Từ 12 - 24 tháng

Tập cho bé ăn cháo vỡ hạt

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 2.73K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em là mầm non mới nhú trong vườn nhà mình.Sóc nhà em được 10th rồi nhưng hiện vẫn đang ăn bột gạo xay mịn.Hàng ngày cứ ăn 03 bữa bột, rau và thức ăn thì em băm nhuyễn.Đọc trên diễn đàn thấy các mẹ đều cho con ăn cháo hạt cả rồi làm em cứ cuống cà kê cả đây này.Em đọc một số bài viết cũ nhưng vẫn thấy lúng túng lắm, chưa biết bắt đầu cho con tập ăn cháo ntn, sau chuyển sang cơm nát ra sao.
    Nhà em có mỗi 2 vợ chồng,mà bố Sóc thì toàn 9pm mới về.Em cũng muốn rèn luyện cho con thói quen ăn uống, tự lập sớm, chứ tối nào cũng 2 mẹ con xoay quanh nhau đến mệt.
    Các mẹ nhiệt tình chỉ bảo giúp nhà Sóc nhé. :Smiling:
    Cám ơn các mẹ nhiều,nhiều lần.:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 141 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mẹ nó cho bé ăn cháo gạo vỡ đi không bé qua thời kỳ tập nhai rồi thì tập lại khó lắm đấy. Bạn có thể mua gạo xay vỡ ở Thành râu hoặc Tùng Anh trong siêu thị hoặc cửa hàng, về nấu rồi cho them thịt băm, rau băm vào cho bé măm. Đảm bảo được ăn cháo xay bé sẽ thích hơn ăn bột đấy. Những bé ăn dặm đúng thời kỳ nuôi sẽ rất nhàn, còn các bé bị ăn bột ăn cháo xay lâu ngày quen rồi chỉ biết nuốt chứ không biết nhai, cho ăn thô bé sẽ ngậm, rất bực mình và mất thời gian. 2 bé nhà mình đều ăn cháo hạt vỡ từ 7 tháng theo phương pháp của ăn dặm kiểu Nhật của mẹ Ổi, trộm vía bé ăn rất ngoan và không ngậm bao giờ. Nhiều nhà sợ con đau dạ dầy không cho ăn sớm kết quả là ngày nào cũng cháo, bé phát ngán mà không ăn gì được vì không biết nhai. Bạn tập cho bé đi nhé, qua giai đoạn tập nhai của bé thì tập lại sẽ rất khổ. Chúc bé ăn ngoan chóng lớn!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ meo bong nhé.lúc mẹ em biết phương pháp ăn dặm của Nhật thì cũng hơi muộn lúc đấy con hơn 9th rồi.n0 muộn còn hơn k.Sóc nhà mình ăn bột nhưng trộm vía vẫn biết nhai tý vì may mà mình băm rau và thức ăn.bh cho ăn cháo vỡ, nửa tháng sau ăn cháo hạt là ok mẹ meo bong nhỉ???
    • 612 Bài viết

• 790 Được cảm ơn

Nhà mình thì không mua bột hay gạo vỡ ở ngoài bao giờ. Mình toàn nấu gạo ở nhà cho con thôi. Mình nấu cháo nguyên hạt, ninh thật lâu cho thật nhừ ra rồi lấy đũa đánh sao cho hạt cháo tơi ra rồi nấu với thức ăn và rau bình thường. Ở xóm mình có nhà dùng nồi kho cá của TQ nấu cháo cho con thấy cũng nhừ lắm. Bé đó giờ 10 tháng cũng ăn cháo nguyên hạt rồi. Còn vấn để chuyển giai đoạn còn phụ thuộc vào thích ứng của con nữa bạn ạ.
    SEPTEMBER: BE PATIENT! BE PATIENT!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà mình cũng có nối kho cá, đag định đi xay gạo nhưng thay Mebeo_Bobeo khuyên thế thì vê làm luôn vì bé nhà mình cũng nhai đc dưa và nho cắt nhỏ, tuy có hơi chậm.chắc nấu cháo nguyên hạt rồi đánh nhỏ có khi tiện hơn xay gạo vỡ. cám ơn mẹ nó lần nữa nhé.:Rose: