Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho trẻ 12-18 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 330K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

61 Người đang theo dõi

• 1,993 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Em Na cũng bình thường mẹ nó ah! Chẳng qua cái mặt em ý tròn nên nhìn thế. Ăn trộm vía thế mà mỗi tháng được 3 lạng thôi. Chết dở từ hôm nhìn ngắm em Chuột nhà mẹ Mèo thành ra cơn nghiện cân nặng nó lại nổi lên rồi. Bắt đền mẹ Mèo đi này :Crying::Crying::Crying:!
    Tún nhà mình cũng mỗi tháng tăng khoảng 2, 3 lạng thôi, có tháng 1 lạng, vẫn tự an ủi là tháng nào cũng có tăng là tốt rồi :Laughing:. Mình cũng ko care lắm về cân nặng đâu. Điều mình buồn nhất là ko nuôi dưỡng được tình yêu ăn uống của con thôi. Điều này mình phục mấy mẹ sát đất đấy. Em Na, em Axon, em Chit dù có to hay không nhưng giờ ăn là giờ các em ấy thấy hạnh phúc. Đó là thành công lớn nhất của các mẹ rồi!
    À nhân tiện Mẹ Na cho mình xin công thức nấu súp lươn, cà rốt, bí đỏ với nha. Lươn mình chỉ biết làm bằng cách hấp lên, xào với mắm và hành rồi đóng viên và nấu cháo thôi. Cảm ơn mẹ Na! :Rose:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Công nhận là hơn tháng có khác, nhìn Na lúc nào cũng lớn hơn hẳn Bông ý.
    Bông đi học từ 5th cơ bạn Tún ạ. Học nhà trẻ gia đình, con đi học trộm vía giờ ăn ngủ rất ngoan. Giờ ngồi lớp ăn là xếp vòng tròn, ko có đồ chơi, hay xuân mai gì hết.
    Bông ăn 1 bữa bột ngọt ăn liền vào buổi tối nhé. Của Milupa cho bé 8,10tháng - vị ngô - chocolate - chuối.. Tớ đang tìm mua cháo ăn liền của Wakado về cho con ăn thử nữa.
    Cơm nát Bông ăn vẫn nát hơn của Na và Chit nhiều lắm ( gọi là cơm cho hoành tá tràng:Smug: ) được 1 bát chén nước mắm vơi ko lèn đâu. Lượng cơm là ít nhất, canh đc 1 bát chén như thế nhưng cũng có hôm hết. Thức ăn thì cũng chỉ đc 1 đĩa để chén trà thôi.
    Tún tuyệt thực với sữa ct thì mẹ cho Tún uống sữa tươi đi, 1tuổi uống đc rồi. Uống thử ít ít thôi. Hoặc mẹ làm caramen để tăng lượng sữa cho Tún. :Smiling:
    Ôi, Bông giỏi quá nhỉ, 5 tháng đã đi học nhà trẻ, mình ko ngờ đấy! Mình đến tết cũng phải cho con đi gửi rồi, chắc gửi tư thôi.
    Tún thì ko uống loại sữa nào hết ngoài sữa mẹ (từ sau SN). Mình bây giờ hàng ngày bổ sung cho em ấy caramen, sữa chua và 1 hộp váng sữa Monte/2 ngày nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Tún Châu Anh; 25/09/2009 vào lúc 02:29 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,197 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Lại một lần nữa nhấn với các mẹ là Na không ăn nhiều như các mẹ tưởng đâu. Bát đựng thì toàn bát nhỏ, bát nước chấm và bát đựng gia vị. Chụp gần nên nhìn nó vĩ đại vậy thôi.
    Ban đầu tớ cũng hoảng vì cái xuất ăn của Na, sao nhìn như cho trẻ 2 -3 tuổi ý. Nhìn ảnh hoành tráng lắm. :Laughing:
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Công nhận là hơn tháng có khác, nhìn Na lúc nào cũng lớn hơn hẳn Bông ý.
    Bông đi học từ 5th cơ bạn Tún ạ. Học nhà trẻ gia đình, con đi học trộm vía giờ ăn ngủ rất ngoan. Giờ ngồi lớp ăn là xếp vòng tròn, ko có đồ chơi, hay xuân mai gì hết.
    Bông ăn 1 bữa bột ngọt ăn liền vào buổi tối nhé. Của Milupa cho bé 8,10tháng - vị ngô - chocolate - chuối.. Tớ đang tìm mua cháo ăn liền của Wakado về cho con ăn thử nữa.
    Cơm nát Bông ăn vẫn nát hơn của Na và Chit nhiều lắm ( gọi là cơm cho hoành tá tràng:Smug: ) được 1 bát chén nước mắm vơi ko lèn đâu. Lượng cơm là ít nhất, canh đc 1 bát chén như thế nhưng cũng có hôm hết. Thức ăn thì cũng chỉ đc 1 đĩa để chén trà thôi.
    Tún tuyệt thực với sữa ct thì mẹ cho Tún uống sữa tươi đi, 1tuổi uống đc rồi. Uống thử ít ít thôi. Hoặc mẹ làm caramen để tăng lượng sữa cho Tún. :Smiling:
    Mẹ Bông ơi bột Của Milupa cho bé 8,10tháng - vị ngô - chocolate - chuối bạn mua đâu vậy có ngon không?
    • 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me.bi.un Xem bài viết
    Mẹ Na chụp cái nồi kho cá để mẹ cháu chiêm ngưỡng cái. Mẹ cháu thấy mẹ Na hay hầm bằng cái nồi này nên cũng muốn tậu mà không biết loại nào tốt?
    Nồi kho cá đây mẹ nó nhé! Nồi này là nồi Trung Quốc, loại bé, mua có mấy chục ngàn thôi. Nếu mẹ nó nhìn kỹ sẽ thấy có mấy nấc là Low, High, Auto.

Cách nấu cháo:
    Vo gạo, đổ gạo và nước sôi vào bật nút High cho sôi rồi hạ xuống Low, chừng 1.5 tiếng là được cháo.

Cách hầm thịt
    Thịt cắt vừa ăn (nêm nếm tuỳ miệng), đun sôi trước trên bếp ga rồi mới cho vào nồi để nút Low, bao giờ mềm thì được.

Hầm xương:
    Xương/sườn chặt vừa ăn, luộc qua nước sôi, nêm nếm, đun sôi trên bếp ga rồi mới cho vào nồi để nút Low, bao giờ mềm thì được. Sườn hầm kiểu này thơm cực kì luôn.

Kho cá
    Kho thịt

Túm lại là rất đa năng

Mặt mũi em ý đây ah

• 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Thực đơn 44
    - Cơm
    - Canh thập cẩm
    - Ghẹ luộc ăn mộc

• 1,993 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tún Châu Anh Xem bài viết
    Tún nhà mình cũng mỗi tháng tăng khoảng 2, 3 lạng thôi, có tháng 1 lạng, vẫn tự an ủi là tháng nào cũng có tăng là tốt rồi :Laughing:. Mình cũng ko care lắm về cân nặng đâu. Điều mình buồn nhất là ko nuôi dưỡng được tình yêu ăn uống của con thôi. Điều này mình phục mấy mẹ sát đất đấy. Em Na, em Axon, em Chit dù có to hay không nhưng giờ ăn là giờ các em ấy thấy hạnh phúc. Đó là thành công lớn nhất của các mẹ rồi!
    À nhân tiện Mẹ Na cho mình xin công thức nấu súp lươn, cà rốt, bí đỏ với nha. Lươn mình chỉ biết làm bằng cách hấp lên, xào với mắm và hành rồi đóng viên và nấu cháo thôi. Cảm ơn mẹ Na! :Rose:
    Mẹ Na quên ko trả lời mình rồi? :Sad:
    • 5,197 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oreka Xem bài viết
    Mẹ Bông ơi bột Của Milupa cho bé 8,10tháng - vị ngô - chocolate - chuối bạn mua đâu vậy có ngon không?
    Bông thích Milupa nhất ạ. Tớ hay mua ở Nguyễn Như Đổ và shopyeucon. Giá từ 175-180k /500gr chia làm 2 bịch. Loại chuyên dùng bữa sáng /tối là 115k/250gr.
    • 5,197 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Cách của tớ là ntn, ko biết cách mẹ Na có khác gì ko nhé.
    - Lươn băm nhỏ - xào hành khô.
    - Cà rốt - bí đỏ mài / hoặc hấp chín lên rồi thì làm nhanh hơn.
    - Nước dùng sôi cho hỗn hợp bí đỏ - cà rốt vào. --> lươn ---> chút bột sắn cho sánh theo khả năng ăn của con . Có lần tớ cho cả trứng nhưng con ăn có vẻ ko ổn nên thôi.
    Chờ công thức của mẹ Na nhé. Có gì còn học tập:Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 556 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

[QUOTE=Vịt Xiêm.;8905845]@mẹ Bobbi: c mau cái khay đựng đồ ăn cho bé ở đâu vậy? e tiừm ở mấy nới mà toàn loại khay nông, ko có loại khay ô sâu lòng như của c.

Chết thật đề tài ăn uống của các con nống hổi thật.Vừa tắt máy rồi bật lên đã lại sang trang rùi.Chạy theo các con mệt hết cả hơi các mẹ nhỉ.
    Vịt Xiêm ơi cái khay này mình chẳng nhớ mua ở đâu nữa vì nàh mình có từ lâu lắm rồi.Có khi từ hồi con lớn ăn dặm thì phải.
    Ba mẹ là lá chắn, che chở suốt đời con.
    • 556 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Tí tẹo nhà mình hôm nay ăn món mì hấp với sốt cà chua , cà rốtvà thịt bò, con nho tráng miệng thôi.
    Ba mẹ là lá chắn, che chở suốt đời con.
    • 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Hic, tớ xin lỗi nhé!

Cách của tớ là ntn, ko biết cách mẹ Na có khác gì ko nhé.
    - Lươn băm nhỏ - xào hành khô.
    - Cà rốt - bí đỏ mài / hoặc hấp chín lên rồi thì làm nhanh hơn.
    - Nước dùng sôi cho hỗn hợp bí đỏ - cà rốt vào. --> lươn ---> chút bột sắn cho sánh theo khả năng ăn của con . Có lần tớ cho cả trứng nhưng con ăn có vẻ ko ổn nên thôi.
    Chờ công thức của mẹ Na nhé. Có gì còn học tập:Rose:
    Cách nấu của tớ y hệt mẹ Bông. Chỉ khác cái là dung cà rốt đông lạnh và bí đỏ hấp chin tán nhuyễn thôi, nước dung thì là nước dung gà đông lạnh.
    • 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Thực đơn 45
    - Cơm
    - Canh bí xanh
    - Tôm sốt kem

• 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Tráng miệng hoa quả
    • 5,197 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Tớ thích món tôm sốt kem. Hihi. Mẹ Na dùng kem gì vậy.
    Bth tớ làm thì ntn:
    Tôm hấp rồi băm/xay nhỏ.
    Phomai kiri rau tỏi - đun chảy --> cho tôm vào --> cho kem tươi --> tắt bếp.
    Nhìn món của mẹ Na thì có cả carot nữa à?
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bth tớ làm thì ntn:
    Tôm hấp rồi băm/xay nhỏ.
    Kem tươi tớ thấy có hộp khoảng 200ml nhưng mở ra rồi thì dùng được bao lâu nhỉ? không biết có giống sữa tươi được 5 ngày không nữa?
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

White sauce

Hôm trước mẹ Mèo mách cách làm white sauce, tớ về làm thứ, nếm thứ thấy ngon quá trời. Tớ đưa thử công thức của tớ xem nhé.

Nguyên liệu:
    150ml sữa tươi không đường
    1 cục bơ chừng bằng ngón tay út (chống chỉ định ngón tay út to nha!)
    1 miếng bò cười
    1 thìa bột mì

Cách làm thì như mẹ Mèo đã hướng dẫn! Hoặc các mẹ tham khảo ở đây
    http://www.youtube.com/watch?v=xAIogZPB1y0

Thành phẩm đây ah
    Mẹ Na ơi, Xem hộ tớ cách làm với tớ cho cục bơ vào đun chảy, rùi cho phomai vào đun tiếp chảy ra rùi cho bột mỳ vào. Nhưng sao khi tớ cho bột mỳ vào nó bị vón cục . (Bột mì cho khô hay phải pha với nước). Sau đó tớ không cho sữa nữa mà phải bỏ đi vì nó đánh mãi chăng tan bột mỳ .
    • 5,197 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oreka Xem bài viết
    Kem tươi tớ thấy có hộp khoảng 200ml nhưng mở ra rồi thì dùng được bao lâu nhỉ? không biết có giống sữa tươi được 5 ngày không nữa?
    Tớ cũng mua hộp đó thôi. Cho ăn trong 3 ngày, quá 3 ngày thì người lớn ăn. Tớ mua về thường kết hợp làm món có sốt kem , làm caramen thôi. Chưa biết làm thêm món gì cho con ăn. Mà tớ thấy khuyến cáo cũng ko nên cho các bé ăn kem tươi nhiều quá đâu.:Smiling:
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tớ cũng mua hộp đó thôi. Cho ăn trong 3 ngày, quá 3 ngày thì người lớn ăn. Tớ mua về thường kết hợp làm món có sốt kem , làm caramen thôi. Chưa biết làm thêm món gì cho con ăn. Mà tớ thấy khuyến cáo cũng ko nên cho các bé ăn kem tươi nhiều quá đâu.:Smiling:
    Làm caramen với kem tươi thía nào mẹ Bông. Tớ mới mua 1 hộp mà nấu được 2 bữa sup cho con rùi bỏ đấy. Bố mẹ chẳng biết làm j với nó thấy tiếc quá chừng luôn
    • 5,197 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

- Mẹ nấu súp bố mẹ ăn đi.
    - Làm sữa chua kem tươi nữa.
    - Caramen làm như bth thôi, có giai đoạn cuối cùng thì cho kem tươi vào trộn lên rồi mang đi hấp. Caramen sẽ rắn hơn, ăn ngậy hơn, béo thơm hơn.:Battin ey:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vấn đề ăn uống của trẻ 12-18 tháng

Các bạn ơi, các bạn có cho các Bé ăn bột có mắm hay muối không? Bé nhà mình được 6 tháng rưỡi nhũng mình vân không cho mắm muối vào bột của bé. vì trong sách có nói là không nên, sẽ làm hỏng thận của bé. Nhưng ông bà nội của bé thì cứ bắt phải cho bé ăn vì nếu không bé sẽ không được cứng cáp và...

• Trò chơi cho trẻ 7 - 18 tháng

Vào 7 tháng tuổi, miệng của bé vẫn là một cơ quan xúc giác quan trọng. Bé sẽ ngậm những đồ vật đáng chú ý khi bé muốn tìm hiểu. Đồ chơi của bé cần phải tươi sáng, nhiều màu sắc, và có một hình dạng đáng chú ý để kích thích khả năng nhận thức về hình dạng, không gian và ý thức màu sắc. Bạn hãy luôn...

• 12 chất độc "giấu mặt" trong dầu gội, sữa tắm trẻ em

Các mẹ tham khảo bài này nhé: Khi chọn dầu gội, sữa tắm cho con, nhiều mẹ chủ quan không đọc...

• Chia sẻ với các mẹ thực đơn các móncháo và cơm cho bé từ 12-24 tháng mình sưu...

Hi các mẹ ! Minh thấy các món ăn này rất đa dạng có thể giúp bé ăn ngon hơn nên chia sẻ cho các mẹ...

• tiêu hóa kém

Chào bác sĩ, Bé nhà em được 13 tháng là bé trai, bé chỉ được 9kg cao 74 cm. Bé ăn mổi ngày 3 cữ...

• 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Bth tớ làm thì ntn:
    Tôm hấp rồi băm/xay nhỏ.
    Tớ dung cái white sauce hôm trước học của mẹ Mèo đấy. Tớ làm thế này đây.

Tôm sốt kem

Nguyên liệu:
    1 con tôm sú hấp, bóc vỏ, băm nhỏ
    1 thìa white sauce
    1 thìa cà rốt luộc mềm thái nhỏ

Cách làm:
    Làm lỏng white sauce bằng nước
    Cho tôm và cà rốt vào đảo đến sệt sệt thì tắt bếp