Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Từ 12 - 24 tháng

Tăng cường dinh dưỡng cho trẻ mới ốm dậy ntn?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 39.4K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ có nhiều kinh nghiẹm ơi, giúp em với ! Bé nhà em được 16 tháng, bây giờ mới bắt đầu mọc răng hàm, mọc liền một lúc 3 cái, lại thêm bị viêm họng nên cả ngày quấy khóc, không ăn uống được gì, có cố gắng lắm cũng chỉ đưọc khoảng 200ml sũa /ngày, thế nên có mấy hôm mà đã gầy đi trông thấy. Em xót quá, con em vốn đã còi sẵn rồi, mới được có 9kg. Các chị chỉ giúp em thực đơn và cách tăng cường dinh dưỡng cho cháu với, làm thế nào để bé có thể ăn đựoc nhiều hơn nữa.

• 8,136 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunghia
    Các mẹ có nhiều kinh nghiẹm ơi, giúp em với ! Bé nhà em được 16 tháng, bây giờ mới bắt đầu mọc răng hàm, mọc liền một lúc 3 cái, lại thêm bị viêm họng nên cả ngày quấy khóc, không ăn uống được gì, có cố gắng lắm cũng chỉ đưọc khoảng 200ml sũa /ngày, thế nên có mấy hôm mà đã gầy đi trông thấy. Em xót quá, con em vốn đã còi sẵn rồi, mới được có 9kg. Các chị chỉ giúp em thực đơn và cách tăng cường dinh dưỡng cho cháu với, làm thế nào để bé có thể ăn đựoc nhiều hơn nữa.
    Em cho bé uống 1 chai Nutroplex đi, con chị cứ sau đợt ốm là chị lại cho 1 chai luôn, nó là thuốc bổ tổng hợp các loại Vit và lysine, thôi chả có hại gì đâu.
    Chịu khó làm các thức ăn đổi món cho bé nhé, thực đơn thì trên DD này các mẹ post nhiều lắm rồi.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Em cho bé uống 1 chai Nutroplex đi, con chị cứ sau đợt ốm là chị lại cho 1 chai luôn, nó là thuốc bổ tổng hợp các loại Vit và lysine, thôi chả có hại gì đâu.
    Chịu khó làm các thức ăn đổi món cho bé nhé, thực đơn thì trên DD này các mẹ post nhiều lắm rồi.

Chị ơi, uống Kiddy có tốt không hả chị, bác sĩ vừa kê cho con em 1 lọ Kiddy.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cho chau uống 1 đợt sữa Pediasure đi, con chị ốm xong cho uống nhanh lại người lắm

• 1,358 Bài viết

• 1,282 Được cảm ơn

Theo mình thì trước tiên bạn nên bổ sung cho cháu 1 đợt thuốc bổ (thuốc bổ chỉ có tác dụng khi trẻ bị ốm, không nên dùng lâu dài). Cho cháu ăn nhiều lần, mỗi lần một ít vì ăn nhiều 1 lúc bé sẽ không ăn nổi mà cũng không hấp thu được. Tăng cường cho bé uống sữa. Thay đổi thực đơn. Cho bé ăn các món bé thích, trừ những món không tốt cho sức khoẻ.
    Mình còn được mách cho 1 cách hồi phục sức khoẻ cho bé sau khi ốm: Bạn nấu hạt sen + đậu xanh + mía thành cháo cho bé ăn. Nếu bé không ăn cháo thì nấu lấy nước cho bé uống. Nghe nói hạt sen giúp bé mau lại sức, đậu xanh loại trừ những chất độc hại trong cơ thể sau 1 đợt uống thuốc bệnh, mía tốt cho hệ hô hấp. Hoặc nấu gạo nếp + hạt sen + ý dĩ/táo tàu/long nhãn cũng rất tốt.
    Tất cả vì con em chúng ta

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequynh
    em cho chau uống 1 đợt sữa Pediasure đi, con chị ốm xong cho uống nhanh lại người lắm
    Con em uống Pediasure từ khi tròn 1 tuổi. Em thấy cũng chẳng lên cân mấy, chắc tại con em hấp thị kém quá chị ạ.

• 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với, em sắp bị điên vì con ko chịu ăn gì rồi

TIến Cún nhà em được 21 tháng, nhwng hơi còi. Cách đây 2 tuần, bé bị ốm - chính xác là bị sốt virut, viêm họng. Bây giờ thì bé khỏi rồi nhưng ko chịu ăn gì cả. Trước đây em thường ép bé ăn cháo, sau đó bé bỏ cháo chuyển sang ăn cơm (mỗi bữa được khoảng 1/3 bát con cơm ). Nhưng từ hôm ốm đến giờ bé không chịu ăn gì cả, sữa cũng không ăn, cứ nhìn thấy cháo là khóc (em cũng đã ép, ghè đầu bắt ăn) và mỗi bữa chỉ ăn được 3 thìa cháo Cơm thì nhất quyết không thèm ăn dù chỉ một hạt. Chán không thể tả nổi. Bây giờ bé không chịu ăn gì cả, gây ơi là gầy (còn có 10kg thôi - hu hu). ở lớp các cô giáo cũng bảo là bé không chịu ăn gì cả nên bây giờ bé và yếu nhất lớp. May ra thì em ép cho ăn được sữa.

Các mẹ ơi, các mẹ có cách gì giúp em không. Em mệt mỏi lắm rồi. Đêm bé lại hay thức dậy khóc nữa chứ, nhưng cái đó em chịu được, chứ không ăn thì em sợ là bé cũng không chịu được ý chứ.

Các mẹ có cách gì giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều. Ý tưởng của các mẹ như là phao cứu hộ cho vợ chồng em lúc này đấy. Em xin chân thành cảm ơn

• 1,952 Bài viết

• 4,492 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, nó ko ăn thì tìm cách khác chứ đừng "ghè đầu bắt ăn" như thế, con nó hãi nó chẳng dám ăn đâu (mình mà bị người khác "ghè đầu" như thế thì có còn hồn vía gì để ăn nữa ko nhỉ?)! Nên cho bé đi BS dinh dưỡng để BS hướng dẫn chế độ ăn + thuốc kích thích ngon miệng cho phù hợp với bé.

• 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh_vtv
    Chị ơi, vợ chồng em đã rơi vào tình trạng của chị như hiện giờ, rất căng thẳng và lo lắng, nhiều khi con không chịu ăn, mẹ chỉ biết chạy ra hành lang mà khóc thôi. Thứ bảy tuần trước nữa bé nhà em bị viêm họng, cũng không chịu ăn trong 3 ngày liền, sữa cũng không chịu uống. 5 ngày trời bị sụt mất gần 1 cân thịt. Bé nhà em cũng đẻ cùng tháng với cu nhà chị( 02/09/04) mà lúc đi khám chỉ còn có 9kg thôi.Em cho bé đi khám ở phòng khám ABCD ở Giang Văn Minh, bác sĩ cho uống thuốc kích thích ăn, tên thuốc là Riatol ( không biết có đúng không nữa, để trưa về em xem lại) của Hungari, một vỉ có 10 viên màu trắng, ngày uống 1 viên chia 2 lần.Trộm vía nghìn nghìn lần từ hôm bé uông thuốc đấy ăn uống khá hẳn lên, em không còn căng thẳng với việc ăn uống của con nữa, nhiều lúc bé nhà em còn tự đòi ăn nữa. Gần 1 tuần mà bé nhà em lên đựơc 9 lạng, cả nhà mừng như vớ được vàng.Chị thử cho bé dùng thuốc này xem sao . Chúc bé nhà chị hay ăn chóng lớn.
    1 tuần mà lên 9 lạng cơ à? Chị về xem lại tên thuốc giúp em nhé để em đi mua. Con em lười ăn kinh khủng, ôm chén cháo mà chạy lòng vòng theo nó vừa tức phát cáu luôn.
    Cảm ơn chị trước nhé

• 351 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mẹ cunilo ơi, cu con nhà em cũng trong tình trạng như bé nhà đấy hơn 10 ngày nay rồi. Vốn đã còi, 16 tháng được có 10kg thôi, thế mà tháng rồi ốm sốt 2 trận liền đấy, cách nhau có 2 tuần lại bị. Từ hôm bị ốm đến giờ cũng chả chịu ăn uống gì cả, suất ăn giảm chỉ còn bằng nửa mọi khi mà ko hết, ngày nào cũng bị thiếu 1-2 bữa, kể cả uống sữa cũng mất cả tiếng mới được nửa cốc. ĐÃ thế ngày nào cũng bị trớ nữa, có hôm còn trớ 2-3 lần liền làm mẹ chả dám ép con ăn nữa, được vài thìa lại thôi. Giờ chắc chỉ còn chưa đầy 10kg, lại là con trai nên nhìn bé quắt queo, ai cũng kêu. Con ăn kém làm bố mẹ căng thẳng lại đâm ra trách giận nhau nọ kia nữa, nói chung là mệt toàn tập!!!

Nhà minh_vtv ơi xem kỹ lại tên thuốc mà con nhà đấy uống rất tốt đó cho mình biết để về dung thử xem thế nào, chứ nhà này cũng dùng mấy loại thuốc bổ kích thích ăn khác rồi mà ko ăn thua gì cả, sốt ruột quá rồi. Thanks nhiều nhé!!!
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau!!! La là lá...