• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho bé trên 18 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 17 Lượt chia sẻ
  • 192K Lượt đọc
  • 336 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ cho bé ăn trễ quá làm sao bé kịp tiêu hóa để đi ngủ? Như vậy có ăn nhiều thì bé cũng chẳng lên cân bao nhiêu đâu. Bữa tối của cu con nhà mình luôn luôn trước 6h chiều. Chỉ hôm nào đi chơi ăn linh tinh thì mới ăn muộn hơn 1 tí. Sau 8h là mình ko cho bé ăn nữa cho dù bé có bị ói ra. Chỉ uống sữa thôi.

Mẹ đừng quá lo lắng về cân nặng của con. Nhiều bé nhẹ cân nhưng nhìn vẫn rất OK. Cu nhà mình gần 20 tháng, nặng 13,2kg mà trông vẫn còi , có lẽ do nặng xương.

Hình như chúng ta chỉ chú trọng cho ăn và uống sữa, còn trái cây thì ít quá phải không?
    Mình cố gắng cho bé uống ngày 2 quả cam tươi, ngoài ra thêm chuối, nho, táo… nữa.

Ở lứa tuổi 18-20 tháng là có thể bỏ sữa công thức, cho bé uống sữa tươi được rồi. Tâm lý mình cứ lo con uống sữa tươi thì không được cung cấp đầy đủ chất như sữa công thức, nhưng bé đầu nhà mình từ 15 tháng chỉ uống sữa tươi thôi. Cu sau thì bây giờ vẫn uống sữa công thức, mình đang tính bỏ hẳn đây.
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi, vào topic này em mới được mở mang tầm nhìn quá.
    Có mẹ nào có bé 20 tháng tuổi mà vẫn dậy ăn sữa 3 lần 1 đêm không? tư vấn giúp em với.

Bé nhà em ăn sữa đêm

Lần 1 khoảng 12:00-13:00 120ml
    Lần 2 cách khoảng 2 tiếng 120ml

Ăn như vậy là tốt hay không tốt?

Lịch ăn ban ngày của bé là ( cái này sau khi tham khảo từ các mẹ em phải điều chỉnh lại ngay)

8:00 cháo (gạo, rau, thịt nấu chung) (lưng bát bát ăn cơm người lớn)
    10:00 120ml sữa
    12:00 cháo (gạo, rau, thịt nấu chung) (lưng bát bát ăn cơm người lớn)
    12:15 100ml sữa chua
    Ngủ đến 15:00
    16:00 cháo (gạo, rau, thịt nấu chung) (lưng bát bát ăn cơm người lớn)
    16:30 90ml nước cam
    19:30 cháo (gạo, rau, thịt nấu chung) (lưng bát bát ăn cơm người lớn)
    21:00 120ml sữa >> ngủ.

Bé nhà em có tật là cứ phải bú bình (sữa hoặc sữa chua, sữa chua em toàn phải cho vào bình sữa) xong mới chịu ngủ. Vì thế bữa trưa vừa ăn cháo xong lại ăn sữa chua ngay không biết có sao không?

Cháo thì phải nấu nhừ, hơi loãng, rau thịt vẫn phải xay ...
    Bình thường thì bé ăn hết nhưng gần đây thỉnh thoảng cháu lại bỏ ăn 2-3 tuần, mỗi bữa chỉ ăn vài thìa cháo, nấu mì thì cũng chỉ ăn được 1 ít, có phải bé chán ăn cháo không?

Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho em với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu
    • 556 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lala`la'la Xem bài viết
    Trời ơi, vào topic này em mới được mở mang tầm nhìn quá.
    Có mẹ nào có bé 20 tháng tuổi mà vẫn dậy ăn sữa 3 lần 1 đêm không? tư vấn giúp em với.

Bé nhà em ăn sữa đêm

Lịch ăn ban ngày của bé là ( cái này sau khi tham khảo từ các mẹ em phải điều chỉnh lại ngay)

Bé nhà em có tật là cứ phải bú bình (sữa hoặc sữa chua, sữa chua em toàn phải cho vào bình sữa) xong mới chịu ngủ. Vì thế bữa trưa vừa ăn cháo xong lại ăn sữa chua ngay không biết có sao không?

Cháo thì phải nấu nhừ, hơi loãng, rau thịt vẫn phải xay ...
    Bình thường thì bé ăn hết nhưng gần đây thỉnh thoảng cháu lại bỏ ăn 2-3 tuần, mỗi bữa chỉ ăn vài thìa cháo, nấu mì thì cũng chỉ ăn được 1 ít, có phải bé chán ăn cháo không?

Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho em với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu
    Mẹ nó ơi chỗ đậm đậm ý chác là nhầm nhỉ 12:00 đêm rồi 1h sáng chứ .MÀ con bạn đã 20 tháng rồi đêm vẫn dậy thế thì mệt lắm. COn nhà mình 15 tháng là mẹ ngủ thẳng tưng rồi. Mình nghĩ thế này nhé:
    -Lần đầu dậy không khóc thì dỗ ngủ lại không sữa gì hết.Nếu khóc cho bình chè pha loãng hay nước ấm .
    - Lần 2 tạm khoan nhượng cho bình sữa nhưng sẽ là nhiều hơn 120 ml vì lần 1 bị bỏ mà thế là lần 3 đồng chí ta sẽ tự động không dậy vì bụng no rồi.
    Mẹ phải cương quyết thì con mới nghe chứ sót con quá là nó cưỡi cổ túm tóc ngay.
    *Tiếp là 20 tháng thì nên cho ăn thô đi chứ cháo không nhanh đói mà làm con lười nhai, dạ dày không làm việc tốt
    *Tầm 10h thay vì uống sữa mẹ nó cho ăn hoa quả xem sao.
    *15h cho uống sữa hoặc nước cam
    *16:30 cháo
    *19h ăn hoa quả
    *20:30 sữa 150-200ml thế là ngủ chứ sao con đi ngủ muộn thế.COn mình thằng lớ 8tuôi 19:30 uống sữa xong là lên gường đọc sách tí là ngủ.Thằng bé htì lọ mọ hơn tí nhưng không quá 20:30 .
    Ba mẹ là lá chắn, che chở suốt đời con.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bobbi nhiều. Đúng là em viết nhầm đấy.

Về vấn đề ăn sữa đêm, em cũng đã có lần thử cũng có 2,3 hôm cháu ăn hgiảm xuống còn 2 lần rồi 1 lần, nhưng sau đó thì lại trở lại như cũ vì không có sữa thì khóc và hờn kinh khủng luôn. Bi giờ cứ ăn đúng 3 lần thì cháu ngủ ngoan còn không thì cứ vật vã ngủ không ngon.
    Chắc ăn 3 lần thế không có hại gì đâu nhỉ, em đành hy vọng thêm 1 vài tháng nữa lớn hơn cháu sẽ tự bỏ không ăn đêm nữa.

Về vấn đề ăn thô thì em cũng tâm phục khẩu phục các mẹ có cháu ăn được cơm rồi, và đang bắt đầu một chiến dịch để thay đổi đây. nhưng chắc phải trường kỳ lắm vì thịt mà cứ hơi lổn nhổn một chút là cháu chỉ ăn vài thìa. Đànhhải chịu thôi, vì không tập được cho cháu đúng thời kỳ nên giờ khổ là phải nhỉ :Sad:
    • 249 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Con nhà mình 18 tháng cân nặng 12kg. mình vẫn cho con ăn sữa công thức nhìu hơn. Bé nhà mình cổ họng chim sẻ nên ăn hơi to tý là ọe luôn.
    7h30 mẹ gọi dậy
    8h sáng: 150ml sữa CT+ bột gạo( từ bé ko bao giờ ăn cháo buổi sáng)
    9h ngủ dến 11 h kém
    11h : 170ml sữa
    12h: 1 hộp sữa chua
    13h: 1.5 bát con ăn cơm cháo
    14h30 ngủ đến gần 17h
    17h : 170ml sữa CT
    18h: 01 quả quýt( bé rất lười ăn hoa quả)
    19h15: 1.5 bát ăn cơm cháo
    22h: 200ml sữa CT rồi đi ngủ
    từ bé đến bây giờ bé nhà mình vẫn giữ chế độ ngủ như vậy đó. Mình ko thể tập được cho bé nhai thô để bs chuyển sang ăn cơm nát.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,768 Bài viết

• 15,913 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lala`la'la Xem bài viết

Bé nhà em ăn sữa đêm

Trộm vía con ăn tốt thật đấy.Nhưng 20 tháng mà mẹ vẫn phải dậy 3 lần/ đêm để pha sữa thì vất vả quá. Mình nghĩ bữa sữa cuối bạn có thể tăng lượng lên thành 200 -250 ml để bé no lâu và không thức dậy vì đói nữa. Úi chà, Chíp nhà mình từ 3 tháng đã bỏ không ăn đêm rồi (100% sữa ngoài).
    Chíp nhà mình cũng 20 tháng 15 ngày, thực đơn thế này:
    7h sáng dậy
    7h30: 150 ml sữa ct
    10h ngủ
    12h: 1/2 bát cơm + thức ăn mặn
    14h: 1 hộp sữa chua. Đi ngủ
    16h: 1 hộp váng sữa Monte
    19h: 1/2 bát cơm + thức ăn mặn
    22h: 200 ml sữa ct.
    22h30: đi ngủ
    Lượng ăn không quá nhiều nhưng đủ chất, và con hấp thụ tốt lắm (được 14.5 kg rồi).
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng tháng bằng con nhà bạn cũng nặng co 10.5kg thôi, nhưng thực đơn con nhà mình khác con nhà bạn. Vì con nhà mình phải đi học rồi. Đây là thực đơn của Chít nhà mình nè:

6h30 mẹ gọi dậy rửa mặt
    7h : 1 bát tô cháo thịt + rau
    7h30: đi lớp
    9h : uống 1 hộp sữa Mộc châu 110ml
    10h30: 1 bát tô cháo thịt( tôm, cua, ca, hoặc xương,....) + rau, củ.
    11h - 13h30 ngủ
    13h40 : 1 bát con cháo(phomai, bánh mì, + sữa)
    17h đi học về ăn 1 hộp sữa chua rồi đi tắm
    18h: 1 tô cháo thịt( cá, tôm, cua, xương, ....) + rau, cu
    19h30 : 1 miếng dua hấu, hoặc 1 quả quýt, hoặc 1 miếng loại hoa quả
    21h: 150ml sữa công thưc rồi đi ngủ

Trộm vía con nhà mình ăn cũng được nhưng mỗi tội là còi thôi
    có lẽ bé hấp thụ không được tốt lắm
    • 377 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Híc. Bé nhà mình gần 19 tháng nhưng ăn cơm từ khi được 1 tuổi. Mẹ khỏe vì làm cơm cho con cũng dễ nữa.
    Bé nhà mình không ăn sữa ngoài, ti mẹ đến khi 16 tháng.
    Mới đây mới uống sữa công thức, ngày cũng được 200ml thôi. Thực đơn bé nhà mình nhé
    Sáng: 7.15: Một đĩa cháo (hôm cá, hôm thịt, lươn, tim, gà, bò...) luân phiên
    9.00 ăn 120ml sữa công thức
    10.00 Ngủ khò đến trưa
    12.00. Ăn cơm trưa (Cơm cùng ba mẹ), canh, thức ăn mặn
    Tráng miệng hoa quả hoặc sữa chua (Cái này cũng tùy hôm cháu hứng thú)
    Chơi chơi chơi
    15.00 Ngủ chiều
    17.00-17.30 (Còn tùy theo thời gian ngủ của cháu): ăn pho mai hoa quả
    7.30. ăn tối (Ăn cùng ba mẹ), thức ăn mặn có hôm ăn riêng, có hôm ăn chung cùng ba mẹ
    Hoa quả tráng miệng
    9.30 ăn nhẹ (váng sữa hoặc sữa công thức)
    10.00 Ngủ khò ... thẳng một giấc tới sáng

Bé nhà mình trộm vía ăn không ngậm, lâu thì 15 phút là xong bát cơm. Nhiều hôm phải hãm phanh vì bụng con tròn xoe mà miệng vẫn nhóp nhép.
    • 363 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

các mẹ ơi! sao ku nhà mình ăn không chịu nhai !!!??? Ăn cơm thì nhai nhưng ăn ít dù ku thích. Thấy ít nên mẹ cho ăn cháo, ăn cháo thì toàn nuốt. Ăn hoa quả nhai, ... tức là có cái thì n hai có cái thì nuốt ....... Giúp mình với các mẹ ơi !
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo3chom Xem bài viết
    các mẹ ơi! sao ku nhà mình ăn không chịu nhai !!!??? Ăn cơm thì nhai nhưng ăn ít dù ku thích. Thấy ít nên mẹ cho ăn cháo, ăn cháo thì toàn nuốt. Ăn hoa quả nhai, ... tức là có cái thì n hai có cái thì nuốt ....... Giúp mình với các mẹ ơi !
    ôI bệnh chung đấy bà ơi. Thằng Bu của tui cũng vậy. Thậm chí nó ăn bánh trung thu, gỏi cuốn, trái cây luôn nó nhai tuốt luót chỉ có cháo là nuốt. Cho ăn cơm thì ăn ít mà cũng nuốt, ít nhai lắm. Gần 2 tuổi rồi, nên bây giờ tập ăn cơm thôi. Mà mẹ thì bận rộn quá, nên chưa có tg nấu cho con ăn cơm. Vừa cơm vừa cháo làm kg kịp nên chủ uếu tập cho bé ăn chung với gia đình.

• 1,858 Bài viết

• 2,573 Được cảm ơn

Con gái mình 18 tháng, 11,5kg, cao 86cm. Con trộm vía ăn uống tốt phát triển bình thường, chiều cao cân nặng TB khá, tớ thấy thế là quá mừng rồi. Nhìn trông con mình dài dài, nhăng nhẳng, cứng cáp khỏe mạnh, nhanh nhẹn và hót như khướu. Chẳng mong gì hơn!

Sao một số mẹ cứ phải cố gắng nuôi con lấy thành tích hay sao mà lúc nào cũng lo lắng nhỉ.

Thực đơn ăn 1 ngày của bé nhà tớ. Tớ vẫn cái thực đơn này từ hồi 12m tới giờ. Nó cũng chẳng ăn hơn đc.
    Sáng 8h: 200ml sữa
    10h: Cháo 1 bát cơm
    12h: Nc cam, hoa quả
    2h: 150 sữa
    4h: Cháo 1 bát cơm
    5h: Sữa chua
    7h30: Cháo 1 bát cơm
    10h: 200ml sữa
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    Con gái mình 18 tháng, 11,5kg, cao 86cm. Con trộm vía ăn uống tốt phát triển bình thường, chiều cao cân nặng TB khá, tớ thấy thế là quá mừng rồi. Nhìn trông con mình dài dài, nhăng nhẳng, cứng cáp khỏe mạnh, nhanh nhẹn và hót như khướu. Chẳng mong gì hơn!

Sao một số mẹ cứ phải cố gắng nuôi con lấy thành tích hay sao mà lúc nào cũng lo lắng nhỉ.

Thực đơn ăn 1 ngày của bé nhà tớ. Tớ vẫn cái thực đơn này từ hồi 12m tới giờ. Nó cũng chẳng ăn hơn đc.
    Sáng 8h: 200ml sữa
    10h: Cháo 1 bát cơm
    12h: Nc cam, hoa quả
    2h: 150 sữa
    4h: Cháo 1 bát cơm
    5h: Sữa chua
    7h30: Cháo 1 bát cơm
    10h: 200ml sữa
    Con bạn có 1 cái thực đơn y xì giống con mình. Bé nhỏ hơn con mình 1 tháng, nhưng chiều cao và cân nặng tốt quá, chẳng bù nhóc nhà mình chỉ có 11k5, cao 84 mà gần 20 tháng rồi đó. Quậy thì tốt lắm chỉ có điều nói chậm quá, chỉ nói 1 chữ 1 thôi, chẳng hiểu nói gì chỉ biết nói bibo suốt ngày.

• 195 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Ủa, :Thinking: em đọc thấy các mẹ vẫn tích cực cho các con ăn cháo cả ngày nhỉ?

Cu con nhà em 1 tuần nữa là tròn 21 tháng (86cm, 13 kg - mới ốm dậy), nhưng từ hồi 20 tháng em đã cho con ăn cơm rồi.

- Sáng : khoảng 7:30 : trứng ngải cứu / phở / bánh giò / 180 ml sữa công thức (thậm chí có hôm thấy bà ăn cơm rang, cu con cũng bỏm bẻm ăn đấy !!). Em chủ trương bỏ cháo :Talktothe.
    - Trưa : khoảng 10:30 : ở lớp các cô cho ăn cháo.
    - Chiều : khoảng 14 ~ 15:30 : lại 1 suất cháo ở trường nữa. Nhà em cũng thường hay gửi ít bánh quy & 1 hộp Ba Vì 110 ml để nhờ các cô cho cháu ăn thêm lúc 16:00 (nhưng em nghi lắm, chả biết có đến miệng con mình không nữa :Sigh:!!!)
    - Chiều tối : khoảng 17:00 : về nhà, bà tẩm bổ cho nào nước cam / na / chuối / bánh quy / sữa / sữa chua...rooling:
    - Tối : khoảng 19:00 ~ 20:00 (tùy từng hôm) : ngồi rau ráu ăn cơm vùng bố mẹ. Mà em là em chả có cơm nát gì hết, cứ bố mẹ ăn gì thì con ăn nấy. Cả ngày đã ăn cháo ở lớp rồi, thôi tối về ăn cơm cho cứng cáp, lại có thịt - cá - rau bổ hơn nhiều. Tính ra cũng mấy lần xới in ít.
    Hết. Ăn xong, bụng cu con tròn uỷnh uỳnh uynh rồi...:Rose:

• 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhdawn Xem bài viết
    Chào các mẹ, mình là thành viên mới của Webtretho. Nhờ các mẹ góp ý giúp mình với.

Bé nhà mình 20,5 tháng, nặng chừng 10,6kg (híc, còi quá).

Thực đơn của bé hiện nay là:
    9h30: bánh quy, bánh chưng +1 hộp sữa tươi 180-200 ml(bé ngủ dậy muộn nên ăn muộn lắm)

12h00. Ăn cơm chan canh rau nấu với thịt bằm.

3.30. Uống sữa tươi hoặc sữa chua.

5.30. Cơm chan canh rau nấu thịt.

7.00-7.30. 110 ml sữa tươi.

8.30-9.00. 2/3 bát cháo con.

Vì bé ngủ muộn và dậy muộn nên mọi bữa ăn cứ gần nhau như thế, lại lười uống sữa bột, nhồi nhét mãi mới được 1-2 hộp sữa tươi, chắc vì thế không hấp thu được nên cứ còi dí.
    Các mẹ tư vấn giùm mình với. Cảm ơn nhiều nhé.

À, mình đang định chuyển bữa cháo cuối ngày thành một bữa sữa bột (híc, không biết con có chịu uống không).Cac me thay the nao???
    Sao thấy bạn cho con uống sữa tươi không vậy , bạn không cho uống sữa bột nữa hả ?
    • 1,188 Bài viết

• 1,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecubill08 Xem bài viết
    các mẹ ơi góp ý giúp e xem thực đơn của bé nhà e co bị ăng ít quá ko ah.
    Cháu được 16 tháng, nặng 12kg
    7h-7h30: cháo
    8h ăn sữa chua:
    9h30 :120ml sữa bột
    11h30: cháo
    2h30:150ml sữa bột
    4h: hoa quả hoặc váng sữa
    6h: cháo
    8h: 180 sữa
    Cháu ăn như thế có ít ko ah, cháu mọc được 16răng rồi ah.
    Thanks các mẹ nhiều

Con mẹ này lịch ăn dày thế. Con tớ hơn 14 tháng

sáng cháo
    9h30 ngủ dậy ăn hoa quả
    trưa 12h cháo
    ngủ dậy ăn váng sữa, phomai
    17h hơn mẹ đi làm về bú mẹ
    19h cháo
    20h30 ăn chút hoa quả
    21h15 bú mẹ và đi ngủ

Chẳng chịu uống sữa gì cả. Đổi đủ loại sữa rồi mà nàng ko chịu uống loại nào hết. Mọi người thấy con em ăn thế có ít ko ạ? E bảo tối nay về mua DL cho nàng thử xem có uống ko để em còn chuẩn bị cai sữa.
    VIỆT NAM MUÔN NĂM
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi, giúp em với con em gần 20 tháng nhưng bé có 12kg, lười ăn vào 3 bữa chính, toàn là uống sũa cam. các chị ơi giúp em với cho pé ăn ngon miệng ah. Em cảm ơn nhiều.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trời 20 tháng còn ăn bột là sao???
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trời 20 tháng còn ăn bột là sao??? 14 kg là hơi thừa cân , bạn nên chuyển qua cháo hoặc cơm nhão cho bé nếu không sau này bé sẽ không chịu ăn cơm đâu
    • 534 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Lịch ăn of sushi nhà mình thế này (post để các Chị góp ý nếu thấy bất ổn :Sad: )
    - Sáng 7:30 dậy, đáng răng + sạch sẽ body 20 phut
    - 8:00 ăn sáng : hủ tíu/phở/bánh canh (mua ở ngoài về)
    - chơi khoảng 20 phút cho tu 1 bình nước sâm (nhà nấu) khoảng 200ml
    - 10:00 bú sữa bột 150ml rồi ngủ khoảng 1 tiếng
    - 12:00 ăn trưa 1 chén cơm nhỏ với đồ ăn cùng gia đình
    - Chieu 2:00 bú 1 bình 120ml rồi ngủ khoảng 1 - 2 tiếng
    - 5PM ăn cháo (mỗi ngày 1 loại cháo tùy theo Bà Nội bé nghĩ ra món j )
    - uống/ăn hoa quả hoặc 1/2 hộp sữa chua hoặc 4 cục phô mai (loại vuông vuông nhỏ nhỏ)
    - .... đợi bé ... chột dạ (hình thức là mặt nghiêm lại, mắt chau lại, miệng hơi chu chu và hơi tròn tròn, hai tay gồng lại như đang chạy ... xe hơi)
    - 7-8g chiều nếu bé ăn thêm được cùng bữa tối với ng lớn càng tốt, kg thì thôi
    - 8:30 tối uống bình 220ml rồi ngủ thẳng đến sáng

đó là chu kỳ sinh hoạt của bé trai nhà mình, hiện tại là 20 tháng, khiêm tốn 12kg :RollingEy: thích uống sữa hơn (Friso), đầy đủ hết răng cỏ nhưng chỉ biết nói vài chữ (ba, cha, trời, mẹ, măm) rồi còn lại là sổ 1 câu khá dài nhưng tiếng j chẳng rõ, toàn là ba mẹ tự hiểu :Silly: thích hôn và được hôn

sushi nhà mình đang bị ho, phải uống kháng sinh, có vẻ đang biếng ăn. cái quan tâm nhất of mình là sushi chậm nói quá, hok biết có j bất ổn kg. Nhờ các Chị thông thái góp ý thêm với. :Rose::Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 414 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà em sắp 15 tháng (11kg, 84cm), em nhờ các mẹ xem giúp em cái lịch ăn của bé, e cứ thấy nó ko ổn chút nào ạ.

8.30~9.30AM: ngủ dậy, ăn sáng (Cháo hoặc soup khoai tây....).
    10.30AM: 100ml sữa S26
    11.00~12Am: ngủ (chẳng hiểu sao nó lăn ra ngủ giờ này mới khổ)
    12.30~1.00PM: Cháo nát nguyên hạt + thức ăn xào riêng (hơn 1 bát con)
    2.30~3.00PM: sữa chua/váng sữa/phô mai (thay đổi) + thêm ít hoa quả
    3.30~5,00PM: ngủ
    5.30~6.00PM: Cháo nát nguyên hạt + thức ăn (hơn 1 bát con)
    8.00~8.30PM: 100ml sữa.
    9.00~9.30PM; ngủ + bú mẹ (bú trươcs khi ngủ + bú lúc 3.30 sáng và lúc 6.30 sáng)

Con em rất lươif uống sữa, phải ép thì mới được 200ml sứa mỗi ngày, lúc đẻ cũng đựoc có 2.8kg. hic hic.