Từ 12 - 24 tháng

cách chế biến thức ăn cho trẻ 1 tuổi?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con em vừa được 1 tuổi ,hiện đang ăn cháo đặt ,nhưng chắc cho bé ăn mãi cháo cho nên bé ngán ko muốn ăn ,các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em cách nấu các món khác cho bé ăn ngon miệng hơn....:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách chế biền thức ăn cho trẻ biếng ăn!

Trẻ biếng ăn phải có một cách chế biến thức ăn phù hợp và tạo không khí cho trẻ khi trẻ ăn, nhưng thưa TS cho hỏi, các gia vị khi nấu ăn có giúp chúng ta giảm biêng ăn ở trẻ hay không? trên thị trường có bán các loại có quảng cáo như vậy nhưng theo mình cái đó chỉ bổ sung cho con thêm dinh dưỡng...

• Xin tư vấn sữa uống cho bé

Các mẹ cho Cu Pít hỏi với, con 12 tháng, con ăn uống tốt, khoẻ, chỉ có điều là con sợ bị nấm lùn...

• Lưu ý khi chế biến thức ăn cho trẻ

Thịt được ướp với đường trước khi nướng hoặc rán sẽ làm vô hiệu hoá vai trò của lysin. Trẻ được cho ăn nhiều loại thịt này có thể dẫn đến tình trạng thiếu lysin, làm ảnh hưởng đến sự tăng trưởng và phát triển của trẻ. Lưu ý khi chế biến thức ăn cho trẻ Không đun sữa chung với đường Một số...

• Dấu hiệu của việc bé bị thiếu vi chất dinh dưỡng là gì?

Bé nhà em từ khi sinh ra còi còi chứ không tròn trịa mũm mĩm như các trẻ khác, tuy bé rất lanh lơi...

• 7 cặp thực phẩm nấu chung khiến bé ăn hoài không lớn

Hnay chia sẻ bài viết này để các bà mẹ ông bố biết và tránh..mình lượm dc trong máy tính ox..ổng có...

• 88 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con mình cũng một tuổi nhưng bé không ăn cháo đặc nữa mà chuyển sang ăn cơm nhão. Mình nấu như sau:
    1. Cơm nhão: nấu đặc hơn cháo một chút, tuy nhiên vẫn đảm bảo độ mềm vì bé chưa có răng hàm để nhai.
    2. Rau (rau bina, rau cải nhún hoặc bí đỏ, su su hấp chín rồi xào sơ với nước mắm và dầu ăn phi thơm).
    3. Cá hoặc trứng hoặc lươn,tôm (mềm hơn thịt): để nguyên miếng cá nhỏ (như lát cá thu, lươn cắt khúc hoặc tôm thì băm thật nhỏ,phi thơm hành với dầu ăn rồi đổ một ít nước mắm và nước lọc vào (nêm thấy hơi nhạt nhạt) rồi bỏ cá vào kho. Kho khoảng 15' thì đổ ra khay. Mình dùng khay có 3 ngăn, một ngăn mình đựng cơm, ngăn đựng cá và một ngăn đựng rau. Khi nào ăn thì múc một ít cơm, một ít rau và một ít cá (nhớ thêm chút nước cá vào cho bé dễ nhai). Bé nhà mình trộm vía ăn thun thút bạn à, chắc vì lạ miệng.
    4. Điểm yếu của phương pháp này là không áp dụng cho các loại thịt được vì nếu muốn thịt mềm, ta phải bằm và nấu kỹ mới mềm được. Thường buổi sáng mình cho bé ăn cháo với thịt bằm, trưa và chiều thì áp dụng theo phương pháp trên. Bạn thử áp dụng xem sao nhé. Chúc bé ăn khỏe cho mẹ vui
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 298 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Mình thì vẫn cho ăn cháo nấu với thịt/cá/lươn/tôm băm nhỏ, còn rau thì mình nấu thành canh cho bé ăn, cứ ăn vài thìa cháo thấy ngán ngán thì cho ăn canh. Mình nấu canh cua với rau đay/mùng tơi/bầu/bí hoặc nấu canh thịt với rau ngót/rau cải/bí xanh hoặc xay vỏ tôm lấy nước nấu. Con mình lười ăn lắm, ăn cháo thì ngậm mà ăn canh thì có nhanh hơn chút, lấy canh để dứ cho bé nuốt cháo.
    • 36 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình down được 1 file chế biến các món mặn cho bé. Chia sẻ với các mẹ nè:
    http://www.mediafire.com/file/x04yy6...20cho%20be.doc
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)