Từ 12 - 24 tháng

Thực đơn cho bé trên 18 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 14 Lượt chia sẻ
  • 186K Lượt đọc
  • 337 Trả lời

27 Người đang theo dõi

• 144 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cháo lươn – bó xôi
    Nguyên liệu:
    Bột gạo cao cấp Nestlé: 4 muỗng canh
    Rau bó xôi(Chọn phần lá cắt nhuyễn): 1 muỗng canh
    Lươn bóc nạc băm nhuyễn: 1 muỗng canh\
    Dầu ăn (dầu tinh luyện): 1 muỗng canh
    Nước: 1 chén
    Cách pha chế:
    1. Phi hành trắng đã băm nhuyễn với dầu ăn cho thơm. Cho lươn vào xào, cho nước vào đun sôi
    2. Cho rau vào nấu mềm, bắc xuống và chờ cho nguội bớt
    3. Trộn bột vào, khuấy đều và cho bé thưởng thức

Cháo cua nấm rơm
    Nguyên liệu
    Bột gạo cao cấp Néstlé: 4 muỗng canh
    N ấm rơm cắt nhuyễn: 1 muỗng canh
    Cua luộc gỡ thịt băm nhuyễn: 1 muỗng canh
    Dầu ăn(Dầu tinh luyện): 1 muỗng canh
    Nước: 1 chén
    Cách pha chế:
    1.Phi h ành trắng đã băm nhuyễn với dầu ăn cho thơm cho nấm rơm vào xào chín, cho cua vào đảo đều
    2. Cho nước vào đun sôi, bắc xuống và chờ cho nguội bớt
    3. Trộn bột vào, khuấy đều và cho bé thưởng thức
    Bim
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 94 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình là thành viên mới của Webtretho. Nhờ các mẹ góp ý giúp mình với.

Bé nhà mình 20,5 tháng, nặng chừng 10,6kg (híc, còi quá).

Thực đơn của bé hiện nay là:
    9h30: bánh quy, bánh chưng +1 hộp sữa tươi 180-200 ml(bé ngủ dậy muộn nên ăn muộn lắm)

12h00. Ăn cơm chan canh rau nấu với thịt bằm.

3.30. Uống sữa tươi hoặc sữa chua.

5.30. Cơm chan canh rau nấu thịt.

7.00-7.30. 110 ml sữa tươi.

8.30-9.00. 2/3 bát cháo con.

Vì bé ngủ muộn và dậy muộn nên mọi bữa ăn cứ gần nhau như thế, lại lười uống sữa bột, nhồi nhét mãi mới được 1-2 hộp sữa tươi, chắc vì thế không hấp thu được nên cứ còi dí.
    Các mẹ tư vấn giùm mình với. Cảm ơn nhiều nhé.

À, mình đang định chuyển bữa cháo cuối ngày thành một bữa sữa bột (híc, không biết con có chịu uống không).Cac me thay the nao???
    • 673 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thuộc diện ghét sữa hơn bao giờ hết... khi còn ti mẹ thì không bao giờ đụng đến sữa, cả sữa tươi lẫn sữa bột. Từ ngày cai sữa thì thỉnh thoảng mới uống hết 1 hộp 110ml thôi.

Mình cũng biết là uống sữa thì tốt nhưng bé không thích nên chẳng bao giờ mình ép cả.

Theo mình bạn nên cho bé đi ngủ sớm và dậy sớm hơn để cho bé ăn một bữa cơm/ cháo buổi sáng. Buổi chiều các bữa ăn có vẻ hơi dày nên bé ăn được ít (2/3 bát cháo con). Theo mình, sau bữa 3.30 chiều bạn nên để đến 6h-6h30 cho bé ăn cơm, rồi trước khi đi ngủ thì cho bé uống sữa nếu bé thích.

Bé nhà mình ngày chỉ ăn 3 bữa cháo (7h30, 11h30, 6h30) và 2 bữa sữa chua hoặc phomat tươi (9h30 và 15h30). Sau bữa tối là bé nhà mình chẳng ăn gì nữa cả. Mình cho ăn ít bữa nên mỗi bữa cháo bé ăn được cũng nhiều (khoảng 1 bát to) và bản thân cũng thấy nhàn nữa. Bé nhà mình hôm 24 tháng là được > 13kg, 89cm nên mình cũng thấy yên tâm về các bữa ăn của bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ KIBO nhé. Bé nhà mình ngủ muộn cũng do bố mẹ hay đi ngủ muộn. Có lẽ mình sẽ cho bé đi ngủ sớm hơn như lời khuyên của bạn. Nhưng mà buổi sáng chẳng biết có dậy sớm được không vì bà nội toàn cố dỗ cho cháu ngủ thêm

Có lẽ mình cũng sẽ thay bữa cháo buổi 8.30-9.00 p.m bằng một bữa sữa(khổ thân, lúc nào mình cũng cảm giác là con bị đói). À, mẹ KIBO ơi, có phải không nên cho trẻ con uống nước cam và ăn sữa chua sau 7.00 p.m không?

Phomat tươi thì nên mua loại nào? Bé nhà mình ngày trước có ăn phomai của President (quấy vào bột). Thế bây giờ mình bóc ra cho bé ăn luôn được không?

Giúp mình với nhé
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào Bạn!
    Mình đọc thực đơn của bé nhà Bạn mình thấy chưa hợp lý lắm và cháu dậy quá muộn. Bé Bông nhà mình cũng bằng tháng con bạn thực đơn như sau :
    7h: Cháo (gồm: thịt + rau băm nhỏ nấu cùng).
    9h: nước cam: 200ml.
    11h30: cháo (gồm: Cá + rau).
    13h:chuối ( thay đổi các loại).
    16h: sữa bột : 200ml.
    18h30: Cháo ( thịt bò + rau).
    21h: sữa bột : 200ml.
    Thực đơn của bé Bông nhà mình Bạn có thể tham khảo. (cháu 20 tháng nặng 12kg mình thấy vẫn còi).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me chich bong; 16/12/2005 vào lúc 02:11 PM.
    • 618 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Mình đưa thực đơn của cu Kít nhà mình lên đây cho các mẹ tham khảo nhé.

6:30 240ml sữa ( ngủ vẫn uống sữa các mẹ ạ)
    9:00 Ăn bột (cu nhà mình vẫn ăn bột với thịt hoặc cá xay)
    11:00 Ăn hoa quả xay với sữa chua hoặc hoa quả xay trộn sữa bột ( cái này cu cậu thích ăn lắm, bao nhiêu cũng hết)
    12:30 Uống 180 sữa rồi đi ngủ
    15:00 Ăn bột
    16h:30 - 17:00 uống 180 sữa
    19:00 Ăn bột
    21:00 - 22:00 uống 180 sữa rồi đi ngủ

Cu kít nhà tớ được 19 tháng rưỡi, nặng 14kg, cao 90cm rồi các mẹ ạ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 73 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

11:00 Ăn hoa quả xay với sữa chua hoặc hoa quả xay trộn sữa bột ( cái này cu cậu thích ăn lắm, bao nhiêu cũng hết)

Gửi mẹ Kít: Chị làm món hoa quả xay này ntn? bày cho mình được ko? Có phải cho vào máy xay sinh tố? loại quả gì? Thanks
    • 618 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cu Ỉn

Gửi mẹ Kít: Chị làm món hoa quả xay này ntn? bày cho mình được ko? Có phải cho vào máy xay sinh tố? loại quả gì? Thanks
    Hoa quả thì thường mình xay chung 1 hộp sữa chua với các loại hoa quả như chuối+cam, đu đủ +lê, chuối +táo, xoài, chuối, quả bơ+mãng cầu. Thậm chí có hôm gặp cà chua ngon, bột mẹ cháu còn hấp cà chua lên, bỏ vỏ+ hạt xay chung với sữa cháu cũng xơi ngon lành. Mấy hôm nay cu cậu có vẻ chán bột nên ngày chị chỉ cho ăn 2 bữa thôi còn một bữa chị luộc khoai tây và cà chua lên, sau đó nghiền nhuyễn ra trộn với fomat và bơ. Hôm thì trộn với lòng đỏ trứng và bơ cua cậu cũng khoái ăn lắm. Chắc mấy hôm nữa phải đi tìm mua nui hình sao bé tí tẹo về nấy lên cho anh ấy ăn cho đỡ ngán mới được.
    • 618 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cu Ỉn

Cách làm thì dễ lắm. Em cắt nhỏ hoa quả ra, đổ sữa chua vào máy xay sinh tố xay nhuyễn đổ ra cho bé măm măm.
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thực đơn gợi ý trong tuần cho em bé từ 1 -2 tuổi
    Gửi các mẹ tham khảo, đây là 2 bữa chính. Còn các bữa phụ thì tuỳ các mẹ, nhưng nên theo sở thích và sự hấp thụ của con. Có thể là Sữa, phomai, hoa quả xay, bánh quy dinh dưỡng trẻ em.
    Chúc các bé khoẻ và ngoan để các mẹ vui vẻ.

Thứ 2 : Bột sữa bí đỏ - Bột cá rau mùng tơi

Thứ 3: Bột khoai với sữa - Bột thịt bí xanh

Thứ 4: Bột cá rau muống - Bột trứng cà rốt

Thứ 5: Bột gà đậu hũ - Bột bò bắp non

Thứ 6: Bột bí đỏ trứng - Bột su su tôm

Thứ 7: Bột mùng tơi thịt - Bột sữa khoai lang

Chủ nhật: Bột cà rốt thịt bò - Bột gà bắp cải
    Tất cả dành cho con !
    • 365 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Theo các mẹ có nên tập cho Bé ăn cơm nát k? Và cách nấu thế nào cho ngon mà vẫn đủ 4 nhóm thực phẩm?
    Bum mình 19tháng: 13kg, 91cm.ăn 3 bữa cháo, 2 bữa phụ (yaour, đậu hũ), trái cây và nước cam đầy đủ+ Bú mẹ 3-4 lần, không chịu uống sữa ngoài (ngày được 2 thìa trộn bột, ăn trước khi ngủ). 1 tuần nay bữa sáng đổi thành mỳ tôm, phở, bánh canh.
    Mới biết sửa chữ ký nè: tặng cả nhà chứng :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Laughing:
    • 619 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bin_bin
    Thực đơn gợi ý trong tuần cho em bé từ 1 -2 tuổi
    Gửi các mẹ tham khảo, đây là 2 bữa chính. Còn các bữa phụ thì tuỳ các mẹ, nhưng nên theo sở thích và sự hấp thụ của con. Có thể là Sữa, phomai, hoa quả xay, bánh quy dinh dưỡng trẻ em.
    Chúc các bé khoẻ và ngoan để các mẹ vui vẻ.

Thứ 2 : Bột sữa bí đỏ - Bột cá rau mùng tơi

Thứ 3: Bột khoai với sữa - Bột thịt bí xanh

Thứ 4: Bột cá rau muống - Bột trứng cà rốt

Thứ 5: Bột gà đậu hũ - Bột bò bắp non

Thứ 6: Bột bí đỏ trứng - Bột su su tôm

Thứ 7: Bột mùng tơi thịt - Bột sữa khoai lang

Chủ nhật: Bột cà rốt thịt bò - Bột gà bắp cải

Mình không hiểu làm bột khoai với sữa, bột sữa bí đỏ như thế nào? hướng dẫn mình với (ngố quá nhỉ!)

Về nhà! nhìn con cười - Mệt nhọc ơi!Chào nhé!
    • 4,018 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà các mẹ buổi sáng thường ăn gì?
    Bé nhà em 20 tháng, có 12 răng nhưng sáng thì bé nhất quyết k ăn cháo, chỉ ăn bún, phở, mỳ tôm thôi.
    Nhưng lượng ăn của bé rất ít, chỉ khoảng 1/3 chén ăn cơm thôi. Nhiều hơn thì bé lắc đầu hoặc trốn k ăn nữa.
    Em cũng đã thử cho bé ăn bánh mỳ chấm sữa, nhưng miếng to thì bé k ăn đc (ọe), mà miếng bé thì bữa sáng sẽ chẳng đc bao nhiêu. May ra thì đc 1 miếng con con bằng 2 đốt ngón tay thôi.
    Nui sao bé cũng k ăn, cứ nhè ra.
    Em muốn thay đổi thực đơn cho bé nhà em mà k biết có món gì phù hợp được. Các mẹ chỉ cho em với.

• 812 Bài viết

• 775 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnybear Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà các mẹ buổi sáng thường ăn gì?
    Bé nhà em 20 tháng, có 12 răng nhưng sáng thì bé nhất quyết k ăn cháo, chỉ ăn bún, phở, mỳ tôm thôi.
    Nhưng lượng ăn của bé rất ít, chỉ khoảng 1/3 chén ăn cơm thôi. Nhiều hơn thì bé lắc đầu hoặc trốn k ăn nữa.
    Em cũng đã thử cho bé ăn bánh mỳ chấm sữa, nhưng miếng to thì bé k ăn đc (ọe), mà miếng bé thì bữa sáng sẽ chẳng đc bao nhiêu. May ra thì đc 1 miếng con con bằng 2 đốt ngón tay thôi.
    Nui sao bé cũng k ăn, cứ nhè ra.
    Em muốn thay đổi thực đơn cho bé nhà em mà k biết có món gì phù hợp được. Các mẹ chỉ cho em với.
    Bạn cứ cho con ăn thế đi. Ăn xong cho bé uống 1 cốc sữa tươi, 1 miếng trái cây nữa là ổn rồi.
    Bánh mỳ bạn dùng bánh mỳ gì? Đừng cho bé ăn bánh mỳ pháp, cứng lắm. Ăn bánh mỳ gối nướng sơ hoặc bánh mỳ roll butter (kg biết tiếng Việt gọi là gì nhi? à, hình như la bánh mỳ ngọt) .
    Đừng cho bé ăn mỳ tôm, kg tốt vì mỳ tôm mặn, nhiều chất bảo quản.
    Ngoài ra buổi sáng mình cũng hay cho con ăn cơm. Thức ăn là canh đậu phụ rau chân vịt (rau cải), trứng rán, cháo gà hầm cà rốt, cơm rang (rang mềm).
    :LoveStruc:
    • 1,929 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Bé nhà mình 18 tháng đã ăn cơm cùng bố mẹ khoảng 4 tháng nay rồi. Sáng ra nhà mình hay thổi cơm mang đi làm nên Bill cũng ăn cơm cùng gia đình. Nói chung là bé nhà mình chỉ ăn được nửa bát ăn cơm loại bát cũng to nên mình thấy không nên ép nữa vì sợ no quá dễ trớ. Ăn xong bé đi học đến chiều về nhà uống sữa rồi ăn cơm tối rồi lại uống sữa. Nếu ngày nghỉ ở nhà có thời gian rảnh rỗi hơn thì ăn sáng xong mình cho ăn thêm sữa chua và uống sữa. Bé nhà mình rất thích uống sữa. Mình thấy thế cũng là đủ với bé rồi nên không muốn ép ăn uống thêm nữa.
    • 4,018 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Bé nhà em thường khoảng 7 rưỡi ngủ dậy, ăn tí xíu bún, phở gì đó, xong phải đến 9h, 9 rưỡi bé mới chịu uống sữa cơ ạ.

@my_sunshine: bé nhà em ăn cái ruột bánh mỳ gối á chị.

@Bonnie va Bill: Bé nhà em chưa ăn được cơm chị ạ. 20 tháng mà k chịu ăn cơm. Chỉ ăn vớ vẩn vài hạt thì OK, chứ cho ăn hẳn thành bữa thì lại k chịu.

Có mẹ nào còn thực đơn bữa sáng nào nữa k, cho em xin với ạ.

• 2,594 Bài viết

• 2,709 Được cảm ơn

Mẹ bé thử cho ăn bánh mì chấm sữa xem. Pha khoảng 60ml sữa công thức, xong bánh mì cắt miếng nhỏ nhỏ khoảng cỡ 1x1cm, thả vào sữa một tí khoảng 2 3 giây cho thấm đều sữa rồi đút cho bé. Con tớ mỗi lần là ăn 2 miếng bé như thế này nên bữa sáng 1,5 - 2 lát bánh mì và sữa mất khoảng 20p. Nhưng bé cũng chịu nhai.

Cơm thì Đậu cũng ăn khoảng 1 bát nước mắm đầy (nếu đong cháo là tầm 100ml) rồi trộn thêm thức ăn và nước sốt. Nhưng có vẻ ko thích ăn cơm lắm mà thích mì hoặc phở hơn. Mì và phở không có rau thì ăn xong tớ cho tráng miệng bằng hoa quả, coi như bù vào chỗ rau thiếu. Cũng được, ăn gì thì ăn mà, miễn là no bụng và vui vẻ.

~ Đậu Dế ~

• 1,098 Bài viết

• 858 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Mẹ bé thử cho ăn bánh mì chấm sữa xem. Pha khoảng 60ml sữa công thức, xong bánh mì cắt miếng nhỏ nhỏ khoảng cỡ 1x1cm, thả vào sữa một tí khoảng 2 3 giây cho thấm đều sữa rồi đút cho bé. Con tớ mỗi lần là ăn 2 miếng bé như thế này nên bữa sáng 1,5 - 2 lát bánh mì và sữa mất khoảng 20p. Nhưng bé cũng chịu nhai.

Cơm thì Đậu cũng ăn khoảng 1 bát nước mắm đầy (nếu đong cháo là tầm 100ml) rồi trộn thêm thức ăn và nước sốt. Nhưng có vẻ ko thích ăn cơm lắm mà thích mì hoặc phở hơn. Mì và phở không có rau thì ăn xong tớ cho tráng miệng bằng hoa quả, coi như bù vào chỗ rau thiếu. Cũng được, ăn gì thì ăn mà, miễn là no bụng và vui vẻ.

~ Đậu Dế ~
    Mẹ Pụ ơi, mẹ cho tớ xin mấy công thức làm súp kem đi. Cám ơn mẹ Pụ nhiều :Rose:
    • 609 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Mình hay cho bé ăn bánh bích quy của Đức có hình các con thú. Nhưng ăn mỗi 1 loại cũng chán. Hôm qua mình có mua bánh mỳ gọt Tyty của tràng an nữa. Các mẹ hay cho bé ăn thêm bánh nào nữa không?
    • 541 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Con tớ sáng ra ăn bột ngũ cốc với sữa ,muốn thay đổi mà nó chẳng chịu ăn gì cả