Từ 12 - 24 tháng

Khi nào bé ăn được cơm nát?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.9K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,226 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn cho mình với, gái nhà mình đã được 1 tuổi 1 tuần, 2 hôm nay cô nàng có vẻ không thích ăn cháo, không biết có phải chán cháo rồi không?
    Mình định cho con ăn cơm nát nhưng không biết thời điểm này đã hợp lý chưa?
    Các mẹ cho mình lời khuyên với!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nghé nhà bạn bằng tuổi nghé nhà mình, cháu vẫn ăn cháo. Nếu nghé nhà bạn chán ăn cháo thì bạn thử cách nấu khác xem bé có ăn không, mà nói chung ở độ tuổi này là tụi trẻ chán cháo lắm rồi. Nếu nghé nhà bạn chịu ăn thì bạn cho cháu ăn cơm nát cũng được, cháu nuốt chửng cũng được, không sợ đau dạ dày đầu. Khi nấu cơm cho cả nhà, cơm đã chín, bạn cho thêm một chút nước nóng vào góc nồi, chỗ ấy sẽ nát hơn và bạn lấy cho cháu ăn mà không phải nấu nồi riêng.
    Chúc nghé hay ăn chóng lớn nhé!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,854 Bài viết

• 907 Được cảm ơn

nếu bé đã chán cháo, mẹ nó cho con ăn cơm nát được rồi
    Nhưng bé đã mọc răng hàm chưa mẹ nó??? đã có cái răng hàm nào chưa?
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mọc răng hàm rùi thì có thể cho bé ăn cơm nát hả mẹ nó, mình cũng đang định cho cháu ăn cơm mà cứ lo
    • 3,302 Bài viết

• 2,124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suhaom Xem bài viết
    Mọc răng hàm rùi thì có thể cho bé ăn cơm nát hả mẹ nó, mình cũng đang định cho cháu ăn cơm mà cứ lo
    có nhiều mẹ con chưa có răng hàm vẫn cho con ăn cơm nát ngon lành

nếu bé nhà bạn có răng hàm rồi thì ăn cơm nát được rồi

nhưng mình thấy ăn cháo dễ tiêu hơn
    Thật hạnh phúc khi một buổi sáng thức giấc và biết mình đã có em bé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:. Bố mẹ mong con lắm, bé yêu ạ

Sáng nay là 1 buổi sáng hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mẹ, bố mẹ yêu con lắm, bé yêu ạ :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 2,226 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã tư vấn, bé nhà mình mới có 7 răng, chưa có răng hàm, mà ăn cháo cũng không ăn cháo đặc. chỉ ăn cháo hơi loãng chút, tuy nhiên bé vẫn lên cân đều và phát triển tốt các mẹ ạ!
    Em định cho con ăn cơm nát nhưng chưa biết nấu những món mặn gì cho con ăn cùng!.
    Hôm nọ cho cô nàng ăn thử cơm xay ( em cho cơm và chút nước vào máy xay cho hơi nát giống cháo) rồi nấu chung với thịt, rau.... xem con ăn cơm có bị ị phân sống không , kết quả con tiêu hóa tốt nhưng đến bữa thứ 2 là cô nàng không chịu ăn cơm kiểu ý nữa, lại chuyển sang ăn cháo!
    À có bé nhà nào giống bé nhà em : rất thích ăn khoai tây nghiền với pho mai , trộn thêm thịt bò hay thịt gà xay không ạ!
    cô nàng nhà em mê món này lắm lắm....mà em thấy, bé ăn khoai tây được là tốt đúng không nhỉ?

• 1,768 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi willydangyeu Xem bài viết
    có nhiều mẹ con chưa có răng hàm vẫn cho con ăn cơm nát ngon lành

nếu bé nhà bạn có răng hàm rồi thì ăn cơm nát được rồi

nhưng mình thấy ăn cháo dễ tiêu hơn
    tìm ra mẹ Phô mai rùi. gấu nhà này cũng chưa có răng hàm mà ngán cháo, mình thử cho ăn cơm nát thì ăn ngon lành. ăn cơm nát thì lượng gạo và đồ ăn vào bụng con nhiều hơn ăn cháo í. Gấu ăn 1 lần 1 chén nước mắm cơm 1/2 chén nước mắm là thịt xé và 1/2 chén canh (chén ăn cơm của người lớn). 10 ngày ăn cơm nát, đi chích ngừa cân thử thì thấy tăng 100gr, nên mình nghĩ là okie
    • 1,549 Bài viết

• 2,492 Được cảm ơn

Mình xin được vào hóng cùng các mẹ, bé nhà mình 12 tháng rưỡi nhất định không ăn cháo nữa, mẹ và bà ngoại dỗ cả tiếng mới ăn được có 2 thìa... Bé chỉ hóng hớt đòi ăn thức ăn người lớn thôi. Mấy bữa nay mình phải nấu bún, phở, mỳ tôm thì bé chịu ăn. Sáng thì ăn hết 1,000 xôi mua ngoài hàng, mà răng mới mọc có 5 cái, mình sẽ thử cho bé ăn cơm nát xem có khả quan hơn không, chứ ăn mỳ tôm nóng quá, nổi hết cả rôm lên. Mà mình biết cho be ăn bún mỳ phở ăn liền là ko tốt, nhưng bé thà nhịn chứ không ăn cháo nữa, tình hình này nay mai bé đi học không biết làm thế nào, vì nhà trường cho các bé ăn cháo đến 2 tuổi cơ. Các mẹ có cao kiến gì chỉ giúp mình với nhé.
    Không chùn bước!!!
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình 1 tuổi đã chán cháo rồi. Mẹ cho ăn cháo nhất định không ăn, bà ngoại đang ăn cơm đút cho bé thì bé há mồm ăn ngon lành (bé chưa mọc răng hàm mà mới có 8 cái răng cửa thui). bây giờ bé đã hơn 14 tháng, buổi tối mình cho ăn cơm nát với thức ăn người lớn đã cắt nhỏ. Mặc dù bé không ăn được nhiều nhưng bà nội bảo như thế cũng bằng bát cháo rùi nên mình cũng yên tâm.
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Lúc con mình 13 tháng bà nội đã tập cho ăn cơm nát rồi, trộm vía bé cứng cáp hẳn. Khi nấu cơm mình lấy cái lon nước đá đổ vào 1 ít gạo nấu chung trong nồi cơm luôn, khi cơm chín là cơm trong lon cũng chín mà mềm hơn, tán nhuyễn ra, sau đó chan canh, rau, thịt cá... là được 1 chén cơm đầy, dù là cơm nát nhưng khi chan canh vào thì mềm, dễ nuốt như ăn cháo vậy, nên bé có nuốt trộng cũng ko sao.
    Từ khi bé ăn cơm đến h nhà mình lúc nào cũng phải nấu nồi canh, bé ăn chung với ng lớn luôn, mẹ khỏi mất công nấu đồ ăn riêng cho con.
    Bữa sáng của bé thì lúc đầu mình còn siêng nấu, sau đó thì cứ ra ngoài hàng mua, phở, nui, mì, bún, bé ăn tất và rất thích ăn, mỗi tội nhiều bột ngọt quá, mình nêm thử mà còn bị gắt lưỡi, mà bữa sáng mình nấu thì bé lại ko chịu ăn.
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 86 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

con mình 11 tháng nhưng tòan ăn cháo xay nhuyễn, lộm cộm 1 chút là nó ói liền, nhìn các mẹ chăm con thấy đã thật...hic..hic...
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:kittyxinh85:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc:
    [IMG][/IMG]
    • 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Chuẩn là 18 tháng được ăn cơm nhé các mẹ. Nhưng còn phụ thuộc vào các con, bé nào chịu nhai, dễ nuốt thì có khi 15,16 tháng là ăn được. Còn bé nào khó hơn có khi 2,3 tuổi ăn vẫn còn khó. Nhưng ko nên cho bé ăn sớm, sẽ hại dạ dày. Tốt nhất là tập cho ăn mỗi bữa 1 vài thìa lúc 16,17 tháng. Còn sau thì có thể cho ăn nhiều dần lên.
    2 tuổi là phải biết ăn cơm rồi. 2 tuổi mà ăn cháo thì lại ko đủ dinh dưỡng, các chất sơ cần thiết cho cơ thể.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ là nên cho ăn cơm khi đã có răng hàm, mình có 60 năm cuộc đời mà lo gì o được ăn hen:Laughing:
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Con em 12 tháng rưỡi rùi, ăn cháo từ lúc gần 8 tháng. Đến giờ cũng có dấu hiệu chán cháo rồi, mặc dù vẫn ăn mỗi lần được 1 bát nhưng cứ vài muỗng là cu cậu lại quay qua quay lai, dỗ mãi mới chịu ăn tiếp. Nhưng cho ăn thử cơm của người lớn thì lại rất thích. Bé cũng chỉ mới có 8 cái răng cửa thôi. Các mẹ cho ăn cơm nát thì nêm nếm thế nào ạ?
    Mẹ yêu bé Cà..........:Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStr uc::LoveStruc:
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

con em gần 13 tháng, mới có 2 răng cửa. Cháu cũng chán ăn cháo rồi. Em cũng dịnh thử cho cháu ăn cơm nát xem sao nhưng chưa biết làm ntn? chỉ cho ăn cơm nát ko? hay là cho cả thức ăn rồi dùng máy say xay ra các mẹ?
    • 2,226 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

mấy hôm nay Emily nhà mình lại măm cháo ngon lành rùi, mình thấy mấy bà chị mình bảo, chi nào con có răng hàm hãy cho con ăn cơm nát vì ăn cháo có đủ cả rau cả thịt hơn.
    Đến lúc ăn cơm các bé hay chỉ ăn thịt, ít khi ăn rau nên hay táo, nên cho con ăn cháo được là tốt đầy đủ cả rau lẫn thịt.

• 393 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trũi nhà mình cũng đang trong tình trạng như thế, lười ăn kinh khủng. Mình ko biết là do chán ăn cháo rồi hay đang mọc răng, con ngứa răng thích ăn những thứ cứng hơn? Cho con ăn cơm thì 2 thìa cơm là cùng...
    Mẹ dang rộng hai tay để bảo vệ và yêu thương con, Trũi à:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con nhà em 22 tháng rồi mà vẫn ăn cháo hạt to, em cho ăn cháo đặc là bé nuốt đã có vẻ khó khăn rùi. cho ăn thử cơm của người lớn là nhai rồi nhè chứ không nhuốt. Mẹ nào có kinh nghiệm tập cho bé ăn cơm thì chỉ giúp em ạ. thanks
    Giầy dép VNXK-105 Đặng Tiến Đông - Đống Đa - Hà nội
    http:///Giay-dep-nu/p621974...keywords=oreka
    • 337 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mình đã tập cho bé ăn cơm thành công, xin chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ nhé:
    - Lúc tập ăn: bé được khoảng 15 tháng mình bắt đầu tập cho bé ăn cơm. Tuy nhiên trước đó bé được tập ăn dặm theo PP của Nhật với độ thô tăng dần ( 9 tháng đã ăn được cháo hạt, 1 năm ăn cháo hạt đặc) nhưng không có thời gian chế biến nên phải cho bé ăn món cháo trộn. Cho bé ăn cháo trước, rồi đến bữa cơm thì cho bé cái bát, cái thìa cho bé tự chọc ngoáy, ăn được thêm bao nhiêu thì ăn, thức ăn tập là cơm mềm ( không nát lắm vì MC mình thích cơm khô), bí, khoai tây, su su nấu nhừ.
    - Khoảng 18 tháng bắt đầu ăn cơm chính thức: thịt băm nhỏ, xào chín rồi nấu với bí xanh hay su su thái 1cm3, ngoài ra cho ăn thêm các thức ăn mềm như trứng, đậu phụ, canh cua, cá, tôm băm nhỏ xào. Lúc này đúng như đánh vật vì bé ăn rất ít, có bữa được đúng 2 thìa cơm. Sau bữa cơm cho ăn hoa quả, sữa chua bù vào ngay, uống sữa sau đó 2 tiếng nếu ăn được ít quá. Mẹ cắt hẳn cháo, mua bột ăn liền các vị con thích để ăn thêm tí ti nếu bé đói, hoặc cho đi ăn phở, bún ( bé nhà mình nghiện phở) . Thời gian này phải rất kiên trì, xúc thìa cơm thật nhỏ, có canh ngon để bé dễ nuốt. Nấu canh nêm nhạt, múc cho bé 1 bát nhiều rau rồi mới nêm vừa ăn cho cả nhà, thêm chút dầu ăn em bé cho đủ chất.
    - Hơn 2 tuổi một chút: bé đã ăn cơm thành thạo và ăn được nhiều cơm hơn. Mình bắt đầu cho bé ăn thức ăn người lớn cắt nhỏ: thịt, tôm, rau cắt nhỏ, ăn khan tốt không cần phải có canh mới nuốt được. Tuy nhiên mình cho bé ăn theo sở thích, chán là thôi luôn. Ăn sữa chua, hoa quả sau bữa ăn. Hôm nào ăn ít thịt thì cho bé ăn 1 viên phomai belcube. Nói chung là mình hầu như không ép bé ăn cơm. Vẫn uống sữa sau bữa cơm 2 tiếng ( thường là uống trước khi đi ngủ).

Nhưng bé nhà mình lại không thích rau. Hồi nhỏ nấu vào cháo thì bao nhiêu cũng ăn. Giờ ăn với cơm cậu ấy hay kì kèo mẹ bỏ rau ra cho con. Mình lừa các kiểu nhưng nói chung là phải ăn thôi chứ thực sự là không thích.

Chúc các bé tập ăn cơm thành công nhé. Thời gian tập bé có thể không lên cân, thậm chí sụt, mình bổ sung bằng sữa vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình mới gần 13 tháng mà cũng ăn cơm nát đây. Sợ con hại dạ dày mình đã kiên quyết để con ăn cháo. Nhưng mà cuối cùng cũng phải thua con đấy!Ăn cháo thì nó ngậm cả tiếng k xong, giờ ăn cơm vẫn lâu như thế nhưng được cái nó bỏm bẻm nhai rồi nuốt cho mình đỡ sốt ruột. Mỗi bữa được gần 1 bát nước mắm cơm, trộn với rau thịt và uống nước canh. Ít thế thôi nhưng mình đỡ xì-trét hơn cái hồi nó ngậm cháo chảy nước trong mồm. Nhưng vẫn sợ dạ dày con làm việc quá tải, bà con ạ!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2