• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Từ 12 - 24 tháng

Chế độ dinh dưỡng / lịch ăn cho bé 18-24 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 160K Lượt đọc
  • 632 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 175 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bé Vy nhà mình được 20 tháng, 1 ngày bé uống khoảng 500ml sữa, ăn 2 bữa cơm nát (khoảng 80g gạo, 80g thịt hoặc tôm cá thì hơn 1 chút, 80g rau và dầu ăn), 1 hũ sữa chua 100ml, 1 cục phomai, 90ml nước cam và trái cây.

Từ lúc Vy được 12 tháng đến giờ, tháng nào cũng lên khoảng 400-500g/tháng nếu cứ đà này chắc thành Em Chã mất. Không biết Vy ăn như thế co nhiều không các mẹ

À, còn việc này nữa, Vy ăn tối xong lúc 18g30 vậy mà 23g30 còn ói ra toàn là cơm. Mình định cho uống thêm men tiêu hóa nhưng vẫn chưa dám, chờ tư vấn của các mẹ trước đã
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 14/09/2009 vào lúc 06:07 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chế độ dinh dưỡng/Lịch ăn cho bé 8 tháng

Chào các mẹ, tính đến nay con em đã được hơn 8.5 tháng. Từ hồi cháu 7 tháng tới giờ em cho cháu ăn theo thực đơn của viện dinh dưỡng dành cho bé từ 7-9 tháng tuổi, tức là một ngày 60g đạm. Nhưng hôm trước lục tìm lại tờ giấy được phát khi đi học lớp dinh dưỡng cũng tại viện dinh dưỡng thì em thấy...

• Chế độ dinh dưỡng / lịch ăn cho bé từ 9 - 12 tháng (P2)

Em đang gõ bài dở để gửi thì bị gửi nhầm đi mất, chán wa! CÁc mẹ cho em hỏi với: - Đến giờ ăn mà bé vẫn ngủ có nên đánh thức bé dậy không? - Có nên cho bé ăn thêm một bữa cháo vào lúc 19h30 tối thay vì uống sữa ( vì bé nhà em dạo này lười ăn cháo quá mà bác trông trẻ lại không kiên nhẫn nữa)

• Thực đơn giúp bé ngủ ngon

http://afamily.vn/20091028102449341tm0ca52/Thuc-don-giup-be-ngu-ngon Tham khảo một số phương...

• Cách tập cho con từ cháo sang cơm như thế nào?

Chào các mẹ! Mình muốn hỏi các mẹ chia sẻ kinh nghiệm tập cho trẻ ăn cơm như thế nào? nếu muốn cho...

• Vinpearl Land - "Xứ sở" của những điều kỳ diệu!

Chẳng cần phải đáp máy bay tới tận các Công viên giải trí nổi tiếng trên thế giới như: Disneyland...

• 1,366 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Mẹ Bé Vy à, thực ra nói ăn bao nhiêu là đủ thì khó lắm. Nhưng Bé Vy nhà mình như thế là tiêu hóa và hấp thụ tốt đấy. Lượng ăn như Bé Vy cũng không phải là nhiều bởi vì mình thấy một số mẹ cho con ăn mình nghe mà choáng (14 tháng mà ngày ăn 3 bát cháo, 700ml sữa, hai cốc trái cây 200ml, sữa chua, phomát).Bây giờ mình chỉ mong Bi nhà mình mỗi tháng tăng khoảng 200-300g là mình mừng rồi. Nếu bạn sợ Vy trở thành em Chã thì bạn giảm lượng sữa cho con đi bởi vì con ăn cơm đã đầy đủ chất rồi mà. À bạn cho con ăn phomát như thế nào hướng dẫn cho mình với, bé Bi nhà mình không chịu ăn món đó mà.
    • 175 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình toàn cho phomai vào canh, nấu canh bắc xuống cho luon phomai vào. Vy không ăn phomai được vi nó mặn quá
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên giữ nguyên lượng sữa vì sữa rất cần cho bé. Bé của bạn như vậy là phát triển tốt đấy. Nếu bạn còn lo lắng thì giảm bớt lượng ăn lại. Ví dụ mỗi bữa ăn một chén rưỡi thì giảm thành một chén thôi. Và vẫn giữ số bữa cho bé nhé.

( Mình cũng mong con mình được như bé Vy của bạn , nhóc mình ăn uống cũng tốt nhưng sao chẳng thấy lên cân....buồn quá. )
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà HongHanh làm sao mà uống được 500ml sữa một ngày nhi? cho mecun hoc hỏi kinh nghiệm với! bữa sáng bé ăn gì, mình đọc tin thấy là không nên cho bé uống sữa lúc đói vì lúc đó các vitamin sẽ làm cho bé cảm thấy mệt mỏi và không hấp thụ hết, nên bữa sáng cún ăn bằng bữa chính luôn..tóm lại ngày 3 bữa cháo + ngủ, chẳng còn lúc nào ăn cái khác nữa, cún nha fmình 15 tháng, các mẹ góp ý cho mình với! 5 tháng nay cún chẳng tăng cân nào cả, mình buồn quá! :evil:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chị Hạnh ơi , em cũng như mẹ Cún đó , không sắp xếp được thời gian để cho bé ăn nhiều món như bé Vy đâu lịch của @ như sau :
    Sáng 8h ăn sáng ( hủ tiếu , cháo ,...1/2 chén nhỏ )
    10h 100 ->120 ml sữa
    12h30 ăn trưa 1/2 chén cơm hoặc cháo
    Ngủ
    15 giờ dậy uống 120 ml sữa
    17h30 cơm chiều
    tối thêm 1 cữ sữa nữa
    còn lạï các món trái cây , yaourt , phô mai , nước cam thỉnh thoảng mới xen vô được một tí , khi nào mà ăn được mấy món này hơi nhiều 1 chút thì bỏ 1 cữ sữa
    4 tháng nay bé tăng 200gam
    Tóm lại em học hỏi được các chị là không ép cho bé ăn kết quả như vậy đó, mà thật ra khi nào bé ăn nhiều hơn bình thường một chút là sau đó cũng có chuyện hục hặc ho vài cái rồi ói luôn à.
    me @ BẠC LIÊU
    • 2,294 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Đúng là nỗi lo của mình, 2 tháng vừa rồi mỗi tháng Bi tăng khoảng 600gr, bây giờ đã chạm đường cong trọng lượng trên cùng. Chưa đến nỗi em chã nhưng nếu giữ tốc độ tăng như vậy thì dễ lắm (TRỘM VÍA!!!).
    Vì không có thời gian buổi sáng mình đành phải cho ăn sữa trước. Thực đơn của Bi như sau:
    6h40: 180ml
    9h20: hơn 1 bát cháo
    11h: 100ml nước quýt
    12h: 180ml sữa
    12h30-15h: Ngủ
    15h20: hơn 1 bát cháo
    18h: 180ml sữa
    20h20: 1 bát bột + 2 thìa Enfagrow + 1 cục phomai President
    21h30: ngủ đến 6h30 hôm sau
    Tròn 17 tháng mình sợ tăng cân nên bớt bữa sữa lúc 18h, đẩy bữa bột cuối ngày lên lúc 19h20, bỏ phomai.
    Nấu phomai: hấp cách thuỷ cho mềm bỏ vào bột lúc bột đã chín.
    Mình nghĩ là bí quyết để bé tăng cân là ăn uống điều độ, đúng giờ, ngủ đủ như trong quân đội ấy mà.
    Mình nghĩ bé đã lớn thì có thể bỏ bớt sữa hay đổi từ sữa bột sang sữa tươi để bé còn bụng ăn thức ăn khác (theo kinh nghiệm của các mẹ trên này - Bài Sữa bột hay Sữa tươi). Nên tăng bữa cháo hoặc cơm và đẩy các bữa ra xa nhau.
    Các mẹ thấy thực đơn như vậy đã được chưa?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 315 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Đấy, có mẹ thì lo con lên cân nhiều, còn mình thì lo bé còi. Zonzon nhà mình ăn cũng không đến nỗi mà sao chán lắm, hai tháng vừa rồi chẳng lên được lạng nào. Cho đi tư vấn thì BS bảo bình thường, kê thêm cho một vài loại thuốc bổ uống nhưng chả thấy khá hơn. Chỉ thấy nghịch thôi.
    Thực đơn của bé ntn, các mẹ góp ý xem đã được chưa nhé:
    8:15 : 1 bát con cháo và 50 ml nước cam
    9:00-10:00: ngủ
    10:15 : 200 ml sữa tươi
    12 01 cục pho mát bò cười hoặc 03 viên Party Cube, hoa quả khác
    12:15-2:30 ngủ
    2 1 bát cháo và 50 ml nước cam
    5:00: 200 ml sữa tươi
    7 1 bát cháo
    8 1/2 hũ sữa chua
    8:30 ngủ đến 7:30 sáng hôm sau
    Với lại mẹ nào đã cho con ăn thêm sữa bột vào cháo cho mình hỏi, loại sữa nào ít ngọt nhất. Cứ cho sữa vào là cô nàng bỏ ăn, lại còn lấy tay hất đổ thìa cháo nữa , láo toét thế
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Eo oi, the moi thay cu Ngong nha minh, gan 20 thang ma an con kem xa voi cac ban cung trang lua. Lich an hang ngay cua cu cau nhu sau:
    7h15: 200ml sua Enfa
    8h15: 1/2 bat sup hoac chao suon hoac 1 lat banh my Bao Ngoc + 100ml sua (o nha tre)
    10h30: 1 bat con chao (o nha tre)
    12h00: 100ml sua hoac 1/2 coc sua chua tu lam hoac hoa qua (o nha tre)
    15h00: 1 bat con chao (o nha tre)
    16h30: 100ml nuoc cam pha duong
    17h30: 1 bat con chao
    19h00: 1 hop sua chua Nesle
    20h00: 200ml sua Enfa

Nhung cu Ngong cuc ky luoi an va vo chong minh toan phai ep an thoi. Bay gio cu cau duoc 19 thang 9 ngay tuoi, cao 86 cm va nang 13 kg. Vay la gay hay beo nhi ? Trong nguoi cu cau thi binh thuong va can doi. Nhung cuc ky hay om. Minh dang muon bo sung them pho mai va hoa qua hang ngay nhung nghi thay met qua vi bua nao cung cai nhau.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

sữa bột mà không bị ngọt là sữa Meji đấy !
    • 1,769 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

To chị Honghanh : Bé Vy uống đến 500ml sữa rồi lại còn yaua và lại còn 1 cục phô mai nữa thì nhiều sữa vô người thật đó . Em nghĩ đây là chỗ làm cho bé tăng cân 400 -500gr/tháng đây. Hay là chị stop phô mai lại , yaua thì thỉnh thoảng ăn. Sữa nếu ghiền quá thì 500ml cũng được. Chứ thật ra tuổi này tổng cộng lượng sữa theo hình thức nào cũng chỉ nên 400ml là cùng thôi.
    Andy nhà em ăn cũng khoảng như bé Vy , sữa thì tổng cộng khoảng 350 ml. Có điều buổi sáng thì ăn chất bột ví dụ như bánh giò, bánh mì, bánh canh (coi như 3 bữa mặn).
    Ngược lại, noi gương mẹ Honghanh, mẹ nào con đang "lẩu xương" , muốn cho lên cân thì cứ cho ăn theo như bé Vy thì chắc sẽ tiến bộ ngay.
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Các mẹ ơi tư vấn giúp mình với!
    Bống nhà mình ăn ngày 3 bát cháo, 2 sữa. Nhưng sáng 8h30 bé mới bắt đầu bữa cháo đầu tiên, do đó kéo theo....
    11h00: 200ml sữa
    ngủ
    14h00: cháo
    17h100: 200 sữa
    19-20h: cháo
    hoa quả linh tinh nữa....
    Đấy các mẹ xem, bữa cháo trwa buoc phải ăn lúc 14h00, vì bé ăn sáng quá muộn (dậy muộn) như vậy có vẻ ko ổn nhỉ?
    Mình thấy có nguoiì cho con ăn sáng bằng sữa, như vậy 1 ngày bé sẽ ăn 2 cháo + 3 sữa. Như vậy bữa cháo cuối cùng trong ngày là lúc 17h, sau đó bé có thể uống sữa trước khi đi ngủ nhi?
    Nhưng bé đã 1.5 tuổi, ăn 2 cháo 3 sữa liệu có đầy đủ năng lượng cho bé không?
    Các mẹ giúp mình với... i... i...
    Cám ơn các mẹ nhiều nhiều
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Mẹ Bống ơi , Bùm từ khi ăn cháo đến giờ thì luôn ăn cháo 3 bữa.
    Buổi sáng 8h sáng (nhưng bát cháo này bao giờ cũng loãng và ít hơn một chút )
    11h30' 1 bát cháo ; 17h 1 bát cháo
    Sữa 14h - 20h30 (200ml)
    Ngoài ra sữa chua : 12h30 1 hộp
    cam 10h 1 quả (ăn cam buổi sáng là tốt nhất - bà ngoại của mình thường bảo sáng là vàng, trưa là bạc, tối là đồng )

Quan niệm của mình là ba bữa của bé như người lớn nếu phải đi bộ đội đột xuất dễ thích nghi. Còn sữa thì cố tránh uống sáng vậy , chả biết đúng hay sai.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 239 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

À hoá ra Bống sinh nhật sau Mi có 6 ngày thôi nhỉ.. cũng là 1 đồng bọn ăn cháo ngày 3 bữa đây. Mi nhà tớ bình thường khoảng 7h30-8h00 dậy, có hôm 8:30 mới dậy. Thế mà vẫn phải ăn như bộ đội, thế mới khổ chứ

8h00 hoặc 8h30 ăn 1 bát ô tô con cháo (loãng loãng thôi)
    9h30: uống 60ml sữa
    11h30 lại 1 bát cháo. Sau đó lăn ra ngủ lúc 11:45. Ngủ đến 2:30 hoặc 3:00
    2h30: ăn 160ml sữa
    3h00 ăn sữa chua hoặc hoa quả dầm
    5h30: 1 bát cháo
    7h30: 160 ml sữa
    8h30: 160ml sữa
    9h30: đi ngủ
    Ngay sau mỗi bữa cháo Mi thường tráng miệng = 1/2 quả quýt đường vắt lấy nước.

Mình thấy là giờ giấc ăn như vậy cũng giống như người lớn, tiện cho việc sau này đi nhà trẻ/mẫu giáo. Ngoài ra, thỉnh thoảng bé cũng ngủ nướng thêm khoảng nửa tiếng nữa thế mà bữa sau vẫn ăn bình thường đấy, k0 phải lùi giờ lại đâu.

Mi nhà mình bây giờ nặng khoảng 12kg, cao 85cm. Bác trông trẻ vẫn bảo là gầy nên chăm cho Mi ăn lắm
    :Rose:
    Hương (HN)
    • 130 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình ăn như nhà bạn Phương Loan đấy:
    sáng 7h30-8h: bát cháo đầy
    9h: sữa chua
    11h30: bát cháo đầy
    14h30-15g: 180ml sữa
    16h: hoa quả
    17h: cháo
    18h hoa quả nhẹ hoặc bánh
    20h 180-200ml sữa
    20h30 ngủ
    Bé nhà mình được 15 tháng rồi nhưng còi lắm có hơn 9kg thôi. Bé ăn 3 bữa cháo ngay từ khi ăn cháo đấy.
    Các mẹ nào có công thức ăn mà kích thích con nhanh lớn thì chia xẻ nhé.
    • 256 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Xin chào mẹ Bống, mẹ Bùm,

Hôm nay BCJ "tái xuất giang hồ" xin chia xẻ "lịch làm việc" của Jean để các bạn xem thử nhé:

Sáng (thường là 7.30 hoặc 8.30) uống 330 sữa
    Sau đó ăn trái cây vặt
    11.00: ăn 1 bát cháo
    12.00: uống 1 trái cam hoặc sinh tố dâu (thay phiên mỗi ngày)
    14.30: sau khi ngủ dậy ăn 1 hũ ya-ua sau đó uống 300 sữa
    17.30: ăn 1 bát cháo
    20.00: uống 200-240 sữa Pediasure (ban ngày uống GainIQ)

Jean phát triển cũng bình thường nên BCJ nghĩ chế độ ăn như thế chắc cũng hợp lý. Các mẹ xem thử thế nào nhé
    Sống trong đời sống cần co' một TẤM LÒNG.
    Để làm gì, em biết không?
    Nguyen Tu`ng Qua^n - my angel
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Dóc o day moi thay minh cho cun con an it, trom via sao be van to the.
    Khi con Se ra nha minh dước 11 thang roi, nang 11 kg, cao 78cm. Nhung sao so voi lích an cua các me thi Sera nha minh an it.

-Be ngu den 12 gio 30 trua moi day, sau do lam ve sinh, doi me ham nong chao
    -1 gio 13: 1 bát chao đày va hơi đặc
    -CHoi den 3 gio 30 ngu, den 5 gio day
    -Choi den 5 gio 30 ương 150 ml sua
    -Choi den 7 gio 30, 1 bao bót an liên
    - CHoi den 8 gio 30 ngu den 9 gio 39
    - CHoi den 12 gio, an 1 bát chao cuối
    - 1 gio dem ngu
    - 8 gio day ương 200 ml sua, ngu tiếp den 12 gio 30.

Vi be không thích an trai cay nen minh phai cho an bót an liên (Thành phần chủ yếu là trái cây và rau, củ)

Trong ngay minh chi cho be an snack thoi, thinh thoang moi an 1 chút trai cay thoi.

Nhu vay be nha minh co ve ngu nhiêu phai không các me.
    Minh da co gang đổi giờ cho bé nhung không dước, vi be co thoi quen ngu mươn tu hoi moi sinh, danh phai chiu be vay.

Vi be van to con nen minh chua co cách nào thay doi thúc don va gio an cho be.
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Mẹ Sera đánh thức bé dậy sớm chứ lịch sinh hoạt như vậy thì không hợp lý với bé rồi, rồi giấc ngủ lúc 15:30 và 20:30 đẩy sớm lên cho tiện sinh hoạt ý.
    Hồi trước Gôn nhà mình đi ngủ muộn, sáng dậy muộn, mình cứ đánh thức dậy sớm, trứa buồn ngủ là ngủ sớm ngay rồi buổi tối cũng vậy.
    Còn Bông bây giờ đang 3 bữa cháo đây:
    7h - 10h và 17h
    Sữa thì 11h uống 1 chút cho dễ ngủ, 14h uống 120ml và 20:30 uống 240ml.
    Ăn hoa quả/sữa chua vào 8:30 và 15:30.
    Mình cũng cố gắng thu xếp lịch của bé giống với ở trường để sau này đi học đỡ phải thay đổi.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • Mẹ Anh Minh
    Từ lúc 9 tháng, vì thấy Bờm hơi gầy và theo lời khuyên của BS dd, mình đã cho Bờm ăn 4 bữa cháo rồi.

7h30: Cháo
    9h: Sữa hoặc Hoa quả
    11h30 Cháo
    15h30: Cháo
    16h30: Sua hoặc HQ
    19h: Cháo
    20h30: Sữa
    Ngoài các bữa trên, Bờm ti mẹ vào trưa và tối.
    Bờm bây giờ khá rắn rỏi, 14kg (27 tháng)
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ bongnho ơi, người Việt mình thì có cháo với cơm là chính đấy. Chứ tụi Tây sáng ra cho con ăn cereal và sữa thôi. Hoặc trứng với 1 lát bánh mì và 1 ly sữa. Nên không nhất thiết phải là cháo. Mà cũng tùy theo tuổi của bé nữa.