• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho trẻ 12-18 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 336K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các bạn mến, bé Pooh của mình được 15 tháng, ngoài lượng sữa hàng ngày dao động từ 550ml->750ml mình cho bé ăn thêm 2 cữ cháo nấu với thịt heo hoặc cá lóc hoặc lươn, bé bị dị ứng đồ biển nên thỉnh thoảng mình mới cho ăn tôm, cua. Các loại rau củ nấu chung với cháo thì đậu bí bo, bí đỏ, bí xanh, bông cải xanh, khoai tây, cà tốt, khoai lang, cải thìa, bó xôi, thỉnh thoảng cho thêm tí đậu xanh vào để mát. Mình muốn học hỏi thêm từ các bạn để món ăn của con mình phong phú thêm, để bé ngon miệng hơn. Trái cây thì mình cho bé uống nước nho, dâu (pha với sữa), cam, chuối sứ, bé đặc biệt thích ăn cheese hiệu Kraft của Úc. Cám ơn các bạn nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 14/09/2009 vào lúc 05:25 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Em cũng rất lúng túng trong việc nấu ăn cho bé. Nấu nhiều quá rồi không biết chế biến món gì cho ngon miệng, lạ để bé ăn đổi món. Nhờ các chị giúp vậy các chị ơi...

• 97 Được cảm ơn

Mình có một đề nghị là các Mẹ hãy post lên diễn đàn món ăn nào mà con mình thích ăn nhất , cách nấu món ăn đó. Như vậy cứ 10 Mẹ thì sẽ có 10 món ăn khác nhau. Các bé sẽ tha hồ thưởng thức. Các mẹ hưởng ứng nha. Mình xin mở hàng bằng 2 món ruột của Candy

1. Cháo lươn môn nấu cháo với môn cho thật mềm, tán nhuyễn môn. lươn lọc lấy thịt phi thơm, xào với chút muối. Cho lươn vào cháo, cháo sôi cho một ít dọc môn ngọt (giống như dọc bạc hà) băm nguyễn , nêm vừa ăn, một ít rau om và ngò gai băm nhuyễn. Mùi vị rất thơm , nếu bé nào chưa ăn lơn cợn được thì các mẹ cứ nấu như bình thường rồi cho vào máy xay sinh tố.

2. Đậu hủ xào cà chua Phi thơm dầu ăn xào cà chua chín băm nhuyễn với chút muối và đường ( muối đường để giữ vị thơm của cà chua), cà chua chín cho đậu hủ non tán nhuyễn vào nấu sôi. Cho đậu hủ cà chua vào cháo đã nấu sôi, thêm tí ngò rí.

Trái cây thì Candy ăn chuối Đà Lạt, để nguyên cả trái cắn từng chút một , nước nho , mãng cầu sim xay với sữa , táo. Mình còn có ít món ăn hơn bạn Pooh nữa vì Candy tuyệt đối không chịu ăn bí đỏ và cà rốt. Mỗi lần nấu bí đỏ và cà rốt thì bé phun đỏ cả nhà. chán quá , vì ăn bí đỏ bổ óc mà.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cho mình hỏi Me Candy, môn mà bạn nói là môn cao để nấu chè hay củ nhỏ nhỏ, môn ăn có bị ngứa không? À, báo chí hay nói tàu hủ có bỏ hàn the cho cứng, mình cho bé ăn có sao không, nhưng mình đọc sách báo nghe nói cho bé ăn tàu hủ tốt lắm, hay mình mua tàu hủ non trong siêu thị cho bảo đảm, các bạn thấy thế nào?
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Đây là biến thể của một món ăn cháo lươn môn +mắm ruốc, nhưng em bé thì không ăn mắm ruốc được. Môn củ nhỏ hay môn cao đều được cả. Nhưng môn củ nhỏ thì thơm hơn. Môn nấu chín ăn không bị ngứa đâu Pooth đừng lo. Khi mua môn, bạn có thể nhờ người ta gọt sẵn. Nếu tự gọt vỏ môn, bạn nên đeo bao tay vào khi gọt và khi rửa nước. Bạn sẽ bị ngứa nếu gọt môn và sau đó rửa nước. Môn kị nước hay sao ấy. Tốt nhất là cứ đeo bao tay vào. Nếu lỡ không có bao tay , sau khi gọt vỏ môn xong , bạn hơ tay lên lử a (nóng chịu được) một lúc rồi mới rửa tay thì sẽ không bị ngứa. P

Tàu hủ ăn rất tốt, cung cấp chất đạm và là món ăn lành tính. Mình toàn mua tàu hủ non Ichiban có bán trong siêu thị cho bé ăn thôi. Chắc là bảo đảm hơn. roll
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Ôi, cám ơn me Candy nhé, các bạn khác tham gia đóng góp cho bé Pooh thêm vài món ngon nhé
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me Candy ơi, mình cũng muốn cho bé nhà mình thêm món mới để đỡ ngán nhưng không biết bé nhà mình hôm nay được 8 tháng 12 ngày thì có ăn được cháo lươn chưa nhỉ. Me Candy trả lời giúp với nhé. Cám ơn nhiều.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Candy ăn cháo lươn, cá biển, thịt bò và lòng đỏ trứng từ lúc 6tháng rưỡi đó. Mình rất ít cho bé ăn bột sữa ngọt vì bé không thích lắm , chỉ cho ăn bột mặn thôi và uống sữa công thức. Mình nghĩ nếu bé chưa quen thì bạn có thể cho bé ăn vài thìa trước. Thịt lươn cũng lành tính , chỉ sợ bé không thích thôi. Porcupine cứ nấu cho bé ăn thử , có gì nhờ mẹ con Candy sang "giúp đỡ" cho lol
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Me Candy oi, Candy an chao luon tu luc 6thang ruoi thi co phai xay nhuyen ra ko. Be Minh da 6 thang roi, ma minh chua biet cho be an them kieu gi, bay gio moi chi cho an nuoc thit nau voi carot quay bot thoi Thinh thoang minh cho an them long do trung ga. An mai the so be chan , ma ko biet che bien cac mon khac nhu the nao.
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Da co chi nao cho be an con trai nau chao chua? Chi cho em cach lam voi. Em muon cho Nam an ngeu, trai... nau chao ma khong biet da duoc chua nhi? (Nam 9.5 thang).
    Oi, nhung mon do ngon lam, me con thay them nua ma..

Em nghe noi an thit ga nhieu be bi ho, khong biet co dung khong? Em thay thit ga bang chim bo cau, nau chao cung voi dau xanh + hat sen tuoi, co the cho them vai hat dau ha lan vao cho co chat xo, chao an ngot va ngon lam.

Chuc cac be an ngon mieng, khong de danh phan cho cac me.

• 97 Được cảm ơn

Lúc Candy 6tháng thì cháo tất nhiên là mình phải xay nguyễn rồi. (Bởi vì lúc đó nàng ta chỉ có 2 cái răng thôi ). Theo mình nghĩ bạn nên xay thịt hoặc cá , lươn , đậu hủ cho bé ăn cả cái , chứ ăn nước thôi thì không có chất bổ gì đâu "Khôn ăn cái , dại ăn nước" mà. )

Còn món cháo trai mình cũng chưa nấu bao giờ , có ai biết chỉ mình với. Mushroom ơi , bạn mua chim bồ câu ơ đâu vậy , có tươi không. Con chim bồ câu bé tí thì làm sao lọc thịt nó ra được? Mushroom có thể bày cho mình cách nấu món cháo chim bồ câu không? Nghe tả món cháo đó Candy chưa kịp thèm thì mẹ và ba đã chảy cả tô nước miếng rồi đó oops oops oops P

Còn nghêu thì mình chỉ biết có 1 cách nấu đó là nấu với cà chua và thì là. Cà chua xào hơi nát cho nghêu vào xào sơ qua , vớt nghêu ra. (nghêu nấu lâu sẽ bị cứng thịt , dai). đổ nước vào nấu tiếp khi sôi nêm nếm cho thì là và nghêu đã xào vào , chờ sôi nhắc xuống. Cơm nấu vừa chín tới , hạt cơm còn mềm, cho cơm + canh món canh nghêu vào máy xay sinh tố. Bé nhà mình đã có 6 răng nên thích nhai cơm tán nhuyễn trộn với canh nghêu. (Nhất thiết bạn phải xay canh nghêu vì thịt ngêu khá dai -? ).

buồn quá , hai ngày T7 và CN ở nhà với mẹ nên Candy trở chứng không thèm ăm cơm cháo gì cả , chỉ uống sữa thôi , đã vậy còn đi lung tung nhảy nhót liên hồi , tay chân trầy trụa cả lên x , Chán thật , không hiểu nó chẳng chịu ăn mà năng lượng đâu mà chơi suốt ngày thế nhỉ? evil
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trai thi tinh lanh, mat, tre con an chao trai thi bot mo hoi trom do, nhung lam trai de nau chao cho be thi luc dau nen cho be an nuoc luoc trai thoi da (cho quen da) roi dan dan hay cho thit trai vao (thit trai lam sach ruot, bam nho, phi thom voi hanh). Con ngheu thi minh khong biet an co tot cho be khong , co me nao biet khong?
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mẹ Candy ơi, thế chị nấu cháo bồ câu cho bé thế nào? Có lần em nấu cho Bi ăn mà sau đó bị đi ngaoi mất mấy hôm. Bà ngoại bảo khéo bổ quá nó không chịu được. Chị cho cả con vào à hay chỉ lọc phần thịt thôi? Ai biết tư vấn dùm nhé. À, mà bồ câu thì ăn với rau gì được?
    Còn một câu hỏi nữa. Có ai biết cách làm món tổ yến đường phèn như thế nào không, chỉ cho em với! Xin cảm ơn
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mẹ Candy không biết nấu cháo bồ câu đâu , đang post lên diễn đàn ho3i thăm cách nấu đây mà. Alo, ai biết chỉ dụm
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mushroom hay mua chim bồ câu ở tiệm bán phở gần cơ quan. Họ đã làm sạch sẽ (nhổ lông, mổ bụng, nướng qua). 17000đ / con.

Mushroom nấu cháo + một ít đậu xanh, thỉnh thoảng cho một ít hạt sen tươi (bán đầy ngoài chợ í mà), nếu muốn các mẹ có thể cho thêm vài hạt đậu hà lan vào cho có chất xơ mà không làm mất mùi vị. Cháo gần sôi thì cho chim vào (nhớ là để nguyên con). Chim nấu chín mềm , vớt ra để nguội. Lúc đó có thể lọc gỡ thịt một cách dễ dàng. Khi nào có thời gian thì mushroom tận dụng luôn phần xương chim, đem giã nát, lọc lấy nước cho ngọt. Một con chim bé ăn được 2 bữa cháo (không nên dồn quá nhiều vì chim bồ câu trông nhỏ vậy thôi nhưng rất béo).

Cháo nấu chín xay cùng với thịt chim => ngọt + thơm + ngon + bổ ... => cho mẹ Candy thèm chảy dãi.

Đó là mushroom nói sơ qua cách nấu, có thể các mẹ thêm thắt chút đỉnh cho ngon hơn. (Mushroom vốn nổi tiếng là hậu đậu !!!). Hi vọng các mẹ sẽ nấu món này thật là ngon cho các con ăn nhé.

Còn mushroom sẽ thử nấu cháo trai hoặc ngêu cho Nấm ăn trong một ngày gần đây. (Hứa vậy thôi chứ không biết khi nào vì dạo này bận quá sức. Chỉ tội cho Nấm thôi).

• 97 Được cảm ơn

Gấp gấp , thèm quá oops oops oops D . Vậy chứ tiệm phở gần chỗ Mushroom làm tên là gì , ở đường nào (ở TP HCM phải không ), quán phở ấy bán buổi sáng hay buổi chiều? Mushroom phải chỉ gấp cho mình thôi , hết chịu nổi rồi lol . Một món ngon vậy mà gia đình Candy chưa được thưởng thức, thật là phí đời lol lol
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Nghe mushroom tả mà Mẹ Bo cũng thèm quá trời huống chi là bé Bo, hihi, chơi vậy chứ Bo mới 8 tháng chỉ thấy mẹ đút ăn thôi chứ chưa phân biệt mùi vị đâ

Mushroom cho tụi mình xin địa chỉ với, cuối tuần mình sẽ chế biến cho bé Bo ăn.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Ừ, để mushroom chỉ chỗ cho.
    Mushroom mua chim bồ câu ở quán Phở Vị Hoàng, nằm trên đường Phạm Hồng Thái - cách TPHCM khoảng ......................... 120km thôi.
    Nếu mẹ Candy và Mẹ Bo tìm không ra thì để mushroom mua gửi lên cho. OK?
    Nói giỡn cho vui thôi chứ các mẹ cứ đi ra chợ, hỏi mấy bà bán hàng gà hoặc ở các quán ăn có bán chim bồ câu, người ta sẽ chỉ cho ấy mà.
    Còn gì thắc mắc nữa không?

• 97 Được cảm ơn

T..r..ơ..i! Mushroom ở xa thế à? Thôi mẹ Candy đành tìm theo chỉ dẫn vậy. Cám ơn mushroom nhều. D
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mushroom ơi, sao gần thế! Khi nào có dịp đi chơi lúc đó sẽ ghé phở Vi Hoang. Cảm ơn Mushroom nha
    Me Bo (TP.HCM)