ nhai và nuốt khá tốt. Tự cắn và ăn hết chuối, cam, xoài, nho, vú sữa .... Nhưng khi ăn cháo, kể cả hạt, bé vẫn nuốt chửng, k oẹ, k sao hết; nhg bé k nhai như những thứ khác. Cho bé ăn cơm ng lớn, thì bé nhai qua loa rồi nuốt, vẫn trôi, thỉnh thoảng hơi nghẹn nhg rồi k sao. Vấn đề của mình là Bé có phản xạ nhai nhưng k nhai kỹ. Một bữa bé ăn hết 5 con tôm to (Tôm mua về m chỉ hấp, bóc vỏ rồi bé ăn cả con, cắn từng miếng). Đi VS vẫn bth, k thấy phân sống hay vđề j cả. Liệu có hại dạ dày bé k? M nên tập ntn để bé nhai kỹ hơn? Bé có 8 răng (chưa mọc răng hàm). Cảm ơn các mẹ.
    Bạn tự tin đi, khi con nhai thì sẽ tiết ra men tiêu hoá thức ăn để tiêu hoá hết số thức ăn con bạn nuốt mặc dù bé nhai ko kĩ,( Bạn ăn cơm có nhai kĩ không? trẻ con cũng vậy). nên bạn ko phải lo bé có đau dạ dày hay ko.
    bé Nhím: NB 3,3kg -->1m: 4,1kg --> 2m: 5,1kg --> 2m15d: sốt lẫy:Crying: -->3m: 5,7kg:Sad --> 4m: 6,2kg:Nottalkin:; 5m: 6,9kg; 6m: 7,1kg :Sad:; 6m21d sốt và tướt 7,6kg; 7m: 7,5kg; 8m: 8kg ; 9m: 8,2kg; 10m: 8,6kg; 11m: 9kg; 12m: 9,5kg; 13m:9,7kg; 14m: 10kg; 15m: 10,3kg; 15,5m: 11kg
    • 312 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cho em hỏi với ,con nhà em còn 1 tuần nữa mới tròn 1 tuổi vậy mà 4-5 hôm nay ko chịu ăn cháo gì cả mặc dù đã đổi món đủ kiểu . An được 2-3 miếng là ngậm cho chảy nước ra rồi cuối cùng là nhổ đánh toẹt ,toàn phải uống sữa bù vào mặc dù mỗi lần cũng chỉ được khoảng 150ml.Con nhà em ko ăn cơm nát (vì chắc nó giống chaó quá ) mà chỉ ăn cơm chan canh mỗi lần được khoảng lưng lưng bát nức mắm .Cho con ăn cơm sớm quá thì sợ hại dạ dày mà bỏ đói con mãi thì em ko đành .Các mẹ có chiêu nào giúp em với (

[Url = http://lilypie.com] [img] http://lb3m.lilypie.com/eKmip7.png [/ img] [/ url]
    0month:3.4 kg
    1 month:4.3kg 49cm
    2month3day:5.2kg 52cm
    3month3day:5.8kg 60cm
    4 month 3 dat :6.3kg 62 cm
    5 month 7 day :6.9 kg 63 cm
    6months :7.3 kg,66cm
    16 months 9.8 kg ; 76 cm
    19months 10 kg ; 80 cm
    Nhật ký giảm cân : 20/9(4d): 56.5kg V2:84cm
    21/11 53kg
    • 133 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

13 tháng ăn cơm được rồi. Nếu không nấu được cơm nát thì có thể nấu cơm bằng gạo dẻo, nấu mềm, cho ăn kèm với nước sốt để cơm mềm hơn. Ban đầu bé có thể ăn được một thìa hai thìa, vẫn ăn kèm với cháo. Mới chỉ là ăn thử thôi. Sau đó bé sẽ ăn được nhiều hơn. Tun nhà mình hồi 13 tháng chỉ ăn được vài thìa, nhai móm mém. Giờ 15 tháng, trộm vía con, ăn được khoảng từ 1/2 đến 2/3 bát cơm rồi. Sau đó ăn rau, canh...

Tun yêu của bố mẹ mạnh khỏe nhé
    NB: 2,7kg; 1M: 4kg; 2M: 5,6kg; 3M: 7,1kg; 6M: 11kg; 12 M: 12kg; 15M: 12.4kg; 26M: 15kg; 27M: 15.4kg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhưng mà mẹ Tun ơi, bé ăn thịt cá thế nào? cơm móm mém rồi nuốt đc, rau nấu nhừ cũng thế, nhưng thịt cá thì không cẩn thận là nghẹn. Em sợ lắm, chưa dám cho ăn cơm, vẫn ăn cháo gạo vỡ dù bé đã được 14 tháng. Mà cu nhà em còi lắm, nặng 9,5kg, cao khoảng 78cm. Bé không chịu ăn sữa ngoài, mà em lại không có sữa. Có cách gì cho bé tăng cân không các mẹ? Nuôi hoài không thất lớn, xót lắm.
    Em cho bé ăn thế này, các mẹ có ý hay thì tham gia cho em nhé.
    Sáng 8h dậy ăn khoảng 170ml cháo (chưa đc bát con đâu ạ)
    9h30 ăn 1 hộp sữa chua zott
    10h hơn ăn 2/3 quả chuối
    12h ăn 1 bát con cháo rùi ngủ
    14h30 ăn hộp váng sữa zott
    15h ăn thêm chút cam hoặc quýt ( 2 đến 3 múi thui)
    16h30 ăn 1 bát con cháo
    19h ngủ khoảng 30p
    20h10 ăn 1 bát con cháo nữa rùi đi ngủ.
    (trong khoảng thời gian từ 16h30 đến 20h30 iits khi cho bé ăn thêm được cái gì, thi thoảng em cho viên phô mai cho bé ăn trực tiếp, món này bé không khoái ăn).
    Đã 3 tháng nay bé không tăng được lạng nào. Em phải làm sao đây các mẹ? GIÚP EM VỚI!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betitit0103 Xem bài viết
    Nhưng mà mẹ Tun ơi, bé ăn thịt cá thế nào? cơm móm mém rồi nuốt đc, rau nấu nhừ cũng thế, nhưng thịt cá thì không cẩn thận là nghẹn. Em sợ lắm, chưa dám cho ăn cơm, vẫn ăn cháo gạo vỡ dù bé đã được 14 tháng. Mà cu nhà em còi lắm, nặng 9,5kg, cao khoảng 78cm. Bé không chịu ăn sữa ngoài, mà em lại không có sữa. Có cách gì cho bé tăng cân không các mẹ? Nuôi hoài không thất lớn, xót lắm.
    10h hơn ăn 2/3 quả chuối
    16h30 ăn 1 bát con cháo
    19h ngủ khoảng 30p
    (trong khoảng thời gian từ 16h30 đến 20h30 iits khi cho bé ăn thêm được cái gì, thi thoảng em cho viên phô mai cho bé ăn trực tiếp, món này bé không khoái ăn).
    Đã 3 tháng nay bé không tăng được lạng nào. Em phải làm sao đây các mẹ? GIÚP EM VỚI!!
    Thịt cá mình băm thật nhuyễn hoặc xay nhỏ ra, nấu thành kiểu nước sốt sệt sệt, trộn với cơm . Nên hay phải đau đầu nghĩ cách chế các kiểu sốt. Hoặc có thể băm nhỏ cho vào canh cho con, con ăn canh rau. Rau mình nghĩ là băm nhỏ ra hoặc thái sợi nhỏ thôi, chứ nấu nhừ mất hết vitamin còn đâu. Nếu bé đã nhai được thì ko sợ nghẹn, ăn ít một mà.

Tun yêu của bố mẹ mạnh khỏe nhé
    NB: 2,7kg; 1M: 4kg; 2M: 5,6kg; 3M: 7,1kg; 6M: 11kg; 12 M: 12kg; 15M: 12.4kg; 26M: 15kg; 27M: 15.4kg
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng 13 tháng rùi, mình cho ă cháo từ 8 tháng nhưng cũng như 1 số mẹ là cho ăn cháo xay. Nhưng 9 tháng bé vẫn không thấy mọc răng thế là mình đổi món, đi xay gạo thành gạo tấm về nấu cháo cho con, cháo này chỉ to hơn cháo xay 1 chút và lại nấu rất nhanh nên ko lo mất thời gian đâu các mẹ ạ. Chuyển sang ăn cháo thì kích thích bé nhai hơn 1 tí, thế là mọc liền 1 lúc 3 răng. hi. Thi thoảng mình vẫn cho bé ăn 1, 2 thìa cơm hột trong lúc bố mẹ ăn cơm, thấy cũng ok cả. Các mẹ cứ thử xem thế nào
    Lê Hương
    Tell: 0982 585 287
    Viện đào tạo và phát triển quản lý Davilaw
    Nhân tướng học và phong thủy để quản trị nhân sự và kinh doanh có hiệu quả - 900 k
    • 607 Bài viết

• 1,633 Được cảm ơn

10h hơn ăn 2/3 quả chuối
    16h30 ăn 1 bát con cháo
    19h ngủ khoảng 30p
    Ôi ôi, lịch ăn của mẹ tit dầy đặc nhỉ? Thế này bé nhà em còi là phải, huhu. Bé nhà em thì lười ăn vô cùng, vẫn còn bú mẹ. Cả ngay chẳng đc bát cháo. Sữa chua với váng sữa đổi đủ các loại cứ cho vào là nhè ra. Cháo ngậm rùi đc vài miếng cũng nhè luôn. Em đi làm, chiều mới cho ti mẹ đc mà giờ ti mẹ làm gì còn gì mấy. Hoa quả thì ít ăn, sữa ko uống, nc cam cũng ko luôn. Bé nhà em có khi cả tuần như vậy nhất là những đợt mọc răng. :cry:
    • 607 Bài viết

• 1,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nlanhduong Xem bài viết
    bé nhà mình cũng 13 tháng rùi, mình cho ă cháo từ 8 tháng nhưng cũng như 1 số mẹ là cho ăn cháo xay. Nhưng 9 tháng bé vẫn không thấy mọc răng thế là mình đổi món, đi xay gạo thành gạo tấm về nấu cháo cho con, cháo này chỉ to hơn cháo xay 1 chút và lại nấu rất nhanh nên ko lo mất thời gian đâu các mẹ ạ. Chuyển sang ăn cháo thì kích thích bé nhai hơn 1 tí, thế là mọc liền 1 lúc 3 răng. hi. Thi thoảng mình vẫn cho bé ăn 1, 2 thìa cơm hột trong lúc bố mẹ ăn cơm, thấy cũng ok cả. Các mẹ cứ thử xem thế nào
    Ôi, mẹ này có tên con gái giống tên con gái mềnh quá. Mà ngày sinh cũng gần luôn. Bé nhà mình 15/3/11 đây. Làm bạn nha, bắt tay cái nào để cùng trao đổi kinh nghiệm đây hihi.
    • 834 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Vẫn chưa tìm được thực đơn cho bé 13m , tiếp tục lót dép chờ các mẹ thông thái ....
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngay tho Xem bài viết
    Ôi ôi, lịch ăn của mẹ tit dầy đặc nhỉ? Thế này bé nhà em còi là phải, huhu. Bé nhà em thì lười ăn vô cùng, vẫn còn bú mẹ. Cả ngay chẳng đc bát cháo. Sữa chua với váng sữa đổi đủ các loại cứ cho vào là nhè ra. Cháo ngậm rùi đc vài miếng cũng nhè luôn. Em đi làm, chiều mới cho ti mẹ đc mà giờ ti mẹ làm gì còn gì mấy. Hoa quả thì ít ăn, sữa ko uống, nc cam cũng ko luôn. Bé nhà em có khi cả tuần như vậy nhất là những đợt mọc răng. :cry:
    Nhưng mẹ Ngaytho à, Tít cũng còi lắm, mình cũng không có sữa, mà bé cũng không ăn sữa ngoài, sống nhờ cháo đấy. Thế nên còi ơi là còi, hơn 14 tháng mà có 9,5 kg.
    • 375 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

10h hơn ăn 2/3 quả chuối
    16h30 ăn 1 bát con cháo
    19h ngủ khoảng 30p
    Sao không thấy bé uống sữa hả mẹ?

• 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chonvamuavn Xem bài viết
    Sao không thấy bé uống sữa hả mẹ?
    Huhu.. không phải em không cho bé uống mà là bé không chịu uống, 9 tháng nó đã bỏ sữa rồi. Em đã tìm đủ mọi cách để them sữa cho con mà không ăn thua. Nhìn bé nhà chị thích quá, con em còi dí còi dị. Sad:
    • 179 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ nhồi khiếp nhỉ, ăn nhiều con có tiêu hóa hết được đâu. Quan điểm của tớ, con phải ăn, nhưng ăn trong mức khả năng, cứ cố 1 tí nó lại ộc ra hết thì bằng thừa. Lịch ăn của con tớ đây:

8h: 1 bát cơm cháo (cháo nhà tớ k nấu đặc, hơi loãng chút cho bé còn nuốt được)
    10: sữa chua
    11h: 120-150 ml sữa
    13h: 1 bát cơm cháo
    15h: hoa quả (tùy lượng bé ăn, thường là 2 quả chuối nhỡ hoặc 1 quả căm vắt nước, lúc thì quả bơ xay...)
    17h: 120-150 ml sữa
    19h: 1 bát cơm cháo
    21h30: 150ml
    Sau đó bú mẹ đi ngủ
    Hạnh phúc lớn nhất là được nhìn thấy những nụ cười xung quanh mình
    • 163 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bici09 Xem bài viết
    mẹ cho bé ăn tôm rồi cơ ah ? chả hiểu sao bé nhà em 11 tháng rưỡi 13 kg mọc 12 cái răng ( 8 cái răng cửa 4 cái răng hàm 2 bên ) nhưng bé tuyệt nhiên chỉ ăn cháo xay k chịu ăn 1 loại nào khác . chỉ 1 lợn cơn là bé đầu 1 là nhè mà 2 là trớ ngay . em không biết phải tập cho con như thế nào . vì em nghĩ bé mà ăn đc cơm sớm thì sẽ rất nhàn mà tốt nữa
    Kitty nhà mẹ Trang
    NB : 3,4 Kg
    1,5M : 7kg
    8M : 9kg2
    10M:11Kg
    11,5M : 12kg5
    15M : 15kg3
    ---- Mẹ Yêu Con ----
    • 280 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kitty_mami Xem bài viết
    mẹ cho bé ăn tôm rồi cơ ah ? chả hiểu sao bé nhà em 11 tháng rưỡi 13 kg mọc 12 cái răng ( 8 cái răng cửa 4 cái răng hàm 2 bên ) nhưng bé tuyệt nhiên chỉ ăn cháo xay k chịu ăn 1 loại nào khác . chỉ 1 lợn cơn là bé đầu 1 là nhè mà 2 là trớ ngay . em không biết phải tập cho con như thế nào . vì em nghĩ bé mà ăn đc cơm sớm thì sẽ rất nhàn mà tốt nữa
    tại vì mẹ nó ko tập cho con nhai từ đầu đấy
    bé nhà tớ bước sang tháng thứ 9 rồi. ăn cháo nguyên hạt hầm nhừ, thịt cá và rau chỉ băm thôi, nhai nuốt ok lắm.
    mẹ nó tập dần cho con ăn cháo gạo vỡ đi
    vẫn cho ăn mịn bt nhưng mỗi bữa tập cho con 1-2 thìa cháo lợn cợn, thấy con nuốt ok ko ọe thì lần sau tăng dần lên

Phương Linh : NB : 2,8kg - 1M : 3,9kg - 2M : 5,6kg - 3M : 6,9kg - 4M : 7,4kg - 5M : 7,8kg - 6M : 8,3kg - 7M : 8,5kg - 8M : 8,7kg - 9M : 8,9kg - 9M22D : 9,5kg ;x
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5