Chọn sữa công thức cho bé trên 12 tháng

• 5 Lượt chia sẻ
  • 16.1K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào cả nhà, bé của mình được hơn 12 th.á.n.g. Từ 2 th.á.n.g nay mình đã cho bé uống dặm thêm sữa Similac để cho bé quen dù sữa mẹ của mình rất nhiều. Hiện tại mình muốn cai sữa mẹ cho con vì mình cảm thấy sữa mẹ của mình không còn đủ dinh dưỡng cho con nữa (mỗi ngày mình hút bằng máy Medela được hơn 600 ml). Thông tin gầm đây về vụ sữa Similac nhiễm khuẩn làm cho mình cũng như nhiều bà mẹ khác lo lắng, không dám cho con uống sữa Similac nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm chọn sữa công thức cho bé trên 12 th.á.n.g và đã cho con dùng rồi thì tư vấn giúp mình chọn loại sữa tốt cho bé nhà mình với. cám ơn các Mẹ nhiều.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 380 Bài viết

• 601 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Sữa bạn nhiều vậy thì cho con bú đi. Ko đủ sữa mới cho con uống sữa công thức. Sữa mẹ là tốt nhất đấy, lại ko tốn tiền, tiện trăm bề.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Nhà tài trợ
    • 4 năm
    • 1,415 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongnguyen2712 Xem bài viết
    Chào cả nhà, bé của mình được hơn 12 tháng. Từ 2 tháng nay mình đã cho bé uống dặm thêm sữa Similac để cho bé quen dù sữa mẹ của mình rất nhiều. Hiện tại mình muốn cai sữa mẹ cho con vì mình cảm thấy sữa mẹ của mình không còn đủ dinh dưỡng cho con nữa (mỗi ngày mình hút bằng máy Medela được hơn 600 ml). Thông tin gầm đây về vụ sữa Similac nhiễm khuẩn làm cho mình cũng như nhiều bà mẹ khác lo lắng, không dám cho con uống sữa Similac nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm chọn sữa công thức cho bé trên 12 tháng và đã cho con dùng rồi thì tư vấn giúp mình chọn loại sữa tốt cho bé nhà mình với. cám ơn các Mẹ nhiều.
    Bé đã ăn cơm được rồi phải không mẹ huongnguyen ơi? Vậy mẹ nó cho bé ăn kết hợp bú mẹ là đảm bảo đủ chất dinh dưỡng. Các chuyên gia dinh dưỡng đều khuyên mẹ cho bé bú đến 24 tháng nếu có thể, nên không có chuyện sữa mẹ không đủ chất đâu ạ.
    Về sữa Similac thì chỉ có một số lô bị nhiễm khuẩn và nhà sản xuất đã công bố rõ ràng lô hàng nào bị nhiễm khuẩn và chủ động thu hồi lại (thể hiện rõ thiện chí bảo vệ người tiêu dùng) nên mẹ cũng không cần phải quá lo lắng. Có thể cho bé uống tiếp, chỉ cần tránh những lô hàng bị nhiễm khuẩn đã được thông báo, hoặc chọn mua tại địa chỉ bán hàng uy tín là yên tâm rồi.
    Chúc hai mẹ con luôn vui khỏe nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu bạn nhiều sữa thì cứ cho bé bú.But, bất tiện ở chỗ nhiều khi bú mẹ làm bé cứ quấn lấy mẹ, với cả 1 tuổi bé nhiều răng rùi, cho bé ti đau kinh T_T
    Sữa thì có nhiều loại, bạn cứ chọn được nơi nào bán hàng uy tín đầy đủ giấy tờ, rõ nguồn gốc là ổn. Còn sữa nào hợp với bé đều OK hết mà, sữa tươi sữa công thức đều đc
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cám ơn cac bạn, mình vẫn đang cho bé ăn cháo. Có lẻ mình tiếp tục cho bé uống sữa mẹ kết hợp với ăn dặm vậy. Chờ thêm một thời gian nữa xem sao
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongnguyen2712; 28/08/2013 vào lúc 03:39 PM.
    • 684 Bài viết

• 1,190 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cho con bú là tốt quá rùi, mình uóc mà kg đuọc như bạn. Tầm tuổi con bạn ngày 3-400ml sữa là ok, kết họpnvois ăn dặm.
    Mẹ yêu con, yêu con nhất trên đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 439 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoaixinh Xem bài viết
    Cho con bú là tốt quá rùi, mình uóc mà kg đuọc như bạn. Tầm tuổi con bạn ngày 3-400ml sữa là ok, kết họpnvois ăn dặm.
    Hôm trước đi trung tâm dinh dưỡng khám bệnh cho bé mình được 13th mình có hỏi về lượng sữa cần thiết trong ngày là bao nhiêu BS bảo là tuổi này bé cần 6-700ml/ngay và ăn 3 bữa cháo. Hic, bé mình bú ít lắm nên mình đang lo đây, gặp mẹ này lại nói 1 ngày chỉ cần có 3-400ml sữa thôi ah, bạn ơi thông tin này ở đâu vậy kết hợp lượng thức ăn bao nhiêu nữa thì đủ nhu cầu hả bạn?
    • Nhà tài trợ
    • 4 năm
    • 1,415 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemam2 Xem bài viết
    Hôm trước đi trung tâm dinh dưỡng khám bệnh cho bé mình được 13th mình có hỏi về lượng sữa cần thiết trong ngày là bao nhiêu BS bảo là tuổi này bé cần 6-700ml/ngay và ăn 3 bữa cháo. Hic, bé mình bú ít lắm nên mình đang lo đây, gặp mẹ này lại nói 1 ngày chỉ cần có 3-400ml sữa thôi ah, bạn ơi thông tin này ở đâu vậy kết hợp lượng thức ăn bao nhiêu nữa thì đủ nhu cầu hả bạn?
    Tùy độ tuổi thì bé cần lượng sữa thích hợp khác nhau mẹ benam ơi! Bé 13 tháng thì mỗi ngày 300-400ml là đủ rồi, ngoài ra mẹ cần cho bé ngày 3 bữa cháo với 2 bữa phụ (trái cây, váng sữa, phô mai...) nữa để đảm bảo dinh dưỡng. Tuổi này bé cũng lớn rồi, mẹ nên tập cho bé tự ăn hoặc cho ngồi vào bàn cùng dùng bữa với gia đình để bé tập tính tự lập nhé! Như vậy bé sẽ không biếng ăn mà mẹ cũng đỡ vất vả nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 439 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beyeu Xem bài viết
    Tùy độ tuổi thì bé cần lượng sữa thích hợp khác nhau mẹ benam ơi! Bé 13 tháng thì mỗi ngày 300-400ml là đủ rồi, ngoài ra mẹ cần cho bé ngày 3 bữa cháo với 2 bữa phụ (trái cây, váng sữa, phô mai...) nữa để đảm bảo dinh dưỡng. Tuổi này bé cũng lớn rồi, mẹ nên tập cho bé tự ăn hoặc cho ngồi vào bàn cùng dùng bữa với gia đình để bé tập tính tự lập nhé! Như vậy bé sẽ không biếng ăn mà mẹ cũng đỡ vất vả nhiều!
    Thì tùy độ tuổi đó mẹ nó, bé mình lúc khám là 13th BS bảo 1ngay cần 6-700ml sữa vậy nên mình mới thấy là bé nhà mình bú ít quá, với nhìn lại hộp sữa cũng thấy ghi là ngày uống 3 lần 240ml nên lo con uống ko đủ. Còn vụ ăn thì mệt hơn, mỗi cữ cháo là 2 mẹ con như đánh vật lộn với nhau, hic nghe mẹ nó bày cho con tự xúc ăn mình cũng đã làm rồi nhưng anh chàng hí hoáy nghịch đc vài muỗng thì quăng hất cho đỗ ra hết rồi đứng lên đi nghịch cái khác, mệt mỏi là thế chứ mình là ghét nhất cho con đi ăn rong nhưng giờ cũng có lúc dụ hết cách mà con ko ăn cũng đành cho ra đường ăn...pó tay rồi mình đang tính cho đi trẻ mà đắn đo ko biết có tốt hơn ko hay lại biếng ăn hơn thì khổ, huhu các mẹ còn cach nào bày cho mình với mjnh stress mất thôi
    • 62 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình thấy trên thị trường nhiều loại quá khiến các mẹ cũng thấy đau đầu về chọn sữa thật. Với kinh nghiệm của mình thì mình thích FIRSO GOLD, mình có 2 nhóc , đứa đầu dùng hàng sữa xách tay, đứa 2 dùng Firso gold..trôm vía ít ốm lại béo khỏe ,tiêu hóa tốt. Bạn thử dùng xem sao!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,516 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    MÌnh đang định tạo 1 topic , thấy topic này mừng quá nè...
    Các mẹ ơi, bé nhà mình là bé gái được hơn 11 tháng rồi được có 8,5 kg. Từ lúc mới sinh thì bé uống sữa ngoài là chủ yếu. NAN pro, Frsolac, Optimum, Duch baby, Abott Grow, Nutrilatt....Trong tất cả các loại sữa bé uống thì chỉ có Frisolac là tăng cân tốt thui, nhưng bé lại bị dị ngứa khi uống sữa này. Ngưng sữa thì hết ngứa ...Giờ bé cbi sang 1 tuổi mình đang muốn đổi 1 loại sữa để đầy đủ dưỡng chất phát triển trí tuệ cho bé nhưng mình phân vân quá. Meiji, Similac, XO.....không biết lực chọn loại nào ???Các mẹ đã từng cho em nó uống mấy loại này chưa, bày cho mình với......Cảm ơn cả nhà...
    MTMyODg0MDQ2Mw
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cho bé uống Grow hươu cao cổ từ 1 tuổi được không các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cháu được 17 tháng mà uống sữa tươi TH true milk có được không các mẹ
    • 520 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Bé đã được 12 tháng rồi thì nhu cầu về sữa của bé ngày cũng chỉ 500-600ml sữa là đủ vì bé còn ăn cháo/bột + trái cây nữa thì việc gì mẹ nó phải cho uống sữa công thức, mẹ nó có thể mua túi trữ sữa, vắt sữa ra cho vào túi rồi bảo quản trong tủ lạnh là được mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 181 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongnguyen2712 Xem bài viết
    Chào cả nhà, bé của mình được hơn 12 tháng. Từ 2 tháng nay mình đã cho bé uống dặm thêm sữa Similac để cho bé quen dù sữa mẹ của mình rất nhiều. Hiện tại mình muốn cai sữa mẹ cho con vì mình cảm thấy sữa mẹ của mình không còn đủ dinh dưỡng cho con nữa (mỗi ngày mình hút bằng máy Medela được hơn 600 ml). Thông tin gầm đây về vụ sữa Similac nhiễm khuẩn làm cho mình cũng như nhiều bà mẹ khác lo lắng, không dám cho con uống sữa Similac nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm chọn sữa công thức cho bé trên 12 tháng và đã cho con dùng rồi thì tư vấn giúp mình chọn loại sữa tốt cho bé nhà mình với. cám ơn các Mẹ nhiều.
    chị tập bé uống sữa tươi nguyên kem , dinh dưỡng cũng giống như bên sữa bột . chị lên google seach các loại sữa nguyên kem dành cho bé trên 1 tuổi. bé nhà em gần thôi nôi e cũng đã tập bé uống 2 ngày ni rồi.
    Trong giai đoạn từ 1 – 2 tuổi, mẹ nên cho bé uống sữa nguyên kem thay vì sữa gạn bớt kem hay sữa gầy. Bởi ở độ tuổi này, bé rất cần chất béo và năng lượng được cung cấp từ sữa. Sau 2 tuổi, mẹ có thể cho bé uống sữa gầy, tùy theo sự phát triển của bé. Nhưng tốt nhất là mẹ vẫn tiếp tục cho bé uống sữa tươi nguyên kem cho đến khi bé được ít nhất 5 tuổi.

Các mẹ lưu ý bảo quản sữa tươi cho bé ở tủ lạnh trong 7 ngày với điều kiện nhiệt độ của tủ lạnh phải dưới 5 độ C nhé (lý tưởng nhất là từ 0-4độ). Khi các mẹ lấy sữa tươi từ tủ lạnh, có thể hâm nóng lại trước khi cho bé uống bằng cách ngâm cách thủy nước sôi… để tránh cho bé có thể bị viêm họng.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà bạn mới được hơn 12 tháng thôi mà, cứ cho bé bú tiếp đi không lo không đủ dinh dưỡng đâu vì bạn có thể bổ sung bằng cách cho bé ăn dặm và mẹ ăn nhiều thực phẩm đa dạng. Sữa mẹ là tốt nhất mà.
    • 140 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em cũng phải vào đây học hỏi các mẹ. Bé ở nhà được trên 12 tháng rùi nhưng lười uống sữa bột lắm các mẹ có cách nào chỉ em với nhé.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 3 năm
    • 631 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi itestseo Xem bài viết
    cháu được 17 tháng mà uống sữa tươi TH true milk có được không các mẹ
    17 thang cho uong sua tuoi so ko du cac dinh duong va Khoang chat can thiet ban a.
    • 613 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bumbum789 Xem bài viết
    17 thang cho uong sua tuoi so ko du cac dinh duong va Khoang chat can thiet ban a.
    E cũng nghĩ thế, vẫn nên cho con uống sữa bột, sữa tươi chỉ để phụ trợ thôi. COn nhà em 17 tháng, hiện cháu đang đi học. Mỗi ngaùy 400ml sữa bột và 3 bữa chính, 2 bữa phụ. Em gửi sữa ở lớp để cô cho con ăn thêm. Sữa bột thì cũng qua nhiều loại rồi, nhưng em thấy Physiolac của Pháp í, con ăn hợp mà mát, out put đều.
    Hạnh phúc trong tầm tay..................
    • Nhà tài trợ
    • 4 năm
    • 1,415 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Bé từ 1 tuổi trở lên đã có thể cho uống sữa tươi được rồi các mẹ ơi! Ngoài ra còn thể bổ sung thêm bằng sữa chua, váng sữa... nên không sợ không tốt bằng sữa bột nhé! Quan trọng lúc này nữa là cho bé ăn đủ bữa, đủ chất để có thể phát triển tốt.