• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Từ 12 - 24 tháng

Bé nhà e suy dinh dưỡng nặng rồi, có khả năng thiếu hooc môn tăng trưởng ... các mom giúp e với ....

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 21K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,863 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Hiz hiz bé 20th rùi, mà dc có tầm 8,6kg cao tầm 73cm mọc 14 răng 6th nay k thấy mọc tiếp, đẻ ra là 3,4kg đấy hiz hiz. Cách đây 2 tuần mình có cho bé đi khám xét nghiệm máu ở BV Nhi TW, XN gen, nhiễm sắc thể đều bt, riêng chụp XQ thì xương bé chỉ tương đương xương của trẻ 8th tuổi thôi Các kết luận đều bt, bsi bảo k sao nhưng mình vẫn thắc mắc là tại sao con e nhỏ và thấp thế bsi mới lấy sách ra xem các chỉ tiêu thì bsi mới công nhận là hơi bé và thấp thật. Rồi bsi chỉ định cho xét nghiệm cái chỉ số GH tĩnh và GH động và cả cái IGF1. Bsi bảo nếu chỉ số này mà thiếu thì phải điều trị cái hooc môn tăng trưởng, chi phí 1 năm tầm khoảng 100 triệu, điều trị càng sớm càng tốt, càng để sau này thì chi phí càng đắt hiz hiz (cái này bsi bảo tùy gia đình, gia đình cứ bàn bạc kỹ đi) mà nếu có BH đúng tuyến thì sẽ dc cấp thuốc miễn phí, mình có hỏi là BH ở đâu thì mới đúng tuyến cái BH ở Viện Nhi TW, bsi bảo tôi k làm BH hiz hzi ... Có mẹ nào biết vấn đề này tư vấn giúp mình...con mình hiện đg có BH ở Bắc Ninh, muốn làm BH ở đây HN cg dc vì bác tổ trưởng cứ gọi mình đi làm BH cho con nhg mình chưa đi làm, có tham khảo chị hàng xóm thfi chị ý bảo BH ở đây toàn theo Sanhpon mà Sanhpon cg là trái tuyến rồi (BSi Nhi bảo vậy)

Mình cũng chưa làm xét nghiệm cái GH kia cho con, mà cái XN này BV Nhi k làm, mình phải làm ngoải ở Medatec ý đang định thứ 7 gọi họ đến lấy máu XN cho con thì phải về quê, chắc đợi t7 sau rồi, khổ thân mỗi lần lấy máu cho con mà thương lắm

Bé nhà mình tầm hơn 8 kg lâu lắm rồi, có lên kg nhg rất chậm, tháng lên dc 1,2 lạng nhưng ốm lại về trả lại hết mẹ hiz hiz. Đi khám Viện DD ở Yecxanh lẫn NCThanh hết rồi chả nhằm nhò. Cũng cách đây 2 tuần mình có tham gia hội thảo về sữa của Abbot thì bsi dinh dưỡng ở đấy tư vấn là con mình thuộc dạng còi thế thì nên tích cực bổ sung sữa, hiện ở trường bé ăn 2 bữa cháo rồi thì tối về k cần phải ăn cơm (bé nhà mình về nhà chỉ ăn cơm nhất quyết k ăn cháo, mà ăn thì giỏi lắm dc 1 phần 3 bát nên bsi bảo cắt đi) về chỉ uống sữa, đón về là 5h hơn cho uống 1 bình tầm 150ml, tối mình cho ăn vã thức ăn thôi, sau đó cũng làm 1 bình 150ml rồi đi ngủ. Từ ngày cắt bữa cơm tối thì bé tăng thêm dc lượng sữa khoảng tầm 200ml, trc chỉ gần 400 hoặc 400ml 1 ngày giờ thì khoảng 600ml, trộm vía k biết sao chứ bé có tăng tầm 2,3 lạng đó, trộm vía trộm vía. Bsi bảo nhg bé suy dinh dưỡng này thì nên bổ sung sữa vì sữa hấp thụ dễ hơn là cháo và cơm, khi nào đạt dc chuẩn cho bé ăn cháo ăn cơm sau cg k sao.

Bsi Nhi cg khuyên là con ăn k nhiều bằng các bạn thì nên cho uống kẽm tầm khoảng 2,3th chứ k phải 1,2 tháng mới bổ sung 1,2 lọ đâu, hiện mình đã cho bé uống dc 2 lọ kẽm rồi, và đang uống cái Tokkao (theo bsi dinh dưỡng ở NCT cái này kích thích tăng chiều cao, k biết ăn thua k, đang nhờ bà trẻ ở bên HKong xem có thuốc gì ở bên đó tốt k mua cho bé nhà mình) mấy hôm trc bà trẻ về thăm nhìn bé nhà mình kêu trời lên như là đứa trẻ 6,7th ý hiz hiz

Mình cg đổi rất nhiều loại sữa cho bé nhg cg chả ăn thua, từ Nhật đến Anh, đến Mỹ, giờ thì đg dừng ở sữa VN, hiện mình đg cho bé uống sữa Grow Plus+ màu đỏ, sữa đặc trị dành cho trẻ suy dinh dưỡng và thấp còi của Nutifood

NB: 3,4kg :Smug: 1m: 4,2kg - 55cm :Nottalkin: 1,5m: 4,5kg :Crying: 2m: 4,9kg - 58cm :Worried: 3m: 5.2kg - 58cm:Crying:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,469 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

gần nhà em có be 3 tuổi được có 10kg,bé nhà em cũng còi lắm 17 tháng 9,5kg.
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo
    • 17 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh ở tuần 37 bị nhẹ cân (1.8kg) lại bị dị tật nhưng mình đã áp dụng cách của bác sỹ ở trên, cắt các khẩu phần cháo, tăng cường uống sữa. vậy mà sau 9 tháng đã tăng được 3.5 kg. Lúc 15 tháng được 8.9kg bây giờ 2 tuổi được 12.5kg, mình chia sẽ một chút để các mẹ có con bị suy dinh dưỡng tham khảo!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà bạn mấy tháng rồi, bé nàh mình cũng rất lười ăn cũng đang trong tình trạng suy dinh dưỡng buồn quá đi mất, khôgn biết làm sao đây thử đủ cách rồi mình tính cho uống thuốc y học dân tộc, bạn nghĩ đc không.
    • 248 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Bé Nha Minh 18 tháng cũng 9,3 kg và 10 kgđã đi bv y hoc Dan tộc đường Ng văn Trỗi rồi ko kết quả đâu ban ơi.thuốc khó uống lắm ,bs Cung Noi là phải Kien nhẫn lâu dài nên chưa xong 1 toa thuoc Minh Cung bỏ rồii.mình sanh đôi bé chị 2,2 Kg em 2,8 kg
    Hiện tai Minh vẫn Duy Tri bé ăn cháo 3 bữa (ăn ít lắm ,vài muỗng ),phomai,váng Sua , your, Sua bot uong it lắm chỉ khOang 100 ml/ nNgay và uong thuoc bổ gói bencozid .Tinh tháng 9 này gần tròn 2 tuổi gởi Nha trẻ Xem có cải thiện hơn ko .mình chăm con Cung stress ,mất An ,mất ngủ lắm các me ơi ,chỉ biết cố găng Tung nNga ,hôm nnào con ói là rầu lắm.
    • 63 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hix, em k có kinh nghiệm j, nhg đã từng cho con uống Tokkao: tác dụng cũng phình phường thôi bác ạ. Hs của em lớp 5 cũng chỉ nặng 20kg, bé hơn lớp 1 í, nhg vẫn khỏe và thông minh lắm. Bác cứ bình tĩnh, đâu có đó!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà e cũng còi lắm đây ak.hơn 8tháng rồi mà có 6.5kg.cháu đẻ được 2.5kg thoii.nhưng e cũng ko biết làm sao để con uống sữa nữa còn ăn bột cháu có ăn đc gần đầy bát ăn cơm.c thử cho bé uống men tiêu hóa dạng nước của pháp xem bé nhà e trộm vía có ăn nhg sữa vẫn ko nhúc nhích.ai giúp e khoản sữa của con với ak.e đã thử sữa rồi
    • 1,320 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Bạn ơi! điều trị cho bé thấp bé, nhẹ cân cần phải từ từ, không vội được đâu. Bạn cứ tập trung các món ăn đầy đủ chất dinh dưỡng cho bé, bổ sung canxi và tăng cường uống các loại sữa công thức và các sản phẩm từ sữa như sữa chua, váng sữa, phomai. Ngày bạn cho bé ăn 2-3 bữa cháo với đầy đủ các nhóm thực phẩm.
    Trong thời gian này bạn lưu ý nên thay đổi cho bé ăn đa dạng các loại thực phẩm… cần dành nhiều thời gian cho bé, giải thích động viên, không nên ép bé ăn, thời gian ăn không quá 30 phút/bữa. Bạn tham khảo thêm thực đơn cho bé suy dinh dưỡng này nhé!
    6h: 150 – 200ml sữa cao năng lượng
    9h: Cháo thịt + rau: 200ml (1 bát ăn cơm)
    - Gạo tẻ: 30g (1 nắm tay)
    - Thịt nạc: 50g (hoặc cá, tôm, cua: 50g, trứng gà: 1 quả)
    - Dầu: 10ml (2 thìa cà phê)
    - Rau xanh: 20g (2 thìa cà phê)
    12h: Sữa: 200ml
    14h: Chuối tiêu: 1 quả hoặc đu đủ 1 miếng
    17h: Cháo thịt (cá, tôm, trứng) + rau + dầu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hailinh2003 Xem bài viết
    Bé nhà mình sinh ở tuần 37 bị nhẹ cân (1.8kg) lại bị dị tật nhưng mình đã áp dụng cách của bác sỹ ở trên, cắt các khẩu phần cháo, tăng cường uống sữa. vậy mà sau 9 tháng đã tăng được 3.5 kg. Lúc 15 tháng được 8.9kg bây giờ 2 tuổi được 12.5kg, mình chia sẽ một chút để các mẹ có con bị suy dinh dưỡng tham khảo!
    <br>Bạn ơi,<br>Bé nhà mình cũng suy dinh dưỡng bào thai. 21 tháng chỉ được 9kg thôi. Mình đi khám khắp nơi ở HP mà không ăn thua gì. Bạn có thể chia sẻ ít kinh nghiệm giúp con tăng cân không.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hailinh2003 Xem bài viết
    &amp;lt;br&amp;gt;Bạn ơi,&amp;lt;br&amp;gt;Bé nhà mình cũng suy dinh dưỡng bào thai. 21 tháng chỉ được 9kg, cao 77cm thôi. Mình đi khám khắp nơi ở HP mà không ăn thua gì. Bạn có thể chia sẻ ít kinh nghiệm giúp con tăng cân không.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ặc, vào đây cho cùng hội cùng thuyền. Con nhà em gần 19.5 tháng mà nặng có 9.5kg cao khoảng trên dưới 80cm. Con gái. Răng cháu mọc đủ + thêm 4 cái răng hàm rồi. Cũng nhanh nhẹn, thông minh, tươi tỉnh. Ăn thì ít, ngủ thì rất tốt. Từ 4m đến nay cháu chả bao giờ biết quấy đêm hay tè dầm là gì. Cháu cũng thỉnh thoảng ho, sổ mũi, ho có đờm. Chưa bao giờ ốm nặng ma bố mẹ phải nghỉ làm cả. Đi khám bác sĩ San ở nhi TW, bác bảo k sao đâu. Sau mấy lần nt nên giờ thì em kệ. Chắc sẽ lớn sau ạ.
    • 416 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Con nhà mình ngày trước cũng còi lắm, đi học lớp 1 có 16.5kg thôi, ăn uống rất khó đặc biệt không chịu ăn đồ tanh như tôm, cá. Lúc đó mình cũng sốt ruột ghê lắm, nhưng nhiều mẹ cũng an ủi có đầu có đuôi nuôi lâu cũng lớn. Khi mình tự AQ mình như vậy được, mình cho bé ăn với tinh thần thoải mái, con ăn được bao nhiêu cũng tốt (nhưng không cho ăn vặt mẹ nhé), vào bữa ăn mình thường kể chuyện hồi mẹ nhỏ thích ăn cái này, cái kia khuyến khích bé ăn dần dần bé không còn sợ đến bữa ăn nữa.
    Tiếp đến, mình để ý thấy bé thích ăn món gì sẽ cho dần những thực phẩm bé ít ăn vào để con quen dần vị. VD: Bạn nhà mình thích ăn nem, mình cho thêm một ít thịt cá vào trong nem cùng với thịt lợn (lần đầu cho ít thôi để bạn ý không nhận ra và cho tăng dần lên) sau bạn ý ăn được cá. Con mình không chịu ăn tôm, cả tôm bé và tôm bóc vỏ, mình làm vừng tôm (món này hay vì làm bằng tôm tép nên ăn được cả vỏ bổ xung được thêm canxi) mình nắm cơm cho bạn ý chấm như muối vừng của mình rồi bạn nhà mình cũng biết ăn tôm... Tóm lại với những bạn này, quan trọng đầu tiên mẹ phải tạo cho bạn ý niềm vui thích trong ăn uống đã rồi mới đến ăn nhiều bao nhiêu, chất lượng bữa ăn ra sao. Hiện tại bạn nhà mình học lớp 3 có cân nặng 32kg, cao 1,35m (không quá to cao, ở mức trung bình) vậy mình đã thấy mừng lắm rồi.
    Chúc các mẹ vượt qua được tâm lý sót ruột của người mẹ để biến bữa ăn của con luôn là niềm vui
    • 981 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimtho18 Xem bài viết
    Con nhà mình ngày trước cũng còi lắm, đi học lớp 1 có 16.5kg thôi, ăn uống rất khó đặc biệt không chịu ăn đồ tanh như tôm, cá. Lúc đó mình cũng sốt ruột ghê lắm, nhưng nhiều mẹ cũng an ủi có đầu có đuôi nuôi lâu cũng lớn. Khi mình tự AQ mình như vậy được, mình cho bé ăn với tinh thần thoải mái, con ăn được bao nhiêu cũng tốt (nhưng không cho ăn vặt mẹ nhé), vào bữa ăn mình thường kể chuyện hồi mẹ nhỏ thích ăn cái này, cái kia khuyến khích bé ăn dần dần bé không còn sợ đến bữa ăn nữa.
    Tiếp đến, mình để ý thấy bé thích ăn món gì sẽ cho dần những thực phẩm bé ít ăn vào để con quen dần vị. VD: Bạn nhà mình thích ăn nem, mình cho thêm một ít thịt cá vào trong nem cùng với thịt lợn (lần đầu cho ít thôi để bạn ý không nhận ra và cho tăng dần lên) sau bạn ý ăn được cá. Con mình không chịu ăn tôm, cả tôm bé và tôm bóc vỏ, mình làm vừng tôm (món này hay vì làm bằng tôm tép nên ăn được cả vỏ bổ xung được thêm canxi) mình nắm cơm cho bạn ý chấm như muối vừng của mình rồi bạn nhà mình cũng biết ăn tôm... Tóm lại với những bạn này, quan trọng đầu tiên mẹ phải tạo cho bạn ý niềm vui thích trong ăn uống đã rồi mới đến ăn nhiều bao nhiêu, chất lượng bữa ăn ra sao. Hiện tại bạn nhà mình học lớp 3 có cân nặng 32kg, cao 1,35m (không quá to cao, ở mức trung bình) vậy mình đã thấy mừng lắm rồi.
    Chúc các mẹ vượt qua được tâm lý sót ruột của người mẹ để biến bữa ăn của con luôn là niềm vui
    Mẹ nó ơi cho m cong thức làm vừng tôm bằng tôm tép với . chỗ m tép đầm họ bắt bán rẻ lắm có 30k/kg thui . m muốn làm cho con măm
    • 78 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

híc bé nhà mình cũng còi dí dị, 15 tháng rồi mà nặng chưa tới 9kg, cao chưa tới 75cm, lười ăn cháo lắm, sữa thì thích uống sữa hộp cô gái hà lan, sữa bột thì phải ép uổng, hoa qua thì thích bốc ăn, kẹo bánh cũng hay ăn, riêng đồ ăn mặn với cơm cháo là chê tiệt, đưa vào miệng là quay đầu đi.
    nhưng bé ở lớp thì các cô còn ép ăn được mỗi bữa nửa suất cháo, chứ ở nhà với mẹ ép kiểu gì thì ép, nịnh nọt dỗ dành đủ chiêu, mà bé nhất quyết k ăn, đút vào mồm được thì bé nhè ra, k thì ngậm. điên đầu lắm ý.

• 981 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi citrine.nguyen Xem bài viết
    híc bé nhà mình cũng còi dí dị, 15 tháng rồi mà nặng chưa tới 9kg, cao chưa tới 75cm, lười ăn cháo lắm, sữa thì thích uống sữa hộp cô gái hà lan, sữa bột thì phải ép uổng, hoa qua thì thích bốc ăn, kẹo bánh cũng hay ăn, riêng đồ ăn mặn với cơm cháo là chê tiệt, đưa vào miệng là quay đầu đi.
    nhưng bé ở lớp thì các cô còn ép ăn được mỗi bữa nửa suất cháo, chứ ở nhà với mẹ ép kiểu gì thì ép, nịnh nọt dỗ dành đủ chiêu, mà bé nhất quyết k ăn, đút vào mồm được thì bé nhè ra, k thì ngậm. điên đầu lắm ý.
    Sao ko cho bé ăn cơm, con nhà m bữa nào chê cháo là ăn cơm. chê cơm chuyển sang cháo, mì tom, bún, phở.... trẻ con giờ khôn ăn lắm ko dễ nuôi như ngày xưa đâu
    • 462 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bình thường bé 20 tháng phải nặng 11.8 kg, con bạn như thế là bị suy dinh dưỡng nặng rồi, mẹ nó thử cho uống sữa Pedia Sure của Abbot xem tình hình có cải thiện không, mình thấy đây là dòng sữa dành cho các bé bị thiếu cân và chán ăn đó.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình sinh ở tuần 33, nặng 1,3kg. Giờ 16,5 tháng rồi mà chỉ nặng có 9k, cao 76cm,thấp còi quá (con trai) mà cũng chẳng cải thiện được. Con rất lười uống sữa, phải đổ từng thìa nên chẳng được bao nhiêu. Hi vọng là dần dần con sẽ lớn thôi các mẹ ạ.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh ở tuần 36 nặng 1.9kg. Bây giờ bé được 13 tháng rồi mà nặng có 8kg thôi. Nhìn con mà xót xa lắm,có phải vì mình vụng nuôi con không sao mãi con không lớn. Mình cũng cho bé đi viện dinh dưỡng vài lần rồi, uống nhiều loại thuốc mà chẳng thấy cải thiệt gì hết. Trộm vía con cũng ít ốm đau nên tự an ủi vậy. Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Mình rất streets các mẹ ạ.
    • 4,597 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Nhập hội SDD nhé, con Mít nhà mình gần 22m nặng 9,3 kg cao 77 cm. Lo nhất cái chiều cao đấy ạ, sợ đến lúc trưởng thành đc có 150 cm thì tiêu. Mà bạn ý sinh 3,1 kg chứ ít gì, giờ bỏ cháo chuyển ăn cơm, ngày 2 bữa cơm canh không thức ăn, và 3-4 bình sữa 100 ml. Ăn ít lại kém hấp thụ, nản lắm. Mẹ nào nói đến kẽm và dobenzic làm mình nhớ ngày nuôi chị lớn cũng dùng rồi mãi chả lớn.

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Pig Xem bài viết
    Nhập hội SDD nhé, con Mít nhà mình gần 22m nặng 9,3 kg cao 77 cm. Lo nhất cái chiều cao đấy ạ, sợ đến lúc trưởng thành đc có 150 cm thì tiêu. Mà bạn ý sinh 3,1 kg chứ ít gì, giờ bỏ cháo chuyển ăn cơm, ngày 2 bữa cơm canh không thức ăn, và 3-4 bình sữa 100 ml. Ăn ít lại kém hấp thụ, nản lắm. Mẹ nào nói đến kẽm và dobenzic làm mình nhớ ngày nuôi chị lớn cũng dùng rồi mãi chả lớn.
    Bé nhà chị cần ăn nhiều rau củ quả, kiểu gì cũng cao lớn , cháu nhà mình mỗi ngày cũng bổ sung đầy đủ vitamin của 12 loại rau củ quả nè.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4