Từ 12 - 24 tháng

cách bảo quản thức ăn trong tủ lạnh cho bé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.57K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cấp cứu em với. nơi em sống không phải ở trung tâm nên không phải lúc nào cũng có thức ăn tươi để mua cho con, vì thế mỗi lần mua em thường mua nhiều rồi về cắt thành từng miếng nhỏ vừa 1 bữa ăn của bé sau đó gói bằng cuộn nilon bọc thức ăn rồi bảo quản trong ngăn đá tủ lạnh cho con ăn dần.Sáng nay vừa xem trên tivi người ta bảo nilon đó độc lắm :Crying:các mẹ có kinh nghiệm chỉ em cách bảo quản thức ăn trong tủ lạnh cho bé ăn được lâu với nhé. Các mẹ lưu ý giúp em nơi em ở không phải lúc nào cũng mua được thức ăn tươi nhé. Cám ơin các mẹ nhiều nhiều:Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matommy Xem bài viết
    các mẹ ơi, cấp cứu em với. nơi em sống không phải ở trung tâm nên không phải lúc nào cũng có thức ăn tươi để mua cho con, vì thế mỗi lần mua em thường mua nhiều rồi về cắt thành từng miếng nhỏ vừa 1 bữa ăn của bé sau đó gói bằng cuộn nilon bọc thức ăn rồi bảo quản trong ngăn đá tủ lạnh cho con ăn dần.Sáng nay vừa xem trên tivi người ta bảo nilon đó độc lắm :Crying:các mẹ có kinh nghiệm chỉ em cách bảo quản thức ăn trong tủ lạnh cho bé ăn được lâu với nhé. Các mẹ lưu ý giúp em nơi em ở không phải lúc nào cũng mua được thức ăn tươi nhé. Cám ơin các mẹ nhiều nhiều:Kiss:
    Mẹ nó mua loại hộp nhựa chuyên để thức ăn trong tủ lạnh hoặc túi zip chuyên đựng thức ăn rồi chia nhỏ thức ăn cho vào đó bỏ ngăn đá dùng dần cũng được, tránh được túi nilong thông thường hihi
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn mẹ nó nha,hộp nhựa mình cũng có nhiều rồi, còn túi zip là loại túi như thế nào?mẹ nó chỉ mình với. Thanks mẹ nó nhiều nha
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ thử đọc bài này xem có giúp gì được không nhé! Mình thấy trong này người ta cũng nói về cách bảo quản thức ăn trong tủ lạnh. hihi

Cách vệ sinh và bảo quản thực phẩm cho trẻ

(mangthai.vn) Sức khỏe của trẻ em rất dễ bị ảnh hưởng bởi các loại thực phẩm có chất lượng kém, nên bạn cần phải hết sức cẩn trọng trong việc nấu nướng và bảo quản thức ăn cho trẻ. Đồng thời, bạn cũng nên chú ý cọ, rửa sạch sẽ và vô trùng tất cả các vật dụng dùng để chế biến và chứa đựng thức ăn cho trẻ.

An toàn thực phẩm

Để trứng, thịt và cá sống cách xa trái cây và rau củ. Đồ dùng để đựng thịt, cá và rau quả nên để riêng nhau. Nên dùng hai cái thớt riêng để chế biến thịt, cá và các loại rau quả (một dùng để thái các đồ ăn chín và một để chế biến các đồ ăn sống). Rửa tay thật sạch trước và sau khi chế biến những loại thức ăn sống.

Chỉ hâm nóng thức ăn một lần và sau khi rã đông, phải hâm nóng thức ăn lại thật kỹ để diệt vi khuẩn. Nên cho trẻ ăn liền, không nên để qua ngày hôm sau.

Không nên cho trẻ ăn tiếp phần thức ăn mà trẻ đã ăn dở trước đó. Bởi vì, nước miếng của trẻ có rất nhiều vi trùng, sau khi ăn vi trùng sẽ bám vào muỗng và thông qua muỗng, vi trùng sẽ lây sang thức ăn. Trong thời gian cất thức ăn trở lại, vi trùng sẽ có dịp sinh sôi, phát triển làm biến đổi các thành phần dưỡng chất có trong thức ăn. Nếu cho trẻ dùng những thức ăn thừa này, rất có thể trẻ sẽ bị đau bụng, tiêu chảy hoặc nặng hơn là bị ngộ độc thức ăn. Do đó, nếu khẩu phần ăn nhiều hơn nhu cầu của trẻ, bạn nên múc ra một chén nhỏ, riêng rồi xúc từ từ cho trẻ.

Nên ghi nhớ thời gian sử dụng thực phẩm nếu bảo quản thức ăn của trẻ bằng cách đông lạnh, để tránh trường hợp cho trẻ dùng những thức ăn đã quá thời hạn.

Không nên để thức ăn của trẻ bên ngoài tủ lạnh, vì trong điều kiện nhiệt độ bình thường, vi trùng có thể sinh sôi nảy nở nhanh chóng và thức ăn dễ bị ôi thiu. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý là trước khi đem bảo quản trong tủ lạnh, thức ăn phải nguội hoàn toàn. Bạn có thể làm cho thức ăn nguội bằng cách để trong nước lạnh.

Nên cho trẻ ăn hết phần thức ăn đã được hâm nóng, sau khi lấy ra từ tủ lạnh trong vòng 24 giờ.

Đậy kín tất cả các loại thức ăn, nước uống dành cho trẻ để tránh nguy cơ lây nhiễm độc, vi trùng xâm nhập từ các côn trùng như: ruồi, gián, chuột hoặc thú nuôi như chó, mèo.

Vệ sinh trong nhà bếp

Thực hiện một vài nguyên tắc đơn giản dưới đây sẽ giúp bạn giữ được vệ sinh thực phẩm cho trẻ:

- Rửa tay thật sạch trước khi làm thức ăn cho trẻ và khi cho trẻ ăn.

- Rửa tay sạch sẽ cho trẻ trước khi cho ăn, vì trong khi ăn, trẻ có thể cầm nắm thức ăn, hoặc cho cả nắm tay vào miệng.

- Sau khi cho trẻ ăn xong, bạn nên cọ rửa sạch sẽ và vô trùng tất cả các vật dụng có liên quan, sau đó để khô ráo và sử dụng cho lần sau.

- Lau chùi tất cả các con dao, rổ, rá, thớt dùng để chế biến thức ăn cho trẻ và phơi khô.

Bảo quản thực phẩm

Thực phẩm nên để trong tủ lạnh ở nhiệt độ từ -180C trở xuống, trong vòng 24 tiếng. Không nên làm đông những thực phẩm sau khi đã rã đông - cho dù đó là thực phẩm chưa qua chế biến. Ví dụ: đậu, sau khi rã đông, nếu muốn tiếp tục bảo quản lạnh thì nên nấu chín trước khi cho vào tủ lạnh trở lại. Có hai cách bảo quản thức ăn cho trẻ: Làm đông hoặc đun nóng.

Bảo quản bằng cách làm đông: Bạn có thể bảo quản các loại thức ăn nghiền nhuyễn bằng cách: sau khi chế biến xong, để nguội, cho vào hộp nhựa, đậy nắp kín và lại cho vào tủ đông. Lưu ý, thời gian bảo quản lạnh chỉ nên trong 6 tuần. Khi chuẩn bị bữa cho trẻ, bạn chỉ cần lấy ra, hâm nóng cho đến khi bột tan thành một chất lỏng đặc sệt, khuấy đều rồi để nguội, trước khi cho trẻ ăn.

Những nguyên tắc hâm nóng thức ăn: Nếu hâm nóng thức ăn bằng lò vi ba, bạn phải chú ý đến độ nóng đều của món ăn, vì có thể món ăn được hâm nóng sẽ gặp trường hợp còn chỗ nóng, chỗ lạnh. Miệng của trẻ nhạy cảm với nhiệt độ hơn người lớn, nên có thể gây ra bỏng. Vì vậy, tốt nhất bạn nên nếm thử trước khi cho trẻ ăn

Nguồn: mangthai.vn
    Tình không biên giới là tình triền miên........
    ........Tình trong xa cách tình càng khó phai

:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 673 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Thật hữu ít, mình phải học tập thôi
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi, thức ăn đã chế biến để đông cho bé ăn trong vòng 6 tuần như trong bài menhimxinhyeu post thì có mất nhiều chất dinh dưỡng không ạ? và thức ăn chưa chế biến cắt miếng nhỏ để đông thì nên để trong thời gian bao lâu?
    • 38 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Mình thì ở HN đồ ăn thì phong phú chỉ tội thiếu tiền thôi :Laughing: Hì đùa thế thôi chứ mình quỹ thời gian cũng khá eo hẹp. Mình cũng đã tham khảo các bài viết của các mẹ trên này cũng như tìm hiểu qua các kênh thông tin uy tín khác và thực hành làm theo.Thường 1 tháng mình đi metro 1 lần. Mình mua cua biển, cá hồi, lươn ..... Cách thức bảo quản mình tiến hành như sau:

1. Mua các hộp thức ăn thức ăn Chu chu của Nhật Bản rất tiện dụng và giá thành cũng ko quá mắc, có thể tái sử dụng nhiều lần. Mình chỉ mua 2 loại là 30ml và 60ml. 30 dùng cho thời gian đầu ăn dặm, 60 dùng lúc bé lớn hơn. Trên các hộp có chia vạch ml nên rất tiện để tính lượng thức ăn cho bé ăn 1 bữa (tránh thừa và thiếu) vì thời gian đầu việc ước lượng thức ăn cho bé là 1 việc tương đối khó đối với những bà mẹ lần đầu làm mẹ.

2. Một nồi hấp. Trước tiên cho các hộp nhựa vào hấp trước. Hấp phải để ý tránh để hộp nhựa chạm vào thành nồi dễ bị méo hộp. Hấp hộp xong các mẹ cho thức ăn vào hấp bình thường rồi chia thức ăn vào các hộp nhỏ, để nguội rồi cho vào ngăn đá tủ lạnh.

Mình áp dụng điều này từ khi bé nhà mình ăn dặm là 6 tháng đến bây giờ là 1.5 tuổi. Đầu tiên cũng vấp phải sự phản đối của ông, bà 2 bên nhưng qua thời gian ông bà cũng thấy là làm như thế rất tiện mà em bé vẫn phát triển khoẻ mạnh bình thường nên bây giờ ông bà cũng chủ động áp dụng theo cách này để chế biến đồ ăn cho em bé!

Thường thì mình chế biến cùng 1 lúc các loại thức ăn và ướm chừng đủ cho em bé 1 tháng nên mình cũng ko cần phải đánh dấu ngày chế biến để tính hạn sử dụng.

Đối với người việt nam mình thức ăn đông lạnh là điều khá mới mẻ và ko được áp dụng rộng rãi vì quan điểm mất chất. Nhưng với bọn tây "đồ đông lạnh" là khá phổ biến. Mà bọn tây nó dùng nó dùng có bị làm sao đâu, nó phát triển quá đi chứ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 128 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ nó cho mình xin địa chỉ mua hộp thức ăn thức ăn Chu chu của Nhật Bản với nhé. Cảm ơn mẹ nó nhìu.
    • 511 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Mẹ nó vào metro mua tui zip lock và túi bọc thức ăn của metro, rẻ nhiều và an toàn, mình dùng hộp set 8 cái của pigieon 100ml đựng cháo và 10 cái 50 ml đựng thịt, cực tiện vì vừa xinh bữa ăn của con, tuy nhiên mình cũng bị hấp phải sự phản đối của gia đình nên mình chỉ chuẩn bị 1 tuần.
    Cũng tự nhủ hãy yêu đàn ông ít thôi, nhưng ta vẫn quên mất điều đó, trước ta yêu một giờ thì yêu cả hai người đàn ông một lúc mất rùi. (^_^)

• 38 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenpn Xem bài viết
    Mẹ nó cho mình xin địa chỉ mua hộp thức ăn thức ăn Chu chu của Nhật Bản với nhé. Cảm ơn mẹ nó nhìu.
    Loại này ở các cửa hàng bán đồ trẻ con bán khá phổ biến mà. Cái này do công ty lemay nhập và phân phối cùng với bỉm goon. Bạn có thể mua ở colourful, hoanganhbaby.. ......
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_Boy_be_bong Xem bài viết
    Loại này ở các cửa hàng bán đồ trẻ con bán khá phổ biến mà. Cái này do công ty lemay nhập và phân phối cùng với bỉm goon. Bạn có thể mua ở colourful, hoanganhbaby.. ......
    Tớ vừa lọ mọ tìm hiểu cái hộp thức ăn CHUCHU có chia vạch ml, thấy bọn nó có nhiều thứ hay phết, mẹ nó mua hộp loại này (http://chuchubaby.jp/english/product...120/index.html )đúng ko, giá bao nhiêu vậy?
    • 38 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibinhan Xem bài viết
    Tớ vừa lọ mọ tìm hiểu cái hộp thức ăn CHUCHU có chia vạch ml, thấy bọn nó có nhiều thứ hay phết, mẹ nó mua hộp loại này (http://chuchubaby.jp/english/product...120/index.html )đúng ko, giá bao nhiêu vậy?
    Đúng loại hộp đó rồi mẹ nó ah! Mình mua 1 năm rồi nên ko nhớ giá chính xác. Theo trí nhớ của mình thì giá nó tầm khoảng 70K gì đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình ở SG thì mua ở đâu được các mẹ? Có ai biết chỉ mình với...