Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho trẻ 12-18 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 330K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

61 Người đang theo dõi

• 171 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Xin ý kiến các mẹ tý. Bin nhà em hiện giờ vẫn ngày hai bữa cháo lúc 7h sáng và 7h tối, mỗi bữa được nửa bát con cháo hạt đặc. Ban ngày bà nội ở nhà trông chỉ cho ăn 300-400 sữa + sữa chua, hoa quả. Em cũng muốn tăng lên 3 bữa cháo nhưng nếu cho ăn thêm bữa trưa nữa thì bé chẳng uống được bình sữa nào. Mọi người trong gia đình em đều cho rằng tuổi này nên cho ăn cháo là chính, sữa chỉ là phụ thôi, nên cho bé ăn thêm một bữa cháo buổi trưa nữa nhưng em cứ băn khoăn vì nếu thế thì bé uống ít sữa quá.
    Các mẹ cho em lời khuyên với. Thanks các mẹ nhiều.
    • 5,199 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Bạn Bông nhà tớ vẫn duy trì 2 mặn 1 ngọt từ lúc 9th. Bữa tối bao giờ cũng ăn ngọt , sữa , hoa quả rồi đi ngủ. Trc tớ cũng sợ con tớ ăn ít, thiếu chất này nọ vì từ 9th theo VDD là 3 bữa cháo hạt đặc 1 ngày rồi. Nhưng tớ nghĩ mình chẳng ăn nổi, bắt con ăn làm gì. Nên tớ cho con ăn theo nhu cầu thôi, có hôm chỉ 1 bữa cháo trưa, còn lại ăn súp. Mọi người cũng nói này nọ, nhưng tớ vẫn tiếp tục nuôi em ý theo cách này. Có dạo cho em ý ăn 3 bữa 2 cháo 1 cơm , mà ăn ko nổi, sữa lúc ý uống còn 300ml, ít lắm. Nên thôi tớ cứ như vậy. Em ý giờ ăn cơm nát bữa trưa ( chỉ 1 bát mắm thôi) - chiều ăn cháo ở lớp ( đc 1 bát tô nhỡ), tối 1 bát bột ngọt ( loại ăn liền + sữa).
    Từ từ rồi em ý lớn, tuy cân nặng chẳng = các bạn cùng tuổi, nhưng em ý phát triển mọi thứ bình thường, vui vẻ và nghịch như giặc:Laughing:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn dùm em thực đơn cho bé nhà em 15 tháng với, bé nhà em được có 9.2kg thui.
    Sáng 7g uống 150ml sữa
    10g ăn cháo ( 1 bát )
    12g ăn chuối, nước canh ăn chung bữa cơm với ba mẹ, rau luộc hoặc phô mai
    1g30 uống 150ml sữa
    4g30 ăn 1 bát cháo
    7g ăn cơm chung với ba mẹ, phô mai, canh hoặc trái cây, nước cam
    9g uống 150ml sữa
    2g sáng uống 100ml sữa

Thực đơn như vậy có ổn không ạ? Con em tóc mọc thưa và hay đổ mồ hôi đầu lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với. Em cám ơn nhiều. :Smiling:
    • 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Món trứng hấp này màu hơi nhợt nhạt. Tớ nghĩ cho thêm chút rau mùi, vài cái nấm cho đẹp. Mà chưa thấy trả lời vụ cá thu cho tớ nhé.
    Trả lời rồi đấy chứ, ở trang trước, trang nó trôi ko nhìn thấy rồi.

Cá thu này là cá thu trắng, ở dưới HP thì ko sợ lắm. Nếu mẹ Axon sợ thì dùng cá thu ngâm dầu cũng được đấy. Ghẹ với cà chua tớ chưa thử bao giờ vì toàn luộc cho con bốc ăn thôi. Mẹ nó thử xem thế nào! Biết đâu lại ra một món cực ngon, cực độc, đóng tem nhà Axon :Smug::Smug:.
    • 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Hic, mạn phép các mẹ thế này. Tớ thấy các mẹ đừng sa đà vào lịch ăn cho con nhé! Mỗi khi có mẹ “khởi xướng” là các mẹ khác vào cầu, bao nhiêu là lịch ăn của con được đưa ra để so sánh. Chóng hết cả mặt. Về lịch ăn mỗi con một khác, tuỳ theo giấc ngủ mà bố trí cho hợp lý. Miễn sao đủ lượng, đủ chất, và đủ thời gian cho con chơi là ổn rồi. Dành thời gian tìm món mới cho con sẽ hiệu quả hơn là chỉ chăm chăm giờ ăn giấc ngủ. Tớ nói vậy có gì không phải mong các mẹ thông cảm!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Thực đơn 23 nhanh gọn cho mẹ chút thời gian nghỉ

Nui sao với cá thu hộp và cà chua

Tráng miệng Egg Custard

• 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mau7782 Xem bài viết
    Xin ý kiến các mẹ tý. Bin nhà em hiện giờ vẫn ngày hai bữa cháo lúc 7h sáng và 7h tối, mỗi bữa được nửa bát con cháo hạt đặc. Ban ngày bà nội ở nhà trông chỉ cho ăn 300-400 sữa + sữa chua, hoa quả. Em cũng muốn tăng lên 3 bữa cháo nhưng nếu cho ăn thêm bữa trưa nữa thì bé chẳng uống được bình sữa nào. Mọi người trong gia đình em đều cho rằng tuổi này nên cho ăn cháo là chính, sữa chỉ là phụ thôi, nên cho bé ăn thêm một bữa cháo buổi trưa nữa nhưng em cứ băn khoăn vì nếu thế thì bé uống ít sữa quá.
    Các mẹ cho em lời khuyên với. Thanks các mẹ nhiều.

Sai lầm quá bạn ạ, tuổi này con vẫn sữa là chính nhé, cơm cháo chỉ là phụ thôi, thế nên người ta mới nói tuổi tập ăn dặm là vì thế.

Mình không khuyên bạn điều gì, vì quan điểm nuôi con của mỗi người khác nhau. Nhưng mình đưa ra VD cụ thể về bé nhà mình, rất xác thực, để bạn và cũng như các mẹ có con cùng hoàn cảnh tham khảo đúc rút kinh nghiệm bản thân nhé

Bé nhà mình sinh ra được 3.9kg, với cân nặng này mọi người nói bé nhà mình sinh ra gần bằng con người ta nuôi 1 tháng, hic, bé ti mẹ hoàn toàn đến thời kỳ ăn dặm, lúc đó bé nhà mình tròn 4 tháng, mình cũng nghe theo các mẹ khác cho con ăn dặm bột ngọt, bé nhà mình không chịu ăn, mình cứ ép, bé bỏ dần ti mẹ, không ăn bột ngọt, ăn vào là nôn, mình stress kinh khủng, con bé teo tóp, ai cũng nói mình nuôi con không mát tay, con chỉ bụ sữa trong chứ mẹ nuôi bộ thì chán, mình càng streess thậm tệ

Rồi cũng đến giai đoạn ăn bột mặn, mình cho bé nhà mình ăn bột mặn và nghe theo tư vấn của các mẹ khác cũng như viện DD, ăn bột mặn 3 bữa trong 1 ngày và 600ml sữa. Mình nhồi nhét, nhồi nhét và bắt con ăn, ngoài ra còn kèm thêm 1 hộp sữa chua hoặc 1 hộp váng sữa, cuối cùng con mình vẫn ăn vào rồi nôn, cân nặng chỉ đếm trên đầu ngón tay, rồi mình lại streess

Thế rồi khi bà GV xin nghỉ, mình bận rộn với công việc CQ, rồi quán xuyến việc nhà, mình đành rút bớt một bữa cháo của con lại ( lúc này bé nhà mình đã ăn cháo vỡ) và giãn thời gian ăn sữa của con, bé đã bớt nôn hẳn và trộm bóng tháng đó bé nhà mình tăng hẳn 1.3Kg ( Lúc này bé tròn 11 tháng và cân nặng 11kg)

Bây giờ bé nhà mình đã ăn hơn và lịch ăn không còn gò bó như trước, bé nhà mình đã có thời gian chơi đùa và không phải nặng bụng vì sai lầm của mẹ nữa

Lịch ăn của bé nhà mình như thế này nhé:
    5g30 sáng: Dậy tập thể dục
    6g30 sáng: 1 Bát con (bát ăn cơm) cháo vỡ
    8g sáng : 1 bình nước quýt ( 1 quả quýt)
    8g30 sáng: Đi ngủ ( Ngủ khoảng 2h)
    11g trưa : 170ml sữa ( vào 150ml nước)
    12g15 trưa: 1 hộp váng sữa
    14g chiều: 170ml sữa
    Sau đó ngủ đến 16g dậy chơi
    17g30 chiều: 1 bát ( bát ăn cơm ) cháo vỡ
    19g30 tối: 1 hộp sữa chua
    21g tối : 170ml sữa
    Đi ngủ tối
    24g đêm : 140ml sữa ( Pha vào 120ml nước)
    Ngủ một mạch đến 5g30 sáng hôm sau.
    PS: Hôm nào trở trời thì đêm lục đục lăn lộn 1 tí. ^_^, còn ti mẹ thì lúc nào bất kể trong ngày có mẹ ở nhà thì rúc khi lên cơn nghiện. He he

Mình viết ra đây mong bạn đừng lo lắng con ăn ít hay ăn nhiều, quan trọng là bé thích ăn hay không và sự dung nạp của bé đến đâu.
    Đây là bài học xương máu của mình, mình sẽ đúc rút kinh nghiệm chăm bé sau ( nếu ông trời thương ^_^)
    Chúc bé nhà bạn mau ăn chóng lớn nhé, à mà bé nhà bạn với bé nhà mình khác nhau mỗi họ nè

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Hic, mạn phép các mẹ thế này. Tớ thấy các mẹ đừng sa đà vào lịch ăn cho con nhé! Mỗi khi có mẹ “khởi xướng” là các mẹ khác vào cầu, bao nhiêu là lịch ăn của con được đưa ra để so sánh. Chóng hết cả mặt. Về lịch ăn mỗi con một khác, tuỳ theo giấc ngủ mà bố trí cho hợp lý. Miễn sao đủ lượng, đủ chất, và đủ thời gian cho con chơi là ổn rồi. Dành thời gian tìm món mới cho con sẽ hiệu quả hơn là chỉ chăm chăm giờ ăn giấc ngủ. Tớ nói vậy có gì không phải mong các mẹ thông cảm!
    Mình đồng ý với quan điểm này của bạn, he he, đúng là trước đây mình không nghĩ thoáng như vậy được đâu, sau lần bà GV về quê, phần vì công việc nhiều quá mình đành buông xuôi kệ con muốn ăn bao nhiêu thì ăn, không ngờ đấy mới là phương pháp nuôi con hữu hiệu nhất, vừa khỏe con mà mẹ không bị stress :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Cuộc sống của đời tôi

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 5,199 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Đồng ý với ý kiến này:Applause:. Topic này chúng ta chỉ nên chia sẻ công thức nấu nướng cho con, kinh nghiệm làm các món sao cho hợp với con nhất. :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,199 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Trả lời rồi đấy chứ, ở trang trước, trang nó trôi ko nhìn thấy rồi.

Cá thu này là cá thu trắng, ở dưới HP thì ko sợ lắm. Nếu mẹ Axon sợ thì dùng cá thu ngâm dầu cũng được đấy. Ghẹ với cà chua tớ chưa thử bao giờ vì toàn luộc cho con bốc ăn thôi. Mẹ nó thử xem thế nào! Biết đâu lại ra một món cực ngon, cực độc, đóng tem nhà Axon :Smug::Smug:.
    Ừ nếu nói cá hộp ngâm dầu dấm thì tớ cho Bông ăn cá ngừ, cá trích rồi, cá thu nữa. Nhưng dù sao cũng chỉ là thực phẩm đóng hộp thôi. Ôi ước gì có cái cửa thần kỳ của Đorêmon ý, sáng ra tớ về HP nhà bé Na mua cá tươi cho con ăn:Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Thực đơn 24
    - Cháo
    - Su su luộc
    - Lươn sốt nấm (dùng tương đậu Lisa)