Từ 12 - 24 tháng

Chế độ dinh dưỡng / lịch ăn cho bé 18-24 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 128K Lượt đọc
  • 610 Trả lời

31 Người đang theo dõi

• 175 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bé Vy nhà mình được 20 tháng, 1 ngày bé uống khoảng 500ml sữa, ăn 2 bữa cơm nát (khoảng 80g gạo, 80g thịt hoặc tôm cá thì hơn 1 chút, 80g rau và dầu ăn), 1 hũ sữa chua 100ml, 1 cục phomai, 90ml nước cam và trái cây.

Từ lúc Vy được 12 tháng đến giờ, tháng nào cũng lên khoảng 400-500g/tháng nếu cứ đà này chắc thành Em Chã mất. Không biết Vy ăn như thế co nhiều không các mẹ

À, còn việc này nữa, Vy ăn tối xong lúc 18g30 vậy mà 23g30 còn ói ra toàn là cơm. Mình định cho uống thêm men tiêu hóa nhưng vẫn chưa dám, chờ tư vấn của các mẹ trước đã
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 14/09/2009 vào lúc 06:07 PM.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,360 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Mẹ Bé Vy à, thực ra nói ăn bao nhiêu là đủ thì khó lắm. Nhưng Bé Vy nhà mình như thế là tiêu hóa và hấp thụ tốt đấy. Lượng ăn như Bé Vy cũng không phải là nhiều bởi vì mình thấy một số mẹ cho con ăn mình nghe mà choáng (14 tháng mà ngày ăn 3 bát cháo, 700ml sữa, hai cốc trái cây 200ml, sữa chua, phomát).Bây giờ mình chỉ mong Bi nhà mình mỗi tháng tăng khoảng 200-300g là mình mừng rồi. Nếu bạn sợ Vy trở thành em Chã thì bạn giảm lượng sữa cho con đi bởi vì con ăn cơm đã đầy đủ chất rồi mà. À bạn cho con ăn phomát như thế nào hướng dẫn cho mình với, bé Bi nhà mình không chịu ăn món đó mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 175 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình toàn cho phomai vào canh, nấu canh bắc xuống cho luon phomai vào. Vy không ăn phomai được vi nó mặn quá

• 112 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên giữ nguyên lượng sữa vì sữa rất cần cho bé. Bé của bạn như vậy là phát triển tốt đấy. Nếu bạn còn lo lắng thì giảm bớt lượng ăn lại. Ví dụ mỗi bữa ăn một chén rưỡi thì giảm thành một chén thôi. Và vẫn giữ số bữa cho bé nhé.

( Mình cũng mong con mình được như bé Vy của bạn , nhóc mình ăn uống cũng tốt nhưng sao chẳng thấy lên cân....buồn quá. )

• 140 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé nhà HongHanh làm sao mà uống được 500ml sữa một ngày nhi? cho mecun hoc hỏi kinh nghiệm với! bữa sáng bé ăn gì, mình đọc tin thấy là không nên cho bé uống sữa lúc đói vì lúc đó các vitamin sẽ làm cho bé cảm thấy mệt mỏi và không hấp thụ hết, nên bữa sáng cún ăn bằng bữa chính luôn..tóm lại ngày 3 bữa cháo + ngủ, chẳng còn lúc nào ăn cái khác nữa, cún nha fmình 15 tháng, các mẹ góp ý cho mình với! 5 tháng nay cún chẳng tăng cân nào cả, mình buồn quá! :evil:

• 348 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chị Hạnh ơi , em cũng như mẹ Cún đó , không sắp xếp được thời gian để cho bé ăn nhiều món như bé Vy đâu lịch của @ như sau :
    Sáng 8h ăn sáng ( hủ tiếu , cháo ,...1/2 chén nhỏ )
    10h 100 ->120 ml sữa
    12h30 ăn trưa 1/2 chén cơm hoặc cháo
    Ngủ
    15 giờ dậy uống 120 ml sữa
    17h30 cơm chiều
    tối thêm 1 cữ sữa nữa
    còn lạï các món trái cây , yaourt , phô mai , nước cam thỉnh thoảng mới xen vô được một tí , khi nào mà ăn được mấy món này hơi nhiều 1 chút thì bỏ 1 cữ sữa
    4 tháng nay bé tăng 200gam
    Tóm lại em học hỏi được các chị là không ép cho bé ăn kết quả như vậy đó, mà thật ra khi nào bé ăn nhiều hơn bình thường một chút là sau đó cũng có chuyện hục hặc ho vài cái rồi ói luôn à.
    me @ BẠC LIÊU

• 2,289 Bài viết

• 1,718 Được cảm ơn

Đúng là nỗi lo của mình, 2 tháng vừa rồi mỗi tháng Bi tăng khoảng 600gr, bây giờ đã chạm đường cong trọng lượng trên cùng. Chưa đến nỗi em chã nhưng nếu giữ tốc độ tăng như vậy thì dễ lắm (TRỘM VÍA!!!).
    Vì không có thời gian buổi sáng mình đành phải cho ăn sữa trước. Thực đơn của Bi như sau:
    6h40: 180ml
    9h20: hơn 1 bát cháo
    11h: 100ml nước quýt
    12h: 180ml sữa
    12h30-15h: Ngủ
    15h20: hơn 1 bát cháo
    18h: 180ml sữa
    20h20: 1 bát bột + 2 thìa Enfagrow + 1 cục phomai President
    21h30: ngủ đến 6h30 hôm sau
    Tròn 17 tháng mình sợ tăng cân nên bớt bữa sữa lúc 18h, đẩy bữa bột cuối ngày lên lúc 19h20, bỏ phomai.
    Nấu phomai: hấp cách thuỷ cho mềm bỏ vào bột lúc bột đã chín.
    Mình nghĩ là bí quyết để bé tăng cân là ăn uống điều độ, đúng giờ, ngủ đủ như trong quân đội ấy mà.
    Mình nghĩ bé đã lớn thì có thể bỏ bớt sữa hay đổi từ sữa bột sang sữa tươi để bé còn bụng ăn thức ăn khác (theo kinh nghiệm của các mẹ trên này - Bài Sữa bột hay Sữa tươi). Nên tăng bữa cháo hoặc cơm và đẩy các bữa ra xa nhau.
    Các mẹ thấy thực đơn như vậy đã được chưa?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 312 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Đấy, có mẹ thì lo con lên cân nhiều, còn mình thì lo bé còi. Zonzon nhà mình ăn cũng không đến nỗi mà sao chán lắm, hai tháng vừa rồi chẳng lên được lạng nào. Cho đi tư vấn thì BS bảo bình thường, kê thêm cho một vài loại thuốc bổ uống nhưng chả thấy khá hơn. Chỉ thấy nghịch thôi.
    Thực đơn của bé ntn, các mẹ góp ý xem đã được chưa nhé:
    8:15 : 1 bát con cháo và 50 ml nước cam
    9:00-10:00: ngủ
    10:15 : 200 ml sữa tươi
    12 01 cục pho mát bò cười hoặc 03 viên Party Cube, hoa quả khác
    12:15-2:30 ngủ
    2 1 bát cháo và 50 ml nước cam
    5:00: 200 ml sữa tươi
    7 1 bát cháo
    8 1/2 hũ sữa chua
    8:30 ngủ đến 7:30 sáng hôm sau
    Với lại mẹ nào đã cho con ăn thêm sữa bột vào cháo cho mình hỏi, loại sữa nào ít ngọt nhất. Cứ cho sữa vào là cô nàng bỏ ăn, lại còn lấy tay hất đổ thìa cháo nữa , láo toét thế

• 384 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Eo oi, the moi thay cu Ngong nha minh, gan 20 thang ma an con kem xa voi cac ban cung trang lua. Lich an hang ngay cua cu cau nhu sau:
    7h15: 200ml sua Enfa
    8h15: 1/2 bat sup hoac chao suon hoac 1 lat banh my Bao Ngoc + 100ml sua (o nha tre)
    10h30: 1 bat con chao (o nha tre)
    12h00: 100ml sua hoac 1/2 coc sua chua tu lam hoac hoa qua (o nha tre)
    15h00: 1 bat con chao (o nha tre)
    16h30: 100ml nuoc cam pha duong
    17h30: 1 bat con chao
    19h00: 1 hop sua chua Nesle
    20h00: 200ml sua Enfa

Nhung cu Ngong cuc ky luoi an va vo chong minh toan phai ep an thoi. Bay gio cu cau duoc 19 thang 9 ngay tuoi, cao 86 cm va nang 13 kg. Vay la gay hay beo nhi ? Trong nguoi cu cau thi binh thuong va can doi. Nhung cuc ky hay om. Minh dang muon bo sung them pho mai va hoa qua hang ngay nhung nghi thay met qua vi bua nao cung cai nhau.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,606 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

sữa bột mà không bị ngọt là sữa Meji đấy !